Author Topic: ลุง/ป้า/น้า/อา/พี่ ที่มีประสบการณ์  (Read 12267 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline day

• Compact with extra space
  • Verified Member
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:July 02, 2018, 07:42:00 pm
 :o< ฮิๆๆ พี่ๆๆแนะนำหน่อย สิ ว่า จา ใช้รถ รุ่นอารัย ดี คับ แนะนำหน่อย สิฮะ เอาแบบ ใช่ง่ายๆสวยๆคับ  \^^/
ขอบคุนคับ
Classic in My heart....
BMW 645Ci
BMW X5
BENZ CLS350
ALPHARD

Jufe Berlina

• Guest
 ??? ??? ???ขอรายละเอียดมากกว่านี้หน่อยซิครับ ??? ??? ???

Offline thaidub

• dub dub ba dee dub
  • Member
  • Last Login:December 25, 2019, 08:58:03 am
    • my fleet
เหมือนถามว่ากินข้าวร้านไหนอร่อย  ;D
[img width= height=]http://www.damnlol.com/pics/597/422dd996a42a0a5f7e4b2a3a28d689ef.gif[/img]
THE RETRO WATERCOOLED VW REGISTRY http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=21593.0
MY FLEET BUILD THREAD http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=3592.420

classical

• Guest

• Guest
ต้องตอบใจตัวเองให้ได้ก่อนครับ ว่าชอบอะไร รุ่นไหน ปีไหน ชาติกำเนิดใด
มีงบในใจเท่าไร และหาอะไหล่ยากขนาดนั้น
จะซื้อมาใช้ หรือซื้อมาขายไป ทำกำไร อิๆ
เฮ้อ เหนื่อย...
ถ้ายังไม่รู้ใจ ตัวเอง ก็ไม่มีใครให้คำแนะนำอะไรได้หรอกครับ :-!

Offline poneo

• Member
  • Last Login:September 07, 2016, 02:43:24 pm
มีงบเท่าไรคับ

Offline เจ้าบ้านบางกอกฯ

• If you love classic cars, you are my friend.
  • Administrator
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:Yesterday at 10:13:35 pm
    • Bangkok Classiccar
เมื่อคืนผมได้ pm มาสามอันจากน้อง day แสดงว่ากำลังคันมาก ๆ

ส่งให้: เจ้าบ้านบางกอกฯ เมื่อ: เมื่อวานนี้ เวลา 10:58:52 pm &raquo;     
ว่า แต่ ลุงเจ้าบ้าน เอ่ หรือเรียก พี่ ดี น้อ เรียกลุงดีก่า เพราะ ผมยัง 17อยุ๋เลย ไปงานมอเตอร์โชว์มั้ย คับ
day

ขอส่ง อีกซักรอบ นะคับ ลุงเจ้าบ้าน ผมอยากได้ สติกเกอร์บ้านบางกอกจังเลยคับ พี่
ที่มอเตอร์โชว์บ้านเรามีไปตั้งบูทมั้ยคับพี่
day

พี่เจ้าบ้าน พอจะแนะนำให้ผมมั่งได้มั้ยคับควรเล่นรถแบบไหนดีคับ ผมชอบ คันเล็ก 2 ประตูคับเรื่องเงินนี่ ผมมีเงินของผมเอง อยุ๋ 2แสนอ่า คับคือไม่อยากรบกวนทางบ้านคับ พี่เจ้าบ้านว่าเล่นรุ่นไหน ดีคับแนะนำหน่อยคับ
day

เรื่องการซื้อรถคลาสสิคผมเคยตอบมาหลายหน ก่อนอื่นจะต้องเลือกรถที่ตนรักตนชอบก่อนนะครับ ผู้ซื้อควรทราบก่อนว่าเราต้องการรถอะไร ยี่ห้อไหน ประเภทไหน รถเก๋ง 2 ประตู 4 ประตู เปิดประทุน หรือ รถตู้ ควรใช้เวลาเลือกดูครับเปรียบเทียบหลาย ๆ คันนะครับ ไม่จำเป็นต้องซื้อรถคันแรกที่ไปดู บางคันซื้อมาถูกแต่พอซ่อมไปออกมาแพงกว่าก็มีครับ เพราะอาไหล่รถโบราณบางครั้งหายาก และมีราคาแพง บางครั้งซื้อรถที่มีของครบแต่แพงกว่าหน่อยก็คุ้มครับ ถ้าเราเลือกรถที่เรารักแต่ต้น เราก็จะไม่มาเสียดายภายหลังที่ได้ลงทุนเพิ่มเติมลงไปกับรถที่ซื้อมา (ซึ่งตามประสบการณ์ไม่ว่ารถจะดีขนาดไหนก็จะต้องมีการลงทุนเพื่อให้รถของเรา "กิ๊ก" สมปรารถนา)

สำหรับน้อง ๆ อายุน้อย ๆ ขอแนะนำให้ค่อยเป็นค่อยไปครับ อย่างเดรู้ว่าชอบสองประตู แล้วก็บอกว่าไม่อยากรบกวนเงินพ่อแม่ผมรู้สึกดีแทนคุณพ่อคุณแม่ครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นมีงบสองแสนไม่ใช่ว่าจะซื้อรถราคาสองแสนเลยนะครับ เพราะรถคลาสสิคยังต้องกันงบไว้ซ่อมอีกนะครับ ขอให้โชคดีกับการเล่นรถคลาสสิค

บอกได้คำเดียวว่าใจเย็น ๆ ไว้นะครับ น้อง
If you love classiccars, you're my friend

1950 Riley RMA
‘55 MB 190SL / 1968 W112 Coupe /W108 280SE /W116 450SEL
‘57 MGA
‘68 AR 105 Gt Junior / Giulietta’77
‘82 RR Corniche

MB W180/111/110/108/114
AR Giulia Super/Spider
BMW E30 (2)
Jag XJ S1
Porsche 924 /911E
VW Golf MKI Cabrio/Thing

www.facebook.com/groups/bangkokclassiccar

• Guest
 \^^/ต้องให้ท่านเจ้าบ้านลงมือเองเลยครับ \^^/

NTC

• Guest
มีงบสองแสน แนะนำให้ซื้อรถราคา ไม่เกินห้าหมื่นครับ
ที่เหลือแสนห้าเอามาบูรณะ รับรองว่าออกมาสวยกิ๊กแน่นอน :><:

Offline day

• Member
  • Last Login:July 02, 2018, 07:42:00 pm
ขอบคุนงับๆๆ   พอดี เมื้อ กี้ ออก ไปข้างนอกไป อู่ คับ (พอดีที่ บ้านขายสี) ไปเจอรถ คันนึ่งอยู่ที่ อู่ คับ สวยดีๆ คับเดี๋ยว ถ่ายรูปมาให้ดูคับ ไม่รู้ว่า ยี่ห่อไรเหมือนกันคับ
BMW 645Ci
BMW X5
BENZ CLS350
ALPHARD

Offline thaidub

• dub dub ba dee dub
  • Member
  • Last Login:December 25, 2019, 08:58:03 am
    • my fleet
จะบอกว่า ที่นี่ไม่มีสติ๊กเกอร์นะครับ แต่คำว่า If you love classiccars, You're my friend. เท่านั้นที่ประทับอยู่ในใจ สมาชิคทุกคนครับ

จะบอกว่าเรียกพี่เจ้าบ้านดีกว่า ... พี่เขาอายุยังน้อยอยู่เลย อิอิ  :coolsmiley:
เรายังเรียกพี่ เราอายุ 20  O>)

เรียกน้า มีลุ้น  ลุงแก่ไป
[img width= height=]http://www.damnlol.com/pics/597/422dd996a42a0a5f7e4b2a3a28d689ef.gif[/img]
THE RETRO WATERCOOLED VW REGISTRY http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=21593.0
MY FLEET BUILD THREAD http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=3592.420

Offline asw

• Classiccar lover
  • Member
  • Last Login:January 16, 2020, 12:13:40 am
    • trade2car ซื้อขายรถบ้านมือสอง....ฟรี
เป็นผม ถ้ามีสองแสน ไปเล่นพวก cilica gen แล้ว สองประตูคลาสสิกด้วย

Offline day

• Member
ถ้าผม ขอ คำว่า If you love classiccars, You're my friend  ไปตัดติกเกอร์จาได้มั้ย คับ
BMW 645Ci
BMW X5
BENZ CLS350
ALPHARD

Offline Loong-Sawasdee

• "ความพึงพอใจคือความสุข"
  • Member
  • Last Login:July 31, 2018, 08:48:55 am
ลุงก็เชียร์ให้เล่น สาลิกา ตัดใจเลยหลานเดย์ ใครก้ได้เข้ามาเชียร์ (โหวดให้เด็กสิบเจ็ดหน่อย) โดยเอาสาลิกา  VS  ตัวอื่น

Offline day

• Member
สาริกา สวยๆๆ นี่ หา ยาก มั้ย คับ แล้ว รา คา นี่ แพง ป่าว คับพี่ๆ มีรูป หรือ ป่าว ครับ ตกลง พี่ เจ้า บ้านอายุ 2 0 กว่า เหรอ คับ จิงๆ ขอโทดนะคับ นึกว่า พี่เจ้า บ้าน 40 ก่าแล้ว อ่า ขอโทดทที่ แอบคิดไปคงเดียวฮะ O_O
 C:)ว่า แต่ พวก พี่ ๆ มี สติกเกอร์อารัยติดรถ กันมั้ง คับ หรือว่าในบ้านนี้ มีคน เอาคำที่ ว่าไปตัดแล้ว บ้าง คับ ผม ว่า มัน ฟังดู อบอุ่น อุ่น อบ ดีคับ  $^$
BMW 645Ci
BMW X5
BENZ CLS350
ALPHARD

Offline day

• Member
อ๋อ นึกว่า พี่เจ้า บ้าน อายุ 20 ฮิๆๆๆ
BMW 645Ci
BMW X5
BENZ CLS350
ALPHARD

Offline โกตี๋

• สามล้อเท่านั้น ที่เป็นตัวเรา มาจากไหนก็ภูมิใจว่าเป็นบ้านเรา
  • Member
  • Last Login:February 25, 2012, 01:34:59 am
ช่วงนี้ยางผลัดใบ งานก็ว่าง รอเก็บตังให้ครบก่อนครับแล้วจะซื้อรถที่ตัวเองตั้งใจที่จะซื้อครับ สามล้อแท้ๆเดิมๆหายากจริงๆ สงสัยผมคงได้คันที่ขับได้ก่อน ราคาตอนนี้ก็พุ่งไปเกือบ 7 หมื่นแล้ว โอยๆคิดหนัก
ทำความดีให้คนเกรง ดีกว่าเป็นนักเลงให้คนกลัว จะดีจะชั่วอยู่ที่ตัวทำ จะสูงจะต่ำอยู่ที่ทำตัว

Offline เจ้าบ้านบางกอกฯ

• If you love classic cars, you are my friend.
  • Member
  • Last Login:Yesterday at 10:13:35 pm
    • Bangkok Classiccar
ตกลง พี่ เจ้า บ้านอายุ 20 กว่า เหรอ คับ จิงๆ ขอโทดนะคับ นึกว่า พี่เจ้า บ้าน 40 ก่าแล้ว อ่า ขอโทดทที่ แอบคิดไปคงเดียวฮะ

อ้าว ... น้องเดเล่นหาว่าพี่อายุปาไป 40 ท่าจะคบกันไม่ได้แล้ว อายุ 20 จริง ๆ ครับ ที่เหลือฝากธนาคารไว้ไม่นับเพราะดอกถูกเหลือเกิน
แต่ขอ update ภาษาวัยรุ่นหน่อย เดี๋ยวนี้คนแถวบ้านเค้าเลิกเรียกลุงเรียกน้าไปแล้วนะ เรียกพี่ก็พอ ... ฟังแล้วสบายหูกว่าแยะ ...

เรื่องสติ๊กเกอร์ก็ว่าจะทำเหมือนกัน แต่ยังไม่ได้ฤกษ์ ถ้าคอยไม่ไหวก้อเชิญตัดตามสบายครับ

"If you love classiccars, you are my friend."
        www.bangkokclassiccar.com

If you love classiccars, you're my friend

1950 Riley RMA
‘55 MB 190SL / 1968 W112 Coupe /W108 280SE /W116 450SEL
‘57 MGA
‘68 AR 105 Gt Junior / Giulietta’77
‘82 RR Corniche

MB W180/111/110/108/114
AR Giulia Super/Spider
BMW E30 (2)
Jag XJ S1
Porsche 924 /911E
VW Golf MKI Cabrio/Thing

www.facebook.com/groups/bangkokclassiccar

Offline Torlek

• Member
  • Last Login:November 23, 2016, 02:50:25 am
สาริกา หาอะไหล่ยากนะครับ บอกไว้ก่อน ต้องอาศัย ทน อด อึด (ของเจ้าของ)

มีสองแสน จบสวยๆกับ fiat สบายกว่า ไวกว่าด้วยครับ

Bullitt

• Guest
« Last Edit: August 08, 2006, 07:00:38 am by Bullitt »

Offline donutjovi

• Member
  • Last Login:January 01, 2022, 01:04:10 pm
ใจเย็นก่อนครับ เก็บตังค์ไปเรื่อย ๆ ดูรูปรถ ดูรุ่น บ่อย ๆ
แล้วจะเจอคันที่ซี๊ดสุด ๆ แบบว่ายังไงก้อต้องมีให้ได้ แล้วค่อยมาบอกดีกว่าครับ

Offline nuivannuys

• Member
  • Last Login:July 18, 2019, 02:21:26 pm
อย่างที่พี่ๆเขาแนะนำผมว่าถูกแล้วครับ ใจเย็นๆ หาความรู้ไปก่อน เก็บสตางค์ไว้ รถเก่านี่ไม่ใช่ว่าซื้อมาเล่นแล้วจะเปลี่ยนใจได้ง่ายๆ ลงทุนซื้อไปซ่อมไปอยากเปลี่ยนใจขายก็ยาก  ขายไปขาดทุนเข้าเนื้อมาก็เยอะ  เพราะคนอื่นเขาอาจไม่ชอบเหมือนเรานะครับ  ถ้าเจออะไรที่คิดว่าชอบถ่ายรูปมาดูกันแล้วค่อยคุยกันเป็นคันๆจะดีกว่า ผมว่าถ้าถามเป็นคันๆไปพี่ๆที่นี่ตอบได้แบบละเอียดยิบแน่ๆ ยินดีด้วยครับที่สนใจรถเก่า มาถูกทางแล้วครับ w^w

Offline OSBIL

• Member
  • Last Login:November 13, 2022, 12:48:19 am
พี่ๆครับสงสารน้องเขาเถอะครับ  'b' เล่นให้เขารอเก็บตังตั้ง 2-6 ปี นี่ขนาด 2 วันยังโทรหาพี่เจ้าบ้านตั้ง 3 รอบ 6  ปีไม่โทรเป็น แสน แล้วถ้าเอาผมไปใส่ในรองเท้าน้องเขา ผมก็คงอดไม่ได้หรอกครับ  >*|
แต่มีอยู่เรื่องเดียวครับที่ผมเป็นห่วง คือเวลาในการเรียนหนังสือซึ่งสำหรับอายุน้องควรที่จะมาเป็นอันดับ 1 ซึ่งผมก็เข้าใจพี่ๆเขานะครับว่าให้เก็บตังไปก่อนเพราะทุกท่านหวังดีไม่อยากให้น้องเสียการเรียน  &v& เพราะการทำรถเป็นเกมส์ที่ใช้เวลาและต้องทุ่มเท แต่ถ้าน้องไม่ใจร้อนให้รอหน่อยนะครับ สมบัติผลัดกันชม วันนี้มีคันนี้ออกมา วันหน้าก็อาจจะมีคันอื่นที่ดีกว่าออกมา ตอนนี้เข้ามหาวิทยาลัยรึยังครับ? ถ้ายังพี่แนะนำให้เข้าก่อนครับ  Z-Z
เด็นรุ่นใหม่สนใจรถคลาสสิคเป็นเรื่องดีครับ ดีกว่าเอาเงินไปใช้เที่ยวผับเที่ยวเท็ค เสี่ยงต่อยาเสพติด  !o!
ส่วนเงินที่ลงไปได้ทั้งความสุขได้ทั้งความรู้ได้ทั้งสังคมที่ดีๆ เช่นในบ้านฯนี้หาไม่ได้อีกแล้วครับ  3:)

" รู้มากเท่าไร ก็ไม่สู้ เท่ารู้ตัว "O ld
S low
b ut
I
L ove

Offline Torlek

• Member
  • Last Login:November 23, 2016, 02:50:25 am
17 ยังเข้าผับเที่ยวเท็คไม่ได้ครับ เดี๋ยวนี้เค้าตรวจบัตรหมดแล้ว ต้อง 20 ขึ้นครับ อาจจะเป็นไปได้ว่ามีเงินเก็บเพราะยังเที่ยวไม่ได้
แต่ถ้าคุณน้อง 20 ล่ะก็อย่าเอาเงินไปละลายในขวดหมดก่อนก็แล้วกัน เดี๋ยวจะอดได้รถคลาสสิคกันพอดี

Offline tokenn

• Trouble is impossible!!!
  • Member
  • Last Login:August 11, 2023, 06:03:41 pm
น้องเด รอซื้อพร้อมพี่สิ พี่รอสร้างบ้านให้มีที่จอดรถสัก 4 - 5 คัน ภายใน 5-10 ปี นี่แหล่ะ ;D

ตอนนี้ก็ศึกษา(เตรียมมหาลัย)รถคลาสสิกไปก่อน เจอเนื้อคู่เมื่อไรก็เก็บข้อมูลก่อน แล้วถ้ามุ่งมั่นจริงๆ ก็ลงทุนเลย

"การลงทุนมีความเสี่ยง โปรดศึกษาข้อมูลก่อนตัดสินใจลงทุน" ;D

เค้าว่า คนเราเริ่มต้นชีวิตที่อายุ 30-50 (พี่ว่าจริง) ลองวางแผนดูครับ ภายใน 3-5-10-15-20 ปี จะทำอะไรบ้าง

ได้คิดบ้าง มีเป้าหมายบ้าง สนุกดีชีวิต

อย่างไรก็เอาใจช่วยครับ

เชียร์ๆๆๆๆๆๆๆ \^^/
Trouble is something to Learn,
Learning how to Fix.
Fixing something is to Think,
Thinking how to be Mature -> a little rascal again!

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments