Author Topic: ตรวจสภาพตอนโอนรถ ต้องมีเข็มขัดนิรภัยไหมครับ  (Read 5415 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline mr.zakman

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:May 26, 2015, 12:59:26 pm
มีน้องเคยไปโอน ไม่มีเข็มขัด เลยไม่ผ่านตรวจสภาพ
ผมสงสัยว่า รถเก่าๆ 30-40 ปีที่ไม่มีเข็มขัดนิรภัยมา มีกระจกข้างด้านเดียว จะทำยังไง
ต้องไปหากระจกหาเข็มขัดแปลกๆมาติดให้เสียรถสภาพเดิมๆหรือครับ
กฎหมายสมัยใหม่บังคับย้อนหลังรถเก่าๆที่จดทะเบียนมาแล้วด้วยหรือครับ

Offline Loong-Sawasdee

• "ความพึงพอใจคือความสุข"
  • Member
  • Last Login:July 31, 2018, 08:48:55 am
จำได้ลาง  ๆ ว่า รถที่จดทะเบียนก่อน ปี พ.ศ. 2526 (หรือ 2534 ) ไม่ต้องมีเข็มขัดนิรภัย

รอฟัง ท่านอื่นต่อไปว่าตามนี้ไหม ?

Offline OouVintage

• PainKiller Racing Team
  • Member
  • Last Login:February 04, 2023, 01:13:03 pm
    • OouVintage
จำได้ลาง  ๆ ว่า รถที่จดทะเบียนก่อน ปี พ.ศ. 2526 (หรือ 2534 ) ไม่ต้องมีเข็มขัดนิรภัย

รอฟัง ท่านอื่นต่อไปว่าตามนี้ไหม ?

ถูกต้องแล้วครับรถปีเก่าๆไม่ต้องมีเข็มขัดนิรภัยก็ตรวจผ่านครับแต่ผมก็จำปีไม่ได้ รถผมจนเดี๋ยวนี้ต่อทะเบียนมาหลายครั้งแล้วก็ยังไม่มีเลยครับ  %:(

Offline tazz

• Member
  • Last Login:February 25, 2022, 11:26:18 am

ถูกต้องแล้วครับรถปีเก่าๆไม่ต้องมีเข็มขัดนิรภัยก็ตรวจผ่านครับแต่ผมก็จำปีไม่ได้ รถผมจนเดี๋ยวนี้ต่อทะเบียนมาหลายครั้งแล้วก็ยังไม่มีเลยครับ  %:(

รถผมปี 77 เพิ่งไปโอนมาก็ไม่มีเข็มขัดนิรภัยเหมือนกันครับ เพิ่งได้ป้ายทะเบียนวันนี้เอง ดีใจๆ

Offline april_28s

• Member
  • Last Login:November 27, 2015, 07:49:32 pm
- สอบถามด้วยครับ รถรุ่นเก่าๆนี้ แบบไฟท้ายมันมีสีแดงสีเดียว (ไม่มีไฟถอย+ไฟเลียว) และมีกระจกข้างเดียว ไม่มีเข็มขัดด้วย เจอตำรวจจะเป็นไรไหม แล้วตรวจสภาพด้วย ( แต่เท่าที่ขับแถวบ้านผมต่างจังหวัดยังไม่เป็นไร ) เจอแต่ตำรวจยิ้มให้  แต่ถ้าตำรวจขอตรวจจะตอบว่าไงดีครับ....
« Last Edit: September 03, 2007, 06:49:15 pm by april_28s »
ความสุขที่มีความหมาย.....คือ  การแบ่งปัน

**

Offline NAMPEA KE35

• Member
  • Last Login:April 10, 2009, 01:47:03 pm
รถผมปี74 พึ่งโอนมา ไม่เห็นเจ้าหน้าที่จะตรวจอะไรมากมาย ดูแค่เลขเครื่อง เลขตัวถังตรงก็ผ่านแล้วครับ

Offline narong_k

• alfa gtv สีแดง
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:June 01, 2016, 09:38:37 am
ใน กทม ส่วนมากดูแค่เลขเครื่องและตัวถังเท่านั้นครับ แต่ ตจว ตรวจทุกอย่างเลย ไฟทั้งหมด เบรก ที่ปัดน้ำฝน แตร กระจกมองข้าง (รถรุ่นเก่ามีข้างเดียว ก็ต้องไปใส่เพิ่มอีกข้าง) เข็มขัดนิรภัยไม่เห็นว่าอะไร
แล้วยังมีอีก ไฟส่องป้าย ไฟถอย (รถรุ่นเก่าไม่มีไฟถอย) ปรากฏว่าตรวจไม่ผ่าน แต่ให้เด็กที่รับเดินเรื่องที่อยู่หน้าขนส่งพาไปตรวจอีกครั้ง ดูแค่เลขเครื่องกับตัวถังแค่นั้นครับ เด็กคิดค่าเดินเรื่อง 200 บาทครับ

Offline loliman007

• Member
  • Last Login:October 13, 2016, 10:31:41 am
ตอนตรวจไม่ต้องมีได้ แล้วถ้าตอนขับปรกติ ตำรวจตรวจแล้วจะโดนจับมัยอ่ะคับถามเป็นความรู้คับ

Offline Loong-Sawasdee

• "ความพึงพอใจคือความสุข"
  • Member
  • Last Login:July 31, 2018, 08:48:55 am
นี่แหละเขาว่ากฎหมายฉบับเดียวกัน ถ้าคนใช้พิจารณาแตกต่างกัน ความยุติธรรมก็ไม่บังเกิด

ลุงเคยรับมอบอำนาจให้ไปโอนรถแทนเจ้าของ ครบทุกกระบวนท่าเลยคือ  ชำระภาษีขาดเกิน 3 ปี + จดทะเบียนใหม่ + เปลี่ยนสี (ตรงนี้ตกเป็นผู้ต้องหาในฐานะแจ้งเปลี่ยนสีเกินกำหนด 7 วัน นับตั้งแต่วันที่ออกในใบเสร็จ ถูกปรับไป 200 บาท อีกโสดหนึ่ง) + แล้วโอนขายให้ผู้อื่น ยังทำได้ โดยเจ้าหน้าที่เขาดูเฉพาะเลขตัวถัง กับเลขเครื่องยนต์เท่านั้น อย่างอื่นไม่สนใจ

การแจ้งเปลี่ยนสีนี่ มีว่า ถ้าสีที่พ่นไม่ทำให้รูปลักษณ์ของรถเปลี่ยนไป ไม่ต้องแจ้งเปลี่ยน อย่าง เช่น ตัวรถสีเขียว
แล้วพ่นหลังคาสีดำ หรือสีขาว หรือตัวรถสีแดง พ่นหลังคาขาว อย่างนี้เจ้าหน้าที่ว่าไม่ทำให้เปลี่ยนรูป ไม่ต้องแจ้ง แต่ถ้าพ่นแถวฝากะโปรง แถวตัวถัง อย่างนี้ต้องแจ้งเปลี่ยน

Offline morningblower

• 1602/2002?
  • Member
  • Last Login:November 02, 2012, 10:32:30 pm
 b:b  ความรู้ทั้งนั้น ขอบคุณคับ

Offline FeeL_DiFFeReNT

• --- Classic Fiat Lover ---
  • Member
  • Last Login:June 30, 2009, 08:59:51 pm
เง้อของผม ซื้อต่อเค้ามา  เค้าใส่มาให้ ก็ไม่ได้น่าเกลียดอะไร ยังคิดอยุ่จะเอาออกดีไม๊

Offline april_28s

• Member
  • Last Login:November 27, 2015, 07:49:32 pm
แล้วเวลาตำรวจเขาตรวจละครับ มีกระจกข้างเดียว ไม่มีเข็มขัด แล้วไฟท้ายนี้เป็นสีเดียวล้วนม่มีไฟถอยไฟเลี้ยว จะมีปัญหากับตำรวจไหม  ขอความรู้ด้วยครับ
ความสุขที่มีความหมาย.....คือ  การแบ่งปัน

**

Offline toonhyper

• Fiat Fever!
  • Member
  • Last Login:March 15, 2024, 04:53:46 pm
แล้วเวลาตำรวจเขาตรวจละครับ มีกระจกข้างเดียว ไม่มีเข็มขัด แล้วไฟท้ายนี้เป็นสีเดียวล้วนม่มีไฟถอยไฟเลี้ยว จะมีปัญหากับตำรวจไหม  ขอความรู้ด้วยครับ

ขอขุดขึ้นมาถามเรื่องพี่ตำรวจหน่อยครับ?

แล้วขออนุญาติถามต่อไปอีกว่า เอกสารที่จะขอจากเจ้าของรถนี่ ประมาณนี้ใช้ได้ไหมครับ?

1. สำเนาบัตรประจำตัวประชาชนเจ้าของรถ พร้อมเซ็นรับรองสำเนาถูกต้อง (ขีดคร่อมวัตถุประสงค์การนำไปใช้ไว้ก็ได้นะครับ เพื่อความสะบายใจ) ขอซัก 3 ชุดนะครับ
2. สำเนาทะเบียนบ้านเจ้าของรถ พร้อมเซ็นรับรองสำเนาถูกต้อง (ขีดคร่อมวัตถุประสงค์การนำไปใช้ไว้ก็ได้นะครับ เพื่อความสะบายใจ) ขอซัก 3 ชุดนะครับ
3. ใบมอบอำนาจ ให้ไปทำการแทน อย่างน้อยต้องระบุเรื่อง การโอนรถ, การยกเลิกเล่มเก่า, การแจ้งขอทำเล่มใหม่ ฯลฯ
4. ใบโอน พร้อมเซ็นโอนลอยไว้

ไม่รู้เข้าใจถูกหรือปล่าว? หรือบางอันไม่จำเป็น?

พอดีมีคิวต้องเสียเงินจนได้แล้วครับ

ขอบคุณมากครับ :)

"I am Toon, Toonhyper.
          Not just a buyer, I am a hunter..."

โครงการบูรณะ FIAT 850 Berlina >> http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=21972.0
Progetto Fiat X1/n >> http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=36829.0

Offline fordcd28

• Member
  • Last Login:October 23, 2015, 09:21:53 pm
ถึงคุณ toonhyper ผมเพิ่งโอนรถมา เป็นรถปี 73 ใช้เอกสารทั้ง 4 อย่าง เหมือนที่คุณกล่าวมา

ผมได้มาแค่อย่างละหนึ่งชุด สามารถโอนได้ เท่าที่รู้มาถ้าขาดอันใดอันหนึ่งน่าจะโอนไม่ได้ครับ

Offline toonhyper

• Fiat Fever!
  • Member
  • Last Login:March 15, 2024, 04:53:46 pm
ถึงคุณ toonhyper ผมเพิ่งโอนรถมา เป็นรถปี 73 ใช้เอกสารทั้ง 4 อย่าง เหมือนที่คุณกล่าวมา

ผมได้มาแค่อย่างละหนึ่งชุด สามารถโอนได้ เท่าที่รู้มาถ้าขาดอันใดอันหนึ่งน่าจะโอนไม่ได้ครับ

ให้เค้าเตรียมให้แล้ว ขอบคุณมากครับ
"I am Toon, Toonhyper.
          Not just a buyer, I am a hunter..."

โครงการบูรณะ FIAT 850 Berlina >> http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=21972.0
Progetto Fiat X1/n >> http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=36829.0

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments