Author Topic: เอารถมาจากต่างประเทศ เสียภาษีอย่างไงคับ ช่วยตอบด่วน  (Read 27043 times)

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

Offline JFK

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:November 21, 2013, 02:14:35 pm
    • Classic Limousie Thailand

Offline z

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:September 19, 2020, 12:13:47 pm
ขอบคุณพี่ๆที่กรุณาให้ความรู้ขอรบกวนอีกนิดคือเห็นมีพี่คนนึงเอารถ golf mk1 cabriolet มาขายเป็นอะไหล่แต่มาทั้งคันเลยทุกอย่างยังครบสมบูรณืไม่ทราบว่ามีการนำเข้ามาลักษณะนี้เพื่อเป็นอะไหล่ได้มั้ยค่ะลงขายในบ้านบางกกอกนี่เองค่ะ
 :dontknow:

ขอเอาเป็นว่าเรื่องซื้อขายรถไม่มีทะเบียน
คนซื้อคนขายต้องลุ้นกันเอาเองนะครับ
เห็นคนถูกยึดรถแล้ว ยิ้มกันไม่ออกเลยฮับ

สรุปว่าบ้านบางกอกฯ ไม่ขอเกี่ยวข้องนะครับ

w^w

หาซื้อในบ้านเราดีกว่าครับ

เวลาอ่านข่าวว่ามีการยึดรถหนีภาษีที  มีแต่รถดีๆและหาเจ้าของไม่เจอ

ผมว่าพวกเราทำงานหาเงินสุจริตถ้าโดนยึดคงเศร้าใจ ( กว่าจะเก็บเงินได้แทบตาย...555 )    >*| >*| >*|
ความสุขอยู่ที่เรากำหนด

Offline red_duty

• Member
  • Last Login:March 16, 2012, 03:31:51 pm
การจะนำรถจากต่างประเทศ มีรายละเอียดอยู่ที่ website ของกรมศุลกากร www.customs.go.th ผู้ที่สนใจ ให้เอาmouseชี้ที่หัวข้อ พิธีการศุลกากร จะมีหัวข้อย่อยให้เลือก ให้clickที่หัวข้อการนำเข้ายานพาหนะส่วนบุคคล มีรายละเอียดให้อ่านอย่างครบถ้วน เช่นการนำเข้าชั่วคราว การนำถาวร นำเข้ารถใหม่ นำเข้ารถใช้แล้ว ขั้นตอนการผ่านศุลกากร หลักเกณฑ์การประเมินราคา อัตราส่วนลดราคารถยนต์นั่งใช้แล้ว วิธีคิดอัตราอากร(ภาษีศุลกากร+ภาษีสรรพสามิต+ภาษีเพื่อมหาดไทย+มูลค่าเพิ่ม=213%) โปรดดูข้อมุลด้วยตนเองได้ครับ  และขอแนะนำให้ทำให้ถูกกฏหมายดีกว่า สบายใจและปลอดภัย ไม่ยุ่งยากอะไร ถ้าใจรักและมีเงินเสียภาษีครับ ขอให้โชคดี มีความสุขกับสิ่งที่เราชอบ จะได้ไม่เป็นทุกข์ในภายหลังนะครับ

Offline popv8

• Member
  • Last Login:October 03, 2010, 10:46:20 pm
เป็นเรื่องน่าเศร้าใจสำหรับคนอยากได้รถคลาสิค
อยากผมเป็นต้นครับ :cry: เพราะผมต้องรอถึง10ปี
แล้ว10ปีข้างหน้าจะมีรถให้ผมซื้อมั๊ยเนี้ย

Offline chalome

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:August 25, 2012, 06:12:02 am
ผมนำเข้ามาหนึ่งคัน มีปัญหานิดหน่อย แต่ต้องอาศัย shipping ดำเนินการให้ครับ หลักการ การนำรถเก่าใช้แล้วเข้ามาในราชอาณาจักร ดูตามที่ คุณ hungrywolf and red_duty แนะนำครับ  ตามปกติไม่อนุญาตให้นำรถเก่าเข้ามาในราชอาณาจักรครับ ยกเว้นบุคคลที่ศัยอยู่ต่างประเทศ เกิน 1 ปี 6 เดือน และครอบครองรถ 1 ปี 6 เดือน เช่นเดียวกัน ใบขับขี่ใช้ ใบขับขี่สากลระหว่างประเทศได้ครับ เมื่อจะย้ายกลับมาต้องนำหลักฐานการครอบครอง ไปขออนุญาตจากกรมการค้าต่างประเทศ กระทรวงพาณิชย์ เมื่อได้ใบอนุญาตแล้ว ก็สามารถ นำรถลงรือได้ จากยุโรปใช้เวลาประมาณ 23-28 วัน เมื่อเรือมาถึงท่าเรือ ก็ไปให้กรมศุลกากรประเมิน ภาษี หลักการ ดูได้ตาม web ที่คุณ red _ duty แนะนำครับ เมื่อจ่ายภาษีเรียบร้อย ก็นำรถไปตรวจสภาพที่กรมขนส่งทางบก เพื่อออกทะเบียนต่อไป กว่าจะได้ใช้รถ ก็มีขั้นตอนมากมายครับ ทำเองคงลำบากครับ ต้องให้ shipping อย่างเดียวเท่านั้น แต่ต้องเสียค่าบริการครับ แค่ดำเนินการทางด้านเอกสารอย่างเดียว ก็เสียเงินเป็นหมื่นแล้วครับ ถ้าไม่รักรถจริงไม่แนะนำให้นำเข้ามาครับ ใครสงสัยอย่างไร ก้ถามมาใหม่ได้ครับ ยินดีตอบครับ

Offline Burana

• Member
  • Last Login:April 13, 2018, 12:11:13 am

Offline เจ้าบ้านบางกอกฯ

• If you love classic cars, you are my friend.
  • Administrator
  • Member
  • Last Login:August 06, 2023, 02:03:15 pm
    • Bangkok Classiccar
กระทู้นี้ดีมาก ๆ อายุร่วมสิบปี
อ่านวันนั้น แล้วกลับมาอ่านวันนี้
ก็ยังได้ประโยชน์อยู่ีดี

พอเห็นราคารถคลาสสิควันนี้แล้ว
คิดย้อนไปผมว่าแต่ละคนอาจจะมี
ความคิดต่างกันไปเล็กน้อย

วันนี้ก็คงยังมีคนตั้งคำถามเดิม
แต่คนตอบอาจจะตอบไม่เหมือนเดิม
ต่างกรรม ต่างวาระ ตามกำลัง

w^w
If you love classiccars, you're my friend

1950 Riley RMA
‘55 MB 190SL / 1968 W112 Coupe /W108 280SE /W116 450SEL
‘57 MGA
‘68 AR 105 Gt Junior / Giulietta’77
‘82 RR Corniche

MB W180/111/110/108/114
AR Giulia Super/Spider
BMW E30 (2)
Jag XJ S1
Porsche 924 /911E
VW Golf MKI Cabrio/Thing

www.facebook.com/groups/bangkokclassiccar

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments