Author Topic: " ทิดเอก ชวนชิม ชวนเที่ยว "  (Read 537765 times)

0 Members and 5 Guests are viewing this topic.

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Verified Member
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
ทิดเอก ชวนชิม ชวนเที่ยว : " ทิดเอก ชวนชิม ราเมนไข่ต้มซีอิ้วญี่ปุ่น "

===> ชวนชิม : " Yamagoya Ramen "

มาเกาะติดกระแส "ราเมนญี่ปุ่น" กันต่อนะครับ ช่วงนี้เป็นช่วงที่ผมตระเวนรับประทานราเมนญี่ปุ่นตามที่ต่างๆ
น่าแปลกนะครับ ไม่รู้ว่าช่วงนี้ทำไมมีร้านราเมนสไตล์ญี่ปุ่นมาเปิดสาขากันในบ้านเราเยอะแยะมากมาย
แต่ได้กินราเมนญี่ปุ่นอร่อยๆ หลายต่อหลายร้านทำให้หายคิดถึงประเทศญี่ปุ่น โดยเฉพาะอาหารญี่ปุ่นไปได้บ้าง

มาเข้าเรื่องนี้กันดีกว่าครับ ร้าน "ยามาโกย่า ราเมน" เป็นร้านราเมนสไตล์ญี่ปุ่นที่มีเอกลักษณ์เฉพาะตัวร้านหนึ่งครับ

ร้านนี้มีหลายสาขาครับ ผมแวะชิมมาหลายสาขาเหมือนกัน แต่เท่าที่ได้ลองชิมมาแล้ว ผมคิดว่า "สาขาทองหล่อ" ที่ตั้งอยู่ระหว่าง ซอยทองหล่อ 11-13 และ "สาขาสุรวงศ์" เป็นสองแห่งที่ผมคิดว่า รสชาติของราเมนได้มาตรฐานดีครับ

วันนี้ขอแนะนำราเมนชามแรกที่ชื่อว่า "ยามาโกย่า ราเมน"

โดยจุดเด่นประการแรกของชามนี้อยู่ที่ ไข่ต้มซี่อิ้วญี่ปุ่น
โดยไข่ต้มมีลักษณะที่ไข่แดงเป็นยางมะตูม โดยทางร้านเอาไข่ลงไปต้มในซี่อิ้วญี่ปุ่น
ทำให้รสชาติของไข่ขาวต้มนั้น ไม่ได้จืดชืดแบบที่เราเคยคุ้น แต่มีรสเค็มประแล่มๆ หอมๆ

บวกกับ ไข่แดงยางมะตูม ที่หวาน มันย่อง และ จะได้รสชาติเอร็ดอร่อยสุดๆ เมื่อได้กินควบกับบะหมี่ และ ซดน้ำซุบตามลงไป

จุดเด่นประการถัดไปคือ ความหอม
ความหอมของบะหมี่ชามนี้ มาจาก งา โดยทางร้านโรยงาลงไปในน้ำซุบ เลยทำให้หอมฉุยเตะจมูกเชียวครับ

จุดเด่นประการต่อมาคือ น้ำซุบ
น้ำซุบกระดูกที่เคี่ยวและต้มนั้น ให้สีที่ขาว ข้น แนะนำให้ซดตอนร้อนๆ ชื่นใจอย่าบอกใคร

ส่วน หมูชาชู นั้น ก็อร่อยผ่านมาตรฐานครับ บะหมี่ก็โอเคครับ

ถือว่า ชามนี้ อร่อย และ สอบผ่านฉลุย ครับ  :good: :good:

หากท่านใดมีโอกาสแวะไป ก็ลองสั่งรับประทานนะครับ ชามนี้ทิดเอกรับรองความอร่อยครับ

แล้วพบกันในเมนูความอร่อยครั้งหน้านะครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามครับ

คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline ป้อ (theringmeister)

• Member
  • Last Login:September 23, 2020, 11:02:59 am
 w^w

Offline lupin

• Member
  • Last Login:September 09, 2014, 06:42:17 pm
เห็นแก้วน้ำสีเหลืองๆแบบนี้ของคุณเอกแล้ว นึกขึ้นได้ว่าที่เมืองจีนก็มีน้ำเหลืองๆยี่ห้อนี้อยู่เหมือนกัน เลยเก็บมาฝากจากเมืองจีนครับ

-นี่เป็นอาหารบนเครื่องบินครับ เป็นขนมผักกาดผัดใส่กุ้งรสชาติใช้ได้เหมือนกันไม่ต้องปรุงรส

-แต่ของคนข้างๆนี่น่ากินกว่า เป็นไข่เจียวพันรอบหมูสับยัดใส้ ใส้กรอก ราดซอส อืม...ก็อร่อยเหมือนกันแต่ได้ชิมแค่คำเดียว คนข้างๆแยกเขี้ยวใส่  :knuppel2: เลยต้องหันมากินขนมผักกาดต่อ แต่ก็อร่อยไม่แพ้กัน (ใช่ซิ...ก็เลือกเองนี่นา....) หรือเพราะความหิวก็ไม่รู้ได้ ผลสุดท้ายเลยกลายมาเป็นรูปที่ 3

• Member
  • Last Login:September 09, 2014, 06:42:17 pm
มื้อนี้เป็นมื้อแรกที่เมืองจีน(เมืองจูไห่)ซึ่งก่อนหน้านี้ตอนเช้าได้แวะทานข้าวกันที่ Macau แล้วแต่ไม่ได้ถ่ายรูปเก็บไว้เพราะไม่ทันเหล่ากระสือที่ร่วมก๊วนมาด้วย

-เริ่มเมนูแรกด้วยกุ้งแชบ๊วยทอดกับชาจีน(สีดำๆ) รสชาติอร่อยแบบแปลกๆ แต่หอมใบชาจีนมาก

-ตามมาด้วยหมูสามชั้นอบข้าวเหนียวห่อด้วยใบบัว รสชาติเหมือนบ๊ะจ่างบ้านเรา เครื่องเคียงไม่มีอะไรเลย ก็แค่อบหมูสามชั้นมาบนข้าวเหนียวที่มีความนุ่มและหอมเครื่องพะโล้แค่นี้ก็ทำให้น้ำลายไหลมานองพื้นแล้ว

-เมนูต่อมาเป็นพริกอ่อนผัดมากับปลาหมึก เหมือนผัดพริกบ้านๆเรานี่แหละครับ แต่รสชาดจะอ่อนกว่า

-เมนูต่อมา เป็นหอยนางรมทาชีสแล้วชุบแป้งทอด กินกับน้ำจิ้มบ๊วยแบบบ้านเรา แต่ได้ความหอมของชีสมาก ทำให้เพิ่มปริมาณของพลังงานไปหลายแครอรี่ทีเดียว

• Member
-ต่อมาเป็นหอยแมลงภู่อบกระเทียมและชีส รายการนี้ความหอมของชีสบวกกับกระเทียมสับทำให้ลืมเรื่องน้ำหนักไปชั่วขณะ

-เมนูนี้พื้นๆ เป็นผัดผักกาดขาวกับน้ำมันนี่แหละแต่รสชาดไม่พื้นเลย มาเอาเกือบเมนูสุดท้ายแต่หมดก่อน

-ปลา  $#@#$%%*(*(()_)(+ อะไรก็ไม่รู้ผัดฉ่า เค้าบอกมาเป็นภาษาจีนไอ้เราให้แปลเป็นภาษาไทยก็ไม่รู้เรื่องกัน ลักษณะเหมือนปลาดุกแต่ไม่ใช่ ก้างใหญ่มากๆ เนื้อเยอะแต่อาหย่อย.....อิ...อิ

-ของหวานเป็นขนมฝรั่งหยอดหน้าลูกเกด

เห็นแล้วนึกถึงคุณยายท่านนึงที่ขายขนมกุฎีจีนแถวๆท่าพระจันทร์ ท่านก็มีลูกเกดหยอดหน้าแบบเดียวกันนี้ ด้วยเหตุผลที่ผมไม่ชอบกินลูกเกดแต่ก็เสียดายถ้าจะแคะทิ้งไปแบบไร้ประโยชน์ผมเลยถามไปว่า
“มีแบบไม่มีลูกเกดมั้ยยาย”
แกหันมาทำตาเขียวใส่แล้วตะคอกว่า “ทำไม....ของชั้นมันไม่อร่อยหรือไง?”
“เอ่อ......เอ่อ.....เปล่าครับ...เปล่า.........เอามาถุงครับ....ไม่เลือก....หยิบมาเลย” ซวยเลยตู  :uglystupid2:

-อันนี้เป็นเครื่องยืนยันครับว่าสดจริง ขนาดเพรียงที่เกาะบนเปลือกหอยยังไม่แกะเลย  :good:

• Member
-ที่เมืองจีนไม่นิยมบริโภคน้ำแข็ง ทุกๆมื้อจึงมีแต่ชาจีนตั้งไว้ให้เป็นกาแบบนี้ เมื่อไรที่น้ำชาหมดให้พับหูหิ้วแล้วเปิดฝาทิ้งไว้แบบนี้ แล้วบริกรจะเข้ามาเติมให้เอง โดยไม่ต้องขอครับ

-ดอกไม้สวยๆกับอาหารรสเลิศก็ไปกันได้กับอากาศหม่นๆปนความเหงา....(หุ...หุ...โดน ผบ.ทบ บ้องหูไป 2 ที โทษฐานทำเป็นซึ้งกับไกด์หมวยชาวจีนที่พูดภาษาไทยได้แบบตุ๊ๆต๊ะๆ)

-คุณ Anny ไกด์หมวยชาวจีนที่ตัวจริงดูดีกว่าในรูปเยอะ (กล้องตัวนี้แปลกถ่ายของห่วยๆออกมาสวย ถ่ายของสวยๆออกมาห่วยเกินจริงน๊ะ...จะบอกให้)

-คนจีนเป็นคนที่ไม่ค่อยยิ้ม พนักงานต้อนรับที่โรงแรมก็ดี หรือพนักงานต้อนรับตามร้านอาหารทั้งผู้หญิงผู้ชายเป็นเหมือนกันหมดคือเป็นเสือยิ้มยากส์ ยกเว้นหมอนี่เป็นพนักงานต้อนรับที่ยิ้มตลอด ยิ้มเก่งมาก จนสงสัยว่ามันบ้าหรือเปล่า(ว๊ะ)? แต่หมอนี่พูดภาษาอังกฤษเก่งกว่าไกด์ของเราอีก

ต่อพรุ่งนี้ครับ....วันนี้ขออกไปกลิ้ง....เอิ๊ย....วิ่งก่อน  :grin:
« Last Edit: June 24, 2008, 09:50:18 am by lupin »

Offline Mr.Donut

• Member
  • Country: th
  • Last Login:December 10, 2023, 03:41:14 pm
ร้านสุกี้นี้ เดิมที ไม่มีชื่อครับ เรียกว่าสุกี้ยศเส

ไอ้ร้านที่เปิดแข่ง เดิมนั่นคือ ที่มั่นเดิมของอาเจ็กมือกระทะเหล็ก เจ้าของฉายาเมาเวอริคที่แยกตั้วออกมา กลางปีที่แล้วนี้เอง ตั้งนั่งร้านด้านนอกนี่แหละ

ผมกินร้านนี้มานานมาก เพราะเดิมอาศัยอยู่แถวยศเสนี่แหละ

เรื่องมีอยู่ว่า เจ้าของร้านเดิม อาแป่ะอาซิ้ม ชอบฮุบกิจการคนอื่น จริงๆน่ะ ตั้งแต่ 20 ปีที่แล้ว
1. ฮุบขายน้ำเอง
2. ฮุบขายปลาเผา อาหารทะเลเอง
3. ฮุบขายก๋วยเตี๋ยวคั่วไก่เอง
4. ฮุบขายสุกี้เอง

เมื่อก่อนนั่งร้านนี้แล้วสบาย สั่งกินร้านอื่นได้หมด เดี๋ยวนี้ร้านอื่นไม่มีใครส่งให้เลย  [a]

อ้อ แนะนำอาหารฝั่งตรงข้ามร้านเมาเวอริคอีกอย่างน่ะครับ "หมูสะเต๊ะ" สุดยอดความนุ่ม รสชาดดีครับ น้ำจิ้มอร่อย  ;D

แล้วร้านเป็ดหม้อดิน หมูตุ๋นก็อร่อยสุดสุด

เอกลองแวะกลับไปชิมอีกทีสิ ขอบอก  :good: (ระวังอาจจะตัวกลมมากกว่านี้)
ทิดเอก ชวนชิม ชวนเที่ยว : " เยี่ยมเยือนถิ่นเก่าละแวก เทพศิรินทร์ "

===> ชวนชิม : " สุกี้ยากี้เมาเวอริค "

สวัสดีครับชาวบ้านบางกอกฯทุกท่าน วันนี้ผมพาทุกท่านมาชิมอาหารพื้นๆที่เราคุ้นเคยกันดี แต่นับวันอาหารพื้นๆแบบนี้จะหาเจ้าที่ขายหรือทำอร่อยจริงยากขึ้น

ร้านที่ผมนำทุกท่านมาชิมในครั้งนี้ เป็นร้านขาย สุกี้ยากี้ ครับ ชื่อร้านชื่อว่า สุกี้ยากี้เมาเวอริค ผมเดาว่า ชื่อนี้น่าจะมาจากชื่อหนังเคาบอยที่โด่งดังในสมัยก่อนเป็นแน่ เพราะคุ้นๆว่าอย่างนั้น

เป็นร้านที่ตั้งอยู่ในซอยข้างๆวัดและโรงเรียนเทพศิรินทร์ ถ้าใครอยู่หรือผ่านไปผ่านมาน่าจะจำได้ ปากซอยด้านหนึ่ง(ฝั่งที่ติดคลอง) มีธนาคารกสิกรไทยตั้งอยู่หัวมุมครับ ถ้าเข้าจากทางนี้ ร้านอยู่ทางด้านซ้ายมือ อยู่ปลายซอย เป็นร้านแบบแผงลอยครับ

ผมรู้จักร้านนี้จากเพื่อนๆที่เรียนอยู่ที่โรงเรียนเทพศิรินทร์ ได้พาผมมากินที่ร้านนี้ช่วงเย็นๆ ประมาณ 2-3 ครั้งเห็นจะได้ และ ไม่ได้มีโอกาสมากินอีกเลย จนเมื่อหลายวันก่อน ผมมีโอกาสได้จอดรถแถวละแวกเทพศิรินทร์
ความทรงจำในวัยเรียน ทำให้ผมอยากที่จะกลับมาชิมสุกี้ฯ เจ้านี้อีกครั้งเพื่อเป็นการฟื้นความหลัง

เดินหาอยู่พักหนึ่งก็เจอป้ายชื่อร้านฯครับ ร้านนี้เป็นสุกี้เจ้าดั้งเดิม ได้รับทราบมาว่า ขายมาประมาณ 40ปี เห็นจะได้ (ตั้งแต่รุ่นพ่อ) เพราะปัจจุบันในซอยนี้มีสุกี้อีกร้านหนึ่งเปิดขึ้นมาแข่งด้วย แต่ยังไงก็ตามผมเลือกที่จะกิน สุกี้เจ้าเดิม ครับ

ผมสั่ง สุกี้ยากี้แห้งเนื้อ หนึ่งชาม ครับ ซึ่งรสชาดของสุกี้ฯร้านนี้ไม่เคยทำให้ผมผิดหวัง

รสชาดที่เผ็ดกำลังดี , เนื้อวัวที่สไลด์ได้พอเหมาะพอเจาะ อีกทั้งยังนุ่มหนึบ ไม่เหนียว, การผัดที่แห้งกำลังดี ไม่แห้งเกินไป และ ไม่ฉ่ำเกินไป อีกทั้งการใช้ไฟที่แรงพอสมควร ทำให้หอมน่ารับประทานจริงๆครับ

ที่ลืมไม่ได้คือ น้ำจิ้มสุกี้ยากี้ ที่ยังคงรสชาดหลากรสเช่นเดิม หลายๆร้านมักจะมีจุดอ่อนในเรื่องน้ำจิ้มฯครับ

ไม่เสียความตั้งใจที่ขับรถมากินครับ ยังอร่อยเหมือนเดิม

กวักมือเรียกเพื่อสั่ง สุกี้น้ำ และ ก๋วยเตี๋ยวคั่วไก่ อันเลื่องชื่อ  ปรากฎว่า ของหมดเสียแล้ว เฮ้อๆ แย่จัง

เอาไว้คราวหน้าผมต้องกลับมาใหม่ เพื่อลองชิม ก๋วยเตี๋ยวคั่วไก่ และ สุกี้น้ำ แต่ คงจะชวนเพื่อนๆมานั่งกินด้วยเพื่อรำลึกถึงบรรยากาศครั้งยังเป็นเด็กนักเรียนอยู่ ได้กินอาหารอร่อยๆกับเพื่อนๆ และ พูดคุยไปด้วย น่าจะทำให้มื้อนั้นสนุกได้โดยไม่ยาก

ขอบคุณทุกท่านสำหรับการติดตามครับ  &v&
หลังจากตั้งใจจะแวะไปนาน ในที่สุดก็ได้ไปทานสุกี้ร้านนี้ตามคำแนะนำคุณเอก
สุกี้เขารสชาดอร่อยไม่เหมือนใครจริง ๆ ผมไปวันเสาร์ที่แล้ว ก่อนไปเดินเล่น
ตลาดคลองถม อากาศเย็นวันนั้นกำลังสบายดี แต่คนแน่นต้องรอนานหน่อย
ถือโอกาสดูอาม่วยแถวนั้นที่ใส่พาจาม่าออกมาเดินรับลมหน้าบ้าน

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
ผมรู้สึกดีใจที่คุณ Mr.Donut ชอบสุกี้ของร้านนี้นะครับ
ว่าแต่ รับประทานสุกี้อะไรครับ และ กี่ชามเอ่ย ?

หลังจากตั้งใจจะแวะไปนาน ในที่สุดก็ได้ไปทานสุกี้ร้านนี้ตามคำแนะนำคุณเอก
สุกี้เขารสชาดอร่อยไม่เหมือนใครจริง ๆ ผมไปวันเสาร์ที่แล้ว ก่อนไปเดินเล่น
ตลาดคลองถม อากาศเย็นวันนั้นกำลังสบายดี แต่คนแน่นต้องรอนานหน่อย
ถือโอกาสดูอาม่วยแถวนั้นที่ใส่พาจาม่าออกมาเดินรับลมหน้าบ้าน

คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline AKE

• Member
ทิดเอก ชวนชิม ชวนเที่ยว : " ทิดเอก ชวนชิม ราเมน "

===> ชวนชิม : " RAMEN BANKARA "

สวัสดีครับมิตรรักนักชิมทุกท่าน กลับมาพบกันอีกครั้งในคอลัมถ์ "ทิดเอก ชวนชิม ชวนเที่ยว"
ไหนๆช่วงนี้เป็นช่วง Ramen ฟีเวอร์ ผมก็เลยตลุยชิม Ramen แสนอร่อยกันไปให้เต็มคราบ

มาที่ร้านนี้กันดีกว่าครับ เป็นร้านที่เค้าโฆษณาว่า เป็นร้านราเมนชั้นเยี่ยมที่ขายดีที่สุดในโตเกียว ย่านอิเคะบุโคโระ ชื่อร้านอ่านเป็นภาษาไทยว่า บังคาระ ราเมน

สถานที่ตั้งร้านอยู่ในซอยสุขุมวิท 39 ครับ จากปากซอยสุขุมวิท 39 ตรงเข้าไปเรื่อยๆซักพัก จะเห็นพลาซ่าเล็กๆทางขวามือครับ ร้านบังคาระ ราเมน ตั้งอยู่ในนั้นนั่นเอง

จากการสำรวจในเมนู มื้อค่ำมื้อนี้ผมเลือกที่จะสั่งราเมนที่ถือว่าเป็น signature ของทางร้านคือ Kakuni Bankara

อธิบายเพิ่มเติมก็คือ ราเมนชามนี้เป็นราเมนที่มีเนื้อหมูชาชู สไลด์บาง หนึ่งชิ้น และ เนื้อหมูต้มซี้อิ้ว ชิ้นโตๆและหนา หนึ่งชิ้น

โดยมีจุดเด่นอยู่ที่ น้ำซุบครับ น้ำซุบในชามนี้ได้มาจากการเคี่ยวกระดูกหมูโดยใช้เวลานาน เพื่อให้ได้น้ำซุบที่เข้มข้น อีกทั้ง ปรุงรสน้ำซุบด้วยน้ำซีอิ้วญี่ปุ่น

ทำให้ได้น้ำซุบที่เข้มข้น หอม และ ซดได้คล่องคอยิ่งนัก แม้ว่าจากภายนอกว่ามีมันลอยอยู่ แต่ก็ไม่ได้เลี่ยนมากมายแต่ประการใด

สำคัญที่สุดสำหรับชามนี้ น้ำซุบจะอร่อยเด็ดยิ่งขึ้นไปอีก อย่าลืมนำเอา กระเทียมสดที่ตั้งอยู่บนโต๊ะ นำใส่เครื่องบีบ บีบกระเทียมให้แตก แล้วนำกระเทียมบดละเอียดที่ได้ ผสมลงไปในน้ำซุบ ซดร้อนๆ
โอ้โห้ น้ำซุบที่ได้นั้น อร่อยดีแท้  :good: :good:

จุดเด่นอีกอย่างของชามนี้คือ หมูชาชู :good: ครับ เป็นหมูที่มีความนุ่มจริงๆ และ หอมด้วยครับ แม้ว่าหมูชาชูจะมีมาแค่ชิ้นเดียว แต่หากใครชอบก็สั่งเพิ่มต่างหากได้ครับ

นอกจากนั้น หมูต้มซีอิ้วชิ้นใหญ่ และ หนา :good: นั้น ไม่ได้ทำให้ผมผิดหวังแต่ประการใด ชิ้นที่ใหญ่และหน้านั้นไม่ได้เหนียว หรือ ทำให้รับประทานยากแต่ประการใด แต่การที่ทางร้านเอาไปต้มเป็นระยะเวลานานนั้น ทำให้รสชาตเข้าเนื้อ หอม อร่อย อย่าบอกใครเชียว

ส่วนเส้นราเมนนั้น เหนียว และ อร่อยดีครับ สอบผ่านอีกเช่นกัน มองด้วยสายตา ร้านนี้มีการใช้เส้นราเมนที่ดูแล้ว แปลกจากร้านอื่นๆ

เกณฑ์การให้คะแนนของผมขึ้นอยู่รสชาดของเส้นบะหมี่เวลาที่ผมรับประทานครับ โดยขึ้นอยู่กับเวลาที่ใช้ลวกและเทคนิคการลวกเป็นส่วนสำคัญมากครับที่จะทำให้เส้นราเมนชามนั้นสอบผ่าน หรือ สอบตก

สรุปโดยรวม ชามนี้ผ่านเกณฑ์ครับ อร่อยรส ซดอร่อยจริงๆ ครับ  :good:

ถ้ามีชามไหนสะดุดลิ้นอีก ผมจะได้นำมาเล่าให้ฟังต่อนะครับ

แล้วพบกันเมนูหน้าครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามครับ

ปล. ได้ยินว่าร้านนี้รอคิวยาวเหมือนกันนะครับ ผมไปนี่มีแต่คนญี่ปุ่นซะเป็นส่วนมาก ท่าทางจะเป็นร้านที่คนญี่ปุ่นรู้จักกันเป็นอย่างดีจริงๆ
« Last Edit: June 25, 2008, 07:13:08 pm by AKE »

Offline AKE

• Member
น้ำซุบอร่อยจริงๆ ซดจนแทบไม่เหลือเลย
« Last Edit: June 25, 2008, 07:17:34 pm by AKE »

• Member
  • Last Login:September 23, 2020, 11:02:59 am

สถานที่ตั้งร้านอยู่ในซอยสุขุมวิท 39 ครับ จากปากซอยสุขุมวิท 39 ตรงเข้าไปเรื่อยๆซักพัก จะเห็นพลาซ่าเล็กๆทางขวามือครับ ร้านบังคาระ ราเมน ตั้งอยู่ในนั้นนั่นเอง

ตรงนั้นชื่อ The Manor ครับพี่ สมัยก่อนเป็นร้านอาหารเครือเถา ต่อมาเป็นร้านอาหารชื่อ Vega Cafe' ครับ ที่นั่นมีร้านอาหารหลายร้านเหมือนกันที่เคยกินก็ Katsu King เป็นอาหารญี่ปุ่นพวกของทอดๆ กับร้าน Deva ก็โอเคทั้งคู่ครับ แต่ไม่ค่อยได้ไปกินเพราะไกลบ้านไปหน่อย เดินไปตั้ง5นาที  :prank:  :happy7:

Offline AKE

• Member
ตั้ง 5 นาทีแน่ะ ไม่บอกด้วยว่า อยู่ห่างจากบ้านของน้องป้อประมาณ 60 ก้าวเห็นจะได้ อิอิ

:grin: :grin:

ตรงนั้นชื่อ The Manor ครับพี่ สมัยก่อนเป็นร้านอาหารเครือเถา ต่อมาเป็นร้านอาหารชื่อ Vega Cafe' ครับ ที่นั่นมีร้านอาหารหลายร้านเหมือนกันที่เคยกินก็ Katsu King เป็นอาหารญี่ปุ่นพวกของทอดๆ กับร้าน Deva ก็โอเคทั้งคู่ครับ แต่ไม่ค่อยได้ไปกินเพราะไกลบ้านไปหน่อย เดินไปตั้ง5นาที  :prank:  :happy7:

Offline Mr.Donut

• Member
  • Last Login:December 10, 2023, 03:41:14 pm
ผมรู้สึกดีใจที่คุณ Mr.Donut ชอบสุกี้ของร้านนี้นะครับ
ว่าแต่ รับประทานสุกี้อะไรครับ และ กี่ชามเอ่ย ?

ชามเดียวครับ สุกี้เนื้อ แต่เย็นนี้คงแวะไปอีก
ผมว่าเขาตั้งชื่อได้มีเสน่ห์ดี "เมาเวอริค" สงสัยใส่บรั่นดีด้วยหรือเปล่า
แบบแกงเนื้อใส่บรั่นดีของท่านนายกเกรียงศักดิ์

Offline AAA

• Member
  • Last Login:July 01, 2019, 03:38:54 pm
พี่เอกเด่ววันหลังผมขออนุญาติถ่ายร้านแถวบ้านที่ไปชิมมาลงบ้างนะครับ(เอาฮา).. &v&

Offline AKE

• Member
จุดเด่นของ เนื้อวัว ร้านนี้คือการหมักครับ อีกอย่างก็คือการหั่นเนื้อที่กำลังดี ไม่หนาและไม่บางจนเกินไป
แต่ที่แน่นอนที่สุด น้ำจิ้มสุกี้ของร้านนี้ อร่อยจริงๆ แม้ว่าจะเผ็ดไฟแลบก็ตามที  [urfired]

สำหรับชื่อ เมาเวอริค ถ้าให้ผมเดา ผมคิดว่าน่าจะมาจากชื่อหนังใหญ่(ภาพยนต์)สมัยก่อนที่เข้าฉายอยู่ในโรงหนังยุคนั้นนะครับ

ว่าแต่ได้ยินชื่อ แกงเนื้อบรั่นดี ขึ้นมาแล้ว ชักหิวซะแล้วซิครับ

w^w

ชามเดียวครับ สุกี้เนื้อ แต่เย็นนี้คงแวะไปอีก
ผมว่าเขาตั้งชื่อได้มีเสน่ห์ดี "เมาเวอริค" สงสัยใส่บรั่นดีด้วยหรือเปล่า
แบบแกงเนื้อใส่บรั่นดีของท่านนายกเกรียงศักดิ์

Offline AKE

• Member
ด้วยความยินดีครับน้องAAA
 :><:

พี่เอกเด่ววันหลังผมขออนุญาติถ่ายร้านแถวบ้านที่ไปชิมมาลงบ้างนะครับ(เอาฮา).. &v&

Offline AKE

• Member
ทิดเอก ชวนชิม ชวนเที่ยว : " ทิดเอก ชวนชิม Foei Gras "

===> ชวนชิม : " Foei Gras แสนอร่อยที่ โรงแรม Landmark "

สวัสดีครับทุกท่าน ช่วงนี้ถือว่าเป็นช่วง "ชีพจรลงท้อง" ของผมก็ว่าได้ เพราะต้องแวะไปตามร้านอาหารร้านโน้นร้านนี้อยู่ตลอดเวลาตามคำเชิญของพรรคพวกเพื่อนฝูง ถือว่าเป็นโชคดีประการหนึ่งก็ว่าได้ที่ช่วงนี้ผมต้องระหกระเหินไปหาอาหารกินตามที่ต่างๆ

อย่างมื้อนี้เป็นมื้อเที่ยงเบาๆ สไตล์อินเตอร์เนชั่นแนลบุฟเฟ่ห์ที่ ห้อง Atrium โรงแรม Landmark สุขุมวิทซอยต้นๆ ครับ ก็มีอาหารหลากหลายให้เลือกรับประทานกันตามชอบใจ

จานหนึ่งที่ผมขอหยิบยกมาเล่าให้ฟังถึงความอร่อยเด็ดในวันนี้ได้แก่ Foei Gras ครับ , เชฟของทางโรงแรมบรรจงจัดการปรุงให้อย่างอร่อยเด็ดเหลือกำลังจริงๆ (ขณะที่กำลังนั่งพิมพ์นี้ ก็นั่งกลืนน้ำลายไปด้วย หิวขึ้นมาทันใดเลยครับ)

Foei Gras ที่สด นำไปปรุงบนกระทะเล็กๆกำลังดี ไฟแรงได้ที่ทำให้ผิวด้านนอก สุกกำลังหอม

ส่วนเนื้อในของ Foei Gras นั้น นุ่มเนียน เมื่อกัดลงไปแล้วได้รสชาด หวาน มัน และ นุ่ม อร่อย จริงๆครับ  :good: :good:

บวกกับ ซอสสีแดง ที่มีรสหวานนิดๆ ทำให้รสชาดเข้ากันเป็นอย่างดี

จะกิน Foei Gras เปล่าๆ แกล้มกับ ผักสลัดสดๆ ก็ดี หรือ จะกินแกล้มกับขนมปังเนื้อนุ่มๆ ก็อร่อยไปอีกแบบครับ

เรียกว่า อาหารจานนี้ถือว่าเป็นอาหารจานหลักที่เชิดหน้าชูตาให้กับ บุฟเฟ่ห์ของห้อง Atrium เสียจริงๆ 

จานนี้มีคิวรอเป็นจำนวนมากทีเดียวครับ ดังนั้นหากแวะรับประทานบุฟเฟ่ห์ที่ห้อง Atrium ควรต้องสั่งแต่เนิ่นๆนะครับ เพราะ หมดแล้ว หมดเลย ไม่มีการนำมาเพิ่ม ต้องรอไปอีกรอบหนึ่งเลยครับ

นอกจากนั้นที่ห้องอาหารนี้ยังมีเมนูเด็ดอีกมากมาย ผมขอทยอยนำมาเล่าให้ฟังในโอกาสต่อไป

ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามนะครับ
ขอบคุณครับ
« Last Edit: July 08, 2008, 08:11:14 pm by AKE »

Offline Hayabusa

• !!! SKYLINE HGC 210 !!!
  • Member
  • Last Login:September 20, 2015, 02:22:20 am
 :good: :good: :good:

อย่าลืมทิดเอกสัญจรครั้งที่ 1 นะครับ
PURE-PASSION

Offline Maximus Hippopotemus

• Classic Car Enthusiast
  • Member
  • Last Login:April 04, 2024, 10:08:30 am
    • MY FACEBOOK

อย่าลืมทิดเอกสัญจรครั้งที่ 1 นะครับ

w^w
พอเห็นรถรุ่นโน้นก็ชอบรุ่นนี้ก็ชอบรุ่นนั้นก็ชอบ ชอบไปหมดเลยนะ ยอมรับครับว่าชอบไปหมดก็เพราะผมชอบรถคลาสสิคไงครับ

1951 FIAT 1100E
1957 CHEVROLET BEL AIR TOWNSMAN
1963 MB W110 190
1968 MB W108 280S
1970 VW T2 DELUXE
1973 BMW 2002
1985 CHEVROLET SUBURBAN SILVERADO K20
1985 MB W123 300TD
1988 BMW 318i 2dr. M42
1989 CITROEN BX 19 GTi
1991 JAGUAR XJR 4.0
1991 MB R129 500SL

www.facebook.com/maxcud39

Offline lazydog

• และ Chiang-rai united
  • Member
  • Last Login:January 03, 2023, 10:32:07 pm
มันทำจากอะไรอ่ะครับพี่  %:(

Offline Hayabusa

• !!! SKYLINE HGC 210 !!!
  • Member
  • Last Login:September 20, 2015, 02:22:20 am
มันทำจากอะไรอ่ะครับพี่  %:(

ตับห่านครับ :grin:
PURE-PASSION

Offline หลาน caravelle

• เล่นรถยนต์ที่เค้าไม่เล่นกัน แต่ทำให้สวย/เดิมที่สุด รับรอง มีแต่เพื่อนฝูงและ มิตรภาพตลอดไป laan.1961@yahoo.co.th "กู classic คนเดียว"
  • Member
  • Last Login:February 07, 2024, 10:44:25 pm
หิวแต่เช้า
 :good: :good: :good: :good: :grin:
Toyopet1964เอาไปแลก R8 มา
Fiat128 1975 ขายไป5000 บาท
Renault
R8 1964 ขายเพื่อน
Caravelle1964ยังอยู่
Dauphine Gordini 1965ยุบทิ้ง
Dauphine 1960ยังอยู่
R16Ts 1975 ขายคุณเจต
R8Gordini1968 ขายไปแล้ว
R17 1972 ขายเสี่ยห้องเย็น
R9 1400 c.c. 1991 ขายคุณใข่
Clio 1992 ติดแก๊ส
Hillman Imp Californian1967ขายให้ทายาท CP
Peugeot
204 coupe 1972ขายคุณใข่
304 1975 ขายคุณใข่
205GTIใช้ได้แป๊บเดียวไม่สู้ค่าน้ำมัน

Offline pla

• ทำดีได้ ดี ทำรถเก่า ได้รถ ใหม่
  • Member
  • Last Login:June 08, 2015, 05:02:03 pm
หิว หิ่ว หิ้ว หิ๊ว หิ๋ว  :smitten:

• Member

w^w

เกือบลืมแน่ะ...  :buck2:

Offline pla

• ทำดีได้ ดี ทำรถเก่า ได้รถ ใหม่
  • Member
  • Last Login:June 08, 2015, 05:02:03 pm

w^w

เกือบลืมแน่ะ...  :buck2:
  เมื่อไหร่ครับ ปายด้วยๆ

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments