Author Topic: Korea van ที่รักของครอบครัว Mb 100 หาที่ที่ปรึกษาครับ  (Read 7939 times)

0 Members and 3 Guests are viewing this topic.

Offline panapromsen

• I Love Japan
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:August 05, 2016, 08:11:01 pm
สวัสดีครับกราบขออณุญาติ เจ้าบ้าน และพี่ๆ ในบ้านหลังนี้นะครับ คือมันอัดอั้นตันใจ หาข้อมูลที่ไหนก็ลำบากยากเย็น ทั้งกูเกิ้ล ทั้งยูทูป แต่ก็ยังไม่เจอ เรื่องราวที่ต้องการ ครั้นจะนำมาถามในนี้ทีแรกก็กลัวว่าจะไม่เข้าประเภทรถเก่า หรือคลาสสิค หรือเปล่า แต่พยายามหาข้อมูลมาสักพักก็ยังคว้าได้แต่น้ำๆ หาผู้ที่เคยใช้งาน หรือเคยสัมผัส รถรุ่นนี้ ไม่ได้ จริงๆจังๆสักทีเลยขออณุญาติ เปิดกระทู้ขึ้นมานะครับ เผื่อมีผู้ที่เคยสัมผัส และมีข้อมูล จะได้นำมาแบ่งปัน ให้ผมได้ศึกษาบ้าง มาเริ่มกันครับ ขอเกริ่นนำเรื่องราวและที่มาของ สมาชิกใหม่ของครอบครัวผม ที่มีขนาดเกินเจ็ดคน มองหารถที่ตอบโจทย์ สำหรับใช้งานไปเที่ยวใกล้ๆ คือไปได้พร้อมกัน พร้อมสำภาระ มองดูหลายรุ่น ทั้ง suv van หรืออะไรที่พอรู้จัก ก็ยังไม่ตอบโจทย์ จนผมและแฟนตกลงกันว่าคงจะเป็น รถตู้ เป็นแน่แท้ เพราะน่าจะขนสมาชิก และลูกๆหลานๆ ไปได้พร้อมกัน ที่สำคัญต้องอยู่ในงบที่ไม่ลำบากกับชีวิตมากนัก พอเหมาะพอดีกับคนหาเช้า กินเช้า กลางวันหาใหม่อย่างผม ซึ่งดูไว้น่าจะเป็นมือสอง เพราะราคา รถใหม่เกินเอื้อมเหลือเกิน อีกทั้ง ไม่ได้เอามารับจ้าง หรือวิ่งหนักๆมากมาย ก็เลยเริ่มมองจากเจ้าตลาด โตโยต้า นิสสัน ก็มีแต่ผ่านศึกมาหนักๆ ทั้งนั้น สภาพดีก็ เกินงบ เลยมามอง อีกเจ้า ที่ทำตลาดมาแบบ เงียบๆแต่ฟาดเงียบ ไปหลาย คือ ฮุนใดมอเตอร์ หาดูข้อมูลมือสอง ราคา ส่วนใหญ่เข้าตากว่าพวก ญี่ปุ่นเจ้าตลาด การบำรุงรักษา พอได้ ไม่สูงเกินไป น่าจะจบที่ยี่ห้อนี้แน่นอน แต่ อยู่ดีๆ ก็เหมือนมีบุพเพสันนิวาส ได้มาเจอเจ้าสมาชิกใหม่ ประกาศขายในสื่อโซเชียล ชื่อดังพอดิบพอดี เลยยื่นโทรศัพท์ให้แฟนดูว่า สวยมั้ย ผบ.รับโทรศัพท์ไปดู สักพัก ผบ.หยิบโทรศัพท์ตัวเองออกมา และโทรไปหาผู้ที่ลงประกาศขายทันที พร้อมนัดดูรถ แทบจะทันที เหมือนกัน เพราะว่าผู้ลงประกาศขาย อยู่จังหวัดเดียวกัน เหตุการณ์ ผ่านไปแค่ ชั่วโมงกว่าๆ ผมกับแฟน ก็มายืนอยู่หน้ารถคันดังกล่าว แบบงง งง ผมก็ งง คนขาย ก็งง ดูโดยรอบ ทำเซียนเหมือนเรียนมา ลองดูภายใน ลองขับวนไปมา ไม่มีข้อมูลอะไร เกี่ยวกับ เจ้ารถคันนี้เลย วนอยู่หนึ่งรอบ กะจะแค่ดูๆก่อน แม่ ผบ. ก็จัดแจงต่อรองราคา แบบ งง งง คนขายก็ลดแบบ งง งง ละก็มัดจำไว้ จบ รอนัดวันไปรับตัว ก็ได้มาอยู่กับครอบครัวเรา แบบผมก็ยัง งง งง %:< :buck2: :buck2:[attachimg=1][attachimg=2]

• Member
  • Last Login:August 05, 2016, 08:11:01 pm
ชุดนี้คือภาพที่ เค้าลงขายครับ ก็ ดีงาม ตามความพอใจ :smitten: :smitten: :smitten:[attachimg=1]
และสภาพภายใน บางส่วนแตกหักเสียหาย ไปตามอายุรถ นะครับ เกือบๆยี่สิบปี ผมแทบไม่มีความรู้เรื่องรถยี่ห้อนี้เลย เลยอยากมาเปิดกระทู้ที่นี่เผื่อ สำหรับผู้ที่ยังใช้หรือหาที่ซ่อม หาอะไหล่ กันนะครับ อาจไม่คลาสสิค และนอกกระแสกันไปหน่อยนะครับผม ก็ขออภัยทางทีมงาน และท่านเจ้าของเว็ปด้วยครับ อาจจะมีผิดพลาดประการใดก็ขออภัยล่วงหน้ามา ณ ที่นี้ ด้วยครับ[attachimg=2][attachimg=3][attachimg=4]

Offline attaphon

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:January 08, 2018, 08:43:41 pm
เอาใจช่วยครับ แต่ไม่มีความรู้เกี่ยวกับรุ่นนี้เลย
แนะนำว่าลองหาพวกคู่มือเอาไว้ด้วย (ถ้าหาเจอ) ดีไหมครับ?

Offline Pan

• Member
  • Last Login:December 21, 2023, 05:16:03 pm
เครืองยนตร์ใช้ของเบนท์ครับ สบายใจหายห่วง เรืองซ่อมบำรุง

พวกอะไหล่ตัวถังไฟต่างๆ ต้องถามธนบุรีประกอบรถยนตร์ว่าสาขาไหนมีสต๊อกไว้ครับ

ภายในหากมีงบสามารถตกแต่งได้ตามใจชอบเลยครับ
ถ้าเราไม่ แสดงตัวออกมา ให้บ้านบางกอก เห็นว่าเรายังอยู่
เเล้วเราจะ web บ้านบางกอกจะมีไว้ให้ใครดูครับ

สมัครยาก คนดูน้อย เพื่อนๆ หายไป
ผมอยากให้ ทุกคนเข้ามาดูได้นะครับ
บ้านบางกอกจะได้อยู่ต่อไป ใครสมัครไม่ได้ ให้แจ้งทาง Facebook ได้ลยครับ

Offline pae-monster

• Member
  • Last Login:August 16, 2016, 11:42:41 pm
ข้าวตังเจริญรส
เจริญชัยฟู้ดแลนด์
สุมิตร  การช่าง  โคราช
Monster  Perfect

f  con  v  pro   By  Too! Korat

บริการ รถยกรถสไลด์ ทั่วไทย 083-7357756

Offline Wuling

• Member
  • Last Login:December 07, 2019, 06:36:00 pm
สวัสดีครับ ผมใช้รุ่นนี้อยู่พอดี ผมซื้อตอนป้ายแดง ซื้อปี 2003 ตอนนี้วิ่งไป หกหมื่น ส่วนมากจะใช้ออกต่างจังกวัดครับ ตอนนั้นที่ซื้อเพราะ ดูแล้วในราคาที่เท่ากับ Toyota Superwagon (ตอนนั้น Ventuty ยังไม่ออก) คันนี้การทรงตัวดีกว่า ห้องโดยสารกว้างกว่า อบะคันนี้เป็นดีเซล ประหยัดกว่า ตอนนั้น Toyota มีแต่เบนซิล ที่ใช้มา 10 กว่าปี มีข้อสรุปดังนี้
1. การทรงตัวดี 2. อัตราเร่งอืดไแหน่อย 3. กว้างขวาง 4. ไม่ค่อยเสีย
ข้อเสีย คือ 1. เสียงพัดลมเครื่องดังมากเวลาวิ่งเร็วๆ 2.ถ้าเข้าศูนย์อะไหล่แพง 3. Mercedes Benz AG มีหนังสือแจ้งมาแล้วว่า จะไม่ผลิตอะไหล่รุ่นนี้แล้ว แปลว่า ถ้าอะไหล่หมดใน stock แล้ว จะไม่สามารถหาได้
รถรุ่นนี้ออกขายประมาณปี 97 เป็นการรวมมือกันระหว่าง ซันยอง กับเบนซ์ ผลิตรถตู้ในเอเซีย จะมีตัวถัง สั้น 12 ที่นี่ง และ 15 ที่นั่ง ( แถวสุดท้ายจะทำไว้ใก้นั่งได้ 4 คน และจะมีเข็มขัดนิรภัย 4 เส้น) เครื่องยนต์ จะมี 2 รุ่น คือ 2300 เบนซิน ซึ่งคือเครื่องตัวเดียวกับ 230อี ใน W124 และเครื่อง 2900 ดีเซล ซึ่งเครื่องตัวนี้จะไม่มีในไทย ในรุ่นเบนซิน และรุ่นช่วงยาว จะมี ABS รุ่นนี้ขายในเมืิงไทยจดทะเบียนคันสุดท้ายๆ น่าจะปลายปี 2004. รถผมเคยมีปัญหาที่ระบบไฟ สุดท้ายที่เจอคือไดรชารต์ เสียครับ และเปบี่ยนปั้มน้ำใหม่ รถผมเข้าศูนย์ทุก 5 พันโล เพราะไม่สามารถใช้นำ้มันเครื่องแบบกมื่นโลได้นะครับ คือต้องใช้น้ำมันเครื่อง ที่หนักที่สุด ถ้าใช้แบบซินเตติก จะได้ยินเสียงวาลว์ดังมาก

Offline georesearch

• Steeringwheel Father
  • Member
  • Last Login:December 15, 2020, 09:42:40 am
คันนี้คือ ssangyong istana ครับ - แปะตราเบนซ์เข้าไปก็กลายเป็นอันนี้เลย / ลองหาอะไหล่ใน ebay ดูก็ยังพอมีให้หยิบได้บ้างนะครับ

• Member
ขอบคุณ ทุกๆคำตอบมากๆครับผม ตอนนี้ ออกมา โอนประเดิมด้วยการชนท้ายในวันแรกที่ผมซื้อ ด้วยกระบะโฟวิล ที่โดนเพราะผมจอดไฟแดง ไม่ไหลฝ่าไปตามน้ำ ท่นคนขับกระบะเสยตูดรถผมด้วยความเร็ว แลนดิ้งพอประมาณ >*| >:(4 หัวเสียมากครับลงมาไฟกระจายเต็มถนน คนขับกระบะ เมาครับ แต่ก็จบลงที่ โรงพัก ยอมจ่ายโดยดี มีความรับผิดชอบพอได้ เอาไปลองเทสต์ ความร้อนขึ้นตอนปินเขา แต่รถติดในเมือง ไม่มีปัญหา พอจอดพัก ลองหมุนพัดลมเครื่อง แทบไม่มีความหนืดเลย เลยพาเข้าอู่เลยครับ อันไหนซ่อมได้ซ่อมอันไหนเปลี่ยนก็เปลี่ยน ตอนนี้ ยังไม่ออกอู่เลยครับผม ไว้จะมารายงานความคืบหน้าครับผม

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments