Author Topic: Goodwood Festival vs Goodwood Revival ต่างกันอย่างไร?  (Read 19622 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Tre

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:November 25, 2022, 10:40:30 pm
เท่าที่ทราบมันมี Goodwood Festival of Speed กับ Goodwood Revival ต่างกันอย่างไรและรถที่มาแข่งต่างกันไหมครับ?

เห็นคุณ Takuya post รูปมา มาเล่าหน่อยได้ไหมครับว่าเป็นยังไง...อยากทราบถึงบรรยากาศ เป็นงานที่อยากไปมาก....สมัยเรียนอยู่ที่นั้นไม่มีโอกาศไปเลย....

Offline Takuya

• Member
  • Last Login:November 21, 2021, 11:23:19 am
สวัสดีครับคุณตรี

ส่วนตัวผมเคยไปแค่ Goodwood festival of speed ครับ ยังไม่เคยไปอีกงานเลย...เท่าที่ทราบความแตกต่างคือรูปแบบสนามครับ งาน festival of speed แทร๊คที่ใช้เป็นถนนธรรมดาเส้นเดียวไม่ยาวนักครับแต่เห็นรถชัดมากๆเหมือนเป็นการขับรถโชว์ซะมากกว่า(แต่ก็เร็วนะครับ) รถที่นำมาแข่งก็จะมีตั้งแต่รถ F1 เก่าๆถึงรุ่นใหม่ๆ และก้พวกรถแรลลี่ รถแข่งสารพัดครับ รถแข่งเก่าๆเยอะมาก...ส่วนงาน Revival จะเป็น circuit เหมือนทั่วๆไปครับ รู้สึกว่าจะใช้เป็นสนามบินเก่านะครับ แต่ไม่แน่ใจว่าคอนเซปของงานจะเหมือนอีกงานมั้ย...และก็งาน festival of speed จัดช่วงเดือนมิถุนายนของทุกปี ส่วนงานหลังนี่จัดช่วงกันยายนครับ

ถ้าถามว่าน่าไปดูมั้ย ถ้ามีโอกาสน่าไปเป็นอย่างยิ่งครับ โดยเฉพาะผู้ที่ชื่นชอบรถคลาสสิก(อย่างสมาชิกในเวบนี้) เพราะก่อนงานเริ่มนี่ ตอนเช้าๆเรามาสามารถเดินเข้าไปชมในพิทได้ครับ เค้าก็ปรับแต่งรถไปกันเรื่อย ดูรถแข่งหลากหลายชนิดเพลินตามากๆครับ ไม่ใช่ว่ามีแต่รถเก่านะครับ พวกรถซูเปอร์คาร์ใหม่ๆ รถคอนเซปก็เอามาโชว์ตัวเหมือนกัน เรียกว่าคุ้มค่ากับค่าตั๋วไม่กี่สิบปอนด์มากๆครับ

http://www.goodwood.co.uk/fos/ ผมเอาลิงค์มาฝากครับ เผื่อใครสนใจเข้าไปดูรายละเอียดได้เลยครับ

ปล. แนบรูปมาให้ชมกันนิดหน่อยครับ

• Member
  • Last Login:November 21, 2021, 11:23:19 am
สงสัยรูปใหญ่ไปมั้งครับ (ผมว่าผมย่อเยอะแล้วนะ) เลยส่งไปทีละหลายๆรูปไม่ได้

• Member
ลองส่งดูอีกที รูปสุดท้ายแล้วครับ

ปล. ถามนิดครับ จะทำไงให้ไฟล์ไม่เกินขนาดที่กำหนดหรอครับ นี่ย่อจนเล็กแล้วนะครับยังส่งไม่ได้เลย ไม่อยากให้เล็กมากกลัวจะดูภาพกันไม่ชัด บังเอิญไม่ค่อยถูกกะคอมพิวเตอร์สักเท่าไรครับ แหะๆ

Offline Tre

• Member
  • Last Login:November 25, 2022, 10:40:30 pm
ขอบคุณครับ.....อิจฉาจัง.....ซักวันนึงจะต้องไปให้ได้.....

Offline ERA

• English - Racing - Automobiles
  • Member
  • Country: gb
  • Last Login:November 14, 2017, 09:22:30 pm
เท่าที่ทราบมันมี Goodwood Festival of Speed กับ Goodwood Revival ต่างกันอย่างไรและรถที่มาแข่งต่างกันไหมครับ?

เห็นคุณ Takuya post รูปมา มาเล่าหน่อยได้ไหมครับว่าเป็นยังไง...อยากทราบถึงบรรยากาศ เป็นงานที่อยากไปมาก....สมัยเรียนอยู่ที่นั้นไม่มีโอกาศไปเลย....
--------------------

Goodwood Revival will take place between Sept 8th to 10th this year and what may interest some is that there are a few cars that were owned by the White Mouse garage taking place. I will have the Brooke ERA and the ERA transporter there. If I am allowed to post the ERA facebook page on this forum , you can view the cars and information on the cars owned by H.R.H as they are the favourite cars that are viewed more than any of the others. See https://www.facebook.com/englishracingautomobiles.co.uk/
My own ERA website has even more information on the ERA racing cars from Thailand. See : www.englishracingautomobiles.co.uk
This gives quite a bit of information for any one interested.  Thanks for looking.
ERA - BORN - 1933

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments