Author Topic: มีร้านไหนรับดัดล้อเหล็กบ้างคับ  (Read 9420 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Bullitt

• Guest
พี่ๆคับอยากทราบว่ามีร้านไหนรับดัดล้อเหล็กบ้างคับ เอาไปให้ที่ร้านเปลี่ยนยางถอดยางออกแล้วเช็ค แบบว่ามันคดน่ะคับ แล้วร้านซ่อมล้อส่วนใหญ่ไม่รับทำล้อเหล็กน่ะคับเค้าบอกว่าดัดไม่ได้ กลัวฝืนใส่ไปแล้วอาจจะอันตรายได้ พี่ๆท่านใดทราบรบกวนด้วยนะคับ :)

Offline Mee GHBC-100

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:March 22, 2016, 05:38:52 am

เคยเอากระทะล้ออะไหล่ของรถเบ้นท์ที่เป็นกระทะเหล็กไปทำมาเหมือนกัน ก็ทำจากร้านซ่อมล้อแมกซ์แหละครับ แต่กลับมาแล้วดูไม่ดีเลย คือเอาไฟเป่าให้แดงแล้วตีที่มันดุ้งๆให้เข้าที่เท่านั้น

ตอนกลับมาแล้วดูจากไกลๆมันก็พอได้รูปได้ร่างแต่ตรงรอยที่ดุ้งอยู่เดิมกลับมีรอยบุบจากค้อนทุบเป็นจ้ำๆเต็มเลย

สรุปคือถ้ามีขายใหม่ซึ่งปรกติกระทะเหล็กจะไม่แพง มันน่าโยนทิ้งมากๆ

ไม่ได้ชิด  ก็ขอเพียงได้ชม         ไม่ได้สม ไม่เห็นแคร์อะไร   
ขอให้ได้รัก รัก รัก รัก รักเธอเข้าไว้  ไม่เช่นนั้น ใจฉัน ใจฉันคง หลุดลอย

Offline domekpgc10

• Nobody Perfect
  • Member
  • Last Login:February 14, 2023, 12:13:56 pm
อยากแนะนำร้านดีๆให้เพื่อนๆทราบครับบ่อได้มาโฆษะนานะจะบอกให้ ;D
ไปที่ร้านนี้เลยครับร้านพรหรมนิมิตร เป็นร้านทำสี ซ่อมล้อแม็กที่ใหญ่ที่สุด เหมือนโรงงานเลยเวลาทำสี
ที่ร้านเขาใช้ระบบพาวเดอร์โคทครับ ผมเคยได้มีโอกาสขึ้นไปเยี่ยมชมเครื่องจักรที่ซ่อมทันสมัยมาก
 1. เขาจะเอาล้อแม็กมาพ่นทรายจนสะอาด ถ้าเป็นขอบเงา หรือแบบสามชิ้นเขาจะถอดน็อตออกมาทั้งหมดครับ
2. จากนั้นหากล้อที่ดุ้ง ก็จะนำมาดัดในเครืองที่ดัดล้อโดยเฉพาะและมีระบบตรวจจับอย่างมาตราฐาน
เพื่อให้ล้อออกมาสมบูรณืที่สุด เชื่อมอากอนได้ ขนาดล้อที่เป็นแม็กนีเซียมเขายังสามารถเชื่อมได้เลยครับ
แต่ราคาจะสูงกว่าเครืองเชื่อมอากอนเนื่องจากวัสดุที่เชื่อมจะต้องเป็นแม็กนีเซี่ยมเหมือนกัน
3.จากนั้นก็จะพ้นสีระบบพาวเดอร์โคท มันไม่เหมือนกับการใช้กาพ่นสี เนื่องจากจะพ่นสีรองพื้นก่อน แบบพิเศษ และจากนั้นจะพ้นสีัจริงโดยล้อจะออกมาเหมือนโดนัท และเป็นแป้งทั้งวงเลย
จากนั้นก็จะนำเข้าห้องอบสีที่อุณหภูมิสูงถึง300 องศาเซลเซียส เพื่อให้สีพาวเดอร์โคทมันละลายกลายเป็นสีจริงจากนั้นก็นจะนำออกจากห้องหลอมสีและนำไปเข้าห้องอุ่นเพื่อให้อุณหภูมิลดลงครับ
สีจะออกมาดีมากเหมือนจากโรงงานเลย
และมีเปลี่ยนยางด้วยครับ ขนาดราคายางพวกขนาดทั่วไปที่ผลิตภายในประเทศหลายๆยี่ห้อร้านนี้ราคาถูกกว่าร้านทั่วไปประมาณล้อละ 200 บาท นะครับ
 ถ้าเปลี่ยนยางร้านนี้สลับยางฟรีตลอดอายุครับ เพื่อนๆในกลุ่มผมเปลียน
ร้านนี้หมดครับ และที่ทำงานผมหัวหน้า ลูกน้อง เพื่อนๆผมหลายคนที่ฝ่ายกฎหมายทำที่ร้านนี้ครับ
ถามพี่ NOK แกเอาล้อ2002มาทำที่นี่ครับ
ลูกเจ้าของร้านชื่อคุณโต้งนิสัยดีมากสนิทกันมาเป็น 10 กว่าปีแล้วเป็นเพื่อนรุ่นพี่ที่ABAC ครับ
รถที่บ้านของผมเปลี่ยนยางร้านนี้ทุกคัยครับ ถ้าไปที่ร้านบอกขอพบคุณโต้งแล้วบอก เป็นเพื่อนโดม
นะครับจะได้รับการบริการเป็นพิเศษเลยรับรองได้ ร้านอยู่วงเวียน 22 มีร้านเดียวที่ซ้อมล้อครับ
เบอร์ 01-656-5333 เบอร์คุณโต้ง จะถามทางเบอผม01-828-4337
ถ้าใครไปไม่ถูกโทมมาหาก็ได้นะครับ ยินดีบอกทางให้ Bye BYe
« Last Edit: November 28, 2005, 09:11:35 am by domekpgc10 »
HAKOHSUKA SKYLINE GTR

Offline หมูตู้

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:August 18, 2014, 02:15:31 pm
เรื่องกระทะเหล็ก ลองปรึกษานายหนอนดูที่ Weekend Hobby ปรกติแกรับงานพวก Off Road อยู่ทั้งตัดล้อใหม่ ทำสีล้อเก่า และที่ทราบแกรับทำล้อเหล็กของเบนซ์ และโฟล์คด้วย รับทำทุกไซส์ ทุก Off Set สั่งได้เลย สเปเซอร์ก็ทำ ผมว่าจะลองกับแกสักชุดเหมือนกัน มีทั้งชุบโครเมี่ยม Powder Coat หรือทำสีธรรมดา หรือจะไม่ทำสี เอาไปพ่นเองก็ลดราคาลงอีก ลองเข้าไปดูที่ http://www.weekendhobby.com/sale/Question.asp?ID=5081

Bullitt

• Guest
ขอบคุณพี่ๆทุกๆคนมากนะคับ :)

Offline madeaw

• Member
  • Last Login:October 08, 2019, 10:48:26 am
    • www.shantaakohkood.com
up หน่อย คือได้ล้อมามันมีรอยเหมือนกระแทกมาหน่อยๆ ยังไม่ได้ลองใส่ เลยไม่รู้ว่าคดป่าวถ้าคด ดุ้ง จะซ่อมที่ไหนได้อีกครับ เห็นมีแต่ซ่อมแมค

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments