Author Topic: ลากมาแล้วก๊าบ...กาบ่า.Peugeot 203 ขอคำชี้แนะด้วยก๊าบ..!!?!  (Read 244147 times)

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

Offline เสียอา

• วัยทองคนองยนต์
  • Member
  • Last Login:June 24, 2006, 03:37:13 am
จะเอาป้านิดไปนั่งยางหรือ? ???

Offline tokenn

• Trouble is impossible!!!
  • Administrator
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:August 11, 2023, 06:03:41 pm
พี่สะตี๊ด มีข่าวมาฝาก

คุยกับเพื่อนที่ขายอะไหล่อยู่วรจักร เลยได้เบาะแสคนขายมาให้พี่ลองโทรไปคุย ได้ยินแว่วว่ามีของ 203 นิดหน่อย

02-2216293
02-2216331

บอกว่าเพื่อนที่ไทยถาวรมอเตอร์แนะนำมาก็ได้

ช่วยได้หรือเปล่าไม่รู้ ลองดูน่ะพี่
Trouble is something to Learn,
Learning how to Fix.
Fixing something is to Think,
Thinking how to be Mature -> a little rascal again!

Offline kunpoo

• เจ้าคุณปู่
  • Verified Member
  • Member
  • Last Login:July 18, 2013, 12:02:48 pm
 เนื้อคู่กันแล้วก็คงไม่แคล้วคงไม่คลาดO:)1

Offline donutjovi

• Member
  • Last Login:January 01, 2022, 01:04:10 pm
ตัวผมมีรถคันนึง
ลุงผม (เจ้าของดั้งเดิม) เค้าเอาไปซ่อม แต่ช่างมันไม่ค่อยอยากทำ เนื่องจากเห็นรถมันโทรม
มีอยู่วันหนึ่งเด็กในอู่ออกมาเดินตอนกลางคืน เห็นอาก๋งแก่ ๆ ผมยาว หนวดยาว นุ่งห่มขาว
นั่งสูบยาอยู่บนหลังคารถ ไอ้เด็กคนนี้มันจับไข้ไปเลย หลังจากนั้น เจ้าของอู่ก้อพยายามจะทำรถให้เสร็จ
เนื่องจากเกรงกลัว แต่พอลงมือเมื่อไรเป็นได้เลือดตกยางออกทุกที บางทีก้อป่วยไปหลาย ๆ วัน
หลังจากนั้นมันเลยเลิกและเข็นเข้าไปอยู่ด้านในแล้วก้อเอาของทับไว้เลย พ่อบอกว่าอาก๋งแกเห็นว่ามันไม่ตั้งใจ
เลยน่าจะไม่อยากให้มันจับรถ (จบไปหนึ่งอู่)
พอผมโต อยากมีรถใช้ พ่อเลยไปขอจากลุงมาให้ แล้วบอกว่าจะซ่อมให้ก่อน โดยที่พ่อเค้าเล็งไว้ว่าจะทำที่อู่แห่งหนึ่งที่ไม่ใช่อู่เดิม
วันที่พ่อผมให้อู่ใหม่ไปลาก เจ้าของอู่ตกใจแล้วบอกว่าเมื่อคืนฝันว่าพ่อผมขับรถคันนี้มาให้แกซ่อม แกจำได้ติดตาเลย ทั้ง ๆ ที่ไม่รู้จักกันเลย
หลังจากนั้น ขณะที่รถอยู่ที่อู่ เจ้าของอู่เค้าถูกหวยหลายงวดติดกันเลย เค้าบอกว่าในรถมีเลขอะไร แกเล่นแทบทุกงวด และถูกแทบทุกงวดด้วย
หลังจากนั้นผมก้อมีประสบการณ์เกี่ยวกับรถคันนี้มากมาย ทั้ง ๆ ที่ไม่น่าจะเป็นไปได้ มันก้อเป็นไปได้
แต่ไม่ขอเล่าละกันครับ มันเยอะจริง ๆ
สรุปว่า ผมเชื่อจริง ๆ ว่ารถทุกคันจะมีแม่ย่านางประจำ และรถของเรายังไงก้อต้องเป็นรถของเรา

อาก๋งที่ว่าชื่อ ลิ้ม-ซุน-ง้อ ท่านเป็นเจ้าของรถเปอร์โยต์ 404 ครับพี่ STEED

Offline nutt

• Member
  • Last Login:June 06, 2018, 05:25:46 pm
สุดยอดดดด นับถือ..นับถือ และร่วมยินดีด้วยครับ คุณ steed

Offline steed

• แต่เมื่อฉันกอดเธอฉันเห็นทุกหนแห่งที่ถนนจะพาไป...
  • Member
  • Last Login:April 14, 2017, 06:09:24 pm
 K-> ซาหวัดดีก๊าบ.. &v&
 \^^/ ป้านี๊ดดดด...ลุงเสียอามาแล้ว..OK.ดีกันนะๆๆ ทีหลังก้อ..อย่างอนกันนะฮะ..ลูกหลานเป็นห่วง..อายุลุงกะป้ารวมกันสิริได้เกือบ300แล้วมั๊ง..? งอนกันมากๆโบราณเค้าว่า"ลูกจะดก"นะฮะ..อิอิ  ;D ชีวิตที่ผ่านพบ มีลบย่อมมีเพิ่ม ขอเพียงให้เหมือนเดิม " กำลังใจ "  $^$
 "v"ก๊าบ..น้าโตเก้นก๊าบ..เดี๋ยวปุ้งนี้หนูจาโทรูสับไปตามที่น้าแนะนำน๊าก๊าบ.. :-! หนูก๋อกอบกุนมากๆๆน๊าก๊าบ.. 'b' ( ซึ้งๆๆ.. )
 !o! พี่kunpoo มาร้องเพลงแบบนี้..หมายถึงลุงเสียอากะป้านิด สกิดใจของหนูช่ายอ๊ะป่ะ?!?  3:)  เอ...!! รึจะมาจีบป้านิดของหนูฮะ..ฮะฮึ่มมม  >:(4 ล้อเล่งน๊า  ;D
 :o คุณdonutjovi ฮะ..ที่มีคนเห็นอาแป๊ะนั่งอยู่บนรถนี่..!! รถPeugeot 203 อ๊ะเป่าฮะ.? แหม่งๆตรงที่.." เข็นเข้าไปอยู่ด้านในแล้วก้อเอาของทับไว้เลย " บรู๋ววว.. น่ากลัวจิงๆ รึจาเป็นรถคันไหนฮะ..ช่วยบอกด้วยนะฮะ.. 'b' หนูกัว  'b' เดี๋ยวไม่กล้ากลับบ้านตอนดึก..ต้องกลับเช้าอีกตามเคย ด้วยความกลัว...!!?!  z:)
เอ...!!?! ชื่อ " ลิ้มชุนง้อ " นี่คุ้นๆนะ..ล้อเล่งอ๊ะเป่าเนี่ย.!!?! อย่าหลอกนะ..ยิ่งจะหาเรื่องไม่กลับบ้านคืนนี้อยู่.. :><:  :>D
ปล. พี่nutt ก๊าบ..ขอขอบคุณมากๆๆที่ชมก๊าบ..พอดีหนูบ้ายอซะด้วยอ่ะซี่..!! สุดยอดเลยเหรอฮะ.."สุดยอดก้อต้องเอาไม้สอยเลยฮะ"อิอิ ล้อเล่งฮะพี่.. :>D
steed O_O
"อภิมหาอมตะนิรันดร์กาล สุดยอดจอมขวัญรักนัก ตื้อซ่ะ จอมลากชาตินิยม"

• Member
  • Last Login:January 01, 2022, 01:04:10 pm
รถคันที่พี่โทรมาถามผมนั่นแหละครับ !!
แต่ท่านให้คุณกับผมตลอดเลยนะครับ ไม่เคยให้โทษเลย
ไม่มีหนทาง คิดอะไรไม่ออก จุดธูปไหว้รถแล้วอธิฐานว่าอยากได้อะไร
วันรุ่งขึ้นเห็นผลเลยครับ

• แต่เมื่อฉันกอดเธอฉันเห็นทุกหนแห่งที่ถนนจะพาไป...
  • Member
  • Last Login:April 14, 2017, 06:09:24 pm
รถคันที่พี่โทรมาถามผมนั่นแหละครับ !!
แต่ท่านให้คุณกับผมตลอดเลยนะครับ ไม่เคยให้โทษเลย
ไม่มีหนทาง คิดอะไรไม่ออก จุดธูปไหว้รถแล้วอธิฐานว่าอยากได้อะไร
วันรุ่งขึ้นเห็นผลเลยครับ

:o  :o  :o จิงดิ..  :o  :o  :o เลขทะเบียนอะไร PM.มาหน่อยนะฮะ.. :laugh: เผื่อพรุ่งนี้..จะมีเฮ.. \^^/
steed O_O
"อภิมหาอมตะนิรันดร์กาล สุดยอดจอมขวัญรักนัก ตื้อซ่ะ จอมลากชาตินิยม"

• Member
"กค 5443" ซื้อมัน 6 ตัวเลย รับรองถูกรางวัลที่ 1

NTC

• Guest
ใว้รอหวยออกจะมาเล่าให้ฟังมั่ง เล่าตอนนี้กลัวไม่ออกครับ

แต่เห็น กท ที่คุณ donutjovi บอกมาแล้วเกิดอาการขนลุก *c*

เดี๋ยวมาเล่าให้ฟังทั่งเรื่องความฝันเมื่อคืน *c*

Offline tokenn

• Trouble is impossible!!!
  • Administrator
  • Member
  • Last Login:August 11, 2023, 06:03:41 pm
สรุปว่าให้แทงไปก่อน ใช่หมัย อิอิ
Trouble is something to Learn,
Learning how to Fix.
Fixing something is to Think,
Thinking how to be Mature -> a little rascal again!

• Member
 !o! จุ๊..จุ๊..จุ๊..เรารู้กันแค่4คน อย่าบอกใครนะ..ไม่มีใครรู้หรอก..พรุ่งนี้ถ้าไม่เฮ..ก้อ..ฮา(นาก้า) อิอิ.. :>D  :>D
steed O_O

Offline TV

• Member
  • Last Login:May 31, 2017, 03:02:16 pm
ผมเห็นรถรุ่นนี้จอดขายอยู่ในเต๊นท์ตรงตีนสะพานเกษตร อะครับแต่เป็นแบบเก๋งนะครับ  เห็นจอดมาตั้งนานตอนนี้ก็ยังอยู่ทำไม ไม่มีใครมาเอาไปซักกะที หนอ

• Member
 K-> เอาอีกแล้วคร๊าบ..มาให้พี่ๆปวดขมองกันเล่นๆอีกแล้ว.. %:(  ;D
 !o! คือ  อย่างนี้ฮะ..เห็นคนอื่นเค้าตั้งชื่อให้รถตัวเอง ไอ้เรารึ..ก็สมควรจะตั้งกะเค้าเหมียนกัน แต่..นึกยังงัยก้อยังนึกไม่ออกว่าจะตั้งชื่ออะไรดี?  %:(
 !o! จึงอยากจะรบกวนพี่ๆน้องๆทุกท่านอ่ะครับว่า..ช่วยตั้งชิ่อให้หน่อยอ่ะครับ? (ไอ้เจ้า พีก๊วต203เนี่ยแหละ!!)ถูกใจมีรางวัลด้วยนะเอ้า.. &v&
steed O_O

Offline Maximus Hippopotemus

• Classic Car Enthusiast
  • Member
  • Last Login:March 14, 2024, 04:45:16 pm
    • MY FACEBOOK
สิงห์ทองคนองทุ่ง   ;D
พอเห็นรถรุ่นโน้นก็ชอบรุ่นนี้ก็ชอบรุ่นนั้นก็ชอบ ชอบไปหมดเลยนะ ยอมรับครับว่าชอบไปหมดก็เพราะผมชอบรถคลาสสิคไงครับ

1951 FIAT 1100E
1957 CHEVROLET BEL AIR TOWNSMAN
1963 MB W110 190
1968 MB W108 280S
1970 VW T2 DELUXE
1973 BMW 2002
1985 CHEVROLET SUBURBAN SILVERADO K20
1985 MB W123 300TD
1988 BMW 318i 2dr. M42
1989 CITROEN BX 19 GTi
1991 JAGUAR XJR 4.0
1991 MB R129 500SL

www.facebook.com/maxcud39

Offline thaidub

• dub dub ba dee dub
  • Member
  • Last Login:December 25, 2019, 08:58:03 am
    • my fleet
คิดถึงสิงห์ทองอยู่เหมือนกัน แต่สิงห์เฒ่า ก็ไม่เลว
[img width= height=]http://www.damnlol.com/pics/597/422dd996a42a0a5f7e4b2a3a28d689ef.gif[/img]
THE RETRO WATERCOOLED VW REGISTRY http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=21593.0
MY FLEET BUILD THREAD http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=3592.420

Offline Maximus Hippopotemus

• Classic Car Enthusiast
  • Member
  • Last Login:March 14, 2024, 04:45:16 pm
    • MY FACEBOOK
สิงห์เฒ่าเก่าแต่เก๋า
พอเห็นรถรุ่นโน้นก็ชอบรุ่นนี้ก็ชอบรุ่นนั้นก็ชอบ ชอบไปหมดเลยนะ ยอมรับครับว่าชอบไปหมดก็เพราะผมชอบรถคลาสสิคไงครับ

1951 FIAT 1100E
1957 CHEVROLET BEL AIR TOWNSMAN
1963 MB W110 190
1968 MB W108 280S
1970 VW T2 DELUXE
1973 BMW 2002
1985 CHEVROLET SUBURBAN SILVERADO K20
1985 MB W123 300TD
1988 BMW 318i 2dr. M42
1989 CITROEN BX 19 GTi
1991 JAGUAR XJR 4.0
1991 MB R129 500SL

www.facebook.com/maxcud39

Offline เสียอา

• วัยทองคนองยนต์
  • Member
  • Last Login:June 24, 2006, 03:37:13 am
สิงห์ผยองครองยุทธสุดสะท้าน เพียงคำรามถามค่าสุดหาไหน
ของมีคุณย่อมมีมาแต่ไร  ย่อมเปรียบได้ดั่งตำนานกล่าวขานเอย
« Last Edit: February 22, 2006, 03:25:21 am by เสียอา »

Offline Loong-Sawasdee

• "ความพึงพอใจคือความสุข"
  • Member
  • Last Login:July 31, 2018, 08:48:55 am
"SINGHA" คือนามาข้าฯชื่นชอบ
ทุกคำตอบมอบให้ได้สรรหา
ทรงสุดสวยงดงามอร่ามตา
หนึ่งเดียวคือรถที่ข้าฯภาคภูมิใจ

Singha = สิงหะ
 ข้าฯ = ข้าพเจ้า คือเจ้าของ สมมุติว่าชอบชื่อนี้แล้ว

Pannashest

• Guest
เกิดเป็นสิงห์ หยิ่งในศักดิ์ รักในเกียรติ

• Member
"บุญสิงห์" สนบ่อ้าย
เพราะถือว่าเป็นบุญที่ได้มาเจอกัน

แล้วเรื่อง กท มันอะไรครับ รอเฉลยอยู่นะ
« Last Edit: February 23, 2006, 09:03:31 am by donutjovi »

Offline KonLakRotBoran

• ..ป้า..เป็นถ้อยคำมงคลค่ะ!..
  • Member
  • Last Login:June 25, 2007, 04:02:18 pm
คิดถึงสิงห์ทองอยู่เหมือนกัน แต่สิงห์เฒ่า ก็ไม่เลว

ชื่อนี้อ่านแล้วคิดถึงเสียอามากก่าอ่ะ..ล้อเล่นน๊า..

เอาอี้..ป้าตั้งให้เป็นสิริมงคลเลยนะ..ท้าวคำสิงห์..ว่างัย..เลิศมั้ย..5555

• Member
 K-> ขอขอบคุณพี่น้องทุกท่านนะฮะ..ที่ช่วยตั้งชื่อให้ ก้อเพราะกันไปคนละแบบเนอะ.. \^^/

สิงห์องค์ทองคะนองทุ่งก้อเข้าท่า B:D        แต่ที่น่าสนใจคือบุญสิงห์ ;)

เกิดเป็นสิงห์หยิ่งในศักดิ์รักดีจริง ^-^        สงสัยสิงห์ลุงเสียอาถ้าจะยาว ;D

ร้อยเป็นเรื่องเรียงเป็นราวท้าวคำสิงห์ :)     ช่างสุขจริงที่พี่น้องช่วยส่องหา $^$

รถชาวสิงห์หาใช่อยู่เพียงราคา :o                                       แต่คุณค่าที่แท้จริงสิงห์ภายใน..(ใจ+เอย...!!?!)  %:(

ขอคารวะน้ำใจทุกดวงที่มอบมาขอรับกระผม.. &v&

steed O_O

• Member
 ::) เอาอีกแล้ว...ป้านิดของหนู  กระตุกหนวดลุงเสียอาอีกแล้ว ปะเดี๋ยวแกก็งอนอีก ลุงเสียอาแกแก่เฒ่าที่ไหน? แค่บวชเรียนมาหลายพรรษาเท่านั้นเอง.. :>D
steed O_O

• Member
 K-> เมื่อวานช่างสีโทรมาบอกว่า"พี่ๆเริ่มลอกสีแล้วนะ..ถ้าจะถ่ายรูปให้รีบเข้ามาถ่าย ถ้าช้าอด ถ้าโวยเดี๋ยวตบคว่ำ" ก็เลยต้องรีบเข้าไปถ่ายรูปมาให้ชมกันครับ   ;)

หลังจากที่ไปช้อนแหนให้เป็ดกินเรียบร้อยแล้ว เลยไปที่อู่ตามคำสั่งของช่างสี ( เพราะกลัวจะโดนตบ..คว่ำ ) ได้ภาพมาประมาณเนี๊ยอ่ะฮะ  :)

K-> ภาพที่1 เริ่มงานขัดพื้นผิว,ค่อยๆใช้น้ำยาลอกสีเดิมออก และขัดจนถึงผิวสแตนเลสกันเลยเชียวแหละ

K-> ภาพที่2,3 ขัดต่อครับ ขัดๆๆ จนผิวขาว วาววับอย่างนี้ ซึ่งจะต้องทำทุกตารางนิ้ว เพื่อความยืดเกาะและความคงทนของสีใหม่

K->ภาพที่4 สีชนิดต่างๆที่สั่งเข้ามาทำงานLotแรก ไม่ว่าจะเป็นน้ำยาจับสแตนเลส,สีโป๊วและสีรองพื้น2K อันเป็นสัญญานว่า"งานสีกำลังจะเริ่มขึ้นแล้ว"

K-> ภาพที่5 ถ่ายภาพมุมกว้างออกมา เพื่อแสดงความคืบหน้าในการลอกสีรถเดิมออก

อ้อ..เมื่อสายๆได้คุยกับพี่Pannashest เรื่องเพลาขับที่ยังขาดอยู่ พี่เค้าเลยบอกว่า"เดี๋ยวบ่ายๆจะไปดูที่อู่ให้ จะลองไปหาตามกองขยะข้างอู่ หรือไม่ก็เดี๋ยวจะรื้อเสาเต๊นท์ที่อู่ให้ซัก

ต้นนึงมาให้นะ" มะแห...ซึ้งใจพี่เค้าจริงๆเลย  :'(

เดี๋ยวมีอะไรคืบหน้าจะส่งภาพมาให้ชมกันเป็นระยะๆนะครับ

steed O_O

Tags: gaaf 

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments