Author Topic: อยากทราบอะไรคือเหตุผมที่ตัดสินใจซื้อรถคลาสสิค  (Read 9283 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline sluksanato

• Member
  • Last Login:October 23, 2013, 09:58:25 am

ผมเองก็ชอบรถคลาสสิคมานานแล้ว พอทำงานก็เริ่มเก็บเงินเพื่อจะความฝัน แต่พอมาเจอรถในบอร์ดที่ประกาศขายก็ตัดสินใจไม่ได้ว่าจะเล่นรุ่นไหนดี เห็นคันนี้ก็ชอบเห้นอีกคันก้ชอบ ก็เลยไม่กล้าตัดสินใจที่ซื้อกลัวพอได้มาแล้วก้จะผิดหวังไม่ถูกใจ เลยอยากถามพี่ๆที่มีประสบการณ์มาแล้วซะหน่อยว่าคิดอย่างไงกับการที่จะตัดสินใจเลือกซื้อรถ

ขอบคุณครับ

Offline Minor 1000

• Member
  • Last Login:June 16, 2013, 08:32:13 pm
ใจเย็นๆ รอวันที่ 20 เดืัอนหน้า...แล้วไปงานรวมมิตรบ้านบางกอกฯ

จะได้ข้อมูล รถคลาสิค หลายรุ่น หลายแบบ หลายยี่ห้อได้สัมผัส ตัวเป็นๆ

ไปคุยกับของ หารายละเอียด รับรองผมว่าน่าจะช่วยได้เยอะเลย :><:

Offline OKUMI RT

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:April 12, 2023, 10:57:01 am
    • CLUB RT
ผมว่าเหตุผลในการเลือกรถคลาสสิคมันมีหลากหลายมากครับ ทั้งเลือกจากรูปทรงถูกใจ เลือกจากความทรงจำครั้งก่อน ชอบของแปลก ชอบรุ่นหายาก อื่นๆอีกมากมาย
ผมว่าแทบทุกคนไม่ได้ชอบอยู่รุ่นเดียวหรอกครับ เห็นคันโน้นก็ชอบ คันนี้ก็ชอบ แต่จะให้ซื้อทุกคันที่ชอบคงกินแกลบ ดังนั้นค่อยๆคิด ค่อยๆเลือกครับ อย่าใจร้อน ถ้าได้มาแล้วไม่ชอบ หรือทำไม่จบ อาจหมดตูดหรือท้อ ถ้าไม่รวยจัดๆหรือมีรถคลาสสิคหลายคันแรกอยากให้ใจเย็นๆศึกษาหาข้อมูลที่ควรพิจารณาเช่น รถอะไรที่เราชอบที่สุด งบที่ต้องใช้ สภาพรถที่หาได้ แหล่งอะไหล่ แหล่งข้อมูล หรืออู่ที่มีฝีมือ ไม่อู้ ไม่ฟัน (อันนี้สำคัญมาก เจ๊งกันตรงนี้เยอะ)

แต่หลายๆครั้งรถมันก็เลือกคนนะครับ อยู่ดีๆก็โผล่มาเป็นของเราซะงั้น ทั้งๆที่บางทีหาแทบตายไม่ได้เลย

อย่างสมัยซัก8-9ปีก่อนผมอกหักกับ 86 ไปหลายคันแบบไม่น่าเชื่อ แต่ Z นี่เกือบซื้อไปตั้งหลายคันแต่ไม่รู้ทำไมตัดใจรอ พอคันของเราโผล่มาแบบงงๆได้เฉย

ความพยายามอยู่ที่ไหน ความพยายามอยู่ที่นั่น
คารมเป็นต่อ รูปหล่อเป็นเกย์
หลงทางเสียเวลา หลงรัชดาติดเหม่งจ๋าย
รักสิบล้อ ต้องรอสิบโมง

• Member
  • Last Login:October 23, 2013, 09:58:25 am
ผมว่าเหตุผลในการเลือกรถคลาสสิคมันมีหลากหลายมากครับ ทั้งเลือกจากรูปทรงถูกใจ เลือกจากความทรงจำครั้งก่อน ชอบของแปลก ชอบรุ่นหายาก อื่นๆอีกมากมาย
ผมว่าแทบทุกคนไม่ได้ชอบอยู่รุ่นเดียวหรอกครับ เห็นคันโน้นก็ชอบ คันนี้ก็ชอบ แต่จะให้ซื้อทุกคันที่ชอบคงกินแกลบ ดังนั้นค่อยๆคิด ค่อยๆเลือกครับ อย่าใจร้อน ถ้าได้มาแล้วไม่ชอบ หรือทำไม่จบ อาจหมดตูดหรือท้อ ถ้าไม่รวยจัดๆหรือมีรถคลาสสิคหลายคันแรกอยากให้ใจเย็นๆศึกษาหาข้อมูลที่ควรพิจารณาเช่น รถอะไรที่เราชอบที่สุด งบที่ต้องใช้ สภาพรถที่หาได้ แหล่งอะไหล่ แหล่งข้อมูล หรืออู่ที่มีฝีมือ ไม่อู้ ไม่ฟัน (อันนี้สำคัญมาก เจ๊งกันตรงนี้เยอะ)

แต่หลายๆครั้งรถมันก็เลือกคนนะครับ อยู่ดีๆก็โผล่มาเป็นของเราซะงั้น ทั้งๆที่บางทีหาแทบตายไม่ได้เลย

อย่างสมัยซัก8-9ปีก่อนผมอกหักกับ 86 ไปหลายคันแบบไม่น่าเชื่อ แต่ Z นี่เกือบซื้อไปตั้งหลายคันแต่ไม่รู้ทำไมตัดใจรอ พอคันของเราโผล่มาแบบงงๆได้เฉย

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ   

ผมก็หวังว่าพอถึงคันของผมมันจะโผล่มาแบบงง อย่างพี่บ้างครับ      :grin: :grin: :grin:

Offline NUK

• นักรักอังกฤษ
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:September 29, 2023, 07:32:00 pm
    • GELE'E DIAMOND
ตรงใจมากๆ อย่างคุณ OKUMI ว่า  :good:  บางทีอาจต้องถามรถ...ว่าเหตุผลใดรถคันนั้นๆ จึงเลือกเรา  :smitten:
นักรักอังกฤษ
ใครใช้ หรือชอบ รถอังกฤษ ไป Like page นี้ไว้เล่นๆ ได้ครับ http://www.facebook.com/thaibritishcar 

ยินดีให้คำปรึกษาเรื่องเพชรครับ  www.geleediamond.com

Offline Maximus Hippopotemus

• Classic Car Enthusiast
  • Member
  • Last Login:April 04, 2024, 10:08:30 am
    • MY FACEBOOK
รถเลือกเราไม่ใช่เราเลือกรถ ชอบคันไหนไปดูเลยครับถ้าใช้มันจะคลิกเอง รถจะขยิบตาให้เราครับ  :wink:

จริงๆนะ เคยตามรถรุ่นนึงมาหลายรุ่นหลายคันพลาดทุกคันเลยสงสัยไม่ใช่เนื้อคู่
แต่พอมาบางคันไม่ได้คิดว่าจะได้ครอบครองว่าจะไปดูอย่างเดียวแต่ก็ดันกลับออกมาด้วยกันครับ

พอเห็นรถรุ่นโน้นก็ชอบรุ่นนี้ก็ชอบรุ่นนั้นก็ชอบ ชอบไปหมดเลยนะ ยอมรับครับว่าชอบไปหมดก็เพราะผมชอบรถคลาสสิคไงครับ

1951 FIAT 1100E
1957 CHEVROLET BEL AIR TOWNSMAN
1963 MB W110 190
1968 MB W108 280S
1970 VW T2 DELUXE
1973 BMW 2002
1985 CHEVROLET SUBURBAN SILVERADO K20
1985 MB W123 300TD
1988 BMW 318i 2dr. M42
1989 CITROEN BX 19 GTi
1991 JAGUAR XJR 4.0
1991 MB R129 500SL

www.facebook.com/maxcud39

Offline thaidub

• dub dub ba dee dub
  • Member
  • Last Login:December 25, 2019, 08:58:03 am
    • my fleet
เห็นด้วยกับรถเลือกเจ้าของครับ ถามเพื่อนๆแถวนี้ที่รู้ประวัติรถผม หลายคันไม่ได้ซื้อตั้งแต่ครั้งแรกที่เจอ แต่สุดท้ายก็กลับมาได้อยู่ด้วยกัน
ทั้งเต้าหู้ ถั่วแดง สังขยา  :grin:    ถึงเวลา เค้ามาเอง  :grin: :grin:
[img width= height=]http://www.damnlol.com/pics/597/422dd996a42a0a5f7e4b2a3a28d689ef.gif[/img]
THE RETRO WATERCOOLED VW REGISTRY http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=21593.0
MY FLEET BUILD THREAD http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=3592.420

Offline fordcd28

• Member
  • Last Login:October 23, 2015, 09:21:53 pm
มีเรื่องมาเล่าให้คุณ sluksanato ฟังครับ  :happy7:

ผมเองสนใจรถคลาสสิคมาหลายปีครับ ก่อนจะตัดสินใจซื้อ (แอบอ่านที่เวปนี้อยู่ 2 ปี โดยยังไม่ได้สมัครสมาชิก  :tongue: )
เดิมที่เล็งๆ อยู่หลายรุ่น ดูไปดูมา สุดท้ายมาสนใจมากที่สุดที่ bmw 2002 sedan ไฟท้ายกลม
ตอนหลังมารู้ว่ารุ่นนี้มีที่เป็น touring ด้วย แอบชอบอยู่มากที่เดียว ด้วยความพิเศษตรงที่สามารถเปิดฝาท้ายออกมาได้ทั้งบาน ทำให้ขนของชิ้นใหญ่ๆ ได้
แต่ดูแล้วรุ่นนี้คงไม่ได้ครอบครอง เพราะผลิตออกมาน้อย และมีคนกล่าวในเวปนี้ว่า รุ่น touring มีในไทยแค่ 80 คันเท่านั้น

ระหว่างนั้นได้คุยกับเพื่อนผู้หญิงที่มหาลัยคนนึง เค้าบอกว่าที่บ้านเค้ามี 2002 sedan ไฟท้ายกลมจอดตายอยู่ที่บ้าน
ผมรีบบอกว่าจะขายเมื่อไหร่ ให้บอกผมเป็นแรกนะ ผมซะซื้อ อยากซื้อกับคนรู้จัก เพราะรถคลาสสิคผมกลัวมีปัญหาเรื่องทะเบียนโอนไม่ได้
และแล้ววันนึง ผมมาเจอเพื่อนผมอีกครั้ง เพื่อนผมบอกว่า วันนึงเค้ากลับบ้านไปรถหายไปแล้ว พอเค้าไปถามพ่อเค้า
พ่อเค้าบอกว่า พ่อเค้ายกรถคันนั้นให้กับอู่รถแถวบ้านไปฟรีๆ (เพื่อนผมผ่านไปเจอ อู่เอาไปจอดทิ้งตากฝุ่นไม่ได้เอาไปทำอะไร  :cry: )
ผมงี้...โหเศร้าอ่ะ หมดโอกาสครอบครอง bmw 2002 ไปแล้ว (เพราะพูดตรงๆ คือ ผมไม่กล้าซื้อรถกับคนไม่รู้จัก กลัวโดนย้อม กลัวโอนไม่ได้)

และแล้ววันนึงจำได้ว่าเป็นคืนวันเสาร์ ผมเข้าไปในเวป thaiscooter ซึ่งเป็นเวปที่ผมเข้าไปดูเป็นประจำ ไปเจอ bmw 2002 touring ประกาศขาย
โดยนายหน้าขายรถคนนึง ซึ่งขายอยู่เป็นประจำเป็นเวลานานในเวปนั้น (ผมเองดูสินค้าของเค้าเป็นประจำ)
สิ่งที่ดึงดูใจคือ
1. คนนี้เค้าขายรถคลาสสิคอยู่ประจำเลยสร้างความมั่นใจให้ผมระดับหนึ่ง (คิดว่าเค้าจะเชื่อถือได้)
2. bmw 2002 touring ที่เค้าประกาศขาย ราคาไม่ถึง 9 หมื่นบาท เครื่องติดและวิ่งได้ (ราคาถูกในความคิดของผม  :coolsmiley: )

ผมรู้สึกว่า ไอ้คันนี้แหละ มันถูกส่งมาให้ผม ถ้าปล่อยมันผ่านไป อาจจะไม่มีผ่านมาให้ผมได้เห็นอีก  $^$
ผมตื่นมาตอนเช้าวันอาทิตย์ ผมรีบโทรศัพท์ไปตั้งแต่ยังไม่เก้าโมงเช้า ถามว่ารถอยู่ไหน ผมจะไปดูเดี๋ยวนี้  :smiley6600:
ผมขับรถจากบางนาไปถึงบางกรวย ไปถึงก็ขอให้คนขายสตาร์ทรถ อืม...เครื่องติด โอเค
ผมขอตรวจดูเอกสาร มีเล่มทะเบียน เอกสารการโอนครบถ้วน เลขตัวรถ เลขเครื่องยนต์ เดิมหมด ครบถ้วน
ผมบอกว่า ผมสนใจมาก ขอกลับไปคิดอีกแป๊บนึง ขอวางมัดจำไว้สองพันบาท วันนี้อย่าเพิ่งขายใคร ขอแค่วันเดียวอย่าขายใคร
สุดท้ายคิดว่า เอาละวะ จะรออะไรอีก ตอนเย็นโทรกลับไปว่าจะซื้อพรุ่งนี้
เช้าวันจันทร์ ผมเข้าไปจ่ายเงิน และเรียกรถลากลากกลับอู่รถประจำผมเลยครับ (ไม่กล้าขับครับเพราะมันเก่าจริงอะไรจริง  :tongue: )

อย่างที่ คุณ okumi rt บอกครับ "...อยู่ดีๆ ก็โผล่มาเป็นของเราซะงั้น..."
ขอจบเรื่องราวด้วยประการฉะนี้ครับ  :coolsmiley:
 w^w

Offline toonhyper

• Fiat Fever!
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:March 15, 2024, 04:53:46 pm
รักแรกพบครับ ... เห็นแล้วใจมันจะเต้นตึกๆๆ  :smitten:

ของผมคือสองคันในรูปนี้ครับ เจอรูปจาก Internet แล้วก็รักตั้งแต่ยังไม่รู้ว่าเป็นรถยี่ห้อ-รุ่นอะไร ... ถามใครก็บอกว่าไม่น่าจะมีในเมืองไทย ... ผ่านไปสองปีกว่า ตอนนี้ได้มาทั้งคู่แล้วครับ ... ตอนหาเจอและติดต่อขอซื้อ คนขายบอกว่ามีคนจอง-ขายไปแล้ว คล้ายๆกันทั้งสองคัน ... แต่ก็มีเหตุให้มาอยู่กับผมจนได้  :wink:

ทำตัวให้พร้อม ศึกษาข้อมูลให้มากเข้าไว้ แล้วถือเงินไว้ให้แน่นๆ รอวันที่เจอเนื้อคู่เรานะครับ ... ผมเชื่อว่าเมืองไทยมีแทบทุกรุ่น  :azn:

ส่วนเรื่องการบูรณะหลังจากได้มานั้น หากเราศึกษาและได้รับคำแนะนำจากผู้มีประสบการณ์ที่ดีแล้ว จะทำให้รู้เท่าทัน และไม่โดนหลอกง่ายๆแน่นอนครับ  :good:
« Last Edit: July 22, 2011, 08:58:09 am by toonhyper »
"I am Toon, Toonhyper.
          Not just a buyer, I am a hunter..."

โครงการบูรณะ FIAT 850 Berlina >> http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=21972.0
Progetto Fiat X1/n >> http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=36829.0

• Member
  • Last Login:March 15, 2024, 04:53:46 pm
My Version ... ใกล้จะเหมือนละ รอหน่อยนะ  :grin:

« Last Edit: July 22, 2011, 09:03:51 am by toonhyper »
          Not just a buyer, I am a hunter..."

โครงการบูรณะ FIAT 850 Berlina >> http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=21972.0
Progetto Fiat X1/n >> http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=36829.0

Offline keangg

• Member
  • Last Login:June 21, 2018, 11:45:04 am
ส่วนตัวผม ตั่งแต่ขับได้ จนพัง แล้วก็ซ่อม แล้วก็ทำไหม่ แล้วก็คว่ำ แล้วก็ทำขึ้นมาใหม่ ก็ยังทำอยู่.........ก็ใช่ รถ มันก็คือ ลด (เงิน) แต่ก็จะทำต่อ เพราะอะไร แต่และคนมีคนละเหตุผล ลองตอบในใจดู..... :smitten:

Offline fiat retro

• Member
  • Last Login:July 03, 2020, 09:58:50 pm
ผมก็เหมือนกันไปดูรถไว้แต่ไม่ได้เอาเงินมัดจำไปคุยกันไว้ว่าจะไม่ขายให้คนอื่น
พอกำเงินไปซื้อเค้าบอกว่าขายไปแล้ว เจ็บใจสุดๆ แต่อย่างว่าถ้ามันไม่ใช่เนื้อคู่อย่างที่ว่า
0959409532 อาร์ม
FB:คณพศ ชัชรัณ

Offline hs7qbt

• Honda Lover.
  • Member
  • Last Login:November 27, 2014, 05:33:39 am
รถเลือกเราครับ ปิ๊ป

Offline dan K

• Member
  • Last Login:March 30, 2015, 01:49:52 pm
ผมก็คล้ายๆคุณfordcd28 ที่อ่านกระทู้ในบ้านบางกอกมานาน บวกกับจีบ เจ้าe30 tc อยู่3-4ปี กว่าเจ้าของเก่าจะยอมปล่อยให้ผมและพี่ชายมาดูแลต่อ ตั้งแต่ผมบูรณะช่วงล่างและหลายๆอย่าง ก็พบว่ามันสนุกมากๆทั้งซ่อมเอง ตามหาอะไหล่ ฯลฯ ตัวผมจึงเอารถรุ่นใหม่ไปแลกรถเก่ามาซะเลย ก็E30 อีก :2funny:
ตอนไปดูรถ e30คันที่สองนี้ รถมันก็ขยิบตาให้ครับ ก็เลยพากลับมาอยู่บ้านด้วยกัน :cool:

Offline gowest

• Member
  • Last Login:March 03, 2024, 06:25:13 pm
เหตุผล
1.บ้า (เพือนบอก)
2.โง่ (อันนี้เมียบอก)
3.มีตัง (อันนี้ข่างทีทํารถบอก)
65 Mustang fastback
66 Mustang coupe
66 Mustang convertible
68 Mustang coupe
68 Mustang convertible

If your car doesn't look good.
Just make it  fast.
Because goin' fast,........................ is lookin' good.

Offline meetung

• Member
  • Last Login:February 24, 2018, 03:45:52 pm
เหตุผล
3.มีตัง (อันนี้ข่างทีทํารถบอก)

ถูกใจมากครับท่านโก ;># ;># ;>#

• Member
เหตุผล

เหตุผลของคุณgowest น่าจะเป็นเรื่องจริง   
ข้อที่1และ2 ผมได้ฟังและได้ยินเต็ม2หูมาแล้ว เหลือแต่ข้อ3 ที่ยังไม่ได้ฟัง(เพราะผมยังไม่มีรถไปให้ช่างที่อู่ทำ)  :2funny: :2funny: :2funny:

Offline liquidforce1989

• Member
  • Last Login:September 07, 2017, 10:20:59 am
ผมมีเหตูผลเด๋วเลยคับเมื่ออายุได้ 18 เพื่อนกิ้งได้ซื้อ Mazda RX4 มาและผมได้นั่งรอบนึง
กลับมาบ้านอดคิดถึงไม่ได้เลยคับ แล้วก็จบลงด้วยการไปได้ Rx4 หนึ่งคันคับ :smitten:

Offline nokkyaun

• Member
  • Last Login:September 03, 2016, 08:13:47 am
 :smitten:  เหตุ = อยากได้  ไคร่มี ความโลภ

และ = และ

ผล   = ขึ้นอยู่กับตัวคุณเอง

สุดท้าย  ให้รู้จักแบ่งปัน อยากเห็นแก่ตัว  ช่วยกัน และอย่าใช้เงินเป็นที่ตั้ง
                    คิดถึงคนรุ่นใหม่ ที่ชอบ ให้เค้าได้มีโอกาสด้วย     :><:     

Offline donutjovi

• Member
  • Last Login:January 01, 2022, 01:04:10 pm
เห็นรูปแล้วหลงรักเต็มเปา    :2funny:   :2funny:

อยู่มาวันหนึ่งมันก็โผล่มาแบบไม่เชื่อสายตา
มีเศรษฐีท่านนึงแอบไปต่อราคาแต่ไม่จบ
เราเองก็มีตังค์แค่หลักพัน  ตอนโทรหาเจ้าของ เหมือนเวลาไปจีบผู้หญิงที่ชอบน่ะ มือไม้สั่น ปากแห้ง เหงื่อระริน ใจระรัว ต้องกลั้นสติให้ไม่ตื่นเต้น
ทำทุกวิถีทาง ขายรถ ยืมเงิน ตึ๊งทอง  :2funny:  สุดท้ายรถรอเรา กลับบ้านกะเราเฉย  :grin:

Offline Pan

• Member
  • Last Login:December 21, 2023, 05:16:03 pm
เหตุผลของผมง่ายๆครับเพราะผมชอบรถครับ แต่รถคลาสสิคจะสนุกตอนที่เราที่ปลุกปั้นมันขึ้นมาจนสวยคนับ

เห็นด้วยกับพี่ส้มว่ารถเลือกเราแต่บางครั้งมันเลือกบ่อยๆก็ไล่มันไปบ้างก็เยอะครับ

ส่วนคันไหนผมอยากได้ผมจะไผลูบหัวมันไวบอกมันดีๆว่าอยากได้ ได้ผลมาสองคันละ

ถ้าเราไม่ แสดงตัวออกมา ให้บ้านบางกอก เห็นว่าเรายังอยู่
เเล้วเราจะ web บ้านบางกอกจะมีไว้ให้ใครดูครับ

สมัครยาก คนดูน้อย เพื่อนๆ หายไป
ผมอยากให้ ทุกคนเข้ามาดูได้นะครับ
บ้านบางกอกจะได้อยู่ต่อไป ใครสมัครไม่ได้ ให้แจ้งทาง Facebook ได้ลยครับ

Offline OSBIL

• Member
  • Last Login:November 13, 2022, 12:48:19 am
น่ากลัวจังแผนวิธีนี้
ลูบรถพี่ไปแล้วใช่ไหม?  >:(4
" รู้มากเท่าไร ก็ไม่สู้ เท่ารู้ตัว "O ld
S low
b ut
I
L ove

Offline Zorro

• Member
  • Last Login:November 08, 2022, 07:38:35 am
เหตุผล
เห็นด้วยครับ โดยเฉพาะรถเลือกคน แต่ต้องระวัง เมียอาจจะบ่น "หากจะมีเมียเก่า ต้องเล่นรถใหม่ ไม่งั้นต้องมีเมียใหม่ หากยังบ้ารถเก่า"

• Member

... เห็นด้วยกับพี่ส้มว่ารถเลือกเราแต่บางครั้งมันเลือกบ่อยๆก็ไล่มันไปบ้างก็เยอะครับ ...

อันนี้ชอบ  :good:

เห็นด้วยครับ โดยเฉพาะรถเลือกคน แต่ต้องระวัง เมียอาจจะบ่น "หากจะมีเมียเก่า ต้องเล่นรถใหม่ ไม่งั้นต้องมีเมียใหม่ หากยังบ้ารถเก่า"

OK, Deal!!!  :grin:

Offline Pan

• Member
  • Last Login:December 21, 2023, 05:16:03 pm
น่ากลัวจังแผนวิธีนี้
ลูบรถพี่ไปแล้วใช่ไหม?  >:(4

ใช่แล้วครับ

ฝากบอกพี่เจี๊ยบว่าอย่าหวังลมๆแล้งกับรถพี่เลยครับผมรอพี่เบื่อได้ครับ
ถ้าเราไม่ แสดงตัวออกมา ให้บ้านบางกอก เห็นว่าเรายังอยู่
เเล้วเราจะ web บ้านบางกอกจะมีไว้ให้ใครดูครับ

สมัครยาก คนดูน้อย เพื่อนๆ หายไป
ผมอยากให้ ทุกคนเข้ามาดูได้นะครับ
บ้านบางกอกจะได้อยู่ต่อไป ใครสมัครไม่ได้ ให้แจ้งทาง Facebook ได้ลยครับ

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments