Author Topic: แนะนำตัว TA22 "พอเพียง" BY วิชัยเซอร์วิส  (Read 51484 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline wanchoke

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:December 20, 2016, 07:49:38 pm
 \^^/ \^^/ มีเพื่อนแล้ว \^^/ \^^/

Offline skyline

• I love Retro Car.
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:March 13, 2024, 03:44:13 am
กำลังสนุกเลยคับ แล้วแคมพอร์คเพิ่มกี่องศาคับ รอชมหลังสงกรานต์น่ะคับ

Offline ahejoe

• Member
  • Last Login:May 23, 2017, 01:55:56 pm
สอบถามหน่อยครับ...รถผมเป็นเครื่อง 3t สามารถเอาฝาและชุดบนของ 3 t-gte ใส่ได้หรือเปล่าครับ...ขอบคุณครับ :smitten:

Offline ta22

• Member
  • Last Login:October 20, 2015, 02:02:34 am
 w^w รอฟังผล  จะตามมัง

Offline TEAM_HB

• Member
  • Last Login:November 28, 2013, 05:56:38 pm
ความฝันคันที่สาม

เจ้าสาลิกาน้อยของพ่อ

เมื่อไหร่จะได้เจ้ามาครอบครอง

สวยงามครับ สวยอย่างพอเพียง

นับถือๆ
ไปให้สุด แล้วหยุดที่คำว่าพอ(แล้วเมื่อไหร่จะพอ!!)

Offline wee712

• Member
  • Last Login:January 23, 2019, 04:11:26 pm
ขอถามหน่อยครับ ไอ้กระจังหน้าเป็นแบบแหลมขึ้นมา เวลาเปิดฝากระโปรงรถ มันไปชนกับกระจังหน้าไหมครับ

ของผมมันชนอะ ขูดจนเละหมดแล้ว ทำยังไงดีครับ แนะนำที

Offline NOTT_N360

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:November 01, 2021, 09:49:28 pm
ขอถามหน่อยครับ ไอ้กระจังหน้าเป็นแบบแหลมขึ้นมา เวลาเปิดฝากระโปรงรถ มันไปชนกับกระจังหน้าไหมครับ

ของผมมันชนอะ ขูดจนเละหมดแล้ว ทำยังไงดีครับ แนะนำที

ของผมไม่ชนครับ ก่อนอื่นต้องเรียนถามก่อนว่าบอดี้รหัสอะไร แล้วใช้กระจังแบบไหน จะได้ตอบได้ตรงประเด็นครับ
ถ้าจะให้เดาอาจจะมีปัญหาที่ขาฝากระโปรงก็ได้ครับ

สอบถามหน่อยครับ...รถผมเป็นเครื่อง 3t สามารถเอาฝาและชุดบนของ 3 t-gte ใส่ได้หรือเปล่าครับ...ขอบคุณครับ :smitten:

ไม่แน่ใจครับ ไม่เคยเทียบ แต่ถ้าอยากจะทำ ลองดูทางน้ำและทางน้ำมันให้ตรงกันก็ใช้ได้ครับ

Offline pow892

• Member
  • Last Login:July 30, 2014, 05:16:28 pm
แนวนี้ชอบครับประเภทหาของในบ้านเราก่อน  ค่อยเป็นค่อยไป  สมัยก่อนผมทำรถหาอะไหล่ยากมากต้องให้คนหิ้วมาให้บ้าง  ให้ร้านสั่งมาให้บ้างรอน๊านนาน  บางทีมีโอกาศไปนอกก็ไปซื้อมาเองเลยราคาถูกแสนถูกกว่าในบ้านเราแยะ  และก็ได้ความรู้จากการคุยกับฝรั่งว่าทำไมไม่หาช่างทำขึ้นมาเองบ้างในเมื่อคนไทยก็มีชื่อด้านฝีมือซึ่งคนต่างชาติเขารู้กันทั้งนั้น  ก็มีเราคนไทยกันเองนี่หล่ะไม่ค่อยจะยอมรับในความจริงข้อนี้  แล้วฝรั่งก็ยังเคยนำรถมาทำที่บ้านเราหลังจากทำเสร็จก็ส่งกลับไปบ้านเขา  ค่าทำ + ค่าขนส่งก็ยังถูกกว่าทำรถในบ้านเขาหลายเท่า   สำหรับผมในขณะนี้บรรลุแล้วหาของในเมืองไทยเท่านั้น นอกจากอะไหล่บางอย่างเท่านั้นที่จำเป็นจะต้องใช้จึงจะสั่งมา   ตอนนี้ผมทำรถโอเปิ้ลเก่าๆอยู่ถ้าเสร็จเมื่อไหร่ผมจะเอาไปให้แปลงเป็นพวงมาลัย power ซะหน่อยครับ
 สำหรับรถของคุณสวยมากครับแต่ก็อย่างที่หลายคนติมาคือรูปน้อยไปหน่อย  ถ่ายมาหลายๆมุมหน่อยครับ     "v"              "v"                      "v" "v"

• Member
  • Last Login:November 01, 2021, 09:49:28 pm
กลับมาอีกครั้ง
หลังจากที่หายไปนาน
เนื่องจากไม่มีเวลาเก็บรถของตัวเองซะที

และแล้ววันนี้ก็ได้ฤกษ์ออกจากอู่อีกครั้ง
เริ่มจากภายนอก เก็บสีงานกระจังและชุดไฟ
พร้อมพ่นสี "กระจกกระสุน" เป็นสีดำ (ลงทุนพ่นของใหม่เลยนะเนี่ย)
จะได้ดูเข้ากันกับสีรถ

คราวนี้ขยับมาที่เครื่องยนต์กันบ้าง
มีเพิ่มอุปกรณ์ภายนอกใหม่
เพิ่มกรอง RAMFLOW และงานเฮดเดอร์เนียนๆ
ระบบไฟเดินใหม่ พร้อมติดตั้งพัดลมไฟฟ้า

จากนั้นมาว่ากันต่อที่ภายในที่หลายๆ คนอยากเห็น
รูปอาจจะสีเพี๊ยนไปนิด เนื่องจากถ่ายตอนเย็นครับ
งานภายในเป็นฝีมือของ สวัสดีการเบาะ (ชื่อถูกป่าวมะรู้) อยู่บนถนนซุฒากาศ-เทอดไท
หนังเป็นหนังเบนซ์ (เจ้าของร้านบอกมา) เลือกโทนน้ำตาลอ่อน
จะได้เข้ากันดีกับสีรถ (หรือเปล่า อิอิ) อันนี้ผมเลือกเอง
เบาะนั่งเดิมๆ ทั้งด้านหน้าและด้านหลังนำไปหุ้มใหม่ เดินตะเข็บลายเดิมเช่นกัน
นวมหน้าปัดเดิมขาดหุ้มใหม่ พร้อมซ่อมเรือนไมล์และสร้างกรอบลายไม้ที่เสียหาย (อันนี้ฝีมือคุณพ่อ)
แผงประตูเดิมๆ นำไปซ่อมแซมพร้อมอัดลายสไตล์ GT เสริมแถบลายไม้ (หลอกๆ) อีกนิดนึง

มีอะไรที่จะติ-ชมเชิญได้ครับ
อยากรู้เหมือนกันว่าจะต้องพัฒนาจุดใดบ้าง  :grin:
ครั้งหน้ารับรองว่ารูปสวยกว่านี้แน่นอน

Offline PLUTONIUM

• Member
  • Last Login:September 17, 2013, 02:58:42 pm
 "v" สวัสดีน๊อต แล้วจะเข้าไปชมถึงที่นะ  :><:
[img width= height= alt=Image Hosted by ImageShack.us]http://img193.imageshack.us/img193/1634/bannersmallj.jpg[/img]

Offline ongake

• Member
  • Last Login:February 24, 2019, 11:44:37 am
พี่คับรถสีอะไรหรอคับ

ทำไมรูปแรกสีออกส้มๆ  รูปหลังๆนี่เหมือนจะสีออกชมพู

Offline theseacret

• {{ M-Zung }}
  • Member
  • Last Login:July 24, 2015, 07:42:30 pm
    • http://www.majic-nigthwear.com/
สวยครั้บ  :retro:
ขายชุดนอนบุรุษ สตรี เด็ก  กางเกงแพรแท้ และรับทำ made to order ครั้บ http://www.majic-nigthwear.com/

Offline kan_celica

• Member
  • Last Login:May 10, 2020, 11:59:22 pm
    • oasisvintage
สวยเลยจ้า  :good:

มีนัดรวมพล สาริกาฝั่งธน เมื่อไร บอกด้วยนะครับ
ขี้เกียจไปแถว โน้นนน  มันไกล อิๆ  :good:

ปล ตูดเป็น ที่เห็นสีดำ ๆ เป็น สติกเกอร์ หรือ พ่นสีครับ  :rolleyes:

Offline asap

• Member
  • Last Login:March 21, 2011, 06:31:35 pm
รถสวยครับ....

• Member
สวยเลยจ้า  :good:

มีนัดรวมพล สาริกาฝั่งธน เมื่อไร บอกด้วยนะครับ
ขี้เกียจไปแถว โน้นนน  มันไกล อิๆ  :good:

ปล ตูดเป็น ที่เห็นสีดำ ๆ เป็น สติกเกอร์ หรือ พ่นสีครับ  :rolleyes:

งานพ่นฝีมือผมเองครับ  :grin:

พี่คับรถสีอะไรหรอคับ

ทำไมรูปแรกสีออกส้มๆ  รูปหลังๆนี่เหมือนจะสีออกชมพู

รถสีส้มครับ เวลาอยู่กลางแจ้งกับในร่มสีมันต่างกันอ่ะครับ
ย้ำว่าสีส้มแน่นอน

ขอบคุณทุกคำติชม เจอกันทักทายได้ครับ

Offline liquidforce1989

• Member
  • Last Login:September 07, 2017, 10:20:59 am
อยากพ่นกระตัวเองมั่งจัง
รถสวยมากครับ

• Member
อยากพ่นกระตัวเองมั่งจัง
รถสวยมากครับ

ขอบคุณสำหรับคำชมคร้าบ อะไรง่ายๆ ที่พอทำได้ก็ลองทำดูครับ
แล้วจะสนุกกับการทำรถมากยิ่งขึ้น

ตอนนี้ยังไม่มีอะไรคืบหน้า
ไว้พ้น "รันอิน" และ "ได้ยางใหม่" จะเอาไปลองซัดยาวๆ ดู
ทำความเร็วได้แค่ไหน จะเอามารายงานอีกครั้ง อิอิ

เจอกันบนถนนทักทายได้ครับ ยินดีครับ

Offline pongra25

• หนูน้อย กู้อีจู้ โฉมใหม่
  • Member
  • Last Login:October 02, 2016, 01:34:23 pm
แล้วของพี่จะตามน้องทันไหมเนี้ย :coolsmiley:
ตัวแสบกับรายการหนน้อยกู้อีจู้

http://www.workpoint.co.th/t/televishows/index.php?k=1569

Offline LA2VS

• Member
  • Last Login:March 28, 2016, 10:23:36 pm
พอจะมี แผนที่ ร้านไหมครับ เผื่อจะเอารถเข้าไปให้ดูหน่อย

พวกบูชยางช่วงล่างนี่ทางอู่ยังส่งได้ใช่ไหมครับ

• Member
แล้วของพี่จะตามน้องทันไหมเนี้ย :coolsmiley:

ตามทันดิ ทำจากทีเดียวกันป่ะล่ะ ถ้าทำที่เดียวกันก็ "ซิ่ง" ได้เหมือนกันแหละ อิอิ
ว่างๆ เจอกันคร้าบพี่ แล้ว "เซลิก้า จิ๊กซอว์" ต่อเสร็จยังอ่า อยากเห้นตัวเป็นๆ จัง

พอจะมี แผนที่ ร้านไหมครับ เผื่อจะเอารถเข้าไปให้ดูหน่อย

พวกบูชยางช่วงล่างนี่ทางอู่ยังส่งได้ใช่ไหมครับ

ไม่มีแผนที่ครับ แต่โทรสอบถามเส้นทางได้ครับ มาไม่ยาก
บูชสั่งซื้อแล้วจัดส่งให้ได้ครับ ใกล้-ไกลส่งได้หมด

Offline Kurenal

• Member
  • Last Login:April 10, 2018, 02:05:27 pm
ขอถามหน่อยว่าคิ้วสเตนเลสขอบกระจกใส่ที่ร้านได้ไหมครับ

• Member
ห่างหายไปนาน

"น็อต" กลับมาอีกครั้งครับ
ไม่รู้จะผิดไหมหากจะ "ขุดกระทู้" อีกรอบ

คราวนี้เตรียมชุดใหญ่ ทำสีใหม่รอบคัน
เพราะคราวที่แล้วเก็บแค่ขับได้ เอาไปต่อทะเบียน
"1ปีผ่านไป" หลายๆ จุดเริ่ม "ปูด"
ที่เห็นได้ชัดก็จะเป็นหลังคา ขอบกระจก และชายบันได

การ "ฟื้นฟู" ครั้งใหม่ "ผม" คงไม่ยิงทราย
ใช้แค่สายตาและมือขูดเท่านั้น แต่จะพยายาม "ตัดผุ" ให้หมด
ครั้งนี้ได้ "ช่างคู่ใจคุณพ่อ" ที่เคยทำงานกันมาในอดีต มาเป็นคนทำรถให้
เริ่มจากชายบันได ทำทีละข้าง ตัด-เปลี่ยนทั้งด้านนอกและด้านใน รวมไปถึงพื้นรถบางส่วนด้วย

บันไดที่พับมาใหม่

ร่องรอยความเสียหาย และขั้นตอนการปะผุ
อะไรที่ "ทะลุ" ตัดทิ้งให้หมด

• Member
งานชายบันได ฝั่งขวาเสร็จเรียบร้อยแล้ว
พยายามทำให้งานเหมือนของเดิมให้มากที่สุด

แผงด้านในซุ้มล้อหลัง "ผุ" มาก เลยต้องตัดทิ้ง "ปะใหม่"

เริ่มงานฝั่งซ้ายกันต่อ ฝั่งนี้จะ "ผุ" เยอะหน่อย
ตัด-เปลี่ยนทั้งแผงเช่นกัน  :cool:

หากมีความคืบหน้า จะนำมา "ลง" เพิ่มเติม

Offline Nornini

• Member
  • Last Login:December 13, 2022, 12:51:25 pm
รอชมครับ...  :coolsmiley:

• Member
ฝากระโปรงผุ ไม่เปลี่ยนใช้วิธีปะเอา เพราะงบมีพอประมาณ

ก่อนทำ

หลังทำ

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments