Author Topic: ท่านใดมีไอเดีย DIY รถที่ใช้อยู่บ้างครับ  (Read 32405 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Muhmuh

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:May 21, 2021, 02:11:04 pm
สำหรับรถผม นังหนูแดงสามสิบกว่าแล้ว แต่ก็ยังสวย(ร้อยเมตร :>D) อยู่ รายละเอียดน่ะเหรอ อิอิอิ มาดูใกล้ๆ กันครับ +o+

รูปแรก อันนี้แบบคลาสสิค พบได้ทั่วไป หัวน๊อตยึดขาด เอาลวดร้อยแทน :P

ส่วนอันนี้ก็น่าจะพบได้บ้าง ถ้าบ้านไหนมีแผ่นอลูมิเนียมปะหม้อ และบังเอิญกันชนโครเมี่ยมผุ(สารพัดประโยชน์) :>D
8-Valver Pushrod OHV Hemi-Legend

• Member
  • Last Login:May 21, 2021, 02:11:04 pm
อันนี้ เริ่ม advance DIY นิดหน่อย รั่วนักก็ยาแนว silicone ซะเลย(รอบบานหน้าหลังเลยครับ)

อันนี้มีขอบกระจกเริ่มผุ ก็โป๊ว epoxy อุดลงหลุมไปหน่อย กันเทป และก็พ่นมันดื้อๆ เลย จะดูเหมือนติด sticker เพราะสีมันไม่เท่ากัน  :P :P

สายไฟที่ขั้วบวกมาจากไหนมั่งก็ไม่รู้ ยุ่บยั่บไปหน่อย เลยจับพันเทป มัดเป็นข้าวต้มมัดซะเลย :>D
8-Valver Pushrod OHV Hemi-Legend

• Member
ท่อน้ำยาแอร์อยู่เหนือ header สงสารจะร้อน มีเทปพันท่อแอร์บ้านเหลืออยู่หน่อย เลยเอามาพันให้  ;D

ส่วนระบบไฟ ไม่เฉพาะสายกราวน์(สายดำ) สายบวก(สีส้ม)เราก็เดินพิเศษให้ เอาใจหนูแดงสุดๆ ครับ อิอิอิ สายทั้งสองเส้นเป็นสายสำหรับเครื่องเชื่อมไฟฟ้า ทองแดงเส้นละเอียด เส้นโต เมตรละไม่กี่สิบบาท

เห็นขั้วน๊อตเปลือยๆ ขั้วจุ๊บหลวมๆ เป็นไม่ได้ครับ ซนตลอด :>D

สายบวกเดินมาที่นี่แหละครับ และก็ต่อผ่าน fuse ไปที่ ignition box ;)

สงสารสัญญาณอ่อนๆ จาก magnetic trigger ก็เลย shield ให้ด้วยเทปปะหม้อ(ม้วนเดียวกับที่ปะกันชนแหละครับ อิอิ) ต่อกราวน์ แล้วก็หุ้มท่อรัดอีกทีมาถึงขั้วที่จานจ่ายเลย z:)

• Member
จากสายไฟก็มาที่อากาศ :>D กรองอากาศเนี่ย ทำแล้วทำอีกๆๆๆๆ สุดท้ายมาจบแบบนี้แหละครับ ใช้โครงกรองเฉพาะฝา ฟองน้ำเขียวเป็นแผ่นฟุตคูณฟุตมาจาก rcweb ที่จริงสำหรับกรองดอกเห็ด ผมเอามาตัดเป็นแผ่นยาวแล้วเย็บต่อกันเป็นวง น๊อตที่ยึดและดันไว้ตัวใกล้เป็นชุดพุกฝังกำแพงขนาดเล็ก ส่วนตัวไกลเป็นน๊อตยาว ยันด้วยน๊อตตัวเมียไว้ก่อนทีนึง ส่วนในกรองก็ซ่อนปากแตรมอไซค์ยาวนิ้วนึงไว้สี่ตัว

เจ้าท่อ vacuum advance/retard เนี่ย ก็ลองผิดลองถูกอยู่นานนนน... สุดท้ายเอาตรงนี้แหละ และท่อที่ศรชี้นั่นไม่ใช่ท่อยางสำหรับรถยนต์นะครับ เป็นท่ออ๊อกซิเย่นตู้ปลาใสๆ นี่แหละ อิอิอิ ยังใช้ได้ก็ดีก็เลยยังไม่เปลี่ยนครับ หุหุหุ  :3)

• Member
อันนี้เดินๆ ร้านก่อสร้าง เห็นตลับเดินสายไฟ ได้ไอเดียเอามาทำกระป๋องดักไอน้ำมันครับ อิอิอิ ดักได้จริงนะเนี่ย แต่ตรงฐานมันซึมออก ก็ต้องเอาทิชชู่ซับไว้ แล้วเปลี่ยนทิชชูทุกเสาร์อาทิตย์ครับ แหะๆๆ  O>)

อันนี้รายละเอียดภายในครับ... *c*

• Member
 O0 ขาคันเร่งคาร์บูคู่ ให้ช่างทำแล้วแต่ระยะชักมันไม่ได้ดั่งใจ เลยตัดเฉพาะจานยึดสาย(ตรงศรชี้)ของช่าง มาดัดแปลงกับแกนอะไรไม่รู้ของมอไซค์ แล้วก็เหล็กฉาก เกลียวหัวบ่วง ขั้วแบตเตอรี่ ฯลฯ มั่วไปหมด ดูเองละกันครับว่ามีอะไรบ้าง แต่เวิร์คจริงๆ ครับ ขอบอกๆๆๆ อิอิอิ  :good:

« Last Edit: July 31, 2007, 08:32:01 pm by Muhmuh »

Offline thaidub

• dub dub ba dee dub
  • Member
  • Last Login:December 25, 2019, 08:58:03 am
    • my fleet
 &v&  &v&  &v&

นับถือครับ รายการสุดท้าย
[img width= height=]http://www.damnlol.com/pics/597/422dd996a42a0a5f7e4b2a3a28d689ef.gif[/img]
THE RETRO WATERCOOLED VW REGISTRY http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=21593.0
MY FLEET BUILD THREAD http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=3592.420

Offline aey

• คุยกันได้ถามกันได้เกี่ยวกับ vw beetel
  • Member
  • Last Login:September 15, 2015, 04:31:58 am
    • http://changkhui.com/smf/index.php?board=6.0
สร้างสรรค์ๆ  \^^/ \^^/ \^^/ \^^/ \^^/

Offline TeeTarga

• มีปากสักแต่ว่าพูด..จะต่างจาก..ลมผ่านตูดที่ตรงไหน
  • Global Moderator
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:August 04, 2023, 05:02:50 am
ซู๊ด ยอดดดดดด...... :good:
อย่ามีเพียงหัว..เอาไว้คั้นหู..หรือ..เอาไว้แค่ผมขึ้น
เพื่อนที่ดีที่สุดของคุณ อาจจะไม่ใช่เพื่อนที่ดีขอผมก็ได้

Offline GTR.

• ก๊วยเจ๋งR30
  • Member
  • Last Login:April 23, 2014, 07:24:24 pm
 :good: :good: :good: :good:  ยอดเยี่ยมไปเลยคับ  :good: :good: :good: :good:
NISSAN  SHIFT_
Made by people who love cars for people who love cars

Offline paboon

• ขับรถดีๆ ก็ต้องขี่สาริกา
  • Member
  • Last Login:March 03, 2014, 01:40:32 pm
    • Celica Club Thailand
ฮ่าๆ ในที่สุดก็อดรนทนไม่ไหว ก็ต้องเผยตัว
ทีหลังจะยาแนวซิลิโคนคิ้วน่ะ อ.หมู
เอาเทปสีนวลๆ แปะปิดคิ้วและแปะรอบๆ คิ้วห่างซักครึ่งเซ็นต์...แล้วก็เอาซิลิโคนอัดกระจกบ้านเนี่ยแหละครับ
ป้ายอัดตามช่องว่างของเทปกับตัวถัง แล้วก็ไม้บรรทัดปาดเกลี่ยให้ซิลิโคนเรียบ ทิ้งไว้ 30 นาที แล้วค่อยดึงเทปออก
รับรองสวยทันตาเห็น แหะๆ ทำบ่อยครับ... 
คนถ่อมตัวย่อมเหนือกว่าคนที่ทำตัวยกตนข่มท่าน

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
เยี่ยมยอดจริงๆครับ  :good: นับว่าเป็น ภูมิปัญญาชาวบ้าน ที่นำมาประยุกต์ใช้ได้อย่างเห็นผลจริงๆครับ
นับถือจริงๆ  &v&

ผมชอบ DIY กระป๋องดักไอน้ำมัน นี่หละครับ  \^^/ \^^/ \^^/
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline morningblower

• 1602/2002?
  • Member
  • Last Login:November 02, 2012, 10:32:30 pm
 C:> C:> C:>
ชื่นชมครับ  อย่างน้อยก็รู้ว่าคุณหมูรักรถคันนี้จริงๆ  &v&

Offline Hayabusa

• !!! SKYLINE HGC 210 !!!
  • Member
  • Last Login:September 20, 2015, 02:22:20 am
 :good: :good: :good:
DIY ชั้นครูเลยครับ
PURE-PASSION

Offline เจ้าบ้านบางกอกฯ

• If you love classic cars, you are my friend.
  • Administrator
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:August 06, 2023, 02:03:15 pm
    • Bangkok Classiccar
อีกหนึ่งในกระทู้ห้าดาว  :good:
ขอบคุณที่เอามาฝากกันนะครับ  &v&

w^w
If you love classiccars, you're my friend

1950 Riley RMA
‘55 MB 190SL / 1968 W112 Coupe /W108 280SE /W116 450SEL
‘57 MGA
‘68 AR 105 Gt Junior / Giulietta’77
‘82 RR Corniche

MB W180/111/110/108/114
AR Giulia Super/Spider
BMW E30 (2)
Jag XJ S1
Porsche 924 /911E
VW Golf MKI Cabrio/Thing

www.facebook.com/groups/bangkokclassiccar

Offline csacrew

• Member
  • Last Login:April 22, 2021, 11:12:02 am
สุดยอด
อยากทำเปนบ้าง

Offline nalerm

• Member
  • Last Login:June 09, 2014, 07:23:58 pm
    • bangkok automach
สุดยอดเลยครับ พี่หมู..ทน ถูก ประหยัด..หัวใจ DIY โดยแท้ครับ  "v"
ปล.พี่หมู พักนี้ไม่เห็น ออน msn เลยละครับ เผื่อจะได้คุยกัน.. ;D

• Member
..... พักนี้ไม่เห็น ออน msn เลยละครับ เผื่อจะได้คุยกัน.. ;D
ช่วงนี้(ที่จริงก็นานแล้ว แหะๆๆ)ผมไม่ค่อยมีจังหวะนั่งหน้าจอนานเลยครับน้าเหลิม แล้วเครื่องคอมฯ เปลี่ยนด้วย(ไม่ใช่คอมฯ ผมเองอ่ะ)
ที่ทำงาน...ลมมันเย็นครับ ต้องเดินบ่อย แถมนั่งนานๆ แล้วร้อน เหมือนไฟลนก้นยังไงก็ไม่รู้ครับ อิอิ *c* :>D

ขอบคุณสำหรับ tips การยาซิลิโคนของป๋านะครับ  :good:
อันนี้เป็น คืนแรก เอ๊ย ครั้งแรกของการไล้ซิลิโคนของผมครับ อิอิ มีขลุกขลักเยอะหน่อย คราวหน้าจะไล้ๆๆๆๆ ให้เนียนเลยครับ อิอิ O:D

ขอบคุณสำหรับคำชมของทุกๆ ท่านที่ไม่ได้แยกตอบตรงนี้นะครับ  :><:
ที่จริงผมถ่ายรูปไว้ตั้งแต่วันเสาร์ จะเอาเข้า photobucket แต่ link ไม่ไป เลยเพิ่งได้เอามาลงครับ

หลายๆ อย่างที่พยายามซ่อมๆ เองเนี่ย เพราะไม่อยากเข้าอู่น่ะครับ ที่จริงมีช่างที่รู้ใจอยู่ แต่ถ้างานใหญ่ช่างก็ไม่ได้ทำเองหมด ต้องมีเด็กอู่มาทำหลายอย่าง และเค้าดูแล้วไม่รักรถเก่าอย่างเรา หรืออย่างช่างตัวจริงน่ะครับ

ระบบไฟจุดระเบิดเดี๋ยวนี้เลยพยายามทำเองทุกอย่างครับ พวกตัวถังก็พยายาม-หยุด- สนิมและความผุเอาไว้ให้มากที่สุด เพราะถ้าเข้าอู่สีแล้ว ไม่รู้กลับมาจะช้ำ และจะไม่ครบ อีกแค่ไหนครับ *c* อย่างขอบกระจกที่ทำเพราะมันปูดออกมาเป็นลูกๆ เลยครับ พอกะเทาะออกเห็นขี้สนิมก็ขนลุกเลย ก็ ขูดๆๆๆ จนบางจุดมันทะลุ ให้สนิมออกมากที่สุด แล้วผมก็เอาน้ำยากัดสนิมลงก่อน จากนั้นถึงอุดโป๊ว epoxy และก็ทำสีทับ ที่ทำไม่ได้กะว่าจะเนียน แต่จะอุดรอยรั่วเพื่อกันมันผุลามกว่านี้น่ะครับ นอกจากที่ทำตรงที่ผุมากแล้ว ตรงที่เริ่ม หรือเป็นจุดเสี่ยง เช่นชายน้ำประตู ซุ้มล้อด้านใน(จากในฝากระโปรงท้าย) ฝากระโปรงหน้าหลัง ผมก็ได้ tips มาจากช่างคนนึง เค้าว่าให้เอาน้ำมันเครื่องนี่แหละครับหยอดๆๆ ให้มันลงไปค้างและเคลือบที่แนวด้านล่างไว้ ผมก็ทำกับประตูทุกบาน และฝากระโปรงทั้งหน้าหลังครับ ไม่รู้มันช่วยมั๊ย แต่ช่วงแรกๆ ขับๆ ไปเนี่ย... มันไหลเยิ้มเลยครับ อิอิอิ O>)

อู่สีเนี่ย เป็นที่ที่ผมกลัวสุด ถ้าจะเข้า ขอเป็นวาระสุดท้ายจริงๆ ครับ  :freddie:

สงสัยจะอย่างที่คุณ morningblower ว่าแหละครับ.... ลูบๆ คลำๆ ไป สงสัยผมจะรักนังหนูแดงจริงๆ ซะแล้วสิครับ อิอิอิ C:> C:>

Offline TAKE

• It's my style.
  • Member
  • Last Login:January 12, 2015, 11:28:39 pm
    • http://picasaweb.google.com/sirichai.sr
 :good: เยี่ยมไปเลยครับ ว่าแต่เขียนซะยาวเลยครับพี่หมู สงสัยช่วงนี้งดทำงานช่วงเข้าพรรษา  O>)

ตอนนี้ผมก็ขูดๆ อุดๆ เจ้าโหนกของผมอยู่เหมือนกันครับ
น้องหนิมเริ่มผุดโผล่เยอะขึ้น แผ่นดินก็ไม่ได้ไหวรุนแรง แต่สีเจ้าโหนกผมก็แตกเอาๆ
เฮ้อ! ก็โลกมันร้อน (8-) >*|
รู้ตัวบ้างไหม? พวกที่ขับรถผิดช่องทางจราจรเนี่ย คุณคือสาเหตุที่ทำให้การจราจรติดขัด

• Member
......น้องหนิมเริ่มผุดโผล่เยอะขึ้น แผ่นดินก็ไม่ได้ไหวรุนแรง แต่สีเจ้าโหนกผมก็แตกเอาๆ
เฮ้อ! ก็โลกมันร้อน (8-) >*|

ใจเย็นๆ ครับ อิอิอิ O:D ค่อยๆ ขูดๆ ไปน่ะครับ
วันหยุด เข้าพรรษา เราก็ทำบุญโดยการบูรณะรถบ้าง(ทำถูกมั๊ยเนี่ย อิอิอิ)
ใจไม่เย็นก็จิบเบียร์เย็นๆ พอช่วยได้ครับ  ;D :><:

Offline Time crisis

• Member
  • Last Login:July 26, 2011, 02:40:16 pm
เยี่ยมครับ เก็บไว้เป็นความรู้ :good: :good:
12-21-30-34-36-46  ชอบทั้งนั้น

Offline Lobster

• Follow me, there're funn..
  • Member
  • Last Login:February 13, 2020, 11:15:29 pm
    • www.teddybearharleytours.com
Great minds discuss ideas; Average minds discuss events; Small minds discuss people...Eleanor Roosevelt (1884-1962)
www.commandercity.com  ,  www.teddybearharleytours.com

Offline sucharit

• Member
  • Last Login:September 12, 2017, 01:59:07 pm
วิธีปะผุของผม เร็ว ประหยัด ไม่ได้จดลิขสิทธิ์นะครับ

Offline chayut_nung

• ไม่ต่ำกว่า30ปีไม่เก็บ
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:January 07, 2020, 04:51:19 pm
ฝีมือชั้นนี้ ต้องพบกันหน่อยแล้วครับ ถ้าว่างเชิญที่ร้านครับ U') &v&
Nissan cedric six WP130 66 H20
Nissan President H252 78 Y44
Toyota KE-70 2dr 4K

จำหน่าย,ติดตั้งและรับเป็นที่ปรึกษาระบบ DDF (Diesel Dual Fuel) /LPG,CNG,LNG สำหรับรถขนส่ง(เครื่องยนต์)และโรงงานอุตสาหกรมเครื่องต้นกำลัง,เครื่องผลิตกระแสไฟฟ้า,เรือขนาดต่างๆทั้งเล็กและใหญ่,รถบรรทุกในอุตสาหกรรมเหมืองแร่,เครื่องยนต์ขนาด1,000แรงม้า++

Offline AnthonyH

• วอลโว่มากเกินไป
  • Member
  • Last Login:July 27, 2022, 05:11:40 pm
DIY แบบที่รถเก่าควรทำคือ

ทำให้โคมไฟสว่างๆ ครับ   พวกไฟท้าย ไฟเลี้ยว ไฟเบรค  จะไม่มี reflector เงาๆ ให้สะท้อนครับ  ทำให้ไฟท้ายไม่ค่อยสว่าง  ยิ่งดวงก็เล็กอยู่แล้ว ไฟก็ไม่สว่าง ขับกลางคืนเสียวครับ

ผมเลยเอา  ฟอยมิเนียมแปะหม้อ  มาแปะในโคมไฟให้หมดครับ รีดดีๆ ให้สวยจะได้ไม่เห็นรอยย่น ทำให้ผิวเหล็กเดิมๆที่ด้านๆ เงาว๊าบขึ้นมาได้  ตอนนี้ ไฟสว่างเห็นชัดเลยครับ
   (แต่ถ้าว่าง ก็เอาไปชุบโครเมียมก็ได้ครับ แต่ผมว่าแค่นี้ก็สว่างเกินเก่าเยอะมากๆ)

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments