Author Topic: มาแล้วจ้า... ดุ่ย คับป้า vs E30 กลีบลำดวน...  (Read 377638 times)

0 Members and 3 Guests are viewing this topic.

Offline akekasak

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:April 08, 2016, 04:18:21 pm
ขอบคุณ น้าดุ่ย บ้าบ้า บร้า ด้วยนะครับ w^w

Offline blablabla

• **กระเบื้องจะเฟื่องฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม**
  • Member
  • Last Login:February 16, 2021, 01:19:59 pm
หลังจากช่างโทรมาให้ไปเยี่ยมลูกชาย ล่าสุดหย่อนเครื่องลงไปแล้ว

หน้าตาทำมันเป็นงี้อ่า :evil:
คำคมประจำวันนี้   "มีด"

• **กระเบื้องจะเฟื่องฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม**
  • Member
  • Last Login:February 16, 2021, 01:19:59 pm
โอ้ว....ว สายไฟเยอะแยะ เซ็นเซอร์ ยุ่บยั่บ %:(

กล้องก้อลืมเอามา ตกใจจนมือไม้สั่น ถ้าภาพไม่สวยขออภัย &v&

• Member
เจ้าสายไฟกำนี้แหละครับ ที่จะต่อเข้า....กล่อง :shocked:

• Member
มีได้ก้อต้องมีเสีย พอได้ความจุมากขึ้นเป็น 2700 ซีซี

แต่สิ่งที่ผมเสียไปคือ...แอร์โฟล์(AFM) กับ จานจ่าย ครับ

Offline columbus

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:August 27, 2014, 03:46:09 pm
สงสัยสายไฟกล่อง stand alone เดาเอา นะครับ ขออภัย ถ้าเดาผิด แต่คิดว่าไม่พลาด เพราะเห็น trigger sensor nissan ที่ฝาสูบ แรงแน่นอนคับ
knowledge is power

ความสุขอันแท้จริงมิได้เกิดจากภายนอก หากเกิดจากภายใน

อยากมีเกียรติ  ต้องให้เกียรติ

• Member
ยังคอย ยังคอย คอย ข่อย ค๊อย คอย..... :retro:

ขอยืมมาจาก เครื่องM50 วางเรียงแบบไม่ต้องลากสาย เพราะเป็น Coil on plug

แต่ต้องระวังเรื่องความร้อนของไอเสียหน่อย สงสัยต้องทำ Heat shield ใหญ่อีกหน่อยนะ

• Member
อุ๊ย...เบาๆครับ เพราะช่างเค้าไม่ได้อธิบายให้ผมฟังหรอก เค้าพูดคำเดียว

ไม่ต้องคิดมากหรอกครับ หน้าที่ของคุณคือ จ่ายตังค์ อย่างเีดียว :dontknow:    "v"

สงสัยสายไฟกล่อง stand alone เดาเอา นะครับ ขออภัย ถ้าเดาผิด แต่คิดว่าไม่พลาด เพราะเห็น trigger sensor nissan ที่ฝาสูบ แรงแน่นอนคับ

• Member
รูปสุดท้ายแล้วแล้วครับ เค้าทำขาเหล็กมายึดเข้าไปกับตัวเครื่อง

เพื่อรับกับ coil รูปไม่ค่อยชัดนะครับ &v&

Offline Pan

• Member
  • Last Login:December 21, 2023, 05:16:03 pm
ถ้าเราไม่ แสดงตัวออกมา ให้บ้านบางกอก เห็นว่าเรายังอยู่
เเล้วเราจะ web บ้านบางกอกจะมีไว้ให้ใครดูครับ

สมัครยาก คนดูน้อย เพื่อนๆ หายไป
ผมอยากให้ ทุกคนเข้ามาดูได้นะครับ
บ้านบางกอกจะได้อยู่ต่อไป ใครสมัครไม่ได้ ให้แจ้งทาง Facebook ได้ลยครับ

• Member
ก่อนกลับ ช่างบอกว่าไม่เกินอาทิตย์ ติดเครื่องได้ แต่กว่าจะเสร็จน่ะ

อีกนาน....
อีกแล้วครับท่าน ยิ่งฟัง ยิ่งงง

ยิ่งงง ยิ่งสงสัย เฮ้อ เหนื่อยนะเนี่ย.....
%:(

Offline my precious

• Member
  • Last Login:October 02, 2020, 03:43:45 pm
มีได้ก้อต้องมีเสีย พอได้ความจุมากขึ้นเป็น 2700 ซีซี

แต่สิ่งที่ผมเสียไปคือ...แอร์โฟล์(AFM) กับ จานจ่าย ครับ
สูญเสียพื้นที่ในการวางกระป๋องพักน้ำด้วยนิ

jame jj

• Guest
หน้าฝาวาวยืมของBenz,มาใช่ไม้ครับ \^^/

• Member
  • Last Login:August 27, 2014, 03:46:09 pm
coil แยก น่าจะจับแยกจากฝาสูบนะครับ ทำแบบm42 ก้อได้ ปลอดภัยกว่า  ไว้ที่ฝาสูบอายุน่าจะสั่น เวลา coil ร้อนมันจะร่วน

ความสุขอันแท้จริงมิได้เกิดจากภายนอก หากเกิดจากภายใน

• Member
นี่แหละครับที่ผมห่วงเพราะถ้าจะใช้ coil pack ก้อกลัวจะต้องลากสายยาว

ไหนจะต้องระวังเรื่องความยาวของสายให้เท่ากันอีก จะวางไว้ตรงฐานแบตก้อกลัว

ที่ไม่พอสำหรับ 6 ตัวอีก %:( :dontknow:

แอบเห็นรูปในดิสเพลย์ รถสวยครับ ถ้าไม่รบกวนเอามาลงแบบเต็มๆจะดีมากๆ

ไม่ทราบว่าคุณ columbus เลือกกล่องได้รึยังครับ แล้วกล่องฟิวส์เอาไปแอบไว้ไหนครับ

อยากทราบเป็นความรู้ครับ &v&

coil แยก น่าจะจับแยกจากฝาสูบนะครับ ทำแบบm42 ก้อได้ ปลอดภัยกว่า  ไว้ที่ฝาสูบอายุน่าจะสั่น เวลา coil ร้อนมันจะร่วน

• Member
 %:< ผมเลือกใช้ mo...t..e..c คับ ทำเองทุกอย่างตั้งแต่ wiring ยันจูน  รถตัวเองยังเก็บสีอยู่ในอู่ แต่เครื่องเสร็จแล้ว ถ้ามีโอกาส จะทยอยถ่ายมาให้ชม คับ แต่ที่ทำเสร็จแล้ว  เป็นรถ bmw e3o สีขาว ของเพื่อนในกลุ่ม ผมช่วยช่างเค้าวาง poject เครื่อง เป็นเครื่อง M42 ช่วย เลือก cam ลูกสูบ หัวฉีด และอีกมากมาย   กว่าจะจบ กินเครื่องไปหลายตัว  แต่ล่าสุดก้อระเบิด รอสั่งอะหลั่ยอีก น่าจะมาอาทิตย์นี้ ถ้า ทันก้อ ได้วิ่งงาน nitto 3k  ส่วนรถผมถ้าสีเสร็จ คงวิ่งพร้อมกัน แต่คงวิ่งสู้คันของเพื่อนสีขาวไม่ได้ ของเพื่อนเค้า Full Race ผม standard ทั้งตัว แต่งแต่ภายนอก  ภายในกำลังรอสั่งของ อยู่

• Member
ของคับผมรอหย่อน

• Member
เครื่องตัวนี้อยู่ที่บ้านโป่งรึป่าวครับ หน้าตาคุ้นๆ :rolleyes: สงสัยจะแรงน่าดูชม

ยังไงเอาข้อมูลมาถ่ายทอดอีกก้อได้นะครับ ยินดีเลยครับเพื่อนๆจะได้ศึกษาไปในตัว

จะได้ไม่ต้องไปลองผิดๆถูกกัน  :><:

%:< ผมเลือกใช้ mo...t..e..c คับ ทำเองทุกอย่างตั้งแต่ wiring ยันจูน  รถตัวเองยังเก็บสีอยู่ในอู่ แต่เครื่องเสร็จแล้ว ถ้ามีโอกาส จะทยอยถ่ายมาให้ชม คับ แต่ที่ทำเสร็จแล้ว  เป็นรถ bmw e3o สีขาว ของเพื่อนในกลุ่ม ผมช่วยช่างเค้าวาง poject เครื่อง เป็นเครื่อง M42 ช่วย เลือก cam ลูกสูบ หัวฉีด และอีกมากมาย   กว่าจะจบ กินเครื่องไปหลายตัว  แต่ล่าสุดก้อระเบิด รอสั่งอะหลั่ยอีก น่าจะมาอาทิตย์นี้ ถ้า ทันก้อ ได้วิ่งงาน nitto 3k  ส่วนรถผมถ้าสีเสร็จ คงวิ่งพร้อมกัน แต่คงวิ่งสู้คันของเพื่อนสีขาวไม่ได้ ของเพื่อนเค้า Full Race ผม standard ทั้งตัว แต่งแต่ภายนอก  ภายในกำลังรอสั่งของ อยู่

• Member
ใช่แล้วครับ ของผมนอน แอ้งแม้งอยู่บน engine stand ไส้ใน เดิมสนิท ว่าแต่คุณ blablabla เฉลย ได้ยังว่า ใช้กล่องอะไร จะได้แนะนำถูก ช่วยกันครับ ผมเองไม่ได้ เก่งอะไร แต่ชอบแก้ปัญหา มันท้าทายดี แล้วชอบค้นคว้า ชอบถามครับ  อ้อ M 20 2.7 ถ้า มี cam ดีดี ซักชุด กล่องที่แม้นยำ หัวฉีดซัก 480- 550 cc หมุน 7500-8000 รอบ น่าจะได้  เกิน 250 hp นะครับ จริง อยากหมุน 8500 รอบ แต่กลัว ก้านกระเดน ถ้า เอาสนุก 7500 พอแล้ว  เครื่อง bmw ถ้าไม่ใช่ เครื่อง motorsport มันชอบแยกร่างครับ อ้อ ลืมไป ปะเกนฝา ต้องเปลี่ยน เป็นเหล็กครับ เฮดเดอร์ดีดี อีกชุด ก้อ อร่อย แล้ว  ลืมไป วกเข้าเรื่องกล่อง coil M50  มันไม่มี igniter ในตัวนะครับ  บางคนเรียก cdi ช่างเค้าเรียกตัวจุดระเบิด  ต้องใช้ แยกต่างหาก ผมใช้ยี้ห้อ เดียวกับ coil คับ  เคยใช้ต่างยี้ห้อเหมือนกัน แต่กล่องต้องตั้งค่า dwell coil ได้  แต่กล่อง motonic เค้าออกแบบมาดี ไม่ต้องใช้ 

• Member
เห็นช่างบอกว่าอยากลอง F-con V Pro ครับ ส่วนเรื่องใส้ใน

เห็นว่าทำทุกส่วนที่ทำได้ เรื่องรายละเอียดผมไม่ทราบแน่ชัด

ทำแคม ขัดพอร์ท ขยายวาล์วเป็น Oversized กับอีกหลายส่วน

ที่ช่างไม่ได้อธิบายผม เพราะกลัวผม งง  *c*

จริงๆอยากได้ Motec เหมือนกันครับ แต่งบไม่ถึง :><:

ใช่แล้วครับ ของผมนอน แอ้งแม้งอยู่บน engine stand ไส้ใน เดิมสนิท ว่าแต่คุณ blablabla เฉลย ได้ยังว่า ใช้กล่องอะไร จะได้แนะนำถูก ช่วยกันครับ ผมเองไม่ได้ เก่งอะไร แต่ชอบแก้ปัญหา มันท้าทายดี แล้วชอบค้นคว้า ชอบถามครับ  อ้อ M 20 2.7 ถ้า มี cam ดีดี ซักชุด กล่องที่แม้นยำ หัวฉีดซัก 480- 550 cc หมุน 7500-8000 รอบ น่าจะได้  เกิน 250 hp นะครับ จริง อยากหมุน 8500 รอบ แต่กลัว ก้านกระเดน ถ้า เอาสนุก 7500 พอแล้ว  เครื่อง bmw ถ้าไม่ใช่ เครื่อง motorsport มันชอบแยกร่างครับ อ้อ ลืมไป ปะเกนฝา ต้องเปลี่ยน เป็นเหล็กครับ เฮดเดอร์ดีดี อีกชุด ก้อ อร่อย แล้ว  ลืมไป วกเข้าเรื่องกล่อง coil M50  มันไม่มี igniter ในตัวนะครับ  บางคนเรียก cdi ช่างเค้าเรียกตัวจุดระเบิด  ต้องใช้ แยกต่างหาก ผมใช้ยี้ห้อ เดียวกับ coil คับ  เคยใช้ต่างยี้ห้อเหมือนกัน แต่กล่องต้องตั้งค่า dwell coil ได้  แต่กล่อง motonic เค้าออกแบบมาดี ไม่ต้องใช้ 

Offline akekasak

• Member
  • Last Login:April 08, 2016, 04:18:21 pm
อ่านที่พี่บ้าบ้า บร้า โพสเเล้วก้อเข้าใจบ้างไม่เข้าใจบ้างอ่ะครับ :grin:
ด้วยความรู้ผมมันน้อย ถนัดเเต่เเซวอ่ะคับว่าเเต่ว่าได้ข่าววงใน
มาว่าพี่บ้าบ้า บร้าทำเครื่องเอ็มยี่นี่ทะลุหลักเเสน(สาหัส)ไปเเล้ว
จริงอ่ะป่าวครับ เเล้วลองบวกค่าใช้จ่ายคันนี้มาเล่าสู่กันฟังบ้างดิครับ
กี่เเสนเเล้วอ่ะครับ ขอบคุณครับ

Offline ae

• Member
  • Last Login:May 11, 2018, 10:00:21 pm
อ่านที่พี่บ้าบ้า บร้า โพสเเล้วก้อเข้าใจบ้างไม่เข้าใจบ้างอ่ะครับ :grin:
ด้วยความรู้ผมมันน้อย ถนัดเเต่เเซวอ่ะคับว่าเเต่ว่าได้ข่าววงใน
มาว่าพี่บ้าบ้า บร้าทำเครื่องเอ็มยี่นี่ทะลุหลักเเสน(สาหัส)ไปเเล้ว
จริงอ่ะป่าวครับ เเล้วลองบวกค่าใช้จ่ายคันนี้มาเล่าสู่กันฟังบ้างดิครับ
กี่เเสนเเล้วอ่ะครับ ขอบคุณครับ

เรื่องตัวเลขนี่น้าดุ่ยเค้าไม่ค่อยชอบหรอกครับพี่เอกฯ...  :help:

จากประสบการณ์การบูรณะรถเก่า...ทำให้รู้ได้ว่าราคาเราคิดเอาแบบคร่าวๆพอ.....รู้ชัดเดี๋ยวจืดดด...  :pale:   :pale:   :pale:

น้าๆรอผมหน่อยนะเดี๋ยวตามไป แบบจี๋ๆๆๆๆเลย  x:D   

ตอนนี้รอคิวเข้าพ่นสีอยู่  C:)

It's fun... when it runs! Trust me.

Offline Flying Dutchman

• Member
  • Last Login:April 15, 2018, 11:17:57 pm
เครื่องหกสูบส่วนใหญ่จะทำออกมาให้มีแรงบิดที่รอบต่ำ ซึ่งกล่าวอีกนัยหนึ่งก็คือ power band ของมันจะกระเดียดมาอยู่ด้านต้นๆ รอบสูงสุดจึงมักไม่ค่อยสูงนักเหมือนเครื่องแบบสี่สูบ อีกประการหนึ่งก็คือข้อเหวี่ยงของหกสูบจะยาวกว่าของสี่สูบ ซึ่งมันจะ stable น้อยกว่าจึงเป็นเรื่องหวาดเสียวมาก 

แต่อย่างไรก็ตามที่ 6000-7000 rpm ก็ถือว่าสูงทีเดียวสำหรับเครื่องหกสูบ (ที่ไม่ใช่ M Power) เครื่อง M20 2.5 มีใช้วิ่งในสนามตอนก่อนโน้น 5000 rpm กว่าๆก็เหลือแต่รอบเปล่าๆแล้วก็ไม่รู้ว่าจะลากต่อไปทำไม เปลี่ยนเป็นเกียร์ถัดไปดีกว่า

แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าหกสูบดีกว่าหรือแย่กว่าสี่สูบนะครับ มันเป็นเพียงคนละประเภทกันและมีวัตถุประสงค์การใช้งานต่างกัน

เครื่องคุณ columbus สวยครับ หากในปีนี้ได้มีโอกาศลงงานของ NITTO คงต้องขอชม  :good: 

• Member
ที่คุณ ต่อ กล่าวถูกต้องครับ power band ถูกกำหนด  โดย camshaft เครื่อง M20 standard องศาต่ำ หมุนได้ 6500  ทอร์ก ก้อหมดแล้ว  เครื่อง M 20 2.7  ของ คุณ blablabla ไส้ในน่าจะคล้าย เครื่อง alpina c2 ใช่ป่าว แต่ถ้าเดาผิดต้องอภัย แต่คิดว่าไม่พลาด ส่วนกล่อง f-con ก้อดี นะครับ มีอู่รุ่นน้องผม ซ่อม volk ,benz
ทำ  f-con ใส่รถ ยุโรปไปหลายคันแล้ว อู่อยู่แถวบางว้า  ใกล้กับ ร้าน toon mortorsport   ส่วนเครื่องถ้า ขยายวาล์ว ทำแคม แล้วอย่าลืม ขยายลิ้นปีกผีเสื้อด้วยนะครับ ถ้ามี step ต่อไป คงเป็น 6 ลิ้นมั้งเดาเอาเอง 

ต้องขอบคุณ  คุณที่กล่าวชม  เคยพบคุณต่อหลาย  ครั้งที่สนามแข่ง บางทีที่อู่ช่าง เล็ก แต่ไม่เคยคุยกันสักที ครั้งต่อไปคงได้แลกเปลี่ยน ประสบการ์ณ กันบ้าง

• Member
สงสัยจะเป็นอู่เดียวกันกับที่คุณ Columbus รู้จักครับ เพราะหน้าอู่ติดป้าย รับซ่อม

Volk Benz ส่วน โปรเจค 6 ลิ้นคงต้องรอให้กระเป๋าตังผมฟื้นตัวก่อนคับ

เพราะมันฉีกไปซะ...... :pale: :pale: :pale:
ส่วนกล่อง f-con ก้อดี นะครับ มีอู่รุ่นน้องผม ซ่อม volk ,benz
ทำ  f-con ใส่รถ ยุโรปไปหลายคันแล้ว อู่อยู่แถวบางว้า  ใกล้กับ ร้าน toon mortorsport   ส่วนเครื่องถ้า ขยายวาล์ว ทำแคม แล้วอย่าลืม ขยายลิ้นปีกผีเสื้อด้วยนะครับ ถ้ามี step ต่อไป คงเป็น 6 ลิ้นมั้งเดาเอาเอง 

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments