Author Topic: *********ลองของ 3 กับ 3 ล้อ ตัวเจ็บ กับ DAIHATSU MIDGET MP4*********  (Read 509111 times)

0 Members and 3 Guests are viewing this topic.

Offline อู๋ Skyline < ID 19 >

• สองล้อ สามล้อ สี่ล้อ แยงกี้ ญี่ปุ่นเท่านั้น
  • Verified Member.
  • Member
  • Last Login:October 07, 2016, 09:55:53 pm
ยิ่งได้เห็น สภาพที่เค้าถูกทิ้ง แล้ว รู้สึกสงสารเค้าเหมือนผมหรือเปล่าครับ

ฉนั้น มาช่วย ๆ กัน บูรณะ รถพวกนี้ ขึ้นมา ให้มันดู ร่าเริงแจ่มใส ดังเช่น

อดีตที่มัน เคย ร่าเริง แจ่มใส กันดีไหมครับ ใครชอบ คิดว่าใช่ก็เอาเลยครับ

แต่หากใครยังไม่โดน หรือยังไม่ใช่ ก็แค่ให้กำลังใจก็ดีใจแล้วครับพี่น้อง

• สองล้อ สามล้อ สี่ล้อ แยงกี้ ญี่ปุ่นเท่านั้น
  • Member
  • Last Login:October 07, 2016, 09:55:53 pm
ก็บอกแล้วไงครับ ว่า เสพข้อมูลมาก จะเหนื่อยง่าย

เรามาพักสายตา กันสักหน่อยนะครับ

โฆษณา

Offline nong26june

• Verified Member
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:June 12, 2020, 02:07:52 am
 :coolsmiley: :coolsmiley: :coolsmiley: :coolsmiley: :coolsmiley:

นั่นดอกอะไร...เสียบไว้ใน...รู....

:shocked: :shocked: :shocked: :shocked: :shocked:
* * * ไม่ต้องกรี๊ดดด... พี่ไม่มีตังค์... * * *

* * * หน่อง : 081-919-9904 * * *

Offline Time crisis

• Member
  • Last Login:July 26, 2011, 02:40:16 pm
คุณอู๋ครับ ผมไปถามที่อู่มาให้คุณอู๋แล้วครับว่าจมูก MP4 นั้นขายครับ ขาย 45000- แถมของที่เหลือ+ทะเบียนครับ  >*|

ปล.เค้าบอกว่ายกทั้งคันเหอ สงสานเค้าหน่อย กองมานานแล้ว
12-21-30-34-36-46  ชอบทั้งนั้น

Offline Torlek

• Member
  • Country: th
  • Last Login:November 23, 2016, 02:50:25 am
ก็บอกแล้วไงครับ ว่า เสพข้อมูลมาก จะเหนื่อยง่าย

เรามาพักสายตา กันสักหน่อยนะครับ

โฆษณา

เล็กไปนะเนี่ย :help:

• Member
คุณอู๋ครับ ผมไปถามที่อู่มาให้คุณอู๋แล้วครับว่าจมูก MP4 นั้นขายครับ ขาย 45000- แถมของที่เหลือ+ทะเบียนครับ  >*|

ปล.เค้าบอกว่ายกทั้งคันเหอ สงสานเค้าหน่อย กองมานานแล้ว

ไม่เป็นไร ครับ ขอบคุณมาก ครับ

Offline KhaiGTR

• HGC210 2000GT ^JAPAN^
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:November 11, 2020, 01:26:37 am
ดูไปดูมา คิดถึงเจ้านี่ (STAR WAR) อีกแล้ว อิอิ

หน้าตา หน้ารถ คล้ายกันจิงจิง
อย่าบอกนะว่าลูคัส ก็ได้ไอเดีย จากเจ้านี่

JARJARBING
จาร์จาร์บิง อิอิ

• Member
ดูไปดูมา คิดถึงเจ้านี่ (STAR WAR) อีกแล้ว อิอิ

หน้าตา หน้ารถ คล้ายกันจิงจิง
อย่าบอกนะว่าลูคัส ก็ได้ไอเดีย จากเจ้านี่

JARJARBING
จาร์จาร์บิง อิอิ

สงสัยจะจริง วะไข่คล้ายจริง ๆ

• Member
วันนี้ น้องที่ขับเจ้า MP5 ได้แวะเวียนมาหาที่บ้าน

มามิได้มาเปล่า นำของฝากที่ถูกใจ ๆ มาหาที่บ้าน

เป็นของที่ไม่ได้มีค่าอะไร แต่เอ มัีน เป็นอย่างไรที่ถูกใจจริง ๆ

โดยทั้งหมดเขียนดังนี้

สีแดงวงรี
Daihatsu

สีดำแถบยาว
saidai sekisairyou 350kg
(maximum carry weight 350kg)

สีดำรูปล่าง
oil.matic
คือมีปั้มออโต้ลูป

มีเกร็ดความรู้อีกนิดหน่อยนะครับ คือเจ้า oil.matic คือใช้ปั้มออโต้ลูป นี้ กำเนิดขึ้น

กับรถปี 1962 เป็นปีแรก ที่เริ่มใช้นะครับ

ขอบคุณพี่ต๋อยของเราที่มา่ช่วยผม ไขปริศนา ภาษาญี่ปุ่นและข้อมูล  &v&  &v&  &v&
« Last Edit: August 09, 2008, 10:17:38 pm by อู๋ Skyline < ID 19 > »

• Member
แบบว่าน้องเค้า บอกว่า เค้า ทำเอง ซึ่งเป็นงาน ที่มองดูแล้วโอเคเลย

แต่ เหตุการณ์ ไม่ได้หมดแค่นั้น วันนี้ เป็นวันอะไรก็ไม่รู้ เพราะ

อยู่ดี ๆ ก็มีแขกมาหาที่บ้านอีกท่าน คือคุณโจ๋น ของเรานี่เอง

มันเป็นอะไรที่ เรียกว่าอะไรดี ที่ทำให้เกิดทางเลือกขึ้นมาในบัดดล

ว่า ช่วงเที่ยง ก็มีโลโก้ ตำแหน่ง ฝากระบะ ที่ทำสำเร็จแล้ว พร้อมใช้งาน

แต่ช่วงเย็น คุณโจ๋น มาหานำฝากระบะ New line ที่ได้มาใหม่ มาให้ดู ซึ่ง

มัน มีโลโก้แดง Daihatsu  เหมือน กัน แต่ เขียนแบบ โดน ๆ ดังรูป
« Last Edit: August 09, 2008, 09:27:54 pm by อู๋ Skyline < ID 19 > »

• Member
พอเห็นรูปแบบ ทำให้เกิด ข้อโต้แย้ง ในใจ ว่า

หากติดแบบ ญี่ปุ่น คนก็ไม่รู้อ่านไม่ออก

แต่หากติดแบบนี้ นี่สิ กวนสุด เขียน แบบยุค เก่า

แถมเขียน ใดฮัทสุ ไม้ม้วนอีกต่างหาก

พี่น้องครับ มาช่วยตัดสินใจว่า แบบไหนดี

Offline Hayabusa

• !!! SKYLINE HGC 210 !!!
  • Member
  • Last Login:September 20, 2015, 02:22:20 am
พอเห็นรูปแบบ ทำให้เกิด ข้อโต้แย้ง ในใจ ว่า

หากติดแบบ ญี่ปุ่น คนก็ไม่รู้อ่านไม่ออก

แต่หากติดแบบนี้ นี่สิ กวนสุด เขียน แบบยุค เก่า

แถมเขียน ใดฮัทสุ ไม้ม้วนอีกต่างหาก

พี่น้องครับ มาช่วยตัดสินใจว่า แบบไหนดี

แบบไทยครับเท่ห์ดี :good:
PURE-PASSION

• Member
พี่น้อง อาจจะเคยได้ยิน หลาย ๆ ท่าน พูดถึง อนุสาวรีย์ Midget

จริง ๆ แล้ว มัน มีอยู่จริง ในเมือง เชียงใหม่นี่แหละครับ

บริเวณ ทาง ซุปเปอร์ไฮเวย์ จากเชียงใหม่ไปกรุงเทพ แต่เพียงออก จากเชียงใหม่

ยังไปได้แค่ประมาณบริเวณสารภี ไปลำพูน หรือประมาณใด ต้องให้คุณโจ๋น

มาบอกพิกัด อีกครั้ง ผมได้แต่ ประมาณตามการขับรถ

ถ้าสังเกต ดี ๆ จะมี แท่นปูนขนาดใหญ่กว่าตัวรถ  ที่ทำสวยงาม ล้อมด้วยน้ำพุ โดยมี เจ้า Midget นี้ จอดเป็นสง่า

อยู่ตรงกลาง อยู่โด่เด่ อยู่บริเวณลานหน้า โดยมีอาคารกว้าง สูงใหญ่ อยู่ด้านหลัง

โดยเป็นบริษัท ทำอะไร ไม่ทราบ เนื่องจากยังไม่ได้สอบถาม หากมีโอกาส

จะลองได้สอบถาม ทำเป็นเรื่องราวให้ทุก ท่านได้อ่านและติดตามกันต่อ ๆ ไป

จึงทำให้ พวก ผม และ เพื่อน ๆ จึงเรียกว่า อนุเสาวรีย์ Midget

คิดในใจเหมือนกันทุกคนว่า มันคงจะเป็นรถแรกเริ่ม ที่ทำให้บริษัทนี้ ยิ่งใหญ่ ขึ้นมา

จากเจ้า Midget คันน้อย นี้ แน่ ๆ เจ้าของคงจะรักและหวงแหน เป็นที่สุด

เลย ตั้งไว้ เป็นที่เตือนใจ อะไรบางอย่าง แต่ในใจผม ตอนที่เห็น ครั้งนั้น ก็น่าจะนาน

ประมาณ ช่วงเดือน ที่บ้านบางกอกมีงานที่ซีคอน ในใจก็บอกว่า

เอ ถ้ามาทำแบบนี้ มันไม่เสียหายหมดหรือ ตากแดด ตากฝน ด้านที่ไม่โดนแดด

ก็ออกลักษณะ แบบ รถ แบบแห้ง ๆ ดูโอเค แต่ด้านที่โดนแดน นี้สิ สีเริ่มจะ

เสียหายดูได้จากการร่อน ของสี และสีโป้ว ในใจ ก็คิดว่า จะอยู่ได้นานแค่ไหนนะ

วันก่อน ๆ เห็นคุณโจ๋น โพส ในนี้ว่า วันก่อนผ่านไป ไม่เห็นอยู่บนอนุสาวรีย์ แล้ว

ก็คิดว่า ที่เราคิดมันคิดผิด หรือเปล่านะ และแล้ววันนี้ ก็ถึงบางอ้ออีก

เพราะคุณโจ๋นอีกนั้นแหละ เจอมาอีก และ รู้สาเหตุ ก็คือ

เจ้าของคงจะเห็นว่าสีมันเริ่มโทรม อาจจะเสียหายได้โดยเร็ว จึง

ได้ส่งไปทำการทำสี โดย ก่อนหน้านี้เป็นสีแดง ตอนนี้เป็นสีนี้ครับ

Offline thaidub

• dub dub ba dee dub
  • Member
  • Last Login:December 25, 2019, 08:58:03 am
    • my fleet
ไทยน้อง  

น่าจะเก๋กว่า โซลูน่าลายไทย  :grin:
[img width= height=]http://www.damnlol.com/pics/597/422dd996a42a0a5f7e4b2a3a28d689ef.gif[/img]
THE RETRO WATERCOOLED VW REGISTRY http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=21593.0
MY FLEET BUILD THREAD http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=3592.420

Offline +toy

• Member
  • Last Login:April 04, 2011, 11:49:05 pm
แบบไทยครับ ชัวร์

• Member
วันนี้ ก็มาเสพข้อมูลกันต่อ ๆ ไปนะครับ

มีหลาย ๆ ท่าน ได้สอบถามเข้ามาที่ผมว่า

เอ ! เราจะทราบได้อย่างไรว่ามือเปิดประตูแบบใดที่เป็นแบบเดิม

วันนี้ ผมก้อคงต้องมานำเสนอ เรื่อง มือเปิดประตูในแบบฉบับ

ของ เดิม ๆ ให้รู้ดำรู้แดง ไปเลยนะครับ

เนื่องจาก รถในไทยจำนวนมาก ถูกดัดแปลง เจ้ามือเปิดประตูนี่ไป

มาก พอสมควร ซึ่งบางคัน ก็แปลงเป็นแบบ รุ่นใหม่ ๆ ไปเลยก็มีให้เห็น

ซึ่ง แบบ ฉบับ ของตัวผม ซึ่งคงความ หากหาเดิม ได้ ต้องเดิม ไว้ก่อน ก็เลยต้องนำ

เสนอ ในรูปแบบ เดิม ๆ กัน ซะเลย จะได้คลายข้อสงสัย ไปได้ ในครั้งเดียว

ในรูปที่ผม นำมาใช้ชม กัน เป็นตัวอย่างรุ่น MP4 ก่อนเป็นอันดับแรกนะครับ

นี่เป็นด้านนอก ตัว มือเปิด ประตู นะครับ

• Member
ส่วนนี้ เป็นมือเปิด ด้าน ใน ของเจ้า MP4 ซึ่ง มีรายละเอียด ต่าง ๆ

ต่างจาก MP5 อย่างเห็นได้ชัดก็คือ สีของตัว มือเปิด MP4 นี้ จะเป็น

สีออกแนว น้ำตาลครีม ๆ นะครับ

ถ้าเป็นของเจ้า MP5 จะเป็นสีดำ และระบบล๊อค ก็แค่โดยการผลัก

ตัว ล๊อค เล็ก ๆ ไปมา เพื่อให้ มัน ขัด กับตัว มือเปิด โดยเอาตัวมันไป

ขัด ซึ่ง เป็นแนวคิด ที่มันง่าย ๆ ซะจะ ง่ายไปเปล่าพี่

• Member
เรามาดูกลไก อัน ซับซ้อน ซ่อนเงื่อน (ไม่มีอะไรเลย) ของมันดีกว่า

ว่ามัน เสีย ซ่อมได้จริงหรือเปล่า

• Member
หากเป็นเจ้า MP5 ละ ลองมาดูเปรียบเทียบกันดูว่ามันต่างกันตรงไหน

โดย รูปด้านล่างนี้ เป็นของเจ้า MP5

• Member
หลาย ๆ ท่าน ก็ส่งสัยว่า แล้วมันจะล๊อค รถยังไง

ก็คือ ตัวกลไก หากเป็นตัวด้านขวาคือด้าน คนขับ

มันจะต้องมีอุปกรณ์ มาเสียบเข้ากับ (ที่กำกับไว้ ตัว A) เป็นลักษณะเดือย

โดยใช้อุปกรณ์ ล๊อค ประตูโดยหมุนกุญแจ แบบ รถทั่ว ๆ ไป

แต่ รถ สิบคัน ไม่เห็นมันมีสักคันหมายถึงรถบ้านเรานะครับ

เพราะ อะไรก็ไม่ทราบ เค้าไม่ล๊อคกันมั้ง ครับ เพราะ รถอย่างนี้ ไม่น่าจะหาย

• Member
นี้ เป็นรูป อุปกรณ์ ที่ล๊อค ที่เป็นแบบดั่งเดิม ของเจ้า Midget

คือ นำเดือย ที่มี อักษร B มาเสียบเ้ข้า กับ อุปกรณ์ ด้าน บน

ที่รู อักษร A  โดย มีตำแหน่ง ที่ประตู คือ Key

ไม่รู้จะอธิบาย ยังไง ให้เข้าใจง่าย ๆ นะครับ หวังว่าคงจะเข้าใจนะครับ

• Member
วันนี้ ติดภาระกิจ บางประการ ทำให้ต้องรีบไป

จัดการให้เรียบร้อย ก่อน เมื่อวาน ก็ลืม ไปเรื่อง

โฆษณา
« Last Edit: August 10, 2008, 05:43:36 pm by อู๋ Skyline < ID 19 > »

Offline Maximus Hippopotemus

• Classic Car Enthusiast
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:April 04, 2024, 10:08:30 am
    • MY FACEBOOK
เมื่อวานไปดูหน้างานกับคุณปู่แล้วได้คุยเรื่องโน้นเรื่องนี้ แล้วในที่สุดก็เข้าเรื่องรถ เพราะทั้งผมและคุณปู่ชอบรถกันทั้งคู่
และเมื่อวานนี้เองทำให้ผมเพิ่งทราบว่า สมัยก่อนคุณปู่ผมเป็นคนเอาไดฮัทสุ3ล้อเก่าๆเข้าไปขายที่ตรัง-สงขลาโดยขนขึ้นรถไฟไปจากกรุงเทพครับ
รายละเอียดเพิ่มเติมถ้าได้เจอคุณปู่อีกจะไปสอบถามคุณปู่เพิ่มเติมหน่อยครับ เพระเมื่อวานไม่ได้คุยกันละเอียดมากนักอ่ะครับ 
พอเห็นรถรุ่นโน้นก็ชอบรุ่นนี้ก็ชอบรุ่นนั้นก็ชอบ ชอบไปหมดเลยนะ ยอมรับครับว่าชอบไปหมดก็เพราะผมชอบรถคลาสสิคไงครับ

1951 FIAT 1100E
1957 CHEVROLET BEL AIR TOWNSMAN
1963 MB W110 190
1968 MB W108 280S
1970 VW T2 DELUXE
1973 BMW 2002
1985 CHEVROLET SUBURBAN SILVERADO K20
1985 MB W123 300TD
1988 BMW 318i 2dr. M42
1989 CITROEN BX 19 GTi
1991 JAGUAR XJR 4.0
1991 MB R129 500SL

www.facebook.com/maxcud39

• Member
เมื่อวานไปดูหน้างานกับคุณปู่แล้วได้คุยเรื่องโน้นเรื่องนี้ แล้วในที่สุดก็เข้าเรื่องรถ เพราะทั้งผมและคุณปู่ชอบรถกันทั้งคู่
และเมื่อวานนี้เองทำให้ผมเพิ่งทราบว่า สมัยก่อนคุณปู่ผมเป็นคนเอาไดฮัทสุ3ล้อเก่าๆเข้าไปขายที่ตรัง-สงขลาโดยขนขึ้นรถไฟไปจากกรุงเทพครับ
รายละเอียดเพิ่มเติมถ้าได้เจอคุณปู่อีกจะไปสอบถามคุณปู่เพิ่มเติมหน่อยครับ เพระเมื่อวานไม่ได้คุยกันละเอียดมากนักอ่ะครับ 

ยังไง ก็เอารายละเอียด มาลงไว้ เยอะ ๆ เลยนะแม๊คคุง

จะได้เป็นกระทู้ รวมเรื่องราว และ ประวัติ เรื่อง ราว ของ เจ้า Midget

ในประเทศไทย รวบรวมไว้ใน กระทู้นี้ ไว้ใครจะเล่น Midget ก็ศึกษา

ได้จาก เวป บ้านบางกอกที่เดียว จบ

เยี่ยมครับ แม๊คคุง  :good:  :good:  :good:

Offline Hayabusa

• !!! SKYLINE HGC 210 !!!
  • Member
  • Last Login:September 20, 2015, 02:22:20 am
เรื่องดีดีเอามาลงกันเยอะเยอะครับ :good: :good: :good:
แต่อย่าลืมโฆษณาด้วยนะครับ
PURE-PASSION

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments