Author Topic: เสียดายสมุดทะเบียนรถฉบับเดิมของเก่า ถูกกรมขนส่งฯเอาไปเปลี่ยนเป็นเล่มใหม่  (Read 16414 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline mr.zakman

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:May 26, 2015, 12:59:26 pm
 :'( ไปโอนรถมาครับ ขนาดโทรมาถามก่อนแล้วว่าจะเปลี่ยนเล่มหรือเปล่า ก็บอกว่าไม่
ปรากฎว่า พอมาทำเรื่องโอนที่ขนส่ง สมุดทะเบียนรถฉบับเดิมๆของเก่าแก่ตั้งแต่ออกรถ ถูกกรมขนส่งฯเอาไปเปลี่ยนเป็นเล่มใหม่เอี่ยม ทั้งเสียดาย ทั้งโมโห  >:(4 ผมขอใช้เล่มเดิม ยังไงเขาก็ไม่ยอม เหตุผลคือเล่มเก่าเอาเข้าเครื่องพิมพ์ไม่ได้ แล้วไม่มีกำลังคนมาเขียนให้ เพราะงานเราเยอะมาก ทำให้ไม่ได้ ??? เล่มเดิมก็ถูกปั้มยกเลิกไปแล้วด้วย
หมดกันเลยครับ การเอาความสะดวกนำหน้า คุณค่าตามหลัง เหมือนของหลายๆอย่าง ก็ไม่รู้ผมให้ความสำคัญสมุดประจำรถเกินไปหรือเปล่า แต่ของเหล่านี้มันเป็นต้นฉบับ เป็นประวัติศาสตร์ ผมเสียดายว่าอีกหน่อยถ้ารถคันนี้อายุ 50 ปี รักษาอย่างดี แทนที่จะมีสมุดคู่ตัวเขาตั้งแต่เกิด กลายเป็นเล่มใหม่ฉบับคอมพิวเตอร์ ท่านอธิบดีกรมขนส่งฯคงไม่เข้าใจคนรักรถ(บ้าๆ)อย่างผม
ของบางอย่าง ความทันสมัยไม่มีทางทดแทนคุณค่าของสิ่งเก่าๆได้เลย
ตอนนี้เหมือนได้ภาพปิกัสโซ่ใสกรอบสแตนเลสมาแขวนไว้กลางห้อง

Offline thaidub

• dub dub ba dee dub
  • Member
  • Last Login:December 25, 2019, 08:58:03 am
    • my fleet
เห็นด้วย และเห็นใจครับ

คล้ายๆ กัน รถผมคันไหนเป็นทะเบียนรุ่นเก่า ผมคงไม่เอาไปเปลี่ยนเป็นรุ่นใหม่แน่ๆ

แล้วแต่ชอบครับเรื่องนี้
[img width= height=]http://www.damnlol.com/pics/597/422dd996a42a0a5f7e4b2a3a28d689ef.gif[/img]
THE RETRO WATERCOOLED VW REGISTRY http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=21593.0
MY FLEET BUILD THREAD http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=3592.420

Offline คุณใหญ่

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:May 27, 2016, 12:56:44 am
ไปแจ้งสมุดคู่มือรถหายก่อนสิครับ แล้วเก็บเล่มเก่าไว้
ใช้เล่มไหม่กับขนส่งต่อ

Offline GTR.

• ก๊วยเจ๋งR30
  • Member
  • Last Login:April 23, 2014, 07:24:24 pm
ของผมก็เหมือนกัน ตอนโอนจากเจ้าของเก่ามาเป็นชื่อผมหน้าต่อทะเบียนเต็มหน้าพอดีก็เลยต้องเปลี่ยน
ก่อนเปลี่ยนก็เลยถ่ายเก็บไว้ซะหน่อย   :>D :>D :>D
NISSAN  SHIFT_
Made by people who love cars for people who love cars

Offline R@NGER

• Member
  • Last Login:January 14, 2014, 08:57:49 pm
« Last Edit: September 02, 2006, 01:21:55 am by R@NGER »

madon

• Guest
เล่มแบบเก่าวันใดวันหนึ่งเมื่อถึงเวลาก็ต้องโดนเปลี่ยนคงไม่มีใครอยากเขียนให้แต่เลขทะเบียนเดิมอย่าให้เปลี่ยนเด็ดขาดโดยเฉพาะตอนโอนต้องบอกย้ำเจตนาให้ดีนะครับผมก็โดนเปลี่ยนเล่มและเลขใหม่หมดเลยก็เลยไปอ้อนวอนทางหัวหน้าขอคืนเล่มเก่าวิ่งไป3เที่ยวท่านคงเห็นความตั้งใจของเราเลยค้นให้โดยสลักยกเลิกทุกหน้าก็ยังดีกว่าไม่ได้ครับส่วนแผ่นป้ายเก่าแจ้งหายไปเลยไม่คืนให้ครับผมก็เลยมีข้อสงสัยตามมาคือหากเรายื่นคำร้องว่าพบป้ายทะเบียนที่หายแล้วจะขอใช้เลขทะเบียนเดิมได้ไหมทางขนส่งบอกไม่ได้แต่ส่วนตัวผมว่าพอมีทางเป็นไปได้หากตั้งใจและมีขั้นตอนวิธีดำเนินการติดต่อ

Offline kidspeed

• Member
  • Last Login:June 03, 2022, 09:21:33 pm
กรณีเดียวกับบัตรประชาชนเลยครับ นึกเเล้วยังเสียดาย  :)

Offline เจ้าบ้านบางกอกฯ

• If you love classic cars, you are my friend.
  • Administrator
  • Member
  • Last Login:August 06, 2023, 02:03:15 pm
    • Bangkok Classiccar
เล่มแบบเก่าวันใดวันหนึ่งเมื่อถึงเวลาก็ต้องโดนเปลี่ยนคงไม่มีใครอยากเขียนให้แต่เลขทะเบียนเดิมอย่าให้เปลี่ยนเด็ดขาดโดยเฉพาะตอนโอนต้องบอกย้ำเจตนาให้ดีนะครับผมก็โดนเปลี่ยนเล่มและเลขใหม่หมดเลยก็เลยไปอ้อนวอนทางหัวหน้าขอคืนเล่มเก่าวิ่งไป3เที่ยวท่านคงเห็นความตั้งใจของเราเลยค้นให้โดยสลักยกเลิกทุกหน้าก็ยังดีกว่าไม่ได้ครับส่วนแผ่นป้ายเก่าแจ้งหายไปเลยไม่คืนให้ครับผมก็เลยมีข้อสงสัยตามมาคือหากเรายื่นคำร้องว่าพบป้ายทะเบียนที่หายแล้วจะขอใช้เลขทะเบียนเดิมได้ไหมทางขนส่งบอกไม่ได้แต่ส่วนตัวผมว่าพอมีทางเป็นไปได้หากตั้งใจและมีขั้นตอนวิธีดำเนินการติดต่อ

ผมก็เคยโดนเปลี่ยน แต่โดนเปลี่ยนตอนโอนรถเลยไม่อยากเรื่องมาก  %:(
ถ้าอยู่ดี ๆ เค้าจะเปลี่ยนแล้วไม่คืน สงสัยต้องแจ้งหายเก็บเล่มเดิมไว้  :P
แล้วออกเล่มใหม่ดีกว่าครับ สบายใจดี win-win  :><:

w^w
If you love classiccars, you're my friend

1950 Riley RMA
‘55 MB 190SL / 1968 W112 Coupe /W108 280SE /W116 450SEL
‘57 MGA
‘68 AR 105 Gt Junior / Giulietta’77
‘82 RR Corniche

MB W180/111/110/108/114
AR Giulia Super/Spider
BMW E30 (2)
Jag XJ S1
Porsche 924 /911E
VW Golf MKI Cabrio/Thing

www.facebook.com/groups/bangkokclassiccar

Offline surach101

• Member
  • Last Login:September 25, 2022, 06:52:58 pm
โครงการอนุรักษ์รถโบราณที่ว่าจะลดภาษีให้ ใครพอทราบความคืบหน้าบ้างครับ น่าจะเอาเรื่องเล่มทะเบียนไปรวมด้วยนะ

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments