Author Topic: สอบถามผู้รู้เรื่องระบบไฟ BMW 3.0 ครับ  (Read 5014 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Yesterday2morrow

• Collect moments not things.
  • Verified Member
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:April 17, 2024, 07:40:34 pm
เมื่อคืนก่อนผมขับเจ้า BM 2000 คูเป้ กลับบ้าน ทั้งที่ขับมาไม่เท่าไหร่ เข็มวัดความร้อนก็ขึ้นเอา ขึ้นเอา   
แต่พอผมปิดไฟรถ เข็มวัดความร้อนก็ตกลงมาอยู่ในระดับปกติ  พอเปิดไฟขับต่อ เข็มวัดความความร้อนก็ขึ้นทันที
ทั้งที่ตรวจดูแล้วเครื่องก็ไม่ร้อนอะไร

ไม่ทราบว่าผู้ใช้ BMW มีร้านไฟเก่งๆ พอแนะนำไหมครับ ถ้าเป็นร้านที่เคยทำ BMW 3.0 ได้ยิ่งดี
เพราะระบบภายในจะคล้ายๆกันกับเจ้า 2000 คูเป้   ถ้าอยู่แถวพหลโยธิน ยิ่งดีครับ  ขอบคุณล่วงหน้าครับ
1952 Opel Olympia
1954 Opel Kapitan
1956 Opel Olympia rekord
1962 bmw 700 ls
1966 bmw 2000 C Automatic
1995 bmw E36 compact
2014 subaru xv
xxxxxxxx  happiness.

Offline ท่านขุน

• Member
  • Last Login:November 25, 2022, 11:52:45 am
อาการเหมือน  สายไฟกราวด์ของหน้าปัดไม่ลงตัวถังดีเท่าที่ควร  แต่อาจเกิดจากสาเหตุอื่นได้เหมือนกัน
รอคุณตรีมาช่วยละกันครับ

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
เจ้า 2002 ของผมเคยเป็นอาการแบบนี้เช่นกันครับ
1.อาการแรกก็อย่างที่ท่านขุน บอกเอาไว้คือ กราวน์ไม่พอ ต้องหาจุดลงกราวน์เพิ่ม แล้วลองดูว่าจะมีอาการอีกหรือไม่? เวลาเปิดไฟหน้า
2.ส่วนอาการแทรกซ้อนอย่างอื่นๆ ที่ผมเจอมาคือ สายไฟเริ่มเสื่อมครับ
3.และในอีกกรณีหนึ่งคือ ตามปรกติของหน้าปัด VDO จะมีตัวคุมไฟอยู่ด้านหลัง คล้ายๆvoltage stabilizer ทำหน้าที่ควบคุมกระแสไฟที่ไปเลี้ยงหน้าปัด ให้สม่ำเสมอ อาทิเช่น คุม เกจ์วัดน้ำมันเบนซิน เกจ์วัดความร้อน ไม่ให้เพี้ยน เวลาที่มีโหลด เช่น เปิดไฟหรี เปิดไฟหน้ารถ ยกไฟสูง เป็นต้น
ถ้าตัวนี้เสียหรือเสื่อม อาการก็จะเป็นแบบเดียวกันครับ

ส่วนวิธีแก้ไขของผม ผมจัดการใหม่หมด คราวที่ทำสีและปะผุ โดยให้ช่างเดินสายไฟใหม่ทั้งคันตามแบบเดิม
อาการดังกล่าว ก็หายเป็นปลิดทิ้งเลยครับ
ก็ถือว่าโชคดีที่หน้าปัด ไม่เกเร

คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline Tre

• Member
  • Last Login:November 25, 2022, 10:40:30 pm
เจ้า 3.0CSi ก็มีอาการเล็กน้อย คือเวลาเปิดไฟ เข็มน้ำมันกับเข็มความร้อนน้ำ จะกระดิกขึ้นเล็กน้อย แต่ไม่ขึ้นต่อนะครับ

น่าจะเป็นตามที่ท่านขุนว่า คือเรื่องของการกราวด์ของระบบไฟ (ถ้าเครื่องมันไม่ร้อนจริงๆ)

เรื่องของอู่ผมเคยใช้อู่เฮียเก๋าในซอยแจ่มจันทร์ ระหว่างทองหล่อกับเอกมัย 02-391-6064

แต่จริงๆแล้วติดกับอู่ท่านขุนก็มีอู่ซ่อม BMW โดยเฉพาะ และเคยถึงขนาดใส่เทอร์โบไปใน 3.0CSi....น่าจะทำตรงนี้ได้นะครับ อยู่ในซอยเอกมัย 28 (ถ้ามาจากเพชรบุรี คือซอยแรกๆซ้ายมือ) เข้าไปนิดเดียวซ้ายมือครับ หรือลองโทรคุยกับท่านขุนซิครับ แกเซียน BMW มากกว่าผมอีก!

Offline Yesterday2morrow

• Collect moments not things.
  • Member
  • Last Login:April 17, 2024, 07:40:34 pm
ขอบคุณมากครับทุกท่าน สำหรับความรู้และข้อมูลต่างๆ เดี๋ยวว่างๆ เมื่อไหร่ จะรีบพาเจ้า 2000 ไปซ่อมเสียที   :-)
1952 Opel Olympia
1954 Opel Kapitan
1956 Opel Olympia rekord
1962 bmw 700 ls
1966 bmw 2000 C Automatic
1995 bmw E36 compact
2014 subaru xv
xxxxxxxx  happiness.

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
อู่ซ๋อมBMW ที่อยู่ติดกับอู่ท่านขุน ชื่อ " อู่ดำเนิน "  ครับ
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments