Author Topic: <<< ลองของ SPECIAL รถแข่งตัวกลั่น K Factory แห่งสยาม >>>  (Read 741024 times)

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

Offline อู๋ Skyline < ID 19 >

• สองล้อ สามล้อ สี่ล้อ แยงกี้ ญี่ปุ่นเท่านั้น
  • Verified Member.
  • Member
  • Last Login:October 07, 2016, 09:55:53 pm
พอพูดถึงเรื่องเครื่อง ก็มาว่ากันสักกะหน่อยละกัน

ว่า ทำไม ไม่เอา RB25 ธรรมดา ไม่ Neo

เนื่องด้วยมันจะยุ่งยากเรื่องระบบแปรฝันของเครื่องยนต์ ที่เลือกเครื่อง Neo

เพราะว่า มันสดกว่า เครื่อง RB25 ธรรมดา อยู่ และหาซื้อเครื่องได้ไม่ยาก มีอยู่มากพอสมควร

เพราะหากเราเป็นรถแข่ง ก็เป็นธรรมดา ที่จะต้องมีเครื่องที่หาง่าย หากเครื่องมีปัญหา และที่สำคัญ

ราคาถูก ราคาเครื่อง ไม่แพง นี่สิเหมาะสมกับเป็นเครื่องแข่ง หากมีปัญหาตอนแข่งหรือซ้อมก็วิ่งซื้อ

ได้ไม่ยากเย็น หลาย ๆ ท่านสงสัยว่า มันไม่เห็นหน้าตาเหมือนกับเครื่องด้านบนเลย เครื่องด้านบนก็

เป็นเครื่อง RB25 Neo นี่แหละครับ แต่ใส่ฝาครอบวาว RB26 มันดูสวยกว่าเห็น ๆ อยู่ จริงไหมครับ

ส่วนรายละเอียดการทำเครื่อง จะมาแจงให้ทราบกันอีกในโอกาสต่อ ๆ ไป เปิดเผย ครับ ไม่ปิดบัง

ส่วนเครื่อง ได้มาแล้ว กำลังทำการจัดส่งจากกรุงเทพ น่าจะมาถึงเชียงใหม่ วันสองวันนี้

ภาพที่เห็นเป็นภาพที่ถ่ายจากเชียงกงที่ซื้อเครื่องตัวนี้ สภาพสด ๆ อยู่เลย

Offline chop

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:March 11, 2023, 01:19:18 pm
 :grin:  พี่อู๋เเวะมานครสวรรค์ ครั้งหน้าบอกด้วยนะครับ จะได้ไปหา  :good:
พีการาจ คาสตรอล ออโต้ เซอร์วิส
อ.ลาดยาว จ.นครสวรรค์
chop_volk@yahoo.com

• สองล้อ สามล้อ สี่ล้อ แยงกี้ ญี่ปุ่นเท่านั้น
  • Member
  • Last Login:October 07, 2016, 09:55:53 pm
:grin:  พี่อู๋เเวะมานครสวรรค์ ครั้งหน้าบอกด้วยนะครับ จะได้ไปหา  :good:

ครับชอป หากได้แวะอีก จะให้โจ้ โทรไปจิก ดีไหม หรือพักที่นครสวรรค์สักวัน แต่จะมีคนพาเที่ยวหรือเปล่า

Offline oldstock

• Member
  • Last Login:September 28, 2023, 09:17:43 am
เอาใจช่วยครับ  &v&

Offline หรั่ง^Hakosuka^

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:May 24, 2020, 02:54:55 pm

อุ๊ย เจ้าของรถแอบเข้ามาดูแล้ว 
w^w

Offline gowest

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:March 03, 2024, 06:25:13 pm
rb25 neo 6ลิ้น...... :good:
65 Mustang fastback
66 Mustang coupe
66 Mustang convertible
68 Mustang coupe
68 Mustang convertible

If your car doesn't look good.
Just make it  fast.
Because goin' fast,........................ is lookin' good.

Offline @Speed

• Member
  • Last Login:March 06, 2023, 09:23:19 pm
เข้ามาช่วยเชียร์ครับ
  w^w w^w w^w w^w
แล้วใครจะเป็นนักแข่งที่โชคดีได้ขับคันนี้แข่งน๊า  %:( %:( %:( %:( %:(

Offline gundam77

• Member
  • Last Login:March 30, 2017, 02:47:30 pm
เชียร์ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ฮูเร่ ฮูเร่ w^w

Offline skyline

• I love Retro Car.
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:March 13, 2024, 03:44:13 am
project race retro สุดยอด  :good:

Offline Maximus Hippopotemus

• Classic Car Enthusiast
  • Member
  • Last Login:March 14, 2024, 04:45:16 pm
    • MY FACEBOOK
พอเห็นรถรุ่นโน้นก็ชอบรุ่นนี้ก็ชอบรุ่นนั้นก็ชอบ ชอบไปหมดเลยนะ ยอมรับครับว่าชอบไปหมดก็เพราะผมชอบรถคลาสสิคไงครับ

1951 FIAT 1100E
1957 CHEVROLET BEL AIR TOWNSMAN
1963 MB W110 190
1968 MB W108 280S
1970 VW T2 DELUXE
1973 BMW 2002
1985 CHEVROLET SUBURBAN SILVERADO K20
1985 MB W123 300TD
1988 BMW 318i 2dr. M42
1989 CITROEN BX 19 GTi
1991 JAGUAR XJR 4.0
1991 MB R129 500SL

www.facebook.com/maxcud39

Offline Face Off

• Member
  • Last Login:August 14, 2018, 10:42:13 pm
    • www.hondahut.com
 U') ....มาจองที่

• Member
เข้ามาช่วยเชียร์ครับ
  w^w w^w w^w w^w
แล้วใครจะเป็นนักแข่งที่โชคดีได้ขับคันนี้แข่งน๊า  %:( %:( %:( %:( %:(
ผมข้ามอะไรไปอย่างหนึ่ง คนที่จะทำการขับขี่รถคันนี้ เป็นใครไปไม่ได้

ต้องเป็นเค้าคนเดียวเท่านั้น จะเป็นใครไปไม่ได้ ต้อง ส้ม Okumi RT ของเรานั้นเอง

คนนี้คงจะไม่ต้องแนะนำอะไรกันมากมาย อยากรู้จักเค้ามากขึ้น ก็ดูกระทู้ Z ได้เลย

แถมยังมีประสพการณ์ การแข่งขันมาแล้วมากมาย  แถมยังเป็นเจ้าพ่อ รถZ

รถแข่ง Z ไม่ให้เค้าขับแล้วใครจะขับ จริงไหมครับพี่น้อง

ในเมื่อเป็นคุณส้ม ก็ต้องห่วงใยกันเป็นพิเศษ เรื่องความปลอดภัยย่อมมาเป็นที่หนึ่ง

คุณส้มจะได้ขับไปแบบสุด ๆ ได้ ไม่ต้องห่วงว่าจะต้องสวดมนต์ ก่อนเข้ารถ

เรื่องโรลบาร์ ต้องเป็น แบบเชื่อมติดตัวถังเท่านั้น ไม่เอาแบบถอดได้เพื่อความแข็งแรง

กระจกหน้าหลังและรอบคัน ต้องถอดออกก่อนไปทำโรลบาร์

Offline happypower

• Mira Shorty งบน้อย.. ทำไม่ได้
  • Member
  • Last Login:October 31, 2017, 09:03:31 pm
สู้เค้า K-Factory

ลืมเรื่องหลังคาเตี้ยไปเลยนะเนี่ย ยิ่งใส่หมวกกันน็อคนี่ยิ่งติดหัว ขนาดคัน CRX ยังต้องขับแบบเอียงๆหัวหลบโรลบาร์

คุณโอครับ หาหมวกใหม่ หรือตั้งเบาะให้เตี้ยลงครับ ถ้าเป็น recaro spg มันจะสูงกว่า racer ถ้าเป็นเบาะหูกวางจะเตี้ยกว่าเบาะแบบอื่นๆครับ
มิร่าของผมก็ติดหลังคาเหมือนกันเวลาใส่หมวกกันน๊อค ก็ต้องใส่เป็นหูกวางมีช่องด้านบนเหลืออยู่มากครับ แต่อาจจะไม่เข้ากะรถ Z ซักเท่าไรนะ
สัมผัสความเหลือเชื่อแห่งกาลเวลา จากผู้สืบทอดสุดยอดคัมภีร์โบราณ   โหราจารย์แฮปปี้ จินดาประสาน (MBA)
ผู้เชี่ยวชาญธุรกิจเชิงพิชัยสงครามและไสยเวทย์โบราณต่างๆ เจ้าตำนานผู้อยู่เหนือกาลเวลาด้วยความสามารถ
ทางสมองที่มีความพิเศษ ตรวจดูฮวงจุ้ยและเกณฑ์พิชัยยุทธ์ และเป็นผู้สืบทอดคัมภีร์โบราณอี้จิง
เป็นที่ปรึกษาของกุนซือ บริษัท ผู้นำและนักการเมืองมากมาย ผู้ที่ได้รับว่าให้ความถูกต้องและแม่นยำสูงสุดตลอดกาล

Offline OKUMI RT

• Member
  • Last Login:April 12, 2023, 10:57:01 am
    • CLUB RT

ลืมเรื่องหลังคาเตี้ยไปเลยนะเนี่ย ยิ่งใส่หมวกกันน็อคนี่ยิ่งติดหัว ขนาดคัน CRX ยังต้องขับแบบเอียงๆหัวหลบโรลบาร์

คุณโอครับ หาหมวกใหม่ หรือตั้งเบาะให้เตี้ยลงครับ ถ้าเป็น recaro spg มันจะสูงกว่า racer ถ้าเป็นเบาะหูกวางจะเตี้ยกว่าเบาะแบบอื่นๆครับ
มิร่าของผมก็ติดหลังคาเหมือนกันเวลาใส่หมวกกันน๊อค ก็ต้องใส่เป็นหูกวางมีช่องด้านบนเหลืออยู่มากครับ แต่อาจจะไม่เข้ากะรถ Z ซักเท่าไรนะ

เรื่องหมวกนั้นคงไม่ใช่การแก้ปัญหาครับ เพราะหมวกรถแข่งยี่ห้อไหนก็สูงพอๆกัน ส่วนเบาะนั้นผมเดาได้ครับว่า Z มีโอการติดหลังคาสูงมากเพราะเบาะแข่งมันจะตั้งฉากมากเมื่อเทียบกับเบาะรถเดิมๆทำให้ติดหลังคาได้ง่ายแถมมีโรลบาร์ยื่นมาอีก จะเป็น spg หรือเขากวางก็ไม่ต่างกันครับเพราะหมวกกันน็อคมันสูงกว่าเบาะอยู่แล้ว ต้องลองใส่ดูก่อนครับว่ามันติดรึเปล่า ถ้าติดก็ต้องแก้ปัญหาด้วยการไม่ใส่รางเบาะแต่ยึดเบาะกับพื้นตาย ซึ่งต้องใส่คอพวงมาลัยถอดได้ครับ แต่ข้อเสียคือถ้าคนอื่นมาขับก็อาจจะขับไม่ถนัดเพราะปรับเบาะเดินหน้าถอยหลังไม่ได้ อีกอย่างคือท่านั่งจะออกใกล้พื้นมากๆทำให้ยื่นขาไปข้างหน้าเยอะ บางคนอาจไม่ชิน แต่ผมไม่ีมีปัญหาเพราะขับ Z มานาน และท่านั่งจะออกมาคล้ายๆกับโกคาร์ทที่ผมถนัดอยู่แล้วครับ

ความพยายามอยู่ที่ไหน ความพยายามอยู่ที่นั่น
คารมเป็นต่อ รูปหล่อเป็นเกย์
หลงทางเสียเวลา หลงรัชดาติดเหม่งจ๋าย
รักสิบล้อ ต้องรอสิบโมง

Offline JOEcUSTOM

• Member
  • Last Login:June 18, 2018, 08:22:25 pm
 :good: :good: :good: สุดยอดครับ   &v&

Offline Jobz

• ขับรถเก่า ก็หล่อได้
  • Member
  • Last Login:January 15, 2020, 03:15:05 pm
 :yellowafro: มานั่งดู เมกะ โปรเจ็กจ้ะ อิอิ
I Love Retro Car

Mini Truck 90's

Offline CKPT

• Member
  • Last Login:October 07, 2020, 11:03:25 am
มันส์พะยะค่ะ "v"
Boys Don't Cry

• Member

เรื่องหมวกนั้นคงไม่ใช่การแก้ปัญหาครับ เพราะหมวกรถแข่งยี่ห้อไหนก็สูงพอๆกัน ส่วนเบาะนั้นผมเดาได้ครับว่า Z มีโอการติดหลังคาสูงมากเพราะเบาะแข่งมันจะตั้งฉากมากเมื่อเทียบกับเบาะรถเดิมๆทำให้ติดหลังคาได้ง่ายแถมมีโรลบาร์ยื่นมาอีก จะเป็น spg หรือเขากวางก็ไม่ต่างกันครับเพราะหมวกกันน็อคมันสูงกว่าเบาะอยู่แล้ว ต้องลองใส่ดูก่อนครับว่ามันติดรึเปล่า ถ้าติดก็ต้องแก้ปัญหาด้วยการไม่ใส่รางเบาะแต่ยึดเบาะกับพื้นตาย ซึ่งต้องใส่คอพวงมาลัยถอดได้ครับ แต่ข้อเสียคือถ้าคนอื่นมาขับก็อาจจะขับไม่ถนัดเพราะปรับเบาะเดินหน้าถอยหลังไม่ได้ อีกอย่างคือท่านั่งจะออกใกล้พื้นมากๆทำให้ยื่นขาไปข้างหน้าเยอะ บางคนอาจไม่ชิน แต่ผมไม่ีมีปัญหาเพราะขับ Z มานาน และท่านั่งจะออกมาคล้ายๆกับโกคาร์ทที่ผมถนัดอยู่แล้วครับ

:good: :good: :good: :good: :good:

ถูกต้องที่สุดครับ

เพราะรถคันนี้ จะมีปัญหาเรื่องของหลังคาที่ต่ำมาก ๆ จึงจะทำให้เกิดปัญหาในเรื่องของการวางเบาะ

ฉะนั้น รถคันนี้ จะใช้รางเบาะแบบยึดตาย แถมยังจะต้อง ถอยมาด้านหลังอีกพอสมควร จึงจะต้องทำให้เกิดปัญหาอื่น ๆ ตามมา

เช่นเมื่อถอยเบาะมาหลังอีก ปัญหาที่ตามมาก็จะเป็นเรื่องของขา ที่เหยียบครัชได้ไม่สุด ทาง K Factory เล่งเห็นแล้วว่าจะ

ต้องทำการเปลี่ยนตำแหน่งของ ทั้งขาเบรค ขาครัช และ คันเร่ง ในเมื่อ ต้องเปลี่ยนตำแหน่งจึงจัดหา ของที่เป็นแบบอิสระ

ซึ่งในท้องตลาด มีอยู่หลากหลาย ยี่ห้อ แต่มาลงตัวที่ Tilton รุ่นนี้ ที่มีตัวปรับ เบรค พร้อม กับชุดปั้มมาในตัว

ซึ่งได้สั่งซื้อไปเรียบร้อยแล้ว รอรวบรวมของทั้งหมด ที่สั่งไปทางต่างประเทศเพื่อส่งกลับมาที่เดียว เพื่อประหยัดค่าขนส่ง

ส่วนรายละเอียดของอื่น ๆ จะทยอยนำมาลงให้ชม พร้อมด้วยเหตุผลต่าง ๆ ที่จะอ้างอิง เพื่อประโยชน์แก่ ผู้ที่สนใจนะครับ

Offline prathomk

• Member
  • Last Login:May 26, 2020, 10:26:56 pm
สุดยอดเลยครับ Project แบบนี้

:good: :good:

Offline darkzone GTV200

• Member
  • Last Login:November 01, 2011, 09:04:17 pm
สุดยอดมากครับ

Offline ae

• Member
  • Last Login:May 11, 2018, 10:00:21 pm
สุดยอดครับ เป็นกำลังใจให้เลยครับ  :good:   :good:   :good:

It's fun... when it runs! Trust me.

Offline Hayabusa

• !!! SKYLINE HGC 210 !!!
  • Member
  • Last Login:September 20, 2015, 02:22:20 am
แล้วรถจะทำเป็นสีอะไรครับพี่อู๋
PURE-PASSION

Offline donutjovi

• Member
  • Last Login:January 01, 2022, 01:04:10 pm
แล้วรถจะทำเป็นสีอะไรครับพี่อู๋

แถวนี้วัยรุ่นเยอะจริง ๆ ใจเย็นครับพี่  story นี้ยังมีรายละเอียดอีกเยอะ  :grin: :grin:

Offline clubfit

• Member
  • Last Login:August 16, 2019, 07:58:45 am
จองที่ดูอีกคนครับ :><:

Offline TeeTarga

• มีปากสักแต่ว่าพูด..จะต่างจาก..ลมผ่านตูดที่ตรงไหน
  • Global Moderator
  • Member
  • Last Login:August 04, 2023, 05:02:50 am
งานนี้ชาว Japan Retro ทั้งไทยและเทศ จะได้รู้  สำนักแต่ง K Factory แห่งสยาม ก็สร้างสรรค์งานได้มันส์สุดติ่งเหมี้ยนกันนนนนนนนนนนน  :good: :good: :good:
อย่ามีเพียงหัว..เอาไว้คั้นหู..หรือ..เอาไว้แค่ผมขึ้น
เพื่อนที่ดีที่สุดของคุณ อาจจะไม่ใช่เพื่อนที่ดีขอผมก็ได้

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments