Author Topic: " ทิดเอก ชวนชิม ชวนเที่ยว "  (Read 537257 times)

0 Members and 8 Guests are viewing this topic.

Offline หลาน caravelle

• เล่นรถยนต์ที่เค้าไม่เล่นกัน แต่ทำให้สวย/เดิมที่สุด รับรอง มีแต่เพื่อนฝูงและ มิตรภาพตลอดไป laan.1961@yahoo.co.th "กู classic คนเดียว"
  • Verified Member
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:February 07, 2024, 10:44:25 pm
Re: " ทิดเอก ชวนชิม ชวนเที่ยว "
« Reply #950 on: January 20, 2009, 07:28:39 pm »
 &v& อยากจะร้องไห้ 'b'
อาหารเย็นหมดแล้ว
Toyopet1964เอาไปแลก R8 มา
Fiat128 1975 ขายไป5000 บาท
Renault
R8 1964 ขายเพื่อน
Caravelle1964ยังอยู่
Dauphine Gordini 1965ยุบทิ้ง
Dauphine 1960ยังอยู่
R16Ts 1975 ขายคุณเจต
R8Gordini1968 ขายไปแล้ว
R17 1972 ขายเสี่ยห้องเย็น
R9 1400 c.c. 1991 ขายคุณใข่
Clio 1992 ติดแก๊ส
Hillman Imp Californian1967ขายให้ทายาท CP
Peugeot
204 coupe 1972ขายคุณใข่
304 1975 ขายคุณใข่
205GTIใช้ได้แป๊บเดียวไม่สู้ค่าน้ำมัน

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
Re: " ทิดเอก ชวนชิม ชวนเที่ยว "
« Reply #951 on: January 21, 2009, 07:43:03 pm »
ทิดเอกชวนชิม ชวนเที่ยว

สวัสดีครับทุกท่าน ก่อนอื่นก็ต้องขอกล่าวคำว่า "สวัสดีปีใหม่ปี2552" กันอีกครั้งหนึ่งนะครับ

สำหรับปี2551ที่ผ่านมาผมก็ขอขอบคุณทุกท่านที่แวะเข้ามาอ่านและเยี่ยมชมกระทู้ทิดเอกชวนชิม ชวนเที่ยว

ในปีนี้ผมคงจะนำเอาเรื่องราวเกี่ยวกับอาหารการกิน เรื่องเที่ยวเล่น และ เรื่องราวต่างๆสัพเพเหระ มาฝากทุกท่านอีกเช่นครับตามสไตล์ทิดเอก หวังว่าทุกท่านคงจะไม่เบื่อกันซะก่อนนะครับ

ในปีนี้ 2552 ขอเปิดประเดิมเรื่องแรกกันเลยครับ ว่าด้วยเรื่องกล้วย กล้วย

ทิดเอกชวนชิม : กล้วยทอด จิ้มนม กะทะทอง

เพราะเนื่องจาก tum star ฝากการบ้านให้ผมช่วยหาเรื่องราวเกี่ยวกับกล้วยทอด แถว จ.ประจวบฯให้ซักหน่อย

เผอิญช่วงปีใหม่ที่ผ่านมา ผมมีโอกาสได้ไปแวะพักอยู่ละแวก หัวหิน และ บริเวณใกล้เคียง ซึ่งโชคดีครับได้ตระเวนรับประทานอาหารทะเลแบบสดๆ เรียกว่า พึ่งนำขึ้นมาจากเรือ ถือว่าเป็นลาภปากแท้ๆ เอาไว้จะนำเรื่องราวอร่อยๆมาฝากกันนะครับ

มาเข้าเรื่องกล้วยทอดกันดีกว่าครับ ร้านนี้ชื่อว่า ร้านกล้วยทอด จิ้มนม กะทะทอง

มีสองสาขาครับ สาขา หัวหิน และ สาขา ปากน้ำปราณ

เห็นร้านเล็กๆอย่างนี้อย่าพึ่งชะล้าใจไปนะครับ ต้องไปสั่งและรอคิวกันนานๆๆๆๆๆๆๆๆเชียวครับ ยิ่งช่วงเทศกาล หรือ ช่วงที่มีคนเยอะๆแล้ว โอ้โห้ คิวรอ อย่าให้พูดถึงครับ

ทีแรกผมก็ไม่ได้ใส่ใจอะไรนัก แถมยังสงสัยต่างหากว่า กล้วยทอดของร้านนี้มีคุณวิเศษอะไรกันนักหนา

พอได้มาชิมเท่านั้นหละครับ ผมขอโกยดาวให้ทั้งท้องฟ้าเลยครับ ทั้งกล้วยทอด เผือกทอด โอ้ย อะไรจะอร่อยได้ใจขนาดนี้  :good: :good:

เค้าทอดได้เนียนดีครับ แป้งไม่หนามากแต่ติดกับเนื้อของกล้วยได้เป็นอย่างดี และที่สำคัญคือ ความหอมของแป้ง+งา+กล้วยที่เข้ากันได้อย่างลงตัว หอมจริงๆครับ

เรียกว่า กินหนึ่งคำแล้วคราวนี้ก็กินไม่หยุดแล้วหละครับ ที่สำคัญคือ อย่าลืมขอแป้งทอดกรอบๆชิ้นเล็กๆ ให้เค้าโกยลงมาในถุงเอาไว้กินเล่นด้วยนะครับ

ทีสำคัญผมคิดว่าเค้าใช้น้ำมันอย่างดีและมีการเปลี่ยนน้ำมันที่ใช้ทอดบ่อย เพราะ ทอดออกมาแล้วสีของแป้งที่ทอดไม่ได้ดำคล้ำแบบที่กล้วยแขกในกทม.ชอบทำ อีกอย่างผมสังเกตว่าแม่ค้าเจ้านี้จะไม่ทอดนานจนเกินไป ใช้เวลาทอดพอดีๆ จึงทำให้เนื้อ และ รสชาติต่างๆ เอร็ดอร่อย ลงตัว

งานนี้แม้ว่านมข้มที่ใช้จิ้มจะหมด แต่ก็ไม่เป็นไรครับ ผมซื้อมา 2 ถุงด้วยกัน

ผมเลยถือโอกาสนี้ใช้เวลาช่วงเย็นๆ ลมตึงๆ นอนรับประทานกล้วยทอด เผือกทอด ริมชายหาดปากน้ำปราณ ฟังเสียงคลื่นอย่างมีความสุข ก็ถือว่า อาหารว่างมือนี้สุดยอดทีเดียวครับ

สำหรับท่านที่สนใจอยากจะทดลองชิม ลองโทรไปถามไถ่ดูกันได้ครับที่เบอร์โทรด้านล่างนะครับ

สาขาหัวหิน 083-8551942

สาขาปากน้ำปราณ 083-2206886

ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามนะครับ
แล้วพบกันอีกครับ
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline blablabla

• **กระเบื้องจะเฟื่องฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม**
  • Member
  • Last Login:February 16, 2021, 01:19:59 pm
« Reply #952 on: January 21, 2009, 09:42:30 pm »
ปกติก้อเฉยๆกับกล้วยแขก แต่เห็นที่พี่ทิดเอกเอามาลง ยอมรับเลย หิวเลยครับ >:(4
คำคมประจำวันนี้   "มีด"

Offline tum star

• Member
  • Last Login:September 30, 2019, 07:36:47 pm
« Reply #953 on: January 22, 2009, 12:18:53 pm »
ขอบคุณมากครับคุณเอก สำหรับผมกล้วยแขกนี่กินตั้งแต่เด็กๆ เดินผ่านเป็นไม่ได้ต้องกิน ตอนเด็กอยู่ใต้มีขายอยู่น้อยเจ้า เขาจะทำคนละแบบเลยเจ้านึงจะเอากล้วยสุกมาทอดส่วนอีกเจ้าจะเอากล้วยกึ่งๆมาทอด แต่ส่วนใหญ่เขาจะนิยมแบบกึ่งๆมากกว่า แต่ผมผ่านเจ้าไหนก็กินเจ้านั้น แล้วทางใต้บ้านผมนอกจากเอากล้วย มัน เผือกมาทอดแล้วยังมีจำปาดะด้วยอันนี้หอมมากแต่ผมไม่ชอบ  ว่าแต่ที่หัวหินเจ้านี้อยู่ตรงไหนครับเอาคร่าวๆก็ได้ผมไปหัวหินบ่อยมากจะได้แวะไปชิม...ไม่ทราบว่าคุณเอกเคยไปชิมร้านน้องเมย์แล้วก็ร้านหม่อนไหมหรือยังครับ... w^w

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
« Reply #954 on: January 22, 2009, 06:42:49 pm »
ด้วยความยินดีครับคุณ tum star
เผอิญผมขับรถไปแถวๆศาลกรมหลวงชุมพรฯ เลียบชายหาดบริเวณนั้น เผอิญสายตาไปเจอกับร้านนี้เข้า ก็เลยแวะซื้อกล้วยทอด กล้วยแขก รับประทาน จนได้เรื่องได้ราวมาเขียนเล่าสู่กันฟังนี่หละครับ
ส่วนที่หัวหิน ผมก็ไม่รู้เหมือนกันครับว่าสาขาของร้านกล้วยทอดเจ้านี้อยู่ตรงไหน? ลองโทรถามที่เบอร์โทรศัพท์ที่ผมลงไว้ให้ดูนะครับ เผื่อจะได้สอบถามเส้นทางได้

ผมเอารูปของกล้วยมาฝากอีกสองรูปครับ เป็นกล้วยแบบที่คุณtum star เรียกว่ากึ่งๆ

ผมว่า กล้วยกึ่งๆนี่ก็อร่อยดีครับ แต่ก็คงต้องคัดและเลือกกล้วยด้วย ไม่งั้นก็จะแข็งเกินไป ไม่อร่อย

แต่กล้วยสุกทอด อันนี้ผมก็ชอบเช่นกันครับ

ร้านน้องเมย์ และ ร้านหม่อนไหม แถวหัวหิน ใช่หรือเปล่าครับ? ยังไม่ได้ทดลองชิมเลยครับ แต่ถ้ามีอะไรแนะนำได้นะครับ ผมจะได้ตามไปชิมได้

ขอบคุณครับ ขอให้สนุกและโชคดีกับการเดินทางนะครับคุณ tum star

ขอบคุณมากครับคุณเอก สำหรับผมกล้วยแขกนี่กินตั้งแต่เด็กๆ เดินผ่านเป็นไม่ได้ต้องกิน ตอนเด็กอยู่ใต้มีขายอยู่น้อยเจ้า เขาจะทำคนละแบบเลยเจ้านึงจะเอากล้วยสุกมาทอดส่วนอีกเจ้าจะเอากล้วยกึ่งๆมาทอด แต่ส่วนใหญ่เขาจะนิยมแบบกึ่งๆมากกว่า แต่ผมผ่านเจ้าไหนก็กินเจ้านั้น แล้วทางใต้บ้านผมนอกจากเอากล้วย มัน เผือกมาทอดแล้วยังมีจำปาดะด้วยอันนี้หอมมากแต่ผมไม่ชอบ  ว่าแต่ที่หัวหินเจ้านี้อยู่ตรงไหนครับเอาคร่าวๆก็ได้ผมไปหัวหินบ่อยมากจะได้แวะไปชิม...ไม่ทราบว่าคุณเอกเคยไปชิมร้านน้องเมย์แล้วก็ร้านหม่อนไหมหรือยังครับ... w^w
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline AKE

• Member
« Reply #955 on: January 22, 2009, 07:12:14 pm »
ทิดเอกชวนชิม : กะลอจี้

ผมได้รับการบ้านมาจากคุณ tum star โดยน้าlaan ได้ให้คำแนะนำว่าร้านกะลอจี้เจ้าอร่อย อยู่แถวๆวรจักร

ปฎิบัติการตามล่าหากะลอจี้เจ้าอร่อยจึงได้บังเกิดขึ้น ร้านที่น้าlaan แนะนำให้ผมลองไปชิมนั้น เมื่อผมแวะไปถึงที่แล้ว ได้รับคำตอบจากคนแถวนั้นว่า จะมาขายเฉพาะช่วงหน้าเทศกาลกินเจ หรือ จะมาบ้างไม่มาบ้างไม่แน่นอน

ครั้นจะให้ผมกลับบ้านมือเปล่าโดยไม่มีการบ้านมาฝากคุณ tum star ก็ดูกะไรอยู่

นึกไปนึกว่า ก็นึกขึ้นมาได้ว่า มีร้านกะลอจี้อยู่หนึ่งเจ้า ขายอยู่แถวๆวัดมังกรกมลาวาส หรือที่เรียกกันเป็นภาษาจีนอย่างคุ้นเคยว่า วัดเล่งเน่ยยี่

โดยให้ท่านเดินเลยวัดเล่งเน่ยยี่ขึ้นไปนิดเดียวครับ (ให้วัดฯอยู่ทางซ้ายมือของเรานะครับ) เดินตรงไปเรื่อยท่านจะเห็น 7 Eleven สังเกตว่าด้านหน้าของ 7 Eleven นั้น จะมีอาแป๊ะท่านหนึ่งยืนขายกะลอจี้ เท่าที่ผมจำได้ ผมเห็นอาแป๊ะท่านนี้ยืนขายกะลอจี้อยู่ตรงนี้มานานแล้วนะครับ โดยกะลอจี้เจ้านี้เป็นที่นิยมของผู้คนที่เดินผ่านไปผ่านมา และ คนแถบนี้เป็นอันมาก

เรียกว่าอาแป๊ะมาขายตั้งแต่ประมาณ เที่ยงวัน บ่ายสองกว่าๆ ก็เรียบหมดแล้ว บางวันก็ขายหมดเร็วกว่านี้ด้วยซ้ำไปครับ

อย่างวันที่ผมไปซื้อกะลอจี้เนี่ยะ ผมซื้อได้เป็นถุงเกือบท้ายๆพอดี หลังจากนั้นอีกแป๊ปเดียวก็หมดครับ

กะลอจี้ ก็คือ ขนมของชาวจีน ทำมาจากแป้งข้าวเหนียว โดยกดให้เป็นแผ่นใหญ่ หรือ เล็ก ก็แล้วแต่รูปแบบของแต่ละร้าน
แต่เท่าที่เห็นทำกัน ก็ประมาณ หนึ่งฝ่ามือ ครับ

นำแผ่นแป้งดังกล่าวไปทอด แล้วนำมาตัดเป็นชิ้นๆ ขนาดกำลังพอดีคำ

ที่สำคัญคือ เมื่อตัดเป็นชิ้นๆเรียบร้อยแล้วก็นำมา คลุกน้ำตาล และงา เป็นอันเสร็จพิธี

แต่ละร้านก็มีสูตรเด็ดไม่เหมือนกัน โดย บางร้านก็มีจุดเด่นอยู่ที่ตอนคลุกเครื่องนี่หละครับ โดยอาจจะเพิ่ม ถั่ว ลงไปด้วย (กลายเป็น คลุก ถั่ว น้ำตาล และ งา)

บางร้านนอกจากใช้น้ำตาลแล้วก็ยังใส่เกลือลงไปด้วยนิดๆ

แต่จุดหลักคือ ต้องการความหอม และ อร่อยจากเครื่องเคราที่ใส่ลงไปนี่หละครับ สำคัญที่สุด

สำหรับร้านที่ผมแนะนำในวันนี้เป็นร้านที่เรียกว่า เอร็ดอร่อย เชื่อมือได้ ครับ

เพราะฝีมือการทอดของอาแป๊ะนั้น ทอดแป้งได้อย่างดี ข้างนอกกรอบ ข้างในนุ่ม หอม อร่อย อย่าบอกใคร

แผ่นที่ทอดก็กำลังดีครับ ไม่หนาเกินไป และ ไม่บางจ๋อยจนไม่ได้อรรถรสในการเคี้ยว

ถ้าทอดแล้วกรอบทั้งนอก และ ใน อันนี้คงไม่ใช่

ผมแนะนำให้ลองซื้อชิมซักชิ้นครับ แล้วจะติดใจ สนนราคาก็ไม่แพงเลยครับ ชิ้นละ 10 บาทเท่านั้น

หากใครแวะผ่านไปผ่านมาแถวๆนั้นก็อย่าลืมนะครับ ขนมโบราณอร่อยๆแบบนี้นับวันยิ่งหากินได้ยากขึ้นทุกวันทุกวัน

ขอบคุณครับ

« Last Edit: January 22, 2009, 07:25:10 pm by AKE »

• Member
  • Last Login:September 30, 2019, 07:36:47 pm
« Reply #956 on: January 22, 2009, 07:57:22 pm »
ขอบคุณหลายๆๆเลยครับคุณเอก กาลอจี๊ ที่ผมกินตอนเด็กย้อนไปประมาณ30กว่าปีจำเอาว่าจะไม่ได้ทอดในลักษณะนี้แป้งเขาจะเป็นก้อนใหญ่แบนๆใช้กะทะแบนแบบนี้แหละแต่น้ำมันจะไม่มากเท่าเจ้านี้จะเรียกว่าทอดก็ไม่ใช่คล้ายๆจี่น้ำมันน้อยๆพลิกพอให้ด้านหน้าและหลังพอกรอบด้านในยังนุ่มๆ จากนั้นก็ใช้กรรไกรตัดเป็นชิ้นพอดีคำคลุกกับน้ำตาลงา  ตอนขายก็ห่อด้วยใบตองตอนเอาเข้าปากเคี้ยวก็จะกรอบนอกนิดๆนุ่มในหวานน้ำตาลหอมงา ...ส่วนของที่คุณเอกแนะนำไม่ได้ตัดด้วยกรรไกรหรือครับจะคล้ายกับเอาขนมเข่งมาทอดเป็นชิ้นๆแปลกไปอีกแบบต้องลองครับแล้วคนขายดูเทห์มากๆเลย....ส่วนร้านน้องเมย์อาหารที่เขาแนะนำอร่อยทุกอย่างทั้งกั้ง กุ้ง ดุกทะเลผัดฉ่า ต้มส้มและอาหารง่ายๆอย่างไข่เจียวก็ไม่น่าพลาดครับหลังๆทุกครั้งที่ไปหัวหินจะต้องแวะเข้าไปกิน รับรองว่าอร่อยกว่าร้านดังๆที่แนะนำกันตามเว็ปหลายกะบุงโกย ส่วนอีกร้านก็ริมเขื่อนอยู่เส้นปากท่อติดกับโรงงานเม้งเฮดเดอร์ร้านอยู่ริมคลองนี่ก็อร่อยทุกอย่างปลาทูก็เยอะบรรยากาศดีสำคัญถูกน่าตกใจ  w^w

Offline AKE

• Member
« Reply #957 on: January 23, 2009, 12:17:32 pm »
เท่าที่ผมดูเจ้านี้เค้าทำกะลอจี้นะครับ กระทะเค้าจะไม่ได้วางราบซะทีเดียว ที่เห็นน้ำมันมากๆ เป็นเพราะเค้าเอียงกระทะ ส่วนการทำก็จะเอาแป้งมานาบบนกระทะพลิกไปพิลิกมาให้มันกรอบด้านหน้าและด้านหลัง แต่ข้างในยังนุ่ม

ร้านนี้ก็ใช้กรรไกรตัดเป็นชิ้นๆนะครับ ลองดูรูปตอนที่คลุกนะครับ จะเห็นว่าแผ่นโตๆ จะถูกกรรไกรตัดให้เป็นชิ้นเล็กๆ แล้วนำมาคลุกกับเครื่อง

มีโอกาสก็ลองแวะไปชิมนะครับ

ขอบคุณหลายๆๆเลยครับคุณเอก กาลอจี๊ ที่ผมกินตอนเด็กย้อนไปประมาณ30กว่าปีจำเอาว่าจะไม่ได้ทอดในลักษณะนี้แป้งเขาจะเป็นก้อนใหญ่แบนๆใช้กะทะแบนแบบนี้แหละแต่น้ำมันจะไม่มากเท่าเจ้านี้จะเรียกว่าทอดก็ไม่ใช่คล้ายๆจี่น้ำมันน้อยๆพลิกพอให้ด้านหน้าและหลังพอกรอบด้านในยังนุ่มๆ จากนั้นก็ใช้กรรไกรตัดเป็นชิ้นพอดีคำคลุกกับน้ำตาลงา  ตอนขายก็ห่อด้วยใบตองตอนเอาเข้าปากเคี้ยวก็จะกรอบนอกนิดๆนุ่มในหวานน้ำตาลหอมงา ...ส่วนของที่คุณเอกแนะนำไม่ได้ตัดด้วยกรรไกรหรือครับจะคล้ายกับเอาขนมเข่งมาทอดเป็นชิ้นๆแปลกไปอีกแบบต้องลองครับแล้วคนขายดูเทห์มากๆเลย....

Offline AKE

• Member
« Reply #958 on: January 23, 2009, 12:19:05 pm »
ขอลายแทงเส้นทางด้วยนะครับ ได้อ่านแล้วชักอยากลองไปชิมซะแล้ว
 :grin: :grin: :grin:

ส่วนอีกร้านก็ริมเขื่อนอยู่เส้นปากท่อติดกับโรงงานเม้งเฮดเดอร์ร้านอยู่ริมคลองนี่ก็อร่อยทุกอย่างปลาทูก็เยอะบรรยากาศดีสำคัญถูกน่าตกใจ  w^w

Offline AKE

• Member
« Reply #959 on: January 23, 2009, 06:37:18 pm »
ทิดเอกชวนชิม ชวนเที่ยว

ทิดเอกชวนชิม : Donabe ร้านสุกี้ยากี้-ชาบู ชาบู-ยากิโทริ ในบรรยากาศสบายๆ

ต้นเหตุที่ทำให้ผมได้ไปแวะชิม สุกี้ยากี้ ญี่ปุ่น ของร้าน Donabe ก็คือว่า หลายวันก่อนผมมีโอกาสต้องใช้เส้นทางเพชรบุรีตัดใหม่ เพื่อมุ่งหน้าไปแถบศรีนครินทร์ยามค่ำเวลาประมาณ สองทุ่ม เห็นจะได้ แต่ก็อย่างที่ทราบๆกันครับว่า ช่วงเวลาเย็น-ค่ำบนถนนเส้นนี้นั้น ช่างแสนทรมานเสียจริงๆ รถติดอย่าบอกใครเชียว แถม หิวอีกต่างหาก

ด้วยความหิวสุดแสนจะทนทาน ทำให้ผมเลี้ยวซ้ายเข้า RCA เพื่อจะหาอาหารรับประทานรองท้องซักหน่อย พอเลี้ยวซ้ายเข้าไปใน RCA ข้ามทางรถไฟไป ก่อนที่จะรับบัตรทางเข้า RCA พลันสายตาก็มองไปเห็นร้านอาหารร้านนี้อยู่ด้านขวามือพอดิบพอดี

ด้วยความหิวเลยจอดรถอยู่หน้าร้านฯ ซึ่งมีที่จอดได้ประมาณ 5-6 คันเห็นจะได้ (โดยไม่ต้องรับบัตร) แล้วก็เดินเข้าไปในร้านเพื่อเลือกสั่งอาหารรับประทาน โดยที่รู้จากป้ายหน้าร้านว่าร้านนี้ขายอาหารประเภท สุกี้ยากี้ และ ชาบู ชาบู

ครั้งนี้ผมเลือกสั่ง สุกี้ยากี้ ครับ โดยเตาที่นี่จะไม่ใช่เตาแก๊ส(กระป๋อง) เหมือนของร้านอากิโยชิ พระโขนง (แต่ผมชอบแบบเตาไฟจริงๆมากกว่านะ มันถึงใจดี  :grin: :grin:)

รอซักพัก บริกรก็ยกเอาหมอสุกี้มาให้ เปิดไฟ (ที่ไม่ใช่ไฟจริงๆ เป็นเตาระบบแม่เหล็ก)

ครั้นหม้อสุกี้ร้อน น้องบริกร ก็ใส่กระเทียมมีส่วนผสมของเนย ลงไปผัดในกระทะให้กลิ่นหอมฉุย

จากนั้นน้องบริกรก็ใส่ผักหญ้าลงไปผัด เติมน้ำซ๊อสสีดำ (น้ำสุกี้) ลงไป ทิ้งซักพัก

พอน้ำสุกี้ฯเดือดพล่าน เราก็นำเอาเนื้อสารพัดที่สั่งเอาไว้ลงจุ่ม แล้วรับประทานได้ตามอัธยาศัย

เจ้าของร้านเค้าเล่าให้ฟังว่า เค้าเลือกใช้เนื้อวัวนำเข้าจากออสเตรเลีย โดยในชุดบุฟเฟ่ห์นั้น มีเนื้อวัวอยู่ 3 แบบ ได้แก่ เนื้อสันไหล่ (รูปแรก) , เนื้อหนอก (รูปที่สอง) และ เนื้อน่องลาย (รูปที่สาม)

นอกจากนั้นก็ยังมี เนื้อหมู (หมูสันใน หมูสันนอก และ เบคอน) , เนื้อไก่ และ ของทะเล (กุ้ง ปลาหมึก หอย ปลา)

แต่งานนี้ผมขอเลือกสั่งแต่ เนื้อวัว เพียงอย่างเดียวครับ โดย เนื้อสันไหล่นั้น อร่อยดีครับ เนื้อนุ่มลิ้น รสชาดผ่าน , รองลงมาก็เนื้อหนอกครับ มีมันแทรก และ เนื้อแน่น เคี้ยวเพลินดีครับ ส่วนเนื้อน่องลายนั้น สำหรับผู้ที่ชอบเนื้อแบบกรุบๆ ก็อร่อยไปอีกแบบครับ

ในชุดบุฟเฟ่ห์สุกี้ฯ มีข้าวกระเทียม ให้ด้วย แต่ผมไม่ได้สั่งครับ เอาแค่ไข่ดิบมาตี และ นำเนื้อวัวที่ลวกกำลังดี มาจิ้ม แล้วรับประทานแค่นี้ก็อร่อยแล้ว

น้ำซ๊อสสีดำ น้ำสุกี้นั้น รสชาดก็ไม่เค็มปรี๊ดจนเกินไป ส่วนน้ำจิ้มชาบู ชาบู นั้นผมขอมาลอง สองชนิด ครับ

สนนราคาสุกี้ยากี้บุฟเฟ่ห์นั้น อยู่ที่ราคา 420 บาท (ยังไม่รวม Service Charge)

เอาเป็นว่าถ้าผ่านไปละแวกถนนเพชรบุรีตัดใหม่แล้วเกิดอาการหิวกระทันหันแบบผม ก็เลี้ยวแวะเข้าไปรับประทานอาหารรองท้องที่ร้าน Donabe ได้นะครับ ก็ถือว่ารสชาดพอใช้ได้ บรรยากาศสบายๆ ครับ

« Last Edit: January 23, 2009, 06:52:38 pm by AKE »

• Member
« Reply #960 on: January 25, 2009, 12:12:17 am »
เรื่องกาลอจี้เข้าใจตามนั้นครับคุณเอก...ส่วนร้านริมเขื่อนอยู่ริมถนนธนบุรีปากท่อกมเท่าไรไม่ทราบ  แต่อยู่ก่อนถึงดอนหอยหลอดเลยอุทยานร.2 จุดสังเกตที่เห็นได้ชัดก็โรงงานเม้งเฮ็ดเดอร์ เลยเม้งไปจะเป็นสะพานพอข้ามสะพานก็เลี้ยวซ้ายร้านจะอยู่ริมคลองเลยครับหาไม่ยากแต่ตัวร้านจะถูกสะพานบังหน่อยครับ ปกติเส้นปากท่อจะหาร้านอาหารยากที่มีก็ร้านสมนึก  ร้านแดงทั้ง 2 ร้านอร่อยแต่ราคาแพง ร้านนี้เหมาะกับคนเดินทางบ่อยๆกินได้สบายกระเป๋าแถมอร่อย ปล.ขนมหวานไทยๆก็อร่อยซื้อติดไปกินระหว่างเดินทางได้อีก w^w

Offline AKE

• Member
« Reply #961 on: January 26, 2009, 03:15:09 pm »
ถ้าคุณ tum star ว่างๆ นัดกันไปรับประทานอาหารร้านริมเขื่อนซักมื้อไหมครับ?
พูดแล้ว เปรี้ยวปาก

:><: :><: :><:

ส่วนร้านริมเขื่อนอยู่ริมถนนธนบุรีปากท่อกมเท่าไรไม่ทราบ  แต่อยู่ก่อนถึงดอนหอยหลอดเลยอุทยานร.2 จุดสังเกตที่เห็นได้ชัดก็โรงงานเม้งเฮ็ดเดอร์ เลยเม้งไปจะเป็นสะพานพอข้ามสะพานก็เลี้ยวซ้ายร้านจะอยู่ริมคลองเลยครับหาไม่ยากแต่ตัวร้านจะถูกสะพานบังหน่อยครับ ปกติเส้นปากท่อจะหาร้านอาหารยากที่มีก็ร้านสมนึก  ร้านแดงทั้ง 2 ร้านอร่อยแต่ราคาแพง ร้านนี้เหมาะกับคนเดินทางบ่อยๆกินได้สบายกระเป๋าแถมอร่อย ปล.ขนมหวานไทยๆก็อร่อยซื้อติดไปกินระหว่างเดินทางได้อีก w^w

Offline ArtRacing

• Verified Member.
  • Member
  • Last Login:July 06, 2018, 08:50:43 pm
    • www.racingweb.net
« Reply #962 on: January 30, 2009, 01:29:21 am »
ฟารม์โซคชัย

" ความสำเร็จเกิดขึ้นได้โดยใช้มือทำ "

• เล่นรถยนต์ที่เค้าไม่เล่นกัน แต่ทำให้สวย/เดิมที่สุด รับรอง มีแต่เพื่อนฝูงและ มิตรภาพตลอดไป laan.1961@yahoo.co.th "กู classic คนเดียว"
  • Member
  • Last Login:February 07, 2024, 10:44:25 pm
« Reply #963 on: February 08, 2009, 04:48:06 pm »
ช่วงนี้ ไม่มีอะไรอะหร่อย อะหร่อย รึ คุณเอก Z-Z Z-Z Z-Z Z-Z
Renault
Hillman Imp Californian1967ขายให้ทายาท CP
Peugeot
205GTIใช้ได้แป๊บเดียวไม่สู้ค่าน้ำมัน

Offline ArtRacing

• Verified Member.
  • Member
  • Last Login:July 06, 2018, 08:50:43 pm
    • www.racingweb.net
« Reply #964 on: February 12, 2009, 02:31:50 am »
ข้าวมันไก่ 4 แยก ( ซ.สถานฑูตจีน , รัชดา ซอย 3 )
เปิดขายเย็นถึงเช้า
อยู่ 4แยกที่2 จากปากซอย เข้าซอยไปร้านอยู่ ซ้ายมือ
( มี2ร้าน แต่คนล่ะเจ้าของ ร้านที่ผมทานประจำอยู่ซ้ายมือ )

ไก่จานใหญ่ 100 บาท
ข้าวถ้วยล่ะ 7บาท

ทาน 2 คน อิ่ม ( สภาพโหย ) 
ดึกๆหลังที่เที่ยวเลิกคนจะเยอะมาก ไม่เจอญเยอะก็เจอมันตีกัน

ร้านนี้ไม่มีชื่อร้านครับ  :good:

ปรกติไก่จะแน่นตู้เลยครับ ผมไปดึกแล้ว

พริกขิงไม่อั้น

น้ำซุปถ้วยใหญ่ ทานจานเดียวก็ถ้วยใหญ่

ที่เด็ดเลยครับ ผมจีบเธอคนนี้ได้ ก็เพราะร้านนี้มีส่วนด้วยครับ อิอิ  :smitten:

" ความสำเร็จเกิดขึ้นได้โดยใช้มือทำ "

Offline Pan

• Member
  • Last Login:December 21, 2023, 05:16:03 pm
« Reply #965 on: February 15, 2009, 05:47:42 am »
หิววววววววววววว ข้าวมันไก่มาก
ถ้าเราไม่ แสดงตัวออกมา ให้บ้านบางกอก เห็นว่าเรายังอยู่
เเล้วเราจะ web บ้านบางกอกจะมีไว้ให้ใครดูครับ

สมัครยาก คนดูน้อย เพื่อนๆ หายไป
ผมอยากให้ ทุกคนเข้ามาดูได้นะครับ
บ้านบางกอกจะได้อยู่ต่อไป ใครสมัครไม่ได้ ให้แจ้งทาง Facebook ได้ลยครับ

Offline korn

• Member
  • Last Login:January 04, 2021, 12:04:58 pm
« Reply #966 on: February 16, 2009, 09:39:20 am »
โอ้ โห...... ตำนานรักข้าวมันไก่ จากทุ่งห้วยขวาง...  :><: :><: :><: w^w :><: :><: :><:
รักทุกคันเท่าๆกันหมด

Offline Maximus Hippopotemus

• Classic Car Enthusiast
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:April 04, 2024, 10:08:30 am
    • MY FACEBOOK
« Reply #967 on: February 16, 2009, 01:48:01 pm »
ข้าวมันไก่น่ากินมากๆครับ w^w
พอเห็นรถรุ่นโน้นก็ชอบรุ่นนี้ก็ชอบรุ่นนั้นก็ชอบ ชอบไปหมดเลยนะ ยอมรับครับว่าชอบไปหมดก็เพราะผมชอบรถคลาสสิคไงครับ

1951 FIAT 1100E
1957 CHEVROLET BEL AIR TOWNSMAN
1963 MB W110 190
1968 MB W108 280S
1970 VW T2 DELUXE
1973 BMW 2002
1985 CHEVROLET SUBURBAN SILVERADO K20
1985 MB W123 300TD
1988 BMW 318i 2dr. M42
1989 CITROEN BX 19 GTi
1991 JAGUAR XJR 4.0
1991 MB R129 500SL

www.facebook.com/maxcud39

• Member
« Reply #968 on: February 16, 2009, 10:15:41 pm »
ข้าวมันไก่ 4 แยก ( ซ.สถานฑูตจีน , รัชดา ซอย 3 )
เปิดขายเย็นถึงเช้า
อยู่ 4แยกที่2 จากปากซอย เข้าซอยไปร้านอยู่ ซ้ายมือ
( มี2ร้าน แต่คนล่ะเจ้าของ ร้านที่ผมทานประจำอยู่ซ้ายมือ )

ไก่จานใหญ่ 100 บาท
ข้าวถ้วยล่ะ 7บาท

ทาน 2 คน อิ่ม ( สภาพโหย ) 
ดึกๆหลังที่เที่ยวเลิกคนจะเยอะมาก ไม่เจอญเยอะก็เจอมันตีกัน

ร้านนี้ไม่มีชื่อร้านครับ  :good:

ปรกติไก่จะแน่นตู้เลยครับ ผมไปดึกแล้ว

พริกขิงไม่อั้น

น้ำซุปถ้วยใหญ่ ทานจานเดียวก็ถ้วยใหญ่

ที่เด็ดเลยครับ ผมจีบเธอคนนี้ได้ ก็เพราะร้านนี้มีส่วนด้วยครับ อิอิ  :smitten:

เห็นแล้วอิจฉา ท่าทางจะกินข้าวมันไก่แบบ พี่คำ น้องคำ   C:> C:> C:> C:>
ค่อยๆหมดไปทีละชิ้น สองชิ้น   $^$ $^$ $^$
แล้วค่อยดื่มน้ำแก้วเดียวกัน  :smitten: :smitten: :smitten:
คิดแล้วมีความสุขจิงโว๊ย!!!!อิจฉา 3:) 3:) 3:) 3:) 3:)
Renault
Peugeot

Offline คุณใหญ่

• Member
  • Last Login:May 27, 2016, 12:56:44 am
« Reply #969 on: February 16, 2009, 10:25:55 pm »
น้าหลาน เห็นแล้วของขึ้น หรือ  :grin:

• Member
« Reply #970 on: February 16, 2009, 10:27:02 pm »
ของอะไรว่ะป๋าเอ๊ย
Renault
Peugeot

Offline คุณใหญ่

• Member
  • Last Login:May 27, 2016, 12:56:44 am
« Reply #971 on: February 16, 2009, 10:29:38 pm »
ของอะไรว่ะป๋าเอ๊ย
พูดกับ ทนายปวดหัว
มันเป็น อุปมา อุปมัย จ๊ะ
อย่าคิดลึก

Offline Hayabusa

• !!! SKYLINE HGC 210 !!!
  • Member
  • Last Login:September 20, 2015, 02:22:20 am
« Reply #972 on: March 03, 2009, 02:57:31 am »
อาหารทะเล "ร้านครัวจ้าวทะเล"

เข้าจากทางอ่างศิลา เลียบหาดที่จะไปทะลุบางแสน ร้านอยู่ทางขวามือครับ :good:
PURE-PASSION

• Member
  • Last Login:September 20, 2015, 02:22:20 am
« Reply #973 on: March 03, 2009, 02:59:48 am »
เมนูแรกก็หอยนางรมสดครับ ตัวไม่ใหญ่นะครับ แต่เรื่องความสดนี่รับรองครับ :good:

• Member
« Reply #974 on: March 03, 2009, 03:02:58 am »
เมนูต่อไปหอยตลับผัดนำมันหอยครับ  อร่อยดีครับเพิ่งเคยทาน :good:

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments