Author Topic: ช่วยสอนการใช้คอมบ้างได้ไหม  (Read 40156 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Loong-Sawasdee

• "ความพึงพอใจคือความสุข"
  • Verified Member
  • Member
  • Last Login:July 31, 2018, 08:48:55 am
ลุงใช้คอมเป็นแบบมวยวัด คือว่าเป็นเอง แบบงู ๆ ปลา ๆ  เคยทำผิดพลาดมาบ้าง เลยไม่ค่อยกล้า กลัวขายหน้า หรือถ้ากล้าก็ไม่ได้ผล อย่างเช่น ใน 1 กระทู้อยากใส่ภาพหลายภาพ  แต่ปรากฏว่าออกมาภาพเดียว หรืออย่างอยากนำภาพจากแหล่งอื่นมาลง แต่ปรากฏว่าทำไม่ได้  หรืออยากนำไอค่อนมาเป็นลูกเล่นบ้าง ก็ไม่ได้ทำ
จึงขอถามในเรื่องดังนี้
    1)  การใส่ภาพหลาย ๆ ภาพใน 1 กระทู้
    2)  การทำลิงค์
    3)  การทำภาพให้ได้พิกัดไม่เกิน 80 k (ถ้าภาพมันเล็กอยู่)
    4)  การใส่ไอค่อนในกระทู้
    5)  อื่น ๆ ที่ไม่ได้ถามมา
     ขอขอบคุณ

lima

• Guest

......ผมขอเป็นนักเรียนร่วมห้องลุงสวัสดีด้วยครับ    ที่ผ่านมาลูกสอนให้   สอบไม่ผ่านสักที

หาว่าสอนแล้วไม่จำ... %:(ดีที่มันไม่ตีเรา   ไม่อยากให้ลูกสอนแล้ว มันดุเอา ดุเอา :buck2:

noi05

• Guest
เห็นใจนะครับ ผมก้อเคยใช้ไม่ค่อยเป็น แต่นานมาแล้ว

ช่วยสอนการใช้คอมบ้างได้ไหม

ผมจะพยายามช่วยนะครับเท่าที่รู้ แต่คอมมันจะกว้างมาก
ในที่นี้ เอาวงแคบๆลงมา คือการใช้เว็บบอร์ด แล้วกันนะครับ
(คิดว่าคุณลุง คงหมายถึงใช้เว็บบอร์ดนี้ ผมจะตอบกว้างๆ เผื่อ... อื่นๆ ที่ไม่ได้ถามมา)

เรื่องโปรแกรมเว็บบอร์ด
1. เว็บบอร์ดบ้านบางกอกนี้ ใช้โปรแกรมเว็บบอร์ดสำเร็จรูป แบบหนึ่ง ชื่อ SMF (ชื่อย่อนะครับ) ซึ่งถือว่าระดับสุดยอด
2. เว็บบอร์ดแต่ละตัว การใช้ก็จะไม่เหมือนกัน แตกต่างกันในรายละเอียด เช่น การโพสรูป การใส่ไอคอน และอื่นๆ เป็นต้น แต่จะมีพื้นฐานคล้ายๆ กัน
3. โปรแกรมเว็บบอร์ด แต่ละตัวจะมีความยืดหยุ่นค่อนข้างสูง เพราะเค้าทำขึ้นมาเป็นสาธารณะ จึงขึ้นอยู่กับผู้ดูแล ที่ setup ให้ตรงกับกลุ่มที่นำไปใช้ ให้เหมาะสม
4. พยามคิดก่อนครับ.. ข้ามไปก่อนนะครับ

noi05

• Guest

เรื่องการใช้งานสำหรับสมาชิกอย่างเราๆ

1. อันดับแรก อ่าน help ครับ เพราะว่าแต่ละเว็บบอร์ดมันใช้ต่างกันในรายละเอียด
(SMF ตัวนี้มี help ภาษาไทยนะครับ อาจต้องรบกวน ผู้ดูแล ให้ set ให้ จะอ่านง่ายขึ้นสำหรับบางท่าน)

หรือ ไปอ่านที่นี่เอาก้อได้ครับ ---> วิธีการใช้ภาษาไทย   http://smf.rcweb.net/index.php?action=help

ถือว่าละเอียดมากๆ (จนบางทีขี้เกียจอ่าน) แต่ใช้อ้างอิงเวลาจะทำอะไรแปลกๆ ได้ครับ

noi05

• Guest
จะย่อมาให้ครับ (คุณลุงจะได้ไม่ต้องไปตามอ่านจนตาแฉะ เหมือนผม แล้วก็อ่านไม่หมดด้วย)  :'(

2.  การทำลิงค์   ( ข้อ1. ก้อตามคุณ Da Blee~บอกครับ)

2.1  ก๊อบที่อยู่เว็บลงไปเลย เช่น  http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=3223.0    มันจะลิงค์เองโดยอัตโนมัติ

Code: [Select]
http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=3223.0
2.2 ใช้

จิ้มแล้วมันจะขึ้นให้ใส่คำอธิบายลิงค์ได้ครับ เช่น  ช่วยสอนการใช้คอมบ้างได้ไหม
แต่ตอนเราพิมพ์ จะเป็นแบบนี้ครับ ในกรอบโค๊ด
ช่วยสอนการใช้คอมบ้างได้ไหม
จะเห็นว่าแตกต่างกัน ตัวนึงก๊อบดื้อๆ อีกตัวจะมี [ url=ลิงค์ชื่อเว็บ ] .....คำอธิบายลิงค์...... [ /url ]

noi05

• Guest
3)  การทำภาพให้ได้พิกัดไม่เกิน 80 k (ถ้าภาพมันเล็กอยู่)

งง คำถามอ่ะครับ ไว้ผู้รู้โปรแกรมแต่งภาพมาสอน ละเอียดๆ นะครับ
ปกติผมใช้ โปรแกรม FireWorks ก็ ย่อ image เอาดื้อๆ ให้ขนาดเหมาะสม (หมายถึงรูปมันใหญ่อยู่ นะครับ)
แล้ว Export ถ้าใช้ Photoshop ก็ save for web มันจะได้ขนาดที่ไฟล์ไม่ใหญ่
และเราสามารถกำหนดได้ถึงความเนียนของภาพ กับขนาดไฟล์

(อืมเดี๋ยวยาว .. คร่าวๆ ก่อนนะครับ ยัง งง คำถามอยู่  :P)

noi05

• Guest
4. การใส่ไอค่อนในกระทู้

จิ้มที่ไอค่อนที่อยากใส่เลยครับ แต่มันจะไม่ขึ้นรูป ในพื้นที่เราพิมพ์ (Text Area) นะครับ  ;D
จะขึ้นเป็น code แทน เช่น รูปนี้  ;D   ก้อจะโค๊ด ; D หรือ  w^w  โค๊ด w ^ w

ซึ่งไม่ต้อง งง กับมันครับ ไว้กดปุ่ม "แสดงตัวอย่าง" ดูก่อน กดปุ่ม "ตั้งกระทู้" นะครับ เราก็จะเข้าใจ

noi05

• Guest
5.  อื่น ๆ ที่ไม่ได้ถามมา

ถามมาได้ครับ จะพยายามช่วยตอบ

หรือไม่ก็คุณลุง ลองโพส แล้วก็ ลบทิ้ง ครับ
หรือ โพสแล้ว ก็ยังสามารถ แก้ไข ได้ครับ

Offline steed

• แต่เมื่อฉันกอดเธอฉันเห็นทุกหนแห่งที่ถนนจะพาไป...
  • Member
  • Last Login:April 14, 2017, 06:09:24 pm
 \^^/ เอ้า...!!! นักเรียนพร้อมยังจ๊ะ... :coolsmiley:ก่อนจะเรียนลองเลือกอาจารย์ผู้สอนก่อนนะคะ... :shocked:
"อภิมหาอมตะนิรันดร์กาล สุดยอดจอมขวัญรักนัก ตื้อซ่ะ จอมลากชาตินิยม"

Offline p_race

• Member
  • Last Login:December 26, 2020, 08:56:19 am
\^^/ เอ้า...!!! นักเรียนพร้อมยังจ๊ะ... :coolsmiley:ก่อนจะเรียนลองเลือกอาจารย์ผู้สอนก่อนนะคะ... :shocked:

เอ่อ... รับสอนนอกสถานที่รึเปล่าครับ  :azn:
ไม่เรื่องมากครับเอาครูเสื้อเขียวก็ได้ครับ  :grin:

Jufe Berlina

• Guest
งั้นผมจองคนขวาสุด ยอมเสียสละเอ้า... :freddie:

noi05

• Guest
6. การทำลิงค์ภาพ
(แถมครับ คิดว่าคุณลุง น่าจะอยากรู้ และอาจารย์ ด้านบนก็น่าสนใจ)  ;>#

กดปุ่ม  ใส่รูป 

แล้วก๊อบที่อยู่ของรูป (URL) ลงไปตรงกลาง คือ [ img ] URLของภาพ [ /img ]

[img]http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?action=dlattach;topic=3223.0;attach=14736;image[/img]ข้อดีคือ เราสามารถ แทรกรูป(อ.4ท่านด้านบน) ไประหว่าง....เนื้อหา ของเราได้ครับ  ;D

URLของภาพ หาได้จากไหน?   หาได้โดยคลิ๊กขวาที่ภาพ แล้วกดดู Properties จะมีแสดงไว้ครับ

ปล. ส่วนตัวผมยังต้องเรียนอีกเยอะครับ ขอ อ. ทั้ง4ท่านช่วยรุมกันสอนเลยครับ  ;D

Offline renton

• Member
  • Country: mq
  • Last Login:February 05, 2024, 03:14:01 am
    • datebest.net - visit website and win smartphone!
ผมเสริมเรื่องย่อขนาดไฟล์โดย photoshop ละกันครับ
1. เปิดไฟล์มา ไปที่ Image Size
2. เลือกขนาดกว้างประมาณ 640 pixels 72 DPI (พอเหมาะกะจอ)
3. Save for Web ดูขนาดตามที่วงไว้

Offline renton

• Member
  • Country: mq
  • Last Login:February 05, 2024, 03:14:01 am
    • datebest.net - visit website and win smartphone!
เปลี่ยนสีก็พอทำได้ บริการจัดให้ครับ 
ส่วนมากใช้ menu Image --> Adjustments, เทคนิค Layer Mask และ Selection ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับต้นแบบ
« Last Edit: June 15, 2006, 01:50:38 pm by renton »

Offline babysaloon

• Member
  • Last Login:March 22, 2018, 02:16:04 am
นี่ไงๆๆรู้แล้วว่าทำไง ผมจะได้เอาไปทำบ้าง

ขอบคุณมากนะครับ
แต่งรถแล้ว...ที่เหลือก็ ???

Offline Loong-Sawasdee

• "ความพึงพอใจคือความสุข"
  • Member
  • Last Login:July 31, 2018, 08:48:55 am
 1)  เรื่องการใช้คอมขอบคุณมาก ทุก ๆ คนที่กรุณา ได้ความรู้ขึ้นเยอะครับ

2)  สำหรับคุณจู๊ปเจอขาใหญ่อีกแล้วหรือ

Offline thaidub

• dub dub ba dee dub
  • Member
  • Last Login:December 25, 2019, 08:58:03 am
    • my fleet
งั้นผมจองคนขวาสุด ยอมเสียสละเอ้า... :freddie:

เหลือ 2 คน ผมเหมาเลยนะ
[img width= height=]http://www.damnlol.com/pics/597/422dd996a42a0a5f7e4b2a3a28d689ef.gif[/img]
THE RETRO WATERCOOLED VW REGISTRY http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=21593.0
MY FLEET BUILD THREAD http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=3592.420

lima

• Guest

............หมดกัน %:(

aek 39

• Guest
ขอขอบคูณ คุณลุงสวัสดีนะครับ ที่ช่วยตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา และขอบคุณ คุณnoi05 กับคุณrentonครับ ที่ให้ความรู้ครับ ขอบคุณอย่างสูงคร๊าบ.... &v& &v& &v&

aek 39

• Guest
โทษทีครับ ลืมคุณDa Blee~ อีกคนครับ ขอบคุณคร๊าบ &v& &v& &v&

Offline ghan

• Member
  • Last Login:October 20, 2006, 05:13:12 pm

เรียนจบแล้วผมขอลงทะเบียนเรียนต่อนะครับ (รับอาจารย์หมดเลยครับ) (8-) (8-)
"เสาะหาความรู้เรื่องรถเก่ามามากมาย
        แต่มีอย่างเดียวที่บางครั้งก็ไม่รู้
                  ..........ไม่รู้จะเอาเงินที่ใหนไปซื้อ" (แต่ใจรัก)

Offline donutjovi

• Member
  • Last Login:January 01, 2022, 01:04:10 pm

เรียนจบแล้วผมขอลงทะเบียนเรียนต่อนะครับ (รับอาจารย์หมดเลยครับ) (8-) (8-)

เรื่องติวตัวต่อตัวเนี่ย จะมีน้าจุ๊ฟมาประจำเลย.............

• แต่เมื่อฉันกอดเธอฉันเห็นทุกหนแห่งที่ถนนจะพาไป...
  • Member
  • Last Login:April 14, 2017, 06:09:24 pm

............หมดกัน %:(

โอ๊ะโอ...น้าป๋มมาไม่ทัน..เค้าเหมาอาจารย์กันไปหมดแระ..ม่ายเปนราย..เด๋วนู๋จาดห้าย..
ขอขอบคุณ..คุณnoi05 นะฮะที่ช่วยแนะนำวิธีสอดใส่เอ๊ย!!?!วิธีแทรกภาพ แต่ต้องเป็นเฉพาะภาพที่อยู่ในกระทู้ที่เราต้องการอ้างถึงช่ายป่ะฮะ..?
"อภิมหาอมตะนิรันดร์กาล สุดยอดจอมขวัญรักนัก ตื้อซ่ะ จอมลากชาตินิยม"

• Member
เด๋วลองดูจิ๊..

เอ้อ..ไม่ยากแฮะ บื้อๆอย่างนู๋ยังทำได้เลย...

อารัยนะ..อัตราผู้สอนยังไม่พออีกเหรอ..เอ้า..เอาไปอีกสอง..นู๋เข้าจาย..บ้านนี้นักศึกษาแยะ :2funny: :2funny:
« Last Edit: June 16, 2006, 09:22:06 pm by steed »

Offline Maximus Hippopotemus

• Classic Car Enthusiast
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:March 14, 2024, 04:45:16 pm
    • MY FACEBOOK
ผมกำลังศึกษาวิธีเซฟ และการตั้งชื่อไฟล์อยู่ครับ รบกวนโพสต่อได้เลยครับพี่ :-!
พอเห็นรถรุ่นโน้นก็ชอบรุ่นนี้ก็ชอบรุ่นนั้นก็ชอบ ชอบไปหมดเลยนะ ยอมรับครับว่าชอบไปหมดก็เพราะผมชอบรถคลาสสิคไงครับ

1951 FIAT 1100E
1957 CHEVROLET BEL AIR TOWNSMAN
1963 MB W110 190
1968 MB W108 280S
1970 VW T2 DELUXE
1973 BMW 2002
1985 CHEVROLET SUBURBAN SILVERADO K20
1985 MB W123 300TD
1988 BMW 318i 2dr. M42
1989 CITROEN BX 19 GTi
1991 JAGUAR XJR 4.0
1991 MB R129 500SL

www.facebook.com/maxcud39

Tags: gaaf 

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments