Author Topic: ไม่ทราบท่านใดพอแนะนำ พวกบริการย้ายซากรถไหมครับ  (Read 3269 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

OPS

• Guest
พอดีรถเก่าของคุณตา peugeot 403 จอดทิ้งไว้ในโรงรถบ้านคุณยายผม(ติดกะบ้านผมแหละ) ตั้งแต่คุณตาเข่าไม่ดีเลิกขับไปเมื่อปี 2532 ก็ไม่มีใครขับมันอีกจนทรุดโทรม ผุพัง สูบติด ล้อตายไม่สามารถขยับได้ ว่าจะจัดการหลายปีแล้ว(ไม่ได้เอาไปทิ้งนะ) ไม่ได้ทำเสียที พอดีถมที่ดินในสวนเรียบร้อยแล้ว จึงอยากย้ายออกไปไว้ที่สวนแทน แล้วทำหลังคามุงไว้ให้ เผื่อวันไหนรวยๆจะมีโอกาสได้ทำมันให้วิ่งได้อีกครั้ง

เห็นที่นี่น่าจะมีประสบการณ์เกี่ยวกับพวกนี้อยู่ จึงอยากสอบถามว่ามีท่านใดพอจะรู้จักคนที่รับย้ายซากรถบ้างไหมครับ คือมันไม่สามารถเข็นไปไหนได้เลย อยู่ในโรงจอดรถในบ้านซึ่งมี 2 ช่อง ครับ ถ้าพอรู้จักก็ช่วยแนะนำหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ

Offline AAA

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:July 01, 2019, 03:38:54 pm
อยากรุ้เหมือนกันครับ อยากรุ้แบบว่าบริการขนย้ายข้ามจังหวัดเลยอะครับ คิดราคาอย่างไร เคยเห้นแต่เมืองนอกเค้ามี เมืองไทยก้อคงมีแน่ๆแต่ผมก้อไม่รุ้เหมือนกัน แห่ๆ  %:(
ใครทราบรบกวนขอข้อมุลด้วยนะครับ

แต่รถpeugeot 403สวยจังเลยครับ น่ารักดีครับ

Offline AnthonyH

• วอลโว่มากเกินไป
  • Member
  • Last Login:July 27, 2022, 05:11:40 pm
ผมว่านะครับ   ลองเอาแม่แรงขึ้นล้อ ลองเต็มลมให้เต็มดูครับ  แล้วหาคนงานหรืออะไรแถวบ้านมาเยอะๆ ครับ มาช่วยกันเข็น  หรือเอาสายสลิง  ผูกกะรถเรา แล้วผูกกะกระบะ แล้วรากเลยครับ  อิอิ พอกระดึ๊บได้ดีเดียวละ มันคงลื่นขึ้น  :-!

Offline Loong-Sawasdee

• "ความพึงพอใจคือความสุข"
  • Member
  • Last Login:July 31, 2018, 08:48:55 am
อย่างนี้ต้องถอดเบรคออกก่อน เพราะ เบรกเป็นสนิมไปติดกับจานเบรครถจึงเคลื่อนที่ไม่ได้  ถัดจากเบรคก็ถอดเพลากลางถ้าหาเกียร์ว่างไม่ได้ แล้วเอากะทะล้อไปใส่ยาง (ต้องใช้กะทะเดิมเพราะกะทะอื่นอาจใช้ไม่ได้ เพราะขนาดไม่เท่ากัน) ยางเดิมอาจจะต้องทิ้งไป และอาจจะต้องใช้ยางในด้วยเพราะเป็นกะทะรุ่นเก่า ยางนี้หายางเก่าก็ได้ จากนั้นจะลากไปก็ได้ (ต่างจังหวัด)  แต่ถ้าในกรุงเทพฯ ก็ไม่ทราบว่าทำได้หรือไม่ การลากต้องให้ผู้มีประสบการณ์นะ (ขอย้ำ) และต้องใช้เหล็กสำหรับลากรถโดยเฉพาะ อย่าใช้เชือกหรือโซ่เด็ดขาด  แต่ควรจ้างผู้มีอาชีพก็จะดีที่สุด ของรัก ของหวงต้องทนุถนอม

ก้ามเบรคและอุปกรณ์ต้องเก็บไว้ให้ดีนะ เพราะหาซื้อไม่ได้เลย จะได้เอาไว้ไปอัดผ้าเบรคในภายหลัง ถ้าจะให้รอบคอบกว่านี้เขียนชื่อชิ้นส่วนติดไว้ด้วย พอถึงที่เก็บแล้ว หาไหม้หมอนหรืออะไรรองตัวรถไว้เลย

ขอเป็นกำลังใจให้ครับ

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
งานนี้คงต้องให้ช่างมาช่วย แถม ต้องมีแรงงานอีกหลายๆคนแน่นอนครับ
เพราะกว่าจะทำรถให้ขยับเขยื้อนได้ คงนาน
เห็นบางคัน ถึงขนาดต้องใช้ค้อนช่วย เคาะไปบริเวณดรัมเบรคที่สนิมกินทั้งอัน ติดแบบไม่ขยับเขยื้อนจริงๆ
และ อย่าลืมพวกน้ำยา WD-40 หรือ Sonax ด้วยนะครับ

มาเชียร์ให้ น้อง ops ทำรถเปอร์โยต์ 403 ให้เสร็จไวๆครับ
จะได้รู้ว่า ขับรถ Classic แล้ว เป็นอย่างไร? 

\^^/ \^^/ \^^/

คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline ken

• Member
  • Last Login:March 06, 2010, 03:59:58 am
ขนรถ นี่ผมเคยติดต่อ รสพ.  ขนรถ JEEPทหารจากเชียงราย  มา กทม.  เขาคิด 12000-13000  บาท  ผมเลย จ้าง บริษัท นิ่ม ซี่  เส็ง แทน เขาคิด 8500 บาท
บริษัท นี้มีสำนักงานตามเมืองใหญ่ๆ หลายที่ครับ ลองหาเบอร์ ตาม yellow   pages.

Pannashest

• Guest
ลองดูที่ www.rodyok.net  เป็นของพรรคพวกผมในสมาชิก www.vlovepeugeot.com ครับ

OPS

• Guest
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านมากคับ หวัดดีพี่เอกด้วยคับ อิอิ

ผมมีเวลาเดือนนึงปิดเทอม แม่แรงมีพร้อม ผมว่าผมลองจัดการกับเบรคก่อนดีไหมครับ ค่อยๆทำไป ให้พอเข็นได้

อ้อ อีกนิดได้ไหมครับ รถอย่าง 403 นี่ เครื่องยนต์มันจอดที่จอดไว้(ในร่ม ปิดฝากระโปรง)กว่า 17 ปี เครื่องมันน่าจะกลายเป็นสนิมหมด จนไม่สามารถทำอะไรได้รึยังครับ การบูรณะรถกรณีนี้ ส่วนใหญ่เขาเปลี่ยนเครื่อง เปลี่ยนช่วงล่างกันหมดเลยรึเปล่าครับ (แค่ความคิดนะครับ กะตังไม่ค่อยจามีเลย กำลังปลุก E28 อีกคันอยู่ อิอิ)

ขอบคุณมากๆครับ

Offline nuivannuys

• Member
  • Last Login:July 18, 2019, 02:21:26 pm
ผมเคยลากรถลักษระแบบนี้เหมือนกันครับ
คือล้อตาย ไม่อยากถอดล้อหรือเปลี่ยนยางเองเพราะคงเป็นเรื่องใหญ่พอดู
สภาพรถก็เสียวนิดๆว่าโดนลากแล้วจะหลุดเป็นชิ้นๆมั้ย
แต่ผมใช้ของเจ้านี้ชื่อมหานครรถลาก
ปรากฏว่าหายห่วงครับ จะเป็นแบบที่เรียกว่าอุ้มมาก็ได้
คือเกี่ยวหน้ายก ด้านหลังเป็นล้อเอาไปหนีบล้อหลังเราอีกที
ถึงกทม.เรียบร้อยแบบไม่ต้องลุ้นครับ ผมจ้างรถจากกทม.
ไปลากที่จังหวัเพชรบุรีกลับมากทม.ในราคา 4,000 ผมว่าคุ้มมากๆ
คือเราก็อยากถนอมรถมากที่สุดแต่ใช้รถสไลด์ไม่ได้เพราะล้อไม่หมุน
ลองเปิดสมุดโทรศัพท์แล้วโทรตามดูครับ พอดีผมทำเบอร์หายไปแล้ว
บริษัทเขาอยู่แถวบางนาครับ ได้ข่าวว่าชำนาญงานลากข้ามจังหวัดด้วย
หวังว่าคงพอช่วยได้นะครับ

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments