Author Topic: " ทิดเอก ชวนชิม ชวนเที่ยว "  (Read 524214 times)

0 Members and 8 Guests are viewing this topic.

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Verified Member
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
Re: " ชวนชิม ชวนเที่ยว "
« Reply #50 on: May 01, 2006, 11:59:06 pm »
ชวนชิม

ตะลุยเยาวราช ตอน "ลูกชิ้นเนื้อเท็กซัส"

ช่วงเวลาวันเสาร์ หรือ วันอาทิตย์ บางครั้งการแวะกลับไปเดินเล่นในถิ่นเก่าๆ ที่เคยคุ้น หาซื้อของย่านตลาดเก่า ตลาดเล่งบ๊วยเอี้ย หรือแม้กระทั่งเดินชมชีวิตความเป็นไปของผู้คนย่านเยาวราช นับเป็นความสุขใจอย่างหนึ่ง
และ ที่ขาดไม่ได้คือ การหาอาหารอร่อยในละแวกเยาวราชรับประทาน วันนี้ผมได้พาทุกท่านมาเดินเล่นแถวซอยเท็กซัส ซอยนี้เป็นซอยที่หลายต่อหลายท่านน่าจะรู้จักเป็นอย่างดี
สำหรับผมแล้ว ในซอยนี้มีอาหารอร่อยรอให้ผมเข้าไปรับประทานหลายต่อหลายร้าน แค่เดินผ่านในซอย ก็ได้กลิ่น กูช่ายทอด หอมๆ เตะจมูกเสียแล้วครับ
ไม่รอช้า ซื้อมาซัก สองชิ้น หั่นแล้ว บรรจงราดน้ำจิ้มซีอิ้วดำเข้าไป แล้วเดินไป กินไป ตามเรื่อง ช่างแสนมีความสุขยิ่งนัก

หลังจากนั้น ก็เดินเรื่อยไปในซอย จะเห็นปากซอยมีร้านขายก๋วยเตี๋ยวชื่อ มธุรส อยู่ทางซ้ายมือ ให้เลี้ยวซ้ายเข้าไปในซอย จะพบกับร้านขาย ปาท่องโก๋ เจ้าอร่อยอยู่หัวมุม ร้านนี้ขายเพียงไม่กี่ชั่วโมงครับ เริ่มขายประมาณเที่ยง บ่ายสองโมงกว่าๆปาท่องโก๋ที่ขายอยู่ก็จะเรียบวุธทันที
อร่อยอย่าบอกใครเชียว ซื้อมาหนึ่งถุง จิ้มนมข้นหวาน แกล้ม โกโก้ร้อนๆ มันช่างอร่อยเสียนี่กระไร

แค่ในซอยเท็กซัส ยังไม่ได้เลี้ยวเข้าไปในซอยย่อยๆ ผมก็ได้รับประทานของอร่อยถูกปากไปสองอย่างแล้ว อดใจรออีกนิดนะครับ ของสำคัญกำลังรออยู่ตอนต่อไปครับ

« Last Edit: May 23, 2006, 02:25:27 am by AKE »
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
« Reply #51 on: May 02, 2006, 12:13:50 am »
และแล้วเราก็มาถืง ร้านลูกชิ้นเนื้อเท็กซัส เจ้าอร่อยครับ
ร้านนี้ผมกินมาตั้งแต่สมัยยังเด็กจนปัจจุบัน ความอร่อยอยู่ที่ ลูกชิ้นเนื้อครับ มีทั้ง ลูกชิ้นเนื้อ และ ลูกชิ้นเอ็นเนื้อ ซึ่งทั้งสองชนิดนั้น รับประกันได้ว่า อร่อยถูกปากยิ่งนัก เนื้อเหนียว นุ่ม และ มีเอ็นให้เคี้ยวพอออกกำลังบริหารฟันได้
ไม่ได้ผสมแป้งเข้าไปจนมากมายเหมือนกับพวกลูกชิ้นในสมัยปัจจุบัน

อีกอย่างที่ขาดไม่ได้คือ เส้นก๋วยเตี๋ยว ทั้งเส้นเล็กและเส้นหมี่ ซึ่งลวกในน้ำเดือดพล่าน ทำให้เส้นก๋วยเตี๋ยวออกมาน่าทานเป็นยิ่งนัก

นอกจากนั้น ที่เป็นเสน่ห์อีกอย่างก็คือ ที่นี่จะเป็นแบบลูกชิ้นน้ำใสครับ น้ำแกงนั้น สดคล่องคอชื่นใจยิ่งนัก

หากมีโอกาส ขอแนะนำครับ สั่ง เส้นเล็กแห้งหนึ่งชาม ตามด้วย เส้นหมี่น้ำอีกหนึ่งชาม เท่านี้ผมก็ว่าอิ่มกำลังพอดีๆครับ

อิ่มแล้วครับ!  เราไปเดินเล่นหาอะไรดูในแถบเยาวราช ตลาดเก่า และ เดินเลยไป วรจักร หาซื้ออะไหล่รถ ก็ไม่ผิดกติกาแต่ประการใดครับ

ไปเดินเล่นกับผมเลยครับ

(8-) (8-) (8-)
« Last Edit: May 23, 2006, 02:26:09 am by AKE »
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline spiderman

• Member
  • Last Login:September 26, 2016, 06:18:22 pm
สั่ง เส้นเล็กแห้งหนึ่งชาม ตามด้วย เส้นหมี่น้ำอีกหนึ่งชาม เท่านี้ผมก็ว่าอิ่มกำลังพอดีๆครับ

อิ่มแล้วครับ!  

(8-) (8-) (8-)
แน่ใจเหรอน้องเอก ว่าแค่นี้จะอิ่ม

Offline Loong-Sawasdee

• "ความพึงพอใจคือความสุข"
  • Member
  • Last Login:July 31, 2018, 08:48:55 am
หายไปไหนหลายวันละตาเอก  คิดถึงอยู่
หน้านี้หน้ามะม่วง ไปหาข้าวเหนียวมะม่วงเจ้าอร่อยมาด่วนอย่าช้าเดี๋ยวหมดหน้า
 รู้สึกจะมีของแม่อะไร .... ขายมาหลายสิบปี จำชื่อไม่ได้ แถว ๆ ไม่ไกลจาก
เสาชิงช้านี่แหละ รีบไปหามาด่วน หิวแล้ว เขาดังมาก ขายวันหนึ่ง ๆ ไม่รู้กี่สิบกะละมัง
พบแล้วถ้าสัมภาสณ์วิธีการมาลงด้วยก็น่าจะดี 
อย่าแนะนำเปล่า ซื้อไปฝากท่านเจ้าบ้านกับเสียอาด้วย เอาถุงใหญ่ ๆ หน่อย

Offline fatwilly

• All...My...Friends...Ride...A...Lowrider...
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:October 06, 2015, 01:52:24 pm
น่ากินทั้งนั้นเลยครับ  $^$ $^$ อย่างไรถ้าไปแถวนั้นจะไปชิมดูครับ
Retro,a modern term used to describe things from a bygone era. It is often used in a positive sense, referring to quirky or attractive products that are no longer available...

Offline AKE

• Member
« Reply #55 on: May 03, 2006, 12:42:32 am »
คุณลุงครับ ร้านข้าวเหนียวที่ว่านั้น คือ ร้าน ก. พานิช ครับ
ร้านนี้ คุ้นเคยกันเป็นอย่างดี เรียกว่า เดินผ่านทุกวันก็ว่าได้ครับ
ส่วนรสชาดนั้น อร่อยอย่าบอกใครเลยครับ

ไปซื้อข้าวเหนียว ก. พานิช พร้อม มะม่วง แล้วนั่งกินเล่นเย็นๆใจ กันดีกว่าครับ

สำหรับเรื่องข้าวเหนียวร้านนี้ อยู่ใน list ของผมด้วยครับ ไม่นานเกินรอครับคุณลุง
ขอบคุณครับ
« Last Edit: May 23, 2006, 02:26:54 am by AKE »

Offline เสียอา

• วัยทองคนองยนต์
  • Member
  • Last Login:June 24, 2006, 03:37:13 am
เห็นหม่อมลูกปลาไปหาเนื้อสดแถวกระทรวงกลาโหม >*|

Offline AKE

• Member
« Reply #57 on: May 07, 2006, 03:28:44 pm »
ชวนเที่ยว

Smooth Jazz @ Night

บางครั้ง หลังจากเสร็จสิ้นจากภารกิจการงานในแต่ละวันแล้ว โดยเฉพาะอย่างยิ่งวันศุกร์
ผมเลยอยากหาวิธีพักผ่อนซักครู่ เย็นๆ สบายๆ และ ระรื่นหู ซักหน่อย
วันศุกร์นี้ ผมเลยนึกครึ้มอกครึ้มใจ นำทุกท่านไปฟังเพลง Jazz เบาๆ แกล้มเครื่องดื่มเย็นๆกันครับ

สถานที่ที่จะพาไปวันนี้ อยู่ใจกลางกรุงเทพฯ เลยครับ อยู่ที่ โรงแรม Four Season ซึ่งชื่อเก่าก็คือ โรงแรม Regent นั่นเอง

ตามปรกติแล้ว ที่ โรงแรม Four Season จะมีห้องหลายต่อหลายห้องให้เลือกนั่ง หลายบรรยากาศ แต่วันนี้ผมขอเลือกที่ Lobby ครับ 
เข้าไปนั่งบนโซฟานุ่มๆ ตัวโตๆ แล้วก็สั่งเครื่องดื่มที่ชอบ วันนี้ขอเลือกเป็น Gin Tonic ครับ
ที่นี่มี Gin หลายยี่ห้อให้เลือกสรร ครั้งนี้ขอเลือกเป็น Tanqueray Lodon Gin
Gin ยี่ห้อนี้ มีคุณลักษณะเด่น คือ มีกลิ่นที่หอมมากๆ เป็นกลิ่นที่หอมเย็น ชื่นใจ และ รสชาด จะออกไปแนวทางสดชื่นครับ
แกล้มกับ ของว่าง ของกินเล่น ที่ยกมาเสริฟด้วย ผมว่า เข้าคู่กันได้ดีทีเดียวครับ

แต่ถ้าไม่เลือกเครื่องดื่มแอลกอฮอลล์ ที่นี่ยังมีเครื่องดื่มอร่อยๆมากมายให้เลือกสรร เช่น พวก น้ำผลไม้ในแบบต่างๆ , milk shake
โดยเฉพาะ ไอศครีมสารพัดรสชาด อร่อยมากครับ
เป็น home made ice cream ที่ขอแนะนำอีกหนึ่งแห่งครับ

วันนี้ที่ห้อง Lobby มี วง Jazz Band วงใหม่ที่มารับหน้าที่แทนวง Fourtisimo เดิมที่พึ่งหมดสัญญากันไป
เป็นวงที่มีฝีมือการเล่นได้เก่งทีเดียวครับ แต่ละคนยังวัยรุ่นกันอยู่เลย แต่ฝืมือนั้นไม่ได้ด้อยเลย
เล่นเพลง Jazz แบบ Standard Jazz ได้ดี และ ยิ่งตกดึก จะกลายเป็นเพลง Jazz แบบ เข้มข้น
ซึ่งผมถือว่า ใช้ได้ทีเดียวครับ

หากใครมีโอกาสก็ลองมาแวะฟังฝืมือของน้องๆวงนี้กันดูนะครับ

Goodnight ครับ

ขอบคุณครับ

« Last Edit: May 23, 2006, 02:27:59 am by AKE »

• Member
  • Last Login:June 24, 2006, 03:37:13 am
 %:( ไปกลับใคร... ไปทำอะไรกัน.. !o!

Offline AKE

• Member
วันนั้นผมไปคนเดียวครับพี่
ส่วน 13เหรียญ นั้นไปกับน้องๆที่น่ารักครับ เจ้าบอม กับ เจ้าต่อ
 ;D ;D ;D

• Member
.....ไม่เชื่อ...

• Member
  • Last Login:September 26, 2016, 06:18:22 pm
ไม่เชื่อเหมือนกัน !o!

Offline thaidub

• dub dub ba dee dub
  • Member
  • Last Login:December 25, 2019, 08:58:03 am
    • my fleet
เห็นด้วยกับพี่น้องทั้ง 3

เป็นปายม่ายด้าย ไปคนเดียว บวชอีกรอบก็ไม่เชื่อ
[img width= height=]http://www.damnlol.com/pics/597/422dd996a42a0a5f7e4b2a3a28d689ef.gif[/img]
THE RETRO WATERCOOLED VW REGISTRY http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=21593.0
MY FLEET BUILD THREAD http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=3592.420

• Member
คิดไปคิดมา..ก็น่าเชื่อ ว่าไปคนเดียว คงรอนักดนตรีเลิกงานมากกว่า.... $^$

• Member
คิดไปคิดมา..ก็น่าเชื่อ ว่าไปคนเดียว คงรอนักดนตรีเลิกงานมากกว่า.... $^$
;>#ลึกซึ้งจริงๆ :-!

• Member
สงสัยคงเครียดตอนเลือก...ว่าจะดูด เป่า หรือจิ้ม..เครื่องดนตรีแบบไหนดี... ;>#

Jufe Berlina

• Guest
 :o อ้าว...ทิดเอกเราเป็นพวกนักอนุรักษ์ ไม้ป่าเดียวกันเหรอ? ;D แหมตัวเองก้อ ไม่บอกเลยนะ $^$

Offline gowest

• Member
  • Last Login:March 03, 2024, 06:25:13 pm
นั่นดิพี่ .. ที่อร่อยๆงี้ไม่เคยชวนน้องนุ่ง ทีน้องชวนก็ 13 เหรียญ ...  :azn:
13 เหรีญนรัชดา ตอนดืกๆ ซักตี2เนี้ย แจ่มนะครับ
ตับไก่ 13เหรีญ อร่อยไม่แพ้ ตับเป็ด4season นะจ้ะ อิ อิ
65 Mustang fastback
66 Mustang coupe
66 Mustang convertible
68 Mustang coupe
68 Mustang convertible

If your car doesn't look good.
Just make it  fast.
Because goin' fast,........................ is lookin' good.

Offline Maximus Hippopotemus

• Classic Car Enthusiast
  • Member
  • Last Login:March 14, 2024, 04:45:16 pm
    • MY FACEBOOK
« Last Edit: June 29, 2006, 12:34:33 am by Maximus Hippopotemus »
พอเห็นรถรุ่นโน้นก็ชอบรุ่นนี้ก็ชอบรุ่นนั้นก็ชอบ ชอบไปหมดเลยนะ ยอมรับครับว่าชอบไปหมดก็เพราะผมชอบรถคลาสสิคไงครับ

1951 FIAT 1100E
1957 CHEVROLET BEL AIR TOWNSMAN
1963 MB W110 190
1968 MB W108 280S
1970 VW T2 DELUXE
1973 BMW 2002
1985 CHEVROLET SUBURBAN SILVERADO K20
1985 MB W123 300TD
1988 BMW 318i 2dr. M42
1989 CITROEN BX 19 GTi
1991 JAGUAR XJR 4.0
1991 MB R129 500SL

www.facebook.com/maxcud39

Offline Maximus Hippopotemus

• Classic Car Enthusiast
  • Member
  • Last Login:March 14, 2024, 04:45:16 pm
    • MY FACEBOOK
« Last Edit: June 29, 2006, 12:34:47 am by Maximus Hippopotemus »
พอเห็นรถรุ่นโน้นก็ชอบรุ่นนี้ก็ชอบรุ่นนั้นก็ชอบ ชอบไปหมดเลยนะ ยอมรับครับว่าชอบไปหมดก็เพราะผมชอบรถคลาสสิคไงครับ

1951 FIAT 1100E
1957 CHEVROLET BEL AIR TOWNSMAN
1963 MB W110 190
1968 MB W108 280S
1970 VW T2 DELUXE
1973 BMW 2002
1985 CHEVROLET SUBURBAN SILVERADO K20
1985 MB W123 300TD
1988 BMW 318i 2dr. M42
1989 CITROEN BX 19 GTi
1991 JAGUAR XJR 4.0
1991 MB R129 500SL

www.facebook.com/maxcud39

• Member
ต๊ายตาย นังจุ๊บ ใยว่าทิดเอกอยู่กรมป่าไม้ เห็นพวกอะฮั่นเป็นค่างเป็นชะนี  !o!

แมนฮะแมน Man and soiety  มนุษย์และปัญหาสังคมฮ่ะ >*|

ตอนนี้พวกลูกหมามันยิ่งชวนอะฮั่นไปแปลงเพศ นุ่งผ้านุ่งแบบตอนที่มันเอาผ้าถุงคลุมหัวหมู่ ตอนเอาสีข้างเอาถูรถจากญี่ปุ่นจ้า...

อุ๊ยสสสสส งานนี้ สังเกต นักเปียโน หน้าเนียนจัง ดูสะอ๋าดสะอาด..มือไม้อวบอิ่ม กลิ่นน้ำหอมอ่อนๆชวนให้หลงไหล..

แต๊บจะแตกไหมเนี่ย..ตัวเอง $^$

UM

• Guest
« Last Edit: June 28, 2006, 11:58:03 pm by UM »

Offline AKE

• Member
« Reply #72 on: May 12, 2006, 01:17:03 am »
พึ่งได้ยินข่าวแว่วๆมาว่า ให้ผมรีบกลับมาดูในกระทู้นี้
อ่านเสร็จแล้ว ต้องขอยกย่องให้กับ อารมณ์ขันระดับพระกาฬของพวกพี่ๆ และ เหล่าน้องๆทั้งหลายเป็นอย่างยิ่งครับ
ขำดีครับ ช่วยคลายเครียดให้ผมได้เยอะทีเดียว อิอิ

ขอตอบเป็นข้อๆเลยนะครับ

เรื่องแรก ผมไปคนเดียวจริงๆครับ ไม่ได้ไปกับใครหรอกครับ ผมชอบไปไหนคนเดียวเสียเป็นส่วนมาก  O:D

เรื่องที่สอง นักดนตรีสองคนนี้ ผมชื่นชมในฝีมือครับ เรื่องจะไปรอให้เค้าเลิกงาน คงไม่เอาดีกว่าครับ ให้แฟนของนักดนตรีทั้งสองท่านรับผิดชอบกันเอาเองเถิดครับ ผมไม่รู้ด้วยนะ อยู่คนเดียวแบบนี้ สบายใจสุดๆแล้วครับ ผมไม่คิดจะหาห่วงผูกคอหรอกครับ อิอิ

เรื่องที่สาม ถ้ามีโอกาสผมจะไปลองตับไก่ของ 13 เหรียญดูครับ ขอบคุณคุณ gowest ที่ช่วยชี้เป้าชี้แหล่งให้ครับ

เรื่องที่สี่ ผมไม่นิยมอนุรักษ์ป่าไม้ครับ ไม่ต้องสงสัยเลยครับ สบายใจได้ครับ

ขอบคุณพี่ๆน้องๆที่เข้ามาช่วยเพิ่มสีสรรให้กระทู้นี้สนุกยิ่งขึ้นนะครับ
ขอบคุณครับ
« Last Edit: May 23, 2006, 02:28:52 am by AKE »

• Member
 >:(4 อ่านแล้วโมโหแทนทิดเอก ใครกล้าว่าทิดเอก กล้าอำทิดเอก ไม่ต้องกลัว เจอหน้าพี่จะทิ่ม ล้างแค้นให้ :o

เล่นอะไรกันไม่คุย พูดจาบัดสีบักเถลิง คนเขาไม่เคยทำอะไรแบบนี้ ก็ไปว่าเขา  !o! ไม่ดีไม่ดี มันไม่ถูกต้อง

ไม่เอานะที่หลังมุขอำแบบนี้ขอเลย ขอหนักๆ. :tickedoff:.. >*| เอ๊ย ..(ลืมตัว) ขออย่าอำกัน

ถ้าเป็นเรื่องจริงเราคงเห็นไปนานแล้ว อย่าไปพูดจาลอยๆแบบนี้... :cheesy:

เอกพี่เข้าใจเอกนะ มีอะไรก็ลองปรึกษาเสี่ยอู๊ด :booty_shake:ดู เห็นว่าชอบคุยเรื่อง...ตั้งแต่สมัยบวชเลยหรือ ;D

แค่นี้นะพี่ง่วงว่ะ.... Z-Z

Offline AKE

• Member
« Reply #74 on: May 12, 2006, 01:51:58 pm »
ชวนชิม

ไปกินอาหารทะเลที่บางแสน 

วันนี้มื้อเย็นผมจะพาทุกท่านไปชวนชิมอาหารทะเลกันครับ สถานที่ไม่ได้อยู่ในเขตกรุงเทพฯ แต่ไม่ไกลครับ
ผมจะพาทุกท่านไป บางแสน ครับ

ขับรถมุ่งหน้าไปทางมอเตอร์เวย์ เพื่อความสะดวก หรือ จะไปทางถนนบางนา ก็ได้ครับ ขับไปจนถึงทางเลี้ยวเข้าหาดบางแสน ก็เลี้ยวขวาเข้าไป แล้ว เลาะเลียบไปตามหาดบางแสน
ผมหยุดจอดพักรถ หน้าหาดบางแสน แล้วลงไปเดินเล่นเปลี่ยนบรรยากาศ
หาดบางแสนในปัจจุบัน ดูดี สะอาดขึ้น และ มีระเบียบเรียบร้อยกว่าแต่ก่อนมาก
เดินทอดน่องริมหาด ไปเรื่อยๆ รับลมยามเย็นๆ ซักพัก นึกอยากหาเช่า เก้าอี้ผ้าใบนอนเล่นให้เย็นๆใจ ซักหนึ่งชั่วโมง
ในที่สุด ผมก็ได้นั่งริมหาด และ นอนพักซักครู่ ประมาณ หนึ่งชั่วโมง

หลังจากนอนพักชาร์จแบ็ตฯ เรียบร้อย ไปครับ!!! ไปหาอาหารทะเลรับประทานกัน ขับรถเลียบหาดไปเลยครับ ผ่านไปทางเขาสามมุข แต่ไม่ต้องขึ้นไป
เลียบเลาะหาดไปเรื่อยๆ จนถึงสามแยก ให้เลี้ยวซ้าย ขับไปนิดเดียว ก็จะพบกับ ร้านลุงชิ้น ครับ
ตั้งอยู่บริเวณ สามแยก อ่างศิลา-เมืองใหม่ ชลบุรี  ซึ่งร้านนี้ เป็นที่ขึ้นชื่อเรื่อง อร่อย สด และ ราคาไม่แพง ครับ

ร้านนี้อาหารทะเลสด ใหม่ ทุกวัน เนื่องจากตอนเช้าของทุกวัน ทางร้านจะไปรับอาหารทะเลสดๆมาจากแหล่ง

นอกจากนั้นแล้ว ร้านนี้ ยังขึ้นชื่อเรื่อง "น้ำจิ้ม อาหารทะเล" ที่มีรสชาดอร่อยนัก
เนื่องจาก ใช้น้ำมะนาวสดๆ ไม่ได้น้ำมะนาวสังเคราะห์ อย่างที่หลายๆร้านนิยมทำกันในน้ำจิ้ม

ผมสั่งอาหารมารับประทานสำหรับหนึ่งคน (ไปคนเดียวเช่นเคยครับ) ดังนี้
ปลาหมึกไข่ย่าง , หอยแครงลวก, ทะเลลวกจิ้ม , กรรเชียงปูชุบแป้งทอด และ กุ้งกระเทียมทอดกรอบ

ปลาหมึกชิ้นใหญ่ อร่อยดีแท้ จิ้มกับน้ำจิ้มสูตรเด็ด ยิ่งทำให้เข้าคู่ความอร่อยได้เป็นอย่างดี
กุ้งทอดกระเทียม กรอบ จนรับประทานได้ทั้งตัว บวกกับกระเทียม ยิ่งทำให้มือนี้อร่อยอย่าบอกใครเลยครับ

รสชาดของน้ำจิ้มนั้น ต้องมาลองเองครับ อร่อยจริงๆครับ  (8-)

ผมได้มีโอกาสพูดคุยกับ คุณจอย เจ้าของร้าน ได้ความว่า ร้านนี้ยังมีอาหารขึ้นชื่ออีกมากมายหลายรายการ อาทิเช่น
กุ้งเผา , ปูม้านึ่ง , ปูทะเลนึ่ง , แกงส้มปลากระพงทอด , ทอดมันปลากราย , ทอดมันกุ้ง, หอยแมลงภู่อบ , หอยนางรมสดๆฯลฯ อีกสารพัด

หากใครแวะผ่านไปมาแถวบางแสนก็อย่าลืมแวะ ร้านลุงชิ้น นะครับ เบอร์โทร 01-5769798 และ 09-8329116

ขอบคุณสำหรับการติดตามนะครับ

พบกันครั้งหน้าครับ

« Last Edit: May 23, 2006, 02:29:29 am by AKE »

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments