Author Topic: ขอถามเรื่องล้อแมกซ์รถ Fiat 131 Abarth ครับ  (Read 61488 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Mee GHBC-100

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:March 22, 2016, 05:38:52 am
น้าเสียอาครับ ไม่ต้องกลัวว่าจะสอนจรเข้ว่ายน้ำ น่าจะเป็นสอนเป็ดไก่มากกว่า เพราะผมชอบรถหลากหลายก็เลยสะเปะสะปะไม่ได้ชอบอะไรแบบลึกๆไปทางเดียว ;)

เรียนตามตรงว่าชอบน้าเสียอาตอบมากๆเพราะอ่านดูก็เดาได้ว่าอายุไกล้ๆกัน เป็นการตอบแบบจากประสพการ์ณจริงๆ คนไม่ออกไปเห็น ไม่เที่ยวมาเยอะมันก็จะไม่รู้เนื่องจากสมัยก่อนมันไม่มีหนังสือ ไม่มีอินเตอร์เนท พออ่านมาเรื่อยๆก็เข้าใจว่ามาจากวัดชุด ก็เป็นอะไรไกล้ตัวอีกเพราะลูกพี่ลูกน้องที่เที่ยวกันและโตมาด้วยกันก็อยู่ที่นี่ห้าคน มีตั้งแต่รุ่น 55, 57, 58 และประมาณ 62 มั้งเริ่มไกลตัวแล้ว ผมเคยปีนรั้วเข้าไปนอนในนั้นด้วยหลังจากกลับมาจากพาเลสด้วยกัน :D

เริ่มชอบรถก็มาจากพวกนี้อีกนั่นแหละ เริ่มจากพวกมันชวนไปดูหนังรุ่นของวัดชุดตอน 6 โมงเช้าสมัยก่อนแถวสี่แยกพญาไทตัดกับเพชรบุรีตัดไหม่ (ผมจำชื่อโรงหนังไม่ได้แล้ว) เห็นรถ Fireball เต็มไปหมด แต่เรายังเด็กครับยังขับรถไม่เป็นกันเลย แต่ที่แน่ๆมันดูเท่ห์มากๆ พวกเค้าเป็นรุ่นใหญ่กว่าแต่พอถัดมาเริ่มเที่ยวกลางคืนกับพวกนี้เรื่อยๆตั้งแต่ Classic โรงแรมเชาลิต The Palace ยังไม่เปิดเล้ย พวกนี้ก็มาเป็นทีม Product Code ไปแล้ว ไม่อยู่สังกัดของรุ่นใหญ่

เป็นแบกกราวน์ทั่วๆไปจะได้ไม่เข้าใจผิดกัน ไม่ใช่รุ่นใหญ่ที่ไหนหรอกครับ แค่ว่าชอบรถมาตลอดแต่เป็นแนวซิ่งและสปอร์ตซะมากกว่า พอตอนนี้เวลาเห็นรถพวกนี้มันคิดถึงตอนวัยนั้นซื่งได้แต่มองจริงๆ ก็เลยแทนที่จะซื้อรถสปอร์ตรุ่นใหม่ๆมาขับกลับไปซื้อรถพวกนี้มาทำมาสะสมมากกว่าจน ผบ ที่บ้านเข้าใจว่าประชดชีวิต ;)  ยังมีเวลา ยังขับไหว ไม่เดือดร้อนใคร ผมก็ทำไปเรื่อยแหละครับ อยากทำอะไรก็ทำ

เรื่อง Fiat ที่ตอบให้ข้างบน สุดยอดจริงๆครับ ประมาณว่าใช้เป็นตำราศึกษาก่อนทำได้เลย เนื้อหาเยอะมาก ผมคงเอาไปค่อยๆอ่านแล้วดูให้เข้าใจเป็นลำดับ ที่ดูแล้วคิดไม่ถึงจริงๆกลับเป็นเรื่องล้อว่ามีแนวทางแบบนี้ได้ด้วย เหมือนเส้นผมบังภูเขาจริงๆเลย ไว้ผมเอาจริงเรื่องล้อผมจะเอามาฝากน้าฟรีๆเลย ไหนๆก็จะทำโมลแล้ว ฝากน้าหาข้อมูลเรื่องความกว้างกับออฟเซ็ทไว้ได้เลยครับ กะจะเอาไปฝากพี่ใหญ่ด้วย ;D

เรื่องคุณ Nok เป็นความเข้าใจผิดกันแน่ๆครับ ผมสนิทกันมานานเพราะเรียนมาด้วยกัน แล้วก็บ้ารถพอๆกัน แต่อาจคนละแนวบ้าง ยังไงน้าเป็นรุ่นใหญ่ของบ้านนี้ก็อย่าไปคิดมากครับ.. :D

« Last Edit: November 30, 2005, 09:20:53 am by Mee GHBC-100 »
ไม่ได้ชิด  ก็ขอเพียงได้ชม         ไม่ได้สม ไม่เห็นแคร์อะไร   
ขอให้ได้รัก รัก รัก รัก รักเธอเข้าไว้  ไม่เช่นนั้น ใจฉัน ใจฉันคง หลุดลอย

Offline thaidub

• dub dub ba dee dub
  • Member
  • Last Login:December 25, 2019, 08:58:03 am
    • my fleet
พี่เสียอาครับ ได้อ่านแล้วมี 1 คำถาม การเลือกใส่โป่งใหญ่เล็กนั้น ถ้าโป่งใหญ่หมายความว่าฐานล้อกว้าง แล้วเวลาเราทำรถเราจริงๆ พี่ทำยังไงครับ รอง spacer เฉยๆ เพื่อให้ล้อเต็ม หรือ ทำยังไงเพื่อขยายฐานล้อ
[img width= height=]http://www.damnlol.com/pics/597/422dd996a42a0a5f7e4b2a3a28d689ef.gif[/img]
THE RETRO WATERCOOLED VW REGISTRY http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=21593.0
MY FLEET BUILD THREAD http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=3592.420

• Member
  • Last Login:March 22, 2016, 05:38:52 am

ถ้าจะแต่งจริงๆแนะนำให้เอาตราขนาด๕ซม.ของผมไปด่วน

มันต้องใช้กี่อันก็จองซื้อเท่านั้นเลยแล้วกัน ว่าแต่ไปรับของที่ไหนสะดวกครับ...

ไม่ได้ชิด  ก็ขอเพียงได้ชม         ไม่ได้สม ไม่เห็นแคร์อะไร   
ขอให้ได้รัก รัก รัก รัก รักเธอเข้าไว้  ไม่เช่นนั้น ใจฉัน ใจฉันคง หลุดลอย

• Member
พี่เสียอาครับ ได้อ่านแล้วมี 1 คำถาม การเลือกใส่โป่งใหญ่เล็กนั้น ถ้าโป่งใหญ่หมายความว่าฐานล้อกว้าง แล้วเวลาเราทำรถเราจริงๆ พี่ทำยังไงครับ รอง spacer เฉยๆ เพื่อให้ล้อเต็ม หรือ ทำยังไงเพื่อขยายฐานล้อ

ขออนุญาติน้าเสียอา ตอบแบบฮาๆ ระหว่างน้าอาจยังไม่ตื่น นะครับ ;D

เอาล้อแบบในรูปใส่ไปเต็มโป่งแน่นอน แต่คงไม่ทำจริงหรอกครับ ถ้าเอายี่ห้อนี้ใส่ไปผมต้องโดนน้าเสียอาไล่ไปอยู่บอร์ดลูกหมาแน่นอนเลย... ;)

« Last Edit: November 30, 2005, 01:14:54 pm by Mee GHBC-100 »

Offline OouVintage

• PainKiller Racing Team
  • Member
  • Last Login:February 04, 2023, 01:13:03 pm
    • OouVintage
อย่าบอกนะครับว่าล้อชุดนี้จะเอาไปใส่ Alfa 1750 GTV MkII ข้างหลังนั้น :)

S14

• Guest

พี่หมีครับ ชอบคันเดียวกับผมเลย คันนี้โดนสุดๆ เพื่อนเคยไล่ดู สมัย พาเลส แม่ม วิ่งจู๊ดหายไปเลย ได้ยินว่า 3เสาไฟเกิน 200 แล้วอะพี่  :o
เคยคุยเรื่องคันนี้กับ ป๋าสุ ป๋าบอกผมว่าเป็นรถรุ่นน้องป๋าเอง ผมละ อึ้ง เลย  ;D
เชียร์ครับพี่ ผมสาวก  Racing คนนึงด้วยเหมือนกันค้าบ  :D

ปล. เรื่อง Fiat พี่ถามถูกคนแล้วครับ  ถ้าพี่ขวัญไม่รู้ก็ไม่น่าจะมีใครรู้แล้วครับ  8)

เจอคนกันเองอีกแล้ว แต่ไม่รู้น้องปุ้ยจำพี่ได้หรือเปล่า เราเคยคุยกันสั้นๆที่สนาม BRC ตรงที่เราจอดรถคันเก่งอยู่นะนานมาแล้ว ที่พี่บอกว่าคันนี้พี่เคยใช้มาก่อนนะ

อาทิตย์ที่แล้วก็ดวงคงสมพงษ์กันอีกครั้งพี่อยู่ในสนามไดว์ กำลังมองรถที่มาแข่งที่สนามเจอเราอีกแหละแต่มองมาจากไกลๆ แปลกตาไปนิดหน่อยตรงชุดแต่งชนิตเซอร์หายไป เหลือแต่เกลี้ยงๆเหมือนสมัยอยู่กับพี่

ยังไงขอชมเชยว่ารักษาสภาพรถได้ดีมากครับ กี่ปีๆก็ยังสวยอยู่ เจอกันก็ทักกันบ้างครับผม...

เรื่องคันข้างบนเป็นคันโปรด สมัยโน้นที่เห็นเป็นพักๆเนื่องจากเจ้าของเรียน ป.ตรี อยู่ที่บอสตัน เราถึงได้เห็นเฉพาะเวลากลับช่วงซัมเมอร์

จำได้ครับพี่หมี ยังได้คุยกับพี่ต๋อมว่าเจอพี่หมีเลยครับ สงสัยผมจะดวงสมพงษ์กับพี่จริงๆ ครับ  ;D
ที่พี่เห็นรถที่ brc เมื่ออาทิตย์ที่แล้วนี่ เป็นรอบแรก ใน 2-3 เดือนที่เอาออกมาขับ แหมถ้าได้เจอพี่วันนั้นก็ดีสิครับ
ผมได้ลองวิ่งเล่นนิดหน่อยใน brc ด้วยวันนั้น กำลังจะเซ็ตรถใหม่อยู่ครับ รถตอนนี้เริ่ม ชรา ตามอายุแล้วอะครับ
จะได้ให้พี่ลองแล้ว comment ด้วย
ผมก็ขา รถสปอร์ต แนว ซิ่งคนนึงครับ ยังไงรับผมเข้าแก๊ง ด้วยคนนะครับ  :D

ปล. พี่ ขวัญ ทำเอาผมของขึ้นอย่างมากมาย อยากทำ Racing ที่ชอบมานาน จี้ดขึ้นมาเลยละครับ  ::)
สุดยอด จิงๆ ไม่มีคำว่าผิดหวัง จริงๆ   8)

Offline เสียอา

• วัยทองคนองยนต์
  • Member
  • Last Login:June 24, 2006, 03:37:13 am
พอดีอาการถุงลมแตกใส่ตัวเริ่มอาการนิดหน่อย พรุ่งขอตอบทีเดียว

แต่ดีใจมากที่คุณหมี GET ;D

Offline Lobster

• Follow me, there're funn..
  • Member
  • Last Login:February 13, 2020, 11:15:29 pm
    • www.teddybearharleytours.com
hehe โดนน้องโซฟีน๊อกเอา มึนไปเลย ;D
Great minds discuss ideas; Average minds discuss events; Small minds discuss people...Eleanor Roosevelt (1884-1962)
www.commandercity.com  ,  www.teddybearharleytours.com

Offline ท่านขุน

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:November 25, 2022, 11:52:45 am
ได้ยินกิติศัพท์คุณหมีมานานแล้ว  สาวก E30 กล่าวถึงประจำ   ไม่นึกว่าจะใช่คนเดียวกัน
ขอคารวะหนึ่งจอกครับ  :D

UM

• Guest
               ตอนทำฝาครอบล้อ อย่าลืมยกขอบด้านหลังขึ้นมาประมาณ 10mm ด้วยนะครับ จะช่วยเรื่อง

การยึดเกาะ ระห่วาง เหล็ก กับ ไฟเบอร์ ;)

• Member
ได้ยินกิติศัพท์คุณหมีมานานแล้ว  สาวก E30 กล่าวถึงประจำ   ไม่นึกว่าจะใช่คนเดียวกัน
ขอคารวะหนึ่งจอกครับ  :D

ขอคารวะกลับสองจอกแล้วกันครับ  :D

คุ้นเคยกับซอยเอกมัยตรงนั้นมานานแล้วครับ ตั้งแต่ยังเป็นยุคเฮียไซ้ยังคู่กับอาดำเนิน D-Speed ผมว่าก็คงเหมือนๆกับท่านขุนอีกนั่นแหละครับที่คุ้นเคยจนมาทำต่อซะเลย  ;)

• Member
ได้ยินว่า 3เสาไฟเกิน 200 แล้วอะพี่  :o

อ่านประโยคนี้แล้วจำได้โครตแม่นเลยว่า original จริงของประโยคนี้มันมาจากไหน มาน...มาจากแมกกาซีนแนวซิ่ง (น่าจะฉบับแรกของเมืองไทย) ชื่อ Mo Car ออกมาหลังจากนักเลงรถออกมาได้ซักสองสามปี แต่...มันแน่นอนกว่าตรงประมาณไม่เกินสาม ถึง ห้า ฉบับแล้วหายไปเลย

ที่ทำให้จำได้จนถึงทุกวันนี้เพราะเค้าไปสัมภาษ์คันเทาดำนี่แหละ  แล้วก็เขียนตัวโตเลยว่าแค่สามเสาไฟฟ้าก็ 200 แล้ว ไอ้เราเกิดความสงสัยทันทีในตอนนั้นว่า..เสาไฟฟ้าจริงๆมันห่างกันเท่าไหร่ (วะ)

แล้วในนั้นยังมีอีกเรื่องที่ทำให้จำหนังสือฉบับนี้แม่นมากเพราะมีการสัมภาษ์ อ. ศิริบูรณ์ ซึ่งตอนนั้นยังไม่รู้จักมาก่อนแล้วก็เพิ่งเคยเห็นหน้าตาก็ในหนังสืออันนี้นี่หละ ติดใจอย่างหนักตรงประโยคว่า สำหรับผม Ferrari มันแค่รถจ่ายกับข้าว ด้วยอายุตอนนั้นไม่ถึงยี่สิบแถมบ้ารถ เจอรุ่นใหญ่พูดแบบนี้ตาเหลือกเลยว่าพี่เขามาจากไหนน้อ..พูดจาโหดเจงๆ... ;)

เล่าสู่กันฟังหนุกๆประสาคน (เริ่ม) แก่  ;D

« Last Edit: December 01, 2005, 11:32:20 pm by Mee GHBC-100 »

Offline ท่านขุน

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:November 25, 2022, 11:52:45 am
พึ่งจะนึกออกว่าคันไหน  เจ้าของVolumคันเทาชื่อมาริษครับ  ตอนนั้นเรียนอยู่ที่ Crushing, MA เป็น รร ประจำ   
ผมเรียนกับแอนพี่สาวเค้าพักนึง  (หนึ่งในแก๊งค์สามสาวสุดฮอตของรัฐศาสตร์จุฬา)  รถเตี้ยสุดๆๆๆ  ยาง 175/50-13

• Member
พึ่งจะนึกออกว่าคันไหน  เจ้าของVolumคันเทาชื่อมาริษครับ  ตอนนั้นเรียนอยู่ที่ Crushing, MA เป็น รร ประจำ  
ผมเรียนกับแอนพี่สาวเค้าพักนึง  (หนึ่งในแก๊งค์สามสาวสุดฮอตของรัฐศาสตร์จุฬา)  รถเตี้ยสุดๆๆๆ  ยาง 175/50-13

แม่นแล้วครับ... :D

S14

• Guest
ได้ยินว่า 3เสาไฟเกิน 200 แล้วอะพี่  :o

อ่านประโยคนี้แล้วจำได้โครตแม่นเลยว่า original จริงของประโยคนี้มันมาจากไหน มาน...มาจากแมกกาซีนแนวซิ่ง (น่าจะฉบับแรกของเมืองไทย) ชื่อ Mo Car ออกมาหลังจากนักเลงรถออกมาได้ซักสองสามปี แต่...มันแน่นอนกว่าตรงประมาณไม่เกินสาม ถึง ห้า ฉบับแล้วหายไปเลย

ที่ทำให้จำได้จนถึงทุกวันนี้เพราะเค้าไปสัมภาษ์คันเทาดำนี่แหละ  แล้วก็เขียนตัวโตเลยว่าแค่สามเสาไฟฟ้าก็ 200 แล้ว ไอ้เราเกิดความสงสัยทันทีในตอนนั้นว่า..เสาไฟฟ้าจริงๆมันงกันเท่าไหร่ (วะ)

แล้วในนั้นยังมีอีกเรื่องที่ทำให้จำหนังสือฉบับนี้แม่นมากเพราะมีการสัมภาษ์ อ. ศิริบูรณ์ ซึ่งตอนนั้นยังไม่รู้จักมาก่อนแล้วก็เพิ่งเคยเห็นหน้าตาก็ในหนังสืออันนี้นี่หละ ติดใจอย่างหนักตรงประโยคว่า สำหรับผม Ferrari มันแค่รถจ่ายกับข้าว ด้วยอายุตอนนั้นไม่ถึงยี่สิบแถมบ้ารถ เจอรุ่นใหญ่พูดแบบนี้ตาเหลือกเลยว่าพี่เขามาจากไหนน้อ..พูดจาโหดเจงๆ... ;)

เล่าสู่กันฟังหนุกๆประสาคน (เริ่ม) แก่  ;D

แหะๆ พี่ครับ racing คันนี้เคยลงในกรังด์ปรีย์ ตั่งแต่ยังไม่หั่น ซุ้มเลย แล้ว มาลงอีกทีในหนังสือ รถแรง มั้งครับ ที่บอก 3เสาเป็น 3 เสาไฟ แรงสูง เมื่อก่อนตรงนั้นอะครับ แรงจิงคันนึงครับ เพื่อนผม 3tgte เครื่อง trd นอกยังโดนเลย อะ  :o
เมื่อไม่นานไปหยิบ หนังสือ รถแรงมาดู  (เสียดาย :'( หนังสือพวกนี้พึ่งโดนขายเจ๊กไปเพราะที่บ้านนึกว่าไม่เอาละ) นึกถึง ช่วงนั้นเลยพี่ พวก เปรียว เหลือเหลือ อะไรพวกนั้น มันส์ จิงๆ ผมมาทัน ช่วงที่พี่ปุ้มใช้ 911T Slatnose Gambella กะ countach กับ คุณ เทพกิจ ใช้ 328 กะ Rx3 ด้วยครับ ประทับใจมากๆ ช่วงนั้น  ;D

แหะ ๆ อ.ศิริบูรณ์ ขาโหดอยู่แล้วครับ คุยกับ อ.ศิริบูรณ์ ทีไร รู้สึกตัวเอง เล็ก จี้ดเดียว อะครับ  :-[

ใช่ครับ พี่เอ คันนี้แหละใช่เลยค้าบ สมัยนั้น ต้อง P7F 175/50/13 เท่สุดๆ  ;)

ปล. หรือ ผมจะ(เริ่ม)แก่แล้วเนี่ย เฮ้อ  >:(
« Last Edit: December 02, 2005, 10:17:08 pm by S14 »

• Member
  • Last Login:June 24, 2006, 03:37:13 am
เสี่ยปุ้ม คงไม่กลับมาเมืองไทยแล้วในชั่วโมงนี้  :-\

คุยไปคุยมาขาๆกันทั้งนั้น :D ที่จริง131ในสมัยนั้น ทำขึ้นดุจริงเพราะของยังเยอะอยู่

รถ131ที่อัดน่าพาเลชมีจัดๆหลายคัน

คัน328ที่ว่าใช่คันตัวถังไฟเบอร์พิเศษหรือเปล่าปุ๋ย?

สำหรับ อ. ศิริบูรณ์ พี่ชายน้าตั๊ม แกเป็นชั้นเทพ

อย่าให้แกเหลา เพราะคมทุกดอก... ;D

ว่าแล้วเรามาทำล้อกันดีไหมครับ

วันนี้ผมไปรื้อตำรามา ฐานล้อแต่ตัวไม่เหมือนกันเลยครับ

131 Mirafioriธรรมดา Tracksหน้า 137cm หลัง 131Cm

131 Fiat Abarth Rally Tracksหน้า 146cm หลัง 145Cm

131 Fiat Abarth Rally(ตัวแข่ง) Tracksหน้า 152cm หลัง 149Cm

พอดีตำราเล่มนี้เป็นworld cars 1977ที่พิมพ์ในอิตาลี เลยละเอียดมาก

ล้อ131 Fiat Abarth Rally ล้อ7นิ้ว ยาง195/50 VR x 15

ล้อตัวแข่งหน้า 10นิ้ว หลัง11นิ้ว ยางหน้า185/70 VR x 15

ยางหลัง 285/35 VR x 15
:o

ต้องตีโจทย์ให้แตกก่อนว่าจะทำเพื่ออะไรยังไง

สำหรับบอร์ดลูกหมา มีคนย้ายไปอยู่เยอะนะครับ ใฝ่ต่ำหวังสูง ::)

• Member

ขอบคุณน้าเสียอามากครับสำหรับข้อมูลล่าสุด บอกตรงๆเริ่มมึนและตั้งหลักไม่ถูก เลยกะเอาไว้คร่าวๆตามนี้ครับ

คงจะเริ่มที่ตัวรถกับโป่งก่อนเพราะเราไม่ได้สั่งโป่งตามหลังจากล้อ ในเมื่อได้โป่งมาก่อนน่าจะทำให้จบแล้วค่อยมาว่าเรื่องล้อเพราะยังไม่รู้ว่าใส่แล้วจะกว้างออกมาเท่าไหร่ ไม่งั้นอาจเกิดเรื่องซ้ำซ้อนขึ้นได้ครับ เรื่องล้อศึกษาวิธีการใช้เทคนิคนำไปก่อนได้แต่เรื่อง ออฟเซ็ทกับความกว้างน่าจะรอตัวรถก่อน

ดูจากรถพี่ไชยยาที่ได้โป่งมาจากโมลเดียวกัน น่าจะเป็น GIII มากกว่า เพราะไม่ใหญ่มาก คันน้าติ่งเก่าใหญ่กว่าเยอะเลยนะครับ วันอาทิตย์นี้ทางเมืองกาญน์จะเอามาส่งให้ที่กทมแล้วครับ ทำไปเรื่อยๆจะได้ไม่มีอะไรผิดผลาด ไม่ได้รีบไปไหน

เรื่องตราแมงป่องผมจองไว้แล้วนะครับ น้าได้สังเกตุเห็นหรือเปล่า ว่าแต่ให้ไปรับที่ไหนดีครับ?  :D

ที่ตอนแรกน้าเขียนถึงรถ วอมรูม ขออธิบายเพิ่มว่าไม่ใช่ไม่ชอบหรือไม่อยากได้ แต่ถ้าได้มาคงไม่พ้นต้องมีสองคัน เพราะไอ้ที่อยากทำอยู่นี่อยากมานานแล้ว อีกคันมีแค่ 12 คันในเมืองไทยมันออกแนวรถสำหรับ Collector ไปแล้ว สมมุติว่าบังเอิญได้มาใครมันจะไปบ้าเอารถที่มีแค่ 12 คันในเมืองไทยมาหั่นทำแบบที่กำลังจะทำนี่ละครับ... ;)

เรื่องรถสวยๆแรงๆ กับการเที่ยวกลางคืนนี่คุยกันสามวันสามคืนคงไม่จบ โดยเฉพาะในช่วงที่น้องปุ๋ยเขียนมา เป็นช่วงประทับใจในชีวิต.. ;D

• Member
รถพี่ไชยาเรียกแบบตามปีแข่งว่าFIAT 131 SOUTH AFRIKA abarth 1970

รถตาเหน่งที่เป็นรถเก่าน้าติ่งโป่งจะตั้งมากกว่าครับ

ดังนั้นแต่งแบบกรุ๊ปสามจะเข้ากับโป่งมากกว่า

ตราจะเอาให้รีบมาเพราะขาเฟียตมารับกันไปเยอะแล้ว

รับที่สปาผมที่ลงไว้ที่อยู่ตอนจัดงานSMDของเก๊ ให้ลูกน้องมารับไปก็ได้

http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=870.0

สำหรับเฟียตRacing กับVolumetricoนั้น สำหรับผมคงชอบแค่ที่ของABARTHติดรถมา

สำหรับ๑๒คันในไทยผมเฉยๆครับ ไว้วันที่คุณหมีทำรถ131เสร็จอาจสวยกว่า พวกโวมรูมทั่วไปด้วย ;)

• Member
รถพี่ไชยาเรียกแบบตามปีแข่งว่าFIAT 131 SOUTH AFRIKA abarth 1970

รถตาเหน่งที่เป็นรถเก่าน้าติ่งโป่งจะตั้งมากกว่าครับ

ดังนั้นแต่งแบบกรุ๊ปสามจะเข้ากับโป่งมากกว่า

เรื่องตรา Abarth แจ้งให้ลูกน้องเข้าไปรับที่ Spa แล้วครับ ไม่แน่ใจว่าไปทันบ่ายนี้ หรือ จะเข้าไปเอาให้ผมพรุ่งนี้นะครับ  :)

เรื่องแต่งแบบกรุ้ปสามผมไม่ค่อยเครียล์ครับว่ามันยังไงกันแน่  ยังไงรบกวนอีกสักหน่อยขอดูรูปชัดๆสักหลายรูปหน่อยแล้วกันครับ จะได้ Get ไวๆหน่อย  ;D

ไหนๆแล้วก็ขออนุญาติเอารูปทั้งสองคันมาลงเป็นแนวทางให้คนที่สนใจด้วยเลยแล้วกันครับ จะได้เข้าใจว่ามันต่างกันยังไง  :o

ส่วนตัวผมเนื่องจากเลือกทางง่ายจากชุดที่มีโมลอยู่ก็คงทำไป แต่ตอนเสร็จแล้วกะว่าจะทำเตี้ยแบบคันดำนี่ละครับ ชอบแนวนี้มากกว่าแบบยกสูงๆ.. ;)

Offline Da Blee~

• กระแดะless
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:April 25, 2018, 11:46:19 am
    • Nailinchuk's Community
แบบคันดำ เตี๊ยได้สวยดีครับ ชอบๆ ;D

:. Peugeot 505 GR 2.0 "แรดเผือก" '1987 // :. Nissan NX "กูปรี" '1994

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

Jufe Berlina

• Guest
 :oโอ้โห คันดำเรียลออฟลึกหรือปล่าวครับเนี่ย :o
พี่ๆครับ ผมสงสัยว่าทำไมแนวสคูปถึงไม่เหมือนกันครับ ทั้งสองคัน ???
ช่วยสั่งสอนด้วยครับ

S14

• Guest

เสี่ยปุ้ม คงไม่กลับมาเมืองไทยแล้วในชั่วโมงนี้  :-\
คุยไปคุยมาขาๆกันทั้งนั้น :D ที่จริง131ในสมัยนั้น ทำขึ้นดุจริงเพราะของยังเยอะอยู่
รถ131ที่อัดน่าพาเลชมีจัดๆหลายคัน
คัน328ที่ว่าใช่คันตัวถังไฟเบอร์พิเศษหรือเปล่าปุ๋ย?

สมัยนั้น เป็นความทรงจำที่น่าประทับใจครับผม สำหรับหลายๆคน รวมทั้งผมด้วยครับ นึกถึงทีไรต้องอมยิ้ม ทุกที :D
328 คันตัวถังไฟเบอร์พิเศษคันนั้นรู้สึกของพี่ปุ้มครับ ถ้าจำไม่ผิดนะครับ  ::)
131 แรงๆ เยอะครับ เคยคุยกับรุ่นพี่คนนึงสมัยนั้นที่ทำ 131 เค้าเข้าไปทำเพิ่มแทบทุกอาทิตย์ 
ทุกครั้งที่โดนสวนมา ก็เข้าไปเติมๆๆๆๆ ทำจนขับใช้งานไม่ได้เลย ตอนซัด 1-2 โลลิตร  :P
แล้วรถหน้านั้นก็เป็นแบบนั้นกันเยอะครับ มันส์ครับ  ;D

ดีใจกับ Volume สุดสวยด้วยนะครับ พี่ขวัญ
พี่หมีครับ  ทำเสร็จไวๆนะ ค้าบ อยากเห็นค้าบ  :)

« Last Edit: December 03, 2005, 01:42:42 am by S14 »

• Member
:oโอ้โห คันดำเรียลออฟลึกหรือปล่าวครับเนี่ย :o
พี่ๆครับ ผมสงสัยว่าทำไมแนวสคูปถึงไม่เหมือนกันครับ ทั้งสองคัน ???
ช่วยสั่งสอนด้วยครับ

ทั้งสองคันก็ตีขึ้นทั้งหมด จะเอาอะไรเป็นมาตรฐานละครับ ;D

คันดำปัจจุบันเป้นของตาเหน่ง คิมเรชซิ่ง ช่างมือเพชร อดีตน้าติ่งปล่อยมา

จากสีเทา มาขาว มา.........จนเป็นดำ เอากับมัน

อีกคันของพี่ไชยาครับ แกจะจอดไว้ตจว.ได้ใช้เวลาลงแข่ง

ตราลูกน้องคุณหมีมารับไปแล้วสองอัน

กรุ๊ปสามโป่งจะเล็กกว่ากรุ๊ปสี่เพราะฐานล้อที่ผมบอกไปแล้ว

ดังนั้นถ้าคุณหมี "ชอบ" ตัวไหนสีไหนก็ทำทรงแบบนั้น

เพราะรถใทยนั้นมีแต่ฐานแคบทุกคัน

ผมว่าคุณหมีบอกสีที่ชอบมาจะไปว่ากันถูกครับ

สำหรับผมถ้าทำกันเลือกตัวแข่งไม่ถูกเลยว่าจะเอาสีไหน ???

• Member

ผมว่าคุณหมีบอกสีที่ชอบมาจะไปว่ากันถูกครับ

สำหรับผมถ้าทำกันเลือกตัวแข่งไม่ถูกเลยว่าจะเอาสีไหน ???

เรื่องสีขอเวลาซักพักนึงครับ เกิดอาการเดียวกันคือมันตาลายแล้วมึนไปหมด ไม่รู้ว่าถูกใจสีไหนกันแน่ มันถูกใจไปหมด ไว้เลือกสีได้แล้วค่อยขอรูปกรุ้ปสามเพิ่มเติมแล้วกันครับผม...  ::)

ถ้ามีเวลาก็ว่าจะเริ่มมองหาล้อในนี้ แนวคันของตาเหน่งสำรองไว้ด้วยครับ เพื่อทำล้อออกมาไม่ได้หรือทำแล้วยังไม่มั่นใจเต็มร้อย.. ;D

• Member
ก่อนดูรูปน้าหมีลองอ่านว่า "ทำไม" รถพวกนี้ถึงมีความแตกต่าง

ตำรานี้ถือว่าระดับ "ชั้นเทพ"บรรจงร่ายมาเลยครับ

อ่านแล้ว ผมคงไม่ต้องเหลาต่อ เพราะมันคือลายแทงชั้นดี

ที่จริงผมมีลำดับศักดิ์ว่าตัวไหนทีไหน สีไหน แต่ยังหาไม่เจอ

แต่อ่านการจำแนกสายพันธ์ของมัน พอซึ้งแล้วก็หลับตาเหลือได้เลย

สำหรับผม ใจจริงผมชอบแบบตัวถนน สีสดๆ แต่ถ้าทำแบบตัวแข่งก็น่าเร้าใจ

ที่จริงมี"รุ่นใหญ่"ยก131Racingให้อีกคัน :o ตัวนี้ถ้าได้มาผมต้องทำตัวแข่งไม่กรุ๊ป3ก็4อย่างแน่นอน

สำหรับอันนี้เป็นอีกตัวเลือก

ในสมัยยี่สิบแปดปีก่อน(1977)มีการแข่งขัน London to Sydney rally "Singapore airline rally" 

มีทีม French ABARTH โดยเอาตัวแข่ง ABARTH diesel มาแข่งที่

จากมาเลเซียไปยังสิงคโปร์

ที่สำคัญคือเฉียดมาไทยหน่อยหนึ่งแถวชายแดน ที่เจ็บที่สุดคือเป็นทีมหญิงล้วน :o

ดังนั้นถ้าใครสงสัยว่าฝากระโปรงโหนกๆของ Superbrava GTIมาจากไหน ก็มาจากตัวนี้ไงคัน

เขาทำหลบเครื่อง :D

ฉนั้นการเลือกที่จะเกิดเป็นABARTHตัวใดก็ตาม มันมีเกร็ดเยอะมาก

ผมว่าเราต้องมีฝันและจินตนาการที่เข้าใจในภาพสะท้อนจากอดีตแบบแจ่มชัด

ผมเชื่อว่าน้าหมีทำได้และทำดีด้วย(ผมเลยให้ทำไปก่อนแล้วจะตามไป) ;D

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments