Author Topic: " ทิดเอก ชวนชิม ชวนเที่ยว "  (Read 537539 times)

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

Offline AMC matador

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:October 01, 2009, 02:04:21 pm
Re: " ทิดเอก ชวนชิม ชวนเที่ยว "
« Reply #1000 on: April 01, 2009, 01:56:27 pm »
อยากไปบ้างจังครับ

Offline OPS

• จ้ำม่ำ หัดคลาสสิค
  • Member
  • Last Login:January 31, 2013, 04:33:15 pm
Re: " ทิดเอก ชวนชิม ชวนเที่ยว "
« Reply #1001 on: April 02, 2009, 10:49:06 pm »
เห็นพี่เอกใช้คำว่า "รสชาด"  ซื่งนานๆผมจะได้เห็นทีนึง ผมเองก็ยังรั้นใช้คำนั้นอยู่นะครับ แม้ว่าทุกวันนี้ไม่ว่าโฆษณาต่างๆใช้ "รสชาติ" กันเพราะอะไร ผมไม่เห็นว่าจะมีประกาศเปลี่ยนศัพท์คำนี้เสียหน่อย

These E28 are guilty by against the global warming ^ ^

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
« Reply #1002 on: April 20, 2009, 07:18:25 pm »
ทิดเอกชวนชิม ชวนเที่ยว

ทิดเอกชวนชิม : ตุ๋น สตอรี่ (TUNN STORY)

สวัสดีครับทุกท่าน

หน้าร้อนนี้หาของกินยากเหมือนกันนะครับ เบื่ออาหารไปหมด

เผอิญช่วงก่อนสงกรานต์ รุ่นพี่ท่านหนึ่ง (พี่ขาว) โทรมาชวนผมให้มารับประทานอาหารประเภท "หม้อไฟ"

ชื่อร้าน ฟังดูแล้วสะดุดหูดีครับ ร้านนี้ชื่อว่า ร้าน " ตุ๋น สตอรี่ " หรือที่ป้ายภาษาอังกฤษเขียนขึ้นป้ายว่า " TUNN STORY " นั่นเอง

ผมฟังดูชื่อร้านแล้วก็พอจะเดาออกแล้วหละครับว่า ร้านนี้คงขายเกี่ยวกับพวกอาหารต้มๆ ตุ๋นๆ เป็นแน่แท้

คิดได้ดังนั้นก็รีบไปที่ร้านทันที ไปถึงก็พบกับบรรยากาศของร้านที่เป็นบรรยากาศแบบสบายๆ มีอาหารที่เป็นลักษณะหม้อไฟหลายแบบเช่น เนื้อ หรือ หมู (แต่ทางร้านแนะนำว่า เนื้อจะอร่อยกว่า)

พี่ขาวสั่ง เนื้อวัวตุ๋นหม้อไฟ มาให้แล้วครับหนึ่งหม้อ โดยน้ำซุบที่เราจะนำเนื้อวัวส่วนต่างๆลงไปลวกนั้น กำลังเดือดพล่านได้ที่ทีเดียว

ไม่พูดพล่ามทำเพลงครับ จัดการทำน้ำจิ้มในสูตรของแต่คนได้เลย ที่นี่ขอบอกว่า น้ำจิ้มนั้นรสจัดและอร่อยจริงๆครับ ยิ่งปรุงเอง สูตรใครชอบแบบไหนก็ปรุงน้ำจิ้มเอาตามสไตล์ได้เลย

เนื้อวัวส่วนต่างๆที่สั่งมานั้น เป็นเนื้อวัวที่ได้รับการคัดสรรมาแล้ว มีทั้งส่วน เนื้อน่องลาย, เนื้อสัน , เนื้อที่ได้รับการตุ๋นมาส่วนหนึ่งแล้ว , เนื้อติดมัน , เอ็น , ลูกชิ้นเนื้อ , ลูกชิ้นเอ็น , เครื่องในต่าง ฯลฯ

ถือได้ว่าเนื้อที่ใช้รวมทั้งเครื่องใน สด และ สะอาด ปราศจากกลิ่นคาว ครับ  :good: โดยเฉพาะ ตับ อันนี้อร่อยจริงๆ สดมากๆ

ผมชอบเนื้อน่องลายเป็นพิเศษ เพราะ เนื้อที่นี่ กินแล้ว อร่อยดี ไม่เหนียว

การลวกเนื้อที่ก็ลวกตามชอบใจครับ ใครต้องการสุกมากสุกน้อย อันนี้ก็แล้วแต่ ลวกเนื้อวัวเสร็จแล้ว นำมาจิ้มน้ำจิ้ม แล้วประคองใส่ปาก ซดน้ำซุบร้อนๆตามลงไป

โอ้โห้!! อร่อยพ่ะย่ะค่ะ จริงๆครับ  :good: :good:

ถ้าจะให้ดีนะครับ ผมแนะนำให้ขอ กระเทียมเจียว มาประจำการไว้ซักถ้วยเล็กๆ

ก่อนที่จะซดน้ำซุบ ให้เอากระเทียมเจียวใส่ลงในน้ำซุบร้อนๆ แล้วค่อยๆซด จะได้ความหอมขึ้นอีกเป็นกองทีเดียว

หรือไม่ก็เอากระเทียมเจียวซักนิด กินแกล้มไปพร้อมกับเนื้อที่ลวกกำลังได้ที ประคองเข้าปาก ค่อยๆเคี้ยว แล้วตามด้วยไวน์แดงซักจิบ ก็ไม่ผิดกติกาแต่ประการใด  :good:

อุ้ย!! คิดแล้วน้ำลายสอ  :good: :good:

น้ำซุบของทางร้าน ได้รับการเคี่ยวมาเป็นอย่างดี ให้รสชาดไม่หวานจนเกินไป และ ไม่ได้ใส่พวกเครื่องเทศจนฉุนมากๆ เพราะถ้าร้านไหนทำไม่เป็นก็มักจะใส่พวกเครื่องเทศลงไปมากๆ จนทำให้น้ำซุบเสียรส และ เหม็นไปเลย

น้ำซุบของร้านนี้ จะไม่ออกแนวน้ำซุบแบบจีนมากนัก ผมว่าออกในแนวซุบแบบจีนผสมแบบไทยครับ

หากท่านที่ชอบน้ำซุบแบบใสๆ หน่อย ผมแนะนำให้ตักน้ำซุบขึ้นมารับประทานในตอนต้นๆ เพราะ หลังจากการลวกเนื้อหลายๆครั้งเข้า น้ำซุบจะเริ่มข้นขึ้นเรื่อยๆ

แต่ถ้าท่านใดชอบน้ำซุบข้นๆ ก็ซดน้ำซุบตอนสุดท้ายครับ รับรองข้นอร่อยถูกใจแน่นอน

งานนี้ ได้ทั้ง ลวก ซด กิน ดื่ม ครบถ้วนกระบวนความ หมดไปสองชุด

อิ่มอร่อยกำลังได้ที่ทีเดียวครับ

ร้าน ตุ๋น สตอรี่ อยู่ในซอย อารีย์ 2 (ที่ตรงกลางซอยมีที่ทำการเขตฯ) หาไม่ยากครับ มีที่จอดรถ สะดวกทีเดียว

นอกจากมี เนื้อตุ๋น แล้ว ยังมีพวก หมูตุ๋น , สเต็ก , ก๋วยเตี๋ยวอีกด้วยนะครับ

เมนูหน้าจะเป็นอะไร คอยติดตามกันต่อนะครับ

ขอขอบคุณทุกท่านที่ติดตามครับ

w^w w^w w^w
« Last Edit: April 20, 2009, 07:28:39 pm by AKE »
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline ป้อ (theringmeister)

• Member
  • Last Login:September 23, 2020, 11:02:59 am
« Reply #1003 on: April 20, 2009, 08:05:05 pm »
 :good:  :good: :good:  &v& &v& &v&

ซอย อารีย์ 2 คือพหลโยธินใช่ไหมครับพี่เอก จากสถานีรถไฟฟ้าอารีย์ไกลไม๊อะครับ  :a_smiley:

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
« Reply #1004 on: April 21, 2009, 02:16:17 pm »
ตกหล่นเรื่องรายละเอียดไปนิดนึง

ใช่แล้วครับน้องป้อ ถนนพหลโยธิน นั่นเอง

ขึ้น BTS แล้วลงสถานี BTS อารีย์ ครับ เดินเข้าไปในซอยอารีย์
มองซอยทางซ้าย ซอยอารีย์ 2 อยู่ทางซ้ายมือครับ (ผ่านซอย 1 แล้วก็จะเป็นซอย 2)

เดินเข้าไปในซอยซักอึดใจเดียว ผ่านเขตฯไปซักหน่อยก็ถึงแล้วครับ  :><:

ไม่ไกลครับ เรียกว่า เดินถึงร้านก็หิวพอดี ได้ออกกำลังเล็กๆ  \^^/

หรือถ้าไม่อยากเดิน ปากซอยฯมีรถมอเตอร์ไซด์รับจ้างบริการอยู่ครับ

เบอร์โทรของร้าน 081-6496496 ครับ

:good:  :good: :good:  &v& &v& &v&

ซอย อารีย์ 2 คือพหลโยธินใช่ไหมครับพี่เอก จากสถานีรถไฟฟ้าอารีย์ไกลไม๊อะครับ  :a_smiley:
« Last Edit: April 21, 2009, 02:18:51 pm by AKE »
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline Pan

• Member
  • Last Login:December 21, 2023, 05:16:03 pm
« Reply #1005 on: April 22, 2009, 04:12:15 pm »
แถวตลาดมีนก็มีหม้อไฟอร่อยครับ ไว้จะไปถ่ายภาพมาให้ชมครับ
ถ้าเราไม่ แสดงตัวออกมา ให้บ้านบางกอก เห็นว่าเรายังอยู่
เเล้วเราจะ web บ้านบางกอกจะมีไว้ให้ใครดูครับ

สมัครยาก คนดูน้อย เพื่อนๆ หายไป
ผมอยากให้ ทุกคนเข้ามาดูได้นะครับ
บ้านบางกอกจะได้อยู่ต่อไป ใครสมัครไม่ได้ ให้แจ้งทาง Facebook ได้ลยครับ

Offline blablabla

• **กระเบื้องจะเฟื่องฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม**
  • Member
  • Last Login:February 16, 2021, 01:19:59 pm
« Reply #1006 on: April 23, 2009, 10:03:34 pm »
เปิดดูตอนดึก น้ำยายไหยเยย  >*|
คำคมประจำวันนี้   "มีด"

Offline top30

• 28/30/34
  • Member
  • Last Login:January 02, 2020, 11:45:10 pm
« Reply #1007 on: April 30, 2009, 04:09:17 am »
อุ้ยยยส์พี่เอก...แบบนี้โดนแน่นอน...ไปสิงวาวีแถวนั้นบ่อย..ไม่ยักรู้ว่ามีของดีแบบนี้ด้วยยยย :smitten:
Happiness only real when shared

Offline AKE

• Member
« Reply #1008 on: April 30, 2009, 02:39:15 pm »
จะไปแวะเมื่อไหร่ บอกด้วยนะครับ จะได้ตามไปสมทบด้วย   :><: :><: :><:

อุ้ยยยส์พี่เอก...แบบนี้โดนแน่นอน...ไปสิงวาวีแถวนั้นบ่อย..ไม่ยักรู้ว่ามีของดีแบบนี้ด้วยยยย :smitten:

Offline alfa

• Verified Member.
  • Member
  • Last Login:July 19, 2015, 09:07:04 pm
« Reply #1009 on: April 30, 2009, 06:02:06 pm »

ทิดเอกชวนชิม : ตุ๋น สตอรี่ (TUNN STORY)

ผมเป็นคนชอบทานเนื้อ ประกอบกับอยู่ไม่ไกลจากบ้าน เลยเป็นขาประจำร้านนี้ซะเลย

ผมเห็นด้วยกับcomments ของคุณเอก ที่น้ำซุปของร้านนี้เข้มข้นถูกใจ ถ้ามีไวน์แดงกลั้วคอด้วยจะสะใจมาก

ลูกชิ้น(เนื้อ)ปิ้ง ของร้านนี้ มีน้ำจิ้ม ถูกใจผมเช่นเดียวกัน รสชาดกลมกล่อม ไม่หวานจนเกินไป ทานร้อนๆแล้วตามด้วยไวน์แดง หรือ วิสกี้ผสมโซดา ....มันหวานคอดีจริงๆครับ

หลังๆร้านนี้พยายามทะยอยเพิ่มรายการอาหารเข้ามาในเมนู เช่น ปูดอง....ร้านี้จะนำปูดิบๆไปแช่เย็นจนเป็นเกร็ด แล้วราดด้วยน้ำจิ้มรสจัดจ้าน แต่ไม่เผ็ดจนเกินไป แนมด้วยมะระรสชาดขมกำลังดี หวานคอมาก รายการนี้ต้องตามด้วยไวน์ขาวแช่เย็นเจี๊ยบ....อย่าบอกใครเลยครับ......

อีกรายการหนึ่งที่ลองชิมก็คือ แหนมซี่โครงหมู ไม่เปรี้ยวและไม่เหนียวจนเกินไป หั่นชิ้นกำลังพอเหมาะ ตามด้วยถั่วลิสงคั่ว พริกขี้หนู ขิง ผักชี และ ต้นหอม ตามด้วยวิสกี้โซดา หรือ ไวน์แดง แล่มมากครับ.....

ผู้ที่ไม่รับประทานเนื้อ ร้านนี้มีรายการหมู(ตุ๋น)ด้วยนะครับ นอกจากนี้ยังมีบะหมี่ญี่ปุ่น ประเภท โซบะ หลายรายการ

ถ้าคออาหารฝรั่งจะมี สเต๊กซึ่งมีเนื้อจากนิวซีแลนด์หรือออสเตรเลีย จำไม่ได้แล้ว เซิร์ฟให้เป็นที่ประทับใจ

ยังมีรายการอื่นๆอีก ขอเชิขวนท่านที่สนใจแวะไปชิมนะครับ

หน้าร้อนนี้หาของกินยากเหมือนกันนะครับ เบื่ออาหารไปหมด

เผอิญช่วงก่อนสงกรานต์ รุ่นพี่ท่านหนึ่ง (พี่ขาว) โทรมาชวนผมให้มารับประทานอาหารประเภท "หม้อไฟ"

ชื่อร้าน ฟังดูแล้วสะดุดหูดีครับ ร้านนี้ชื่อว่า ร้าน " ตุ๋น สตอรี่ " หรือที่ป้ายภาษาอังกฤษเขียนขึ้นป้ายว่า " TUNN STORY " นั่นเอง

ผมฟังดูชื่อร้านแล้วก็พอจะเดาออกแล้วหละครับว่า ร้านนี้คงขายเกี่ยวกับพวกอาหารต้มๆ ตุ๋นๆ เป็นแน่แท้

คิดได้ดังนั้นก็รีบไปที่ร้านทันที ไปถึงก็พบกับบรรยากาศของร้านที่เป็นบรรยากาศแบบสบายๆ มีอาหารที่เป็นลักษณะหม้อไฟหลายแบบเช่น เนื้อ หรือ หมู (แต่ทางร้านแนะนำว่า เนื้อจะอร่อยกว่า)

พี่ขาวสั่ง เนื้อวัวตุ๋นหม้อไฟ มาให้แล้วครับหนึ่งหม้อ โดยน้ำซุบที่เราจะนำเนื้อวัวส่วนต่างๆลงไปลวกนั้น กำลังเดือดพล่านได้ที่ทีเดียว

ไม่พูดพล่ามทำเพลงครับ จัดการทำน้ำจิ้มในสูตรของแต่คนได้เลย ที่นี่ขอบอกว่า น้ำจิ้มนั้นรสจัดและอร่อยจริงๆครับ ยิ่งปรุงเอง สูตรใครชอบแบบไหนก็ปรุงน้ำจิ้มเอาตามสไตล์ได้เลย

เนื้อวัวส่วนต่างๆที่สั่งมานั้น เป็นเนื้อวัวที่ได้รับการคัดสรรมาแล้ว มีทั้งส่วน เนื้อน่องลาย, เนื้อสัน , เนื้อที่ได้รับการตุ๋นมาส่วนหนึ่งแล้ว , เนื้อติดมัน , เอ็น , ลูกชิ้นเนื้อ , ลูกชิ้นเอ็น , เครื่องในต่าง ฯลฯ

ถือได้ว่าเนื้อที่ใช้รวมทั้งเครื่องใน สด และ สะอาด ปราศจากกลิ่นคาว ครับ  :good: โดยเฉพาะ ตับ อันนี้อร่อยจริงๆ สดมากๆ

ผมชอบเนื้อน่องลายเป็นพิเศษ เพราะ เนื้อที่นี่ กินแล้ว อร่อยดี ไม่เหนียว

การลวกเนื้อที่ก็ลวกตามชอบใจครับ ใครต้องการสุกมากสุกน้อย อันนี้ก็แล้วแต่ ลวกเนื้อวัวเสร็จแล้ว นำมาจิ้มน้ำจิ้ม แล้วประคองใส่ปาก ซดน้ำซุบร้อนๆตามลงไป

โอ้โห้!! อร่อยพ่ะย่ะค่ะ จริงๆครับ  :good: :good:

ถ้าจะให้ดีนะครับ ผมแนะนำให้ขอ กระเทียมเจียว มาประจำการไว้ซักถ้วยเล็กๆ

ก่อนที่จะซดน้ำซุบ ให้เอากระเทียมเจียวใส่ลงในน้ำซุบร้อนๆ แล้วค่อยๆซด จะได้ความหอมขึ้นอีกเป็นกองทีเดียว

หรือไม่ก็เอากระเทียมเจียวซักนิด กินแกล้มไปพร้อมกับเนื้อที่ลวกกำลังได้ที ประคองเข้าปาก ค่อยๆเคี้ยว แล้วตามด้วยไวน์แดงซักจิบ ก็ไม่ผิดกติกาแต่ประการใด  :good:

อุ้ย!! คิดแล้วน้ำลายสอ  :good: :good:

น้ำซุบของทางร้าน ได้รับการเคี่ยวมาเป็นอย่างดี ให้รสชาดไม่หวานจนเกินไป และ ไม่ได้ใส่พวกเครื่องเทศจนฉุนมากๆ เพราะถ้าร้านไหนทำไม่เป็นก็มักจะใส่พวกเครื่องเทศลงไปมากๆ จนทำให้น้ำซุบเสียรส และ เหม็นไปเลย

น้ำซุบของร้านนี้ จะไม่ออกแนวน้ำซุบแบบจีนมากนัก ผมว่าออกในแนวซุบแบบจีนผสมแบบไทยครับ

หากท่านที่ชอบน้ำซุบแบบใสๆ หน่อย ผมแนะนำให้ตักน้ำซุบขึ้นมารับประทานในตอนต้นๆ เพราะ หลังจากการลวกเนื้อหลายๆครั้งเข้า น้ำซุบจะเริ่มข้นขึ้นเรื่อยๆ

แต่ถ้าท่านใดชอบน้ำซุบข้นๆ ก็ซดน้ำซุบตอนสุดท้ายครับ รับรองข้นอร่อยถูกใจแน่นอน

งานนี้ ได้ทั้ง ลวก ซด กิน ดื่ม ครบถ้วนกระบวนความ หมดไปสองชุด

อิ่มอร่อยกำลังได้ที่ทีเดียวครับ

ร้าน ตุ๋น สตอรี่ อยู่ในซอย อารีย์ 2 (ที่ตรงกลางซอยมีที่ทำการเขตฯ) หาไม่ยากครับ มีที่จอดรถ สะดวกทีเดียว

นอกจากมี เนื้อตุ๋น แล้ว ยังมีพวก หมูตุ๋น , สเต็ก , ก๋วยเตี๋ยวอีกด้วยนะครับ

เมนูหน้าจะเป็นอะไร คอยติดตามกันต่อนะครับ

w^w w^w w^w

Offline AKE

• Member
« Reply #1010 on: April 30, 2009, 07:53:11 pm »
ทิดเอก ชวนชิม ชวนเที่ยว

ทิดเอก ชวนชิม : ร้านก๋วยเตี๋ยว " เส้นใหญ่ "

คราวนี้ผมมีโอกาสได้ไปเที่ยวกับเหล่าพี่ๆเพื่อนๆใน BKCC Road-Trip 6 : โร้ดทริปบ้านบางกอกฯ ระหว่างวันที่ 25 ถึง 26 เมษายน 2552

เรื่องความสนุกสนาน มีอยู่อย่างเต็มที่ แม้ว่าจะมีปัญหาขลุกขลักบางประการเกี่ยวกับรถ W123 คันเก่งของผม แต่ก็สามารถแก้ไขปัญหาได้ลุล่วงโดยไม่ยาก

เรื่องความอร่อย อันนี้โดยส่วนตัวของผมแล้ว เมื่อมาถึงที่ หัวหิน ครั้งใด ผมต้องชวนชิมฯตามร้านอาหารต่างๆให้ได้อยู่แล้ว

มาที่ร้านแรกที่ผมขอแนะนำในวันนี้นะครับ

เป็นร้านอาหารเล็กๆ ที่อยู่ในโครงการ Prime Nature Villa Hua Hin ชื่อร้านก็บอกอยู่แล้วครับว่า ขายก๋วยเตี๋ยว เส้นใหญ่

เลี้ยวเข้าไปในโครงการฯแล้วไม่ต้องกลัวว่าจะหาไม่เจอนะครับ สามารถสังเกตเห็นร้านที่ตั้งเป็นเต็นท์สีขาว โดดเด่น อยู่มุมด้านซ้ายมือ ทันที

สิ่งที่ผมประดับใจในก๋วยเตี๋ยวของร้านเส้นใหญ่ มีหลายประการครับ

อันดับแรกได้แก่ เส้นใหญ่

เนื่องจากว่า เส้นใหญ่ของที่ร้านนี้ มีขนาดที่ใหญ่กว่าเส้นใหญ่ทั่วไป ที่เราพบเห็นกันตามร้านก๋วยเตี๋ยว เป็นเส้นใหญ่ที่สั่งทำพิเศษ จึงทำให้มีขนาดใหญ่

อันดับที่สอง  การสั่งเส้นก๋วยเตี๋ยวนั้น สิ่งสำคัญที่เป็นปัจจัยสำคัญคือ คุณภาพแป้ง, การผลิต, การรีดเส้น , การตัด , การทาน้ำมันหลังจากทำเส้นก๋วยเตี๋ยวเสร็จสิ้นแล้ว

เหล่านี้เป็นเรื่องสำคัญ เพื่อให้เส้นก๋วยเตี๋ยวนั้น สมบูรณ์ และ อร่อย

ซึ่งในจุดนี้ ต้องขอชื่มชมว่า ที่นี่ คัดสรร และ สั่งเส้นก๋วยเตี๋ยวมาได้อย่างดี ดีกว่าหลายๆเจ้าในกรุงเทพฯเสียอีก

จากอันดับที่ หนึ่ง และ สอง ที่กล่าวไปข้างต้นนั้น ทำให้ ก๋วยเตี๋ยวเส้นใหญ่ของที่ร้านนี้ มีความลื่น นุ่ม หอม และ อร่อย  :good:   

นอกจากนั้นแล้ว การที่ทางร้านฯเลือกใช้ กุ้งสด เนื้อแน่นๆ ตัวโต พอดีคำ นั้น ถือว่าเป็นเสน่ห์อีกประการหนึ่ง ของร้านนี้

โดยส่วนตัวผมเป็นคนชอบรับประทานกุ้งสดๆ อยู่แล้ว ถือว่า กุ้งที่ร้านนี้ อร่อยครับ  :good:

สุดท้ายที่ขาดไม่ได้คือ การปรุงรส ครับ

ณ วันนั้น ก๋วยเตี๋ยวเส้นใหญ่ มีให้สั่งสองแบบ ก็คือ ทะเลเดือด และ แอ๊บแบ้ว

โดย แบบทะเลเดือด นั้น ก็คือ ต้มยำ

และ แบบ แอ๊บแบ้ว ก็คือ น้ำใส (จืด) เหมาะสำหรับคุณหนูๆ และ ผู้ที่ไม่นิยมกินเผ็ด

รสชาดดีทั้งคู่ครับ แต่ผมขอเทคะแนนให้ ก๋วยเตี๋ยวทะเลเดือด เป็นเมนูเด็ดในดวงใจของผม เพราะว่า

เครื่องพริกเผาที่ใช้นั้น อร่อยดีจริงๆครับ หอม และ เผ็ดกำลังดี และ ที่สำคัญ พริกเผาของเจ้านี้ ไม่ได้หวานเจี๊ยบ

ตามธรรมดาของพริกเผานั้น ต้องมีความหอมนำ เผ็ด และ หวานได้ที่ กำลังดี

แต่ปัจจุบันไม่รู้หลายโรงงานทำไมชอบทำ พริกเผาแบบหวานเจี๊ยบกันจังเลย

สำหรับของร้านนี้ได้ความว่า สั่งจากตลาดเจ้าประจำ อร่อยจริงๆครับ  :good:

สรุปรวมความแล้ว ก็ขอแนะนำครับว่า หากท่านใดไปหัวหิน ลองแวะรับประทาน ก๋วยเตี๋ยวเส้นใหญ่ ที่ร้านนี้ดูครับ

อร่อยจริงๆครับ  :good:

และ ประการสำคัญที่สุด ค่าอาหารจะนำเข้าทำบุญสมทบทุนมูลนิธิศิลปาชีพพิเศษใน
สมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินีนาถฯ โดยไม่หักค่าใช้จ่ายแต่ประการใด

อิ่มอร่อย และ ได้บุญแบบนี้ อย่าลืมไปแวะชิมกันให้ได้นะครับ

แล้วพบกันเมนูหน้าครับ

ขอบคุณครับ

w^w

Offline POPEL

• https://www.facebook.com/liquimolymotorsportthailand
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:January 14, 2021, 08:54:21 pm
    • liquimolymotorsportthailand

ทิดเอก ชวนชิม : ร้านก๋วยเตี๋ยว " เส้นใหญ่ "

คราวนี้ผมมีโอกาสได้ไปเที่ยวกับเหล่าพี่ๆเพื่อนๆใน BKCC Road-Trip 6 : โร้ดทริปบ้านบางกอกฯ ระหว่างวันที่ 25 ถึง 26 เมษายน 2552

เรื่องความสนุกสนาน มีอยู่อย่างเต็มที่ แม้ว่าจะมีปัญหาขลุกขลักบางประการเกี่ยวกับรถ W123 คันเก่งของผม แต่ก็สามารถแก้ไขปัญหาได้ลุล่วงโดยไม่ยาก

เรื่องความอร่อย อันนี้โดยส่วนตัวของผมแล้ว เมื่อมาถึงที่ หัวหิน ครั้งใด ผมต้องชวนชิมฯตามร้านอาหารต่างๆให้ได้อยู่แล้ว

มาที่ร้านแรกที่ผมขอแนะนำในวันนี้นะครับ

เป็นร้านอาหารเล็กๆ ที่อยู่ในโครงการ Prime Nature Villa Hua Hin ชื่อร้านก็บอกอยู่แล้วครับว่า ขายก๋วยเตี๋ยว เส้นใหญ่

เลี้ยวเข้าไปในโครงการฯแล้วไม่ต้องกลัวว่าจะหาไม่เจอนะครับ สามารถสังเกตเห็นร้านที่ตั้งเป็นเต็นท์สีขาว โดดเด่น อยู่มุมด้านซ้ายมือ ทันที

สิ่งที่ผมประดับใจในก๋วยเตี๋ยวของร้านเส้นใหญ่ มีหลายประการครับ

อันดับแรกได้แก่ เส้นใหญ่

เนื่องจากว่า เส้นใหญ่ของที่ร้านนี้ มีขนาดที่ใหญ่กว่าเส้นใหญ่ทั่วไป ที่เราพบเห็นกันตามร้านก๋วยเตี๋ยว เป็นเส้นใหญ่ที่สั่งทำพิเศษ จึงทำให้มีขนาดใหญ่

อันดับที่สอง  การสั่งเส้นก๋วยเตี๋ยวนั้น สิ่งสำคัญที่เป็นปัจจัยสำคัญคือ คุณภาพแป้ง, การผลิต, การรีดเส้น , การตัด , การทาน้ำมันหลังจากทำเส้นก๋วยเตี๋ยวเสร็จสิ้นแล้ว

เหล่านี้เป็นเรื่องสำคัญ เพื่อให้เส้นก๋วยเตี๋ยวนั้น สมบูรณ์ และ อร่อย

ซึ่งในจุดนี้ ต้องขอชื่มชมว่า ที่นี่ คัดสรร และ สั่งเส้นก๋วยเตี๋ยวมาได้อย่างดี ดีกว่าหลายๆเจ้าในกรุงเทพฯเสียอีก

จากอันดับที่ หนึ่ง และ สอง ที่กล่าวไปข้างต้นนั้น ทำให้ ก๋วยเตี๋ยวเส้นใหญ่ของที่ร้านนี้ มีความลื่น นุ่ม หอม และ อร่อย  :good:  

นอกจากนั้นแล้ว การที่ทางร้านฯเลือกใช้ กุ้งสด เนื้อแน่นๆ ตัวโต พอดีคำ นั้น ถือว่าเป็นเสน่ห์อีกประการหนึ่ง ของร้านนี้

โดยส่วนตัวผมเป็นคนชอบรับประทานกุ้งสดๆ อยู่แล้ว ถือว่า กุ้งที่ร้านนี้ อร่อยครับ  :good:

สุดท้ายที่ขาดไม่ได้คือ การปรุงรส ครับ

ณ วันนั้น ก๋วยเตี๋ยวเส้นใหญ่ มีให้สั่งสองแบบ ก็คือ ทะเลเดือด และ แอ๊บแบ้ว

โดย แบบทะเลเดือด นั้น ก็คือ ต้มยำ

และ แบบ แอ๊บแบ้ว ก็คือ น้ำใส (จืด) เหมาะสำหรับคุณหนูๆ และ ผู้ที่ไม่นิยมกินเผ็ด

รสชาดดีทั้งคู่ครับ แต่ผมขอเทคะแนนให้ ก๋วยเตี๋ยวทะเลเดือด เป็นเมนูเด็ดในดวงใจของผม เพราะว่า

เครื่องพริกเผาที่ใช้นั้น อร่อยดีจริงๆครับ หอม และ เผ็ดกำลังดี และ ที่สำคัญ พริกเผาของเจ้านี้ ไม่ได้หวานเจี๊ยบ

ตามธรรมดาของพริกเผานั้น ต้องมีความหอมนำ เผ็ด และ หวานได้ที่ กำลังดี

แต่ปัจจุบันไม่รู้หลายโรงงานทำไมชอบทำ พริกเผาแบบหวานเจี๊ยบกันจังเลย

สำหรับของร้านนี้ได้ความว่า สั่งจากตลาดเจ้าประจำ อร่อยจริงๆครับ  :good:

สรุปรวมความแล้ว ก็ขอแนะนำครับว่า หากท่านใดไปหัวหิน ลองแวะรับประทาน ก๋วยเตี๋ยวเส้นใหญ่ ที่ร้านนี้ดูครับ

อร่อยจริงๆครับ  :good:

และ ประการสำคัญที่สุด ค่าอาหารจะนำเข้าทำบุญสมทบทุนมูลนิธิศิลปาชีพพิเศษใน
สมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินีนาถฯ โดยไม่หักค่าใช้จ่ายแต่ประการใด

อิ่มอร่อย และ ได้บุญแบบนี้ อย่าลืมไปแวะชิมกันให้ได้นะครับ

แล้วพบกันเมนูหน้าครับ

ขอบคุณครับ

w^w

อร่อยจริงๆ เลยครับพี่เอก คราวหน้าไปหัวหินต้องแวะทานแน่นอน

รอพี่รีวิวที่นั่งดื่มชิวๆ ด้วยครับ

Offline เจ้าบ้านบางกอกฯ

• If you love classic cars, you are my friend.
  • Administrator
  • Member
  • Last Login:August 06, 2023, 02:03:15 pm
    • Bangkok Classiccar
อร่อยจริงๆ เลยครับพี่เอก
คราวหน้าไปหัวหินต้องแวะทานแน่นอน

รอพี่รีวิวที่นั่งดื่มชิวๆ ด้วยครับ

ต้องรีบไปชิมนะ ร้าน "เส้นใหญ่" เห็นบอกว่าจะเปิดไม่นาน คือว่าร้านนี้ตั้ง
เพื่อการกุศลสมทบทุนศูนย์ศิลปาชีพสักสองสามเดือนไงเนี่ยแหละครับ

สำหรับที่นั่งดื่มฟังเพลงเพราะ ๆ คงต้องให้ทิดเอกแนะนำไปฟังวง "สาวสะดุ้ง"
ร้านบราวน์ชูการ์ พอดีเจอนักร้องนำเสียงขยี้ฟองเบียร์ไปร้องให้ที่บริษัทฯ
เค้ายังว่าทิดเอกแก "ดอด" มานั่งดื่มฟังเพลงอยู่บ่อย ๆ

w^w
If you love classiccars, you're my friend

1950 Riley RMA
‘55 MB 190SL / 1968 W112 Coupe /W108 280SE /W116 450SEL
‘57 MGA
‘68 AR 105 Gt Junior / Giulietta’77
‘82 RR Corniche

MB W180/111/110/108/114
AR Giulia Super/Spider
BMW E30 (2)
Jag XJ S1
Porsche 924 /911E
VW Golf MKI Cabrio/Thing

www.facebook.com/groups/bangkokclassiccar

Offline AKE

• Member
ทิดเอกชวนชิม : ร้านก๋วยเตี๋ยว เส้นใหญ่ (ต่อ)

ขอต่ออีกซักนิดกับร้านก๋วยเตี๋ยว เส้นใหญ่ นะครับ

พอดีมีหลายท่านถามผมว่า ขนาดของก๋วยเตี๋ยวร้านเส้นใหญ่ ที่ผมได้ชิมไปแล้ว มีหน้าตาประมาณใด? 

เผอิญผมได้ถ่ายภาพ ก๋วยเตี๋ยวเส้นใหญ่ มาด้วย

โดยได้นายแบบรับเชิญ น้อง Max. Hippo เป็นนายแบบคีบเส้นก๋วยเตี๋ยว เพื่อโชว์ให้เห็นว่า เส้นก๋วยเตี๋ยวนั้น ใหญ่ และ น่ารับประทานอย่างไร?

กระซิบนิดนึงนะครับ หากท่านใดชอบรับประทานก๋วยเตี๋ยวสไตล์ต้มยำ พอสั่ง ก๋วยเตี๋ยวเส้นใหญ่จากร้านนี้มาแล้ว

หากชิมแล้วรสชาดยังไม่ถึงใจ ผมแนะนำให้ขอ น้ำพริกเผา มาเพิ่มอีกซักนิด

บีบมะนาวสดๆ ลงไปอีกซักหน่อย เพื่อให้รสชาดนั้นเปรี้ยวจัดจ้านขึ้น

กลิ่นหอมของมะนาว และ ความกลมกล่อมของน้ำพริกเผาที่ใส่เพิ่มลงไปนั้น จะทำให้น้ำซุบนั้นซาบซ่านขึ้นอีกพอสมควรทีเดียว

ของแบบนี้ต้องลอง ต้องชิมครับ

หลังจากนั้น ผมได้ไปชิมอะไรอีก เดี๋ยวผมจะมาเล่าให้ฟังกันในตอนต่อไปครับ

ขอบคุณครับ

Offline AKE

• Member

ทิดเอก ชวนชิม : ร้านอาหารทะเลพื้นบ้าน " ชาวเล  "

ยังอยู่กันที่หัวหินครับ เมื่อตอนที่แล้ว ผมได้เล่าผ่านไปแล้วหนึ่งมื้อ ซึ่งที่ผ่านนั้นก็เท่ากับเป็นมื้อเที่ยง

พอตกบ่ายเข้าช่วงเย็นๆ ตามธรรมดาของกองทัพที่ต้องเดินด้วยท้อง ผมจึงอยากจะหาอาหารรองท้องในช่วงเย็น ก่อนที่จะกลับกรุงเทพฯ

(พอดีพี่ๆเพื่อนๆ ได้แยกย้ายกันกลับกรุงเทพฯกันไปก่อนแล้ว ผมจึงอยู่ฉายเดี่ยว หาของกินคนเดียว)

คิดไปคิดมาได้ดังนั้น จึงจัดแจงตรงไปยังร้านอาหารทะเลพื้นบ้านเจ้าประจำ ชื่อว่า ร้าน ชาวเล ร้านนี้เปิดบริการอาหารทะเลอร่อยๆมาได้นมนานแล้วครับ มาหัวหินทีไรก็แวะทุกที นับไม่ถูกแล้วหละครับว่ากี่ปี

ด้วยความที่เป็นร้านอาหารที่มีเนื้อที่ยื่นลงไปในชายหาด ผู้คนก็มักอยากจะนั่งโต๊ะที่ใกล้ชิดกับบรรยากาศทะเลที่สุด

ร้านนี้ก็เลยมีผู้คนจองโต๊ะ และ มีผู้แวะเข้ามารับประทานอาหารกันมากมาย เรียกว่า ถ้ามาช้า นอกจากจะไม่มีโต๊ะนั่งแล้ว ยังต้องรอนานเอาซะมากๆอีกด้วย

วันนี้ผมแวะมาช่วงที่แดดร่มลมตก เย็นๆ ลมพัดสบายๆ พอดีครับ ที่สำคัญได้โต๊ะวิวดีมากๆซะด้วย ดีใจจัง  \^^/

หลังจากที่สั่งเครื่องดื่มเป็น โซดาเย็นๆ กินแก้กระหายน้ำ เป็นที่เรียบร้อยแล้ว

อาหารเซ็ทแรกที่ผมเลือกสั่งมาเพื่อรองท้อง มีดังนี้

ทอดมันปลาอินทรีกระเทียมพริกไท

จานนี้ ทิดเอก ขอแนะนำให้ลองสั่งมาชิมกันดูครับ ทอดมันร้อนๆ จิ้มน้ำจิ้ม หรือ ไม่จิ้มก็ได้

อร่อยจริงๆครับ  :good: :good:

เนื้อปลาอินทรีล้วนๆ เอามาโขลกกับเครื่องแกงที่มีส่วนผสมของกระเทียมและพริกไท ทำให้ทอดมันมีเนื้อแน่น หอมกลิ่นพริกไท และ เครื่องแกง

นับว่าเป็นอาหารเรียกน้ำย่อยจานแรกที่เอร็ดอร่อยครับ ผมมาครั้งใดไม่เคยพลาดอาหารจานนี้เลย

จานต่อไปก็เป็น ปลาอินทรีทอดน้ำปลา

ด้วยความที่ผมเป็นคนชอบรับประทานปลาอินทรี เมื่อมาที่นี่ครั้งใดก็อดจะรับประทานให้หนำใจไม่ได้ อันที่จริงที่นี่เป็นต้นตำรับของ ปลากระพงทอดน้ำปลา เลยก็ว่าได้ หรือ ถ้าอยากจะลองสั่ง ปลาทูทอดน้ำปลา มาลองลิ้มชิมรส ก็ไม่ผิดกติกาแต่ประการใด

สำหรับปลาอินทรีทอดน้ำปลาของที่นี่นั้น เนื้อปลาอินทรีที่สด แน่น เอามาจัดการตามสูตรของทางร้าน ก็จะเนื้อปลาที่กรอบอร่อย เค็มนิดๆ กินกับข้าวเปล่า อร่อยนักแล  :good: :good:

อาหารเซ็ทแรกผ่านไปเป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ มองวิวไปด้านหน้าเห็นทะเล ยามเย็น แสนโรแมนติก เสียงคลื่นซัดสาด

ช่างเป็นช่วงเวลาที่ชาร์จแบ็ตเตอรี่ให้กับชีวิตได้ดีแท้ๆ

ซดโซดาเย็นๆ ล้างคอ แล้วก็มาเริ่มดูเมนูรายการอาหารต่อไปกันดีกว่าครับ

w^w
« Last Edit: May 04, 2009, 06:53:18 pm by AKE »

Offline Hayabusa

• !!! SKYLINE HGC 210 !!!
  • Member
  • Last Login:September 20, 2015, 02:22:20 am
ต่อด่วนครับพี่เอกน่าทานมากกกกกกก :good:
PURE-PASSION

Offline AKE

• Member

ทิดเอก ชวนชิม : ร้านอาหารทะเลพื้นบ้าน " ชาวเล  " (ต่อ)

ขอบคุณครับน้อง Hayabusa ที่เข้ามาให้กำลังใจกัน

มาที่ร้านอาหารชาวเลกันต่อนะครับ หลังจากที่ผ่านอาหารเซ็ตแรกไปเป็นที่เรียบร้อยแล้ว ตามปรกติแล้ว เมื่อมาที่ร้านนี้ สิ่งที่ควรจะสั่งเป็นอย่างต่อไปก็คงหนีไม่พ้น อาหารทะเลสดๆครับ

จานแรกที่ผมเลือกสั่งมา ได้แก่ หอยแครงลวก  :good: :good:

วันนี้หอยแครงลวกจานนี้ก็ไม่ทำให้ผมผิดหวังครับ หอยแครงตัวใหญ่ สด ไม่มีกลิ่นดิน บวกกับ น้ำจิ้มของทางร้านที่เป็นสูตรเฉพาะตัว ทำให้หอยแครงจานนี้ อร่อยเหาะไปเลยครับ

เรื่อง น้ำจิ้มหอยแครง นั้น หากสังเกตในรูปดีๆ จะพบว่ามีสองสี นั่นก็คือ การนำเอาน้ำจิ้มอาหารทะเลแบบที่เรากินกันทั่วไป มาผสมเข้ากับ น้ำจิ้มหวานที่มีส่วนผสมของถั่ว (คล้ายๆน้ำจิ้มทอดมัน)

ทำให้น้ำจิ้มหอยแครงของเจ้านี้นั้น มีรสชาด หอมพริก เปรี้ยวได้ที่ เผ็ดกำลังดี และ มีหวานปลายลิ้น

เมื่อน้ำหอยแครงลงไปจิ้มแล้ว เคี้ยว ยังได้รสสัมผัสของถั่วอีกด้วย

ลงตัวเหมาะเจาะเสียนี่กะไร

โอ๊ย บรรยายไปแล้ว น้ำลายของผมเองก็เริ่มไหลแล้วครับเนี่ยะ  :grin:

จานต่อไป กุ้งแชบ๊วยผัดเกลือ และ กุ้งนึ่ง   :good: :good:

ผมสั่งกุ้งทุกครั้งที่มาร้านนี้ครับ ไม่ว่าจะเป็น กุ้งนึ่ง กุ้งแชบ๊วยผัดเกลือ วันนี้หิวกุ้งครับ ขอสั่งกุ้งซะสองจานเลยก็แล้วกัน

เนื้อกุ้งที่แน่นเปรี๊ยะ หวาน บวกกับน้ำจิ้มซีฟู๊ดที่เอร็ดอร่อยของร้านนี้ ทำให้มื้ออาหารมื้อนี้อร่อยเด็ดจริงๆครับ

ส่วนกุ้งแชบ๊วยผัดเกลือนั้น เค้าผัดได้เอร็ดอร่อยมากครับ กินเปล่าๆ ก็อร่อย กินกับข้าวเปล่าก็เข้ากันครับ

ต้องขอประทานโทษที่ผมไม่ได้ถ่ายภาพมาฝากกัน เพราะ หลังจากถ่ายภาพหอยแครงลวกแล้ว ผมก็ใช้มือรับประทานอาหารทะเลแล้วครับ ถ้ามัวแต่ใช้ ช้อน ใช้ ส้อม เห็นทีจะไม่อร่อยถึงใจเป็นแน่แท้

จากนั้นก็ห้ามใจไม่ไหวแล้วครับ สั่งปูนึ่งมากินอีก

เรียกว่า มื้อนี้ล่อให้เต็มคราบ ซัดให้เรียบ

w^w

Offline AKE

• Member
สรุปรวมความได้ว่า น้ำจิ้มซีฟู๊ด  :good: :good: ของร้านชาวเล เป็นปัจจัยหนึ่งที่เพิ่มความอร่อยให้กับอาหารทะเลที่ผมสั่งได้เป็นอย่างดี

รสชาดที่หอม เปรี้ยว เผ็ด และ เค็มปะแล่มๆ ของน้ำจิ้มซีฟู๊ดที่นี่ ถูกปากผมเป็นยิ่งนัก

อาหารที่นี่ อร่อยแท้แน่นอนครับ  :good: :good:

อร่อยไม่อร่อย ลองถามน้องเหมียวที่นั่งเป็นเพื่อนผมดูซิครับ ผมแบ่งอาหารทะเลให้น้องเหมียวกินบ้าง จากนั้นน้องเหมียวก็ไม่ยอมห่างผมเลย

โดดขึ้นมาตอแยขอกินอาหารทะเล ผมเลยมีเพื่อนรับประทานอาหารทะเลที่น่ารักๆ กินไปด้วยกันเลย เหมียวๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

แมวอะไรเนี่ยะ กินอาหารทะเลเก่งจังเลย  w^w
« Last Edit: May 04, 2009, 07:25:51 pm by AKE »

Offline aey

• คุยกันได้ถามกันได้เกี่ยวกับ vw beetel
  • Member
  • Last Login:September 15, 2015, 04:31:58 am
    • http://changkhui.com/smf/index.php?board=6.0
อ่านไปกลืนน้ำลายไป เอื๊อกๆ  :><:

Offline Pan

• Member
  • Last Login:December 21, 2023, 05:16:03 pm

w^w w^w w^w

ไม่แนะนำหมูตุ๊นหม้อไฟนะครับ วันนี้ไปกินไม่อร่อยเลย เนื้อน่าจะอร่อยกว่า
ถ้าเราไม่ แสดงตัวออกมา ให้บ้านบางกอก เห็นว่าเรายังอยู่
เเล้วเราจะ web บ้านบางกอกจะมีไว้ให้ใครดูครับ

สมัครยาก คนดูน้อย เพื่อนๆ หายไป
ผมอยากให้ ทุกคนเข้ามาดูได้นะครับ
บ้านบางกอกจะได้อยู่ต่อไป ใครสมัครไม่ได้ ให้แจ้งทาง Facebook ได้ลยครับ

Offline AKE

• Member
ลืมบอกไปครับว่า วันที่พี่ไปรับประทาน ที่ร้านก็บอกมาเหมือนกันว่า ถ้ากินเนื้อได้ สั่งเนื้อหม้อไฟ อร่อยกว่า

ไม่แนะนำหมูตุ๊นหม้อไฟนะครับ วันนี้ไปกินไม่อร่อยเลย เนื้อน่าจะอร่อยกว่า

Offline AKE

• Member
« Reply #1021 on: June 04, 2009, 07:27:40 pm »

ทิดเอก ชวนชิม : " Dune Bar & Restaurant "

มาต่อกันให้จบ กับสถานที่สุดท้ายของ โร้ดทริปบ้านบางกอกฯ ระหว่างวันที่ 25 ถึง 26 เมษายน 2552 นะครับ

วันสุดท้าย วันที่ 26 เมษายน หลังจากผมได้อิ่มหมีพีมัน กินก๋วยเตี๋ยวต้มยำแสนอร่อย , กินอาหารเย็นที่ร้านอาหารริมทะเล ร้านชาวเล เป็นที่เรียบร้อยแล้ว

ไหนๆก็ไหนๆครับ ขอนั่งตากลมทะเล ดื่มเครื่องดื่มเย็นๆ ฟังเสียงคลื่น มองน้ำทะเล ซะหน่อยดีกว่า

เผอิญน้อง Stormy ได้แนะนำร้านนี้ให้ผมได้รู้จัก ผมเลยต้องขอลองมาสัมผัสดูซะหน่อย

จริงๆแล้วที่ Dune ผมได้รับทราบมาว่าเป็น Hip Hotel ที่มีห้องพักเพียง 5 ห้อง โดยด้านบนสุด และ ชั้นดาดฟ้า เป็น Bar & Restaurant

ก้าวแรกที่สัมผัส ผมคิดว่า Dune Bar นั้นมีบรรยากาศไม่แพ้ Bar เก๋ๆในกรุงเทพฯ เลยครับ เผลอๆ ผมจะประทับใจมากกว่าด้วยซ้ำ

ถ้าใครไม่เคยมาก็คงไม่ทราบ เพราะฉะนั้น มาหัวหิน ก็ลองมาแวะที่ Dune Bar ดูซิครับ

ผมไต่ขึ้นไปถึงชั้นดาดฟ้า เพื่อชื่นชมบรรยากาศยามเย็นที่แสนจะโรแมนติก เคล้าเสียงคลื่น และ ลมทะเล

ผมเลือกสั่งเครื่องดื่มเย็นๆ แก้วแรกมาดื่มเรียกน้ำย่อยก่อน ได้แก่ Dune Sister's  (เขียนผิดเขียนพลาดประการใดขออภัยด้วยครับ)

แก้วนี้ อร่อยดีครับ หอมมัน ดื่มง่าย เย็นชื่นใจ

ผมคิดว่าเป็นเครื่องดื่มที่สาวๆ ก็รับประทานได้ครับ ไม่แรง

ส่วนผสมหลักๆ ได้แก่ Baileys' เย็นๆ , Ferrero Rocher และ นมสด

เติม น้ำแข็งก้อนขนาดกำลังดี

ปั่นให้เข้ากันด้วยโถปั่น เทเครื่องดื่มที่ได้ ลงในแก้วมาตินี่ ก้านยาว โรย ผงโกโก้ ด้านบน เป็นอันเสร็จพิธี

(ถ้ามีตกหล่นเรื่องสูตรผสมไปบ้าง ขออภัยด้วยนะครับ)

นึกขึ้นมาได้ว่ามีหลายคนสงสัยเรื่องแก้ว และ ถามถึงเรื่องแก้วที่ใช้ว่าสำคัญไฉน?   

โดยส่วนตัวผมคิดว่า อันที่จริงแล้วเรื่องแก้วและคุณภาพของแก้วนั้น มีผลอย่างมากครับกับรสชาดของเครื่องดื่ม

ซึ่งหากใช้แก้วไม่ดี ไม่ได้คุณภาพ หนาเกินไป ฯลฯ

บางครั้งเครื่องดื่มชั้นดี ก็เสียอรรถรสไปเปล่าๆ

เรียกว่า บรรยากาศของการดื่ม มันต้องสอดประสานกันทั้งเครื่องดื่มที่อร่อยๆ และ แก้วชั้นเลิศที่ได้คุณภาพ มันถึงจะ perfect

เครื่องดื่มที่ผมสั่งนั้น Dune Sister's ผมคิดว่ารสชาดถือว่าอร่อยทีเดียวครับ แต่ถ้าผสมไซรัพ ให้ออกหวานอีกนิดเดียว นิดเดียวจริงๆ

ผมว่าแก้วนี้ก็จะได้คะแนนเต็มแน่นอน  \^^/

แต่ตอนนี้ขอให้ 8/10 ก่อนก็แล้วกันครับ  :><:

ดื่มไป แกล้ม บรรยากาศดีๆของหัวหินไป เรียกว่า ไม่อยากกลับกรุงเทพฯเลย  :smitten:

หลังจากแก้วแรกผ่านไป และ ซึมซับบรรยากาศบนชั้นดาดฟ้าแล้ว ผมจึงไต่ลงมาอีกชั้น เพื่อสั่งเครื่องดื่มแก้วต่อไป

งานนี้ต้องขอสั่ง Gin Tonic ซักแก้วครับ , Gin ที่นี่มีให้เลือกหลายยี่ห้อ และ หนึ่งในยี่ห้อที่ผมโปรดปรานได้แก่ Bombay Sapphire Gin ครับ ซึ่งที่นี่ก็ไม่ทำให้ผมผิดหวัง มี Gin ยี่ห้อนี้ให้บริการอยู่ด้วย

เขียนไปเขียนมา ผมว่า ผมคงต้องรีบหาเวลาและกลับไปดื่มด่ำกับบรรยากาศที่ Dune Bar & Restaurant อีกแล้วหละครับ

ผมคงต้องขอตัวไปออกตามหาของอร่อย เครื่องดื่มเย็นๆ แกล้มบรรยากาศดีๆ ก่อนครับ

ขอให้ทุกท่านโชคดีมีความสุขครับ

จนกว่าจะได้พบกันอีก

สวัสดีครับ

:><: :><: :><: :><: :><: :><: :><:
« Last Edit: June 04, 2009, 08:08:09 pm by AKE »

Offline longlin

• Member
  • Last Login:July 13, 2012, 01:07:55 am
« Reply #1022 on: June 06, 2009, 01:15:56 am »
อยากทาน.....

Offline GEB

• Member
  • Last Login:February 22, 2012, 12:14:12 am
« Reply #1023 on: June 06, 2009, 03:47:46 am »
hoooo nar-kin nar-kin :shocked:

Offline ArtRacing

• Verified Member.
  • Member
  • Last Login:July 06, 2018, 08:50:43 pm
    • www.racingweb.net
« Reply #1024 on: June 11, 2009, 04:51:53 am »
ร้านอาหาร "บ้านยาย" อยู่ในซอยโชคชัย4
ขายอาหารไทยครับ ร้านโปรดของผม ที่ไปทานกับแฟนอยู่บ่อย ( แม้ตอนนี้ไม่มีเธออยู่ผมก็ยังไปทานครับ )
กับข้าวที่ขึ้นชื่อเป็น แกงส้มกุ้งชะอมทอด และก็พวกน้ำพริกต่างๆ แต่น้ำพริกไม่ค่อยสั่งเพราะรอนานครับ

เลยเก็บภาพมาฝากกันครับ

บรรยากาศในร้านก็ตกแต่งแบบง่ายๆได้อารมณ์สมัยเด็กๆครับ

โต๊ะตรงกลางที่ถ้าผมไปกับแฟนก็จะนั่งตรงนี้ทุกทีครับ แต่วันนี้ผมไม่ได้นั่งครับ เพราะไม่มีเธออีกแล้ว

แกงส้มครับ

ปลาหมึกยัดไส้หมูสับ

ปลาสลิตผัดพริกขิง

เมนูอาหารที่ผมสั่งมา ผมไปกี่ครั้งก็สั่งอยู่แค่นี้ครับ ติดใจครับ รสชาติจัดจ้านดี

และผมจะมาแนะนำใหม่ ในสถานที่เก่าที่ผมเคยไปทานร่วมกันมาครับ
" ความสำเร็จเกิดขึ้นได้โดยใช้มือทำ "

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments