Author Topic: *********ลองของ 3 กับ 3 ล้อ ตัวเจ็บ กับ DAIHATSU MIDGET MP4*********  (Read 509136 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline dewdew

• Member
  • Last Login:December 19, 2017, 07:33:05 pm
แล้วก้านกลมๆเนี่ย...หูของ MP4 หรือ MP5 อ่ะคะ...อยากด้ายหูมั่ง
นี่ก้อหาเกียร์แบบสามเกียร์อยู่ มั่ยรุว่าจะด้ายรึป่าว ลุ้นๆจังเลย

Offline iberut

• Member
  • Last Login:July 19, 2018, 01:39:14 am
คุณอู๋ ครับ ขอสเปค (หน้า หลัง บน ข้าง )ของ mp4 หน่อยครับ รูปที่ลงไว้ มีแต่หน้า และข้างอ่ะครับ ขอแบบ รูป mp5 ที่ลงไว้อ่ะครับ (หน้า หลัง บน ข้าง) รบกวนหน่อยครับ

ขอบคุณมากครับ

Offline Mr.Donut

• Verified Member
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:December 10, 2023, 03:41:14 pm
ยินดีครับสำหรับมิตรรักแฟนเพลงทุก ๆ ท่านครับ

บางคน ที่มีอติ ไม่ว่าจะเกี่ยวกับตัวผมเอง หรืออะไรก็ตาม

นำผมไปกล่าวหาต่าง ๆ นานา ว่าปั่นรถสามล้อ บ้าง

ทำให้รถสามล้อ แพงบ้าง ผมก้อแค่อยากจะให้ผู้ที่ชื่นชอบ

รถรุ่นนี้ มีข้อมูลต่าง ๆ ในการทำรถที่ไม่ได้เป็นข้อมูลมั่ว ๆ

ดังเช่นในอดีตที่ไม่รู้จะหาข้อมูลจากไหน จึงรวบรวมเป็น

ข้อมูลในกระทู้นี้ซึ่งเป็นข้อมูลจากประเทศเจ้าของที่ผลิต

ซะเป็นส่วนใหญ่ และอีกทั้งเป็น ข้อมูลอ้างอิงเรื่องอะไหล่

ขอบคุณที่ให้กำลังใจนะครับ และขอเป็นกำลังใจกับผู้ที่อยาก

จะทำรถรุ่นนี้ ไม่ว่าจะมีแล้วหรือยังไม่มี

อย่าคิดมาก อู๋  เวลาเราตั้งใจทำอะไรแล้วไม่เข้าทางใคร พี่มักนึกถึงบทเพลงที่กรมหลวงชุมพร พระบิดาของราชนาวีท่านว่าไว้ ..... วันนี้ยอ พรุ่งนี้ด่า ไม่ใช่ขี้ข้า
ปากของใคร ....

Offline OSBIL

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:November 13, 2022, 12:48:19 am
มาเป็นกำลังใจครับ อู๋ อย่าไปคิดมากกับลมปากคน
ไหนๆเค้าว่าปั่นก็ช่างเค้า
ถ้าคนว่า เค้าไม่มีปัญญา ก็หันไปซื้อรถตุ๊กๆแทนรึกัน
จะได้มีอะหลั่ยถูกๆให้ซื้อ ตลอดอายุการใช้งาน  :knuppel2:
" รู้มากเท่าไร ก็ไม่สู้ เท่ารู้ตัว "O ld
S low
b ut
I
L ove

Offline nong26june

• Member
  • Last Login:June 12, 2020, 02:07:52 am
 w^w w^w

เป็นกำลังใจให้ครับ...

แยงกี้...สู้ ๆ

w^w w^w
* * * ไม่ต้องกรี๊ดดด... พี่ไม่มีตังค์... * * *

* * * หน่อง : 081-919-9904 * * *

Offline AAA

• Member
  • Last Login:July 01, 2019, 03:38:54 pm
ยังไม่ชัดเจน..ผิดรุ่น ผิดรุ่น ... C:>

สอยด่วน...  $^$

Offline tip

• Member
  • Last Login:May 02, 2016, 05:30:30 pm
สวัสดีค่ะ ติดตามมานาน พี่ไม่ต้องเสียใจกับคำเหล่านั้นหรอก มีทุกสังคมและวงการค่ะ
กลัวอะไรพี่ ใจรักซะอย่าง ใครจะพูดยังไงไม่ต้องไปสน
ลุยเรื่องความรู้กันต่อดีกว่า หยุมหยิม "v"

Offline skone

• Member
  • Last Login:May 17, 2016, 10:16:39 pm
แอบอ่านอยู่นานแล้วครับพี่ อู๋
นี่เป็นรถสามล้อของอินโดนิเซีย สำหรับคนอยากมีแต่ไม่มีตัง
โหลดไปประกอบกันเองเลย ครับ

http://paper-replika.com/index.php?option=com_content&task=view&id=442&Itemid=30

enjoy....

Offline Liquidsky

• Member
  • Last Login:February 19, 2013, 04:25:40 am
สอบถามคุณ dewdew ครับอยากทราบรายระเอียดการทำทะเบียนครับ รบกวนPM เบอร์ติดต่อมาหน่อยครับมีเรื่องอยากจะสอบถามครับ พอดีตอนนี้รถกำลังทำอยู่ครับreachartby@hotmail.com ขอบคุณครับ

• Member
  • Last Login:February 19, 2013, 04:25:40 am
      พูดถึงเรื่องราคาของรถ 2 รุ่นนี้ยังไงก็สูงอยู่แล้วนะครับถ้าอยากได้แบบป้ายขาว ไม่ว่าจะซื้อในสภาพที่ยังวิ่งได้ หรือแบบซากแล้วมาบูรณะกันเอง เนื่องจากรถมีอยู่จำนวนน้อย ผมอยู่กรุงเทพครับเคยลองไปหารถที่อยุธยา ที่เป็นรถยืดช่วงตีโป่งแล้วราคาแต่ละคันเนี่ยแรงมากครับบางคันก็เป็นแสนป้ายเหลืองแล้วทรงก็ไม่ได้ (คุยกับขนส่งที่ยุธยาเรื่องป้ายเค้าก็บอกว่ายากครับ) ที่ราคาสูงก็เพราะว่าเค้าใช้ทำมาหากินอยู่ครับ หรือจะไปหาซากมาเหมือนกัลกว่าจะทำทะเบียนให้ผ่านก็ต้องมีการบูรณะกันยกใหญ่ก่อนที่จะไปตรวจสภาพราคาสูงไม่ใช่เรื่องแปลกครับ จากที่ผมสืบมาก็เห็นว่าเป็นความจริงครับที่รถรุ่นนี่ราคาสูงขึ้นอย่างเห็นได้ชัดในช่วงปีหลังขึ้นมานี้ แต่นั่นมันก็เป็นเรื่องธรรมชาติตามหลักเศรฐศาตร์ครับ Demand Supply หลังจากที่ประกาศเป็นรถอนุรักษ์คนก็เริ่มที่จะอยากมีไว้ครอบครองครับ ผมโชคดีที่มีโอกาสได้ไปรู้จักกับคนที่เล่นรถรุ่นนี้ที่จ.ตรัง (พวกโกศักดิ์ โกซิง โกบอย  ต้นตำหรับ(ขออณุญาติเอ่ยชื่อ)ที่เค้าเล่นกันมานานมากแล้วครับ เมื่อก่อนตัวรถราคาถูกกว่านี้เยอะซื่งก็ไม่แปลก ผมเล่นรถมินิอยู่ราคาก็เป็นอย่างนี้เหมือนกันครับ ส่วนเรื่องปั่นราคาที่ผมเจอมาส่วนมากก็จะเป็นในส่วนของพวกนายหน้าหารถและอะไหล่ครับอันนี้เค้าทำเป็นแบบครบวงจรตลอดจนถึงขั้นทำเป็นป้ายขาวให้เลยครับ ของที่หายากก็มีราคาสูงอันนี้ผมเข้าใจครับแต่บางทีก็สูงเกินจริงก็ไม่ไหวครับ ข้อแนะนำเล็กๆน้อยๆสำหรับผู้ที่จะลองเล่นรถรุ่นนี้ครับ คือให้ลองไปดูด้วยตัวเอง ศึกษาและเข้าไปที่แหล่งเลยครับ อยากจะเล่นทั้งที

ตอนแรกอยากได้รถผมก็นั่ง Search ข้อมูลอยู่หน้าคอม ได้เบอร์ติดต่อคนที่เป็นเอเย่นต์อยู่ได้ไม่ยากครับ โทรไปคุยโอนตังไปให้แล้วรอรถก็จบแล้วครับแต่เอ๊ะ+ อันนี้มันง่ายไปร฿เปล่า อย่างว่าอยากจะเล่นทั้งทีผมก็เลยเริ่มสืบครับว่า รถที่ทางเอเย่นต์จะเอามาให้เป็นอย่างไร อยู่ที่ไหน แล้วนั่งรถไฟไปดูเองครับเมืองตรังเมืองเล็กครับคนรู้จักกันหมด การหารถหาอะไหล่ไม่ยากและไม่ได้ผูกขาดแบบต้องซื้อกับผมคนเดียวอย่างที่ทางเอเย่นต์ชอบพูดให้ผมคิดครับ กินข้าวเสร็จเที่ยงผมก็อยู่กับเจ้าของรถที่ว่าตัวจริงแล้วครับ ราคาที่เค้าขายผมแบบไม่ผ่านคนกลางถูกกว่า20000บาทแหนะ แต่ผมไม่ตกลงครับเนื่องจากรถถูกยืดช่วงนั่งมา นี่แหละครับข้อดีของการไปดูด้วยตาตัวเองครับ แล้วจะลงรูปให้ดูครับ

ผมเจ็บมาเยอะ ผมผ่านมาแยอะ อยากให้ทุกคนสู้เหมือนผม "v"

• Member
คันนี้ถูกยืดช่วงห้องโดยสารมาแล้วครับ

• Member
  • Last Login:December 19, 2017, 07:33:05 pm
คุณLiquidsky คะ เรื่องทะเบียนส่วนบุคคลก้อคล้ายๆที่พี่อู๋บอกมาอ่ะแหละคะ ลองไปขนส่งดูคะ ตึกแรกซ้ายมือ ชั้นสามช่อง19 ลองไปถามรายละเอียดดูซิ มันไม่ยากมากหรอกคะ  รายละเอียดมันเยอะ เอกสารเกือบ30หน้าแหนะคะ ให้เจ้าหน้าที่ที่นั้นแนะนำดีกว่าคะ หนูบอกไปกลัวว่าจะต้องแก้กันอีก (หนูแก้ไป6รอบเอง อิอิ :tongue:)  แต่ก็ผ่านแล้วคะ วันจันทร์นี้จะเอารถไปตรวจสภาพถ้าผ่านก็ได้ป้ายวันอังคารแล้วคะ  ดีใจจัง w^w                                                                   สู้ๆคะ "v"อยากเห็นป้ายขาวตัวหนังสือชมพูแว้ววว :o<

• Member
พี่อู๋คะ หนูอยากเห็นหูกระบะmp5ใกล้ๆชัดๆอะคะ แล้วก้อ ช่องลมตรงข้างกระบะด้วยอะคะว่ามันยาวเท่าไหร่ จะให้พ่อทำให้กลัวจาไม่เหมือนอ่า รบกวนด้วยนะค่ะ :help:        ขอบคุณไว้ล่วงหน้าคะ :-! :-! :-! :-! :-! :-! :-!ขอบคุณคร้าบบบ :-! :-! :-! :-! :-! :-!

Offline Sakda Sukjeen

• Member
  • Last Login:March 27, 2018, 03:29:47 pm
แล้วถ้าเราไม่เอาป้ายขาว  แต่ใช้ป้ายเหลืองเดิมเอามาใช้อีกจังหวัดนึง ถอดหลังคาหลังออกด้วย  จะได้ไหม
 ตำรวจจะกวนหรือเปล่า
 อ้อ!! ทีรถบรรทุกสิบล้อ ยังมีทั้งป้ายขาว ป้ายเหลืองเลย (ไม่รู้เหมือนกันว่า ทำไมสิบล้อเป็นป้ายเหลืองทั้งๆที่มันไม่ใช่รถโดยสารซะหน่อย)
Mud company 4x4 Lampang Off Road Team
เบื่อ 4x4   เลยหนีมาขี่ 4x2 Retro

Offline Maximus Hippopotemus

• Classic Car Enthusiast
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:April 04, 2024, 10:08:30 am
    • MY FACEBOOK
แล้วถ้าเราไม่เอาป้ายขาว  แต่ใช้ป้ายเหลืองเดิมเอามาใช้อีกจังหวัดนึง ถอดหลังคาหลังออกด้วย  จะได้ไหม
 ตำรวจจะกวนหรือเปล่า
 อ้อ!! ทีรถบรรทุกสิบล้อ ยังมีทั้งป้ายขาว ป้ายเหลืองเลย (ไม่รู้เหมือนกันว่า ทำไมสิบล้อเป็นป้ายเหลืองทั้งๆที่มันไม่ใช่รถโดยสารซะหน่อย)

ป้ายพื้นขาวเป็นป้ายรถส่วนบุคคล ป้ายพื้นเหลืองหมายถึงรถรับจ้างครับ ของรถบรรทุก10ล้อหรือหลายล้อก็เช่นกัน
พอเห็นรถรุ่นโน้นก็ชอบรุ่นนี้ก็ชอบรุ่นนั้นก็ชอบ ชอบไปหมดเลยนะ ยอมรับครับว่าชอบไปหมดก็เพราะผมชอบรถคลาสสิคไงครับ

1951 FIAT 1100E
1957 CHEVROLET BEL AIR TOWNSMAN
1963 MB W110 190
1968 MB W108 280S
1970 VW T2 DELUXE
1973 BMW 2002
1985 CHEVROLET SUBURBAN SILVERADO K20
1985 MB W123 300TD
1988 BMW 318i 2dr. M42
1989 CITROEN BX 19 GTi
1991 JAGUAR XJR 4.0
1991 MB R129 500SL

www.facebook.com/maxcud39

Offline ssc18

• Mods Addict
  • Member
  • Last Login:February 21, 2011, 10:10:50 pm
    • drEAm mAstEr 's Space
ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

ได้มาจากตรัง ร่วมสามเดือนแล้วครับ แต่พึ่งมีโอกาสส่งมา กทม เมื่อต้นเดือนนี้เอง ^^
ส่งมาทาง thaiparcel ราคารวมหลังคา 4200 ไม่รวมหลังคาลดไป 500 บาท ส่งลงที่สำนักงานแถวท่าเรือคลองเตย

อะัไหล่เดิิมยังขาดอีกหลายครับ ตอนนี้อยากสาดสี ไปทำทะเบียนป้ายขาวก่อน
แต่ยังหาร้านถูกใจ(ตังค์)ไม่ได้เลย ให้ช่างที่สมุทรปราการมาตีราคา เค้าคิด หมื่นห้า จะเป็นลม
อยากได้ราคาสาดสีถูกๆ์ เหมือนพี่อู๋จัง ^^
พอจะมีร้านไหนแนะนำไหมครับ ผมอยู่ ซ.เมืองทอง1 ถ.แจ้งวัฒนะ

Offline อู๋ Skyline < ID 19 >

• สองล้อ สามล้อ สี่ล้อ แยงกี้ ญี่ปุ่นเท่านั้น
  • Verified Member.
  • Member
  • Last Login:October 07, 2016, 09:55:53 pm
ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่เรื่อย ๆ นะครับ ช่วงนี้ เป็นอะไรที่ต้องอยู่นิ่ง ๆ ขยับมากไม่ได้ อันตราย เศรษฐกิจ ไม่ดี ขออยู่นิ่ง ๆ ก่อนนะครับ

• สองล้อ สามล้อ สี่ล้อ แยงกี้ ญี่ปุ่นเท่านั้น
  • Member
  • Last Login:October 07, 2016, 09:55:53 pm
ไหน ๆ ก็ไม่ได้อัพ ข้อมูลเจ้า มิดเจ็ท ตัวน้อยนี้นาน แล้ว อาทิตย์ที่แล้วได้รับของส่งมาจาก เพื่อน ๆ ชาวมิดเจ็ทจาก

คุณ นพพล องอาจ จาก จังหวัด กาญจนบุรี ที่มีน้ำใจส่งเจ้านี่มาให้ อย่าพึงงงนะครับว่ามันคืออะไร

• Member
เปิดมา ต้อง ร้องจ๊าก ทันที เพราะมันคือ เคล็ดสุดยอดวิชามิดเจ็ท ที่ไม่น่าเชื่อจะหาดูได้ในไทย ซึ่ง มันรวบรวม ข้อมูล

การเิดินลมปราณ ทั้ง การจี้สกัดจุด ตั้งแต่ รุ่น DKA,DK2,DSA,DSAP,DSV,MP2,MP3,MP4 ซึ่ง ขาดวิชาเดียวคือ เคล็ดวิชาของเจ้า MP5

เพราะเจ้าสำนัก ได้เขียนเคล็ดวิชานี้ ขึ้นมา ยังมิได้คิดค้นวิชาของเจ้า MP5 จึงทำให้ไม่ได้มีใน คัมภีห์เล่มนี้ ซึ่ง คัมภีห์

เจ้า MP5 ก็กำลังส่งม้าเร็ว มาจากแดนอาทิตย์อุทัย นานพอสมควรแต่ก็ยังไม่เห็น ไม่รู้ถูกโจรป่า ปล้นกลางทางไปหรือไม่

อันนี้ก็ต้องถาม จอมยุทธต๋อย อีกที

• Member
ตำราเล่มนี้ ได้เกิดในยุคสมัย ที่ชาวแมนจู เป็นใหญ่ ซึ่งช่วงนั้น มี อัตรา แลกเปลี่ยนเงิน

ซึ่งพ่อค้า ทั้งฝรั่งตาน้ำข้าว มีเงินดอลล่าเป็นของตนเอง ซึ่งมีอัตราแลกเปลี่ยนคือ

1 USD = 7 บาท
1 USD = 360 เยน

ซึ่งในตำราเล่มนี้ มีราคา สินค้าต่าง ๆ ที่มีราคาเป็นเยน ซึ่งต้องแปลงค่าเงิน ก่อนถึงจะคิดเป็นเงินบาทได้

ยกตัวอย่างเช่น

เสื้อสูบพร้อมชุดลูกสูบแหวน ราคา 5,000 เยน ก็นำ 5,000 หารด้วย 360 ก็เท่ากับ 13.88 ดอลล่า หากจะทราบเป็น

ิเงินบาท ก็ต้องเอาเจ็ดคูณ เท่ากับ เจ้านี่ราคาเป็นบาท 97.20 บาท แต่ หากอยากรู้ราคาทุน ก็คือ นำไปหารสอง

อันนี้ เป็นข้อมูลที่เรียกได้ว่าเป็นข้อมูลที่ เชื่อถือได้แน่นอน เพราะมันถูก จารึกไว้ใน PARTS LIST เล่มนี้ใครก็เีถียงไม่ได้

• Member
เรื่องราวทั้งหมด เป็นการเขียนโดยเจ้าของภาษา ดังนั้น ดูแต่รูปละกันนะครับพี่น้องครับ

• Member
ดูแต่รูปมันก็มันดีเพราะอ่านไม่ออก แต่ดูแล้วจะได้รู้ว่า อะไรที่ไทยทำขาดไปมั่ง

• Member
ชุดสุดท้าย สำหรับวันนี้ แค่นี้ก่อน จะมาต่อให้จนจบนะครับ

Offline not

• Member
  • Last Login:November 17, 2016, 11:52:05 pm
ของผมเหลือใส่หลังคาผ้าใบท้ายเตรียมออกวิ่งเเล้วคับ เเต่อยากได้กันชนหน้าใหม่ ทำไงดีคับ

Offline not

• Member
  • Last Login:November 17, 2016, 11:52:05 pm

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments