Author Topic: " ทิดเอก ชวนชิม ชวนเที่ยว "  (Read 523883 times)

0 Members and 5 Guests are viewing this topic.

Offline ArtRacing

• Verified Member.
  • Member
  • Last Login:July 06, 2018, 08:50:43 pm
    • www.racingweb.net
Re: " ทิดเอก ชวนชิม ชวนเที่ยว "
« Reply #1275 on: April 27, 2011, 11:01:52 pm »
ชิมร้านไหนครับพี่แผน  :grin:
" ความสำเร็จเกิดขึ้นได้โดยใช้มือทำ "

Offline cho4u2

• www.masterad.com
  • Verified Member
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:September 09, 2016, 05:34:14 pm
:good: :good: :good:  น่าทานทุกร้านครับ.....ใกล้ๆ บ้านผมก็มีหลายร้านแถมลองแล้วด้วยสิ....อร่อยมากครับ
*...มันไม่ใช่เรื่องบังเอิญหรอก....ถ้าเราพบกัน...*
*My  NISSAN STANZA FX*....Colt Club Thailand Never Die....*
*...ค่าของคนอยู่ที่ผลของใจ...ค่าของใครอยู่ที่ใจของเขา...*
http://www.facebook.com/pages/Retrolancerthailand/370140919720058

• Member
  • Last Login:July 06, 2018, 08:50:43 pm
Re: " ทิดเอก ชวนชิม ชวนเที่ยว "
« Reply #1277 on: September 29, 2011, 12:57:57 am »

หมูสะเต๊ะ เจ๊เอ็ง หลังตลาดเยาวราช
" ความสำเร็จเกิดขึ้นได้โดยใช้มือทำ "

• Member
« Reply #1278 on: September 29, 2011, 01:03:27 am »

ห่านท่าดินแดง สาขา ลาดพร้าว35

Offline หลาน caravelle

• เล่นรถยนต์ที่เค้าไม่เล่นกัน แต่ทำให้สวย/เดิมที่สุด รับรอง มีแต่เพื่อนฝูงและ มิตรภาพตลอดไป laan.1961@yahoo.co.th "กู classic คนเดียว"
  • Member
  • Last Login:February 07, 2024, 10:44:25 pm
« Reply #1279 on: September 29, 2011, 07:34:23 am »
นึกแล้วอยากไปกินมากเลย ห่านท่าดินแดง ราคาสูงหน่อย แต่อะหร่อยมั่กๆ :good: :good: :good: :good: :good:

ส่วนหมูสะเต๊ะ ตอนนี้จะมีรื้อครับ  รอนิสนึง เค้าคงกิน J กัน :coffeelover: :coffeelover:

ว่าแต่เจ้าของกระทู้ คงผอมเพรียวอดอยากนะ กระทู้นี้หายไปนานมากกกกกกกกกกก :grin: :grin:
Toyopet1964เอาไปแลก R8 มา
Fiat128 1975 ขายไป5000 บาท
Renault
R8 1964 ขายเพื่อน
Caravelle1964ยังอยู่
Dauphine Gordini 1965ยุบทิ้ง
Dauphine 1960ยังอยู่
R16Ts 1975 ขายคุณเจต
R8Gordini1968 ขายไปแล้ว
R17 1972 ขายเสี่ยห้องเย็น
R9 1400 c.c. 1991 ขายคุณใข่
Clio 1992 ติดแก๊ส
Hillman Imp Californian1967ขายให้ทายาท CP
Peugeot
204 coupe 1972ขายคุณใข่
304 1975 ขายคุณใข่
205GTIใช้ได้แป๊บเดียวไม่สู้ค่าน้ำมัน

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
« Reply #1280 on: January 25, 2012, 01:46:53 am »
สวัสดีในช่วงเทศกาลตรุษจีน ปี 2555 นะครับทุกท่าน

ขอถือโอกาสนี้ขอบคุณมิตรรักแฟนประจำคอลัมภ์ ทิดเอกชวนชิมชวนเที่ยว ที่ได้ไต่ถาม และ ส่งความระลึกถึงมายังผมโดยตลอด ขอบพระคุณครับ

ในเทศกาลแห่งความสุขเช่นนี้ ขอถือโอกาส อาราธนาสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย จงอำนวยอวยพรให้ท่านผู้อ่านและติดตามคอลัมภ์นี้ทุกท่าน จงประสบแต่ความสุข สุขกาย สบายใจ กันทุกท่านทุกคนนะครับ

ซินเจียยู่อี่ ซินนี้ฮวดใช้ กันทุกท่านนะครับ

ขอบคุณครับ

&v& &v& &v&
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
« Reply #1281 on: January 25, 2012, 02:10:55 am »
สวัสดีครับทุกท่าน

ผมห่างหายไปนานกับการทำรีวิวอาหารอร่อยๆ ก็ต้องขออภัยทุกท่านมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

และ อาจจะเป็นด้วยว่า หลายต่อหลายร้านที่ไปชิม ไปกิน ผมมีความรู้สึกว่าไม่ได้อร่อยนัก

อย่างบางร้าน บางเจ้า ที่ผมได้รับทราบข้อมูลมาว่า เป็นมือเก่า แล้วกลับมาเปิดร้านอีกครั้ง พอไปชิมเข้าจริงๆ กลับพบว่าไม่ได้อร่อยอย่างที่มีเสียงลือเสียงเล่าอ้าง แต่อย่างใด

จากความคิดเห็นส่วนตัวของผม ผมคิดว่าในปัจจุบันนั้น อาหารไทย หรือ อาหารชาติต่างๆที่เรารับประทานกับอยู่ในปัจจุบัน (ในบ้านเรา) มีความผิดเพี้ยนของรสชาดไปมากพอสมควร

หลายอย่างที่เจอเช่น หวานจนเกินพอดี , หวานจัด โดยเฉพาะอาหารไทย หลายชนิด หวานนำโด่ง หวานแหลม จนน่าตกใจ

หรือไม่ถ้าเค็ม ก็จะเค็มโดดออกมาจนอดคิดไม่ได้ว่า ทำเกลือ หรือ ซีอิ้วหกลงไปหรืออย่างไร?

บางที ไปเจอร้านอาหารประเภทฟิวชั่นฟู๊ดสมัยใหม่ ริอ่านอยากทำแกงเขียวหวาน ขาย แต่พอชิมเข้า กลับกลายเป็น ซุ๊ปเขียวหวาน ซะงั้น เพราะ เคี้ยวกระทิยังไม่แตกฟอง และ เครื่องแกงก็ไม่ได้ที่ เลยกลายเป็น ซุ๊ปไปซะงั้น คือ ไม่มีรสชาดอะไร มีแต่รสชาดของนม บวกกับเครื่องแกงที่ไม่หอมอะไรเท่าไหร่ แล้วก็ผสมด้วยกระทิแบบสำเร็จรูป งงจริงๆครับ

แม้แต่ อาหารอิตาเลี่ยน ที่มีอยู่ดาษดื่นในบ้านเราขณะนี้ เมนูง่ายๆ อย่างสปาเกตตี้ คาโบนาร่า .... ผมเจอมาจากเจ้าหนึ่งในห้างสยามพารากอน โอ้วคุณพระคุณเจ้า!!

แม่ครัวทำน้ำมันมะกอกหกลงไปครึ่งขวดหรืออย่างไร ถึงได้มีน้ำมันมะกอกมากมายขนาดนั้น เลี่ยนไม่พอ แถม หวานนำอีกต่างหาก อะไรกันหละเนี่ยะ งง

บ่นมาเยอะแล้ว งานนี้ก็ต้องฝากผู้ที่มีหน้าที่ ช่วยตรวจสอบและเตือนสติกันหน่อยเถอะครับว่า การทำอาหารตามใจคนกินนั้น ดูเผินๆก็เหมือนจะดี แต่การทำเช่นนี้เป็นการทำลายเอกลักษณ์ของอาหารไปด้วยหรือไม่?

บางครั้ง การทำอาหารแบบ อยากกินอะไร อยากกินรสชาดไหนถูกใจ ก็ใส่ๆๆเข้าไป อย่างที่มีพ่อครัวท่านหนึ่งชอบพูดออกอากาศ มันก็ใช่ว่าจะถูกต้องเสมอไป

หรือไม่ก็ การโปรโมทวัตถุดิบบางชนิด เช่น เกลือ พริกไท น้ำตาล ฯลฯ ก็ควรทำอย่างที่จริยธรรมหน่อย ไม่ใช่ว่า ใส่ลงไปเยอะๆๆๆๆ สักแต่ว่าใส่ เพื่อโปรโมท มันก็ดูจะเกินไป

บางรายการตบพริกไทลงไปในอาหารเยอะซะอย่างกับว่า เป็นเจ้าของโรงงานพริกไท อย่างนั้น เฮ้อๆๆ เห็นแล้วก็เหนื่อย

เอาหละครับ มาเข้าเรื่องชิมๆกินๆกันดีกว่าครับ

« Last Edit: January 25, 2012, 02:15:38 am by AKE »
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline AKE

• Member
« Reply #1282 on: January 25, 2012, 03:05:53 am »
เมื่อหลายอาทิตย์ก่อน ผมมีโอกาสได้แวะไปประเทศเพื่อนบ้าน ใกล้บ้านเรานี่เองครับ ใช้เวลาเดินทางประมาณสองชั่วโมง (ทางเครื่องบิน) เชื่อว่าหลายท่านก็คงจะไปจนเบื่อแล้ว

จุดมุ่งหมายสำหรับการเดินทางในครั้งนี้ ก็ไม่มีอะไรมากครับ คือ เดินเล่น แล้วก็ หาของกิน แถมด้วยการพักผ่อนหย่อนใจ อีกซักหน่อย

แม้ว่าผมจะเคยมาประเทศนี้หลายครั้งแล้ว แต่ครั้งนี้ผมเชื่อว่าต้องสนุกกว่าทุกครั้งแน่ๆ เพราะงานนี้เดินทางคนเดียวครับ 

โดยผมไม่ได้ตั้งเป้าจะไปหาของอร่อยประเภทหนวดเต่า เขากระต่ายใดๆทั้งสิ้น

งานนี้เจอะเจออะไรก็ซื้อกิน นั่งกินได้  , เห็นอะไรน่ากิน ก็ลองซื้อมากิน , อยากกินอะไรก็แวะเข้าไปกิน  ประมาณนี้ครับ

แพ็คกระเป๋า แล้วไปขึ้นเครื่องของแอร์เอเซีย หลับบนเครื่องแบบสบายๆ ประมาณ งีบหนึ่งก็ถึงแล้วครับ

เรียกว่า สองชั่วโมงผ่านไป ผมก็ออกจากอาณาเขตประเทศไทย ไปถึง สิงค์โปร์ โดยไม่รู้ตัว

ลงจากเครื่อง ก็เดินทางไปตรวจลงตราตามระเบียบ เสร็จแล้วก็โบกแท็กซี่ ให้พาไปส่งที่โรงแรมที่พัก

หลังจากเก็บข้าวเก็บของสัมภาระแล้ว ก็เดินออกไปเดินเล่นครับ 

โผล่มาเจอรูปปั้น สิงโตทะเล ตัวใหญ่ สัญลักษณ์ของประเทศสิงค์โปร์ ก็เลยต้องถ่ายภาพตามธรรมเนียม

จากรูปภาพที่ถ่ายออกมา ผมมองเห็นตึกที่ไม่สูงนัก ด้านหลังรูปปั้นสิงโตทะเล ผมก็เลยเดินเข้าไปสำรวจดูซะหน่อยว่าจะเจออะไรให้กินเล่นๆไหม ดีกว่าอยู่เปล่าๆ

เผอิญสายตาเหลือบไปเจอร้านกาแฟ หน้าตาดูดี อยู่หนึ่งร้านครับ คล้ายๆสตาร์บัคค์

ไหนๆก็ไหนๆแล้ว เข้าไปลอง สั่งเค็ก และ สั่งเครื่องดื่ม มาลองรับประทานท่าจะดี

ในตู้ที่วางเค้กไว้สารพัด ผมไปเจอ ชีสเค็ก หน้าตาดูดีเข้าครับ เค้าเขียนที่ป้ายว่า เป็น " ชิคคาโก้ ชีสเค็ก " ชื่อเท่ห์ดี ครับ เลยสั่งมาหนึ่งชิ้น

ส่วนเครื่องดื่ม ก็สั่งแบบ เย็นหนึ่งขวด เป็น น้ำแอ็ปเปิ้ล , ส่วนเครื่องดื่มร้อน ก็ ชาเอิร์ล เกรย์

มาลองชิม "ชิคคาโก้ ชีสเค้ก " กันดีกว่าครับ

ผมใช้ซ่อม ตัด " ชิคคาโก้ ชีสเค้ก " ดู     ความรู้สึกคือ เนื้อแน่น และ นุ่ม ไม่ร่วน ไม่แตก และ ไม่เละ

คำแรกที่เข้าปาก ความรู้สึกคือ ทำไมมันอร่อยอย่างนี้?

ชีสเข้มข้นมาก, เนื้อของเค้กแน่น อร่อย หอม และ ไม่ได้หวานแหลมปรี๊ด หรือ เปรี้ยวนำโด่ง แบบที่เบเกอรี่หลายๆเจ้าในบ้านเราชอบทำกัน

เรียกว่า หอม,  รสชาดของชีสเค้ก อร่อย กลมกล่อมอย่างที่สุด เรียกว่าขณะที่กำลังพิมพ์รีวิวอยู่ในขณะนี้ ยังจำรสชาดและกลิ่นของ ชีสเค้ก ได้ติดตาตรึงใจจริงๆครับ

กินแกล้ม ชาเอิร์ล เกรย์ หอมๆ เข้ากันเป็นอย่างดีครับ

สอบถามได้ความว่า ชาที่นี่ ก็คัดมาเป็นอย่างดี หอม และ รสชาดดี เช่นกัน

ผมนั่งกินไป ดูวิวรอบๆ ไป มองไปเห็นรูปปั้นสิงโตทะเลพ่นน้ำ และ วิวแม่น้ำ ช่างมีความสุขเสียนี่กะไร

ของว่างๆมื้อแรกในสิงค์โปร์ ก็ถือว่า อร่อยเด็ดจริงๆกับ " ชิคคาโก้ ชีสเค้ก "  ครับ  :good:

งานนี้ผมคงฝากท้องไว้แถวๆนี้หละครับ เพราะนี่ก็ใกล้จะอาหารเย็นแล้ว กินอะไรแถวๆนี้ซะเลยดีกว่า ง่ายดีครับ

หากท่านใดอยากชิมเค้กที่ผมได้กล่าวมา ก็แวะไปได้นะครับ ร้านชื่อ The Coffee Bean อยู่ในบริเวณด้านข้างๆ ของ สิงโตทะเล นั่นแหละครับ

เป็นโครงการพลาซ่าขนาดกำลังสวย และ บรรยากาศเยี่ยม ชื่อ One Fullerton

ยิ่งกลางคืนด้วยแล้ว ขอบอกว่า อาหารจำพวก อาหารทะเล , สเต็ค หรือแม้กระทั่ง อาหารอิตาเลี่ยน อาหารฝรั่งเศส ในโครงการ One Fullerton ก็อร่อยเด็ดจริงๆๆ

ถ้าใครชอบเสต็ค ลองแวะไปกินที่ร้าน Clifford Restaurant ครับ อร่อยดี เนื้อวัวคุณภาพเยี่ยม นุ่ม อร่อย ย่างได้ที่ตามที่เราต้องการ

หลังกิน Dinner อิ่มแล้ว เรายังสามารถเดินชมวิว รอบๆ ได้อย่างสบายใจ

หรือ ถ้าท่านใดสนใจจะ Drink ยังมีบาร์สวยๆ เครื่องดื่มอร่อยๆ ให้ท่านเลือกดื่มได้อย่างจุใจ อีกด้วย

ผมถ่ายภาพในช่วงที่ยังมีแสงอยู่ เพราะ ในช่วงกลางคืนแถวนี้ มีแต่ไฟระยิบระยับ สวยงาม จนลืมถ่ายภาพไปเลย

ไหนจะอร่อยกับอาหาร เต็มอิ่มกับเครื่องดื่ม และ ดื่มด่ำกับบรรยากาศ แล้วทำให้คืนนี้ เป็นคืนแห่งความสุขจริงๆครับ

แล้วพบกันในโอกาตต่อไปครับ

ขอบคุณทุกท่านสำหรับการติดตามครับ
« Last Edit: January 25, 2012, 03:18:15 am by AKE »

Offline Pan

• Member
  • Last Login:December 21, 2023, 05:16:03 pm
« Reply #1283 on: January 25, 2012, 05:49:16 am »
ได้ไปทานJumboไหมครับ
ถ้าเราไม่ แสดงตัวออกมา ให้บ้านบางกอก เห็นว่าเรายังอยู่
เเล้วเราจะ web บ้านบางกอกจะมีไว้ให้ใครดูครับ

สมัครยาก คนดูน้อย เพื่อนๆ หายไป
ผมอยากให้ ทุกคนเข้ามาดูได้นะครับ
บ้านบางกอกจะได้อยู่ต่อไป ใครสมัครไม่ได้ ให้แจ้งทาง Facebook ได้ลยครับ

Offline AKE

• Member
« Reply #1284 on: January 25, 2012, 03:07:07 pm »
งานนี้พี่ยึดหลักว่า กินแบบที่คนสิงค์โปร์ เค้ากินกันครับ อร่อยๆ ง่ายๆ สบายๆ

ร้านไหนที่เป็นร้านดังๆ เช่น ข้าวมันไก่เจ้าดังๆทั้งหลาย , บั๊ก กู เต๋ อึ้งอาสุ่ย  ร้านที่ต้องคิวเยอะ รอนาน นักท่องเที่ยวเพียบ

พี่ก็จะพยายามเลี่ยงครับ

อยากนั่งกินสบายๆมากกว่าครับ

Offline nokkyaun

• Member
  • Last Login:September 03, 2016, 08:13:47 am
« Reply #1285 on: January 25, 2012, 07:35:00 pm »
 :smitten: นำ้หนักขึ้นไปกี่โลครับพี่  :smitten:

Offline AKE

• Member
« Reply #1286 on: January 26, 2012, 01:04:02 am »
ขอบคุณคุณnokkyaun ที่ถามไถ่นะครับ  :><:

น้ำหนักไม่เพิ่มขึ้นครับ แต่น้ำหนักลดลง เพราะ ออกกำลังกายควบไปด้วยครับ

รักจะกิน ก็ต้องดูแลรักษาสุขภาพควบคู่ไปด้วย ไม่อยากให้สุขภาพมีปัญหาเพราะการตามใจปากครับ

Offline AKE

• Member
« Reply #1287 on: January 26, 2012, 02:02:53 am »
ไปเที่ยวคราวนี้ ผมเองไม่ได้วางแผนอะไร ผมถือว่าคราวนี้ มาเดินเล่น เดินดูอาคาร ดูตึกรามบ้านช่อง แล้วก็หาของกิน หาเครื่องดื่มอร่อยๆ ดื่ม

ทำเหมือนกับที่คนสิงค์โปร์เค้าใช้ชีวิตกัน

แต่ถ้าเกิดอารมณ์สุนทรีย์ อยากหาของพิเศษๆ รับประทาน หรือ เครื่องดื่มพิเศษๆ ก็ค่อยว่ากัน

ผ่านที่ไหน ร้านอาหารไหน ภัตตาคารไหน อยากจะเข้าไปชิม ก็แวะเข้าไป

อย่างวันนี้ก็เช่นกันครับ ผมได้ไปเดินเล่นที่ห้าง Vivo City ศูนย์การค้าแห่งนี้เค้าโฆษณาว่า เป็นแหล่งรวมร้านค้าปลีกเอาไว้เยอะแยะมากมายที่สุดในสิงค์โปร์

เดินไปเดินมา ท้องชักร้อง เลยไปหาของกินที่ Food Corner ที่อยู่ด้านบน

เดินดูไปรอบใหญ่ พบว่า มีร้านอาหารอยู่เยอะแยะจริงๆครับ

แต่มาสะดุดตรงร้านขาย บัก กุ๊ต เต๋ รู้สึกว่าจะมีอยู่เจ้าเดียวซะด้วยกระมังในที่นี้ ดูหน่วยก้านแล้วท่าทางน่าลอง เลยสั่งมาซดเล่นหนึ่งชาม

จากภาพ ท่านจะเห็นว่าน้ำแกงนั้น ออกแนวน้ำใส ไม่เหมือนอย่าง บัก กุ๊ต เต๋ หลายๆร้าน ที่น้ำแกงเป็นสีน้ำตาลเข้ม

เนื้อหมู ติดกระดูก และ มีกระดูกอ่อนมาด้วย สามชิ้น ชิ้นกำลังดี ครับ

ลองซดน้ำแกงร้อนๆ คำแรก อืม...อร่อยครับ สืบสาวได้ความว่า ในน้ำแกงนั้น มีเครื่องยาจีน , พริกไท , กระเทียมสด เป็นอาทิ

น้ำแกงต้มได้กลมกล่อม ไม่ได้ฉุนพริกไท หรือ เผ็ดพริกไท มากจนเกินไป , น้ำแกง ซดแล้วคล่องคอ หอม กลมกล่อม 

ส่วนหมูนั้น เรียกว่า ใช้เวลาตุ๋นกระดูกหมูจนได้ที่ เนื้อไม่เละ แต่ก็ไม่เหนียว กินบริหารฟันได้ดี แถม กระดูกอ่อนยังกรุบกรอบอร่อยดีอีกด้วย

นั่งสังเกตดู เห็นว่ามีลูกค้าชาวสิงค์โปร์เข้ามาแวะเวียนซื้อกันไม่ขาดสายเช่นกัน

ถือว่า บัก กุ๊ต เต๋ เจ้านี้ก็เป็น ของอร่อยอีกหนึ่งอย่างที่ทิดเอกได้ชิม ครับ

ครั้นจะชิมแต่ บัก กุ๊ต เต๋ อย่างเดียวคงไม่พอ เหลือบไปเห็นร้านหนึ่งขายเปาะเปี๊ยะ คลับคล้ายคลับคลาเหมือนของบ้านเราหรือเปล่า ผมก็เลยลองสั่งมาดูซักหนึ่งเส้น

จากภาพจะเห็นได้ว่า ใหญ่เอาเรื่องทีเดียวครับ ขนาดตัดแบ่งออกเป็น ห้า ชิ้น แล้ว

แต่ละชิ้น ยังใหญ่เอาเรื่อง เรียกว่า คำหนึ่งเต็มปากทีเดียวเชียว

ที่ขนาดใหญ่โต ก็ลองดูซิครับว่า อัดแน่นไปด้วยใส้ข้างในมากขนาดไหน ส่วนแป้งที่ห่อนั้น ก็อร่อย ไม่ได้หนามากจนเกินไปนัก

เรียกว่า อร่อยดีทีเดียว เป็นเปาะเปี๊ยะไซส์ขนาดใหญ่ที่อร่อยไปอีกแบบครับ

จริงๆแล้ว เปาะเปี๊ยะแบบนี้ ถ้าร้านในบ้านเรา ลองหันมาทำแบบเครื่องเยอะๆ แป้งอร่อยๆ แบบนี้ คงดีไม่น้อย เพราะเดี๋ยวนี้ ไหนจะแป้งไม่ได้เรื่องแล้ว เครื่องยังน้อยอีกต่างหาก

ใครอยากลองลิ้มชิมรส ก็แวะไปได้นะครับที่ Food Corner ชั้นบน ที่อยู่ในศูนย์การค้า Vivo City

งานนี้เลยอิ่มหนำสำราญไปตามระเบียบครับ

ขอบคุณครับ

« Last Edit: January 26, 2012, 02:11:59 am by AKE »

Offline nokkyaun

• Member
  • Last Login:September 03, 2016, 08:13:47 am
« Reply #1288 on: January 26, 2012, 07:59:51 am »
 :smitten: เห็นแล้วหิวแต่เช้าเลย
         ใช่ครับพี่ AKE อายุเยอะแล้ว
         ยิ่งทำงานด้วย เวลาออกกำลังกาย
         แป๊ะเดียว แน่นไปหมด
         เห็นแล้วทำให้ผมคิดถึง
         ใช่ครับ แต่ผมชอบตรงขยะ และฝุ่นไม่ค่อยมีเลย
         และทำไมห้างมันเยอะมาก
         แต่อยู่ไม่กี่วันก็อยากกลับแล้ว ถ้าไม่ไปทำงานก็คงเหงาแน่ เป็นเมืองแห่งการติดต่อทำธุรกิจจริงๆ :><:

Offline AKE

• Member
« Reply #1289 on: January 26, 2012, 05:45:55 pm »
ผมชอบนะครับเมืองนี้ ผมว่าเดินง่าย การเดินทางสะดวกสบายดี อยู่หลายวันก็ยังไม่เบื่อเลยครับ  \^^/

Offline AKE

• Member
« Reply #1290 on: January 30, 2012, 06:44:11 pm »
ไปอยู่สิงค์โปร์ทั้งที ก็เดินตระเวนหาของกินไปเรื่อย สนุกดีเหมือนกันครับ เหมือนกับการเล่นเกมส์ตามล่าขุมทรัพย์

เจอเจ้าไหนอร่อยๆ ก็จดบันทึกลงไป ร้านไหนไม่อร่อยก็ปล่อยผ่านไป

เมืองเค้าดูๆแล้วก็เป็นระเบียบเรียบร้อยดีครับ เดินได้อย่างสบายใจ นอกจากจะแวะไปเดินในห้างต่างๆแล้ว ก็ยังได้แวะไปเดินในตลาดขายของสารพัด (แบบตลาดในเยาวราชบ้านเรา) ได้ของหายากๆ มาหลายอย่างเลยทีเดียวครับ ส่วนมากจะเป็นพวกเครื่องปรุงที่หาไม่ได้ในบ้านเรา และ ที่สำคัญ ได้ เป๋าฮื้อ กระป๋องติดไม้ติดมือกลับมาด้วยหลายกระป๋อง ก็ในบ้านเราขายแพงนัก ที่นี่ถูกกว่าพอสมควร เลยจัดไปซักหน่อย อิอิ

มาเข้าเรื่องอาหารการกินดีกว่าครับ

ทริปนี้อาหารการกินที่ผมติดใจอีกประการหนึ่งก็คือ  เป็ดย่าง หมูแดง หมูกรอบ กุนเชียง ครับ

อาจจะเป็นเพราะยังคงใช้กรรมวิธีดั้งเดิม ไม่ปรุงแต่งอะไรให้เสียรส ก็เป็นได้ เลยทำให้รสชาดที่ออกมายังคงอร่อยๆ และ มีเอกลักษณ์ เหมือนอย่างวันวานที่ผมเคยกินในสมัยก่อน

ไม่งั้น เป็ดย่าง ก็จะออกสไตล์แบบบ้านเรา คือ หวานนำ เนื้อเป็ดร่วนๆ ไม่หนาไม่แน่น หรือไม่ก็เหมือนเป็ดเอาเป็ดไปต้มซะก่อน แล้วเอาไฟไปทำให้หนังกรอบๆ ก็จบ ก็คือจะได้หนังก็กรอบแบบงั้นๆ กรอบอย่างเดียว แต่ไม่หอมไฟ ไม่หอมเครื่องเทศ น้ำเป็ดที่ออกมาก็ได้แค่ หวานๆ เพียงอย่างเดียว

แต่ที่นี่ ไม่ใช่อย่างนั้นครับ เป็ดเนื้อหนา นุ่ม อร่อย เนื้อไม่เละ ไม่ยุ่ย เคี้ยวเนื้อเป็ดแล้วได้อรรถรสความหอมจากเครื่องเทศ จากการหมัก

น้ำเป็ดที่ได้ก็ได้จากตัวเป็ดที่ซึมออกมา

เรียกว่า ไม่ต้องไปรอเข้าคิว ยืนรอกิน เป็ดจาก ร้าน 4 ฤดู

งานนี้ผมก็หาเป็ดย่างแสนอร่อย รับประทานได้แล้ว

ส่วนหมูแดง  เค้าก็เอาหมูไปย่างจริงๆ ไม่ได้เอาหมูไปทาสีแดงๆ อย่างที่แขวนๆไว้ในบ้านเรา

เค้าเอาหมูไปคลุกเคล้าเครื่องเทศ เครื่องยา แล้วนำไปย่าง ตามสูตร ด้านนอกจะออกเกรียมนิดๆ แต่รสชาดอย่างบอกใครทีเดียวครับ

หอม ไม่แห้ง และ อร่อยๆ เด็ด

ส่วนหมูกรอบก็อร่อย ผิวด้านบนย่างจนกรอบ ส่วนเนื้อด้านในนุ่ม

กุนเชียงก็อร่อยๆ มีมันแทรก กินกับข้าวร้อนๆ เข้ากันจริงๆครับ

งานนี้พรรคพวก พาข้ามไปกินฝั่งมาเลเซียครับ เลยได้มีโอกาสไปลองลิ้มชิมรส เป็ดย่าง หมูแดง หมูกรอบ กุนเชียง อร่อยๆแบบนี้

เรียกว่า ความเหนื่อยจากการเดินทางหายเป็นปลิดทิ้ง เมื่อ เป็ดย่างอร่อยๆ คำแรก เข้่าปาก

เป็ดย่างจานนี้ ใช้เวลาไม่นานก็เรียบครับ ไม่เหลือแม้แต่น้ำ ผมซดเรียบจริงๆครับ

(ลองดูในภาพนะครับ อีกแป๊ปเดียว ที่เหลือในจานก็เรียบหมดเลย)

ทำเอาแมวน้อยที่มาป้วนเปี้ยน ร้องเหมียวๆ ขอกินเป็ดด้วย ค้อนผมซะวงเบอเร่อเลย  :grin: :grin: :grin:

งานนี้เปรียบไปแล้ว ก็เหมือนกับ สวรรค์บนดินจริงๆ  :good: :good: :good:

Offline alfa

• Member
  • Last Login:July 19, 2015, 09:07:04 pm
« Reply #1291 on: January 30, 2012, 09:05:07 pm »
ไม่เสียชื่อ "ทิดเอก ชวนชิม ชวนเที่ยว"  :><: :><: :><:

Offline AKE

• Member
« Reply #1292 on: January 31, 2012, 06:05:48 pm »
ขอบคุณครับพี่ alfa  :><: :><:

Offline scoot2

• Member
  • Last Login:January 13, 2023, 10:35:50 am
« Reply #1293 on: January 31, 2012, 07:10:22 pm »
เห็นรูปแล้วน่าทานมากๆ เลยครับพี่ทิดเอก    U')
ก่อนที่ฉันจะตาย ....!!!

Offline JFK

• Member
  • Last Login:November 21, 2013, 02:14:35 pm
    • Classic Limousie Thailand
« Reply #1294 on: January 31, 2012, 08:29:24 pm »
 :good: :good: :good:

Offline AKE

• Member
« Reply #1295 on: February 06, 2012, 06:30:54 pm »
ขอบคุณพี่ JFK และ น้องscoot2 นะครับ

:><: :><:

Offline AKE

• Member
« Reply #1296 on: February 06, 2012, 07:16:42 pm »
สวัสดีครับทุกท่าน

เวลาที่ผมไปต่างบ้านต่างเมือง ผมก็ชอบเดินซอกแซกไปหาอาหารอร่อยๆตามที่ต่างๆมาลองชิมดู

สิงค์โปร์ เป็นประเทศที่ได้ัรับอิทธิพลจากฝรั่งมังค่ามาเยอะ ผมก็คิดเอาว่าน่าจะมีร้านอาหารฝรั่งอร่อยๆ อยู่เหมือนกัน แต่ด้วยที่ว่าทริปนี้ผมไม่ได้อยากตั้งธงว่าจะต้องไปกินอันโน้นอันนี้ ก็เอาเป็นว่าถ้าผ่านร้านไหนดูโอเค ผมก็จะลองแวะไปชิมครับ

อย่างวันนี้ก็เช่นกันครับ ตอนเย็นๆผมกะว่าจะไปเดินเล่นแถวถนน Orchard

ถนนชื่อนี้หลายๆท่านรู้จักกันดี และ คุ้นเคย

ผมก็นั่งรถไฟฟ้าไปโผล่ที่สถานี Orchard พอดิบพอดี เดินขึ้นไปเรื่อยๆ ก็ดันไปเจอห้างอะไรซักอย่าง ก็เลยถือโอกาสเดิมชมห้างซักหน่อย

สายตาเหลือบไปเจอเอาร้านอาหารอิตาเลียน เข้าพอดี

ด้านหน้าก็มีตู้ขายไอศครีมอยู่ มองลงไปก็เห็นว่า มีหลายรสชาดน่าลิ้มลอง

ไหนลองเปิดเมนูที่เค้าวางโชว์เอาไว้หน้าร้าน ดูซะหน่อย อืม..ไม่เลวครับ ดูแล้วน่ารับประทานดี

ผมเลยฝากท้องอาหารเย็นไว้ที่นี่ซะเลย

เปิดเมนูดูแล้ว จานแรก ก็เลยขอสั่ง เทนเดอร์ลอยน์สเต็ค  มารับประทานซักหนึ่งจาน ประเดิมเรียกน้ำย่อยกันก่อน

งานนี้ผมเลยสั่งให้ย่างแบบตามใจฉัน ซักหน่อย ดูซิว่า พ่อครัวชาวสิงค์โปร์จะทำได้ถูกใจผมหรือไม่?

โจทย์คือ ผมสั่งให้ย่างแบบด้านนอกโดนไฟแรง แต่ต้องไม่เกรียม หรือ ไหม้ แต่ต้องให้หอม

เนื้อขอเป็นแบบ ชุ่มฉ่ำ สุกในแบบที่เรียกว่า อยู่ระหว่าง Medium Rare กับ Medium

พนักงานเสริ์ฟ ก็ตั้งหน้าตั้งตาจด order แล้วก็หายไปแป๊ปนึง ถือ แก้ว พร้อม ไวน์แดง มาเสิร์ฟ

เป็นไวน์อิตาเลี่ยนครับ รสชาดดี ไม่ใช่ไวน์แบบ ไวน์โลกใหม่ที่เป็นแบบ รสหวานรับประทานง่าย 

แต่ไวน์ตัวนี้ ได้รสชาดของไวน์ที่หมักบ่มมาเป็นอย่างดี สไปซ์นิดๆๆ ไวน์มีกลิ่นหอมเครื่องเทศ ให้รสชาดที่ซับซ้อน น่าค้นหา และ ให้ Aftertaste นานพอดู จบสวย ไม่ห้วน 

ซึ่งเหมาะสมกับดื่มกับอาหารจำพวกเนื้อวัว เป็นอย่างยิ่ง

จิบไปได้หลายคำ สเต็คเนื้อหน้าตาดูดี ก็ถูกนำมาเสริ์ฟ ครับ

ต้องขอชื่นชมว่า จากการดูภาพภายนอก พ่อครัวทำได้ถูกใจผมจริงๆ เพราะ ผิวด้านนอกโดนไฟจากการย่างกำลังดี ไม่ได้เกรียม และ

ที่สำคัญคือ กลิ่นหอมลอยเตะจมูกมาเลยครับ

มองไปรอบๆเนื้อ พบว่า มีความชุ่มฉ่ำจากเนื้อไหลออกมา ให้เราได้ดูว่า ภายในไม่ได้ย่างจนแห้งแน่นอน

ผมไม่รอช้าครับ จัดการตัดเนื้อเสต็คชิ้นดังกล่าว แล้วดูสีภายใน พบว่า ภายในย่างได้ตามที่ผมต้องการ คือ ไม่ได้แดงแปร๊ดๆแบบดิบๆ แต่ก็ไม่ได้สุกจนอมชมพูแบบ medium

เรียกว่าได้ตามที่สั่งจริงๆครับ

ความชุ่มฉ่ำของเนื้อแต่ละชิ้นที่ส่งเข้าไปปากนั้น ขอยกนิ้วให้เลยครับว่า เนื้อเยี่ยม :good: :good: และ ย่างได้ยอดมากๆๆๆครับ  :good: :good:

ส่งเนื้อสเต็คเข้าปาก เคี้ยวและกลืนลงไปช้า่ๆ เนื้อหวานอร่อยอย่างบอกใคร

แกล้มไวน์แดงรสเลิศ ส่งกลิ่นหอมตลบอบอวนในปาก

แล้วตามด้วย มันบดเนื้อละเมียดละไม ที่หอม และ ละมุนลิ้นอย่างที่สุด

เรียกว่า มื้อนี้ สวรรค์บนดิน ชัดๆ เลยทีเดียวครับ

หลังจากสเต็คหมดไป คราวนี้ก็ตามมาอีกหลายเมนู เป็นรถไฟต่อขบวนมาเลยครับ  (ถ่ายภาพไม่ทันแล้ว อิอิ)

ตบท้ายด้วย เจลาโต้แสนอร่อย ทั้ง วนิลา , ช็อคโกแล็ต และ อีกหลายรส

อิ่มแล้ว ผมมองดูเวลาบนข้อมือ ก็พบว่าได้เวลายามค่ำคืนพอดี

มองไปเห็นด้านนอก มีบาร์เครื่องดื่มของทางร้าน ขายเครื่องดื่ม ในบรรยากาศสบายๆ

เลยขอถือโอกาสไปสั่งเครื่องดื่มจิบยามค่ำ บนถนน Orchard ซักหน่อย

ถือว่าได้รับบรรยากาศบนถนน Orchard บนมุมสูงที่แปลกและดีทีเดียวครับ เป็นประสบการณ์ชีวิตครั้งหนึ่งที่น่าจดจำจริงๆ

ก็ถือว่าผ่านไปได้สวยกับอาหารค่ำมื้อนี้ในสิงค์โปร์ครับ

ถ้าท่านใดผ่านไปถนน Orchard ลองดูนะครับ ยังมีร้านอร่อยๆ ซ่อนตัวอยู่ในถนนนี้อีกมาก

ส่วนผม ก็ขออนุญาตซอกแซกไปหาของอร่อยรับประทานต่อ

ขอขอบคุณทุกท่านที่ติดตามนะครับ

w^w

« Last Edit: February 06, 2012, 07:20:38 pm by AKE »

Offline Pan

• Member
  • Last Login:December 21, 2023, 05:16:03 pm
« Reply #1297 on: February 06, 2012, 11:36:44 pm »
น่าทานมากครับพี่เอก
ถ้าเราไม่ แสดงตัวออกมา ให้บ้านบางกอก เห็นว่าเรายังอยู่
เเล้วเราจะ web บ้านบางกอกจะมีไว้ให้ใครดูครับ

สมัครยาก คนดูน้อย เพื่อนๆ หายไป
ผมอยากให้ ทุกคนเข้ามาดูได้นะครับ
บ้านบางกอกจะได้อยู่ต่อไป ใครสมัครไม่ได้ ให้แจ้งทาง Facebook ได้ลยครับ

Offline minute-man

• Member
  • Last Login:August 21, 2015, 12:30:00 pm
« Reply #1298 on: February 07, 2012, 10:02:04 am »
หิวเมนูนี้ขึ้นมาทันที พี่เอกเล่นบรรยายมาซะขนาดนี้  :good:

เปิดรายการ ทิดเอก ชวนชิม ชวนเที่ยวเลยมั้ยคับ  :grin:
わたしのセリカTA27です。

Offline AKE

• Member
« Reply #1299 on: February 08, 2012, 07:01:48 pm »
ขอบคุณน้อง Pan และ น้อง minute-man ครับ

w^w

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments