Author Topic: การสั่งซื้ออะไหล่จากเมืองนอก  (Read 3239 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Suwan

• Member
  • Last Login:February 23, 2021, 06:20:23 pm
เรียนท่านผู้รู้ครับ

การสั่งอะไหล่จากเมืองนอกให้เขาส่งมา เราต้องเสียภาษีหรือเปล่าครับแล้วถ้าสั่งซื้อโดยบัตรเครดิตจะอันตรายไหมครับ

ขอขอบคุณครับ

Offline phanyasit

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:May 07, 2020, 04:16:51 pm
แนะนำครับ ว่าสั่งมาแล้วต้องเป็นของที่เราต้องการจริงๆ
ผมสั่งหลังคาผ้าใบ ของ Honda S800 มาครับ โอนเงินผ่าน PayPal เมื่อ วันที่ 30 พศจิกายน 2550 เค้าเย็บให้ผมแล้วส่งมาวันที่ 18 ธค. ครับ ของถึงเมืองไทย วันที่ 25 ของผมโดน ค่าขนส่ง US mail ไป $75 ครับ

แล้วมาถึงเมืองไทยโดนภาษีครับ ประเมินค่าสินค้า
ไปรษณีย์ไทยประเมินหลังคาผม  10000 บาท = เสียค่าธรรมเนียม 1000 บาท
ค่าภาษี 770 บาทครับ
รวม 1770 ครับ

อ้อ หลังคาผมหนัก เกือบ 3 ปอนด์ครับ

Offline trakulWnt

• Member
  • Last Login:November 03, 2012, 01:15:45 pm
     ขอให้คนขาย

"kindly make a parcel as small as possible and please mark the price of the item (s) below 25 USD"

บางครั้งช่วย save tax in Thailand ได้ครับ

Offline e-dad

• Member
  • Last Login:April 19, 2017, 02:21:27 pm
บางครั้งช่วย save tax in Thailand ได้ครับ
อันนี้ขอยืนยันเลยครับ กล่องใหญ่มักโดนครับ เขาคงใช้วิธีสุ่ม กล่องใหญ่มันเตะตาครับ ศุลกากรคงจะหมั่นไส้ ดังนั้นถ้าของมันใหญ่ถ้าไม่จำเป็นจริงๆอย่าสั่งมา  ค่าส่งก็แพงอีกต่างหาก

Offline Torlek

• Member
  • Country: th
  • Last Login:November 23, 2016, 02:50:25 am
ถึงจะให้ seller เค้่า declare มาต่ำๆ แต่พี่ไทยเราไม่สนใจหรอกครับ เล่นประเมินกันเองเลย มีinvoiceไปโชว์ก็ไม่สน  >:(4 >:(4 >:(4

Offline lertsaks

• Member
  • Last Login:May 19, 2013, 09:09:17 pm
อืมๆ  ผมว่าถ้าไม่ใช่ของหายากมากสั่งมาไม่ค่อยคุ้ม และสำหรับผมก็มีปัญหาตรงที่คุยกะเค้าไม่ค่อยรู้เรื่อง >*|ไม่ชำนาญภาษาeng เหมือนวันนี้ผมได้รับของจาก ebay ถึงได้รู้ว่าผมเข้าใจราคาผิดอ่ะ เพราะดันไปเข้า ebay .uk  เค้าคิดเป็นยูโร ซึ่งผมเคยแต่จ่ายเป็นUs ตอนกำลังสงสัยว่ามันจะแพงกว่ากันมั้ย  หรือว่าเหมือนกัน ยังไงขอถามท่านผู้รู้ด้วยครับ
"ความสวยงามของรถไม่สำคัญ แต่ประสบการณ์สองข้างทางของมันที่น่าสนใจ"

Offline e-dad

• Member
  • Last Login:April 19, 2017, 02:21:27 pm
คร่าวๆ  Euroละ 50 บาท   $ละ35บาท

Offline pecx

• Member
  • Last Login:May 14, 2021, 11:22:38 am
    • 86garage.com
ตอนส่งของถ้าคนส่งใส่ราคาตามจริงเพื่อประกันหาย มันก็จะโชว์ไว้น่ะครับ ถ้าให้คนขายลงราคาต่ำเค้าอาจจะใส่ราคาประกันต่ำไปด้วย นะครับ

Offline Muhmuh

• Member
  • Last Login:May 21, 2021, 02:11:04 pm
อันนี้ขอยืนยันเลยครับ กล่องใหญ่มักโดนครับ เขาคงใช้วิธีสุ่ม กล่องใหญ่มันเตะตาครับ ศุลกากรคงจะหมั่นไส้ ดังนั้นถ้าของมันใหญ่ถ้าไม่จำเป็นจริงๆอย่าสั่งมา  ค่าส่งก็แพงอีกต่างหาก

เรื่องภาษีนำเข้าเนี่ย ผมไม่กังวลครับ ถ้าว่ากันตรงๆ ไม่มีใต้โต๊ะ ถือว่าเงินเข้ารัฐอย่างถูกต้อง
นี่ผมก็เพิ่งรับคอยล์มาหมาดๆ ตัวนึง(เมื่อ 20 นาทีที่แล้ว :>D...ดีใจมั่กๆ)
(เอามาอวดหน่อย... อิอิอิ :><:  ...http://cgi.ebay.com/ebaymotors/ws/eBayISAPI.dll?ViewItem&ih=011&sspagename=STRK%3AMEWN%3AIT&viewitem=&item=320196415182&rd=1)
แค่ของมาถึงก็สมควรแก่การดีใจแล้วครับ  :good: :good:
ถึงราคาของโชว์ชัดเจนว่าผมซื้อ 25.99 USD แต่ศุลกากรประเมิน 1200 บาท ภาษีสองร้อยนิดๆ แต่ผมว่าก็ OK ครับ
เพราะถ้าสั่งบ้านเราราคาสุดท้ายน่าจะราวสามเท่าที่ศุลการกรประเมิน.... แหะๆๆ ยังไงก็ยังถูกกว่า  O>)
และอย่างที่ว่าครับ........ขอให้ได้ของเถอะ เพราะบางทีมันไม่มาครับ... >*|
จึงเห็นด้วยอย่างยิ่งกับคุณ addy2 ครับ ที่ว่า "....ไม่จำเป็นจริงๆอย่าสั่งมา....."  !o!
ส่วนอันตรายเรื่องบัตรเครดิต อันนี้ก็มีพอควรครับ แต่ถ้าเราถูกชาร์จแบบโกงๆ เนี่ย พอได้ slip มาเราสามารถให้ธนาคารถอนรายการนั้นได้นี่ครับ ภายในกี่วันไม่รู้เหมือนกัน.... จำไม่ได้แล้วอ่ะ ...ก็เช็ค slip ให้เร็วๆ หน่อย และรีบแจ้งธนาคาร+ตำรวจ ถ้ามีความผิดปกติครับ :viking:
หาของ ผมว่าจริงๆ ถ้าไม่รีบร้อน ก็รอๆ เพื่อนๆ พี่ๆ ที่เค้าตุนไว้เยอะๆ ในบ้านเราดีกว่าครับ เดี๋ยวเบื่อๆ เค้าก็ปล่อยเอง +o+
ไม่ก็ลองลงกระทู้ "หาอะไหล่" อะไรที่ไม่คิดว่ามี....ต้องสั่งนอกอย่างเดียวมั๊ง.....อาจเจอปาฏิหารย์โผล่มาเห็นๆ ก็ได้นะครับ
คนบ้านนี้เค้าสร้างปาฏิหารย์บ่อยๆ อิอิอิ  :good: &v&
ว่าแล้ว...เดี๋ยวติดตั้งคอยล์ใหม่เสร็จ ผมเอาของเก่ามาขายต่อคืนทุนซักหน่อย...ท่าจะดี อิอิอิ  z:) z:)
8-Valver Pushrod OHV Hemi-Legend

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments