Author Topic: การขอทะเบียนรถต้องทำยังไงครับ  (Read 6558 times)

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

kom0188

• Guest
ผมไปได้(ได้มาเกือบๆ 2 ปีแล้ว) ซาก Fiat 1400 ปี 1950 มาน่ะครับ แต่ปัญหาคือว่ามันไม่มีทะเบียน แล้วพอผมไปถามที่กรมขนส่งก็ได้คำแนะนำมาว่าผมต้องไปสืบหาเจ้าของคนแรกมาให้ได้แล้วหาว่ารถคันนี้ทะเบียนเดิมคืออะไร แล้วก็หาหลักฐานการสืบต่อความเป็นเจ้าของมาเรื่อยๆ

คือผมก็เข้าใจอ่ะครับว่ามันต้องเป็นแบบนี้ แต่ถ้าเกิดผมหาไม่ได้จริงๆผมควรจะทำยังไงล่ะครับทีนี้ เพราะรถคันนี้ผมเก็บมาตั้งแต่ตอนยังไม่มีตังค์จนตอนนี้มีตังค์พอจะทำแล้ว ก็ยังมากังวลว่าเสียตังค์ทำเสร็จแล้วจะขอทะเบียนได้รึเปล่า

ผมจึงขอรบกวนผู้รู้ช่วยตอบผมหน่อยะครับ เพราะผมก็คิดว่าอาจมีมือใหม่หลายๆคนที่เจอปัญหาเดียวกันกับผมที่อยากให้รถที่อุตส่าห์ทำมามีทะเบียนที่ถูกต้อง ไม่ใช่ไปสวมทะเบียนน่ะครับ

ถ้าไม่สะดวกตอบในบอร์ด ก็รบกวนตอบเข้าเมลล์ผม kammalard@yahoo.com นะครับ ขอบคุณทุกๆคนมากครับ :D

Offline TeeTarga

• มีปากสักแต่ว่าพูด..จะต่างจาก..ลมผ่านตูดที่ตรงไหน
  • Global Moderator
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:August 04, 2023, 05:02:50 am
ต้องตีความ รถที่ไม่มีทะเบียนก่อนนะครับ
-รถที่ไม่มีทะเบียนจริงๆ คือนำเข้าโดยไม่ถูกต้อง ไม่มีข้อมูลในสาระบบทะเบียนของกรมขนส่ง อันนี้ช่วยไม่ได้ :-\
-รถที่ไม่มีทะเบียน เพราะแผ่นป้ายหาย สมุดชำรุดหาย ขายต่อกันมาจนไม่รู้ที่มาที่ไป อันนี้ช่วยได้ ;)

ขอให้โชคดีเป็นกรณีที่ 2

อย่ามีเพียงหัว..เอาไว้คั้นหู..หรือ..เอาไว้แค่ผมขึ้น
เพื่อนที่ดีที่สุดของคุณ อาจจะไม่ใช่เพื่อนที่ดีขอผมก็ได้

Offline เสียอา

• วัยทองคนองยนต์
  • Member
  • Last Login:June 24, 2006, 03:37:13 am
ถ้าเป็นFiat 1400 ปี 1950  คงไม่มีใครลักลอบเอาเข้าแน่ ก็เป็นรถใช้งานสมัยก่อน ไปไล่หาชื่อเจ้าของเล่มให้เจอครับ รถเฟียตเนี่ย ทางขนส่งเข้าไม่ยึกยักหรอก

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments