Author Topic: " ทิดเอก ชวนชิม ชวนเที่ยว "  (Read 537470 times)

0 Members and 9 Guests are viewing this topic.

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Verified Member
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
Re: " ทิดเอก ชวนชิม ชวนเที่ยว "
« Reply #1075 on: August 18, 2009, 07:13:12 pm »
ทิดเอกชวนชิม : ลูกชิ้นปลาบัวลอย ร้านโกเนี้ยว นครสวรรค์

สวัสดีครับทุกท่าน ห่างหายไปพอสมควรสำหรับคอลัมภ์ชวนชิมฯ ต้องขออภัยด้วยนะครับ

ยามว่างหากผมมีเวลา และ จังหวะเหมาะสม บางครั้งการขับรถไปหาอะไรอร่อยกินตามต่างจังหวัดก็เป็นสิ่งหนึ่งที่ผมชื่นชอบครับ ขับรถชมวิว หาอาหารอร่อยๆรับประทาน เที่ยวไปกินไป  :><: :><:

วันนี้ผมก็ขอพาทุกท่านมาเยี่ยมจังหวัดนครสวรรค์ เมืองปากน้ำโพ ครับ

เวลานึกถึงจังหวัดนครสวรรค์ เราก็มักจะนึกถึงเรื่องการเชิดสิงโต ซึ่งมีเทศกาลประจำปีที่น่าตื่นตาตื่นใจ

แต่สำหรับผม เมื่อนึกถึงนครสวรรค์ครั้งใด ผมมักจะนึกของกินมากกว่าครับ และ ที่ผมนึกถึงเป็นอย่างแรก ได้แก่ ลูกชิ้นปลาขนาดเป็นเม็ดเล็กๆ ซึ่งหาทานได้ที่นี่

ตามปรกติ ลูกชิ้นปลาสีขาวๆ ที่เราคุ้นเคยกันในกรุงเทพฯ ก็จะมีขนาดพอสมควร
แต่ลูกชิ้นปลาขนาดเล็กที่ผมพูดถึงนั้น เค้ามีชื่อเรียกว่า "ลูกชิ้นปลาบัวลอย" ครับ

รูปร่างของลูกชิ้นปลานั้น มีขนาดเท่าบัวลอยเม็ดเล็กๆจริงๆ (ไม่ใช่พวกบัวลอยน้ำขิงที่มีใส้เป็นงาดำแบบที่ขายกันอยู่แถวเยาวราชนะครับ)

ลูกชิ้นปลาบัวลอย ร้านโกเนี้ยว เค้าทำจากเนื้อปลาแท้ๆ ไม่ได้ผสมแป้ง นำปลาสดๆมาขูดเอาแต่เนื้อ นำมานวดจนเหนียว แล้วนำลงในน้ำเดือดเพื่อให้ออกมาเป็นลูกชิ้นอย่างที่วิธีการทำลูกชิ้นปลาทั่วไปเค้าทำกัน เพียงแต่ขนาดของลูกชิ้นปลาที่มีขนาดเล็ก และ อร่อย จึงทำให้ลูกชิ้นปลาบัวลอยที่ร้านนี้ ได้รับการกล่าวขวัญไปทั่ว

เรียกว่า จิ๋วแต่แจ๋ว  :good: :good:

การคัดสรรปลาอย่างดี สด สะอาด ไม่ผสมแป้ง และ ไม่ใส่สารกันบูด นั้น ทำให้ลูกชิ้นปลาของร้านโกเนี้ยวนั้น ได้รับการยอมรับว่า ไม่มีกลิ่นคาว เหนียว สด และ อร่อย จริงๆครับ

ผมไปนครสวรรค์ครั้งใดก็ต้องขอแวะกิน ลูกชิ้นปลาบัวลอยลวก หนึ่งชาม , เส้นเล็กน้ำลูกชิ้นปลา หรือ เส้นเล็กแห้งลูกชิ้นปลา ร่ำไป

เป็นลูกชิ้นที่กินง่ายจริงๆครับ และที่สำคัญอย่ารีบรับประทานลูกชิ้นนะครับ ค่อยๆรับประทาน ค่อยๆเคี้ยว มิเช่นนั้นลูกชิ้นเม็ดเล็กอาจจะถูกกลืนลงท้องไปอย่างง่ายดายโดยที่ท่านไม่ทันเคี้ยว

อีกอย่างที่ขอชวนชิม ได้แก่ ทอดมันปลากราย ครับ อร่อยจริงๆครับ ทอดร้อนๆ
เนื้อปลากรายที่ใช้มาทำทอดมันนั้นก็เหนียว อร่อย รสชาดกลมกล่อมดีครับ
จิ้มทอดมันกับน้ำจิ้ม กินคนเดียวหมดจานทุกรอบครับ

หากท่านใดแวะผ่านนครสวรรค์ อย่าลืมแวะเข้าไปชิม ลูกชิ้นปลาบัวลอย ร้านโกเนี้ยว นะครับ

แล้วพบกันเมนูหน้าครับ

w^w

« Last Edit: August 18, 2009, 07:15:59 pm by AKE »
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline Pan

• Member
  • Last Login:December 21, 2023, 05:16:03 pm
Re: " ทิดเอก ชวนชิม ชวนเที่ยว "
« Reply #1076 on: August 18, 2009, 09:58:00 pm »
เคยไปชิมเมื่อต้นปีครับ ตอนกลับจากลำปางครับ
ถ้าเราไม่ แสดงตัวออกมา ให้บ้านบางกอก เห็นว่าเรายังอยู่
เเล้วเราจะ web บ้านบางกอกจะมีไว้ให้ใครดูครับ

สมัครยาก คนดูน้อย เพื่อนๆ หายไป
ผมอยากให้ ทุกคนเข้ามาดูได้นะครับ
บ้านบางกอกจะได้อยู่ต่อไป ใครสมัครไม่ได้ ให้แจ้งทาง Facebook ได้ลยครับ

Offline gohjaguar

• Member
  • Last Login:June 30, 2023, 02:14:12 pm
« Reply #1077 on: August 21, 2009, 04:57:56 pm »
คุณ AKE นี่ขนาดออกตัวว่าไม่ใช่เซียนไวน์แต่วิเคราะห์รสชาดไวน์ระดับได้ถ้วยจริง ๆ...เดือนหน้าจะไปวังน้ำเขียวเลยได้ที่ลงพอดี ขอบคุณครับคุณ Ake  w^w

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
« Reply #1078 on: August 21, 2009, 06:16:13 pm »
ขอบคุณพี่goh ที่ชมครับ  &v& 

แต่ผมนั้นวิชายังอ่อนด้อยนัก

ถ้าไปวังน้ำเขียว ก็อย่าลืมแวะไปเที่ยวที่วิลเลจฟาร์มนะครับ เห็นเค้าว่าบรรยากาศดี อาหารโอเค เลยครับ

เที่ยวให้สนุกนะครับพี่  :><: :><:
คุณ AKE นี่ขนาดออกตัวว่าไม่ใช่เซียนไวน์แต่วิเคราะห์รสชาดไวน์ระดับได้ถ้วยจริง ๆ...เดือนหน้าจะไปวังน้ำเขียวเลยได้ที่ลงพอดี ขอบคุณครับคุณ Ake  w^w
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline donutjovi

• Member
  • Last Login:January 01, 2022, 01:04:10 pm
« Reply #1079 on: August 26, 2009, 11:29:15 am »
ชวนเที่ยว จ.สิงห์บุรี

ไม่รู้เคยไปกันรึยัง ร้านอยู่ในเมือง หาไม่ยาก
ให้รูปอธิบายตัวเองละกันครับ  :grin:

• Member
  • Last Login:January 01, 2022, 01:04:10 pm
« Reply #1080 on: August 26, 2009, 11:31:56 am »
เดินเข้าร้านไม่ต้องตกใจ ครัวอยู่หน้าเลย เดินเข้าไปข้างในจะได้นั่งห้องแอร์

• Member
« Reply #1081 on: August 26, 2009, 11:36:29 am »
วันนั้นสั่งมาแค่ 3 อย่าง เพราะไปกันน้อย
ต้มยำปลาอะไรซักอย่าง : อร่อยสุด  :shocked: :shocked: :good: :good: :good:
ผัดคะน้าปลาช่อน : รสชาดเนียนปากมาก  :good: :good: :good:
ผัดฉ่าปลาอะไรซักอย่าง : จืดไปหน่อยสำหรับผม แต่ถ้าคนชอบรสชาดแบบจีน คงอร่อยสุด ๆ  :good:

• Member
« Reply #1082 on: August 26, 2009, 11:38:13 am »
อร่อยแค่ไหน ดังแค่ไหน ดูเอาเองครับ  :shocked: :shocked: :good: :good:

Offline GTR.

• ก๊วยเจ๋งR30
  • Member
  • Last Login:April 23, 2014, 07:24:24 pm
« Reply #1083 on: August 26, 2009, 01:40:26 pm »
อาร์ท  ที่ไหนอ่ะ  หิวเลย  ซาลาเปา ไส้ครีมด้วย  ของโปรด โคตรๆ   
NISSAN  SHIFT_
Made by people who love cars for people who love cars

Offline top30

• 28/30/34
  • Member
  • Last Login:January 02, 2020, 11:45:10 pm
« Reply #1084 on: September 08, 2009, 11:26:58 pm »
พอดีมีโอกาสไปเยี่ยมผู้ใหญ่แถวๆสระแก้ว...ผ่านตรงกบินทร์บุรีมีร้านอร่อยๆมาฝากครับ
ชื่อร้าน นำเฮียง(ฟ้ามุ่ย) อยู่ตรงสี่แยกกบินทร์บุรี...เป็นห้องแถวแบบ้านอยู่อาศัย
มองเผินๆยังไงๆก็ไม่เหมือยว่าจะเปนร้านอาหารได้...ทำเอง เสริฟเอง..บรรยากาศเหมือนนั่งกินข้าวอยู่บ้านจริงๆ
บรรยากาศธรรมดาๆ แต่รสชาด นี่สุดยอดครับบบ...
ไปมาสองครั้งถ่ายรูปไม่ทันสักครั้ง...ขออนุญาติเอารูปจากบอร์ดอื่นมาโพสครับ..แต่ดูๆแล้วใครไปๆก็จะสั่งคล้ายๆกัน..

จานแรก...เป็นอาหารจำพวกปลานึ่ง...สารพัดปลา สดๆจริงๆ....ปลาน้ำเงิน...ปลาบู่..แต่ละวันต้องโทรถามก่อนนะครับว่าเค้าจับปลาอะไรได้ เมนูก็จะมีตามปลาที่จับได้บอก ได้เลยครับว่าอาหารจานนี้อยู่ในระดับสุดยอด ปลาบู่นึ่งมะนาว ไม่ได้ปรุงแบบสับเครื่องทุกอย่าง
ใส่รวมกันเหมือนร้านอื่นๆ น้ำนึ่งปลาออกสีขาวมีรสชาติครบทุกรส พริกขี้หนูบุบแค่พอแตก กระเทียม
ใช้แต่กระเทียมโทนโรยหน้า เพราะฉะนั้นจะได้ความเผ็ด 2 แบบจากทั้งพริกขี้หนูและกระเทียมโทน

Happiness only real when shared

• 28/30/34
  • Member
  • Last Login:January 02, 2020, 11:45:10 pm
« Reply #1085 on: September 08, 2009, 11:30:21 pm »
จานที่สอง....
ต้องสั่งเลยครับ...ผัดผักกระเฉดชะลูดน้ำ
ถ้ามากบินทร์แล้วไม่สั่งผักกระเฉดชะลูดน้ำก็เหมือนมาไม่ถึง

จานสาม....ปอเปี๊ยทอด กับหอยจ้อ...จิ้มน้ำจิ้มบ๊วย
Happiness only real when shared

• 28/30/34
  • Member
« Reply #1086 on: September 08, 2009, 11:34:02 pm »
จานที่สี่.....
basic แต่ special  กุ้งแม่น้ำเผา กับน้ำจิ้มรสเด็ด...คลุกกับข้าว กล้องหุงผสมกับข้าวหอม...

แค่นี้ก็อิ่มพุงกาง..ขับรถกลับกรุงเทพตาปรือแล้วครับ....
ร้านธรรมดา..แต่อร่อยจริงๆ..

Offline Hayabusa

• !!! SKYLINE HGC 210 !!!
  • Member
  • Last Login:September 20, 2015, 02:22:20 am
« Reply #1087 on: September 09, 2009, 01:14:31 am »
น่าทานมากครับอาจารย์ :good:
PURE-PASSION

Offline Maximus Hippopotemus

• Classic Car Enthusiast
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:April 04, 2024, 10:08:30 am
    • MY FACEBOOK
« Reply #1088 on: September 09, 2009, 01:23:06 am »
น่ากินทุกเมนูเลยครับ  ดึกดึกแบบนี้เห็นแล้วหิวววววว T_T
พอเห็นรถรุ่นโน้นก็ชอบรุ่นนี้ก็ชอบรุ่นนั้นก็ชอบ ชอบไปหมดเลยนะ ยอมรับครับว่าชอบไปหมดก็เพราะผมชอบรถคลาสสิคไงครับ

1951 FIAT 1100E
1957 CHEVROLET BEL AIR TOWNSMAN
1963 MB W110 190
1968 MB W108 280S
1970 VW T2 DELUXE
1973 BMW 2002
1985 CHEVROLET SUBURBAN SILVERADO K20
1985 MB W123 300TD
1988 BMW 318i 2dr. M42
1989 CITROEN BX 19 GTi
1991 JAGUAR XJR 4.0
1991 MB R129 500SL

www.facebook.com/maxcud39

Offline POPEL

• https://www.facebook.com/liquimolymotorsportthailand
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:January 14, 2021, 08:54:21 pm
    • liquimolymotorsportthailand
« Reply #1089 on: September 10, 2009, 09:53:36 pm »
 :smitten: :smitten: :smitten:

Offline chaloemyos

• Member
  • Last Login:February 13, 2019, 03:36:16 pm
« Reply #1090 on: September 11, 2009, 12:29:47 pm »
เนิ้อปลาขาวววววว  น่ากินมากคงจะหวานน่าดู

กุ้งเผาก็มันเยิ้มมมมมมเลย

ผมว่าจบมื้อนี้ หมอด่าแน่ๆเลย

Offline madeaw

• Member
  • Last Login:October 08, 2019, 10:48:26 am
    • www.shantaakohkood.com
« Reply #1091 on: September 14, 2009, 06:56:21 pm »
เปิดไปเปิดมา เจอ link นี้เข้าให้ครับ คนที่ผี่ก๋วยเตี๋ยวเนื้อเข้าสิงทั้หลาย เชิญเลยครับ จำไม่ได้ว่ามีคนลงไว้ยัง
http://www.bloggang.com/viewblog.php?id=chim&group=4&page=1

Offline AKE

• Member
« Reply #1092 on: September 15, 2009, 07:09:34 pm »
ขอบคุณครับพี่madeaw

เห็นอย่างนี้แล้วต้องไปสั่งเกาเหลาเนื้อกับข้าวเปล่าซักชุดแล้วหละ หิวๆๆๆ

เปิดไปเปิดมา เจอ link นี้เข้าให้ครับ คนที่ผี่ก๋วยเตี๋ยวเนื้อเข้าสิงทั้หลาย เชิญเลยครับ จำไม่ได้ว่ามีคนลงไว้ยัง
http://www.bloggang.com/viewblog.php?id=chim&group=4&page=1

Offline alfa

• Verified Member.
  • Member
  • Last Login:July 19, 2015, 09:07:04 pm
« Reply #1093 on: September 17, 2009, 06:47:18 pm »

เห็นอย่างนี้แล้วต้องไปสั่งเกาเหลาเนื้อกับข้าวเปล่าซักชุดแล้วหละ หิวๆๆๆ

http://www.bloggang.com/viewblog.php?id=chim&group=4&page=1" class="bbc_link" target="_blank">http://www.bloggang.com/viewblog.php?id=chim&group=4&page=1

ตุ๋นสตอร์รี่มั๊ยครับ.... :hello:

Offline AKE

• Member
« Reply #1094 on: September 17, 2009, 06:52:27 pm »
อยากกิน เนื้อสด เนื้อตุ๋น ร้านวัฒนาพานิช เอกมัย คร้าบบบบ  :hello: :hello:

http://www.bloggang.com/viewblog.php?id=chim&group=4&page=1" class="bbc_link" target="_blank">http://www.bloggang.com/viewblog.php?id=chim&group=4&page=1

ตุ๋นสตอร์รี่มั๊ยครับ.... :hello:

• Member
  • Last Login:July 19, 2015, 09:07:04 pm
« Reply #1095 on: September 17, 2009, 06:58:52 pm »
อยากกิน เนื้อสด เนื้อตุ๋น ร้านวัฒนาพานิช เอกมัย คร้าบบบบ  :hello: :hello:

http://www.bloggang.com/viewblog.php?id=chim&group=4&page=1]http://www.bangkokclassiccar.com/forum/[url=http://www.bloggang.com/viewblog.php?id=chim&group=4&page=1" class="bbc_link" target="_blank">http://www.bloggang.com/viewblog.php?id=chim&group=4&page=1]http://www.bloggang.com/viewblog.php?id=chim&group=4&page=1

น่าสน น่าสน ..... :><:

Offline AKE

• Member
« Reply #1096 on: September 22, 2009, 07:13:15 pm »
ทิดเอกชวนชิม : บะหมี่ผัดฮ่องกง ร้านเซี้ย หูฉลาม เยาวราช

ช่วงนี้ผมนึกครึ้มอยากหาบะหมี่ผัดกินซักจาน เอาแบบที่ผัดแล้วแห้งๆ หอม อร่อยๆ ไม่มีน้ำมันนองจาน นึกขึ้นมาได้ครับว่ามีร้านบะหมี่ผัดฮ่องกงอยู่แถวเยาวราชเจ้าหนึ่ง ฝีไม้ลายมือใช้ได้ดีทีเดียว  วันนี้เลยขอแวะไปชิมซะหน่อย

ถ้าท่านเดินผ่านไปผ่านมาแถวเยาวราช คงเคยเห็นร้านนี้บ้างนะครับ เป็นร้านธรรมดาข้างถนนนี่เองครับ ไม่ได้เป็นร้านอยู่ในห้องในหับอะไร

ชื่อร้าน เซี้ย หูฉลาม เมนูของร้านนี้นอกจาก หูฉลามน้ำแดงแล้ว ที่อยากแนะนำ ก็คงจะเป็น บะหมี่ผัดฮ่องกง ครับ

ร้านนี้ผัดเส้นได้แห้งดี ผัดแล้วเส้นหมี่ไม่เละ ไม่แฉะ ผัดได้หอมพอควร

ฝีมือการผัดก็ถือว่า ใช้ได้ สมัยก่อนอาเจ๊แกจะเป็นคนผัด แต่เดี๋ยวนี้ให้ลูกชายเป็นคนผัด ซึ่งก็ยังเหมือนเดิม ถือว่าถ้าหิวๆมาอยากกินอะไรง่ายๆ สไตล์ผัดๆแล้วหละก็ บะหมี่ผัดเจ้านี้ ใช้ได้ครับ

กินบะหมี่ผัดเรียบร้อยแล้ว ก็เลยสั่ง กระเพาะปลาน้ำแดง ซักชามมาซดล้างคอซะหน่อย ถือว่าโอเคครับ กินได้ รสชาดโอเค ตามสไตล์อาหารข้างทาง รับประทานง่าย

ถ้าใครแวะผ่านไปผ่านมาแถวเยาวราช ก็ลองแวะชิมดูนะครับ

แล้วพบกันใหม่เมนูหน้าครับ
ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามครับ

Offline Pan

• Member
  • Last Login:December 21, 2023, 05:16:03 pm
« Reply #1097 on: September 22, 2009, 07:17:51 pm »
 :good: :good: :good: :good:
ถ้าเราไม่ แสดงตัวออกมา ให้บ้านบางกอก เห็นว่าเรายังอยู่
เเล้วเราจะ web บ้านบางกอกจะมีไว้ให้ใครดูครับ

สมัครยาก คนดูน้อย เพื่อนๆ หายไป
ผมอยากให้ ทุกคนเข้ามาดูได้นะครับ
บ้านบางกอกจะได้อยู่ต่อไป ใครสมัครไม่ได้ ให้แจ้งทาง Facebook ได้ลยครับ

• Member
« Reply #1098 on: September 22, 2009, 07:32:45 pm »
ทิดเอกชวนชิม : บะหมี่ผัดฮ่องกง ร้านเซี้ย หูฉลาม เยาวราช

ช่วงนี้ผมนึกครึ้มอยากหาบะหมี่ผัดกินซักจาน เอาแบบที่ผัดแล้วแห้งๆ หอม อร่อยๆ ไม่มีน้ำมันนองจาน นึกขึ้นมาได้ครับว่ามีร้านบะหมี่ผัดฮ่องกงอยู่แถวเยาวราชเจ้าหนึ่ง ฝีไม้ลายมือใช้ได้ดีทีเดียว  วันนี้เลยขอแวะไปชิมซะหน่อย

ถ้าท่านเดินผ่านไปผ่านมาแถวเยาวราช คงเคยเห็นร้านนี้บ้างนะครับ เป็นร้านธรรมดาข้างถนนนี่เองครับ ไม่ได้เป็นร้านอยู่ในห้องในหับอะไร

ชื่อร้าน เซี้ย หูฉลาม เมนูของร้านนี้นอกจาก หูฉลามน้ำแดงแล้ว ที่อยากแนะนำ ก็คงจะเป็น บะหมี่ผัดฮ่องกง ครับ

ร้านนี้ผัดเส้นได้แห้งดี ผัดแล้วเส้นหมี่ไม่เละ ไม่แฉะ ผัดได้หอมพอควร

ฝีมือการผัดก็ถือว่า ใช้ได้ สมัยก่อนอาเจ๊แกจะเป็นคนผัด แต่เดี๋ยวนี้ให้ลูกชายเป็นคนผัด ซึ่งก็ยังเหมือนเดิม ถือว่าถ้าหิวๆมาอยากกินอะไรง่ายๆ สไตล์ผัดๆแล้วหละก็ บะหมี่ผัดเจ้านี้ ใช้ได้ครับ

กินบะหมี่ผัดเรียบร้อยแล้ว ก็เลยสั่ง กระเพาะปลาน้ำแดง ซักชามมาซดล้างคอซะหน่อย ถือว่าโอเคครับ กินได้ รสชาดโอเค ตามสไตล์อาหารข้างทาง รับประทานง่าย

ถ้าใครแวะผ่านไปผ่านมาแถวเยาวราช ก็ลองแวะชิมดูนะครับ

แล้วพบกันใหม่เมนูหน้าครับ
ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามครับ

ไม่ชวนกันเลยนะ เห็นแล้วหิวเลย
« Last Edit: September 22, 2009, 07:45:25 pm by alfa »

Offline AKE

• Member
« Reply #1099 on: September 25, 2009, 07:28:07 pm »
ทิดเอกชวนชิม : Red Wine " Lumiere de France 2005 " 
ไวน์แดงฝรั่งเศสรสกลมกล่อมในราคาเบาๆ

วันนี้ผมขอพาท่านที่ชื่นชอบการดื่มไวน์มาหาไวน์ดื่มกันซักหน่อยนะครับ

เท่าที่ดูในตลาดไวน์บ้านเรา เดี๋ยวนี้ก็มีไวน์มาจากหลากหลายประเทศ มีมาให้เลือกกันอย่างสนุกสนานเลยทีเดียว ไวน์ราคาแพงๆก็มากหลาย

แต่โจทย์ของผมวันนี้คือ " ไวน์ดี ราคาไม่แพง " ซึ่งดูเหมือนไม่น่าจะเป็นไปได้

เผอิญผมโชคดีครับ ได้มีโอกาสได้ลองชิมไวน์ฝรั่งเศสตัวนี้

เป็นไวน์ในระดับ VIN DE PAYS

ยี่ห้อ Lumiere de France

ถ้าอ่านออกเสียงคงเป็น " ลูมิเยร์ เดอ ฟร็องซ์ "
(ออกเสียงผิดถูกประการใดก็ต้องขออภัยด้วยนะครับ)

อันที่จริงแล้วไวน์ในระดับ vin de pays นั้น สีของไวน์ก็จะค่อนไปทางสีแดงใสๆ มีลักษณะรสชาดออกเปรี้ยว บางเบา และ ไม่ค่อยอร่อยนักสำหรับการดื่ม
จะหาไวน์ในระดับนี้ที่มีรสมีชาดดีๆยาก

แต่ยี่ห้อนี้กลับตรงกันข้ามอย่างสิ้นเชิงครับ

มาลองดูกันซิครับว่าเคล็ดไม่ลับของการไวน์ยี่ห้อนี้มีอะไรบ้าง ผมจะเล่าให้ฟัง

ไวน์แดงยี่ห้อนี้มีการใช้องุ่นถึง 4 ชนิด เพื่อนำมาผลิต

อันได้แก่ องุ่นพันธุ์ Syrah, พันธุ์ Cabernet Sauvigon , พันธุ์ Grenache และ พันธุ์ Carignan

องุ่นแต่ละสายพันธุ์นั้น ก็มีลักษณะเฉพาะของตนเอง ดังนั้น ไวน์จะดี หรือ อร่อย ก็ต้องขึ้นอยู่กับ wine maker ครับ ในการที่จะผสมและผสานจุดเด่นของแต่ละพันธุ์องุ่นให้สอดประสานกันเป็นเนื้อเดียวกัน

ไวน์ลูมิเยร์ เดอ ฟร็องซ์ ปี 2005 ขวดนี้ เมื่อเปิดแล้วรินลงแก้วไวน์ พบว่าสีสรรของไวน์น่าประทับใจครับ คือ ไวน์มีสีแดงเข้มปานกลาง ผิดกับไวน์ระดับ vin de pays ที่จะมีสีแดงใสอ่อนๆ

เมื่อได้จับแก้วไวน์ขึ้นดมกลิ่น ก็ได้กลิ่นผลไม้อ่อนๆ

และ สุดท้าย พอยกแก้วขึ้นจิบไวน์ ก็มีกลิ่นเครื่องเทศเล็กน้อยลอยขึ้นมากระทบพอให้ชื่นใจ 

จากการสัมผัสด้วยการดื่มพบว่าไวน์ตัวนี้ให้รสชาดที่กลมกล่อม นุ่ม นวลเล็กน้อย ไม่เปรี้ยว ไม่ฝาด หอมพอใช้ ครับ

แม้ว่าหลังจากการดื่มแล้วจะไม่ทิ้งรสชาดและความหอมให้เราได้ชื่นชมกันต่อ เรียกว่าจบแบบห้วนๆ กระชากอารมณ์กันเลยทีเดียว

แต่ก็ถือว่าถ้าเทียบรสชาดกับราคาแล้ว ก็ต้องยกให้ครับ

ไวน์ตัวนี้จะดื่มก่อนอาหาร เพื่อเรียกน้ำย่อย ก็ได้

จะดื่มคู่กับอาหารจำพวก Steak หรือ พอร์ค ช็อพ แม้แต่บาร์บีคิว ก็ไปกันได้อย่างดี

รวมถึงถ้าจะดื่มแกล้มกับอาหารไทยๆ ผมว่า ขวดนี้ไปกันได้ดีทีเดียว

หรือแม้แต่จะเลือกดื่มหลังอาหาร เพื่อสังสรรค์ ขวดนี้ก็ถือว่าใช้ได้

ในระดับราคาขายขวดละประมาณ 500 บาท ผมคิดว่า ผมพอใจครับ

มีโอกาสลองหามาดื่มดูนะครับ

แล้วพบกันใหม่คราวหน้าครับ

ปล. ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ

w^w

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments