Author Topic: ขอรบกวนผู้รู้เกี่ยวกับข้อมูลของALFA ROMEOครับ (จากบอร็ดเก่าครับ)  (Read 11833 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline pao

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:December 05, 2012, 09:51:36 pm
ไม่ทราบว่าพี่ๆที่ใช้ Alfa ทั้งหลายกลับมาจากต่างประเทศหรือยังครับถ้ายังไงช่วยแนะนำข้อมูลเกี่ยวกับการเลือกซื้อและบูรณะAlfaด้วยนะครับ ช่วงนี้ถ้ามีเวลาผมก็ออกตามหาเจ้าAlfaในดวงใจพอดีเห็นจอดในซอยเลยรีบแวะถามเป็นรุ่น GTV2000ครับแต่เปลี่ยนเครื่องเป็นของญี่ปุ่นแล้ว(SR20DET) เจ้าของเขาบอกว่าใช้เครื่องเดิมรอบมันจัดขับบนถนนที่มีการจราจรติดขัดแล้วเหนื่อย ประกอบกับหาช่างจูนเครื่องลำบากก็เลยมาเล่นเครื่องญี่ปุ่นแทน(ไม่ทราบว่าจริงเท็จอย่างไรยังไม่เคยลองขับของจริงเลย) ส่วนรายละเอียดภายนอกอุปกรณ์ต่างๆค่อนข้างครบพวกlogo งูเขียวสีก็จางหายไปตามกาลเวลา สีภายนอกรถเป็นสีขาว(ต้องเก็บทั้งคันเลยครับ)ภายในค่อนข้างโทรมนิดหน่อยแต่ก็เดิมๆ ติดพวกมาตรวัดต่างๆเพิ่ม(เห็นว่ามาตรวัดของเดิมใช้ไม่ได้แล้ว) พวงมาลัยก็เปลี่ยนจากเดิมมาใช้ของmomo ช่วงล่างทำใหม่ครับ ผมได้มีโอกาสลองนั่งแล้วก็okนะครับช่วงล่างหนึบดี เจ้าของเขาจะขาย 300,000 บาทไม่ทราบว่าราคาสูงไปหรือเปล่าถ้าเที่ยบกับรายละเอียดต่างๆที่กล่าวมา รบกวนพี่ท่านทั้งหลายช่วยแนะนำด้วยครับ หรือท่านใดจะขายช่วย post บอกหรือส่ง mialให้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

Offline OouVintage

• PainKiller Racing Team
  • Member
  • Last Login:February 04, 2023, 01:13:03 pm
    • OouVintage
ไม่จริงครับผมใช้ Giulia Super อยู่เกื่อบทุกวันไม่เห็นเป็นไรเลย ลองไปอู่ลุง สุธ๊ แถวแยกอโศก เพชรบุรีตัดใหม่ดูสิครับ 02 2529362 ผมก็หา 1750 GTV อยู่เหมือนกัน

Offline เสียอา

• วัยทองคนองยนต์
  • Member
  • Last Login:June 24, 2006, 03:37:13 am
3หมื่นหรือสามแสนนาะ? ??? :o สภาพแบบที่ว่ามา..โอ้แม่เจ้า

Offline เจ้าบ้านบางกอกฯ

• If you love classic cars, you are my friend.
  • Administrator
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:August 06, 2023, 02:03:15 pm
    • Bangkok Classiccar
อย่าเพิ่งรีบตัดสินใจนะครับ เรื่องรถอัลฟาพี่ ๆ แถวนี้เค้ามีกันหลายคน ไม่ว่าพี่ๆ Gtv Society อย่างพี่ป้อม พี่ Romeo พี่สมบัติ หรือกลุ่มรุ่นเก๋าอย่างคุณลุงโกศล พี่ปรีชา (น้ำทิพย์)  ก็ให้เกียรติมาร่วมงานเรา ไม่งั้นก็วัยสะรุ่นอย่างคุณตรี คุณเต็กก็ใช่ย่อย ทุกท่านให้คำปรึกษากันได้ครับ

อยากให้คุณ pao ถามเจาะเลยครับว่าอยากทราบเรื่องอะไรบ้าง สำหรับเรื่องราคารถอัลฟาตอนนี้เริ่มแรงขึ้นเรื่อยๆ แต่เค้ายังว่าเมืองไทยราคาอัลฟายังไม่ไปไหนเท่าไหร่ สำหรับคันที่คุณ pao ว่ามาอาจต้องอิงคำที่คุณเสียอาว่ามันราคาไหนกันแน่ นาน ๆ ขอออกความเห็นเรื่องราคาหน่อยนะครับว่า ราคารถคลาสสิคต้องขึ้นอยู่ที่สภาพครับ ไม่ใช่สภาพไหน ๆ ก็จะขายราคาเท่ากันไปหมด ... แหม ... อะไรกันนักกันหนา

รถคลาสสิคถ้าทำถึงก็ไม่มีปัญหาครับ ผมว่าอัลฟามีช่างเอาอยู่กันหลายคนครับ อยู่แถวนี้หาช่างไม่น่าจะยาก
If you love classiccars, you're my friend

1950 Riley RMA
‘55 MB 190SL / 1968 W112 Coupe /W108 280SE /W116 450SEL
‘57 MGA
‘68 AR 105 Gt Junior / Giulietta’77
‘82 RR Corniche

MB W180/111/110/108/114
AR Giulia Super/Spider
BMW E30 (2)
Jag XJ S1
Porsche 924 /911E
VW Golf MKI Cabrio/Thing

www.facebook.com/groups/bangkokclassiccar

Offline pao

• Member
  • Last Login:December 05, 2012, 09:51:36 pm
ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่ให้คำปรึกษาและแนะนำครับราคาที่เจ้าของรถเข้าบอกมาราคา สามแสน บาทครับ ในความรู้สึกจริงๆของผมก็คิดว่ามันสูงไปหน่อยถ้าเอามากว่าจะทำเสร็จก็คงอักโขอยู่ครับ พอดีผมเป็นคนเชียงใหม่ครับและรถที่ว่านี่ก็อยู่เชียงใหม่ ตอนนี้กำลังอยู่ในขั้นตอนการศึกษาและเก็บข้อมูลและมีคำถามเกิดขึ้นมาในใจอยู่ตลอดเวลาเลยครับเพราะความอยากได้,อยากมี,อยากเป็นและความกลัว
   คำถามก็มีอยู่ว่า
  1.มีอู่ซ่อมที่เชียงใหม่อู่ไหนบ้างที่พอจะทำซ่อมพวกเครื่องของalfaและอุปกรณ์ต่างๆได้ครับ(ไม่ฟันด้วยนะครับกลัวจริงๆเลย)
  2.เกี่ยวกับเรื่องอะไหล่ของalfa 2000 gtvหายากหรือเปล่าครับและราคาเป็นอย่างไรบ้าง
  3.ปํญหาหลักๆของalfa 2000 gtvที่แก้ไม่หายและต้องทำใจมีอะไรบ้างครับ
     ซึ่งผมพอจะมีความรู้เรื่องรถเก่าอยู่บ้างว่าการซ่อมและอะไหล่นั้นเป็นเรื่องธรรมดากครับที่ต้องทำการซ่อมแซมและเสาะหาอะไหล่ซึ่งหากทำแล้วและมันดีขึ้นมาจากเดิมก็เป็นความสุขเล็กๆหงะครับ(ความรู้สึกส่วนตัวนะครับ)
     ตอนนี้มีข้อสงสัยเท่านี้ก่อนนะครับช่วยแนะนำด้วยครับขอบคุณครับ
 ปล. หากพี่ๆเพื่อนๆท่านใดผ่านขึ้นมาเชียงใหม่ ไม่มีเพื่อนนั่งคุยด้วยก็โทรบอกได้นะครับเบอร์ผม 01-8832975 ครับ (เปา)

• Member
  • Last Login:June 24, 2006, 03:37:13 am
ผมเพิ่งจะลงมาจากเชียงใหม่เมื่อกี้เอง

นี่ถ้าบอกว่าช่างเอาไม่อยู่ แสดงว่าไปเจอช่างไก่อ่อนที่เชียงใหม่แน่

รถราคาดังกล่าว อย่าไปซื้อเลยครับ ในกทม.มีสภาพเรียบร้อยดูดีกว่านั้นเยอะแยะ

ไปตามหลายแทงท่านขุนจะรุ่งกว่า

พวกรถเสียรถอย่าไปสนใจครับ

ปล.คำว่าเสียรถ ไม่ได้หมายถึงรถวางเครื่อง แต่หมายถึงรถที่เจ้าของดัดแปลงด้วยความไม่เข้าใจและไร้หลักการณ์

Offline pao

• Member
ขอบคุณคุณเสียอาครับที่ให้คำแนะนำไม่รู้ว่าคุณเสียอามาเชียงใหม่ครับถ้ามาอีกทีขอผมเป็นเกียรติเลี้ยงข้าวสักมื้อนะครับเบอร์โทร 01-8832975 เปา

• Member
ขอบคุณครับ ไปเที่ยวน้มีแต่เจ้ามือ เพิ่งมาเสียเงินกินข้าวเองตอนขากลับแวะกินที่ ข้าวต้มดำ สามชุก สุดยอดคือ
ดอกสลิดผัดหมูกรอบ ต้มยำปลาช่อน ไก่บ้านสับ ฯลฯ อร่อยทุกอย่าง

ถ้าจะเลี้ยง ขอคุณเปาเลี้ยงเป็นพวกของผิดศีลธรรมเช่น เหล้ายาสุราไวน์ เบียร์ไทยเทศ อะไรประมาณนั้น ;D :o

ปล.ไว้ถ้าไปอีกจะบอกอีกทีครับ  ;)

Offline pao

• Member

• If you love classic cars, you are my friend.
  • Member
  • Last Login:August 06, 2023, 02:03:15 pm
เรื่องช่าง Alfa ปัจจุบันที่เห็นเอาอยู่หมัดก็มีช่างแหลม ช่างสุธี และช่างสืบ ที่ยังคงให้บริการพี่ ๆ ก้วนอัลฟาอยู่อย่างขันแข็ง
If you love classiccars, you're my friend

‘55 MB 190SL / 1968 W112 Coupe /W108 280SE /W116 450SEL
‘57 MGA
‘68 AR 105 Gt Junior / Giulietta’77

BMW E30 (2)
Jag XJ S1

www.facebook.com/groups/bangkokclassiccar

Offline pao

• Member
อู่ช่างที่ท่านเจ้าบ้านกล่าวมานั้นอยู่ในกรุงเทพฯทั้งหมดเลยใช่ไหมครับถ้ายังงัยขอที่ตั้งของอู่จะได้ไหมครับพอผมอยู่เชียงใหม่ครับแต่ลงกรุงเทพทุกอาทิตย์ครับขอบคุณครับ

Offline Tre

• Member
  • Last Login:November 25, 2022, 10:40:30 pm
หวัดดีครับคุณเปา พึ่งได้มีโอกาศเข้ามาตอบครับ......

ผมเองก็ถือว่าน้องใหม่ในวง Alfa จึงอาจยังรู้ไม่หมดนะครับ แต่จะพยายามตอบเท่าที่ทราบ......

1. เรื่องอู่ที่เชียงใหม่นั้น no idea เลยครับ!

2. เรื่องของอะไหล่....คงต้องแยกเป็น 2 ส่วน คือ
    2.1 อะไหล่ที่เกี่ยวกับเครื่อง เกียร์ ช่วงล่าง และ ระบบขับเคลื่อน - พวกนี้ยังคงหาได้ครับ และถ้าเกี่ยวกับเครื่องก็ยังคงหาของใหม่ได้
    2.2 อะไหล่ที่เกี่ยวกับอุปกรณ์ภายนอกและภายใน เช่น ไฟ มือจับ ฝาล้อ ยางประตูกระจกต่างๆ เข็มวัด เบาะ etc..... ส่วนนี้ยากหน่อยครับ บางอย่างอาจต้องสั่งจากนอก

3. ปัญหาหลักๆถ้าให้เดาน่าจะเป็นเกี่ยวกับสนิมที่ตัวถัง ซึ่งถ้าซ่อมมาไม่ดีทรงอาจจะผิดไปจากของเดิม (โดยเฉพาะซุ้มล้อหลัง) และการหาอุปกรณ์ประเภทที่ 2.2 ไห้ครบนะครับ ถ้าเครื่อง ok และจูนดีก็ไม่น่าจะมีปัญหา เกียร์และเฟืองท้ายก็ทน (ถ้าได้ของดีมา) ระบบไฟก็ค่อนข้าง basic เดินใหม่ไม่ยาก

ราคาที่ว่าอาจจะสูงไป น่าจะมีรถดีๆครบๆและราคาเหมาะสม ถ้าใจเย็นๆครับ.....แต่คงเป็นที่ กทม ซะส่วนใหญ่ และถ้าเจอรุ่น Sprint หรือ Junior ที่ไฟหน้า 2 ดวง (ไม่ใช่ 4 ดวง) และที่เรียกว่า Step Front ก็ตะครุบเลยนะครับ จะได้มาทำเป็นตัว GTA ด้วยกัน!

อยากทราบอะไรเพิ่มเติม email มาก็ได้ครับ

Offline OouVintage

• PainKiller Racing Team
  • Member
  • Last Login:February 04, 2023, 01:13:03 pm
    • OouVintage
ได้รับการแนะนำมาว่าที่เชียงใหม่ควรลองไปที่อู่ เดชา 053 262800 ครับลองคุยดูแล้วกันครับ

Offline pao

• Member
ขอบคุณคุณตรีและคุณOouVintageรวมทั้งพี่ๆเพิ่อนๆ Bangkok classic carทุกท่านที่ให้คำแนะนำนะครับรู้สึกอบอุ่นมากๆเลยครับ
    ถึงคุณตรี ผมติดตามกระทู้ของคุณตรีอยู่เห็นว่ากำลังทำ Project alfa racing Gta ไม่ทราบว่าเสร็จสมบูรณ์หรือยังครับเห็นความเอาใจใส่ในรายละเอียดต่างๆแล้วเลื่อมใสครับ
    ส่วนตัวผมเองก็จะเสาะหารถในดวงใจและเก็บข้อมูลรวบรวมความรู้ของผมต่อไปครับ
  ปล.หากท่านใดทราบว่าใครจะขายช่วยบอกด้วยนะครับ

• Member
วันนี้แวะไปดุกระต่ายน้อยมา รถคุณตรีกำลังปะหลังคาอยู่ ท่านขุนสั่งการเอง ;)

Offline pao

• Member
รบกวนท่านพี่ทั้งหลายเกี่ยวกับข้อมูลรายละเอียดของตัวรถalfa 1750 veloceดังต่อไปนี้ครับ
1.ราคาซื้อขายในขนาดนี้(กรณีสภาพรถเดิมเครื่องเดิมของครบสามารถวิ่งได้ครับ)
2.alfa 1750 มีกี่รุ่นกี่แบบครับมีความแตกต่างกันอย่างไรบ้างครับ
3.ในการดูรถalfa รุ่นนี้ตอนตัดสินใจซื่อควรดูจุดไหนบ้างครับยกตัวอย่างเช่นเลขเครื่อง,เลขตัวถัง,เส้นสายบนตัวถังรถ(กรณีทำสีมาแล้ว)
(พอดีมีเพื่อนโทรมาบอกว่ามีคนจะขาย เจ้า alfa 1750 veloce ปี1969 ราคาตั้งไว้ที่ สองแสนบาท เลยอยากทราบข้อมูลประกอบการดูรถครับ)
  ขอบคุณครับ

• Member
อย่างที่ว่า ราคามีตั้งแต่ สามหมื่น ถึงหลายแสน ความจริงแล้วผมว่าจะไม่อยากพูดหรือให้คำปรึกษาเรื่องราคารถในเวปเราเลยครับ

เรื่องราคารถคลาสสิคมันอยู่ที่ความรักความชอบ บวกความพอใจของคนซื้อและคนขาย รวมถึงสภาพของรถเป็นสำคัญครับ ถามโดยไม่เห็นสภาพตอบยากครับ ต้องเห็นรถจริงๆ ถึงจะบอกได้ อย่างน้อยส่งรูปมาให้ดู ถ้าไม่อยากลงเวปส่งรูปมาทางเมล์ก็ได้ครับ

‘57 MGA

BMW E30 (2)
Jag XJ S1

• Member
ชอบคันไหนถ่ายรูปมาดู  รับรองมีคนช่วยติชมกันอย่งามีจุดยืนอย่างแน่นอน :)

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments