General Category > รูปภาพกิจกรรมรถคลาสสิค

บังเอิญสุด ๆ ได้แวะไป MUSEO HISTORIA AUTOMOCION de SALAMANCA, SPAIN

(1/7) > >>

เจ้าบ้านบางกอกฯ:
เมื่ออาทิตย์ก่อนผมมีโอกาสไปทริปที่ประเทศสเปน
โดยได้ร่วมคณะทัวร์ของพรรคพวกธุรกิจการพิมพ์
เดิน ๆ อยู่ในเมือง Salamanca ที่เป็นเมืองเล็ก ๆ
ทางตอนเหนือของสเปน

ตอนกำลังจะกลับขึ้นรถ บังเอิญหันไปเจอแผ่นพับวางอยู่
ว่ามีพิพิธภัณฑ์รถยนต์ที่เป็น Private Collection อยู่ใกล้ ๆ
เสียดายที่ดันมีเวลาเหลือเดินแค่ 15 นาทีเอง ผมเลยคว้า
แผนที่วิ่งแจ้นเข้าไปชมให้ได้ ถ่ายรูปมาพอสมควรแต่แบบ
กด กด กด ไม่ได้ตั้งใจอะไรทั้งสิ้น ตัวพิพิธภัณฑ์มีสี่ชั้น
เดินได้แค่สองชั้นคนขับรถโทรมาโวยว่ารอยูอยู่สิบนาที
แล้วหายไปไหน เลยต้องรีบกลับ

เอารูปมาฝากกันนะครับ

w^w

พิพิธภัณฑ์นี้เริ่มต้นจากการนำ private collection ของ
นักสะสมรถยนต์ชาวสเปนชื่อ Dometrio Gomez Planche
ในช่วงเวลาถึง 40 ปี ร่วมกับหน่วยงานราชการและเอกชน
อีกหลายสถาบันร่วมกัน เช่นกรมการขนส่งแห่งซาลามังกา
สถาบันอนุรักษ์ประวัติศาสตร์ Ivego-Pecasso และการ
บริจาคจากนักสะสมต่าง ๆ มารวมกัน

ทั้งนี้สมเด็จพระราชาธิบดีและพระราชินีแห่งสเปนเสด็จเปิด
พิพิธภัณฑ์ MUSEO HISTORIA AUTOMOCION de
SALAMANCA นี้เมื่อวันที่ 1 ตุลาคม 2002 เพื่อให้ประชาชน
ทั่วไปรุ่นหลังสามารถศึกษาค้นคว้าหาความรู้จากพิพิธภัณฑ์
แห่งนี้ ซึ่งทางพิพิธภัณฑ์ยังมีห้องสมุดที่มีหนังสือ เอกสาร
วีดิทัศน์ที่เกี่ยว ข้องกับประวัติศาสตร์ของรถยนต์ถึงมากกว่า
สองล้านชุดด้วยกัน

w^w

ใครทราบว่ารถอะไรบ้างเอ่ย

ต่อนะครับ

ยังมี

w^w

Navigation

[0] Message Index

[#] Next page