Author Topic: พอจะทราบร้านซ่อมกล้องโบราณบ้างไหมครับ.....  (Read 13767 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Ar116

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:November 13, 2023, 12:46:28 pm
เป็นกล้อง Kodak รุ่น Retina raflex ครับ ตอนนี้อาการคือเฟืองที่เกี่ยวเวลาขึ้นชัตเตอร์มันรูดไปแล้วครับ....
แถววังบูรพา ลองถามหมดแล้วครับ.....ส่วนมากจะมีแต่อะไหล่พวก Leica, Nikon มากกว่า
เผอิญมีความหลังกับกล้องตัวนี้นะครับ..

Offline TeeTarga

• มีปากสักแต่ว่าพูด..จะต่างจาก..ลมผ่านตูดที่ตรงไหน
  • Global Moderator
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:August 04, 2023, 05:02:50 am
ลองไปดูที่ร้านแก้วคาเมร่า สุขุมวิท ไม่แน่ใจว่า 8 หรือ10 อยู่ปากซอยริม ถ.สุขุมวิทเลย
ตึกแถวห้องเดียว ดูเก่าๆโทรมๆ
โชคดีครับ ;D
อย่ามีเพียงหัว..เอาไว้คั้นหู..หรือ..เอาไว้แค่ผมขึ้น
เพื่อนที่ดีที่สุดของคุณ อาจจะไม่ใช่เพื่อนที่ดีขอผมก็ได้

Offline PUI

• Member
  • Last Login:May 04, 2011, 02:04:41 pm
ผมใช้บริการร้านวีระพลครับ
อยู่ตรงตีนสะพานลอยราชเทวี อยู่ติดๆกับโรงหนังฮอลลีวู๊ดเก่าครับ
อะไรที่ไม่นึกจะซ่อมได้ เฮียแกซ่อมได้เสมอ
หวังว่า case นี้จะได้นะครับ ลองดู
ถ้าไม่ได้อีกทีต้องแถวสะพานเหล็ก ตรงข้ามเมอรี่คิง มีตึกนึงมีร้านกล้องเก่าหลายร้าน และรับซ่อมครับ แต่ไม่เคยใช้บริการ เพราะเฮียวีระพลแกซ่อมได้ก่อนครับ

BlackJag

• Guest
แนะนำร้าน camera world ครับ คิดว่าน่าจะช่วยได้
อยู่ หลัง เยาวราช (ไม่แน่ใจ เรียกว่าแยกเสือป่ามั้งครับ)

Offline เสียอา

• วัยทองคนองยนต์
  • Member
  • Last Login:June 24, 2006, 03:37:13 am
มือโปรทั้งนั้น :)

• มีปากสักแต่ว่าพูด..จะต่างจาก..ลมผ่านตูดที่ตรงไหน
  • Member
  • Last Login:August 04, 2023, 05:02:50 am
คาเมร่าเวิลด์   :'(
อย่ามีเพียงหัว..เอาไว้คั้นหู..หรือ..เอาไว้แค่ผมขึ้น
เพื่อนที่ดีที่สุดของคุณ อาจจะไม่ใช่เพื่อนที่ดีขอผมก็ได้

Offline PUI

• Member
  • Last Login:May 04, 2011, 02:04:41 pm
ร้านวีระพล ผมซ่อมพวก Leaf shutter ในเลนส์ อยู่ระหว่าง 500-1000 บาทครับ ต้องพิจารณาดู
เดี๋ยวนี้เวลาประมูลจาก ebay บางครั้งเลือกพวกมีปัญหา ราคาถูกแล้วส่งเฮียแกจัดการ ได้ของดีราคาถูกครับ ส่วนราคาค่าซ่อมนี่ไม่รู้มาตรฐานเหมือนกัน

Offline superbig

• Member
  • Last Login:November 14, 2014, 12:25:08 pm
 พี่ ตุ๋ย เลยครับ 015597487 อยู่ที่สะพานเหล็กราคาถูก มีดีครับ
ใช้เงินให้เป็นประโยชน์นะลูก มันหายาก

BlackJag

• Guest
ขอโทษนะครับถ้าพูดอะไร ผิดไป
ผมใช้ nikon s80 กับ fm2 อยู่ อะไรเสียหายผมก็ไปซ่อมที่ร้านนี้และก็ได้รับการบริการอย่างดี และ กล้องก็ใช้ได้ดื
เจ้าของร้าน nice กับผมมากๆ  บางครั้งไม่เก็บเงินด้วยซ้ำ

ผมหวังดีก็แนะนำไปก็เท่านั้น

ผมไม่ใช่มือโปรอะไรหรอกนะครับ

ถ้าร้านนี้ไม่ดี วานบอกกันด้วยละกันครับ
ไม่มีเจตนาจะทำให้ใครซวยแต่อย่างใด

• Member
ไม่ทราบ คุณ Blackjag โกรธหรืออารมณ์เสีย กระทู้ไหนครับ
ถ้าเป็นสัญลักษณ์ ที่ผมโพส ใจเย็นๆแล้วค่อยๆอ่านนะครับ
ผมขออนุญาติ กินปูนร้อนท้อง ล่ะกัน

สำหรับกรณีของร้านเวิลด์ฯ สำหรับผม
ด้านการค้า ติดต่อธุรกิจด้วย เจอมหกรรมตอแหลและเฮงซวยของฝ่ายขาย แล้วผมเซ็งอารมณ์
ด้านซ่อมกล้อง  ร้านนี้ซ่อมแต่กล้องรุ่นใหม่ๆ ไม่แน่ใจว่าเพื่อนส่งกล้องโบราณเข้าไป แล้วจะเสียของรึเปล่า

สำหรับการที่ใช้สัญลักษณ์ ร้องไห้เป็นความรู้สึกส่วนตัวของผมกลับร้านนี้
ไม่ได้มีเจตนา ส่อไปทางที่ไม่ดีถึงคุณ Blackjag เลยสักกะติด แต่ถ้าทำให้คุณรู้สึกไม่ดี  ผมต้องขออภัยด้วยครับ

ไหนๆก็ไหนๆ ขอเชียร์เลยล่ะกัน
ร้านวีระพล เป็นร้านโปรเรื่องการซ่อมกล้องมาแต่ไหนแต่ไร  ประสบการณ์เรื่องการซ่อมกล้องจึงไม่ต้องพูดถึง
ร้านแก้ว เป็นร้านเก่าแก่ ชื่อเสียงดัง เนื่องจากได้รับความไว้วางใจ จากพระราชสำนัก กล้องถูกส่งมาใช้บริการที่นี่
อีกร้านซ่อมกล้องโบราณ "เฮียเฮง" ที่ไม่เขียนเชียร์เพราะไม่เคยใช้บริการ ไม่มีร้าน ซ่อมอยู่กับบ้าน
 กิติศัพท์ที่รู้มาซ่อมแต่กล้องรุ่นโบราณ กล้องรุ่นใหม่ๆซ่อมไม่เป็น ร้านกล้องบนภิรมย์พล่าซ่า ทุกเจ้าส่งที่นี่

หวังว่าคงเป็นประโยชน์กับคุณ AR116 บ้างนะครับ

ปล.ผมก็ไม่ใช่โปรเหมือนกัน แต่ไม่ดวงดีเท่าคุณ จึงโดนร้านนี้กวนตีนเข้าให้ก้อเท่านั้นเอง

BlackJag

• Guest
ไม่ทราบ คุณ Blackjag โกรธหรืออารมณ์เสีย กระทู้ไหนครับ
ถ้าเป็นสัญลักษณ์ ที่ผมโพส ใจเย็นๆแล้วค่อยๆอ่านนะครับ
ผมขออนุญาติ กินปูนร้อนท้อง ล่ะกัน

สำหรับกรณีของร้านเวิลด์ฯ สำหรับผม
ด้านการค้า ติดต่อธุรกิจด้วย เจอมหกรรมตอแหลและเฮงซวยของฝ่ายขาย แล้วผมเซ็งอารมณ์
ด้านซ่อมกล้อง  ร้านนี้ซ่อมแต่กล้องรุ่นใหม่ๆ ไม่แน่ใจว่าเพื่อนส่งกล้องโบราณเข้าไป แล้วจะเสียของรึเปล่า

สำหรับการที่ใช้สัญลักษณ์ ร้องไห้เป็นความรู้สึกส่วนตัวของผมกลับร้านนี้
ไม่ได้มีเจตนา ส่อไปทางที่ไม่ดีถึงคุณ Blackjag เลยสักกะติด แต่ถ้าทำให้คุณรู้สึกไม่ดี  ผมต้องขออภัยด้วยครับ

ไหนๆก็ไหนๆ ขอเชียร์เลยล่ะกัน
ร้านวีระพล เป็นร้านโปรเรื่องการซ่อมกล้องมาแต่ไหนแต่ไร  ประสบการณ์เรื่องการซ่อมกล้องจึงไม่ต้องพูดถึง
ร้านแก้ว เป็นร้านเก่าแก่ ชื่อเสียงดัง เนื่องจากได้รับความไว้วางใจ จากพระราชสำนัก กล้องถูกส่งมาใช้บริการที่นี่
อีกร้านซ่อมกล้องโบราณ "เฮียเฮง" ที่ไม่เขียนเชียร์เพราะไม่เคยใช้บริการ ไม่มีร้าน ซ่อมอยู่กับบ้าน
 กิติศัพท์ที่รู้มาซ่อมแต่กล้องรุ่นโบราณ กล้องรุ่นใหม่ๆซ่อมไม่เป็น ร้านกล้องบนภิรมย์พล่าซ่า ทุกเจ้าส่งที่นี่

หวังว่าคงเป็นประโยชน์กับคุณ AR116 บ้างนะครับ

ปล.ผมก็ไม่ใช่โปรเหมือนกัน แต่ไม่ดวงดีเท่าคุณ จึงโดนร้านนี้กวนตีนเข้าให้ก้อเท่านั้นเอง

ใจเย็นครับ คุณ TeeTarga

มีคน mail มาด่าผม ครับ โดยสำนวนไม่ค่อยจะสุภาพเท่าไหร่ ไม่เกี่ยวอะไรกับกระทู้หรือสัญลักษณ์ ร้องไห้ครับ (ความจริงผมพึ่งย้อนมาอ่านพึ่งสังเกตเห็นเหมือนกัน)
และความจริงผมน่าจะระบุเหตุไปด้วย แต่ไม่ได้ทำเลยทำให้คุณยัวะไปซะนั่น

เรื่องร้านคง มีคนโชคดีโชคร้ายสลับกันไปอย่างที่คุณว่า 
ถ้างั้น ผมรอให้คุณย้อนกลับมาอ่านก่อน เดี๋ยว ผมย้อนมาลบข้อความผมนะครับ ทุกคนจะได้เข้าใจกัน  ว่าไม่มีอะไรนะครับ

ขอโทษด้วยเหมือนกันครับที่ post ไม่ละเอียด

Offline ท่านขุน

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:November 25, 2022, 11:52:45 am
ไม่ต้องลบจะดีกว่ามั้งครับ  เดี๋ยวจะงงไปกันใหญ่ 

แต่ดีใจมากที่เข้าใจกัน  ผมอ่านเจอตั้งแต่บ่ายยังผงะเลย  ย้อนไปดูตั้งหลายรอบกว่าจะเจอ
มันอาจจะช่วยเตือนสติให้พวกเราเขียนข้อความให้ ชัดเจนมากขึ้นอีกหน่อย นะครับ 

cheers...

BlackJag

• Guest
ไม่ต้องลบจะดีกว่ามั้งครับ  เดี๋ยวจะงงไปกันใหญ่ 

แต่ดีใจมากที่เข้าใจกัน  ผมอ่านเจอตั้งแต่บ่ายยังผงะเลย  ย้อนไปดูตั้งหลายรอบกว่าจะเจอ
มันอาจจะช่วยเตือนสติให้พวกเราเขียนข้อความให้ ชัดเจนมากขึ้นอีกหน่อย นะครับ 

cheers...

ครับ ผมเองก้อเห็นว่า หลายครั้งใน board มีงอนๆกันบ้าง เพราะ การสื่อสารมันเป็นตัวอักษรอ่ะครับ
ไม่คิดว่าวันนึงตัวเองจะ  พลาดเข้าจนได้

ต้องขอโทษคุณ  Tee  อีกทีนะครับ และไม่ทันสังเกตเจ้า  สัญลักษณ์ จริงๆ

• Member
  • Last Login:June 24, 2006, 03:37:13 am
บอร์ดนี้คงมองตาแล้วรู้ใจมากไป เลยเขียนอะไรที่สั้นๆง่ายๆ ทำให้มีการแปลข่าวแตกต่างกัน

เช่น ...  :'(  :P อะไรประมาณนี้

เลยจึงมีคำถามกันบ่อยๆ

ดังนั้ขอให้เขียนเนื้อหา สื่อกันให้ชัดเจนกันจะดีขึ้นครับ :)

• Member
แฮ่ะ แฮ่ะ   
 ขอบคุณครับพี่เสียอา พี่ท่านขุน จะปรับปรุงครับ
 ขออภัยนะครับน้อง BlackJag 

ขอตัวไปเอาปูนออกจากท้องก่อน มันร้อนแถมเริ่มแข็งแล้ว กลัวเป็นริดสีดวง ;D

Offline Ar116

• Member
  • Last Login:November 13, 2023, 12:46:28 pm
ขอบคุณพีๆทุกท่านเลยครับ......ที่กรุณา แล้วจะลองไปตามที่บอกนะครับ.....
นายเอ้...

Offline เจ้าบ้านบางกอกฯ

• If you love classic cars, you are my friend.
  • Administrator
  • Member
  • Last Login:August 06, 2023, 02:03:15 pm
    • Bangkok Classiccar
เห็นด้วยกับท่านขุน และคุณเสียอาครับ
บอกแล้วอ่านโพสในกระทู้ ไม่เห็นหน้าค่าตา ต้องถ้อยทีถ้อยอาศัยและชัดเจนกันหน่อยครับ

ดีครับ จะได้มีร้านไว้ซ่อมกล้องเก่าๆ ของผมบ้าง (ยังไงก็ขออย่าให้เสียต้องซ่อมเป็นดีครับ)
If you love classiccars, you're my friend

1950 Riley RMA
‘55 MB 190SL / 1968 W112 Coupe /W108 280SE /W116 450SEL
‘57 MGA
‘68 AR 105 Gt Junior / Giulietta’77
‘82 RR Corniche

MB W180/111/110/108/114
AR Giulia Super/Spider
BMW E30 (2)
Jag XJ S1
Porsche 924 /911E
VW Golf MKI Cabrio/Thing

www.facebook.com/groups/bangkokclassiccar

Offline PUI

• Member
ชอบรูปนี้จัง เจ้าบ้านดูอารมณ์ดี ทายเล่นๆแบบแฟนพันธุ์แท้ ใช่ Rolleiflex 3.5D ใช่มั๊ยครับ  :)
กะ Omega Seamaster  ;D

ไว้จะเอากล้องที่เคยไปซ่อมร้านวีระพลมาลงรูปให้ดูบ้างดีกว่า แต่ตัวไม่เคยซ่อมยังไม่ลงนะครับ  :P เดี๋ยวจะ Off Topic

Offline เจ้าบ้านบางกอกฯ

• If you love classic cars, you are my friend.
  • Administrator
  • Member
  • Last Login:August 06, 2023, 02:03:15 pm
    • Bangkok Classiccar
เกือบถูกครับพี่ปุ๋ย Rolleiflex เป็นรุ่น 3.5 Automat ครับ ออกก่อนรุ่น 3.5D นิดเดียว

ส่วน Omega Seamaster รุ่น James Bond ครับ ของผมที่มีมันเก่า เรือนนี้เรือนใหม่เอี่ยมแกะกล่อง Omega เค้าให้ใส่ถ่ายรูป Advertorial ครับ

(เรื่องรูปชุดนี้ Theme ของเล่นผู้ชาย รถ-Archellis / นาฬิกา-Omega / กล้อง-Rolleiflex ขอบอกว่าคนถ่ายรูปอารมณ์ดีมาก เสียดายไม่ได้ขอเบอร์โทรไว้เรียกถ่ายรูปงาน)
If you love classiccars, you're my friend

1950 Riley RMA
‘55 MB 190SL / 1968 W112 Coupe /W108 280SE /W116 450SEL
‘57 MGA
‘68 AR 105 Gt Junior / Giulietta’77
‘82 RR Corniche

MB W180/111/110/108/114
AR Giulia Super/Spider
BMW E30 (2)
Jag XJ S1
Porsche 924 /911E
VW Golf MKI Cabrio/Thing

www.facebook.com/groups/bangkokclassiccar

• Member
Theme ของเล่นผู้ชาย ;D อนุกรมนี้จะมีออกมาเป็นระยะ ;)

Offline PUI

• Member
เลนส์ Large Format ให้ร้านวีระพล ซ่อมชัตเตอร์ครับ

Offline PUI

• Member
กล้อง ต่างๆเท่าที่เคยจำได้ว่าส่งไปซ่อมร้านนี้มาครับ

Offline PUI

• Member
กล้อง Kodak โบราณ ดีไซน์สวย

Offline PUI

• Member
กล้องสามมิติ Stereo Camera มีสองเลนส์ ตัว เล็กนี่ของ เมกัน อีกตัวของ รัสเซีย พี่แกซ่อมได้เฉยเลย

• Member
บอดี้และเลนส์ดูสะอาดใสมากครับ :)

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments