Author Topic: ไปแข่ง gokart แบบ endurance 2 ชั่งโมงมาครับ....  (Read 11035 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Tre

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:November 25, 2022, 10:40:30 pm
เมื่ออาทิตย์ที่แล้วเพื่อนชวนให้สมัครแข่ง gokart ที่แดนเนรมิต เป็นแบบแข่ง 2 ชั่งโมง ทีมนึงมี 3 - 4 คน ผลัดกันขับ.....

แข่งไปเมื่อเสาร์ที่แล้วครับ....สนุกมาก! แต่เสียดายทีมผมไม่สามารถจบการแข่งขันได้ เพราะตอนเหลืออีก 40 นาที ผมขับปีนขอบข้างแรงไปหน่อย....ทำให้แท่นยึดเครื่องขาด! %:( 'b'

แต่ก็มันส์ดีครับ.....ก่อนเริ่ม Qualify Session ตอนบ่าย ฝนเทลงมาหนักมาก

ผมเป็นคนแรกที่ออกไป Qualify สำหรับทีมผม........ลื่นไปลื่นมาอย่างเดียวเลย! แล้ว gokart มีแต่ยาง slick ครับ!

Offline Tre

• Member
  • Last Login:November 25, 2022, 10:40:30 pm
ทีมเรา Qualify โหล่สุด!!! เป็นหนึ่งในสองทีมเท่านั้นที่ไม่เคยแข่งมาก่อน.....ข้างๆ pit เราเป็นทีมหญิงล้วน! พวกเค้าเร็วกว่าเราเยอะครับ.....แถมมาแบบพร้อมเต็มที่......มี pit board .....มี laptop ที่สามารถแสดงเวลาต่อรอบเฉพาะรถของเค้า และมีกล้วยเกือบเครือ!! (เหมือนพวกนักแข่ง F1 ที่ต้องกินกล้วยก่อนแข่ง)

Pit เรามีเลย์อยู่ประมาณ 2 ถุง กับ Heineken โหลนึงใน cooler.....!

ตอนเริ่ม เริ่มแบบ Le Mans คือนักแข่งวิ่งเข้ารถจากอีกฟากของทางวิ่ง

ทีมเราที่โหล่ ก็สามารถขึ้นมาอยู่ที่ 6 (จากทั้งหมด 14) ได้ภายในไม่กี่รอบ.....

แต่อยู่ๆ หลังรอบ 47 ในจอก็แสดงว่าเราตกลงไปสุดท้ายจากที่อยู่ที่ 10 ตอนนั้น......แล้วจำนวนรอบก็ไม่ขึ้นอีกเลย.....พอถามพวกเจ้าหน้าที่ ก็สงสัยว่าตัวส่งสัญญานที่ติดอยู่กับรถเสีย....แต่ยังดีที่เค้ามีระบบ manual สำรอง....มีคนคอยนับอยู่ทุกรอบ.....

พอเวลาแข่งเหลืออีกประมาณชั่งโมงนิดๆ ก็ตาผมขับ.....ตอนเพื่อนเข้าพิทมา ก็ปรากฏว่าตัวส่งสัญญานมันได้ตกหายไปไหนไม่รู้....ก็เลยพยายามติดตัวใหม่เข้าไปก่อนส่งผมออกไปแข่งต่อ....

Offline เจ้าบ้านบางกอกฯ

• If you love classic cars, you are my friend.
  • Administrator
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:August 06, 2023, 02:03:15 pm
    • Bangkok Classiccar
น่าสนุกนะครับ ชอบพิเศษตรง Heineken ใน cooler นี่แหละ  :><:

ไปแข่งไหงไม่บอกกันก่อนล่ะครับ
ไม่ได้จะไปขอขับนะฮับ คือจะไปเชียร์ครับ  "v"
ตอนนี้เจียมเนื้อเจียมตัว สุขภาพขายังอ่อนโยน  :dontknow:
« Last Edit: June 27, 2006, 11:16:26 pm by เจ้าบ้านบางกอกฯ »
If you love classiccars, you're my friend

1950 Riley RMA
‘55 MB 190SL / 1968 W112 Coupe /W108 280SE /W116 450SEL
‘57 MGA
‘68 AR 105 Gt Junior / Giulietta’77
‘82 RR Corniche

MB W180/111/110/108/114
AR Giulia Super/Spider
BMW E30 (2)
Jag XJ S1
Porsche 924 /911E
VW Golf MKI Cabrio/Thing

www.facebook.com/groups/bangkokclassiccar

Offline Tre

• Member
ผมลงไปขับอยู่ประมาณครึ่งชั่งโมง.....แล้วก็ถึงเกิดเหตุปีนขอบ....ทำให้แท่นยึดเครื่องซ้ายหัก (รถพวกนี้มีเครื่องสองเครื่องครับ....เครื่องละ 6.5 ม้า)

เข้ามาในพิท....พวกช่างก็รุมมาดู....แต่ไม่สามารถช่วยได้ครับ....ลูกทีมต้องพยายามซ่อมเอง....

ก็มีผมคนเดียวในทีมที่พอจะทำเป็น....คนอื่นก็ช่วยโดยชี้แหลก!!!

ตอนแรกนึกว่าเป็นแค่โซ่หลุด......แต่พอเห็นน็อตยึดแท่นเครื่องหัก และงอค้างเกลียว......ก็รู้ว่าไม่มีทางซ่อมได้ทัน....พอเจ้าหน้าที่ถามว่ายอมรับหรือไม่ว่าจบการแข่งขัน (จริงๆถ้าจะลงขับต่อโดยใช้เครื่องเดียวก็อาจจะพอไหว)......แต่พอหันมาเห็นเพื่อนชูกระป๋องเขียวๆเย็นๆหลังพิทแล้ว....ทุกคนก็ตอบอย่างพร้อมเพรียงว่า....ยอมรับ.....!

นี่แหละสาเหตุที่ (ตั้งใจ!) ปีนขอบ!........

โดยรวมแล้วสนุกมากครับ....เป็นการแข่งรถของผมเป็นครั้งแรก.....ไว้เดี๋ยวเราจะพยายามฝึกอีกนิด.....แข่งครั้งต่อไปปลายเดือนสิงหา.....

คราวนี้ละ...จะเตรียมกล้วยมาทั้งต้น....!!!
« Last Edit: June 27, 2006, 11:27:16 pm by Tre »

Offline tokenn

• Trouble is impossible!!!
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:August 11, 2023, 06:03:41 pm
น่าตื่นเต้นมากครับ คุณตรี  :good:

แข่งครั้งหน้าต้องขอแทรกตัวไปเกาะหลืบยางข้างสนาม พร้อมเจ้าตัวเล็กของผม เพราะครั้งที่แล้วที่แดนเนรมิตร

เค้าสั่งผมอย่างเดียวว่า  :o< "ป๊าไปขับคันนั้นกันเร้ว"  "v"

เอ ถ้าจะขับต้องทำอย่างไรครับ  &v&
Trouble is something to Learn,
Learning how to Fix.
Fixing something is to Think,
Thinking how to be Mature -> a little rascal again!

Offline OouVintage

• PainKiller Racing Team
  • Member
  • Last Login:February 04, 2023, 01:13:03 pm
    • OouVintage
เสียดายไม่ได้ตามไปเชียร์ทีมนี้ผมรู้จักทั้งทีมเลย  \^^/

Offline Tre

• Member
น่าสนุกนะครับ ชอบพิเศษตรง Heineken ใน cooler นี่แหละ  :><:

ไปแข่งไหงไม่บอกกันก่อนล่ะครับ
ไม่ได้จะไปขอขับนะฮับ คือจะไปเชียร์ครับ  "v"
ตอนนี้เจียมเนื้อเจียมตัว สุขภาพขายังอ่อนโยน  :dontknow:

พึ่งตัดสินใจว่าจะลงแข่งเมื่อเย็นวันพุธที่แล้วเองครับ! แล้วก็ไม่อยากบอกใครมากเพราะกลัวจะมาที่โหล่......สุดท้ายก็ Qualify โหล่จริงๆ!!!

แต่ก็ไม่ท้อแท้.....ทีมข้างๆเราอีกข้าง รถยางแตก ต้องออกจากการแข่งขันก่อนเราพักนึง....น้องคนขับออกมานั่งร้องไห้เลย.....เพราะพวกเค้าค่อนข้างซีเรียสกับการแข่ง.....

ถ้ารถเราไม่พังซะก่อน....ผมว่าเราน่าจะเข้ามาที่ระหว่าง 6 กับ 8.....เพราะทีมเพื่อนที่เราเร็วกว่าแน่นอน ยังจบที่ 9 เลย.....Not bad for a first time!

ครั้งต่อไปวันเสาร์ที่ 26 สิงหาครับ!

Offline Tre

• Member

เค้าสั่งผมอย่างเดียวว่า  :o< "ป๊าไปขับคันนั้นกันเร้ว"  "v"

เอ ถ้าจะขับต้องทำอย่างไรครับ  &v&

พี่ tokenn ครับ....มีรถสำหรับเจ้าตัวเล็กแข่งด้วยนะครับ.....5 -6 ขวบ...ขับได้เร็วกว่าพวกผมอีก!!!

ผมไม่แน่ใจว่าวันธรรมดามีรถให้เช่าขับหรือไม่ครับ....แต่ที่ RCA มีชัวร์ครับ.....มีรถหลายรุ่นด้วย.....และสำหรับเด็กก็มีแบบมี Rollbar และปลอดภัยมากครับ...ลองไปดูที่นั้นซิครับ....อยู่เหนือ Tops Super ที่ RCA

Offline Tre

• Member
มีรูปเพิ่มอีกนิดหน่อยที่นี้ครับ.....http://www.leetrakul.com/kart/

Offline Niki

• Member
  • Last Login:December 05, 2018, 03:29:44 pm
 :good: :good:
ฝีมือครับ คุณตรี  ผมว่ารถพวกนี้ถ้าร่างกายไม่ฟิต ขับไม่กี่รอบก็เดี้ยง หุบแขนไม่ลง 
เห็นแล้วคัน อีกและ  %:(

• Member
  • Last Login:August 11, 2023, 06:03:41 pm
ขอบคุณมากครับ คุณตรี  &v& ผมเข้าใจว่าต้องมี License ซ่ะอีก กะว่าจะหลอกลูกว่า ต้องไปสอบใบขับขี่ก่อน  ;>#

งั้นคงเหมือนที่ พัทยาหรือเปล่า (ไม่ได้ขับนาน  %:( ลืมบรรยากาศซ่ะแล่ว)

เอพี่บรรณ ไอ้คันที่เราเคยไปขับกันที่ Austin แล้วโดน ม๋าต๋า  :police: จับฐานเร็วแรงแซงปาดเด็กร้องไห้น่ะ  'b'

มันประมาณนี้หรือเปล่านา  >:D

ถ้าใช่ก็พอจะเอามันได้บ้าง ไม่อยากปล่อยไก่ ;D  ฮิ
Trouble is something to Learn,
Thinking how to be Mature -> a little rascal again!

Offline sucharit

• Member
  • Last Login:September 12, 2017, 01:59:07 pm
สนใจแข่งแบบ24ชม. ใหม เริ่มเสาร์นี้ตั้งแต่เที่ยงจนถึงเที่ยงวันอาทิตย์แข่งที่พีระเซอร์คิต มีทีมแข่งของไทยสิบกว่าทีม ประเทศอื่นๆอีกประมาณสิบทีม ผมต้องงดแข่งเนื่องจากมีธุระกระทันหัน น่าจะสนุกมากครับ

Offline OouVintage

• PainKiller Racing Team
  • Member
  • Last Login:February 04, 2023, 01:13:03 pm
    • OouVintage
24 ชั่วโมง  :o

Offline jpomme

• Member
  • Last Login:June 19, 2013, 11:09:27 pm
แข่งกันจนขับกลับบ้านไม่ถูกแน่ๆ  :)

Offline Maximus Hippopotemus

• Classic Car Enthusiast
  • Member
  • Last Login:April 04, 2024, 10:08:30 am
    • MY FACEBOOK
20นาทีผมก็ล้าแล้วง่ะ พี่ตรีสุดยอดเลยอ่า ส่วน24ชมเนี่ย....
พอเห็นรถรุ่นโน้นก็ชอบรุ่นนี้ก็ชอบรุ่นนั้นก็ชอบ ชอบไปหมดเลยนะ ยอมรับครับว่าชอบไปหมดก็เพราะผมชอบรถคลาสสิคไงครับ

1951 FIAT 1100E
1957 CHEVROLET BEL AIR TOWNSMAN
1963 MB W110 190
1968 MB W108 280S
1970 VW T2 DELUXE
1973 BMW 2002
1985 CHEVROLET SUBURBAN SILVERADO K20
1985 MB W123 300TD
1988 BMW 318i 2dr. M42
1989 CITROEN BX 19 GTi
1991 JAGUAR XJR 4.0
1991 MB R129 500SL

www.facebook.com/maxcud39

Offline เจ้าบ้านบางกอกฯ

• If you love classic cars, you are my friend.
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:August 06, 2023, 02:03:15 pm
    • Bangkok Classiccar
ถ้าพี่แป้งไม่ไป
ต้องยุตรีไปแทนครับ
ผมมั่นใจว่ารายนี้ยุขึ้น
สำหรับผม ถ้าต้องขับยี่สิบสี่ชั่วโมง 
ขอนั่งดู นอนดูไปดีกว่าครับ

ประสบการณ์ gokart ไม่ค่อยดีเท่าไหร นี่ว่าลืมไปแล้วนะ
อย่างที่คุณเก่งว่า ... เคยขับแรงไปหน่อยชนรถเด็กฝรั่งจนพ่อหนูน้อยร้องไห้
พอเจ้าหน้าที่สนามมาเคลียร์ พวกเราคนไทยหลายคนอยู่ในเหตุการณ์
ผมอายก็อาย ผมเลยออกมุขตอบไปว่า "Me .. No .. Spoken .. England"
แล้วทำหน้างง งง แบบ กระเหรี่ยงเข้าไว้ เค้าฟังเราแล้วถึงกับถอดใจ
ว่ามันคงจะสื่อสารอะไรไม่ได้แล้ว พอเค้าจากไปก็มีเรื่องอำกันยกใหญ่ ... ฮากันตรึม

If you love classiccars, you're my friend

1950 Riley RMA
‘55 MB 190SL / 1968 W112 Coupe /W108 280SE /W116 450SEL
‘57 MGA
‘68 AR 105 Gt Junior / Giulietta’77
‘82 RR Corniche

MB W180/111/110/108/114
AR Giulia Super/Spider
BMW E30 (2)
Jag XJ S1
Porsche 924 /911E
VW Golf MKI Cabrio/Thing

www.facebook.com/groups/bangkokclassiccar

• Member

ประสบการณ์ gokart ไม่ค่อยดีเท่าไหร นี่ว่าลืมไปแล้วนะ
อย่างที่คุณเก่งว่า ... เคยขับแรงไปหน่อยชนรถเด็กฝรั่งจนพ่อหนูน้อยร้องไห้
พอเจ้าหน้าที่สนามมาเคลียร์ พวกเราคนไทยหลายคนอยู่ในเหตุการณ์
ผมอายก็อาย ผมเลยออกมุขตอบไปว่า "Me .. No .. Spoken .. England"
แล้วทำหน้างง งง แบบ กระเหรี่ยงเข้าไว้ เค้าฟังเราแล้วถึงกับถอดใจ
ว่ามันคงจะสื่อสารอะไรไม่ได้แล้ว พอเค้าจากไปก็มีเรื่องอำกันยกใหญ่ ... ฮากันตรึม

นี่แหล่ะพี่ที่ผม รอฟัง เรื่องเก่าเล่าใหม่ ฟังเป็นร้อย ไม่เคยเบื่อ  :good:

• Member
 ;D มีรูปด้วยน่ะพี่ เด๋ว ขอไปค้นก่อน เอามาแฉ  :viking:

Offline Tre

• Member
สนใจแข่งแบบ24ชม. ใหม เริ่มเสาร์นี้ตั้งแต่เที่ยงจนถึงเที่ยงวันอาทิตย์แข่งที่พีระเซอร์คิต มีทีมแข่งของไทยสิบกว่าทีม ประเทศอื่นๆอีกประมาณสิบทีม ผมต้องงดแข่งเนื่องจากมีธุระกระทันหัน น่าจะสนุกมากครับ

เกือบไปแล้วเหมือนกันครับพี่....เพื่อนผม...โก้...ที่จัดก็ชวนไป...แต่ติดธุระ...วันเกิดคุณพ่อ 72 ครับ! เสาร์นี้เหมือนกันเลย.....แต่ 24 ชั่งโมงคงไม่ไหวอะครับ! โหดไปหน่อย....

Offline sucharit

• Member
  • Last Login:September 12, 2017, 01:59:07 pm
โชคดีแล้วครับที่ไม่ว่าง เมื่อวานจับเวลาควอลิฟลาย ปรากฏว่าทีมเด็กกับผู้หญิงอยู่แถวหน้ากันหมด ส่วนทีมเราที่ลงแข่งได้รองบ๊วย มีปัญหาเรื่องน้ำหนักรวมกัน (นักแข่งเด็กกับผู้หญิงตัวเท่าตั๊กกระแตน น้ำหนักตัวประมาณ40กก. ส่วนฝรั่งกับทีมผมนน.อยู่ที่80-90กก. อยู่ดีๆผู้จัดแจ้งก่อนแข่งว่าเป็นแข่งแบบไม่ถ่วงน้ำหนัก เอาเป็นว่าเด็กกับผู้หญิงเป็นนักแข่งมือใหม่ แซงบรรดาแชมป์ยิ่งกว่าฉีกกระดาษซะอีก ) สรุปสงสัยพวกตัวยักษ์ๆคงเสียค่าสมัครฟรี โกคาร์ทน้ำหนักรวมสำคัญมาก ต่างกัน10กก. รถคันเดียวกันเวลาต่อรอบช้ากว่ากันเป็นครึ่งวินาทีเลย ถ้าห่างเกือบๆ40กก. วิ่งไม่เกิน10รอบโดนน๊อคเสียหน้าแน่ นักแข่งบ่นกันเป็นแถวเลยหละ

• Member
 ;># ยอมไม่ได้ครับพี่ ต้องกิน Jello Light กันแล้วคืนนี้  >*|

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments