Author Topic: อยากได้วิธีแปลงเบรค E36 ใส่ E30 คับ  (Read 77250 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Birds12

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:September 23, 2016, 06:39:52 pm
จุดประสงค์อยากจะทำแข่งครับพี่  ไม่ถึงขั้นเอาตายครับพี่
แบบนี้โคนี่กระบอกเหลืองพอมั้ยครับ  สปริง ก็คงเอาพวกชุดโหลดน่ะครับ
มีร้านไหนแนะนำมั้ยครับ

พออย่างเหลือเฟือครับ

ร้านไหนก็น่าจะทำได้ วิ่งดีหรือไม่ดีอยู่ที่ตัวเราครึ่งหนึ่ง (ที่จะต้องบอกช่างเขาถูกว่าอาการมันเป็นอย่างไร และเราต้องการอย่างไร) อีกครึ่งหนึ่งอยู่ที่ช่าง (ที่สามารถทำให้มันเป็นไปตามนั้น)

คงบอกได้แค่นี้นะครับ เพราะเรื่องช่วงล่างมัน subjective ขึ้นอยู่กับตัวบุคคล ต้องใช้เวลาทำความรู้จักกับมันสักนิดแล้วค่อยๆพัฒนาขึ้นไปครับ

ขอบคุณครับ

แล้ว มีใครทราบแหล่งขาย เชียงกง bmw มั่งมั้ยครับ

Offline ae

• Member
  • Last Login:May 11, 2018, 10:00:21 pm
อยากแนะนำให้เล่นโช้คใหม่จังครับ...แต่ว่าถ้าจะเอามือสองก็ลองดูตาม web นี่แหละครับ..

Search google ดูก็ได้ web BMW บ้านเราค่อยๆหาเดี๋ยวก็มีคนขายอยู่เรื่อยๆครับ

เซียงกงลองไปเซียงกงบางนาแล้วกันครับ...แต่ราคาก็แล้วแต่ลีลานะครับ  "v"

It's fun... when it runs! Trust me.

Offline bb2.7

• Member
  • Last Login:November 20, 2019, 06:34:29 pm
ถ้าเรื่องลีลาคงต้องปรึกษา น้องเอ้  :good:

Offline ae

• Member
  • Last Login:May 11, 2018, 10:00:21 pm
มีอะไรถามผมได้ครับ..

เพราะผมปรึกษาลีลาต่างๆมาจาก จารย์ต๊อป อีกที

......อ้าว....ดึงมาเกี่ยวด้วยเฉยเลย  :grin: :grin: :grin:

It's fun... when it runs! Trust me.

Offline top30

• 28/30/34
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:January 02, 2020, 11:45:10 pm
อ้าวน้า เอ้ อุทิศ...พาดพิงๆๆๆๆ

มีอะไรถามผมได้ครับ..

เพราะผมปรึกษาลีลาต่างๆมาจาก จารย์ต๊อป อีกที

......อ้าว....ดึงมาเกี่ยวด้วยเฉยเลย  :grin: :grin: :grin:
Happiness only real when shared

Offline bb2.7

• Member
  • Last Login:November 20, 2019, 06:34:29 pm
ลีลานี้ใครทำได้ดีมีรางวัลลล  :good:

• Member
  • Last Login:September 23, 2016, 06:39:52 pm
ลีลา ไม่ได้เรื่อง เน็น อุปการณ์เสริม อิอิ :cheesy:

Offline mata

• Member
  • Last Login:November 15, 2012, 05:49:51 am
อยากแนะนำให้เล่นโช้คใหม่จังครับ...แต่ว่าถ้าจะเอามือสองก็ลองดูตาม web นี่แหละครับ..

Search google ดูก็ได้ web BMW บ้านเราค่อยๆหาเดี๋ยวก็มีคนขายอยู่เรื่อยๆครับ

เซียงกงลองไปเซียงกงบางนาแล้วกันครับ...แต่ราคาก็แล้วแต่ลีลานะครับ  "v"
ข้องใจเรื่องโช้คกับสปริงมือสองกับของใหม่ครับ..
พอดีอยากลองเอาโช้คบิวหัวกลับคู่กับสปริงไอบัก..มือสองมาลองดู..(ตอนนี้ใช้โคนี่เหลืองปรับได้คู่กับ H&R) มีคนขายอยู่..แต่ตัวโช้คมันจะไปอีกนานมั้ยและ
สปริงมันล้ารึเปล่า..เค้าลือกันว่าโช้คบิวใหม่ไม่ทน...แหล่งผลิตแถวๆเอเซียและ..มีปลอม..สปริงใหม่คงไม่มีปัญหา..
รวมชุดของใหม่กับเก่าราคาห่างกันเท่าตัว..??
เรื่องโช้คบิว..ผมซื้อโช้คบิวเหลืองใส่อีสามหกใหม่แกะกล่อง..หลังไม่รั่วแต่มีเสียงดัง..งง..รึเป็นแบบที่เค้าลือกัน..

Offline Flying Dutchman

• Member
  • Last Login:April 15, 2018, 11:17:57 pm
ของใหม่ดีกว่าของเก่าแน่นอน ส่วนของเก่าก็ใช่ว่าจะไม่ดีไปทั้งหมด ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับอายุอานามของมันใช้มาเท่าไหร่ และหนักหน่วงขนาดไหนด้วย ถ้าคนขายตอบได้ก็โอเค ทั้งโช้กและสปริงมีอายุการใช้งานครับ นอกจากนี้ถ้าเป็นของเก่าจากญี่ปุ่น ต้องดูด้วยว่ามันถอดออกมาจากรถอุบัติเหตุจนมันเสียหายจนคดจนงอด้วยหรือเปล่า ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นรถอุบัติเหตุทั้งนั้น แต่หากจะเป็นการยกข้อสงสัยให้จำเลยไปและเพื่อความสบายใจ ก็ควรจะซื้อของใหม่

คำว่า "ซ่อม" กว้างมาก ถ้าเป็นดัดแปลง ผ่าหัว อัดน้ำมัน เชื่อมกลับเข้าไป แน่นอนว่ามันจะไม่ทนทานเหมือนของใหม่แน่ (ของใหม่เอี่ยมแกะกล่องที่ทำมาจากโรงงานยังหมดสภาพไปตามกาลเวลาได้เลย ประสาอะไรกับของที่เอาดัดแปลงทำใหม่ หรือไม่จริง?) แต่บางยี่ห้ออย่างของ KONI และยี่ห้ออื่นๆบางยี่ห้อมันเป็นการซ่อมเหมือนกัน แต่มันมี part ที่เอามาเปลี่ยนได้ มันจึงสามารถทำให้กลับไปใกล้เคียงกับของใหม่ได้

ส่วนยี่ห้ออื่นๆที่เหลือจะเป็นลักษณะของใช้ครั้งเดียวทิ้ง

• Member
  • Last Login:November 15, 2012, 05:49:51 am
งั้นเดี๋ยวเบิกสปริงไอบักใหม่ มาลองกับโคนี่ดีกว่า ขอบคุณ คุณ F/D

• Member
  • Last Login:April 15, 2018, 11:17:57 pm
งั้นเดี๋ยวเบิกสปริงไอบักใหม่ มาลองกับโคนี่ดีกว่า ขอบคุณ คุณ F/D

Good idea ครับ
เพราะของ Ground Control ราคาแพง เขาก็เอา KONI ที่ re-valve ใหม่มาจับคู่กับ Eibach ERS เหมือนกัน

• Member
อีกทีนะครับ e36 ..
วันก่อนมีคนมาบอกเรื่องโช้ค Ohlins อันนี้มันซ่อมได้เหมือน Koni เปล่าครับ
แล้วรู้ไงว่าหกหรือสี่สูบ..

• Member
อืม ผมเห็นรถแข่งในbcr มีอยู่คันนึง เค้าเองโช๊คของอะไรไม่รู้มาแปลง เห็นเป้นโช๊คมี ซับแท๊ง ถ้าจำไม่ผิดรถสีดำ ล้อ te37 ไม่รู้ว่าเจ้าของรถคันนั้นอ่านอยู่หรือป่าว หีอใครที่รู้เรื่อง รบกวนบอกทีครับ

Offline korn

• Member
  • Last Login:January 04, 2021, 12:04:58 pm
คันสีดำที่กล่าวถึงคันนั้นน่าจะเป็นของผู้ยิ่งใหญ่แถวๆ สระแก้ว คันนั้นใส่โชค Ohlins ครับ
รักทุกคันเท่าๆกันหมด

• Member
Ohlins ใน E30 เป็นอย่างไรไม่แน่ใจเพราะยังไม่เคยลอง

เมื่อก่อนใช้ Ohlins อยู่ใน E36 แต่จากการที่เอา E36 ไปลองที่สนามแก่งกระจานเมื่อวีคเอนด์ที่แล้ว มีความรู้สึกว่า KONI ชุดใหม่ที่ re-valve มาใหม่ให้ความสนุกสนานกว่ามาก หน้าจิกเข้าไปแม่นยำกว่าของ Ohlins มาก (เปรียบเทียบกับที่เอาคันเดียวกันนี้ไปขับที่นครไชยศรีเมื่อปีก่อน) แต่อันนี้ไม่ได้สื่อถึงความด้อยคุณภาพกว่าอะไรเทือกนั้น มันอาจจะถูกเซ็ทมาเป็นกลางๆสำหรับใช้งานทั่วๆไป ไม่ใช่สำหรับเอามาขับแบบบ้าบออย่างนี้ หรืออาจจะเป็นเพราะความคุ้นเคยกับโช้คน้ำมันมากกว่าและมีอคติเล็กๆกับโช้คแกส/น้ำมัน - อันนี้ความเห็นส่วนตัว

ใครอยากจะเอาไปดูแลต่อ เชิญครับ ใช้งานมาแค่ 6000-7000 km เอง (จากของใหม่ ไม่ใช่ของเก่าเชียงกง) ถือโอกาสโฆษณาเสียเลย  :a_laugh:

• Member
Ohlins ใน E30 เป็นอย่างไรไม่แน่ใจเพราะยังไม่เคยลอง

เมื่อก่อนใช้ Ohlins อยู่ใน E36 แต่จากการที่เอา E36 ไปลองที่สนามแก่งกระจานเมื่อวีคเอนด์ที่แล้ว มีความรู้สึกว่า KONI ชุดใหม่ที่ re-valve มาใหม่ให้ความสนุกสนานกว่ามาก หน้าจิกเข้าไปแม่นยำกว่าของ Ohlins มาก (เปรียบเทียบกับที่เอาคันเดียวกันนี้ไปขับที่นครไชยศรีเมื่อปีก่อน) แต่อันนี้ไม่ได้สื่อถึงความด้อยคุณภาพกว่าอะไรเทือกนั้น มันอาจจะถูกเซ็ทมาเป็นกลางๆสำหรับใช้งานทั่วๆไป ไม่ใช่สำหรับเอามาขับแบบบ้าบออย่างนี้ หรืออาจจะเป็นเพราะความคุ้นเคยกับโช้คน้ำมันมากกว่าและมีอคติเล็กๆกับโช้คแกส/น้ำมัน - อันนี้ความเห็นส่วนตัว

ใครอยากจะเอาไปดูแลต่อ เชิญครับ ใช้งานมาแค่ 6000-7000 km เอง (จากของใหม่ ไม่ใช่ของเก่าเชียงกง) ถือโอกาสโฆษณาเสียเลย  :a_laugh:
ขอราคาครับ..มีรูปด้วยยิ่งดีครับ ( ทาง e mail ก็ได้ครับ )

• Member
คันสีดำที่กล่าวถึงคันนั้นน่าจะเป็นของผู้ยิ่งใหญ่แถวๆ สระแก้ว คันนั้นใส่โชค Ohlins ครับ

แล้วเค้าเอาของรถอะไรมาแปลง ครับ เพราะดูแล้วไม่น่าจะตรงรุ่น เห็นผ่าซุ้มโช๊ค ด้วย

• Member
พี่ครับแล้วดุม e36 มันยกใส่ e30 ได้เลยมั้ย แบบยกดุม ยกโช๊ค มาด้วย

• Member
พี่ครับแล้วดุม e36 มันยกใส่ e30 ได้เลยมั้ย แบบยกดุม ยกโช๊ค มาด้วย

ถ้าจะพูดถึงว่าเมื่อใส่แล้ว geometry มันจะเหมือนเดิมหรือไม่ ขอตอบว่าใส่ไม่ได้ครับ

สำหรับ comment ด้านบน
เกือบทั้งหมดของโช๊คอัพแบบนั้น มันจะไม่มีรุ่นเฉพาะ มันจะทำมาเป็น universal ที่ประกอบเข้าไปกับดุมโดยปรับระยะที่เกลียวล่างและเกลียวบนเพื่อตั้งค่าระยะความสูงเอาเอง
เข้าใจว่าไม่ได้ผ่าซุ้ม แค่เจาะเป็นรูให้ปุ่มหมุนของมันโผล่ออกมาจะได้ปรับได้ง่ายๆ

• Member
อ่อ ครับ

• Member
คุณ Mad Truck คุณ Mata คุณ Ommo รบกวนติดต่อ 081-914-4373 ด้วยครับ
พยายามจะส่ง PM แต่ส่งไม่ได้

ขอบคุณครับ

Offline O-Omega

• WayRoute.com
  • Member
  • Last Login:February 10, 2021, 09:49:01 pm
    • WayRoute.com : ระบบ GPS ติดตามรถยนต์ ผ่าน Internet

ถ้าจะปล่อยสปริง ผมขอซื้อต่อได้ป่าวคับ ^_^
084-001-2544 โอ คับ
http://WayRoute.com ระบบ GPS ติดตามรถยนต์ บันทึก เส้นทาง/การใช้น้ำมัน ผ่าน Internet

• Member

ถ้าจะปล่อยสปริง ผมขอซื้อต่อได้ป่าวคับ ^_^
084-001-2544 โอ คับ
เดี๋ยวให้ผมเปรียบเทียบก่อนนะครับแล้วค่อยว่ากัน

Offline rockyboy44

• Member
  • Last Login:September 26, 2016, 07:58:56 pm
สรุปแล้ว ว่าถ้าเอาทั้ง สตัทของ E36 มาใส่ได้เลยป่าวครับ กำลังจะทำแล้วขอข้อมูลหน่อยครับ

หลังใส่ คอมแพค ใส่ล้อแบบพี่ oou vintage 15*7 ของ BMW ได้เลยป่ะครับ จะยื่นเยอะไม๊

Offline OouVintage

• PainKiller Racing Team
  • Member
  • Last Login:February 04, 2023, 01:13:03 pm
    • OouVintage
สรุปแล้ว ว่าถ้าเอาทั้ง สตัทของ E36 มาใส่ได้เลยป่าวครับ กำลังจะทำแล้วขอข้อมูลหน่อยครับ

หลังใส่ คอมแพค ใส่ล้อแบบพี่ oou vintage 15*7 ของ BMW ได้เลยป่ะครับ จะยื่นเยอะไม๊

ใ่สได้แต่ยื่นครับ (ถ้าใส่ล้อ E30 offset ปกติ)

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments