Author Topic: alfa guru ดูให้หน่อยซิว่าไส่กะ weber ได้อะเปล่า  (Read 5655 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline gowest

• Verified Member
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:March 03, 2024, 06:25:13 pm
อยากได้มาไส่แต่กลัวไส่ไม่ได้ครับ รบกวนหน่อย

หรือใครมีกรองเปลือยมือ2ไม่ได้ใช้แล้วอยากขาย  PM มานะคร้าบ

65 Mustang fastback
66 Mustang coupe
66 Mustang convertible
68 Mustang coupe
68 Mustang convertible

If your car doesn't look good.
Just make it  fast.
Because goin' fast,........................ is lookin' good.

Jufe Berlina

• Guest
แพงปล่าวครับน้าโก
ถ้าไม่แพงก้อเอามาแกะเอาแต่ปากแตร
ลองเชคสหโรจน์ดูดีกว่าครับ ปากแตรฯ
แล้วฝากคุณอูเธอสั่งกรองแบบฟองน้ำสวมเอาดีกว่าหรือปล่าวครับ? :-!

• Member
  • Last Login:March 03, 2024, 06:25:13 pm
ตอนนี้ $50 ครับ จบเท่าไหร่ยังไม่รู้ (ของ แต่ง Alfa ของใหมมันแพงเล่นของเก่าดีกว่า)
มีอันนี้อีกอัน ไส่ไป$15  ตอนไส่ก็ยังไม่รู้เลยว่ามันมีไว้ทําไร  :P เห็นว่าสวยดี

If your car doesn't look good.
Because goin' fast,........................ is lookin' good.

• Guest
เพลตอันนี้จำเป็นครับ ถ้าน้าจะใส่ปากแตร เพราะมันจะเป็นตัวที่ใช้ยึดคาร์บูครับ
น้าโกเอามาเลยตัวนี้ แล้วเอามาก้อปขายเลยครับ อี่ๆ >:D

• Guest
รูปครับ

• Guest
เนื่องจากฐานคาร์บูอัลฟ่า มันเป็นยางน่ะครับน้าโก
ถ้าไม่ใส่ตัวเพลตนี้ คาร์บูมันจะแกว่งได้
ลองดูรู สองอันที่อยู่บนสุดนะครับ
มันจะยึดกับเหล็กแท่งนึงที่อีกด้านยึดกับเสื้อสูบน่ะครับ

• Member
เจอ project อีกอันแล้วครับ ลิ้นผีเสื้อของ Suzuki GSXR  อ่านใน alfabb. บอกว่าเอามาไส่ได้เลย รูเท่าๆกับ weberเลย
พีจุ้บเห็นว่าไงครับ แล้วค่อยหากล่อง F-con เงินมือ2มาคุมอีกที (กล่องทองแพงไป)

• Guest
แพงหรือปล่าวครับ? ไม่แพงก็น่าสน
ส่วนกล่อง อย่าไปสนแต่ F-CON เลยครับ
หาพวก EMS MoTeC Haltec อะไรก้ได้ จูนเองก็ได้ ไม่ดีกว่าเหรอครับ :afro:
(อย่าสงสัยว่าทำไมไม่เชียร์ F_CON)  :evil:

• Member
เขาว่าซื้อมา $100 ครับ

บ้านเราไม่รู้ว่าจะแพงรืเปล่า  เดียวให้รุ่นน้องทีเป็นสิงนักบิดเช็คราคาก่อน
ถ้าไม่แพงคงได้ทํา
http://www.alfabb.com/bb/forums/showthread.php?t=1561&page=5
« Last Edit: March 15, 2006, 02:54:36 pm by gowest »

• Guest
เดี๋ยวน้าโกเอารถผมไปลงมั่งซี่ครับ อี่ๆ เผอิญภาษาอังกิด ไม่แข็งแรงง่ะคับ 'b'

อีกอย่างนึง ผมไม่ช่าย อัลฟ่ากูรู้ นะครับ ผมแค่รักอัลฟ่าเฉยๆ แต่เห็นไม่มีใครตอบก็เลยเข้ามา

ผิดถูกจะได ท่านผู้รู้ทั้งหลาย ช่วยแก้หื้อด้วยครับ :-!

• Member
ช่ายๆ น่าเอาไปลงนะครับ เพราะยังไม่เห็นมีใครทําแบบนี้  เน้นรูปเยอะๆหน่อย อธิบายน้อยหน่อยก็ได้
เอา Dyno chart  กํากับด้วยนะ
ถ้าเอาไปลงเตรียมตัวตอบ PM ผรั่งได้เลยเดียวผรังแย่งกันถามแน่ๆ ผรั่งในบอดมีแต่พวกหัวดัดแปลง ของประหลาดๆ เก่งๆเยอะเหมือนกัน

จะให้ช่วยลง ..........ภาษาอังกิดผมแค่พอได้เองครับ เดียวโดนถาม Technical term แล้วตอบอธิบายไม่ได้ หน้าแตกเปล่าๆ
จะเน้นภาษาจริงๆ คงต้องให้พี Romeo ช่วยแปลอีกที

ผมมีกล่อง Power FC ของ 26 อยู่แล้วเอามาใช้ได้รืเปล่าครับ เดาเอาว่าคงไม่ได้ :P ถ้าได้ละก็แจ่มเลย

ราคาลิ้นเร่ง GSXR เช็คแล้วไม่น่าเกิน8พัน  b:b b:b ไส่แล้วเสียงจะหวานเหมือนมอไซ4สูบรืเปล่าน่ะ................... ;D
« Last Edit: March 15, 2006, 04:40:50 pm by gowest »

• Guest
พาวเวอร์ เอฟซี ยี่หก ใช้ไม่ได้หรอกครับ ถ้าเป็นเอสอาร์ มีลุ้นครับน้า
แต่ผมก็ยังอยากให้ใช้กล่องพวกโปรแกรมเปิดอยู่ดีครับ
มีอะไรขยุ๊กขยิก อยากจูนเล่นเองก็ยังได้
คนสอนน่ะมีครับ อยู่ไม่ใกล้ไม่ไกล จูนไม่ยากหรอก อิๆ  ;D

Offline junior

• Member
  • Last Login:August 15, 2023, 06:31:12 pm
ถ้าเอากล่องของ alfa 75 มาใช่จะได้ไหมครับเพราะเครื่องมันบล๊อคเดียวกัน  เคยเจอขายใน ebay.co.uk ราคาไม่แพง  เท่าที่ดูร้านของฝรั่งเอาเครื่องของ 75มาแล้วเอา webberใส่แทน   อยากถามคุณจุ๊บสงสัยมานานแล้วเรื่องกล่องตัวนี้

• Member
  • Last Login:August 15, 2023, 06:31:12 pm

• Guest
เอากล่อง ECU ของ 75 มาใส่น่ะได้ครับ ไม่ยากเย็นอะไร
แต่ๆๆๆๆๆ
75 น่ะ มันเป็นแอร์โฟร์ว(ตัววัดปริมาณอากาศ) แบบประตูนะครับ(FLAP)
ก็ต้องสร้างท่อร่วมไอดี ครอบตัวปากแตร ต่อท่อมาเข้าที่แอร์โฟลว์
ยังไม่พอครับ ต้องเอาเซนเซอร์ที่สำคัญๆ รอบเครื่องมาด้วย
กว่าจะหาซื้อได้หมด ผมว่าราคามันจะเท่ากับซื้อเครื่องทั้งตัวหรือปล่าวครับ :-!
นั่นคือเหตุผลว่า ทำไม ถึงอย่างให้ใช้กล่องประเภทจูนเองครับ
เพราะมันไม่ต้องใช้แอร์โฟลว์เซนเซอร์ก็ได้ ใช้เป็นแวคคั่มเซนเซอร์แทน ที่เรียกว่า MAP
แถมยังกำหนดได้ว่า เราจะเลือกใช้ Crank Sensor แบบไหน ระบบจุดระเบิดแบบไหน? เซนเซอร์อะไรๆก้อเลือกเองได้
สามารถกำหนดลงไปได้เลย
เพื่อนผมคนนึงที่ทำหัวฉีด เหมือนกัน ในรถ บอดี้ Gulietta 1.8 เครื่องสองพัน ยังใช้กล่อง Microtech จูนเองเลยครับ(อิๆ มีซ่อนอีกเยอะครับ พวกผม)
ราคาก็ไม่แพงมาก แถมยังได้คอยล์จุดระเบิดมาด้วย แต่ของเขาที่แพงลงทุนครั้งแรกคือ ชุดลิ้น ของ TWM
แกเคยใช้ Haltec F9 มาก่อน แล้วมันจูนได้แต่น้ำมัน จูนไฟจุดระเบิดไม่ได้ ปรากฎว่า มาขับเบอร์ลิน่าผม
ยอมเปลี่ยนกล่องเลย อิๆ(ผมบอกแล้ว จูนไฟไม่ได้น่ะ ไม่แรงขึ้นหรอก) "v"
คันนั้น มีข้อยากคือ ต้องฝังแม่เหล็กที่ พูเล่ย์ข้อเหวี่ยงตัวหน้า เท่านั้นเอง (ของผมแปลงเอาจานจ่าย SR 20 DET ที่เป็นโฟโต้เซล์ ลงในรูจานจ่ายเดิม ง่ายกว่า อิๆ)
ขนาดคนที่ไม่เคยจูนเอง ยังทำได้ง่ายๆเลยครับ
ดังนั้น ผมว่าลองเปรียบเทียบราคากับประสิทธิภาพที่จะได้กลับมาดีกว่าครับ
เดี๋ยวเปิดคอร์ส สอนวิธีทำอัลฟ่าหัวฉีดซะเลย อิๆ :smitten:

NTC

• Guest
บ๊ะ ท่าจะมันดีแท้ เดี๋ยวขอลงทะเบียนล่วงหน้าคิวแรกเลยครับ ;D

• Member
ผมขอลงด้วยคนครับ   ต่อคิวคุณ ntc

• Member
ลงด้วยคนครับ สูตรของพีจุ้บ ต้องหาของอะไรบ้างครับ ว่าแต่มีทําไส้ด้วยรืเปล่า สูตรก่อนหน้านี้หนะ
ถ้าอยากทําต้องหา กล่องMicrotech  แล้วใช้ ลิ้นกับ หัวฉีดของอะไร  เคยอ่านในautomobile นานมาแล้ว จําไม่ได้แล้ว ไปค้นก็ไม่เจอไม่รู้ไปเก็บไว้ใหน
อยากจูนเองครับ แต่ A/F meter แพงมากคงซื้อไม่ใหว

เมือวานกะว่าจะประมูล TB ของ GSXR1000 ปี2002 เลยลองเมลไปถามผรั่ง เขาตอบมาบอกว่าให้หาลิ้นของ GSXR ปี98 99 ทีผลิตโดย Mekuni  ดีกว่า เพราะโมไสง่ายกว่าแถมเอาหัวฉีด Nippon Denso มาไส่ได้เลย (ยั่งงี้เอาหัวฉีดตระกูล J 380 - 440ซีๆมาไส่ได้ด้วย)

• Guest
ขอผมลองค้นกับทางออโต้ก่อนนะครับ
เขาทำเป็นไฟล์เก็บไว้ น่าจะง่ายดี
ส่วนสูตรรออีกนิดครับ
ตอนนั้นทำยังไม่มีแคม ไม่มีใส้ไนครับน้า
ผมว่า...รอรถน้าโกออกมาขับเล่นก่อนไหมครับ ;D

Offline OouVintage

• PainKiller Racing Team
  • Member
  • Last Login:February 04, 2023, 01:13:03 pm
    • OouVintage
ลองกันเลยครับพี่ๆ เดี๋ยวผมตามเก็บเอง >:D
ผมก็ว่าจะลองหาชุด mechanical injection มาลองใส่ดูเหมือนกัน
« Last Edit: March 21, 2006, 11:13:32 pm by OouVintage »

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments