Author Topic: สำหรับคอ TOYOTA  (Read 120236 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline nong26june

• Verified Member
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:June 12, 2020, 02:07:52 am
Re: สำหรับคอ TOYOTA
« Reply #25 on: May 23, 2007, 07:36:45 pm »
 :good: :good: :good: :good: :good:

ซู้ดดด....หยอดดดด...เลยปี้...

:good: :good: :good: :good: :good:
* * * ไม่ต้องกรี๊ดดด... พี่ไม่มีตังค์... * * *

* * * หน่อง : 081-919-9904 * * *

Offline อู๋ Skyline < ID 19 >

• สองล้อ สามล้อ สี่ล้อ แยงกี้ ญี่ปุ่นเท่านั้น
  • Verified Member.
  • Member
  • Last Login:October 07, 2016, 09:55:53 pm
« Reply #26 on: May 23, 2007, 10:03:13 pm »
ตามเข็มครับผม ตอนนี้ผมหมุนรวมกันสองครั้ง 10นาที หรือ 1/6 รอบครับ กำลังรอลุ้นอยู่ พรุ่งนี้ถ้าโอเค จะประกอบละครับ เดี๋ยวจะเอาวิทยุ AM รุ่น 39ปีที่แล้ว มาโชว์ด้วยครับ  :><:  ตอนนี้ติดแล้ว เสียงดัง ไฟติด เปลี่ยนคลื่นได้ สั่งเสาอากาศไฟฟ้าทำงาน ผลละงงเลย รุ่นนี้มีสายรีโมท คอนโทรล เสาอากาศไฟฟ้าซะด้วย ที่สำคัญ เสาอากาศเป็นไฟฟ้าเดิมติดรถมาซะอีก เหอๆๆๆ  \^^/
วันนี้ ได้มีโอกาส ไปดูรถตัวเอง ที่จอดที่อู่มา ก็ลองได้ดูวิทยุ ดู ของผมเป็นคนละรุ่น กับ คุณเหลิมครับ ไว้ จะถ่ายรูปมาให้ดูครับ แต่แบบเดิมแน่นอน เพราะมันถอดออกจากหน้าปัดไม่ได้ และมีเรื่องให้ตกใจอีกอย่าง คืออย่างที่บอกว่าไฟติด วันนี้ เลยก้มมองหาว่าลำโพงมันอยู่ไหน ที่ใต้ แผงหน้าปัด นี่เอง แบบว่าเก่ามาก และได้ลองกดเปิดดู ไฟติด ก็ลองหมุน ๆ ไป หมุนมา มีตัวหมุน อยู่ซ้ายและขวา มีเสียงออก ลำโพงครับ แสดงว่ายังไม่เสีย แต่ไม่มีเสาอากาศ เพราะ ลอง ปรับ คลื่น แล้ว ก็ไม่เจออะไร และ ตรงที่กด กด ของผมมี สามปุ่ม แต่ของผมมี เอฟเอ็ม ด้วย ครับ แต่ที่สำคัญ คือ ปุ่มที่อยู่ใหญ่สุด ก็ลองกดดู ปรากฎว่า มันวิ่งครับ คือเข็มมันวิ่ง จากซ้าย ไป ขวา พอสุด ก็วิ่งจากขวา มาซ้าย แต่มันวิ่งไม่หยุด เหมือนมันไม่เจอคลื่น มันจะไม่ยอมหยุด ผมเลย หยุดมันด้วย ปุ่มปิดครับ มันหยุด เปิด ใหม่ก็ปกติดี เป็นเรื่องตื่นเต้นดีครับ สำหรับบางคนอาจจะว่า ไม่เห็นแปลก แต่ผมว่ามันแปลกสำหรับผมมาก เพราะว่าไม่เคยเจอแบบนี้ และ เวลาผ่านมาแล้ว สามสิบ เจ็ดปี มันยังไม่ยอมเสียอีก เล่นรถเก่าถ้าได้สัมผัสมันด้วยตัวเอง เยอะ ๆ คงมีความสุข ดีนะครับ แบบคุณเหลิม เป็นต้น  :><:

Offline LANCER

• Member
  • Last Login:January 03, 2015, 05:47:16 pm
« Reply #27 on: May 24, 2007, 12:48:29 am »
ขอผมยิ้มไปด้วยตอนอ่านนะครับ  O:D

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
« Reply #28 on: May 24, 2007, 12:58:14 am »
เยี่ยมยอดเลยครับ คุณ nalerm  :good: :good:
บรรยาย พร้อม ภาพประกอบได้เยี่ยมเลยครับ
อย่างนี้ถ้ามีอะไรคืบหน้า ก็ขอดูต่อนะครับ เป็นความรู้อย่างดีเลยครับ  &v&
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline nalerm

• Member
  • Last Login:June 09, 2014, 07:23:58 pm
    • bangkok automach
« Reply #29 on: May 24, 2007, 08:33:29 am »
ขอบคุณทุกท่านครับ ที่ติดตาม  :><:  ก่อนอื่นขอท้าวความก่อนหน้านี้นิดนึงครับ ก่อนหน้านี้ มีเรื่อง DIY กับรถคันนี้ประมาณ 9รายการ รายละเอียดเยอะ รูปแยะ แต่โพสอยู่ที RC WEB คร่าวๆ มีเรื่องดังต่อไปนี้ครับ (เผื่อ เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ สนใจ DIY )
1.ปะถังน้ำมัน+ทากันสนิม เพราะถังรั่ว
2.ลูกลอยถังน้ำมันเสีย เอาขดลวดความต้านทานของ RT100 มาใส่เข้ากับ ลูกลอยเดิมของ RT60
3.กระบอกเบรกหลังรั่ว ผ้าเบรกร่อนหลุด เบรกติด แก้ใขอย่างไร? ราคาอะไหล่ น่าตกใจ?
4. ปั๊มคลัช บน-ล่าง รั่ว กระบอกเป็นเหล็กหล่อ แก้ใขอย่างไร ค่าใช้จ่ายเยอะใหม?
5. ปั๊มเอซี รั่ว เจออุด ใส่ปั๊มติ๊กเข้าไป  (แต่ตอนนี้ใส่ปั๊มเอซีของใหม่เข้าไปแล้ว ติ๊กเอาไว้สำรอง)
6.ระบบไฟส่องสว่าง ไฟหรี่ ไฟเลี้ยว ไฟเบรก ไฟถอย สารพัดไฟ  ถอดโคมมาล้าง ทำสีใหม่
7.แปลงเกียร์กลับเป็น 4เกียร์มือ เพราะคันนี้ถูกแปลงเป็น 5เกียร์กระปุกมา..แต่ผลสุดท้ายต้องยอมใช้เกียร์กระปุกตามเดิมไปก่อน ?
8.เรือนไมล์ และทริป กม. เรือนไมล์เข็มวัดความเร็วขึ้น แต่ตัวเลขทริป กม.ไม่ยอมเดิน  แก้ใขอย่างไร?
9.นาฬิกา ไม่เดิน พอเดินแล้วไม่ตรง  (เรื่องนี้ นำมาเริ่มโพสที่นี้ด้วย
  สำหรับ เพื่อนๆพี่ๆน้องๆที่สนใจ..ตามไปดูได้ครับ ตามนี้ครับ  :good:
http://rcweb.net/forums/showthread.php?t=277613

• Member
  • Last Login:June 09, 2014, 07:23:58 pm
« Reply #30 on: May 24, 2007, 10:21:22 am »
มาอัพเดทเรื่องนาฬิกาครับหลังจากทดสอบอยู่สองวัน ล่าสุดเริ่มจับจาก 4.30 PM ของเมื่อวาน เช้านี้มาดูตอน 7.30 AM ประมาณ 15 ชม. เวลาตรงกับตัวเทียบเป๊ะ ขาดเหลือกันแค่ หลัก วินาที...เป็นอันว่าจบ พร้อมประกอบเข้าที่  \^^/

• Member
« Reply #31 on: May 24, 2007, 02:00:22 pm »
ขออนุญาติ อัพเดทต่อ ว่าด้วยเรื่อง "เครื่องเสียง"  ;D  วิทยุติดมากับรถเป็นยี่ห้อ MATSUSHITA ไม่ติด ไม่มีเสียง จำเป็นต้อง ผ่ากันออกมา จากรูปสังเกตเห็นกลไกการเปลี่ยนสถานี แบบ กระโดด โดยใช้ปุ่มกด มี 5 ตำแหน่ง ครอบคลุม จาก คลื่นต่ำสุดถึงสูงสุด ส่วนปุ่มใหญ่ด้านซ้ายเป็นตัวเปลี่ยนสถานีแบบหมุน จะละเอียดกว่าแบบ กดกระโดด  ปุ่มด้านขวามีสองชั้น ชั้นใน กดเปิดกดปิด หมุนเพิ่มลดเสียง ชั้นนอก ปรับโทนเสียง..เฉพาะกลไกการเปลี่ยนสถานี กินเนื้อที่ไปกว่า 70% ตัววงจรของวิทยุจริงตะแคงอยู่ด้านหลังเพียงนิดเดียวเท่านั้น..ส่วนสายที่เห็น 3เส้น เป็นสายจ่ายไฟ 2เส้น อีกเส้นเป็นรีโมท สำหรับควบคุมเสาอากาศไฟฟ้า ...ส่วนด้านหลัง รูด้านซ้ายเป็น ตัวเสียบ output ออกลำโพง ตัวเดียวเท่านั้น รูด้านขวาสำหรับเสียบสายอากาศ   w^w

• Member
« Reply #32 on: May 24, 2007, 02:07:55 pm »
หลังจากการชำแหละออกมา ยกชุดกลไกการเปลี่ยนคลื่นออก ชุดสวิท ถอดออก ก็เจอตัวการเข้าแล้ว เป็นตัวรีเลย์ ขนาดเล็ก ทำหน้าที่เป็นสะพานไฟ รับสัญญาณจากการเปิดของปุ่มเปิด ไปตัดต่อชุดแหล่งจ่ายไฟเข้าเครื่อง ที่หน้าทองขาวคอนแท็กของรีเลย์สกปรกเป็นตะกันเยอะมาก ลองใช้ไขควงดันให้คอนแทคต่อกัน และมิเตอร์จับดู ปรากฏว่าสะพานไฟไม่ต่อ ลองจ่ายไฟข้ามรีเลย์ ไฟแสดง สถานะ(เปิด) ติดขึ้นมา...โป๊ะเช๊ะ น่าจะโอเคละ คราวนี้  b:b

• Member
« Reply #33 on: May 24, 2007, 02:28:36 pm »
หลังจากนั้น ขัดที่ทองขาว ขั้วคอนแทค ขาวสะอาด ลองกดให้ชนกัน แล้ววัดดู ปรากฏว่าคอนแทคต่อถึงกันแล้ว น่าจะโอเคละ...ต่อไปก้ ค้นหาลำโพง พอดีอ่านของคุณอู๋ เห็นว่าอยู่ใต้แดชบอร์ด ลองมุดๆดู ก็เจอเข้ากับลำโพงขนาดแบบวงรี แต่ไม่ใช่ 6X9 แต่เป็นขนาด 4X6 นิ้ว 8โอห์ม ลองมิเตอร์วัดความต้านทานดู อ่านได้ 8โอห์มพอดี แสดงว่ายังดีอยู่ขดไม่ขาด  \^^/  เดี๋ยวคงได้ทดลองแล้วละ

• Member
« Reply #34 on: May 24, 2007, 02:39:21 pm »
ตอนนี้มาถึงขั้นตอน ทดสอบ...ต่อ สายไฟเข้าเครื่อง ต่อสายลำโพง ต่อสายอากาศ หมุนกุญแจไปที่ ACC ทันที ที่กดปุ่มเปิด เสียงรีเลย์ดัง "กริ๊ก" พร้อมไฟแสดงสถานะ ON สว่างขึ้นมา...พร้อมเสียงอู้อี้ๆ ออกมาที่ลำโพง  (8-)  บอกไม่ถูกจริงๆครับ ว่ารู้สึกยังไง ดีใจเหมือนตอนเด็กๆได้จักรยานคันใหม่เลยละ เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ชาว DIY คงรู้สึกเช่นเดียวกันกับผม ถ้าอยู่ในเหตุการแบบนี้  \^^/

• Member
  • Last Login:June 12, 2020, 02:07:52 am
« Reply #35 on: May 24, 2007, 04:35:52 pm »
 O:D

เอาอีกครับพี่...เอาอีก

อย่าได้หยุดเลยเชียว

เพลินซะแล้ว...

O:D
* * * ไม่ต้องกรี๊ดดด... พี่ไม่มีตังค์... * * *

* * * หน่อง : 081-919-9904 * * *

Offline คุณโจ๋น

• CLASSIC IN MY ..........เข้าเส้น..
  • Member
  • Last Login:June 14, 2019, 09:24:40 am
« Reply #36 on: May 24, 2007, 05:30:23 pm »
 &v& &v& &v&เอาอีกเอาอีกครับ :><: :><:เอ้ถ้าผมจำไม่ผิดเคยเก็บไฟท้ายรุ่นนี้ไว้ 1 ชุดแต่ฝั้งไว้ในลังเก็บของไหนยังไม่รู้เดี๋ยวไว้เสาร์-อาทิตย์ว่างแล้วจะรื้อมาให้ดูเพื่อเป็นประโยชน์กับคนที่ต้องการครับ ทั้งคุณอู๋,คุณเหลิมและท่าน อื่น ๆ ครับ "v" "v" "v"
ทุกปัญหามีทางออก ทุกทางออกมักมีปัญหาใหม่ ๆ เสมอ อย่าท้อ สู้ ๆ

• สองล้อ สามล้อ สี่ล้อ แยงกี้ ญี่ปุ่นเท่านั้น
  • Member
  • Last Login:October 07, 2016, 09:55:53 pm
« Reply #37 on: May 24, 2007, 11:17:43 pm »
&v& &v& &v&เอาอีกเอาอีกครับ :><: :><:เอ้ถ้าผมจำไม่ผิดเคยเก็บไฟท้ายรุ่นนี้ไว้ 1 ชุดแต่ฝั้งไว้ในลังเก็บของไหนยังไม่รู้เดี๋ยวไว้เสาร์-อาทิตย์ว่างแล้วจะรื้อมาให้ดูเพื่อเป็นประโยชน์กับคนที่ต้องการครับ ทั้งคุณอู๋,คุณเหลิมและท่าน อื่น ๆ ครับ "v" "v" "v"
ถ้าเป็น RT 72 ขอจองเลยครับ ขอบคุณล่วงหน้า ครับ เป็นประโยชน์แก่คนแถวนี้แน่ ๆ แต่ไม่ได้หวังไว้มาก เพราะ ตัวของผม 1900 SL ไฟท้ายมันไม่เหมือนตัว สี่ประตูเลย

ตอนนี้มาถึงขั้นตอน ทดสอบ...ต่อ สายไฟเข้าเครื่อง ต่อสายลำโพง ต่อสายอากาศ หมุนกุญแจไปที่ ACC ทันที ที่กดปุ่มเปิด เสียงรีเลย์ดัง "กริ๊ก" พร้อมไฟแสดงสถานะ ON สว่างขึ้นมา...พร้อมเสียงอู้อี้ๆ ออกมาที่ลำโพง  (8-)  บอกไม่ถูกจริงๆครับ ว่ารู้สึกยังไง ดีใจเหมือนตอนเด็กๆได้จักรยานคันใหม่เลยละ เพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ชาว DIY คงรู้สึกเช่นเดียวกันกับผม ถ้าอยู่ในเหตุการแบบนี้  \^^/
ยินดี ด้วยนะครับคุณเหลิม ที่ทำให้ผมได้อ่านบทความที่ดี

Offline donutjovi

• Member
  • Last Login:January 01, 2022, 01:04:10 pm
« Reply #38 on: May 25, 2007, 08:50:49 am »
อ่านแล้วรู้สึกดีใจตามไปด้วยเลยครับ ทำให้อดยิ้มไม่ได้  \^^/

Offline kunpoo

• เจ้าคุณปู่
  • Member
  • Last Login:July 18, 2013, 12:02:48 pm
« Reply #39 on: May 25, 2007, 11:00:58 am »
 w^w อ่านแล้วสนุกดีครับ \^^/

Offline Torlek

• Member
  • Country: th
  • Last Login:November 23, 2016, 02:50:25 am
« Reply #40 on: May 25, 2007, 12:13:41 pm »
สนุกดีครับ :>D :>D :>D

Offline golf the zeed

• Member
  • Last Login:November 24, 2016, 01:39:36 pm
« Reply #41 on: May 25, 2007, 01:52:43 pm »
ดีใจด้วยครับน้าเหลิม ทำสำเร็จแล้ว  อิอิ
corona RT club no.03
THE ZEED
ร้านเสริมสวยตู่
www.rcweb.net/rtclub

Offline FeeL_DiFFeReNT

• --- Classic Fiat Lover ---
  • Member
  • Last Login:June 30, 2009, 08:59:51 pm
« Reply #42 on: May 25, 2007, 02:38:23 pm »
เข้ามาชื่นชม แหะๆๆ

• Member
« Reply #43 on: May 25, 2007, 04:25:45 pm »
ขอบคุณทุกท่าน ที่ชอบ DIY ครับ ลองทำกันดูครับ แล้วจะรักรถของท่านขึ้นอีกเยอะครับผม  \^^/
ขอเข้ามาอัพนิดนึง..หลังจาก เครื่องเสียงชุดใหญ่ ใช้งานได้ นาฬิกาก็เดินตรง ก็ประกอบกลับเข้าที่เดิมของมัน ขอบอกว่า เข้าที่แดชบอร์ดแล้วดู หล่อมากกกกกกก...เข้ากั๊นเข้ากันดีจริงๆ ของ original มันดียังงี้นี่เอง... ;D   ประกอบเสร็จ นั่งฟังเพลง AM ด้วยความชื่นชม อยู่เป็นนานสองนาน...หมุนไปหมุนมา เจอเพลง ของ อ.ทูลทองใจ โอ้โห...เข้ากับบรรยากาศจริงๆ นี่ถ้าอยู่บ้าน คงได้เปิดชาเขียวเป็นแน่แท้  ;># ฟังเพลินๆ เพลงเย็นๆทำให้นึกถึงสมัยเด็กๆ ตี4ตี5 คุณแม่ ลุกขึ้นมาหุงข้าง เตาฟืน กลิ่นควันไฟ พร้อม เสียงวิทยุ AM ยี่ห้อ naya ถ่านไฟฉาย 8ก้อน(เปลี่ยนที่ หน้ามืด)..ก็ฟังเพลง อ.ทูลนี่แหละ..ยังคงเพราะมาถึงปัจจุบัน...อ้อ..ลืมบอกไป ว่า เสาอากาศไฟฟ้า ทำงานทันที หลังจากกดปุ่ม on ที่วิทยุ เปิดปุ๊บ ไฟติด เสียงดังที่ลำโพง พร้อมเสียง "ตึ๊ง......" เสาอากาศพุ่งออกมาจาก ที่อยู่ของมัน อย่างรวดเร็วมาก ....มีสามท่อน พุ่งออกมาท่อนเดียว อีกสองท่อน ต้องออกไปเอามือดึงออกเอง  'b'...มีงาน อีกแล้ว ครับท่าน ...เสาอากาศไฟฟ้าฝังในแก้ม เหอๆๆๆ งานนี้สงสัย ต้องถอดแก้มออกด้วย  ท่าทางจะยาวอีกแล้ว.... :-!

• Member
« Reply #44 on: May 25, 2007, 06:13:40 pm »
คุณเหลิม ครับ เอามาฝาก ครับ เห็นว่า จะทำเกียร์มือ เดิม ๆ อันนี้ลองดูนะครับ

• Member
« Reply #45 on: May 25, 2007, 06:28:03 pm »
ขอบคุณทุกท่าน ที่ชอบ DIY ครับ ลองทำกันดูครับ แล้วจะรักรถของท่านขึ้นอีกเยอะครับผม  \^^/
ขอเข้ามาอัพนิดนึง..หลังจาก เครื่องเสียงชุดใหญ่ ใช้งานได้ นาฬิกาก็เดินตรง ก็ประกอบกลับเข้าที่เดิมของมัน ขอบอกว่า เข้าที่แดชบอร์ดแล้วดู หล่อมากกกกกกก...เข้ากั๊นเข้ากันดีจริงๆ ของ original มันดียังงี้นี่เอง... ;D   ประกอบเสร็จ นั่งฟังเพลง AM ด้วยความชื่นชม อยู่เป็นนานสองนาน...หมุนไปหมุนมา เจอเพลง ของ อ.ทูลทองใจ โอ้โห...เข้ากับบรรยากาศจริงๆ นี่ถ้าอยู่บ้าน คงได้เปิดชาเขียวเป็นแน่แท้  ;># ฟังเพลินๆ เพลงเย็นๆทำให้นึกถึงสมัยเด็กๆ ตี4ตี5 คุณแม่ ลุกขึ้นมาหุงข้าง เตาฟืน กลิ่นควันไฟ พร้อม เสียงวิทยุ AM ยี่ห้อ naya ถ่านไฟฉาย 8ก้อน(เปลี่ยนที่ หน้ามืด)..ก็ฟังเพลง อ.ทูลนี่แหละ..ยังคงเพราะมาถึงปัจจุบัน...อ้อ..ลืมบอกไป ว่า เสาอากาศไฟฟ้า ทำงานทันที หลังจากกดปุ่ม on ที่วิทยุ เปิดปุ๊บ ไฟติด เสียงดังที่ลำโพง พร้อมเสียง "ตึ๊ง......" เสาอากาศพุ่งออกมาจาก ที่อยู่ของมัน อย่างรวดเร็วมาก ....มีสามท่อน พุ่งออกมาท่อนเดียว อีกสองท่อน ต้องออกไปเอามือดึงออกเอง  'b'...มีงาน อีกแล้ว ครับท่าน ...เสาอากาศไฟฟ้าฝังในแก้ม เหอๆๆๆ งานนี้สงสัย ต้องถอดแก้มออกด้วย  ท่าทางจะยาวอีกแล้ว.... :-!
คุณเหลิม ครับ ดูรูปหน้าปัด แล้ว ที่เขี่ยบุหรี่ กับที่จะบุหรี่ อยู่หรือเปล่าครับ ถ้าหาย ผมมีอีกชุดนะครับ พอดี รือออกมาจากซาก อาร์ที หกหนึ่ง

วันนี้มีเรื่องมาเล่าครับ พอดีวันนี้ ขับเจ้ามาร์คทรู เพื่อที่จะไปเคาะกันชนเพื่อจะทำการชุบใหม่ เกิดเรื่องครับ อยู่ ๆ ก็ พัดลมแอร์ไม่ทำงาน ก็ว่าทำไมมันร้อนเหลือเกิน จากนั้น สักสามวินาที เกิด กลุ่มควันประมาณ จุดธูป ดอกหนึ่งขึ้นมาจากหน้าปัด ตกใจสิครับงานนี้ จึงขับรถเข้าข้างทาง เพื่อดูว่าเกิดอะไรขึ้น ช่วงเวลาที่นำรถเข้าข้างทาง ไม่ถึง สิบวินาที กลุ่มควัน หนามาก ประมาณ จุดธูป สักสิบดอก ครับ ตกใจมาก ๆๆๆๆ จึงทำการรีบปิดแอร์ ดับเครื่อง กลุ่มควันที่พ่วยพุ่งขึ้นมาขณะนี้ เต็มห้องโดยสาร ประมาณว่า มีคนสูบบุหรี่ สักสิบมวน ในรถ ไม่เปิดกระจก แบบว่าสูบจนหมดมวนนะครับ ไม่ใช่พึงจะจุดสูบ ลงมาหาตึกแถว ข้างถนน เพื่อถามหาเครื่องดับเพลิง แต่คนในตึก งง ครับ ว่าเกิดอะไร ขึ้น แต่สาเหตุเกิดจากการช๊อต จากระบบพัดลมแอร์ ยังไม่ได้ตรวจสอบดี ๆ แต่ปิดสวิต แอร์ แล้ว กลุ่มควันไม่มีเพิ่มขึ้น คราวนี้ ค่อย สบายใจ หน่อย นึกว่าจะไม่ได้ขับมันอีกแล้ว กลัวรถไฟไหม้มาก ๆ เพราะ ถึงจะดับทัน แต่ ก็ต้องเกิดความเสียหาย ไม่ใช่น้อย สำหรับ อะไหล่หายาก ๆ ของรถ retro ของพวก เรา ผมจึงอยากให้ เพื่อน ๆ พี่ ๆ ซื้อ ดับเพลิงขนาดเล็ก ติดรถไว้ สักคันและ อัน เพื่อไม่ให้เกิดเรื่องที่นึก ไม่ถึงเช่นผม แต่ก็เป็นเรื่องดีที่เกิดโดย ไม่เสียหายอะไรมากนัก

นะครับ เสียเงินสักเล็กน้อย ดีกว่าจะมาเสียใจภายหลัง ด้วยความห่วงใย จากใจจริงนะครับ อย่าให้เกิดกับใครกลุ่มเรา ถ้าเรารู้จักป้องกัน นะครับ

• Member
« Reply #46 on: May 25, 2007, 06:38:10 pm »
 :><:

งั้นต้องนี่เลยครับ ถังดับเพลิง แบบพกพา

http://www.weekendhobby.com/sale/Question.asp?ID=67029

:><:

• Member
« Reply #47 on: May 25, 2007, 06:58:39 pm »
ขอขอบพระคุณอย่างสูงเลยครับคุณอู๋..ผมรีบเซฟโดยพลันเลยครับ ภาพนี้ มีประโยชน์กับผมมากครับ ตอนที่ผมทำเกียร์ ได้ ชุดคันเกียร์ของ RT40 พร้อมตัวเกียร์รุ่น 3เกียร์มาครับ ลองทำแล้วไม่สำเร็จครับ ตอนหลังไปลากเอาเกียร์ รถตู้มาก็ไม่สำเร็จอีก ตอนนี้เลยพักไว้ก่อนเพราะคาดว่าคงใช้เวลานานแน่ๆ เลยใส่เกียร์กระปุก5เกียร์กลับคืนไปก่อนเพื่อจะได้เคลื่อนย้ายรถไปทำอย่างอื่นได้  w^w
เรื่องที่จุดบุหรี่และที่เขี่ยบุหรี่ ผมเพิ่งทราบจริงๆครับ ขอบคุณมากเลยครับ ตอนที่ได้รถ มีวิทยุเทป roadstar อีกเครื่องนึงอยู่ตรงตำแหน่งนั้นครับ(ตามรูป) ตอนนี้ผมอัญเชิญ ทั้ง roadstar และ ตู้แอร์ออกไปก่อนแล้วครับ จะได้ทำอย่างอื่นสะดวก ตู้แอร์คงทำกลับเข้าที่ให้ดูดีกว่านี้ แต่ roadstar คงเรียนเชิญออกไปแบบถาวรเลยครับ...แรกเลยผมนึกว่าช่องนั้นมันคือถาดใส่เหรียญซะอีก ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ  และก็ของที่คุณอู่มีอยู่ผมสนใจครับ ยังไงคุยกัน ใน msn หรือ เมล์ก็ได้ครับ เรื่องราคาอ่ะครับ  :good:  เมล์ผม nalerm1@hotmail.com ผมออนทั้งวันครับ ผมทำร้านยาง ซ่อมช่วงล่าง ลูกค้าผมจะติดต่อทางเมล์เยอะมากครับ จึงตอ้งออนไว้ตั้งแต่ 8โมงเช้า-1ท่ม ครับผม..
ส่วนเรื่อง "ย่างไก่"ในรถ ผมก็เคยเจอครับ กับรถ กล่องไม้ขีดคันก่อน ลูกยังเล็กๆ (3ขวบ)นั่งไปด้วย ช๊อตที่ตู้แอร์เหมือนกันครับ ควันขโมงโฉงเฉง รีบจอดข้างทาง ดับสวิท อุ้มลูกออกนอกรถ ยืนดู ปรากฏว่าควันค่อยๆจางลง หลังจากนั้นกลับเข้าไปลองไขกุญแจสตาร์ทดูก็ปกติดี เลยรู้ว่าน่าจะมาจากแอร์ ก็วิ่งปิดแอร์จนถึงบ้าน เช้าอีกวันก็ซ่อมครับ...เครื่องดับเพลิงเป็นสิ่งจำเป็นสำหรับรถเก่าครับเพราะรถเก่า ระบบไฟก็แก่ตามไปด้วย หรือทางที่ดีควรซ่อมระบบไฟให้ดีขึ้นด้วยก็ดีครับผม  :><:

• Member
« Reply #48 on: May 25, 2007, 07:45:52 pm »
ขอขอบพระคุณอย่างสูงเลยครับคุณอู๋..ผมรีบเซฟโดยพลันเลยครับ ภาพนี้ มีประโยชน์กับผมมากครับ ตอนที่ผมทำเกียร์ ได้ ชุดคันเกียร์ของ RT40 พร้อมตัวเกียร์รุ่น 3เกียร์มาครับ ลองทำแล้วไม่สำเร็จครับ ตอนหลังไปลากเอาเกียร์ รถตู้มาก็ไม่สำเร็จอีก ตอนนี้เลยพักไว้ก่อนเพราะคาดว่าคงใช้เวลานานแน่ๆ เลยใส่เกียร์กระปุก5เกียร์กลับคืนไปก่อนเพื่อจะได้เคลื่อนย้ายรถไปทำอย่างอื่นได้  w^w
เรื่องที่จุดบุหรี่และที่เขี่ยบุหรี่ ผมเพิ่งทราบจริงๆครับ ขอบคุณมากเลยครับ ตอนที่ได้รถ มีวิทยุเทป roadstar อีกเครื่องนึงอยู่ตรงตำแหน่งนั้นครับ(ตามรูป) ตอนนี้ผมอัญเชิญ ทั้ง roadstar และ ตู้แอร์ออกไปก่อนแล้วครับ จะได้ทำอย่างอื่นสะดวก ตู้แอร์คงทำกลับเข้าที่ให้ดูดีกว่านี้ แต่ roadstar คงเรียนเชิญออกไปแบบถาวรเลยครับ...แรกเลยผมนึกว่าช่องนั้นมันคือถาดใส่เหรียญซะอีก ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ  และก็ของที่คุณอู่มีอยู่ผมสนใจครับ ยังไงคุยกัน ใน msn หรือ เมล์ก็ได้ครับ เรื่องราคาอ่ะครับ  :good:  เมล์ผม nalerm1@hotmail.com ผมออนทั้งวันครับ ผมทำร้านยาง ซ่อมช่วงล่าง ลูกค้าผมจะติดต่อทางเมล์เยอะมากครับ จึงตอ้งออนไว้ตั้งแต่ 8โมงเช้า-1ท่ม ครับผม..
ส่วนเรื่อง "ย่างไก่"ในรถ ผมก็เคยเจอครับ กับรถ กล่องไม้ขีดคันก่อน ลูกยังเล็กๆ (3ขวบ)นั่งไปด้วย ช๊อตที่ตู้แอร์เหมือนกันครับ ควันขโมงโฉงเฉง รีบจอดข้างทาง ดับสวิท อุ้มลูกออกนอกรถ ยืนดู ปรากฏว่าควันค่อยๆจางลง หลังจากนั้นกลับเข้าไปลองไขกุญแจสตาร์ทดูก็ปกติดี เลยรู้ว่าน่าจะมาจากแอร์ ก็วิ่งปิดแอร์จนถึงบ้าน เช้าอีกวันก็ซ่อมครับ...เครื่องดับเพลิงเป็นสิ่งจำเป็นสำหรับรถเก่าครับเพราะรถเก่า ระบบไฟก็แก่ตามไปด้วย หรือทางที่ดีควรซ่อมระบบไฟให้ดีขึ้นด้วยก็ดีครับผม  :><:

พอดี รูปที่มีเป็นรูปจาก หนังสือ toyota corona & mark II  ของ haynes ที่ได้มาจากอีเบย์ พึ่งส่งมาถึงวันนี้ ก็เลยรีบลงรูปให้ดูก่อน ส่วนเรื่องที่เขี่ยบุหรี่ กับที่จุด ผมเก็บไว้ให้นะครับ ไม่คิดตัง แต่จะส่งให้เดือนหน้านะครับ เพราะว่าตอนนี้ ผมไม่ค่อยมีเวลา แต่รับปากครับ ว่าจะให้คุณเหลิม สังคมบางกอกครับ เรื่องเงินเรื่องเล็ก มิตรภาพต้องมาก่อน  "v"

• Member
« Reply #49 on: May 26, 2007, 09:19:51 am »
ขอบคุณมากเลยครับคุณอู๋..ทราบซึ้งในน้ำใจชาวบ้านบางกอกจริงๆครับ  &v&  ผมลองก้มๆมองบริเวณใต้สวิทพัดลมแอร์ เจอสายไฟ สองชุด น่าจะเป็น ตัวจุดบุหรี่และไฟหรี่ แน่ๆเลยครับ ...ตั้งหน้าตั้งตารอครับ ขอบคุณอีกครั้งครับผม  :-!
วันนี้ขออัพเดทหน่อยนะครับ เกี่ยวกับเรื่องเสาอากาศไฟฟ้า..หลังจากวิทยุใช้ได้ เสาอากาศทำงานแต่ไม่ปกติ จำเป็นต้องถอดออกมาดูก่อน ตามประสาชาว DIY แต่ว่าจะซ่อมได้หรือไม่นั้น เป็นอีกเรื่องนึง ยังไงก็ขอให้ได้ลื้อ ก็แล้วกัน... w^w
ภาพที่เห็น..อาจดูแปลกๆ แต่รับรองว่าไม่ผิดเรื่องแน่นอนครับ ตอนนี้กำลังเริ่มลื้อ เสาอากาศไฟฟ้า  แต่เสาอยู่ในแก้มด้านซ้าย จำเป็นต้องถอดแก้มออกก่อนครับ  %:(  สังเกตรอยต่อของแก้มกับบอดี้ น็อตล็อกเบอร์10 ยังอยู่ครบทุกตัว ไม่มีรอย เชื่อมซักที่นึง  :good:

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments