Author Topic: อยากรู้วิธีการรักษารถ Classic  (Read 14035 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline paboon

• ขับรถดีๆ ก็ต้องขี่สาริกา
  • Verified Member
  • Member
  • Last Login:March 03, 2014, 01:40:32 pm
    • Celica Club Thailand
 ;D ;D
ใครมีวิธีเด็ดๆ ในการซ่อมเครื่อง ดูแลภายใน ตัวถัง และบำรุงรักษาสีรถมาเล่าสู่กันฟังหน่อยครับ
ขอเป็นวิทยาทานให้แก่น้องๆ หลานๆ
คนถ่อมตัวย่อมเหนือกว่าคนที่ทำตัวยกตนข่มท่าน

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
เรื่องบำรุงรักษารถแบบสะอาดเอี่ยมทุกซอกทุกมุม น้องtheringmeister มีวิธีเด็ดๆอยู่เยอะเลยครับ
รอน้องเค้ามาเล่าให้ฟังนะครับ
 \^^/ \^^/
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline ป้อ (theringmeister)

• Member
  • Last Login:September 23, 2020, 11:02:59 am
เรื่องบำรุงรักษารถแบบสะอาดเอี่ยมทุกซอกทุกมุม น้องtheringmeister มีวิธีเด็ดๆอยู่เยอะเลยครับ
รอน้องเค้ามาเล่าให้ฟังนะครับ
 \^^/ \^^/

ว่าจะทำตั้งแต่ปลายเดือนที่แล้วครับ แต่มีอุบัติเหตุนิดหน่อย :(

ไว้พร้อมแล้วจะจัดการให้ครับ อาจจะไม่ถึงขนาดเหมือนร้านล้างรถแต่ค่อยๆทำเองที่บ้านไปก็เพลินดีครับ :)

• Member
  • Last Login:March 03, 2014, 01:40:32 pm
เนี่ยแหละที่ต้องการเลยล่ะครับ
ทำที่บ้าน...คนที่บ้านจะได้ไม่บ่นว่า...ชอบเอารถไปล้างข้างนอก..เปลือง
คนถ่อมตัวย่อมเหนือกว่าคนที่ทำตัวยกตนข่มท่าน

Offline nong26june

• Member
  • Last Login:June 12, 2020, 02:07:52 am
 :>D

เปลือง วุ้น เขียว ใช่มั้ยพี่..

* * * ไม่ต้องกรี๊ดดด... พี่ไม่มีตังค์... * * *

* * * หน่อง : 081-919-9904 * * *

• Member

เปลือง วุ้น เขียว ใช่มั้ยพี่..

เปลืองวุ้นเขียวไม่เท่าไหร่...แต่เปลืองตัวกะเปลืองเงินเนี่ยสิ...ต้องเพิ่งคตส.แล้ว คริ คริ

Offline เจ้าบ้านบางกอกฯ

• If you love classic cars, you are my friend.
  • Administrator
  • Member
  • Last Login:August 06, 2023, 02:03:15 pm
    • Bangkok Classiccar

เปลืองวุ้นเขียวไม่เท่าไหร่...แต่เปลืองตัวกะเปลืองเงินเนี่ยสิ...ต้องเพิ่งคตส.แล้ว คริ คริ

"v"

w^w
If you love classiccars, you're my friend

1950 Riley RMA
‘55 MB 190SL / 1968 W112 Coupe /W108 280SE /W116 450SEL
‘57 MGA
‘68 AR 105 Gt Junior / Giulietta’77
‘82 RR Corniche

MB W180/111/110/108/114
AR Giulia Super/Spider
BMW E30 (2)
Jag XJ S1
Porsche 924 /911E
VW Golf MKI Cabrio/Thing

www.facebook.com/groups/bangkokclassiccar

Offline kun2730

• Member
  • Last Login:October 14, 2011, 01:03:12 pm
                                ขอกล่าวในด้านการดูแลสีแล้วกันนะครับ
บ่อเกิดที่ทำให้สีไม่เงาและวิธีที่ถูกต้องครับ
๑.การล้างไม่ถูกวิธี  การล้างรถยนต์ไม่เหมือนการล้างถ้วยชาม การล้างรถยนต์ถือ เป็นศิลปะอย่างหนึ่ง คือ วิธีการล้างรถยนต์นั้นหากรถยนต์เลอะฝุ่นมากต้องใช้น้ำแรงฉีดฝุ่น นั้นออกให้หมดไปจากผิวสี แล้วจึงใช้ฟองน้ำชุบแชมพูล้างตั้งแต่ด้านบนลงด้านล่าง หากไม่ ทำตามขั้นตอนดังกล่าว ฝุ่นที่ติดอยู่ตามพื้นผิวรถยนต์ก็จะเปรียบเสมือนกระดาษทรายที่ถูลงบนผิวสีทำให้เกิดรอยขนแมวได้
๒.การเช็ดแห้งที่ไม่ถูกวิธี เมื่อล้างรถเสร็จแล้วก็จะต้องเช็ดน้ำที่เปียกออกให้หมด คนทั่วไปมักใช้ผ้าขนหนู หรือตามปั๊มน้ำมันต่างๆ ก็ใช้ผ้าขนหนูในการเช็ดแห้ง ซึ่งเป็นวิธีที่ก่อให้เกิดรอยขนแมวขึ้นกับผิวสีได้เช่นกัน เนื่องจากเมื่อผ้าขนหนูที่ผ่านการใช้งานไปได้สัก ระยะหนึ่งตัวเนื้อผ้าจะมีความแข็งมากทดสอบได้จากหากลองเอาผ้าขนหนูที่แห้งมาลองถูที่แขนจะพบว่าแสบเนื่องจากถูกผ้าขนหนูขีดข่วน ดังนั้นการเช็ดแห้งรถยนต์ก็ควรใช้ผ้าชามัว อาจเป็นแบบหนังแท้หรือสังเคราะห์ก็ได้ และในการเก็บรักษาผ้าชามัว ต้องเก็บในลักษณะเปียกชื้นอยู่ตลอดเวลาเพื่อรักษาสภาพความนิ่มของหนังชามัว
๓.การเช็ดรถ เจ้าของรถบางคนรักษารถไม่ถูกวิธีเช็ดรถทุกวัน การเช็ดรถโดยที่ ไม่มีการใช้น้ำแรงฉีดเอาฝุ่นออกก่อนก็เปรียบเสมือนเอากระดาษทรายไปถูรถทำให้สีรถเกิด รอยขนแมวและในที่สุดก็จะไม่เหลือความเงางาม
๔.การปัดฝุ่น การปัดฝุ่นก็ถือเป็นสิ่งที่ต้องห้ามอีกเช่นกันด้วยเหตุผลเดียวกับการเช็ดรถ เนื่องจากฝุ่นที่ติดอยู่ที่ผิวสีจะถูกลากไปพร้อมกับไม้ปัดทำให้ฝุ่นละออกถูไถไปกับสี รถยนต์ซึ่งก่อให้เกิดรอยขนแมวอีกเช่นเดียวกัน
การดูแลสีรถยนต์นั้น หากเราดูแลอย่างถูกวิธีแล้วรถที่เรารักก็จะมีสภาพเหมือนวันแรก ที่ขับออกมาจากศูนย์จำหน่าย แต่ในทางกลับกันหากดูแลอย่างผิดวิธี เพียงไม่กี่ปี หรืออาจจะไม่ถึงปีรถป้ายแดงอาจมีสภาพสีที่แย่กว่ารถที่มีอายุสิบปีที่ดูแลสีอย่างถูกวิธี

Offline nong26june

• Member
  • Last Login:June 12, 2020, 02:07:52 am
 :good:

เยี่ยม...

:good:
* * * ไม่ต้องกรี๊ดดด... พี่ไม่มีตังค์... * * *

* * * หน่อง : 081-919-9904 * * *

Offline Park

• Member
  • Last Login:July 01, 2015, 02:26:40 pm
แล้วพวกน้ำยาขัดเงาจะทำให้รอยขนแมวหายไปรึเปล่าครับ

• Member
  • Last Login:September 23, 2020, 11:02:59 am
แล้วพวกน้ำยาขัดเงาจะทำให้รอยขนแมวหายไปรึเปล่าครับ

ขึ้นอยู่กับความลึกของรอยครับ น้ำยาขัดเงาแต่ละแบบมีความสามารถในการขัดไม่เท่ากัน บางแบบทำงานโดยการขัดผิวสีรถที่เป็นรอยออกไป ทำให้สีรถบางลง บางชนิดก็ขัดสีรถออกไปแต่ก็มีสารเคลือบสีหรือแว๊กซ์ผสมอยู่ เพื่อช่วยกลบรอยให้ดูไม่ชัดนัก แต่พอแว๊กซ์หรือสารที่เคลือบสีถูกล้างออกไปรอยขนแมวบางส่วนก็กลับมาเหมือนเดิม.... :)

Offline AnthonyH

• วอลโว่มากเกินไป
  • Member
  • Last Login:July 27, 2022, 05:11:40 pm
ผม ก็ไม่ได้ ดูแลเท่าไรหรอกครับ  ก็เหมือนรถทั่วไปงะครับ ดูน้ำ ดูของเหลวต่างๆ  ถ่ายตามระยะทาง  และให้หูใวนิด  พอเครื่องมีอาการ นิดๆ หน่อยๆ รีบแก้

เรื่องสี ผมก็มะค่อยได้ดูแลหรอกครับ    แต่  จะมีอย่างนึงครับ  ล้างรถตอนเช้าครับ  เพราะล้างตอนเย็น มันจะมีความชื้นสะสมแอบ 
และ เจอขี้นก รีบล้าง   และไม่จอดใต้ต้นมะม่วง ฮาฮา

• Member
  • Last Login:October 14, 2011, 01:03:12 pm
บอกได้เลยครับว่าหากซื้อมาทำเองนั้นหากทำไม่ถูกวิธีแล้วจะเกิดรอยเยอะกว่าเดิมครับ
  การขัดกับการเคลือบก็เป็นคนละขั้นตอนกัน
การขัดสีคือการขัดเอาclearcoatให้บางลงเพื่อที่จะให้พืน้สีมีความเรียบสม่ำเสมอกันการขัดสีนั้นก็ขึ้นอยู่กับว่าสีรถของเรานั้นเป็นรอยมากน้อยเพียงใด จึงเลือกความละเอียดของหัวขัดสีให้เหมาะสมหากเราขัดตามร้านสีทั่วๆไปแล้วรอยขีดข่วนก็จะหายไปแต่จะเป็นรอยขนแกะแทน หากขัดตามร้านที่ได้มาตรฐานก็จะมีหัวขัดหลายเบอร์เพื่อลบรอยขนแกะอีกชั้นหนึ่ง จึงทำให้สีสวยใสไร้รอยอย่างแท้จริง

หลังจากขัดแล้วก็มาถึงการเคลือบ  การเคลือบสีนั้นก็คือการนำเอาสารต่างๆมาเคลือบทัีบผิวสี สารเคลือบสีนั้นมีหลายชนิด ทั้งสกัดมาจากธรรมชาติเช่นยางไม้ต่างๆ(canuba) หรือจะเป็นสารสังเคราะห์ หรือเป็นสารประเภทโพลิเมอร์ หรือ เทฟลอน หรือสารอีกหลายชนิด  สารแต่ละชนิดก็ให้ประโยชน์ต่างๆกัน เช่น คานูบาจะให้ความเงาเงามแบเปียกฉ่ำ  หรือพวกสารสังเคราะห์จะให้ความเงางามและสามารถกลบริ้วรอยบางๆได้ เทฟลอนจะให้ความลื่ีนได้ดีกว่า และติดทนกว่า แต่ความเงางามก็จะสู้ คานูบาไม่ได้ แต่สารเคลือบทุกประเภทมีประโยชน์ที่เหมือนกันอยู่อย่างหนึ่งคือ การปกป้องสีรถยนต์ จากมูลนก (ซึ่งร้ายกาจมาก ขัดก็ไม่ออก) หรือฝนซึ่งเป็นกรด หรือช่วยบรรเทาผลร้ายจากกรดต่างๆ

Offline LANCER

• Member
  • Last Login:January 03, 2015, 05:47:16 pm
ผมมีข้อสงสัยมาถามครับ พวกเลนส์ไฟสีแดง-ส้ม ที่มันแตกลาย หรือซีด เราจะทำให้ดูดีได้ไหมครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ  ;D

• Member
ผมมีข้อสงสัยมาถามครับ พวกเลนส์ไฟสีแดง-ส้ม ที่มันแตกลาย หรือซีด เราจะทำให้ดูดีได้ไหมครับ
อันนี้แก้ไขยากสักหน่อยครับ ในส่วนที่แตกแล้วหรือซีดแล้วคงแก้ไขอะไรไม่ได้มากครับ คงต้องถอดออกมาล้างดู แล้วใช้ยาแดงที่ใช้ยาสำหรับขัดสีลองขัดดูครับจะได้ความเงาของเนื้อพลาสติกที่เพิ่มขึ้่น คงพอช่วยได้บ้างครับ[/color]

Offline Park

• Member
  • Last Login:July 01, 2015, 02:26:40 pm
ขอบคุณ คุณ theringmeister กับคุณ kun2730 มากครับ &v&

Offline เจ้าบ้านบางกอกฯ

• If you love classic cars, you are my friend.
  • Administrator
  • Member
  • Last Login:August 06, 2023, 02:03:15 pm
    • Bangkok Classiccar
ขอบคุณ คุณ theringmeister กับคุณ kun2730 มากครับ &v&

ขอบอกว่า ได้มือหนึ่งนักล้างรถมาตอบเลยนะครับเนี่ย  :good:
เยี่ยมครับเยี่ยม  ขอบคุณครับเช่นกันครับ &v&

w^w
If you love classiccars, you're my friend

1950 Riley RMA
‘55 MB 190SL / 1968 W112 Coupe /W108 280SE /W116 450SEL
‘57 MGA
‘68 AR 105 Gt Junior / Giulietta’77
‘82 RR Corniche

MB W180/111/110/108/114
AR Giulia Super/Spider
BMW E30 (2)
Jag XJ S1
Porsche 924 /911E
VW Golf MKI Cabrio/Thing

www.facebook.com/groups/bangkokclassiccar

Offline crown71

• ยังไง..ยังไง..ก็ คราว์น
  • Member
  • Last Login:April 18, 2015, 06:06:43 am
    • www.littledeaw.com
จะได้เงาซักที.................................หรือต้องทำสีใหม่หว่า
littledeaw ออกแบบงานภายใน อสังหาริมทรัพย์ ทุกรูปแบบ และสภาพแวดล้อมโดยรวม www.littledeaw.com

• Member

พวกเลนส์หมอง ยังพอทำได้ แต่ซีดกะแตกลายงาจนปัญญาจริง
พวกเลนส์เนี่ย..ใช้แชมพูสระผมเนี่ยแหละครับ ล้างเสร็จก็เอา Venol ขัดหน่อย รับรองแจ่ม

• Member
เลนส์ซีดนี่ยากจริงๆครับ.... แต่ถ้าด้านนอกเป็นรอยก็ตามที่คุณkun2730กับคุณpaboonตอบไว้เลยครับ หรือถ้าเอาแบบมีรูปลองดูที่พี่ท่านขุนเคยลงไว้ในArchivesของbmwsociety.comนะครับ  ;D

http:////www.bmwsociety.com/archives/

อีกอย่างที่ทำให้ไฟดูเก่าคือด้านในของเลนส์โคมไฟท้ายสกปรกเพราะมีฝุ่นหือผงดำๆเข้าไปครับ ทั้งไฟเลี้ยวข้าง ไฟเลี้ยวที่บังโคลนหน้า กับไฟท้าย ถอดมาล้างได้หมดนะ
ครับ อุปกรณ์ก็ไม่ยากผมใช้แปรงสีฟันนุ่มๆ ภู่กันเบอร์ใหญ่ๆ กับน้ำยาล้างล้อ
ยี่ห้อSonaxผสมน้ำให้จางๆหน่อยครับ (ที่จริงจะใช้พวกน้ำยาล้างจานก็น่าจะได้เหมือนกัน)

1. ฉีดน้ำยาล้างล้อหรือเทน้ำยาล้างจานลงไปที่ด้านในของโคมไฟแล้วใส่น้ำไปนิดหน่อยทิ้งไว้
2. เอาแปรงสีฟันหรือภู่กันลงไปวนๆล้างๆด้านในของไฟ คราบดำๆจะหลุดออกมา
3. ล้างด้วยน้ำเปล่าหลายๆครั้ง แล้วทิ้งให้แห้งซักสองวัน เดี๋ยวฝ้าขึ้นครับ

แค่นี้ด้านในของไฟท้ายกับไฟเลี้ยวก็กลับมาใสเหมือนเดิมแล้วครับ

Offline madeaw

• Member
  • Last Login:October 08, 2019, 10:48:26 am
    • www.shantaakohkood.com
Link เรื่องการขัดสีรถครับ โทษทีมาช้ากว่าจะหาเจอ http://thaiwashzstation.blogspot.com/

ผมว่าเค้าเขียนได้ดีเลยครับ

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments