Author Topic: รบกวนเพื่อนๆสอบถามเบอร์สี Alpinableu ของBMW E30ครับ  (Read 15335 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Bacon

• Member
  • Last Login:November 29, 2022, 04:33:49 pm

\^^/
สวัสดีครับ

ผมกำลังทำE30 2ประตู ไฟสองชั้น แต่งแนวๆAlpina ตอนนี้แปะซันรูฟเสร็จแล้ว เตรียมๆจะลงสี แต่ยังไม่รู้เบอร์สีเลยครับ
อู่สีช่วยเช็คตรานกแก้วเบอร์287ให้ไปปรากฏเป็นปี ค.ศ.1993 เลยคิดว่าไม่น่าใช่
เบอร์สีAlpinableuแต่ละเบอร์ แต่ละปีจะหาได้จากที่ไหนครับ
ผมลองเข้าไปใน http://www.glasurit.com/ ก็หาไม่เจอ(ไม่เป็น)ซะอีก

ขอบคุณล่วงหน้านะครับผม

Offline work_x

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:April 21, 2017, 01:37:27 pm
เอาข้อมูลมาแชร์ให้ก่อนครับ พอดีรถE30ผมกำลังเริ่มปะผุยังไม่ได้ลงสีครับ
ลองดูตารางสีE30ตามปีต่างๆดูนะครับ จำที่มาไม่ได้ครับว่าdownload มาจากไหนครับ
แต่เท่าที่ดูแล้วสี Alpinableu ไม่มีในตารางนี้นะครับ
[attach=1][attach=2][attach=3][attach=4]

• Member
  • Last Login:April 21, 2017, 01:37:27 pm
 w^w
[attach=1][attach=2][attach=3][attach=4]

Offline golf66

• Member
  • Last Login:March 19, 2018, 08:30:18 pm
สงสัยต้องใช้สีปี 93 แล้วมั๊งครับ เดี๋ยวรอบรรดาเซียนๆ Alpina แล้วกันนะครับ  :coolsmiley:

• Member
  • Last Login:November 29, 2022, 04:33:49 pm

:a_smiley:

ขอบคุณครับคุณwork_x สีE30เมืองนอกนี่มีให้เลือกเยอะดีจริงเลย
แล้วE30ที่ทำอยู่ได้เครื่องยังครับ ของผมกำลังหาๆอยู่ ตอนนี้ยกM10หัวฉีดออกไปแล้ว เล็งๆM52 2,800 ไม่ก็M50 2,500 ชนเกียร์ธรรมดาอยู่ แบบว่ามีวิ่งทางไกลบ่อยหน่อยครับอยากได้หกสูบแรงบิดหนักๆนิดส์ อิๆๆ

คุณgolf66รูปกระป๋องสีตรานกแก้วนั่นมันเบอร์อะไรนะครับ พอดีเห็นแต่คำว่าALPINA -blau II
E30ในรูปรู้สึกจะเป็นไฟ3ชั้น แต่สีสวยมากๆเลย

• Member
  • Last Login:March 19, 2018, 08:30:18 pm
ผมไม่รู้เบอร์จริงๆ ครับ Save มาจากเว็บไหนไม่รู้ลืม... เดี๋ยวรอเจ้าของเค้าเข้ามาเจอแล้วกันครับ คนไทยนี่แหละครับ  :grin:

• Member

โอ้วว..ขอบคุณครับ ฝันใกล้เป็นจริงแล้ว   :grin:

Offline blablabla

• **กระเบื้องจะเฟื่องฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม**
  • Member
  • Last Login:February 16, 2021, 01:19:59 pm
ผมเคยผสมสีนี้เก็บไว้กระป๋องนึง ตอนได้หางหลังรุ่นไฟท้าย 3 ชั้น ถ้าอยากลองเอาไปพ่นดูก้อได้นะครับ :a_smiley:
คำคมประจำวันนี้   "มีด"

• Member

ขอบคุณครับคุณwork_x สีE30เมืองนอกนี่มีให้เลือกเยอะดีจริงเลย
แล้วE30ที่ทำอยู่ได้เครื่องยังครับ ของผมกำลังหาๆอยู่ ตอนนี้ยกM10หัวฉีดออกไปแล้ว เล็งๆM52 2,800 ไม่ก็M50 2,500 ชนเกียร์ธรรมดาอยู่ แบบว่ามีวิ่งทางไกลบ่อยหน่อยครับอยากได้หกสูบแรงบิดหนักๆนิดส์ อิๆๆ

คุณgolf66รูปกระป๋องสีตรานกแก้วนั่นมันเบอร์อะไรนะครับ พอดีเห็นแต่คำว่าALPINA -blau II
E30ในรูปรู้สึกจะเป็นไฟ3ชั้น แต่สีสวยมากๆเลย

คงใช้เครื่องเดิม M40 ไปก่อนล่ะครับ ท่าทางเจ้าของเก่าเพิ่ง Overhaul มาด้วย+ผบ.ทบยังไม่จัดสรรงบมาให้ครับ(นี่เรื่องใหญ่)

ส่วนผมเองตอนนี้อยากทำไปทางสีเทาครับ (Delphine Metallic,E30 หรือไม่ก็ Sparkling Graphite Metallic ,E90)

รบกวนช่วยแนะนำหน่อยว่า จะเลือกสีหมวด E30 หรือ E90 ดีล่ะครับเนี่ย???

Offline Mahapol

• Member
  • Last Login:April 10, 2013, 01:27:49 pm

คงใช้เครื่องเดิม M40 ไปก่อนล่ะครับ ท่าทางเจ้าของเก่าเพิ่ง Overhaul มาด้วย+ผบ.ทบยังไม่จัดสรรงบมาให้ครับ(นี่เรื่องใหญ่)

ส่วนผมเองตอนนี้อยากทำไปทางสีเทาครับ (Delphine Metallic,E30 หรือไม่ก็ Sparkling Graphite Metallic ,E90)

รบกวนช่วยแนะนำหน่อยว่า จะเลือกสีหมวด E30 หรือ E90 ดีล่ะครับเนี่ย???

สี Sparkling Graphite Metallic ,E90 ไปเลย เชียร์ๆๆ จะได้มี E30 สีใหม่ๆสวยๆเพิ่มอีกคันครับ :><:
long live the King

• Member
w^w

จะมีเพื่อนสีเืทาเพิ่มแล้ว

Offline ae

• Member
  • Last Login:May 11, 2018, 10:00:21 pm
คันบรอนซ์นี่สีเบอร์อะไรครับ สีใสดีจัง

It's fun... when it runs! Trust me.

• Member
คันบรอนซ์นี่สีเบอร์อะไรครับ สีใสดีจัง

BRILLANTSILBER (744)  สีของ Benz ครับ ไม่ใช่สี BMW

• Member
ผมเคยผสมสีนี้เก็บไว้กระป๋องนึง ตอนได้หางหลังรุ่นไฟท้าย 3 ชั้น ถ้าอยากลองเอาไปพ่นดูก้อได้นะครับ :a_smiley:
ขอบคุณครับ บ้านนี้เพื่อนๆต้อนรับอบอุ่นรู้สึกดีมากๆเลย

แล้วสูตรผสมยังอยู่มั๊ย ถ้าเทียบเบอร์ไม่ได้จริงๆคงต้องไปยืมมาให้อู่ลองมาชงดูบ้าง

รถคันนี้เป็นรถคันแรกของผมเลยที่ทำสีใหม่ทั้งคัน แล้วไม่ได้เป็นสีเดิมๆของมัน เลยก่งก๊งอยู่นิดหน่อยเริ่มยังไงดี

เครื่องเพิ่งทำมาใหม่เยี่ยมเลยครับ ไม่ต้องหาเปลี่ยนใหม่ 

ส่วนสีแล้วแต่ชอบเลย แต่คันของผมจะพยายามใช้ให้ตรงยุคตรงรุ่นของมันมากสุดเท่าที่จะเป็นไปได้อ่ะครับ แต่ก่อนหน้านี้ก็มีไข้วเขวเหมือนกันนะ 55! สีสวยๆเยอะเลย

BRILLANTSILBER (744)  สีของ Benz ครับ ไม่ใช่สี BMW

:good:
รถสวยมากเลยครับ

• Member

:help:

Pleaseeeee!

ตอนนี้E30 ไฟสองชั้นผมอาบน้ำรอลงสีจริงแล้วครับพี่น้อง

ใครทราบพอแหล่งข้อมูล หรือที่มาของเบอร์สีAlpina blue ของE30ไฟสองชั้น หรือตัวอื่นๆ รบกวนด้วยนะครับ อยากเอาออกมาซิ่งแย่แล้ว
ขอบคุณคร๊าบบบ

อาทิตย์ที่ผ่านมาได้เกียร์ธรรมดาจากเครื่องM42มาลูกนึงล่ะ

• Member
พอดีหาข้อมูลสูตรของสีรถผมเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว เลยลองหาให้คุณ Bacon ครับ ลองดูให้ที่ www.standox.com ก็ไม่มี แต่มาเจอที่ www.spieshecker.com ครับ เป็น ALPINABLAU 1.5 แต่อันนี้ไม่แน่ใจครับว่าจะใช้หรือเปล่า ต้องรบกวนท่านอื่นมาแนะนำเพิ่มนะครับ เพราะดูจากสูตรแล้วออกมาเมื่อปี 2004 อาจจะเป็นของ BMW รุ่นใหม่ๆก็ได้ครับ

ถ้าเป็นไปได้ ต้องหา Part มาเทียบแล้วผสมสีดีกว่าครับ ผมกลัวพลาดครับ

• Member
ขอโทษสำหรับที่โพสไปด้านบนครับ คงจะเป็น Alpina Blau ของ BMW ปีใหม่ๆครับ

พอลองเข้าไปอ่านที่
http://www.fastsaloons.com/forums/viewtopic.php?t=4763&highlight=&sid=edaecaf31e6b762bde5240b0c97da764
เลยทราบข้อมูลเพิ่มครับ ว่าฝรั่งเค้าก็หาสูตรสี Alpina Blau เหมือนเราครับ

ลองเข้าไปตามที่ฝรั่งบอกนะครับ http://www.sxcolor.info

• Member
ขอโทษสำหรับที่โพสไปด้านบนครับ คงจะเป็น Alpina Blau ของ BMW ปีใหม่ๆครับ

พอลองเข้าไปอ่านที่
http://www.fastsaloons.com/forums/viewtopic.php?t=4763&highlight=&sid=edaecaf31e6b762bde5240b0c97da764
เลยทราบข้อมูลเพิ่มครับ ว่าฝรั่งเค้าก็หาสูตรสี Alpina Blau เหมือนเราครับ

ลองเข้าไปตามที่ฝรั่งบอกนะครับ http://www.sxcolor.info

ขอบคุณมากครับ ยังก่งก๊งอยู่ ถ้าเป็นE36จบไปแล้ว เบอร์มี แต่E30 สองชั้นมันนานมาแล้วคงหายากซักหน่อย

ตอนนี้รถพร้อมแล้วให้อู่รอเบอร์สีอยู่
ผมโดนอู่สีบ่นน่าดู บอกว่า"ผมต้องตำหนิพี่เลยนะ เป็นลูกค้าที่ไม่มาสนใจดูรถเลย"Saddd ก็จอดอยู่3เดือนกว่าผมเพิ่งไปมา5-6ครั้ง ก็ผมอยู่ต่างจังหวัดนี่น่า แต่ดันเอารถมาทำที่ กทม.เลยไม่ค่อยมีเวลาไปดูครับ ตอนนี้เริ่มคิดอาจขายโปรเจ็คE30 COUPEล่ะ ไม่ค่อยมีเวลาดูแลมันเลย
 :sad:

:cry: :cry: :cry:
อาทิตย์หน้าอาจจะลองลงขายดู ซักแสนกว่าๆหน่อยไม่รวมล้อALPINAแท้ จะมีใครสนใจมั๊ยหนอ

รายละเอียดคร่าวๆตามนี้ ของครบประกอบวิ่งได้ ไปเลือกสีเอาเอง คอนแท็คทำสีแห้งช้าเต็มระบบอย่างดี77,000บาท(จ่ายไปแล้ว45,000)

โปรเจ็ค E30 COUPE ALPINA ปี1987 M10 หัวฉีด 5เกียร์ ในเล่มรถสีน้ำเงิน ออฟชั่นนอกครบๆทั้งคัน มีซันรูฟ กันชนเล็กโครเมี่ยม
กระจกสีของนอกครบทั้งคัน รุ่นเดียวกันหมดไม่มีผสม พร้อมกระจกหูช้างเปิดได้
พรมตัวนอกครบทั้งคัน
ซันรูฟไฟฟ้าตรงรุ่นE30 ใส่แบบค่อยๆเลาะเม็ดรอยอ๊าค ไม่มีตัดเสา,โครงสร้างของรถเลย
ช่วงล่างตัวนอกมีดิสก์เบรกหลัง
คอนโซลสภาพใหม่นวมไม่มีแตก สวิทย์แอร์สไลด์
แผงประตูผ้าตัวนอกครบทั้งคัน รวมเบาะหลังเป็นผ้า ขาดแต่เบาะหน้าเป็นหนังสีน้ำเงิน
กระจกไฟฟ้า
เซ็ลทรัลล๊อค
กระจกมองข้างปรับไฟฟ้า
เสาอากาศไฟฟ้า
แถมหน้าตัดE30ทั้งชุด (ชุดไฟหน้า,กระจังหน้า,หม้อน้ำ,แผงคอยร์ร้อน.พัดลมไฟฟ้า ,คางงุ้ม,ไฟตัดหมอกคางงุ้ม)
เอาไปใส่กับชายล่างหน้าALPINA
ผ้าหลังคาตัวนอกรุ่นไม่มีซันรูฟยังเก็บไว้
ชายล่างหลังM1
ชายล่างหน้าALPINA  Replica
สามเหลี่ยมบังโคลนหลังALPINA Replica
ล้อALPINA ขอบ17 หน้า8 หลัง9 ของแท้เบามาก น้ำหนัก9.3-9.5Kgs. 5รู120 ตรงรุ่นE36 แปลงช่วงล่างใส่E30ได้ สภาพ95%+ใหม่มากใช้งานได้เลยฝาครบ กุญแจแท้ เดิมๆจากญี่ปุ่น ยังไม่เคยทำสี ยังไม่เคยใส่ยางวิ่งในเมืองไทยเลย
พวงมาลัย3ก้านเปาเล็ก
ล้อBBSขอบ14  4รู100 Replica พร้อมยางสภาพยังดีปี07-08
ตูดเป็ดเล็กฝากระโปรงหลัง
มีจอCheck Controlตรงแผงที่บังแดด
คางตรงติดตัวรถพร้อมไฟตัดหมอก
กันชนหน้าเล็กโครเมี่ยมหน้า2ชุด หลัง1ชุด
รถมีไฟเลี้ยวข้างแก้มหน้าซ้าย-ขวา
ปะผุอย่างดีไปแล้วมี3จุด คือ ฐานแบต ,พื้นเหยียบคนขับ(2จุดนี้ตัดของคันE30ที่ตัวถังดีๆมาเชื่อมใส่สวยงาม ไม่ได้สร้างใหม่) ,บันไดซ้ายขวาสร้างใหม่
รถไม่มีตัดต่อ ตอนนี้รถอยู่ที่อู่ลูบดูได้ทุกซอกทุกมุม
ชื่อในเล่มชื่อผมเอง ทะเบียน กทม.
.........................ฯลฯ ไปดูเองดีกว่า (ถ้าสัปดาห์หน้าตัดสินใจขายนะ)

เสาร์นี้ไปบางแสน ไม่รู้จะหวั่นไหวอีกรึเปล่า555!

Offline jate5

• Member
  • Last Login:January 21, 2021, 01:46:39 pm
ทำสีที่ไหนครับ ไม่ชอบe30แล้วหรือครับ
Love Me Love My Car E30

Offline Pan

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:December 21, 2023, 05:16:03 pm
ผมว่าอดทนอีกนิดรถก็จะเสร็จแล้วนะครับ ขายไปเสียดายนะครับ
ถ้าเราไม่ แสดงตัวออกมา ให้บ้านบางกอก เห็นว่าเรายังอยู่
เเล้วเราจะ web บ้านบางกอกจะมีไว้ให้ใครดูครับ

สมัครยาก คนดูน้อย เพื่อนๆ หายไป
ผมอยากให้ ทุกคนเข้ามาดูได้นะครับ
บ้านบางกอกจะได้อยู่ต่อไป ใครสมัครไม่ได้ ให้แจ้งทาง Facebook ได้ลยครับ

• Member
ทำสีที่ไหนครับ ไม่ชอบe30แล้วหรือครับ

อู่อยู่ถนนอ่อนนุช เพื่อนที่ทำE30แนะนำมา เท่าที่ดูฝีมือดี เนี๊ยบใช้ได้ โดยเฉพาะยิ่งใส่ซันรูฟโอเคเลย

E30ยังชอบมากๆๆๆอยู่ครับ แต่ช่วงนี้ไม่ค่อยมีเวลาดูแล แล้วตอนนี้กำลังทำๆ Ur Qurttro เก็บงานให้เรียบร้อยอยู่อีกคัน กระเป๋าแฟบเลยคร๊าบบ

ผมว่าอดทนอีกนิดรถก็จะเสร็จแล้วนะครับ ขายไปเสียดายนะครับ

นึกเสียดายอยู่เหมือนกัน ยิ่งเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ผมขับE30เปิดประทุน(ของเพื่อน) ไป-กลับ งานบางแสน ขากลับผมบ้าเปิดหลังคาขับกลับ กทม.เลย ยิ่งร้ากกกE30มากขึ้น ขับดี๊ดี

[attachimg=1][attach=1]

• Member

แป่ว!  ชอบมากไปสองรูปเลยแฮะ แถมรูปอีกนิดละกัน
[attachimg=1]
[attachimg=2]

Offline Pan

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:December 21, 2023, 05:16:03 pm
 :good: :good: :good: :good: :good: :good:

วิ่งเร็วจัง
ถ้าเราไม่ แสดงตัวออกมา ให้บ้านบางกอก เห็นว่าเรายังอยู่
เเล้วเราจะ web บ้านบางกอกจะมีไว้ให้ใครดูครับ

สมัครยาก คนดูน้อย เพื่อนๆ หายไป
ผมอยากให้ ทุกคนเข้ามาดูได้นะครับ
บ้านบางกอกจะได้อยู่ต่อไป ใครสมัครไม่ได้ ให้แจ้งทาง Facebook ได้ลยครับ

Offline jate5

• Member
  • Last Login:January 21, 2021, 01:46:39 pm

อู่อยู่ถนนอ่อนนุช เพื่อนที่ทำE30แนะนำมา เท่าที่ดูฝีมือดี เนี๊ยบใช้ได้ โดยเฉพาะยิ่งใส่ซันรูฟโอเคเลย

E30ยังชอบมากๆๆๆอยู่ครับ แต่ช่วงนี้ไม่ค่อยมีเวลาดูแล แล้วตอนนี้กำลังทำๆ Ur Qurttro เก็บงานให้เรียบร้อยอยู่อีกคัน กระเป๋าแฟบเลยคร๊าบบ

[attachimg=1][attach=1]

ผมอยู่แถวหมู่บ้านนักกีฬาครับ ไม่ทราบว่าแถวถนนอ่อนนุชนี้ช่วงไหนครับ พอดีอยาก ลอก ปะ ทำสีนะครับ ช่วยชี้เปาหน่อยครับ
Love Me Love My Car E30

• Member
คุณเบค ใจเย็นครับ อย่าเพิ่งถอดใจครับ
รถผมเองก็ยังไม่เสร็จเหมือนกันเลยครับ

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments