Author Topic: *** รบกวนเรียนสอบถามพี่ๆ เรื่องซื้อรถนะครับ TA22 ***  (Read 1834 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline scoot2

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:January 13, 2023, 10:35:50 am
รบกวนเรียนสอบถามพี่ๆ เรื่องซื้อรถนะครับ คือผมกำลังจะไปซื้อรถ Celica TA22 ครับ
ผมอยากรบกวนเรียนสอบถามว่า จะต้องขอเอกสารอะไรจากทางคนขายบ้าง และต้องมีการทำสัญญาอะไรบ้าง
และผมอยากรู้ ว่าเลขตัวถังนี่ดูตรงไหนครับ หารว่าไม่เป็นการรบกวน พี่ๆทุกท่านแนะนำด้วยนะครับ

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ

ผมชื่อ เอ๋ นะครับ
ก่อนที่ฉันจะตาย ....!!!

Offline karnt

• Member
  • Last Login:May 06, 2012, 01:03:34 am
ก. เอกสาร:
1. สมุดคู่มือ เลขตัวถังและเลขเครื่องในสมุดต้องตรงกับที่รถ และหลักฐานการต่อทะเบียน (เสียภาษี) และพรบ. ปีล่าสุด
2. สำเนาบัตรประชาชนเจ้าของรถ (ชื่อตรงกับในสมุด) อย่าลืมดูวันหมดอายุนะครับ พร้อมลายเซ็นรับรองสำเนาถูกต้อง
3. สำเนาบัตรทะเบียนบ้านเจ้าของรถ (ชื่อตรงกับในสมุด) พร้อมลายเซ็นรับรองสำเนาถูกต้อง
4. ใบมอบฉันทะจากเจ้าของรถ (ชื่อตรงกับในสมุด) ระบุให้เราเอารถไปโอนเองได้ พร้อมลายเซ็น
5. หนังสือสัญญาซื้อขาย ระหว่างเจ้าของรถกับเรา
6. ถ้าต้องแจ้งเปลี่ยนสี เปลี่ยนเครื่อง ย้ายทะเบียน  ฯลฯ ซึ่งต้องทำก่อนโอนรถ ให้ทำใบมอบฉันทะมาให้ชัดเจน และขอข้อ 2 - 3 มาเผื่อไว้ก็ดีครับ

ข. เลขเครื่อง ไม่แน่ใจครับ แต่ดูในสมุดคู่มือได้ จะมีบอกว่าเลขตัวถังอยู่ตรงไหน  :a_smiley:

• Member
  • Last Login:January 13, 2023, 10:35:50 am
ชอบคุณมากครับผม ตอนนี้ผมได้รถแล้วนะครับ ไว้ผมจะมาแนะนำตัวอีกครั้ง ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

Offline palm_celica

• สาริกา หลังหัก
  • Member
  • Last Login:June 18, 2019, 02:33:35 pm
เข้ามาพูดคุยกันในห้อง Meeting Celica กันครับ ยินดีต้อนรับครับผม  "v"

• Member
ยินดีมากเลยครับผม ขอบคุณทุกคนมากนะครับ

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments