Author Topic: ขอถามเรื่องล้อแมกซ์รถ Fiat 131 Abarth ครับ  (Read 61412 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Mee GHBC-100

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:March 22, 2016, 05:38:52 am

ตามหัวข้อข้างบนนะครับ เรื่องมีอยู่ว่าเวลาเห็นรูปรถ Fiat 131 แต่งเป็นแบบ Rally ทีไรก็จะต้องใส่ล้ออย่างในรูปที่แนบมาเนี่ยละครับ อยากทราบว่ามันเป็นยี่ห้ออะไร แล้วขอบเท่าไหร่ ต่อด้วยกว้างหน้าหลังเท่าไหร่ แล้วก้อออฟเซ็ทเท่าไหร่ ผมลองดูใน เวปของ cromodora, rial, campagnolo หาไม่เจอครับ

มีใครพอจะให้คำแนะนำได้มั้งครับ พี่เสียอาก็ไม่อยู่ให้ถามเสียด้วยซิ ดันเพิ่งมาอยากรู้ตอนนี้... :'(

ไม่ได้ชิด  ก็ขอเพียงได้ชม         ไม่ได้สม ไม่เห็นแคร์อะไร   
ขอให้ได้รัก รัก รัก รัก รักเธอเข้าไว้  ไม่เช่นนั้น ใจฉัน ใจฉันคง หลุดลอย

Offline คุณใหญ่

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:May 27, 2016, 12:56:44 am
ลองดูที่นี้ครับ
« Last Edit: November 26, 2005, 01:37:42 am by peyapan »

Offline เจ้าบ้านบางกอกฯ

• If you love classic cars, you are my friend.
  • Administrator
  • Member
  • Last Login:August 06, 2023, 02:03:15 pm
    • Bangkok Classiccar
พี่เสียอาก็ไม่อยู่ให้ถามเสียด้วยซิ ดันเพิ่งมาอยากรู้ตอนนี้...

ได้ยินคุณเสียอาฝากบอกมาว่าคอยแป๊บนึงครับ ... กระจ่างแน่ ... :)
If you love classiccars, you're my friend

1950 Riley RMA
‘55 MB 190SL / 1968 W112 Coupe /W108 280SE /W116 450SEL
‘57 MGA
‘68 AR 105 Gt Junior / Giulietta’77
‘82 RR Corniche

MB W180/111/110/108/114
AR Giulia Super/Spider
BMW E30 (2)
Jag XJ S1
Porsche 924 /911E
VW Golf MKI Cabrio/Thing

www.facebook.com/groups/bangkokclassiccar

• Member
  • Last Login:May 27, 2016, 12:56:44 am
ต่อ

• Member
อีก

• Member
ตาราง

• Member
ต่อ

• Member
  • Last Login:March 22, 2016, 05:38:52 am

พี่ Peyapan ครับ ขอบคุณมากที่เอาล้อมาให้ดู แต่ไม่เห็นเหมือนในรูปคันแดงซักวงนะครับ ไหนๆแล้วถามต่อดีกว่า มันสงสัยเยอะเหลือเกิน คราวนี้มาเรื่องไฟท้ายมั่ง ดูรูปเมืองนอกมันมีไฟท้าย แบบ 131S บ้านเราที่เซียนๆเรียกไฟท้ายไม้ปิงปอง กับไฟท้ายเต็ม ถ้านับว่าเป็น Abarth แท้จริงๆต้องอันไหนครับ หรือ ว่าเป็น Abarth แท้ๆไฟท้ายไหนก็ได้...

ไม่ได้ชิด  ก็ขอเพียงได้ชม         ไม่ได้สม ไม่เห็นแคร์อะไร   
ขอให้ได้รัก รัก รัก รัก รักเธอเข้าไว้  ไม่เช่นนั้น ใจฉัน ใจฉันคง หลุดลอย

• Member

ต่ออีกสักคำถาม คราวนี้ไฟหน้ามั่ง มันมีตั้งแต่ คู่นอกเล็กคู่ในใหญ่, คู่นอกใหญ่คู่ในเล็ก (แบบเรซซิ่งบ้านเรา) และ ขนาดเท่าๆกันทั้งสองคู่ มันต้องอันไหนกันแน่มันถึงเรียก Abarth แท้แล้วอันไหนถือว่าแปลงเอา หรือมัน Abarth แท้ทุกแบบ??

Offline NOK

• Member
  • Last Login:April 10, 2008, 07:55:53 pm
ล้อผมว่าลองดูที่ยี่ห้อ FPS ซิว่ามีหรือเปล่า หรือไม่คงต้องดูในยี่ห้อดังๆที่เป็นของอิตาลี    นี่ถ้าคุณ......อยู่เราคงไม่ต้องเดาสุ่มอยางนี้แน่ๆเลย เฮียMee

Offline NOK

• Member
  • Last Login:April 10, 2008, 07:55:53 pm
ผมไม่เป็นอะไรหลอกครับ  ว่าแต่คุณหนุ่มน้อยหัวใจสปอร์ตนั่นแหละ :'( :'( :'( :'( :'( :'(

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
คุณNOK น่าจะเอ่ยชื่อ "คุณ....." มาเลยนะครับ 
เพราะเราจะได้รู้ว่า "คุณ...." คือใคร ?  ;)

และ เป็นการให้เกียรติคุณคนนั้นด้วย

เหมือนกับเวลาเราเรียกใคร เราก็ต้องเรียกชื่อจริง หรือ ชื่อเล่นคนนั้นๆ
จริงไหมเอ่ย?  ;)

ผมว่า คุณคนนั้น คงไม่ได้ชื่อ "คุณจุดจุดจุด" แน่นอน  :D
เพราะถ้าเรียกว่า "คุณจุดจุดจุด" คุณคนนั้นคงไม่หันมาแน่ๆ

:D :D :D :D

คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline INTEGRALE

• Member
  • Last Login:October 20, 2015, 11:56:17 am
ผมมาช่วยตอบบ้างในส่วนที่ตอบได้ก็แล้วกัน
ถ้าไม่เชื่อก็ไม่เป็นไร

ในเรื่องของไฟหน้าและไฟท้าย

ผมจะถามกลับว่า
คำว่า Abarth แท้ๆ ที่ถามมานั่นน่ะหมายถึงรุ่นไหน  131 Abarth Stradale  หรือ  131 Abarth Corse

ถ้าหมายถึง 131 Abarth Stradale  คือตัวถนนที่ทำ homologate ออกมาขายคนทั่วไป(ที่มีตังค์)
ก็จะมีรูปแบบนึง ลองค้นหาในเน็ทดู เพียงแต่ต้องแยกให้ดีว่าคันที่เขาโพสต์ลง เป็นตัวเดิมๆหรือเป็น replica
ซึ่งตามมารยาทเขาควรระบุไว้

ถ้าเป็น 131 Abarth Corse คือตัวแข่งโรงงานนั้น
มันจะมีไฟแทบทุกแบบ ดวงนอกเล็กใหญ่ เท่ากันหมด ฯลฯ
ไฟท้ายก็มีหลายแบบ

เพราะมันคือตัวแข่งโรงงาน

ซึ่งรายละเอียดพวกนี้ แต่ละปี แต่ละสนามก็ไม่เหมือนกัน
ถ้าจะทำให้เหมือนก็ควรรู้ด้วยว่า เราทำตามแบบคันไหน สนามไหน ปีไหนครับ ;)

• Member
  • Last Login:October 20, 2015, 11:56:17 am
ลองดูรูปเล่นๆกันครับ

ว่าไฟหน้าตัว 131 Abarth stradale จากโรงงาน  เป็นอย่างไร

• Member
รูปนี้น่าจะตอบคำถามเรื่องไฟทั้งหน้าและหลังได้ เป็นรูปที่ได้มาจาก google  นี่แหละครับ

ส่วนเรื่องล้อ Cromodora 7x15" ผมไม่มีข้อมูลครับว่า ชื่อรุ่นอะไร

• Member
ผมจะถามกลับว่า
คำว่า Abarth แท้ๆ ที่ถามมานั่นน่ะหมายถึงรุ่นไหน  131 Abarth Stradale  หรือ  131 Abarth Corse

;)

WOW ขอบคุณมากๆเลยครับที่มาช่วยตอบ นึกว่าจะแห้วซะแล้ว เรียนตามตรงว่าเพิ่งรู้วันนี้ว่ามันมีแบบ Stardale กับแบบ Corse ครับ

ก็แค่อยากทำรถสวยๆออกมาขับเล่นนะครับ แต่พอเริ่มดูรายละเอียดแล้วก็เริ่มงงว่าทำไมมันมีหลายแบบจัง อยากให้เข้าใจจริงๆว่ามันยังไงก่อนเริ่มเสียตังค์แหละครับ เดี๋ยวจะกลายเป็นเนียเงินซ้ำซ้อนทำผิดทำถูกไปหลายรอบ เงินทองยิ่งหายากๆอยู่ ล้อตกลงเป็นของ Cromodora เหรอครับ??

Offline Da Blee~

• กระแดะless
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:April 25, 2018, 11:46:19 am
    • Nailinchuk's Community
คุณ.... ใครหรอฮะ?

ไม่เอ่ยเพราะว่าหลบหลีกการพาดพิงอ๊ะป่าว   ??? :P

คิดถึงเธอเวลาฉัน จุด จุด จุด  ;) ;) :-\ :P ;D

:. Peugeot 505 GR 2.0 "แรดเผือก" '1987 // :. Nissan NX "กูปรี" '1994

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

Offline เสียอา

• วัยทองคนองยนต์
  • Member
  • Last Login:June 24, 2006, 03:37:13 am
ล้อรุ่นนี้เรียกว่ารุ่น.... เป็นล้อที่.....ทีเดียว เมืองไทยมีใกล้ๆเคียงตือ...ใส่อยู่

สำหรับรถ ไฟท้ายปิงปอง และไฟท้ายเต็ม ต่างกันตรงที่.... ด้วยเหตุผลที่ว่า.....

ไม่งั้นจะลง...ไม่ได้

รถ131จะกินกันที่.....เป็นหลัก ยิ่งใส่โป่ง ต้องยิ่งติด....ให้ชัดๆ ไม่งั้นไม่ฮา

ชั่วโมงนี้ผมมีโวมรูวให้เลือกเป็นสามคัน โดยอยู่ที่๑ ....  ๒.......... และ๓......

ไม่แน่อาจไปสอยคันที่๔ ก็เป็นไปได้

ผมว่ารอคุณ......อยู่เราคงไม่ต้องมา...กันแบบนี้แน่

Jufe Berlina

• Guest
พี่ครับ ผมว่าจุดๆๆเยอะจังครับ อ่านแล้วตะกุกตะกักยังไงพิกลครับพี่ ???

• Member
ล้อรุ่นนี้เรียกว่ารุ่น.... เป็นล้อที่.....ทีเดียว เมืองไทยมีใกล้ๆเคียงตือ...ใส่อยู่

สำหรับรถ ไฟท้ายปิงปอง และไฟท้ายเต็ม ต่างกันตรงที่.... ด้วยเหตุผลที่ว่า.....

ไม่งั้นจะลง...ไม่ได้

รถ131จะกินกันที่.....เป็นหลัก ยิ่งใส่โป่ง ต้องยิ่งติด....ให้ชัดๆ ไม่งั้นไม่ฮา

ชั่วโมงนี้ผมมีโวมรูวให้เลือกเป็นสามคัน โดยอยู่ที่๑ ....  ๒.......... และ๓......

ไม่แน่อาจไปสอยคันที่๔ ก็เป็นไปได้

ผมว่ารอคุณ......อยู่เราคงไม่ต้องมา...กันแบบนี้แน่

โธ่..น้าเสียอาก็..ตอบแบบนี้ได้ยังไง ผมเองที่เป็นเจ้าของกระทู้กับพี่ๆน้องๆในบ้านนี้ที่คงอยากรู้จริงๆเพื่อเป็นความรู้ตามที่ถามไว้กันบ้างละครับ เราชอบรถก็อยากทำออกมาให้มันดี มันถึงต้องหาความรู้กันก่อนก่อนจะลงมือทำอะไร  พอเราไม่รู้ก็ควรจะสอบถามคนที่มีความรู้เยอะกว่าเรา ซื่งก็มาถามไว้เป็นอาทิตย์แล้ว ก็มีพี่ integral มาช่วยตอบให้กระจ่างในระดับนึง ผมเห็นน้ากลับมาตอบก็ดีใจว่าน่าจะได้รับคำตอบตามที่อยากได้และรออ่านอยู่ เปิดมาเจอคำตอบแบบนี้..วัยรุ่นเซ็งเลย ;)

เรื่องวอมรูลไม่ต้องบอกก็ได้ครับเพราะอาจมีคนอยากได้กันเยอะเนี่องจากมันมีน้อย รุ่นนี้โดยส่วนตัวแล้วคันที่ชอบสมัยโน้นคือคันของทีม offset สีเทาดำที่คว้านช่องล้อหลังขึ้นมาเท่าๆกับช่องล้อหน้าดูเตี้ยและสวยกว่าคันอื่นๆ เอาแค่ที่ๆถามก็ดีใจแล้วครับ.. :)

เรื่อง....จุดๆ ก็ไม่เกี่ยวกับผมซะหน่อย แต่ผมว่าคิดมากไปหรือเปล่าครับ คุณ NOK แกคงแค่กลัวว่าถ้าเอ่ยชื่อพาดพิงใครในการโพสอาจจะทำให้ไม่พอใจกัน ก็น่าจะแค่นั้นเอง ;D

• Member
  • Last Login:June 24, 2006, 03:37:13 am
ไว้บ่ายๆว่างๆจะพาดพิงให้เต็มๆ 8)  โปรดรอสักครู่ เมื่อคืนคอมคงหมึกหมด เขียนไม่ค่อยติด ;D

S14

• Guest
เรื่องวอมรูล คันของทีม offset สีเทาดำที่คว้านช่องล้อหลังขึ้นมาเท่าๆกับช่องล้อหน้าดูเตี้ยและสวยกว่าคันอื่นๆ เอาแค่ที่ๆถามก็ดีใจแล้วครับ.. :)

พี่หมีครับ ชอบคันเดียวกับผมเลย คันนี้โดนสุดๆ เพื่อนเคยไล่ดู สมัย พาเลส แม่ม วิ่งจู๊ดหายไปเลย ได้ยินว่า 3เสาไฟเกิน 200 แล้วอะพี่  :o
เคยคุยเรื่องคันนี้กับ ป๋าสุ ป๋าบอกผมว่าเป็นรถรุ่นน้องป๋าเอง ผมละ อึ้ง เลย  ;D
เชียร์ครับพี่ ผมสาวก  Racing คนนึงด้วยเหมือนกันค้าบ  :D

ปล. เรื่อง Fiat พี่ถามถูกคนแล้วครับ  ถ้าพี่ขวัญไม่รู้ก็ไม่น่าจะมีใครรู้แล้วครับ  8)

• Member
บีบคั้นมากกกกกกกกก

มีแต่คนคาดหวัง... :o

ให้ผมมาบรรยายให้คุณหมีฟัง จะกลายเป็นสอนจรเข้ให้ว่ายน้ำไหมเนี่ย... ;D

เอาทีละเรื่องนะครับจะได้ไม่สับสน

ไหนๆพี่ขวดก็เพิ่งเจอแกที่สนามทบ. เพราะมีแข่งรักบี้ประเพณีไป

ว่าว่างๆจะรอแสกนรูปรถของพี่เขาสักหน่อย

ล้อดังกล่าวฝรั่งเขาพูดว่ามัน  :)

มันเป็นยี่ห้อCromadora ผลิตให้Abarth มีCodeของล้อว่า "CD68"

มีของใหม่ขายที่สวิส ราคาอย่ารู้เลยครับ ผมยังนั่งทำใจอยู่ :'(

รถ131ที่คุณหมีสอยมาจากคุณใหญ่ ถ้าถามผมว่าจะทำแบบตัวถังABARTHนั้น อย่าได้คิดมากกับไฟท้ายปิงปอง

เพราะในเมืองไทยสมัย131ออกขายมีงานเปิดตัว สมัยนั้นผมอยู่ซอยวัดรวดบางบำหรุ จำได้ว่าตอนเช้า

ที่โต๊ทำงานคุณแม่ผมมีแฟ้มและรถโมเดลสีเขียวของ131  เนื่องด้วยในไทยตัวไฟท้ายปิงปองแบบสองประตู

ผมยังไม่เคยเห็นกับตา มันมีแต่สี่ประตู แต่ในเมืองนอกเซียนเขาก็สอยมาแต่งABARTHกันหมด

ตามที่คุณหมอ INTEGRALE ร่ายยาวล่วงหน้าไปแล้ว ผมขอโม้ต่อแบบคร่าวๆนะครับ

ตอนปี1976ทางเฟียตตัดสินใจเอา131 Mirafioriตัวถังสองประตู มาลงแข่งแรลลี่โลก(ตัวที่แข่งเดิมคือ124Spider)

แต่ด้วยรถเดิมๆมีฐานล้อ หน้ายาง ต่างๆแคบที่เหมาะกับการแข่งขันสุดโหด

Fiat และABARTHจึงติดต่อให้ BERTONEมาออกแบบพัฒนาตัวถังให้เบาและมีความกว้างครอบคลุมล้อขนาด7X15นิ้ว

(สมัยนั้นถือว่าใหญ่มากนะ)

ทางBERTONE เอารถกล่องเหลี่ยมๆไปส่องดูอยู่พัก ก็เริ่มใส่โป่ง ที่ล้อสีล้อโดยโป่งหลังมีช่องให้ลมเข้าไปเป่าดิสหลัง

ฝากระโปรงหน้า หลังแบบมีรอน หน้าฝามีช่องอากาศให้เข้ากรองอากาศเต็มๆ

รถตัวแท้จะต้องมีฝา16วาวล์ และต้องมีOilcoolerช่วยระบายความร้อนของน้ำมันเครื่อง

รถตัวแข่งและรถtardale จะมีเปลือกประตูเป็นอลูมิเนียม

โป่งทุกชิ้น ฝากระโปรงหน้าหลัง และสปอยรถทุกชิ้น รวมปอยหลังคาเป็นGRP(glass reinforced polyester)

อันนี้คุณหมีคงอมยิ้ม...ว่าขนม สำหรับชุดแต่งที่จะซื้อนั้นสมัยก่อนมันไม่แพงแค่แปดพัน

แต่หลังๆไม่รู้ใครไปปั่นราคาอะหลั่ย ของขึ้นกันบ้าบอ ถ้าเทียบกับโป่ง2002 Turbo

ของ131ที่คุณหมีจะซื้อถูกกว่าเยอะ (ทั้งที่ใหญ่กว่ามากกว่า) ผมว่าของ2002ขายสักเจ็ดพันคงขายได้ไปนานแล้ว

ถ้าถามผมว่าทำไมต้องมี131 Abarth Stradale  และ  131 Abarth Course ก็เนื่องด้วยกฎของแรลรี่โลก

ที่ต้องมีรถProduction carออกขายตามจำนวน จึงจะเอารุ่นนั้นลงแข่งได้(จำนวนที่แน่นอนมีในตำราแต่ขี้เกียจเปิด)

ดังนั้นเมื่อเฟียตเอาตัวถังสองประตูมาทำตัวต้นแบบแล้ว ต่อมทางโรงงานจึงพัฒนาจาก 131 Abarth Course

มาเป็น131 Abarth Stradale ตามรูปสีส้มที่ต้อมสามจุดและลูกหมาสองตัวเคยมาอ้างว่าเป็นรถของเพื่อนมันที่ญีปุ่น(อัปยศจริงๆ)

ด้วยรถ131 Abarth Courseแท้ๆ ภายในนี้บ้านๆมาก มีแต่ของจำเป็น ต่อมาเมื่อมี131 Abarth Stradale

ก็เอามาปรับแต่งนิดหน่อยก็ลงแข่งได้เลย

รถในตอนนั้นก็ปรับแต่งฝาอีกหน่อยใส่แคมLancia037

• Member
ผมไม่อยากร่ายยาวในเรื่องที่เราเอื้อมไม่ถึง

แต่ผมขอชี้แนะให้คุณหมีทำแบบให้เป็นไปได้ในราคาที่ไม่เสียซ้ำซ้อน

อื่นๆที่ทำตามระเบียบคงไม่ต้องชี้นำ รุ่นใหญ่กันแล้ว

-รถที่จะทำให้สวยมีเทคนิคไม่ยาก ไม่มาก แต่ก็ไม่ง่ายถ้าไม่ใส่ใจ

ล้อลายดังกล่าว เมืองไทยมีครับ พี่คนหนึ่งใส่อยู่ ถ้าอยากใส่จริงๆผมขอแบบนี้แล้วกัน

ถ้าทำแล้วจะได้แบ่งๆกันใช้

๑.ไปสั่งล้อที่นายหนอน

๒.ผมจะถอดล้อลายนั้นมาCOPY

๓.เอาชิ้นCOPYด้วยเทคนิคที่คุณหมีถนัดแปะไปหน้าล้อที่สั่งทำมา

๔.โป๊วและพ่นสี

ผมว่าได้ของใกล้เคียงจะคุณหมีทำเนียนๆ

หัวใจคือฝาABARTHสีแดง ที่ผมมีอยู่สิบเก้าอัน ถ้าใส่ไปก็ดูไม่ออก

ต่อมาก็พวงมาลัย ต้องABARTHเท่านั้น ควรเป็นรุ่นรมดำ ก่อนผมมีสามพวงอยู่แล้ว

ใส่กระต่ายน้อยสีขาว เก็บใส่131สีดำ แล้วใส่เสียอาบาร์ทอีกอัน

ฝาแตรต้องแดงด้วย

เบาะควรเป็นSparco Evo ใส่โรบาร์ด้วย(ขอแบบรมดำ)

สำหรับสีรถนั้น ชอบสีอะไรครับ เพราะแต่ละปีมีสีรถที่แตกต่างกันไป

คร่าวนี้มาของโชว์ก็พวกเครื่องราชติดรถ มีวิธีการติดหลายแบบ เพราะตราอย่างเดียวทั้งคันก็หลายหมื่นอยู่

แบบตราที่ผมมีครบ ซื้อมานานแล้วก็แพงมากให้ตอนนี้  ถ้าจะแต่งจริงๆแนะนำให้เอาตราขนาด๕ซม.ของผมไปด่วน

เพราะเมื่อเช้านายแว่น ๕๐๐แอบมาดอดไปอีกหลายอัน เพราะถ้าหมดโควตา  ซื้อที่ญี่ปุ่นขายอันละสองพัน

กระจกมองข้างใส่ได้ทั้งBaby Turboและกระจกแบบตัวแข่งที่คุณSpidermanใส่อยู่ที่124Spider

ที่จริงตัวABARTHนั้นต้องดูว่ามันลงแข่งG III หรือG IVจะได้เจาะกันถูกด้วย

เพราะโป่งมันไม่เท่ากัน บางคนอาจงงว่าทำไม ก็ฐานล้อไงครับ

สำหรับกระจังนอกใหญ่ในเล็ก นั้นทำมาเป็นgimmick

ถ้าไม่ได้ทำเป็นตัวแข่งต้นแบบก็ไม่ซีเรียส

แต่ถ้าจะทำก็ทำให้ผมด้วย คงมีคนเอาหลายคน  คนเล่นเฟียตมีอะไรก็เอามาแบ่งๆกันครับ

สุดท้ายนี้คุณหมีต้องถามตัวเองว่าชอบรถจะให้ออกมาแบบไหน ถ้าแบบพี่ไชยา จะได้เจาะกันตามตำรา

ส่วนตัวผมเองถ้าถึงเวลาทำจริงๆ คงปวดกบาลเพราะเลือกไม่ถูกว่าจะแต่งชุดไหนดี...

จุดเน้นย้ำคือรถนั้นอะไรๆต้องต้องABARTHทั้งคัน มันถึงจะถึงใจ แต่จะมีวิชามารกันขนาดไหนก็แล้วแต่ฝีมือ

รถ131 เป็นรถทำขึ้นตามที่รู้ๆกันอยู่ แล้วแต่ใครมีเทคนิคแค่ไหน เสียดายสมัยก่อนเฮียปิ๋ง ซิ่งสยอง

ได้ของเล่นที่มีคนมาบริจาคให้ฟรีๆ แกขายกินไปหมดแล้ว รวมทั้งรถโมดลสองกระเป๋าเดินทางที่แกเอาไปขาย

แต่ส่งเงินมาแค่งวดเดียว...วัยรุ่นเซ็ง

ผมขอบตอบแต่หยาบๆสั้นๆนะครับ มีอะไรสงสัยค่อยกว่ากันอีกที  ;)

สำหรับเรื่องพาดผิงนั้นคือการพูดขึ้นกันในเชิงลบ

ถ้าที่คุณนกคิดว่าเรียกชื่อคุณ.... ถ้าไม่ใช่ผมก็แล้วไป  8)

แต่ถ้าใช่ ก็ไม่ต้องคิดมากหรอกครับ เรียกได้ไม่เสียปากหรอก8)

ชื่อผมขายได้และไม่มีประวัติเสียหาย :D

มีแต่เสียอา...อย่างเดียว :o

ในการที่ผมกลับมาครั้งนี้ก็ดีนะครับ ได้รู้ได้เห็นอะไรดีๆและไม่ดีมากทีเดียว

สุดท้ายแถมภาพไปดูประกอบการชงของผม อาจมีมั่วบ้าง บ่นบ้าง ก็ไม่จืดจางขาดเกลียว

กระต่ายน้อยคันเดียวหนึ่งในดวงใจ ;D(น้ำเน่าอีกแล้ว)

• Member

พี่หมีครับ ชอบคันเดียวกับผมเลย คันนี้โดนสุดๆ เพื่อนเคยไล่ดู สมัย พาเลส แม่ม วิ่งจู๊ดหายไปเลย ได้ยินว่า 3เสาไฟเกิน 200 แล้วอะพี่  :o
เคยคุยเรื่องคันนี้กับ ป๋าสุ ป๋าบอกผมว่าเป็นรถรุ่นน้องป๋าเอง ผมละ อึ้ง เลย  ;D
เชียร์ครับพี่ ผมสาวก  Racing คนนึงด้วยเหมือนกันค้าบ  :D

ปล. เรื่อง Fiat พี่ถามถูกคนแล้วครับ  ถ้าพี่ขวัญไม่รู้ก็ไม่น่าจะมีใครรู้แล้วครับ  8)

เจอคนกันเองอีกแล้ว แต่ไม่รู้น้องปุ้ยจำพี่ได้หรือเปล่า เราเคยคุยกันสั้นๆที่สนาม BRC ตรงที่เราจอดรถคันเก่งอยู่นะนานมาแล้ว ที่พี่บอกว่าคันนี้พี่เคยใช้มาก่อนนะ

อาทิตย์ที่แล้วก็ดวงคงสมพงษ์กันอีกครั้งพี่อยู่ในสนามไดว์ กำลังมองรถที่มาแข่งที่สนามเจอเราอีกแหละแต่มองมาจากไกลๆ แปลกตาไปนิดหน่อยตรงชุดแต่งชนิตเซอร์หายไป เหลือแต่เกลี้ยงๆเหมือนสมัยอยู่กับพี่

ยังไงขอชมเชยว่ารักษาสภาพรถได้ดีมากครับ กี่ปีๆก็ยังสวยอยู่ เจอกันก็ทักกันบ้างครับผม...

เรื่องคันข้างบนเป็นคันโปรด สมัยโน้นที่เห็นเป็นพักๆเนื่องจากเจ้าของเรียน ป.ตรี อยู่ที่บอสตัน เราถึงได้เห็นเฉพาะเวลากลับช่วงซัมเมอร์

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments