Author Topic: ^@^ ขอฟัง ลีลาล้างรถคลาสสิค ของคุณหน่อย ^@^  (Read 3228 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline tokenn

• Trouble is impossible!!!
  • Administrator
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:August 11, 2023, 06:03:41 pm
ตั้งแต่ได้รถ z มา ผมล้างรถเองตลอดเลย ไม่รู้เป็นงัยสิ แล้วก็พยายาม "ล้างด้วยน้ำเปล่าอย่างเดียวด้วย" ไม่ใช้แชมพูใดๆทั้งสิ้น

สืบเนื่องมาจาก

คือว่า จำรายละเอียดทั้งหมดไม่ได้จากคุณหนุ่ม แต่เป็นเรื่องเกี่ยวกับ น้ำกร่อยแต่ละที่ไม่เหมือนกัน ทำปฏิกริยาทางเคมี กับแชมพู

ที่สำคัญ ไอ้ปั๊มล้างรถทั่วไป ไม่รู้ใช้น้ำบาดาล หรือน้ำกร่อย แค่ไหน ก็ไม่รู้  :undecided:

พอแชมพู ตกลงไปตามร่อง จุดยึดต่างๆ  ขอบยาง ตัวถัง แล้วหลังจากนั้น ก็ลองคิดดูน่ะครับ ว่าจะเกิดอะไรขึ้น  :dontknow:

:bytherule:

ผมเลยล้างรถด้วยน้ำเปล่า ใช้ผ้า 4 ผืน  :shocked:

1. ล้างฝุ่น ตั้งแต่ส่วนบนถึงกระจกประตู ด้วยผ้าสำลี ไม่ใช้ฟองน้ำ เพราะมันจะเก็บฝุ่น พอล้างต่อไปจะทำให้รถเป็นรอยขนแมว  :freddie:
2. ล้างฝุ่น ส่วนกลาง ใช้ผ้าไมโครไฟเบอร์ คือเนื่องจากผ้าไมโครไฟเบอร์เก็บฝุ่นไม่นาน ล้างไป ชุบน้ำสบัดฝุ่นไป ฝุ่นก็หลุดง่าย ดูผ้ายังสะอาดดีอยู่เลย
3. ล้างสกปรก ส่วนล่าง ใช้ผ้าขนหนู
4. เช็ดหมาด รอบคัน ใช้ผ้าไม่โครไฟเบอร์ (ผืนที่สอง ซักน้ำในถัง เพราะรอบสุดท้าย สะอาดแล้ว เลยประหยัดน้ำ  :good: )
5. เช็ดแห้ง ใช้ผ้าชามัวร์

ไม่รู้ คนอื่นใช้แบบไหน ผมนานๆ จะล้างรถเองทีนึง ก็ทำเป็นออกกำลังกายหน่อย ใช้ผ้าเยอะหน่อย ยุ่งดี เหงื่อเยอะ  :dontknow:

w^w
Trouble is something to Learn,
Learning how to Fix.
Fixing something is to Think,
Thinking how to be Mature -> a little rascal again!

Offline Niki

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:December 05, 2018, 03:29:44 pm
 :good: :good: สุดครับพี่

ส่วนเจ้า Mustard ของผม ผมไม่เคยล้างเองเลยครับ เพราะอยู่อู่ตลอด แถมไอ้หนุ่มมันไม่ยอมให้คนอื่นล้างด้วย  :grin:

สบายจิงๆ  Z-Z

Offline koko1

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:February 12, 2024, 12:03:33 pm
ผมค่อย ๆ ล้างครับ
ไม่รีบ  เพราะล้างยังไงก็ไม่ใหม่สักที
แต่คนอื่นที่เค้ามอง เค้าก็ว่าดีแล้ว
แต่ผม..ไม่ได้  ต้องให้เนียบ :><:

Offline ArtRacing

• Verified Member.
  • Member
  • Last Login:July 06, 2018, 08:50:43 pm
    • www.racingweb.net
 เลอะน้อยล้างน้ำจืดครับ
เลอะมากล้างน้ำยาครับ

ส่วนล้างตามปั๊ม เลิกล้างมาหลายปีแล้วครับ   z:)
" ความสำเร็จเกิดขึ้นได้โดยใช้มือทำ "

Offline ponke30

• ใจเขา...ใจเรา
  • Member
  • Last Login:January 22, 2021, 04:52:53 pm
ติดเครื่องกรองเลยครับ สำรองน้ำไว้ล้างรถ แต่ของผมให้ปั๋มแก็ส์ล้าง....555+

Offline thaidub

• dub dub ba dee dub
  • Member
  • Last Login:December 25, 2019, 08:58:03 am
    • my fleet
เต้าฮู้ตอนนี้ซักแห้งอย่างเดียว  ทำสีมาไม่กี่ปี ซักน้ำไปมาปูดอีกแล้ว  >*|  กะเอาไปเก็บผุอีกรอบแล้วคงซักแห้งตลอดแล้วครับ
[img width= height=]http://www.damnlol.com/pics/597/422dd996a42a0a5f7e4b2a3a28d689ef.gif[/img]
THE RETRO WATERCOOLED VW REGISTRY http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=21593.0
MY FLEET BUILD THREAD http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=3592.420

• Member
  • Last Login:August 11, 2023, 06:03:41 pm
เต้าฮู้ตอนนี้ซักแห้งอย่างเดียว  ทำสีมาไม่กี่ปี ซักน้ำไปมาปูดอีกแล้ว  >*|  กะเอาไปเก็บผุอีกรอบแล้วคงซักแห้งตลอดแล้วครับ

ช่วยขยายความ เทคนิค "ซักแห้ง" หน่อยครับ  :bythebook:
Trouble is something to Learn,
Thinking how to be Mature -> a little rascal again!

Offline ป้อ (theringmeister)

• Member
  • Last Login:September 23, 2020, 11:02:59 am
รถยังไม่คลาสสิกครับ เลยยังไม่มีปัญหาเรื่องสนิมเท่าไหร่ ผมใช้น้ำฉีดแรงๆ(แต่ไม่ถึงขนาดใช้เครื่องhigh pressureนะครับ)ทั้งคันสองรอบให้ฝุ่นเม็ดใหญ่ๆออกไปก่อน แล้วใช้ผ้าที่ใช้กับน้ำยาล้างรถ(รู้สึกจะเรียกว่าwash mitt)จุ่มกับน้ำยาล้างรถที่แยกเป็นสองถังสำหรับด้านบนและด้านล่าง (ผ้าที่ใช้กับน้ำยาล้างรถก็ต้องแยกเป็นสองผืนด้วยครับ)เดี๋ยวรถเป็นรอย พอล้างเสร็จก็เช็ดด้วยผ้าชามัวร์สังเคราะห์ แล้วเก็บคราบน้ำด้วยผ้าไมโครไฟเบอร์อีกที ก่อนลงแว๊กซ์แล้วเช็ดออกด้วยผ้าไมโครไฟเบอร์อีกผืนนึง (ผมแว๊กซ์เดือนละสองครั้งครับ) พอเสร็จแล้วก็ขับออกไปให้น้ำที่ค้างอยู่ตามร่องต่างๆไหลออกให้หมด (ส่วนมากผมขับไปเช๊คลมยางที่ปั๊มน้ำมันแถวบ้าน) แล้วก็กลับมาเอาผ้าชามัวร์สังเคราะห์สะอาดๆเปียกๆเช็ดอีกรอบนึง+เช็ดแห้งด้วยผ้าชามัวร์สังเคราะห์อีกผืน แล้วเก็บด้วยน้ำยาพวกSpary Waxกับผ้าไมโครไฟเบอร์อีกรอบก็เสร็จครับ

จากนั้นก็ตั้งหน้าตั้งตาซักผ้าชามัวร์สังเคราะห์และผ้าไมโครไฟเบอร์กองโต เอาไปตากต่อ.... :buck2:

• Member
รถยังไม่คลาสสิกครับ เลยยังไม่มีปัญหาเรื่องสนิมเท่าไหร่ ผมใช้น้ำฉีดแรงๆ(แต่ไม่ถึงขนาดใช้เครื่องhigh pressureนะครับ)ทั้งคันสองรอบให้ฝุ่นเม็ดใหญ่ๆออกไปก่อน แล้วใช้ผ้าที่ใช้กับน้ำยาล้างรถ(รู้สึกจะเรียกว่าwash mitt)จุ่มกับน้ำยาล้างรถที่แยกเป็นสองถังสำหรับด้านบนและด้านล่าง (ผ้าที่ใช้กับน้ำยาล้างรถก็ต้องแยกเป็นสองผืนด้วยครับ)เดี๋ยวรถเป็นรอย พอล้างเสร็จก็เช็ดด้วยผ้าชามัวร์สังเคราะห์ แล้วเก็บคราบน้ำด้วยผ้าไมโครไฟเบอร์อีกที ก่อนลงแว๊กซ์แล้วเช็ดออกด้วยผ้าไมโครไฟเบอร์อีกผืนนึง (ผมแว๊กซ์เดือนละสองครั้งครับ) พอเสร็จแล้วก็ขับออกไปให้น้ำที่ค้างอยู่ตามร่องต่างๆไหลออกให้หมด (ส่วนมากผมขับไปเช๊คลมยางที่ปั๊มน้ำมันแถวบ้าน) แล้วก็กลับมาเอาผ้าชามัวร์สังเคราะห์สะอาดๆเปียกๆเช็ดอีกรอบนึง+เช็ดแห้งด้วยผ้าชามัวร์สังเคราะห์อีกผืน แล้วเก็บด้วยน้ำยาพวกSpary Waxกับผ้าไมโครไฟเบอร์อีกรอบก็เสร็จครับ

จากนั้นก็ตั้งหน้าตั้งตาซักผ้าชามัวร์สังเคราะห์และผ้าไมโครไฟเบอร์กองโต เอาไปตากต่อ.... :buck2:

โอ่ สุดยอด Master of Wash  &v&

ปกติถ้าผมล้างรถบ้าน ก็ใช้น้ำแรงๆ ฉีดบ้าง แต่ z ไม่ไหว กลัวน้ำรั่ว ไหลเข้ารถตามร่องประตูน่ะ ขี้เกียจเช็ดอีก :uglystupid2:

• Member
  • Last Login:September 23, 2020, 11:02:59 am

โอ่ สุดยอด Master of Wash  &v&

ปกติถ้าผมล้างรถบ้าน ก็ใช้น้ำแรงๆ ฉีดบ้าง แต่ z ไม่ไหว กลัวน้ำรั่ว ไหลเข้ารถตามร่องประตูน่ะ ขี้เกียจเช็ดอีก :uglystupid2:

ตอนเช็ดแห้งรอบแรกผมก็เอาผ้าเช็ดร่องประตู ร่องไฟท้าย ไฟหน้า เปิดฝากระโปรงหน้าหลังเช็ดไปรอบนึงก่อนครับ แล้วพอกลับมาจากที่ขับออกไปให้น้ำที่ค้างๆอยู่ไหลออกให้หมดก็ค่อยมาเก็บอีกรอบครับ  :a_smiley:

• Member

ช่วยขยายความ เทคนิค "ซักแห้ง" หน่อยครับ  :bythebook:

รอฟังพี่นิวซักแห้งครับ  :a_smiley:

ของผมถ้าจะซักแห้งคือรถต้องไม่ได้ไปขับลุยที่ไหนมามาก อาจจะแค่จอดอยู่เฉยๆหลังจากล้างและแว๊กซ์ไปแล้ว ผมใช้ที่ปัดฝุ่นรถแบบที่เคลือบน้ำยาเก็บฝุ่นปัดทั้งคันแล้วเอาผ้าชามัวร์สังเคราะห์เปียกๆลูบ(ต้องใช้หลายๆๆผืนครับแบ่งเป็นด้านบนด้านล่าง) แล้วเอาผ้าชามัวร์สังเคราะห์ผืนใหม่เช็ดให้หมาดๆก่อนใช้ผ้าไมโครไฟเบอร์เช็ดแห้ง แล้วฉีดพวกน้ำยาSpray Waxแล้วเช้ดด้วยผ้าไมโครไฟเบอร์ก็เสร็จครับ
 :a_smiley:
ว่าแล้วก็ไปซักผ้าชามัวร์สังเคราะห์และผ้าไมโครไฟเบอร์กองโตอีกที :buck2:

Offline Pan

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:December 21, 2023, 05:16:03 pm
วิธีซักแห้งของผมก็ปัดผุ่น เอาผ้าชุบน้ำผสม KIT เหลืองที่ฝาทาชุ่มๆให้ทั่วแล้วเช็คแห้งครับ
รถออกมาเงางามเหลือหลาย

w^w
ถ้าเราไม่ แสดงตัวออกมา ให้บ้านบางกอก เห็นว่าเรายังอยู่
เเล้วเราจะ web บ้านบางกอกจะมีไว้ให้ใครดูครับ

สมัครยาก คนดูน้อย เพื่อนๆ หายไป
ผมอยากให้ ทุกคนเข้ามาดูได้นะครับ
บ้านบางกอกจะได้อยู่ต่อไป ใครสมัครไม่ได้ ให้แจ้งทาง Facebook ได้ลยครับ

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments