Author Topic: สวัสดีครับ.....  (Read 29247 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline lupin

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:September 09, 2014, 06:42:17 pm
สวัสดีครับ.....
« on: June 07, 2007, 02:59:12 pm »
สวัสดีครับ.....

แหม..การที่จะได้เป็น ดาวตัวเขียวๆ นี่ยากเย็นจริงๆ

ไอ้ผมก็ไม่ค่อยเก่งเรื่องบรรยายสรรพคุณเสียด้วยซิ...

เอาเป็นว่า  จะเล่าให้ฟังอย่างนี้ครับ

หลายปีมาแล้ว ที่มีความรู้สึกหลงรักและชอบรถยนต์ "คลาสสิค" แต่สมัยก่อนเรียกไม่ถูกมักจะเรียกสั้นๆว่า "รถเก่า"

แต่ก็ไม่มีโอกาสได้มีใช้กับเขาซักครั้ง ด้วยเหตุผลหลายประการ อาทิเช่น

ว่ากันแบบไม่อาย ไม่ค่อยจะมีสภาพคล่องทางด้านการเงินเท่าไรนัก (แบบว่าส่งตัวเองเรียนจนจบได้ก็แทบแย่)

ประการต่อมา คือพอเริ่มทำงานก็ไม่สามารถซื้อได้อีก เพราะต้องใช้พาหนะที่สภาพพร้อมที่จะขับไปต่างจังหวัดได้แบบไม่ต้องลุ้นว่าจะไปแย่ง "ข้าวลิง" กินข้างทางหรือไม่?

ประการที่สาม ทางบ้านไม่สนับสนุนเพราะทุกคนรู้ดีว่า "รถเก่า" จะต้องมีค่าซ่อมบำรุงที่ไม่น้อยเลยสำหรับการให้รถอยู่ในสภาพที่ดีและวิ่งได้

ประการสุดท้าย(เท่าที่นึกได้ในตอนนี้) มีความรู้สึกว่าตัวเอง "ชอบ" แต่ไม่รู้ว่าจะดูแลเขาได้ดีแค่ไหน?เพราะไม่ค่อยมีความรู้เท่าไรนัก

• Member
  • Last Login:September 09, 2014, 06:42:17 pm
Re: สวัสดีครับ.....
« Reply #1 on: June 07, 2007, 03:09:18 pm »
ย้อนกลับไปเมือหลายสิบปีก่อน

ผมมีครูท่านหนึ่งชื่อ "ครูวิฑูล" ท่านขับ Morris van (จำรายละเอียดของรุ่นไม่ได้ แต่รถของครูยังอยู่ในความทรงจำผมจนถึงทุกวันนี้)

ครูจะขับเจ้า Morris จากบ้านมารับผมที่ เพชรเกษม ซ.81 ไปส่งที่โรงเรียนอำนวยศิลป์(ธนบุรี) ทุกๆวัน

ผมคิดว่า ตรงนี้น่าจะเป็นจุดเริ่มต้นของความทรงจำเกี่ยวกับ "รถ" มั้ง?เพราะจะต้องจำให้ได้ว่า

ครูจะมารับตรงไหน?

เวลาเท่าไร?

และแน่นอน ต้องจำให้ได้ว่ารถของครูคันไหน?

(แล้วคราวนี้ผมจะลงรูปยังไงละเนี่ย?)

• Member
« Reply #2 on: June 07, 2007, 03:20:31 pm »
(ยังลงรูปไม่ได้ไม่เป็นไร...ขอโม้ต่อ ;D )

แน่นอนในขณะนั้นก็ย่อมจะมีรถในฝันของตัวเอง

ในยุคนั้นรถในฝันที่ชอบและประทัปใจคือ Nissan Bluebird ตอนนั้นคุณลุงผมใช้อยู่

จำได้ว่าเป็นรุ่นที่นิยมเอาไปทำ Taxi กันมากๆ (ก่อนรุ่น 1400 เพลาลอย)และส่วนมากจะเอาเบาะไปหุ้มพลาสติกใสสีฟ้าๆ นั่งแล้วร้อนมากๆ >:(4

Offline panuwat

• Member
  • Last Login:July 05, 2017, 03:11:13 pm
« Reply #3 on: June 07, 2007, 03:26:30 pm »
สวัสดีครับ \^^/ ผมยังรอฟังบรรยายสรรพคุณอยู่นะครับ...กำลังอินเลย...
(จะลงรูปให้กด +ตัวเลือกเพิ่มเติม... )

Offline nalerm

• Member
  • Last Login:June 09, 2014, 07:23:58 pm
    • bangkok automach
« Reply #4 on: June 07, 2007, 03:45:22 pm »
ปูเสื่อนั่งรอฟังครับพี่..จัดมาอีกๆ...คุยเรื่องเก่า เล่าความหลัง..ผมชอบบบบบบ..คันบนของพี่เหรอครับ RT81 นี่ครับ สภาพแจ่มน่าดูเลย  ส่วนไอ้เบิร์ดที่พี่ว่า น่าจะเป็นเบิร์ด สี่ตา รุ่น410-411 ละมั๊งครับ รุ่นแท็กซี่เยอะๆผมยังจำได้เหมือนกัน  "v"...

• Member
« Reply #5 on: June 07, 2007, 03:58:21 pm »
ขอบคุณมากครับ......แต่ +ตัวเลือกเพิ่มเติม... ของผมทำไมไม่มีละครับ?(มีแค่ตอนตั้งกระทู้ใหม่ครั้งเดียวเอง)

แต่ไม่เป็นไร....มาโม้ต่อดีกว่า  ;D

และอีกคันนึงก็คือ Fiat 1500 สีขาวเป็นรถที่คุณตาผมใช้อยู่ ผมว่าเป็นรถที่ดีมากในความรู้สึก (ตามประสาเด็กๆน๊ะครับ)

และอีกหลายต่อหลายคันที่ผ่านเข้ามา ซึ่งทั้งหลายทั้งปวงเป็นรถของญาติพี่น้องทั้งสิ้น จนกระทั่งวันนึง

คุณพ่อบอกว่าจะซื้อรถเก๋งเป็น Mitsubishi Galant GTO. ผมดีใจมากทีจะมีรถแล้วเป็นรถ sport เสียด้วย (จำได้ว่าไปดูรถแถวๆ ถ.จรัญฯ)

แต่ก็ไม่ได้เป็นไปอย่างที่ฝัน เพราะไม่ได้ซื้อ ไม่รู้เหตุผลเพราะอะไร?(จนทุกวันนี้เวลาผ่านมาเกือบสามสิบปีแล้วยังไม่รู้เลย)

จากเหตุการณ์นั้น ทำเอาผมงอนพ่อไปหลายวันทีเดียว

Offline GOF C110

• Love super red very much
  • Member
  • Last Login:May 25, 2016, 12:51:56 pm
« Reply #6 on: June 07, 2007, 04:12:42 pm »
เข้ามาติดตามหนังสั้นด้วยคน

\^^/  \^^/  \^^/

• Member
« Reply #7 on: June 07, 2007, 04:21:23 pm »
หวัดดีครับ.....น้าเหลิม

รุ่นของ Bluebird ผมจำรหัสไม่ได้ แต่จะลองหารูปจาก google มาให้ดูวันหน้า แต่ที่แน่ๆ "เจ้าแป๊ะแก่" ของผมไม่ใช่ RT-81 ครับ

อีกหลายทีเดียวขอย้ำว่าหลายปีมาก (คราว GTO ผมอยู่ประถมต้น คราวนี้เป็น ปวช.1) กว่าคุณพ่อผมจะตัดสินใจซื้อรถอีกคัน

ครั้งนี้เป็น Holden รุ่น Torana น้าชายพาไปซื้อที่คลองเตย

เชื่อมั้ยครับว่าซื้อรถกลับมาไว้ที่บ้านตั้งหลายวันมาก ในบ้านยังไม่มีใครขับรถเป็นซักคนเดียว(รวมถึงตัวผมเองด้วย)

เมื่อเป็นอย่างนั้น แน่นอนครับไม่รู้จะเก็บเอาไว้ทำไม คุณพ่อก็เลยจัดการขายซะ...ทั้งๆที่เข้ามาเป็นสมาชิกในบ้านเพียงเดิอนเศษๆเท่านั้น

Offline panuwat

• Member
  • Last Login:July 05, 2017, 03:11:13 pm
« Reply #8 on: June 07, 2007, 04:29:50 pm »
+ตัวเลือกเพิ่มเติม...ที่คุณ lupin บอกว่าไม่มี เพราะคุณไปคีย์ใน ตอบด่วน ครับ
 :o<แนะนำให้เลือก index ตอบ ที่มุมล่างด้านขวาของกระทู้ครับ มันจึงจะมี +ตัวเลือกเพิ่ม ให้เราลงรูปได้...ลองดูใหม่นะครับ...คืออยากดูรูปประกอบน่ะครับ :-!

Offline nong26june

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:June 12, 2020, 02:07:52 am
« Reply #9 on: June 07, 2007, 04:31:22 pm »
 3:)

สวัสดีครับ
* * * ไม่ต้องกรี๊ดดด... พี่ไม่มีตังค์... * * *

* * * หน่อง : 081-919-9904 * * *

Offline lazydog

• และ Chiang-rai united
  • Member
  • Last Login:January 03, 2023, 10:32:07 pm
« Reply #10 on: June 07, 2007, 04:36:05 pm »
 \^^/ \^^/ รอชมครับ  \^^/ \^^/

• Member
« Reply #11 on: June 07, 2007, 04:38:46 pm »
วันนี้ขอตัวก่อนครับ....พรุ่งนี้มาฟังแมงโม้ต่อตอนบ่ายๆน๊ะครับ

Offline jpomme

• Member
  • Last Login:June 19, 2013, 11:09:27 pm
« Reply #12 on: June 07, 2007, 04:43:20 pm »
Sawaddee  ;)

Offline Loong-Sawasdee

• "ความพึงพอใจคือความสุข"
  • Member
  • Last Login:July 31, 2018, 08:48:55 am
« Reply #13 on: June 07, 2007, 06:08:53 pm »
 Sawasdee
                                   Loong-sawasdeee

ของลุงกดตรงแสดงตัวอย่าง ไปที่ตัวเลือกเพิ่มเติมพอพบ brouse ก็ไปที่ภาพใช่เปล่า

Offline paboon

• ขับรถดีๆ ก็ต้องขี่สาริกา
  • Member
  • Last Login:March 03, 2014, 01:40:32 pm
    • Celica Club Thailand
« Reply #14 on: June 07, 2007, 06:19:50 pm »
ถ้าลุงสวัสดิ์คลิ๊กที่ตอบด่วน มันไม่มีคำว่าตัวเลือกเพิ่มเติมขึ้นให้ครับ
ต้องคลิ๊กที่ตอบด้านขวามือใต้กระทู้สุดท้ายแหละครับ ถึงเห็นตัวเลือกเพิ่มเติม
อยู่ใต้ช่องพิมพ์
คนถ่อมตัวย่อมเหนือกว่าคนที่ทำตัวยกตนข่มท่าน

Offline OSBIL

• Member
  • Last Login:November 13, 2022, 12:48:19 am
« Reply #15 on: June 08, 2007, 01:27:45 am »
ยินดีต้อนรับครับ
กำลังมันส์เลย
ไล่ตีแมงโม้ ชอบ  :viking:
" รู้มากเท่าไร ก็ไม่สู้ เท่ารู้ตัว "O ld
S low
b ut
I
L ove

Offline donutjovi

• Member
  • Last Login:January 01, 2022, 01:04:10 pm
« Reply #16 on: June 08, 2007, 09:07:31 am »
 :><: เข้ามาร่วมตั้งวงครับ  :op

• Member
« Reply #17 on: June 08, 2007, 03:10:30 pm »
8-) สวัสดีครับตอนบ่ายครับ.......

แหม....รู้สึกดีจังที่ยังมีเพื่อนๆและพี่ๆเข้ามาทักทาย....ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ

ระหว่างต่อมโม้ของผมแตกก็ ดูรูปรถในความทรงจำของผมไปพลางๆแล้วกันน๊ะครับ

ว่าแล้วก็เริ่ม “โม้” กันเลยดีกว่า...

หลังจาก Holden แล้ว อีกประมาณ สองหรือสามปีได้

คุณพ่อซื้อรถอีกคัน เป็น Toyota RT-81 (นั่นแน่...หลายท่านคิดละซิว่าเป็นคันเดียวกันกับรูปข้างบน......ผิดครับ...ยังไม่ใช่) เป็นสีเขียวตองอ่อน ใส่ Max Enkai 13” สวยทีเดียว

คันนี้มาจอดที่บ้านได้ไม่ทันครบ 48 ชัวโมง เจ้าของก็มาเอาคืน.......อ้าว?....เหมือนเดิมผมก็ไม่รู้เหตุผลอีกเช่นเคย

• Member
« Reply #18 on: June 08, 2007, 03:12:52 pm »
จากนั้นอีกประมาณปีกว่าๆ

ผมนั่งรถทัวร์จาก วิทยาลัยเทคนิคแห่งนึงที่อำเภอสัตหีบ (สมัยนั้นอยู่หอพักของโรงเรียนกลับบ้านเดือนละครั้ง) กว่าจะกลับถึงบ้านพักข้าราชการที่บุคคโลก็ประมาณสามทุ่มเศษๆ

พอเข้าไปในบ้าน  บนโต๊ะกินข้าวเห็นมีกุญแจวางไว้อยู่สองดอก

ดอกนึงเป็นกุญแจ Solex ใช้ไขอะไรก็ไม่รู้ลักษณะไม่เหมือนกุญแจบ้าน

ส่วนอีกดอกเป็นกุญแจรถ Toyota เก่าๆไม่รู้รุ่น

“แม่ๆ ใครลืมกุญแจรถวางไว้ตรงนี้เนี่ย?”

“ก็รถพ่อของเราไง...พ่อเค้าซื้อมาได้สองทาทิตย์แล้ว กำลังหัดขับอยู่”

อารมณ์นั้นบอกไม่ถูกเหมือนกันว่า ดีใจ หรือเฉยๆ เพราะเคยผ่านเหตุการแบบนั้นมาแล้วหลายครั้งอยู่

“อ้าว......ไม่ออกไปดูรถหรือลูก?” แม่ผมถาม

“อืม.....ครับ.....แล้วรถจอดอยู่ที่ไหนละ?”

Offline Loong-Sawasdee

• "ความพึงพอใจคือความสุข"
  • Member
  • Last Login:July 31, 2018, 08:48:55 am
« Reply #19 on: June 08, 2007, 04:36:27 pm »
กำลังชมเพลินมาหมดหน้าเสียนี่ สะดุดเหมือนม้วนขาดหรือไฟตกหรือไฟดับอย่างไรอย่างนั้น ? เชิญต่อ ต่อ ครับครับ

• Member
« Reply #20 on: June 08, 2007, 04:48:47 pm »
ที่โรงรถฝั่งตรงข้ามบ้านพักผม  เห็นมีรถ Toyota Corolla KE-20 สี่ประตู สีแดงเลือดหมู จอดอยู่คันนึง

ผมรู้สึกว่า “ทำไมพ่อซื้อรถแล้วไม่ถามเราน๊ะ ว่าจะซื้อรุ่นไหนดี....? ไปซื้อมาทำไม รุ่นเนี๊ย เก่าก็เก่า เชยก็เชย ไม่น่าขับเลย ทำไมพ่อไม่ซื้อพวก Toyota Liftback หรือไม่ก็ BMW (E21) น๊ะ...ดูสวยกว่าเป็นไหนๆ”

ผมแทบจะไม่มองรถคันนั้นเลยเป็นเวลานานมาก จนกระทั่งวันนึงแม่ผมถามออกาตรงๆว่า เพราะอะไรถึงไม่แตะรถเลยทั้งๆที่ผมเป็นคนที่อยากจะมีรถมาตลอด

ผมตอบไปว่า “ผมไม่อยากได้รถเก่าแบบนี้ ผมอยากได้รถ Sport  ผมอยากได้รถที่ขับแล้วดูเท่ห์”

พอพ่อได้ยินแบบนั้น พ่อผมถึงกับโมโหมาก และจะขายรถทิ้งให้ได้ แต่แม่ก็ห้ามไว้

ผมกับแม่คุยกันเรื่องนั้นโดยใช้เวลาที่นานมาก แต่ความนานนั้นก็เป็นความนานที่คุ้มค่า

เพราะความนานนั้น ทำให้ผมได้รู้ถึงสภาวะการเงินของครอบครัว ที่ผมไม่เคยมองเห็นเลย ตลอดระยะเวลาหลายปีที่ผ่านมา

ความนานนั้น ทำให้ผมได้รู้ว่า กว่าพ่อจะตัดสินใจซื้อรถคันนั้นมาได้ พ่อต้องรวบรวมเงินจำนวนมาก (มากสำหรับครอบครัวเรา) เพื่อวางเป็นเงินดาวน์ และเงินอีกจำนวนนึงเพื่อสำหรับผ่อนรายเดือนกับระยะเวลาที่ยาวไกล

ความนานนั้น ทำให้ผมรู้ว่าพ่อกับแม่ผมต้องทะเลาะกันมาหลายตลบ กว่าจะตัดสินใจซื้อรถคันนั้น

และความนานนั้น ทำให้ผมได้รู้ว่า ตลอดระยะเวลาที่ผ่านมาพ่อและแม่ผม ไม่เพียงแต่เป็นห่วงน้องชายผมเท่านั้น แต่พ่อและแม่ผมก็ห่วงใยความรู้สึกของผมซึ่งเป็นลูกชายคนโตด้วยเช่นกัน

ผมได้แต่บอกกับตัวเองว่า “ผมนี่โง่จริง  ทำไมไม่มองเห็นความลำบากและความรู้สึกของท่านทั้งสองบ้าง?ผมมัวแต่อยากได้อย่างนั้น,อยากได้อย่างนี้,เห็นแก่ตัว ไม่เคยเหลียวมองมาทางข้างหลังเลยว่าครอบครัวเป็นอย่างไร?”

หลังจากวันนั้นเป็นต้นมา  ผมก็ดูแลเจ้า “หนูแดง” (ชื่อนี้คุณแม่ตั้งให้) ของครอบครัวผมเป็นอย่างดี เท่าที่ความสามารถของตัวเองจะมีให้

• Member
« Reply #21 on: June 08, 2007, 04:55:06 pm »
หลายปีหลังจากนั้น “เจ้าหนูแดง” ก็รับใช้ครอบครัวของเราอย่าดีไม่มีเกเร ซึ่งผมเองก็มักจะพา “เจ้าหนูแดง” ไปสร้างวีรกรรมอยู่บ่อยๆ

มีอยู่ครั้งนึง ตอนที่กำลังจะกลับจากมหาวิทยาลัย พอดีวันนั้นที่จอดรถเต็ม รปภ.เลยให้ไปจอดรถที่กลางสนามวอลเล่บอล ซึ่งมีตึกเรียนล้อมรอบ และเป็นเวลาเลิกเรียนพอดี  แน่นอนสาวๆเพียบ.....

ไอ้ผมก็กะว่า “เอาละว้า....ถึงแม้รถจะแก่ แต่ขอหัวใจหนุ่ม  แอ๊กหน้าสาวซักวันเถอะว๊ะ”">;D" alt="" class="bbc_img" />

ว่าแล้วผมก็สตาร์ทรถแล้วเหลียวมองดูหลัง (จะถอยรถออกจากช่องจอดกลางสนาม) เหยียบครัช,เข้าเกียร์ถอยหลังแล้วเหยียบคันเร่งอย่างแรง..................เสียงเครื่อง 4K ดังกังวาลสนั่นกลางสนาม.............ผมปล่อยครัชอย่างหัวใจพองโตและมาดมั่น

.........บรื๊นนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนนน.........................................................โครม!!!!

ทุกๆชั้นของอาคาร มีผู้คนมายืนกันที่ระเบียงแล้วมองมาที่ “เจ้าหนูแดง” แทบทุกคนซุบซิบปนหัวเราะในความแรงของรถผม

ไม่ใช่คู่กรณีที่เป็นรถเก๋งคันหรูที่ไหนหรอกครับ......มันคือเสาสำหรับขึงเน็ทวอลเล่บอลที่ตั้งอยู่โดดเด่นเป็นสง่าอยู่กลางสนาม เพื่อเป็นกับดักความซ่าของผมนั่นเอง (ความจริงแล้วจะมีแข่งกันตอนบ่ายหลังเลิกเรียน)

ผลที่ออกมาก็คือ เสางอเป็นรูปตัว U ตะแคง และตูด “เจ้าหนูแดง” บุบไปโขที่เดียว รวมถึงทางกรรมการสนามต้องวิ่งหาเสาใหม่กันให้วุ่น

“เฮ้อ.................................................................ตูหนอตู.............................”

• Member
« Reply #22 on: June 08, 2007, 04:58:56 pm »
ตั้งแต่เล่ามา....ยังไม่ได้ซื้อรถคันแรกของตัวเองเลย

และยังไม่ได้แนะนำ “เจ้าแป๊ะแก่” ให้รู้จักด้วย (Mini Series เรื่องนี้สงสัยจะยาวเฮะ.......)

ติดตามตอนต่อไปวันจันทร์ตอนบ่ายๆน๊ะครับ.......กลางวันๆนี้งานเยอะมาก ขอตัวกลับก่อนละครับ.....

สุดท้ายของวัน  ขอบคุณทุกท่านที่แวะมาทักทายครับ.......สวีสดีครับ

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
« Reply #23 on: June 08, 2007, 05:15:18 pm »
กำลังรออ่านตอนต่อไปด้วยใจจดจ่อเลยครับ  :good:
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline OSBIL

• Member
  • Last Login:November 13, 2022, 12:48:19 am
« Reply #24 on: June 08, 2007, 08:50:29 pm »
 :good:
" รู้มากเท่าไร ก็ไม่สู้ เท่ารู้ตัว "O ld
S low
b ut
I
L ove

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments