Author Topic: อยากทราบประวัติและจํานวนรุ่นของ FIAT 1100 มากครับ  (Read 39448 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline FeeL_DiFFeReNT

• --- Classic Fiat Lover ---
  • Verified Member
  • Member
  • Last Login:June 30, 2009, 08:59:51 pm
ดูสะโพกกันชัดๆ หางปลา

• Member
  • Last Login:June 30, 2009, 08:59:51 pm
อันนี้ก็แบบแวน ขอบอกว่ายังไม่เคยเห็นตัวเป็นๆเลยอ่ะ ในเมืองไทย

• Member
และแล้วก็มาถึงClassic Fiat 1100 รุ่นสุดท้าย
fiat 1100 คลาสสิครุ่นสุดท้ายนั้นคือ fiat
1100 R รุ่นไฟท้ายเต้านม ก่อนที่จะถูกพัฒนาเป็น fiat 1200 , 1500 และ fiat
รุ่นต่อ ๆ มา ...

ต้องขอออกตัวอีกครั้ง ว่าผมไม่เก่งเลย ที่ได้ข้อมูลทั้งหมดก็ได้มาจาก กระทู้ทั้งนั้น
แล้วหลายข้อความ ผมก็ได้มาจากกระทู้ของลุงอ้วน ต้องขอขอบพระคุณด้วยนะครับ
แล้วหากใครมีข้อคิดเห็นหรือข้อมูลผมผิดพลาดอะไร ก็ขออภัยด้วย ก็อย่างที่บอก
ความรู้ผมหางอึ่งเท่านั้นเมื่อเทียบกับเซียนทั้งหลาย

ยังงัย ใครที่สนใจ1100 แล้วได้มันมาครอบครองก็เอามาให้ผมยลโฉมบ้างนะครับ
ขอบคุณครับ

korny

• Guest
ขอบคุณครับที่เอารถผมมาโพสให้เพื่อนๆดู แล้วถ้ามาถึงกรุงเทพเมื่อไหร่จะเอามาลงให้ดูอีกทีนึงเน้อ

• Member
ขอบคุณครับที่เอารถผมมาโพสให้เพื่อนๆดู แล้วถ้ามาถึงกรุงเทพเมื่อไหร่จะเอามาลงให้ดูอีกทีนึงเน้อ

ขอบคุณมากๆๆ นะครับ แล้วต้องขอโทษด้วยนะครับ ที่ไม่ได้ขออนุญาติก่อน
เนื่องจากผมเองเป็นประเภท เห็นใครโพส1100ไม่ได้ต้องขอเก็บไว้
โดยที่จำไม่ได้ว่าของใครเป็นของใครบ้าง
และด้วยอยากแชร์ความรู้เล็กน้อยกับเพื่อนๆที่นี่ ก็เลยต้องมีรูปประกอบนิดหน่อย
ยังไงขออภัยเป็นอย่างสูงนะครับ
ไงมากทม.เมื่อไหร่ก็เอารถมาให้ยลโฉมบ้างนะครับ
« Last Edit: November 23, 2005, 12:24:26 pm by FeeL_DiFFeReNT »

Offline gapi

• LOVE FIAT
  • Member
  • Last Login:January 06, 2021, 02:47:27 am
ขอบคุณมากนะครับ มีรูปให้ดูเข้าใจง่ายขึ้นอีกเยอะเลย

korny

• Guest
ไม่เป็นไรครับคุณ  feel  different  เพราะถ้าคุณชอบรถคลาสสิค เราก็เป็นเพื่อนกัน   8)

Jufe Berlina

• Guest
 :'(คิดถึงพี่เสียอา.....เวลาอ่านกระทู้เฟียต....รู้สึกแปล๊บๆในใจยังไงก็ไม่รู้ :'(

Offline เสียอา

• วัยทองคนองยนต์
  • Member
  • Last Login:June 24, 2006, 03:37:13 am
ใจเย็นตาจุ๊บ ถ้าฉันเล่า เสียอาVersionของ1100รับรองพ่อค้า มีด่ากันสะท้านภพ ;D

korny

• Guest
ขอฟังสักตอนได้มั้ยครับพี่เสียอา จะได้รู้เท่าทัน ;D

• Member
  • Last Login:June 24, 2006, 03:37:13 am
ขอเรียบเรียงสักพัก...เขียนไปรับรองมีคนเอาไปในบอร์ดอื่นๆ มีร้อนตัวร้อนหางกันเป็นแถบ 8)

Offline KonLakRotBoran

• ..ป้า..เป็นถ้อยคำมงคลค่ะ!..
  • Member
  • Last Login:June 25, 2007, 04:02:18 pm
เอ๊า..เอาไปแต่รูปละกันนะ..เพราะความรู้อื่นๆ ไม่มี รอส่วนบุญอยู่เหมือนกันค่ะ

Offline losatien

• Member
  • Last Login:April 27, 2022, 12:19:50 pm
ขอบคุณ คุณนิด ที่หารูปมาให้ดู  ทำให้คิดถึงตอนเรียนอยู่ เอแบค ปี 1 ได้ใช้รถ 1100 แวน ปี 1956 และพวกเพื่อนนั่งอัดกันเต็มคันรถได้ 13 คน จนผมเองต้องลงมาช่วยปิดประตูดันไข้ไป  เวลาจะลงก็ต้องไปเปิดให้และก็หล่นกองมากับพื้นบ้าง  สมัยนั้นขับไปไหนมาไหนด้วยรถคันนี้  วิ่งจนเครื่องพัง  เลยเปลี่ยนมาใช้กระบะ นิสสัน   ที่บ้านพ่อใช้อีกคัน  เป็นรุ่น เดอลุกซ์  ประตูย้อนเหมือนกัน  รู้สึกจะเป็น ปี 1962  คงต้องไปหารูปเก่ามาดูแล้ว  คิดถึงอยู่

• Member
  • Last Login:June 25, 2007, 04:02:18 pm
หารูปเจอแล้วอย่าลืม post มาให้ดูนะคะ..Thanks!

• Member
ผมยังรอข้อมูลของเสียอาอยู่นะครับ
ต้องขอออกตัวไว้นิดนึงว่า ที่ผมโพสเนี่ยก็เอาตามความเข้าใจที่ผมได้รับมา
ซึ่งอาจจะถูกต้องบ้างขาดบ้างก็อย่าว่ากันนะครับ
แต่หากคุณเสียอา จะใจดีช่วยให้ข้อมูลที่ถูกต้อง แก่ผมล่ะก็จะขอขอบคุณมากๆเลยคับ

ปล. ไงเขียนเสร็จเมื่อไหร่ อย่าลืมมาโพสด้วยนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าคร๊าบ

• Member
วิธีการเล่าเรื่องแต่ละคนก็ต่างกันไปที่เอามาลงถ้าจำไม่ผิดคงที่ลุงอ้วนเคยลงที่บอร์ดลูกหมา ไว้ว่างๆแล้วกันครับ

คนจะได้เข้าใจกันให้ถูกว่า๑๑๐๐เป็นรถประชาชน  ไม่ใช่มาปั่นกันจนคนเริ่มหารถสะท้าน

แต่ก็มีพวกปัญญาอ่อน สมองลูกหมา อ่านแล้วไปตีความว่าผมไปว่า๑๑๐๐เป็นรถไม่ดี
ไว้มีอา..แล้วค่อยเล่าแล้วกัน ขอให้ภูมิใจกับรถที่ตัวเองมี ถ้ามีแล้วไม่ได้ไปเบียดบัง

หรือมีเจตนาล่อลวงใคร

• Member
เรื่องราคานี่ผมเห็นด้วยอย่างแรงเลยครับ ว่ามันปั่นกันจนน่าเกลียด
มีการด่ากันไปด่ากันมาเรื่องราคา1100 ที่Thaiscooter เมื่อนานมาแล้ว
เพราะมันมีพ่อค้าพยามปั่นราคา ด้วยการไปตัดหน้าซื้อรถ1100รุ่นประตูย้อน(วิ่งได้)
แล้วก็เอามาขายในวันรุ่งขึ้นราคาที่ซื้อมาจากเดิม25,000เป็น35,000
เค้าก็ด่ากันมากมาย แต่สุดท้ายราคา ก็ยังพุ่งอยู่ดี ผมล่ะงงเลย
เพราะตอนผมซื้อ 1100D(วิ่งไม่ได้ แต่ของครบ)เมื่อเดือนพฤษภาผมซื้อ15,000เองง่ะ
ตกมาอีก2-3เดือนป๊าดดดด ขายได้ไงกัน30,000 ยิ่งรุ่นประตูย้อนนะครับ
จาก35,000 วันนั้น มาตอนนี้ขายกันเกือบแสน แหมรถอะไร มันจะราคาดีรวดเร็วได้ขนาดนี้
แค่ครึ่งปีเอง มันบ้าไปแล้ว  เห็นแล้วก็รู้สึกแย่มากๆเลยครับ
เพราะผมเองไม่คิดว่าพ่อค้าหน้าเลือดทั้งหลาย จะขายกันแพงได้ขนาดนี้
ยิ่งตอนนี้ราคา พวก500 - 600 ยิ่งพุ่งกระฉูด ไปกว้านซื้อมาขายกันราคาแพงๆ
ตอนแรก ผมกะจะหาไว้อีกคัน เอามาทำให้แฟนขับ
นี่เลิกความคิดไปแล้วครับ ขายกันแพงกินไปอ่ะ  นึกแล้วก็เศร้า

----คนจะได้เข้าใจกันให้ถูกว่า๑๑๐๐เป็นรถประชาชน--- ประโยคนี้ก็เห็นด้วยมากๆคับ
ต้องขอบคุณ คุณเสียอา อีกครั้งนะครับ
ถ้ามีโอกาสล่ะก็ผมจะขออนุญาติ ถามความรู้เรื่องของเฟียตอีกนะครับ

• Member
ด้วยความยินดีครับ ผมอยากให้รถเฟียตมีบุคลิคสมกับที่ผู้ผลิตอยากให้เป็นมากกว่าที่คนชอบเข้าใจผิดๆกัน :)

ขอให้เป็นฝันที่ไม่ไกลเกินใฝ่   ด็วยความหมายในเธอนั้นไว้มากมี

เก็บเอาหัวใจผูกพันยิ่งนานวันทวี  แม้ว่าเธอไม่มีเยื่อใย
:'(

• Member
ก่อนเจอยัยใบเตย ป้าก็ดู 1100 เหมือนกัน ชอบมาก
แต่กลัวๆ กล้าๆ ชอบก็ชอบมาก แต่ป้าก็ขับรถไม่เป็น
แล้วหยั่งที่บอกอ๊ะ เครื่องก็ไม่รู้..อาศัยคุณสา..แก
ป้าก็เลยเกรงใจ..กลัวคุณสา..แกจะต้องมานั่งดูแล 1100(อิจฉา)
ยิ่งดู..ราคายิ่งขึ้น ๆ ๆ ๆ จนป้าสวัสดี..

ตอนป้าดูนะ ก้อ 25,000-35,000 เหมือนที่คุณ FeeL_DiFFeReNT แกบอกแหละ
เดี๋ยวนี้ป้าว่าถ้าราคามันขึ้นมากๆ จนถ้าป้ารบเร้านะ..
ต้องโดนคุณสา..แก จุด จุด จุด แน่ๆ (คิดเอาเองนะ  ;D)

Offline samai

• Member
  • Last Login:November 26, 2008, 11:04:03 am
 :2funny:
ผมไม่รู้ว่าของผมเป็นรุ่นไหน ช่วยบอกที กำลังทำสีและตกแต่งอยู่

Offline samai

• Member
  • Last Login:November 26, 2008, 11:04:03 am

Offline bcnr30

• JAPAN BOSOSOKU
  • Member
  • Last Login:April 27, 2014, 10:42:38 pm
รออ่านจากคุณเสียอาครับ 1100เป็นรถที่แฟนผมคลั่งมากๆ    แต่ผมก็ดีใจที่อย่างน้อยเธอก็เริ่มบ้ารถเก่าเหมือนผมแล้ว  :grin:  :grin:
THE FRONT OF ARMAMENT

Offline Limp

• Member
  • Last Login:September 22, 2016, 02:45:47 am
อยากทราบข้อมูลเพิ่มเติมกับเรื่องเล่าสนุกๆอีกอ่ะครับ เพิ่งศึกษาอยากมาเก็บเกี่ยวข้อมูล ขอบคุณมากๆครับ แล้วเฟียทประตูย้อนท้ายหางปลารุ่นสุดท้ายนี่ประมาณปีไหนอะครับ ขอบคุณมากครับ  :smitten: :smitten:

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments