Author Topic: *********ลองของ 3 กับ 3 ล้อ ตัวเจ็บ กับ DAIHATSU MIDGET MP4*********  (Read 509164 times)

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

Offline อู๋ Skyline < ID 19 >

• สองล้อ สามล้อ สี่ล้อ แยงกี้ ญี่ปุ่นเท่านั้น
  • Verified Member.
  • Member
  • Last Login:October 07, 2016, 09:55:53 pm
อย่างนี้เครื่องต้องไปซ่อมที่ร้านมอไซป่าวครับ

ของผมจะให้เืพื่อนที่ซ่อมมอเซอร์ไซค์ ทำให้ครับ แต่จะทำแบบละเอียด ๆ ให้ แบบว่าทำกันเองได้นะครับ

Offline SCIB-C1

• Member
  • Last Login:November 06, 2016, 11:56:14 pm
ถามครับ  จะติดเเอร์ทำไงครับ :blob_fire:

• สองล้อ สามล้อ สี่ล้อ แยงกี้ ญี่ปุ่นเท่านั้น
  • Member
  • Last Login:October 07, 2016, 09:55:53 pm
ถามครับ  จะติดเเอร์ทำไงครับ :blob_fire:

ติดไม่ได้ครับ เป็นคำตอบสุดท้ายครับ

Offline Gorrila

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:August 20, 2021, 05:01:14 am
น่าจะเป็น MP5 ตอนที่ไปเที่ยวญี่ปุ่น . . . ชักอยากจะได้สักคันเสียแล้ว     :yellowafro:

• Member
มาต่อกันดีกว่านะครับ

วันนี้เป็นวันดี และก้อวันที่ มีอะไรเซ็ง ๆ อยู่ในวันเดียวกัน

เพราะวันนี้ เจ้า Midget ตัวน้อยของผมได้เดินทางจากตรัง

มาถึงเมืองเชียงใหม่ ทำให้ตื่นเต้นนิดหน่อย

11.20 น.

ตู๊ด.................ตู๊ด ...............

ฮัลโล สวัสดีครับ

ฮัลโล สวัสดีคะ จากบริษัท............ มีรถสามล้อส่งมาจากตรัง ช่วยมารับด้วยคะ

อ๋อครับ จะรีบไปรับครับ

ขอก่อนเที่ยงนะคะ

เป็นบทสนทนาที่ค่อนข้างสั้น และ ต้องทำอะไรเกี่ยวกับเวลา

ก็รีบอาบน้ำแต่งตัว ไปรับเจ้า จิ๋ว ซึ่ง จะต้องเตรียมของไปหลายอย่างแต่ยังไม่ได้เตรียม

คือคนขายเค้าบอกว่าคันนี้ไม่ได้มีแบตติดมาและที่สำคัญไม่มีน้ำมันนะเพราะเวลาส่งต้อง

เอาน้ำมันออก แต่ไม่เป็นไร ไปรับออกมาจอดด้านนอกร้านขนส่งค่อยว่ากัน

พอไปถึง เห็นรถครั้งแรก รู้สึกสงสารรถจับใจ

ทำไมมันต้องเอาอะไรมากมายมาทับขนาดนั้น น้ำมันแพงก็เข้าใจถ้าเป็นของเล็ก ๆก็ไปอย่าง

แต่นี่มัน โซฟาทั้งชุด เกินไปแล้วครับท่านผู้ชม งานนี้ต้องมีโวยแน่ครับ

ฟ้องด้วยภาพ
« Last Edit: July 26, 2008, 07:48:24 pm by อู๋ Skyline < ID 19 > »

• Member
เปิดประตูน้องเค้าทำไม ไม่เข้าใจ จริง ๆ เจ้าคนที่ขนรถขึ้นที่กรุงเทพ มันคิดอะไร

คือส่งที่ตรังเป็นรถอีกคันและต้องไปเปลี่ยนรถที่กรุงเทพ เพื่อขึ้นเชียงใหม่

ระหว่างการเปลี่ยนน่าจะเป็นปัญหาจากการขนย้าย เซ็งจริง ๆ ครับท่านผู้ชม

• Member
ลองมาดูความเสียหายกันหน่อยครับ

รอบคันน่าเป็นห่วงทั้งหมด แต่ก็แค่

ถลอก บางอย่างบิดเบี้ยว แต่ไม่เป็นไรรถยังไม่ได้ทำ

สิ่งนี้ที่เสียหายหนักสุด ลองมาดูกันว่า

มันน่า..................จริง ๆ

• Member
หลังจากรับรถเรียบร้อย ทำไงได้เจ้าพวกเชียงใหม่มันไม่รู้มีหน้าที่เอาลงอย่างเดียว

ต้องใช้คนถึง 7 แรมโบ้ในการยกมันลง แสดงว่าที่กรุงเทพคงจะ แนววางพาดอะไร

ถึงทำให้เกิดอะไรขึ้นกับ ถังได้ขนาดนั้น ก็นำรถมาจอดด้านนอก ก็เทียงวันพอดี

ต้องรีบกลับบ้านก่อน ขนอะไรที่ขนได้กลับบ้านเพราะต้องทำภาระกิจพ่อดีเด่นก่อน

คือส่งลูกสาวไปเรียนพิเศษ ส่งเสร็จ คราวนี้แหละ ต้องทำเวลาเอารถกลับบ้านก่อนลูกจะเลิกเรียน

วิ่งไปหาแบต  และเอาถังไปซื้อน้ำัมัน พร้อมซื้อออโต้ลูป พร้อมเครื่องมือพร้อม

พอมาถึงก็ใส่แบต ไ่ม่ติดปัญหาใด ๆ แต่ คราวนี้ มามองดูถัง ทำไมมันห้อยอย่างนี้

จริง ๆ แล้วก็เห็นตั้งแต่ตอนแรก ก็คิดว่ามันแค่บุบกับห้อยลง ที่ไหนได้ มันทะลุครับพี่น้อง

ทำไงละทีนี้ ก็ต้องตัดสายน้ำมันจิ้มลงในถังน้ำมันที่เตรียมมา ในใจก็คิดว่า ปัญหาเยอะจริงๆ

จะมีอะไรอีกเปล่านะ มาถึงตอนสตาร์เครื่อง คิดว่ามันมาตั้งหลายวัน คงจะติดยาก

แต่เชื่อไหมครับ ท่านผู้ชม ชีึ่ง เดียวติดเลย เยี่ยมจริง ๆ มันพร้อมจะซิ่ง แล้ว

ลองดูภาพประกอบนะครับว่า วิธีแก้สภานะการณ์ ของผมนี่ เอาถังไว้ตรงนี้เลย

เบาะก็ใส่ไม่ได้ เพราะมันหนีบสายน้ำมัน ก็เอากระดาษกล่องวางขับมันอย่างนี้แหละ

• Member
คราวนี้แหละครับ

เป็นบททดสอบ สำหรับคนไม่เคยขับเจ้า Midget เลยจะได้รู้กันไปเลยว่ามันเป็นยังไง

หมู่หรือจ่า ม้าหรือหมู รูหรือโพรง กบหรือเขียด

นาทีแรกที่ได้สัมผัส ในห้องโดยสาร เล็ก ครับ เล็กจริง ๆ

มันเหมาะกับชนเอเซีย อย่างเรา ๆ ท่าน ๆ จริง ๆ อย่างผม

สูงประมาณ 173 เซนติเมตร ขับได้ ครับ ขอบอกขับได้

แต่แคบ สักหน่อย ก็มันเล็กขนาดนั้น จะให้มันกว้างได้อย่างไรจริงไหมครับ

ลองเร่งเครื่อง ดู โอเค เครื่องยนต์ เดินเรียบปกติ

ระบบ เกียร์ของเจ้า Midget นี้ ถ้าเข้าตรงเกียร์หนึ่ง ก็เป็นเกียร์ถอยนะครับ

เข้าเกียร์ตรงเกียร์สอง จะเป็นเกียร์หนึ่ง ทำความเข้าใจไม่ยากครับ

ก็ต้องถอยออกครับ เข้าเกียร์ เข้าได้ไม่ยาก แต่มีปัญหานิดหน่อยตรง

ช่วงที่เหยียบเบรค และครัช และคันเร่ง ห่างกันนิดเดียว ฉะนั้นพวกที่ใส่รองเท้าแบบ

หัวโต กว้างขวาง ใหญ่โต จะลำบากถึงลำบากมาก 

เข้าเกียร์ถอย อย่างที่บอกข้างต้น ถอยออกพร้อมหักพวงมาลัย

เชื่อไหมครับท่านผู้ชม พวงมาลัยพาวเวอร์ อายไปเลย เบามาก ๆ ๆ

ระบบวงเลี้ยว หลาย ๆ ท่านอาจจะคิดว่ามันเป็นยังไง ก็ค่อนข้างปกติ

เหมือนรถยนต์ทั่วไป คือ จากกลาง ไปซ้ายสุด หรือ ขวาสุด

จะหมุนพวงมาลัยรอบ กว่า ๆ เกือบสองรอบ ครับ มันก็เหมือนกับรถยนต์นี่แหละครับ

ถอยเสร็จ ก็มากออกตัวกันที่เกียร์หนึ่งบ้าง เข้าง่ายปกติเช่นเดิม

ออกตัวได้ แต่ไม่ได้ถ่ายรูปนะครับ เพราะ ไม่อยากจะบอกว่ารถมันไม่เคย ไม่เคย ไม่เสี่ยง

เดี๋ยวต่อครับ ดูรถผมไปเล่น ๆก่อนนะครับ

• Member
ขับ ออกจากที่บริษัทขนส่งที่ส่งรถเรามา ได้อารมณ์มาก ๆ ครับ

กับเสียงแบบ บรรยายไม่ถูกจริง ๆ ไม่เร็วครับ ก็ที่นี้ ก็ต้องเบรค

เพื่อเลี้ยวซ้าย ออกถนน เืชื่อไหมครับ มันเหมือนไม่มีเบรคเลย

เพราะเบรครุ่นนี้ไม่มีหม้อลม แถมด้วย มีแต่เบรคหลัง ก็ต้องออกแรงครับ

มากสักหน่อย แต่เบรคได้ คือลองวิ่งๆ ไปเบรคไป วิ่ง ๆ ไป เบรคไป

ก็คุ้นมาสักหน่อย แล้ว ลองเข้าเกียร์สอง แบบต่อเนื่อง แต่รอบไม่เยอะสักเท่าไร

เข้าเกียร์ดังแครก ๆ ครับ ก็ลองชะลอ แล้วไหลเกียร์หนึ่งใหม่เข้าแบบ

เหยียบครัช แล้วให้รอบตกลงก่อนแล้วเข้าเกียร์ ปรากฎว่าเข้าได้ปกติ

ไม่มีเสียงแครกเวลาเข้าเกียร์แล้ว ทำให้รู้ว่า ต้องให้รอบลงก่อนแล้วจึง

เปลี่ยนเกียร์ ครับ มันเป็นระบบเกียร์แบบเก่าทำให้เป็นอย่างนี้หรืออย่างไร

ต้องรอตอนผ่าเครื่องตรวจสอบอีกที ว่าระบบครัชสมบูรณ์อยู่หรือไม่อย่างไร

วิ่งมาด้วยความเร็ว ไม่เท่าไร ก็โอเค คราวนี้ ลองเปลี่ยนเกียร์สามแล้วซัดซะเลย

แต่ไม่มีสายไมล์ และประกอบกับ มันยังใหม่อยู่ ก็เลยผ่อนลง อัตราเร่งสู้พวก

รถตุ๊ก ๆ ใหม่ไม่ได้เลย แต่ก็พอไปได้เรื่อย ๆ น่ารักครับ และปลอดภัย เนื่องจาก

ความเร็วของมันไม่มากมายอะไรเลย รถวิ่งนิ่งใช้ได้ครับ แต่จะมีพวกอุปกรณ์ที่

มันไม่เรียบร้อย ยึดน๊อตไม่แน่นบ้าง อะไรต่อมิอะไรที่ต้องปรับปรุงอีกเยอะเลยครับ

เพราะมันน่าจะดีกว่านี้เยอะ แต่โดยรวมถือว่า เป็นอะไรที่ยอมรับได้ทั้งหมดแต่

ต้องทำความรู้จักกับมันสักหน่อยก่อนจะดีที่สุดครับ

ขณะขับไป ๆ งานเข้าครับพี่น้องครับ ฝนตกซะยังงั้น

อยากได้ MP4 เปิดหลังคา เป็นยังไงละ เกือบเปียกครับเพราะใกล้ถึงบ้านแล้วนั้นเอง

ขับไปคนมองเยอะกว่ารถ เปิดประทุน มองแล้วยิ้ม ทุกคนเลย และยังมีสะกิดให้คน

ข้าง ๆ มองตลอดทางครับ มอเตอร์ไซค์ ขับมาจอดข้าง ๆ ก็ยิ้มครับ รถมันน่ารักจริง ๆ

ขนาดมันยังไม่กริบนะ ถ้ากริบ รับรองว่า ใครไม่มองนี่สิแปลกคน ขนาดระยะทางกลับบ้าน

มาประมาณ สามกิโลเมตร แต่ภาพโดยรวม

เยี่ยมครับ สำหรับเจ้าจิ๋ว ไม่ทำให้ผิดหวัง แต่ สภาพที่คิดว่าดีแล้วต้องปรับปรุงอีกมาก

ยังไง อย่าลืมติดตามต่อนะครับ

Offline donutjovi

• Member
  • Last Login:January 01, 2022, 01:04:10 pm
มันน่านักนะ ส่งของแบบนี้ วันหลังเลิกกันโดยเด็ดขาด  :tickedoff:  :tickedoff:  :tickedoff:
แล้วแม๊คละครับ ???

• Member

วันนี้ เอาของหายากอีกชิ้นที่ ตอนนี้ ที่ตรัง เห็นอยู่ แค่ 2 บาน

คือเจ้า กระจกหน้า แท้ ๆ กว่าจะได้มา ลำบากพอดูครับ เพราะ

เจ้าของไม่ยอมขาย คือ คนที่ผมไปซื้อรถ ไปขอแบ่งอะไหล่

ของคนที่อยู่ที่โน้น เค้ามีกระจกหน้าอยู่สิบกว่าบาน และมีกระจก

บานที่เป็นของแท้ดั่งเดิม ก็บานนี้ ก็เลยเกิด ภาระกิจเฉพาะ

ตามล่าหากระจกแท้ MP4 ได้มาดีใจสุด ๆ ครับ แต่ตอนที่เอารถลง

จากขนส่ง กลัว กระจกหน้าแตกเป็นที่สุด เพราะไม่ีรู้จะไปหาที่ไหนแล้ว

ขนาดในถิ่นที่มีรถเยอะอยู่ยังไม่เคยเห็นกัน แล้วเราจะหาได้หรือ

ลองดูภาพประกอบนะครับ

Offline OouVintage

• PainKiller Racing Team
  • Member
  • Last Login:February 04, 2023, 01:13:03 pm
    • OouVintage
สุดอดครับพี่อู๋  w^w

Offline Maximus Hippopotemus

• Classic Car Enthusiast
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:April 04, 2024, 10:08:30 am
    • MY FACEBOOK
 'b' แต่ด็ถึงบ้านใหม่จนได้  \^^/

พอเห็นรถรุ่นโน้นก็ชอบรุ่นนี้ก็ชอบรุ่นนั้นก็ชอบ ชอบไปหมดเลยนะ ยอมรับครับว่าชอบไปหมดก็เพราะผมชอบรถคลาสสิคไงครับ

1951 FIAT 1100E
1957 CHEVROLET BEL AIR TOWNSMAN
1963 MB W110 190
1968 MB W108 280S
1970 VW T2 DELUXE
1973 BMW 2002
1985 CHEVROLET SUBURBAN SILVERADO K20
1985 MB W123 300TD
1988 BMW 318i 2dr. M42
1989 CITROEN BX 19 GTi
1991 JAGUAR XJR 4.0
1991 MB R129 500SL

www.facebook.com/maxcud39

• Member
วันนี้ ขออัพแค่นี้ก่อนนะครับ เพราะพรุ่งนี้นักแข่งของพวกเราแข่งกันหนัก

โฆษณา

Offline lazydog

• และ Chiang-rai united
  • Member
  • Last Login:January 03, 2023, 10:32:07 pm
โลโก้ ได เจ๋่งดีครับ น่ารักเหมือนรถเลย  :smitten: :smitten: :smitten:

Offline Hayabusa

• !!! SKYLINE HGC 210 !!!
  • Member
  • Last Login:September 20, 2015, 02:22:20 am
วันนี้ ขออัพแค่นี้ก่อนนะครับ เพราะพรุ่งนี้นักแข่งของพวกเราแข่งกันหนัก

โฆษณา

ชอบโฆษณา :smitten: :smitten: :smitten:
PURE-PASSION

Offline thaidub

• dub dub ba dee dub
  • Member
  • Last Login:December 25, 2019, 08:58:03 am
    • my fleet
[img width= height=]http://www.damnlol.com/pics/597/422dd996a42a0a5f7e4b2a3a28d689ef.gif[/img]
THE RETRO WATERCOOLED VW REGISTRY http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=21593.0
MY FLEET BUILD THREAD http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=3592.420

Offline Mr.Donut

• Member
  • Country: th
  • Last Login:December 10, 2023, 03:41:14 pm
รถอารมณ์แบบนี้ ไม่ต้องคิดถึงแอร์เลยครับ ขับเปิดกระจกได้ความรู้สึกกว่าเยอะ

Offline nong26june

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:June 12, 2020, 02:07:52 am
 w^w

กบน้อย...จะกินแหนมแล้ว...

ดีใจด้วยครับ...เดินทางถึงบ้านใหม่แล้ว

โฆษณาท่าน...น่าสนใจยิ่งนัก...

w^w w^w
* * * ไม่ต้องกรี๊ดดด... พี่ไม่มีตังค์... * * *

* * * หน่อง : 081-919-9904 * * *

• Member
w^w

กบน้อย...จะกินแหนมแล้ว...

ดีใจด้วยครับ...เดินทางถึงบ้านใหม่แล้ว

โฆษณาท่าน...น่าสนใจยิ่งนัก...

w^w w^w

ช่วงนี้กบน้อย ต้อง ให้ทางกับพวกรถแรง ๆ ที่พึ่งแข่งกลับมาก่อนนะครับพี่

จึงได้แต่ โฆษณาไปก่อน นะครับพี่น้อง อ่านมาก ๆ ตาจะลายได้ ไว้จะมาต่อ

กันแน่ ๆ ตัวแค่นี้มันมีอะไรมากกว่าที่คิดนะครับ

Offline donutjovi

• Member
  • Last Login:January 01, 2022, 01:04:10 pm
เป็นรถบรรทุกจริง ๆ เล่นโซฟาทั้งหลังมาจาก กทม.  :good:  :good:

Offline คุณโจ๋น

• CLASSIC IN MY ..........เข้าเส้น..
  • Member
  • Last Login:June 14, 2019, 09:24:40 am
 "v" "v"มาแล้วหรือ  :ofireevil: :ofireevil: ว่าจะโทรหาตั้งกะวันวานไว้ต้องหาโอกาส... :evil: :evil:
ทุกปัญหามีทางออก ทุกทางออกมักมีปัญหาใหม่ ๆ เสมอ อย่าท้อ สู้ ๆ

• Member
เป็นรถบรรทุกจริง ๆ เล่นโซฟาทั้งหลังมาจาก กทม.  :good:  :good:

กำลังเซ็งมาก ๆ กับถังน้ำมันเพราะจะได้รีบทำการเรื่องทะเบียน ไม่อยากทำซ้ำซาก แต่ ต้องทำใจ

"v" "v"มาแล้วหรือ  :ofireevil: :ofireevil: ว่าจะโทรหาตั้งกะวันวานไว้ต้องหาโอกาส... :evil: :evil:

จะทำอะไรพี่ จะมาลองทดสอบขับหรือพี่ ติดใจขึ้นมาจะลำบากนะ  :ofireevil: :ofireevil: :ofireevil:

• Member
เมื่อวาน เอาเล่มทะเบียนมานั่งดูเลข เครื่องเลขเฟรม มองดูแล้ว ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร

เพราะเลขตรง เอกสารครบถ้วน แต่ มีอยู่อย่างที่ ??????????????????????????

ในทะเบียนระบุว่าสีฟ้า (ในวงกลมสีแดง)

ทำไมรถมันสีเขียวฟะ

และลองมาดูนะครับ เลขตัวรถ หรือเลขตัวถังมีระบุ 60 MP 4 XXXXXX

เลข 60 (ในช่องสามเหลี่ยมแดง) ลองดูคันอื่น ๆ ในหนังสือญี่ปุ่นที่มี

ก็ระบุปีผลิต คือปี 60 นั้นเอง แต่มันจะมีบ้างเป็นบางรุ่นบางปีมั้งครับ

อันนี้ก็ไม่แน่ใจในข้อมูลสักเท่าไรนัก แต่เทียบเลขตัวถังในหนังสือรถเลขห่างกัน

ไม่กี่ร้อย เค้าบอกรถเค้าปี 60 ฉนั้น รถผมก็ต้องปีนี้นี่แหละ

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments