Author Topic: Hako กับคาร์บิว SU  (Read 5919 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Mr.Donut

• Verified Member
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:December 10, 2023, 03:41:14 pm
Hako กับคาร์บิว SU
« on: May 16, 2010, 03:17:28 am »
ขอถามความรู้หน่อยครับ
หลังจากนอนคิดมาหลายเดือน ผมเลยได้ข้อสรุปว่าจะสั่ง Hako มาใช้ที่ Copenhagen แต่เท่าที่ตรวจสอบดูที่ญี่ปุ่น
มันมีทั้งแบบ GTX เดิม ๆ ใช้คาร์บิว SU (คันที่อยู่ในรูป) และแบบเปลี่ยนคาร์บิวเป็น Solex มาแล้ว ควรจะเล่นแบบ
ไหนดีครับ
ผมอยากได้แบบ SU เดิม ๆ เพราะราคาถูกกว่าเกือบล้านเยน แต่เกรงว่าคาร์บิวรุ่นนี้จะมีอะไหล่น้อย (ไม่มากเท่า Solex )
และจูนยากหรือไม่ เพราะตอนนี้มาทำงานอยู่โคเปนเฮเกนครับ ไม่ทราบช่างฝรั่งแถวนี้เขารับมือไหวหรือเปล่า (คาร์บิว SU รถยุโรป
รุ่นไหนใช้กันบ้างครับ)

Offline yuth18

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:October 09, 2020, 08:59:42 am
Re: Hako กับคาร์บิว SU
« Reply #1 on: May 16, 2010, 07:41:28 am »
คาร์บู Su ถ้าจำไม่ผิด รถอังกฤษไทรอัมพ์ใช้นะครับ ถ้าผิดก็ขออภัยครับ  &v&

Offline OKUMI RT

• Member
  • Last Login:April 12, 2023, 10:57:01 am
    • CLUB RT
« Reply #2 on: May 16, 2010, 08:26:18 am »
Z ผมใช้ SU อยู่หลายปี
ถ้าจำไม่ผิด Jaguar ใช้ SU นะครับ

ความพยายามอยู่ที่ไหน ความพยายามอยู่ที่นั่น
คารมเป็นต่อ รูปหล่อเป็นเกย์
หลงทางเสียเวลา หลงรัชดาติดเหม่งจ๋าย
รักสิบล้อ ต้องรอสิบโมง

Offline donutjovi

• Member
  • Last Login:January 01, 2022, 01:04:10 pm
« Reply #3 on: May 16, 2010, 10:12:53 am »
โหย........อิจฉาพี่อ้อ  :ofireevil:

Offline NOK1

• Member
  • Last Login:June 22, 2021, 07:05:28 am
« Reply #4 on: May 16, 2010, 10:46:48 am »
VOLVO 144  244
BMW 520 e12
AUSTIN
มีใช้ครับ

• Member
  • Last Login:December 10, 2023, 03:41:14 pm
« Reply #5 on: May 16, 2010, 12:38:14 pm »
โหย........อิจฉาพี่อ้อ  :ofireevil:
อย่าเพิ่งอิจฉาคับ ยังอีกนาน ไม่รู้จะเจรจาสำเร็จหรือเปล่า โดยเฉพาะกับแฟนพี่ "One-Must-Go" Policy
ยังบังคับใช้อยู่ แม้ว่าจะมาอยู่ ตปท.แล้ว เขาก็ยังบังคับให้ต้องขายคันนึงออกไปก่อนจะรับคันใหม่เข้ามา
เวรกรรมจริง ๆ ขนาดตอนนี้อุตส่าห์ประพฤติตัวดีทุกอย่าง   >*|
การครอบครอง การใช้รถที่ ตปท.มันก็มาพร้อมภาระมากมาย มากกว่าเมืองไทยหลายเท่า ที่นี่ค่าใช้จ่ายอะไร ๆ
ก็สูงมาก ทั้งภาษีสารพัดชนิด ค่าตรวจสภาพประจำปี ค่าขอมีทะเบียน ค่าต่อทะเบียน ค่าเช่าที่จอดรถ ค่าทำประกันภัย ฯลฯ ยังไม่รวมค่าแรงงานช่างเวลาซ่อมบำรุง คำนวนดูเล่น ๆ กว่าจะถึงเวลาเอามันกลับเมืองไทยอีก 2 ปีข้างหน้ามันจะทำให้เงินที่ต้องลงไปกับรถคันนี้เพิ่มขึ้นอีกมาก
  :buck2:  ยังไม่นับภาษี ค่าขนส่ง เวลาเอากลับไทย
คิดแล้วก็อดนึกถึงตอนอยู่ไทยไม่ได้ บางทีเห็นรถอะไรถ้าชอบมาก  ๆ ถ้ามีตังค์พอดีก็ยังคว้าไว้ก่อนได้ ราคาประกาศขายมันก็คือราคานั้น อย่างอื่นยังไม่ต้องทำก็ได้ ซื้อรถซุกไว้ก่อน  ค่าโสหุ้ยต่าง ๆ ที่ไทยมันถูกกว่าเยอะ
ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ

Offline hikki

• Member
  • Last Login:October 14, 2022, 10:55:55 pm
« Reply #6 on: May 16, 2010, 12:57:43 pm »
เชียร์su เดิมๆครับพี่เพราะน่าจะได้ของจุกจิกในห้องเครื่องครบ ส่วนเรื่องจูน รถอังกฤษก็เห็นใช้กันเยอะนี่ครับ 
ส่วนsolex หรือ webber เอามาใส่ทีหลังเมื่อไรก็ได้ ราคาก็ไม่แพงมาก ล่าสุดผมได้ชุดwebber45ครบๆมา55000yen  b:b

fullmoon party
koh phangan
www.cocohut.com

Offline หรั่ง^Hakosuka^

• Member
  • Last Login:May 24, 2020, 02:54:55 pm
« Reply #7 on: May 16, 2010, 01:07:24 pm »
ถ้าเจอปัญหาที่ซ่อนอยู่แบบ คุณ Kev ก็เหนื่อยหน่อยครับพี่อ้อ

http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=10893.0

ถ้าชุด คาร์บิว ไม่มีโดนยำมา นมหนูตรงเบอร์ ก็ไม่มีปัญหาอะไรน่าเป็นห่วงครับ

แต่ว่าคันนี้เห็นลงขายมันไม่มีชุดกรองอากาศติดมาให้นิครับ แล้วหลังคามันกลายเป็น sunroof หรือไง  %:(

• Member
« Reply #8 on: May 17, 2010, 01:25:37 am »
ขอบคุณครับ ฮัท และหรั่ง
ที่ผ่านมาก็ดูหลายคัน จากหลายเจ้า ทั้งแบบแปลงเป็น GTR แล้ว และแบบนี้สไตล์ GTX แต่พอเมื่อวานมาเจอคันนี้ก็รู้สึกหัวใจมันสูบฉีดผิดปกติ  :smitten:  เป็นเพราะมันเป็นสีฟ้าบรอนซ์เดิม ๆ ในฝันเลย เรื่องซันรูฟ คงต้องหาทางปิดไปเมื่อเอากลับไปไทยแล้ว ไม่งั้นมันดูตลกเหมือนกัน แต่อย่างอื่นดูสภาพตามรูปแล้วของก็ครบดี กระจกใส ตัวถังก็ดูเรียบ ๆ
ถามหน่อยคับ ทำไมคาร์บิว SU มันถึงมีแค่ 2 ลูก เครื่อง 6 สูบน่าจะมี 3

• Member
« Reply #9 on: May 17, 2010, 01:28:20 am »
แบบนี้ที่อยากให้มันเป็น  w^w

Offline donutjovi

• Member
  • Last Login:January 01, 2022, 01:04:10 pm
« Reply #10 on: May 17, 2010, 08:19:55 am »
ซันรูฟ หรือ เงาสะท้อนครับ
รถที่ปล่อยไว้สภาพเดิม ๆ แม้กระทั่ง SU หรือแปลงเป็น GTR
จะกล้าเจาะซันรูฟเหรอครับ

Offline num002

• Member
  • Last Login:December 18, 2021, 12:30:39 am
« Reply #11 on: May 17, 2010, 10:30:49 am »
สวัสดีครับพี่อ้อ

ผมหนุ่ม (กต.) นะครับ ไปอยู่โคเปนแล้วคิดถึงรถ retro ใช่ไหมครับ ผมเข้าใจความรู้สุกดีครับ ถ้าที่โคเปนพี่อ้อ สามารถได้เจ้า Hako จริง ๆ ก็เยี่ยมเลยครับ ผมรู้ว่าที่ประเทศเดนมาร์ก ทุกอย่างแพงมาก ๆ โดยเฉพาะการครอบครองรถยนต์ เอาใจช่วยนะครับและขอให้ความฝันเป็นจริง

ปล. kp610 sss ของผมเสร็จได้สักพักหนึงแล้วครับ อยากให้พี่่อ้อเห็นตัวเป็น ๆ จังเลย หวังว่าจะได้มีโอกาสถ่าย
รุปคู่กับ kpgc110 เพราะรถปีเดียวกันและขนาดเท่า ๆ กันเลยครับ

• Member
« Reply #12 on: May 17, 2010, 02:40:52 pm »
ซันรูฟ หรือ เงาสะท้อนครับ
รถที่ปล่อยไว้สภาพเดิม ๆ แม้กระทั่ง SU หรือแปลงเป็น GTR
จะกล้าเจาะซันรูฟเหรอครับ
เออ มันเจาะจริง ๆ โจ้ แต่ไม่เป็นไรช่างไทยทำคืนได้ ตอนนี้ทนขับไปก่อน ขอให้ได้มาก็แล้วกัน

• Member
« Reply #13 on: May 17, 2010, 02:44:45 pm »
สวัสดีครับพี่อ้อ

ผมหนุ่ม (กต.) นะครับ ไปอยู่โคเปนแล้วคิดถึงรถ retro ใช่ไหมครับ ผมเข้าใจความรู้สุกดีครับ ถ้าที่โคเปนพี่อ้อ สามารถได้เจ้า Hako จริง ๆ ก็เยี่ยมเลยครับ ผมรู้ว่าที่ประเทศเดนมาร์ก ทุกอย่างแพงมาก ๆ โดยเฉพาะการครอบครองรถยนต์ เอาใจช่วยนะครับและขอให้ความฝันเป็นจริง

ปล. kp610 sss ของผมเสร็จได้สักพักหนึงแล้วครับ อยากให้พี่่อ้อเห็นตัวเป็น ๆ จังเลย หวังว่าจะได้มีโอกาสถ่าย
รุปคู่กับ kpgc110 เพราะรถปีเดียวกันและขนาดเท่า ๆ กันเลยครับ
  ไม่ได้คุยซะนาน หนุ่มยังอยู่ที่เดิมใช่ไหม เมื่อไรย้าย
             ขอบคุณที่เชียร์ Hako ครับ ตอนนี้ใกล้ฟันธงเต็มทีแล้ว เอาใจช่วยพี่หน่อย อุปสรรคเยอะเหลือเกิน โดยเฉพาะ paper work ต่าง ๆ 
ในการตรวจสภาพ จดทะเบียน ฯลฯ
             ส่งรูป Bluebird มาให้ดูบ้างซิครับ พวกเราก็คงอยากเห็นกัน

• Member
« Reply #14 on: May 17, 2010, 02:52:01 pm »
ถ้าเจอปัญหาที่ซ่อนอยู่แบบ คุณ Kev ก็เหนื่อยหน่อยครับพี่อ้อ

http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=10893.0

ถ้าชุด คาร์บิว ไม่มีโดนยำมา นมหนูตรงเบอร์ ก็ไม่มีปัญหาอะไรน่าเป็นห่วงครับ

แต่ว่าคันนี้เห็นลงขายมันไม่มีชุดกรองอากาศติดมาให้นิครับ แล้วหลังคามันกลายเป็น sunroof หรือไง  %:(
ขอบคุณครับ หรั่ง เก่งจัง ทำไมถึงเห็นคันนี้ได้ พี่เข้าใจว่ามันไม่ได้ลง Yahoo Auction Japan นะ แต่ลงขายในเต้นท์รถ FLEX
ที่ Shizuoka
พี่เคยเข้าไปอ่านของ Kev แล้ว ตอนเขาเริ่มลง post  ใหม่ ๆ แต่อ่านได้ไม่กี่หน้า เมื่อวานนี้ได้อ่านของ Uncle Sam แปลไว้อีกรอบ
ก็เป็นเครื่องเตือนสติที่ดี คนเราพอลุ่มหลง อยากได้อะไร มันก็ดูสวยงามไปหมด แต่จริง ๆ มีปัญหาตามมาเยอะแยะ
นี่ก็คิดอยู่เหมือนกันว่า จะไหว้วานลูกน้องเก่าที่สถานทูตไทย ช่วยขึ้น Shinkansen ไปลองขับ ลองสตาร์ท วัดกำลังอัด ตรวจสภาพทั่วไป ฯลฯ
ดูให้  คงทำได้ดีกว่า Kev ก็แค่นี้แหล่ะ ที่เหลือก็วัดดวงเอา 
พอดีเจอคนไทยที่โคเปนฯ เปิดอู่ด้วย และทาบทามไว้บ้างแล้ว แกรับปากว่าเอาอยู่ แต่ไม่รู้เอาเข้าจริง ๆ จะไหวหรือเปล่า

Offline หรั่ง^Hakosuka^

• Member
  • Last Login:May 24, 2020, 02:54:55 pm
« Reply #15 on: May 20, 2010, 03:30:08 pm »

ขอบคุณครับ หรั่ง เก่งจัง ทำไมถึงเห็นคันนี้ได้ พี่เข้าใจว่ามันไม่ได้ลง Yahoo Auction Japan นะ แต่ลงขายในเต้นท์รถ FLEX
พี่เคยเข้าไปอ่านของ Kev แล้ว ตอนเขาเริ่มลง post  ใหม่ ๆ แต่อ่านได้ไม่กี่หน้า เมื่อวานนี้ได้อ่านของ Uncle Sam แปลไว้อีกรอบ
ก็เป็นเครื่องเตือนสติที่ดี คนเราพอลุ่มหลง อยากได้อะไร มันก็ดูสวยงามไปหมด แต่จริง ๆ มีปัญหาตามมาเยอะแยะ
นี่ก็คิดอยู่เหมือนกันว่า จะไหว้วานลูกน้องเก่าที่สถานทูตไทย ช่วยขึ้น Shinkansen ไปลองขับ ลองสตาร์ท วัดกำลังอัด ตรวจสภาพทั่วไป ฯลฯ
ดูให้  คงทำได้ดีกว่า Kev ก็แค่นี้แหล่ะ ที่เหลือก็วัดดวงเอา 
พอดีเจอคนไทยที่โคเปนฯ เปิดอู่ด้วย และทาบทามไว้บ้างแล้ว แกรับปากว่าเอาอยู่ แต่ไม่รู้เอาเข้าจริง ๆ จะไหวหรือเปล่า

www.flexnet.co.jp  มีรถให้เลือกเยอะ  เห็นขายได้ไวดี

เลยแอบดูอยู่บ่อยๆๆครับ

• Member
« Reply #16 on: May 20, 2010, 08:20:55 pm »

www.flexnet.co.jp  มีรถให้เลือกเยอะ  เห็นขายได้ไวดี

เลยแอบดูอยู่บ่อยๆๆครับ
ใช่ เห็นมีแม้กระทั่งให้เลือกว่าจะเอาล้ออะไร mag Wata หรือ Hayashi หรือจะเอากะทะเหล็ก + ฝาตบ
ตอนนี้พี่เลยเพลา ๆ ไว้ก่อน รอสถานการณ์ดีขึ้นหน่อย
อีกที่นึงที่เล็งไว้ก็ Pithouse  www.pit-house.com  Hako สีบรอนซ์ คันแรกเลย ท่าทางจะบูรณะมาแล้ว ไม่น่ามีปัญหาตอนจดทะเบียน แต่ราคาคงสองเท่าของคันสีฟ้า 

Offline เจ้าบ้านบางกอกฯ

• If you love classic cars, you are my friend.
  • Administrator
  • Member
  • Last Login:August 06, 2023, 02:03:15 pm
    • Bangkok Classiccar
« Reply #17 on: May 20, 2010, 10:51:12 pm »
มาทักทายครับพี่อ้อ

พี่อ้อโชคดี สั่ง Hako มาใช้จากญี่ปุ่นเลยนะครับ
(นักการทูตนี่ได้ยกเว้นภาษีด้วยปะครับ)

w^w
If you love classiccars, you're my friend

1950 Riley RMA
‘55 MB 190SL / 1968 W112 Coupe /W108 280SE /W116 450SEL
‘57 MGA
‘68 AR 105 Gt Junior / Giulietta’77
‘82 RR Corniche

MB W180/111/110/108/114
AR Giulia Super/Spider
BMW E30 (2)
Jag XJ S1
Porsche 924 /911E
VW Golf MKI Cabrio/Thing

www.facebook.com/groups/bangkokclassiccar

• Member
« Reply #18 on: May 21, 2010, 01:17:38 am »
ยกเว้นตอนนำจากญี่ปุ่น เข้ามาใช้ที่เดนมาร์กครับ แต่พอนำกลับไทยก็เสียเต็ม ๆ เหมือนคนไทยทุกท่านที่ไปอยู่ ตปท.
ขอบคุณบรรณครับที่เข้ามาทักทาย   :><:  คิดถีงอยู่เหมือนกันเพราะที่นี่มีรถยุโรปสวย ๆ เยอะ ร้านที่พี่เข้าไปคุยด้วยบ่อยคือ daytona ลอง search คำว่า daytona dk มันจะขึ้นมาอันแรกเลย
บางทีก็คิดเล่น ๆ ว่าเขาส่งเรามาผิดที่หรือเปล่า ชอบรถญี่ปุ่น แต่ส่งมาประจำที่นี่ ถ้าคนอยู่ที่นี่แล้วชอบรถยุโรปก็สวรรค์ดี ๆ นี่เอง สั่งรถจากอังกฤษมาก็ง่าย เพราะเป็นประเทศ eu ด้วยกัน 

Offline speeddproshop

• Member
  • Last Login:February 20, 2016, 08:41:09 pm
    • SPEED D Proshop
« Reply #19 on: May 27, 2010, 12:58:44 pm »
ซื้อ GT-R เลยครับพี่
เศษเหล็กของใครบางคน อาจมีความหมายมากกว่านั้น สำหรับใครอีกหลายๆคน

www.speed-d.com
www.speeddproshop.com

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments