Author Topic: [Tips] สั่งของจากต่างประเทศ - ภาษี  (Read 40626 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline toonhyper

• Fiat Fever!
  • Verified Member
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:March 15, 2024, 04:53:46 pm
วันนี้ขอเสนอ ... [Tips] สั่งของจากต่างประเทศ - ภาษี

ออกตัวก่อนนะครับว่า ไม่ใช่เซียนมาจากไหน ... แต่ก็เพราะอะไหล่รถที่ทำและช่วยเค้าหาอะไหล่ มันไม่ค่อยมีอะไหล่ในเมืองไทย หาก็ยาก บางทีแพงกว่าซื้อจากเมืองนอกซะอีก เลยทำให้มีโอกาสได้สั่งของจากต่างประเทศมาแล้วจากทุกทวีปทั่วโลก ส่วนใหญ่ก็จาก eBay ขาประจำนี่หล่ะ มีบ้างที่ซื้อจากการติดต่อหลังไมค์ เพื่อลดค่าธรรมเนียม/ค่าบริการจาก eBay ในกรณีที่สั่งของเค้าเยอะๆ

... ก็ถือซะว่าเป็นการแชร์ข้อมูลกับเพื่อนๆพี่ๆก็แล้วกันนะครับ  :wink:

« Last Edit: May 04, 2011, 10:59:57 pm by toonhyper »
"I am Toon, Toonhyper.
          Not just a buyer, I am a hunter..."

โครงการบูรณะ FIAT 850 Berlina >> http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=21972.0
Progetto Fiat X1/n >> http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=36829.0

• Member
  • Last Login:March 15, 2024, 04:53:46 pm
1st Part

A. eBay : เรื่องการสมัครและใช้งานเชิญศึกษาจากที่นี่ครับ http://www.thaiebayuser.com/forum/  :good:
      1. eBay ประเทศใหญ่ๆเค้าก็แยกกันนะครับ ebay.com , ebay.co.uk , ebay.it , ebay.de
      2. แล้วเราจะคุยกับเค้ารู้เรื่องได้ยังไงถ้าเราใช้ได้แค่ภาษาอังกฤษ ไม่ต้องห่วงส่วนใหญ่ฝรั่งพวกนี้เค้าใช้ภาษาอังกฤษพอได้ แต่ถ้าเค้าไม่ยอมใช้ ก็เชิญที่นี่ครับ ช่วยได้ http://translate.google.co.th/?hl=th&tab=wT#auto|en|

B. PayPal : ควรจ่ายเงินผ่านทาง PayPal นะครับ เพราะสะดวกมาก หักจากบัตรเครติดได้เลย รูดปื้ดๆๆ แป๊ปเดียวจะเต็มอีกละ 555  :grin: อีกอย่างที่ดีคือถ้าไม่ได้รับสินค้า / สินค้าเสียหาย หรือ ได้รับไม่ตรงกับประกาศ ก็สามารถเรียกเงินคืนจาก PayPal ได้เลย (แต่การทำเรื่องก็ต้องใช้เวลาและซับซ้อนน่าดู เอาเงินคืนจากกระเป๋าเค้า ... ไม่ง่ายครับ) เรื่องการสมัครและใช้งานเชิญศึกษาจากเวปด้านบนเหมือนกันครับ

##Tips## :
      1. จะซื้อของดู Feedback เค้าก่อนนะครับ ขายมาน้อยๆ หรือ %น้อยๆ อย่าไปเสี่ยงครับ
      2. คนเยอรมันจะไม่ค่อยส่งของออกนอกประเทศหรือนอกยุโรป  :buck2:
      3. คนเยอรมัน(อีกแล้ว)จะไม่ค่อยนิยมใช้ PayPal อ้างว่าไม่อยากเสียค่า Payment fee เราก็บอกว่ายินดีรับค่าใช้จ่ายส่วนนั้น เค้าก็ไม่เอา  >*|
      4. ถ้าไม่ใช่ของหายาก หรือ Bid ได้ถูกจริงๆ พยายามอย่าใช้วิธีจ่ายเงินแบบ"โอนเงิน" เพราะค่าโอนแพงมาก(ประมาณพันกว่าบาทต่อรายการ) และต้องโอนอย่างน้อย 100EUR แถมจ่ายไปแล้วเรียกคืนไม่ได้อีกต่างหาก
      5. ถ้าสั่งของมาแล้ว ระยะเวลาเดินทาง ประมาณ 7-30 วันแล้วแต่ประเทศ ... แต่บางประเทศนานมาก เช่น Argentina ประมาณ 45 วัน ... ถ้าของมาช้าก็อย่าพึ่งไป Dispute เค้านะครับ ... จากประสบการณ์สั่งมาน่าจะเกือบๆสองร้อยรายการ ก็ได้รับหมดนะครับ!  :good:
« Last Edit: May 04, 2011, 11:11:57 pm by toonhyper »
          Not just a buyer, I am a hunter..."

โครงการบูรณะ FIAT 850 Berlina >> http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=21972.0
Progetto Fiat X1/n >> http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=36829.0

• Member
2nd Part

A. การขนส่ง : การขนส่ง(ถ้าไม่ใช่ขนส่งเอกชนที่มีสาขาในประเทศเรา)ไม่ว่าจะมาจากประเทศไหน ก็จะเข้ามาที่ศูนย์ไปรษณีย์ไทยก่อน ถ้าเข้าเขตไทยแล้วสามารถติดตามสินค้าได้ที่ http://track.thailandpost.co.th/trackinternet/ (บางทีส่งมาจากเยอรมันทาง DHL ก็เข้ามากระจายสินค้าผ่านไปรษณีย์ไทยครับ)

B. ภาษี : สั่งของเข้ามาก็ไม่มีใครอยากเสียภาษี เพราะพวกอะไหล่รถนี่โดนทีนึงก็ 30% + VAT อีก 7% จากมูลค่าของ+ค่าส่ง ... หนักแน่ครับ :cry:
     1. ทำยังไงให้ไม่โดนตรวจค้นและคิดภาษี? เรื่องนี้ก็ว่ากันไปหลายแบบ ตั้งแต่ ... Declare ว่าเป็น Gift ไม่มีมูลค่า ซึ่งก็ต้องแลกด้วยความเสียงว่า ถ้าของหายเค้าก็ไม่คิดมูลค่าประกันให้เราเหมือนกัน  :buck2: ... บ้างก็ว่า ให้กระจายของลงหลายๆชื่อ หลายๆที่อยู่ ... บ้างก็ว่าให้ซอยของออกเป็น Package เล็กลง (แยกส่ง) ซึ่งค่าส่งอาจแพงกว่าเดิม ... บ้างก็ว่าเพราะ Package มันใหญ่ไป หนักไป ... ฯลฯ
     ... ความเห็นผมคิดว่าเป็นเรื่องของ"ดวง"ล้วนๆครับ เคยสั่งกระจกมองข้างกล่องเล็กๆมา โดน! ... พอสั่งหม้อน้ำเข้ามากล่องเท่าโต๊ะ ไม่โดน! ... สั่งล้อรถมาสี่ล้อ ใส่กล่องเดียวไม่หมด เลยต้องส่งมาเป็นสองกล่องเท่าๆกัน วิธีเดียวกัน โดนกล่องนึง ไม่โดนกล่องนึง ... แต่โดยรวมก็ไม่ค่อยโดนนะครับ สั่งมา 100 กล่อง น่าจะโดนซัก 3-5 กล่องแค่นั้นเอง
     2. ถ้าโดนภาษีแล้วทำยังไง? ขออุธรณ์ภาษีได้ครับ!  :wink: เรามาดูกันว่าทำยังไง?
     ... พอโดนแล้วจะได้"ใบแจ้งฯ"นี้  :crazy2:

... พอโดนปุ๊ป ก็ให้ไปติดต่อที่ไปรษณีย์สาขาที่เค้าระบุไว้ ... ไปที่รับพัสดุ แล้วก็ขอใบคำร้องขออุทธณ์ภาษ๊  :good: ... จะเป็นใบประมาณนี้

... ได้มาก็กรอกๆไป ตามนี้ ลายมือไม่สวยอ่านได้ดังนี้
"เหตุผลที่ขออุทธรณ์ 1. ราคาสินค้าจริงๆถูกกว่าราคาประเมิน (มูลค่า X บาท)
                         ##Tips## ตอนคนขายเค้าจะส่งมาก็บอกเค้าว่า "Please DO NOT put any price information with the mailing package." พี่กรมศุลฯเค้าจะได้ไม่รู้มูลค่าของจริงๆ ... แต่เคยมีคนขายเค้าใส่ invoice มาด้วยในกล่องแล้วโดน ... อุทธรณ์ไป เค้าก็ลดให้ครับ(ลดไม่เยอะ)
                         2. สินค้านี้นำมาใช้เอง ไม่ได้นำมาเพื่อหวังผลกำไร
                         3. เป็นสินค้ามือสอง จากต่างประเทศ (มูลค่าไม่สูง)

... เสร็จแล้วก็ยื่นพร้อม"ใบแจ้งฯ" และสำเนาบัตรประชาชน ... รอไปอีกซัก อาทิตย์นึง
    ... ผมเคยยื่นไป 4-5 ครั้ง ได้ลดภาษีไม่ต่ำกว่า 30-50% ครับ  :wink:   (ตัวอย่างข้างบนลดจาก 1,500 เหลือ 1,000 เดียว)

##Remarks##
    วิธีนี้จะใช้ไม่ได้กับการขนส่งผ่านบริษัทเอกชนเช่น DHL หรือ FedEX (ในกรณีที่เค้ารับมากระจายสินค้าเอง) เพราะบริษัทพวกนี้ดีมาก เค้าจะเสียภาษีให้เราก่อน แล้วจะมาเก็บเงินกะเราอีกที ... แน่นอน เค้าไม่ขออุทธณ์ให้ซักกะบาทเดียว  :crazy2: :grin:
« Last Edit: May 04, 2011, 11:09:57 pm by toonhyper »

Offline Nutt_resived

• Member
  • Last Login:May 28, 2012, 10:18:02 pm
รอติดตามและตามติดครับ

Offline TeeTarga

• มีปากสักแต่ว่าพูด..จะต่างจาก..ลมผ่านตูดที่ตรงไหน
  • Global Moderator
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:August 04, 2023, 05:02:50 am
อย่ามีเพียงหัว..เอาไว้คั้นหู..หรือ..เอาไว้แค่ผมขึ้น
เพื่อนที่ดีที่สุดของคุณ อาจจะไม่ใช่เพื่อนที่ดีขอผมก็ได้

• Member
ขอบคุณที่ติดตามครับ
... วันนี้ขอเอาแค่นี้ก่อน เพราะพิมพ์นานมาก ผบ.ดูละคร"เรยา" แล้วดันอิน! หันถามมาว่า "Chat กะใครอยู่เหรอ?"  :crazy2:

.
.
.

หากมีอะไรขาดตกก็เชิญ Comment เพิ่มเติม หรือจะสอบถามกันเข้ามาก็ได้นะครับ ตอบได้จะตอบให้ครับ  :wink:
« Last Edit: May 04, 2011, 11:15:53 pm by toonhyper »

Offline Lovely

• WE LOVE THE KING
  • Member
  • Last Login:January 19, 2024, 09:50:52 pm

ขอบคุณครับ ... . รอชมภาค3. .. .  :smitten:

โรตารี่อยู่ในใจ..สกายไลน์อยู่ในสายเลือด

Offline Pangad

• Member
  • Last Login:February 21, 2023, 05:58:36 am
มีประโยชน์ครับ  ขอบคุณครับ..........   :good:

Offline e-dad

• Member
  • Last Login:April 19, 2017, 02:21:27 pm
แจ๋วครับ :good: :good: เป็นการกระจายความรู้สู่มวลหมู่แมลงเม่า &v& &v&

Offline frankmorris

• Member
  • Last Login:June 13, 2016, 11:17:54 am
เป็นความรู้ที่มีประโยชน์มากครับ....ขอบคุณครับ &v&

Offline gowest

• Member
  • Last Login:March 03, 2024, 06:25:13 pm
ถ้าโดน......"ปราบปราม" สามารถอุธรได้มั้ยครับ
ใครเคยลองม้าง

อีกอย่าง......ผมเห็นพีๆบางคน ให้คนไปดึงของออกมาเลย ไม่เสียภาษีซักกะบาท
ไม่รู้ทําได้ไง  :undecided: 
« Last Edit: May 05, 2011, 10:06:21 am by gowest »
65 Mustang fastback
66 Mustang coupe
66 Mustang convertible
68 Mustang coupe
68 Mustang convertible

If your car doesn't look good.
Just make it  fast.
Because goin' fast,........................ is lookin' good.

Offline saitae

• โปรดช่วยกันปลูกต้นไม้ใหญ่ครับ
  • Member
  • Last Login:January 31, 2017, 07:42:07 pm
ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับ  &v&
ช่วยละลายความโง่ออกไปได้หลายเลยครับ  :grin:
boonyasith1981@yahoo.com
"กู classic หย่อมเดียว"
inspired by Thug Dogg

• Member
ขอบคุณที่ติดตามครับ  :-!

ถ้าโดน......"ปราบปราม" สามารถอุธรได้มั้ยครับ
ใครเคยลองม้าง

อีกอย่าง......ผมเห็นพีๆบางคน ให้คนไปดึงของออกมาเลย ไม่เสียภาษีซักกะบาท
ไม่รู้ทําได้ไง  :undecided: 

ส่วนเรื่อง"ปราบปราม" นี่ ไม่เคยเจอเลย .... พอจะบอกได้ไหมว่าของเป็นอะไร? และ เค้าทำยังไงครับ ยึดเลยหรือปล่าว?  :huh:

.

ส่วนเรื่องดึงของออกมาเลยนี่ก็ต้องมีกำลังภายในครับ ถ้ารู้จักคนในนั้น ก็สามารถขอหรือสั่ง ให้เค้าเอาออกให้ได้เลย เพราะ การที่จะ"เปิดตรวจ" หรือ "ไม่เปิดตรวจ" นี่ขึ้นอยู่กับ "วิจารณยานของเจ้าหน้าที่"  :a_police: คำคำนี้ใช้กันเยอะและสะดวกเหลือเกินในประเทศนี้  :crazy2:
« Last Edit: May 05, 2011, 12:01:04 pm by toonhyper »

Offline gowest

• Member
  • Last Login:March 03, 2024, 06:25:13 pm
ของเป็น chassis รถอ่ะ....ประมานว่าเค้าไม่เขื่อว่าของเราราคาถูก(ตาม invoice)  ตีภาษีมาเต็มๆ  ตอนนั้นรีบ+กลัวโดนจ่ายเพิ่ม เลยยอม
65 Mustang fastback
66 Mustang coupe
66 Mustang convertible
68 Mustang coupe
68 Mustang convertible

If your car doesn't look good.
Just make it  fast.
Because goin' fast,........................ is lookin' good.

Offline kotaro

• Member
  • Last Login:July 04, 2018, 01:12:51 pm
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีดี... &v& :-!

Offline auseebkk

• Member
  • Last Login:November 25, 2014, 07:07:28 am
เยี่ยมเลยครับพี่   :good:

Offline siam1602

• Member
  • Last Login:January 31, 2018, 12:52:24 pm
สั่งของจาก ebay มาพอสมควรครับ เป็นไปตามที่คุณ toonhyper ว่าไว้ทั้งนั้น 

แต่ที่ถูกใจสุดๆ คือ tip การขออุทธรณ์ลดภาษีครับ  คราวหน้าเอาแน่   :good: :good: :good:

Offline dome_yajima

• +
  • Member
  • Last Login:March 06, 2015, 12:56:27 pm
ขอเล่าบ้างครับ

ผมสั่งเคลมอะหลั่ยจากอเมริกาซึ่งเป็น lifetime warranty แล้วที่หน้ากล่องก็เขียนว่าเป็นของประกันไม่มีค่าใช้จ่าย มีเพียงแต่ค่าไปรษณีย์ $25 ซึ่งตามหลักแล้วผมไม่ควรจะต้องเสียภาษีถูกไหมครับ แต่มีใบเขียวมาที่บ้านแจ้งว่าต้องจ่ายภาษี 800 บาท ผมก็อุธรไปพร้อมแนบเอกสารแสดงว่าเป็นของส่งเคลม 7วันให้หลังศุลกากรแจ้งมาว่าลดค่าธรรมเนียมให้เลือ 500 บาท ผมก็เซ็งถือว่ายังไงมันจะเอาเงินก็เลยยอมจ่ายไป 

จากประสบการณ์นะครับ 
1.ของเล็กส่วนมากไม่โดนภาษี
2.ของที่หน้ากล่องเขียนด้วยลายมือมักจะไม่โดนภาษี(กล่องไม่ใหญ่+น้ำหนักไม่มาก ประมาณว่าใส่รถมอไซง่ายๆ)
3.ฝรั่งส่วนใหญ่ไม่ยอมแจ้งราคาที่ต่ำกว่าความเป็นจริง(เพราะเขามองว่าเป็นเรื่องผิดกฎหมาย)
4.เยอรมันส่งของมาไทยได้แต่น้อยคนที่จะยอมทำและเยอรมันไม่เอาภาษาอังกฤษ และการโอนเงินไปเยอรมันผมใช้ western unoin เสียค่าธรรมเนียมต่ำกว่าธนาคารทั่วไป
5.ถ้าเป็นช่วงปลายปีต่อปีใหม่ สั่งของกล่องใหญ่มักจะเข้ารองเมืองหมด เวลาไปเอาให้ไปยืนที่หน้าประตูแล้วถือใบเขียวให้คนทั่วไปเห็นได้ถนัดๆ สักครู่จะมีคนเข้ามาถามว่า "มาออกของใช่ไหมพี่?" คนพวกนี้ไว้ใจได้เพราะเขาทำกันเป็นขบวนการ ผมเคยโดนเต็มๆร่วมหมื่น ต่อรองผ่านพวกนี้จนเหลือสี่พันห้า
จบ...

• Member
ของเป็น chassis รถอ่ะ....ประมานว่าเค้าไม่เขื่อว่าของเราราคาถูก(ตาม invoice)  ตีภาษีมาเต็มๆ  ตอนนั้นรีบ+กลัวโดนจ่ายเพิ่ม เลยยอม

เจ้าหน้าที่สามารถตีราคาตามที่เห็นสมควร ไม่จำเป็นต้องอ้างถึงเอกสาร invoice หรือ ใบ Declare ถ้าเค้ามีข้อมูลราคาประเมินกลาง หรือรู้มูลค่าคร่าวๆของสินค้า เค้าก็จะตีตามนั้นครับ ... ส่วนเคสของที่เค้าไม่มีข้อมูล ไม่รู้มูลค่าที่แท้จริง เค้าก็ตีไปตามเอกสาร invoice หรือ ใบ Declare (ถ้ามี) ถ้าไม่มีก็ตีไปตามที่เห็นสมควร ซึ่งเคสนี้หล่ะครับที่เราพอจะขออุทธรณ์ โดยอ้างว่ามูลค่าของจริงๆต่ำกว่าราคาประเมิน

ทั้งนี้ เจ้า"เห็นสมควร"นี่ ผมว่าน่าจะตีออกมาเป็นเงินได้นะ แต่จะจ่ายยังไงนี่อีกเรื่องนึง  :grin:

ขอเล่าบ้างครับ

ผมสั่งเคลมอะหลั่ยจากอเมริกาซึ่งเป็น lifetime warranty แล้วที่หน้ากล่องก็เขียนว่าเป็นของประกันไม่มีค่าใช้จ่าย มีเพียงแต่ค่าไปรษณีย์ $25 ซึ่งตามหลักแล้วผมไม่ควรจะต้องเสียภาษีถูกไหมครับ แต่มีใบเขียวมาที่บ้านแจ้งว่าต้องจ่ายภาษี 800 บาท ผมก็อุธรไปพร้อมแนบเอกสารแสดงว่าเป็นของส่งเคลม 7วันให้หลังศุลกากรแจ้งมาว่าลดค่าธรรมเนียมให้เลือ 500 บาท ผมก็เซ็งถือว่ายังไงมันจะเอาเงินก็เลยยอมจ่ายไป 

จากประสบการณ์นะครับ 
1.ของเล็กส่วนมากไม่โดนภาษี
2.ของที่หน้ากล่องเขียนด้วยลายมือมักจะไม่โดนภาษี(กล่องไม่ใหญ่+น้ำหนักไม่มาก ประมาณว่าใส่รถมอไซง่ายๆ)
3.ฝรั่งส่วนใหญ่ไม่ยอมแจ้งราคาที่ต่ำกว่าความเป็นจริง(เพราะเขามองว่าเป็นเรื่องผิดกฎหมาย)
4.เยอรมันส่งของมาไทยได้แต่น้อยคนที่จะยอมทำและเยอรมันไม่เอาภาษาอังกฤษ และการโอนเงินไปเยอรมันผมใช้ western unoin เสียค่าธรรมเนียมต่ำกว่าธนาคารทั่วไป
5.ถ้าเป็นช่วงปลายปีต่อปีใหม่ สั่งของกล่องใหญ่มักจะเข้ารองเมืองหมด เวลาไปเอาให้ไปยืนที่หน้าประตูแล้วถือใบเขียวให้คนทั่วไปเห็นได้ถนัดๆ สักครู่จะมีคนเข้ามาถามว่า "มาออกของใช่ไหมพี่?" คนพวกนี้ไว้ใจได้เพราะเขาทำกันเป็นขบวนการ ผมเคยโดนเต็มๆร่วมหมื่น ต่อรองผ่านพวกนี้จนเหลือสี่พันห้า
จบ...

ขอบคุณที่มาแชร์ข้อมูลกันครับ
ข้อ 4. นี่เคยดูๆอยู่ทีนึงเหมือนกัน แต่คนขาย(เยอรมัน)ก็ไม่ยอม ... จะให้โอน SWIFT/IBAN อย่างเดียวเลย  :buck2: แต่อยากได้ของเค้าจริงๆ ถ้าซื้อกับเจ้าอื่นได้คงไม่เอาไปแล้ว  :evil:
ข้อ 5. เด็ดจริงๆ  :good: หน้าม้านี่มีทุกวงการ ... ว่าแต่มีวิธีให้ของเราไปเข้าที่รองเมืองไม๊ครับ? ถ้าโดนอีกจะได้ไปใช้บริการ ... หรือจ้างหน้าม้ามาเอาของออกให้เราที่อื่นได้ไหม? ใครมีข้อมูลโปรดแบ่งปันด้วยครับ อิอิอิ  :a_smiley:   

###

เรื่อง Tips ส่งของยังไงให้ไม่โดนภาษีนี่มีอยู่ Tip นึง ซึ่งกลายเป็น Joke ไป เพราะเจ้าหน้าที่เค้าคงเจอบ่อย จนไม่ตลกด้วยแล้ว  :azn:

วิธีก็คือ ... พอจ่ายเงินเค้าแล้ว ก่อนคนขายจะส่งของมา ให้เราพิมพ์ข้อความภาษาไทยแล้วทำเป็น PDF ขนาด A4 เป็น File ส่ง email ให้คนขาย (PDF เพราะคอมฯคนขายไม่น่ามี Fonts ภาษาไทย) ... เสร็จแล้วย้ำกับคนขาย ให้เค้า Print File PDF ที่ว่าใส่ลงในกล่องของด้วย ... ข้อความที่ว่าคือ

"สุขสันต์วันเกิด(ชือผู้รับของ)ลูกรัก

ปีนี้พ่อไม่ได้กลับมาเมืองไทยเพื่อร่วมฉลองวันเกิดของลูกอีกแล้ว พ่อขอส่งของขวัญที่พ่อเคยรับปากกับลูกไว้ว่าจะซื้อให้ หวังว่าลูกจะถูกใจกับของชิ้นนี้
               พ่อสัญญาว่า พ่อจะกลับไปเยี่ยมลูกและแม่เร็วๆนี้

ขอให้มีความสูขมากๆนะลูก

พ่อ"

เอามาจากในเวปบอร์ดชาว eBay ครับ ... แต่ผมว่าคงไม่เหมาะกับ คาร์บู, ลูกสูบ หรือ ชุดปะเก็น ของพวกเราหล่ะนะ 555  :grin: :grin:
« Last Edit: May 05, 2011, 08:20:30 pm by toonhyper »

Offline rms.solitairic

• Member
  • Last Login:March 05, 2018, 02:10:44 pm
ปักหมุดไว้เลยครับ ของดีมีประโยชน์

Offline Flying Dutchman

• Member
  • Last Login:April 15, 2018, 11:17:57 pm
การคิดภาษีบางทีเขาไม่ได้ดูแค่มูลค่าของ เขาดู "ค่าส่ง" ด้วย ลองคิดดูว่าบางทีเราเจอของที่ good deal มากๆ เมื่อรวมกับค่าส่งที่แพงเป็นสองเท่าก็ยังคุ้ม นั่นแสดงว่ามูลค่าของมันเท่ากับค่าส่ง เขาก็คิดตามนั้น เขาคงไม่คิดว่าจะมีใครยอมจ่ายค่าส่ง 100 บาทสำหรับของราคาแค่ 1 บาท ยกเว้นเสียแต่ว่ามูลค่ามันมากกว่านั้น

เคยให้เพื่อนโกยของใส่กล่องมา มูลค่ารวมๆไม่เกิน $200 แต่ไปส่งอีท่าไหนไม่รู้กลายเป็นส่งแบบด่วน $450 เลยโดนภาษีอ้วกไปเลย

ค่าธรรมเนียมโอนเงิน หากเงินไม่มากใช้ Western Union ถูกกว่า แต่ถ้าเงินมากๆโอนผ่านธนาคารถูกกว่า เพราะธนาคารเขาจะคิดค่าธรรมเนียมเป็น fixed rate ไม่กี่ร้อยบาท ส่วน Western Union เขาคิดเป็น "เปอร์เซนต์" ตามจำนวนเงินที่โอน
« Last Edit: May 05, 2011, 09:55:44 pm by Flying Dutchman »

Offline ranutk

• Member
  • Last Login:June 29, 2017, 08:33:35 pm
Goodjob Krub.

Offline TeeTarga

• มีปากสักแต่ว่าพูด..จะต่างจาก..ลมผ่านตูดที่ตรงไหน
  • Global Moderator
  • Member
  • Last Login:August 04, 2023, 05:02:50 am

"สุขสันต์วันเกิด(ชือผู้รับของ)ลูกรัก

ปีนี้พ่อไม่ได้กลับมาเมืองไทยเพื่อร่วมฉลองวันเกิดของลูกอีกแล้ว พ่อขอส่งของขวัญที่พ่อเคยรับปากกับลูกไว้ว่าจะซื้อให้ หวังว่าลูกจะถูกใจกับของชิ้นนี้
               พ่อสัญญาว่า พ่อจะกลับไปเยี่ยมลูกและแม่เร็วๆนี้

ขอให้มีความสูขมากๆนะลูก

พ่อ"

มุขนี้เจ๋งเว้ยยยยย  เฮ้ยยยยยยย เฮ้ยยยยย   :grin: :grin:
อย่ามีเพียงหัว..เอาไว้คั้นหู..หรือ..เอาไว้แค่ผมขึ้น
เพื่อนที่ดีที่สุดของคุณ อาจจะไม่ใช่เพื่อนที่ดีขอผมก็ได้

• Member

A. การขนส่ง : การขนส่ง(ถ้าไม่ใช่ขนส่งเอกชนที่มีสาขาในประเทศเรา)ไม่ว่าจะมาจากประเทศไหน ก็จะเข้ามาที่ศูนย์ไปรษณีย์ไทยก่อน ถ้าเข้าเขตไทยแล้วสามารถติดตามสินค้าได้ที่ http://track.thailandpost.co.th/trackinternet/ (บางทีส่งมาจากเยอรมันทาง DHL ก็เข้ามากระจายสินค้าผ่านไปรษณีย์ไทยครับ)

หน้าตาผลการค้นหา Tracking ของเวปไปรษณีย์ไทย เป็นแบบนี้ครับ  :wink:

เห็นทุกขั้นตอน ... มีไปรษณีย์ไม่กี่ประเทศนะครับ ที่ Track ได้ขนาดนี้ (ไปรษณีย์ Italy ยัง Track ไม่ได้เลย  :buck2: )
ซึ่งถ้าคลิกเข้าไปที่ "ชื่อผู้รับ" ด้านล่างขวา จะเห็นชื่อและลายเซ็นของผู้รับด้วย ... ไปรษณีย์ไทยของเรานี่ไม่ธรรมดาครับ  :good:

• Member
โดน!! ต้องจ่ายภาษีช่วยชาติอีกละ  :buck2:
วันหยุดก็เยอะ ... ไม่ถึงซะที  :embarassed:

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments