Author Topic: 5555555555<<<มีอะไรจะเล่าให้ฟััง>>> Renault Maxi 5 replica >>>  (Read 61197 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline amata

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:June 06, 2022, 10:58:24 pm
สวัสดีครับ ผมขออณุญาตแนะนำตัวเองอีกครั้ง ผมชื่อ มดครับ ตอนแรกว่าจะไปโพสต์ในกระทู้บูรณะรถแต่โพสต์ไม่ได้เลยมาโพสต์ที่นี่แทนครับ
ผมมีเรื่องจะเล่าเกี่ยวกับรถคันนี้ซึ่งเธอคือ Renault 5 ธรรมดาๆ ขับเคลื่อนล้อหน้า 1400cc เจ้าของเดิมได้นำกลับมาจาก USA ซึ่งมี spec
ต่างจาก Europe เล็กน้อย แต่ตอนที่ผมได้พบกับเธอนั้น เธอได้ผ่านการทำศัลยกรรมไปเยอะพอสมควรแล้ว ทำให้เธอมีสะโพกที่ผายขึ้น อก
ก็ดูว่าจะใหญ่ขึ้นด้วย ถึงแม้เครื่องเคราจะเหมือนเดิมแต่พลังที่เธอมีก็ไม่ได้ทำให้ดูแย่จนเกินไปนัก ครั้งแรกที่ผมพบเธอ แว่บแรกที่เข้ามาในใจทันที
คือ " ทำไมน่ารักอย่างงี้นะ " เค้าเรียกพบรักรึเปล่าครับ ผมไม่เคยรู้สึกกับรถคันไหนอย่างนี้เลย ผมลองขึ้นขับเธอ อย่างที่คิดไว้ เธอไม่ได้ทำให้ผมติดใจขนาดนั้น แต่กลับบ้านไปแล้ว ผมไม่สามารถตัดใจจากเธอไปได้เลย รวมทั้งหนังสือเล่มเดียวที่เจ้าของในตอนนั้นให้ผมดูทำให้ผมคิดไปต่างๆนานา
นี่เราชอบมากขนาดนี้เลยเหรอ แต่อย่างว่า ผมเป็นคนที่ยอมให้เธอโทรมๆ แบบนั้นไม่ได้แน่ ถ้าได้เธอมาผมคงต้องยอมเสียสตางค์ซักเท่าไหร่ เธอถึงจะได้ดูเร่าร้อน กว่านี้นะ แล้วเธอจะยอมรึเปล่า กลัวว่าเธอจะงอน แล้วไม่ยอมกลับบ้านนะสิ แต่ในที่สุด..... ผมก็ได้เธอมาจนเดี๋ยวนี้...นี่มัน 7ปีเข้าไปแล้ว เธอยังไม่ยอมกลับบ้านเลย ....
« Last Edit: June 13, 2009, 11:31:51 pm by amata »

Offline หลาน caravelle

• เล่นรถยนต์ที่เค้าไม่เล่นกัน แต่ทำให้สวย/เดิมที่สุด รับรอง มีแต่เพื่อนฝูงและ มิตรภาพตลอดไป laan.1961@yahoo.co.th "กู classic คนเดียว"
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:February 07, 2024, 10:44:25 pm
ได้มาจากช่างวิรัตน์อ่ะป่าวครับเนี่ย
Toyopet1964เอาไปแลก R8 มา
Fiat128 1975 ขายไป5000 บาท
Renault
R8 1964 ขายเพื่อน
Caravelle1964ยังอยู่
Dauphine Gordini 1965ยุบทิ้ง
Dauphine 1960ยังอยู่
R16Ts 1975 ขายคุณเจต
R8Gordini1968 ขายไปแล้ว
R17 1972 ขายเสี่ยห้องเย็น
R9 1400 c.c. 1991 ขายคุณใข่
Clio 1992 ติดแก๊ส
Hillman Imp Californian1967ขายให้ทายาท CP
Peugeot
204 coupe 1972ขายคุณใข่
304 1975 ขายคุณใข่
205GTIใช้ได้แป๊บเดียวไม่สู้ค่าน้ำมัน

• Member
  • Last Login:June 06, 2022, 10:58:24 pm
รูปคันแดงนี่ยืมมาให้ดูครับว่าต้องเป็นแบบนี้ ผมเองไม่ชอบอะไรๆเดิมๆ ก็เลยคิดสนุกกับเธอมากมาย ส่วนรูปต่อไปนี่เป็นรูปที่ตอนได้มาตอนแรก

• Member
ได้มาจากช่างวิรัตน์อ่ะป่าวครับเนี่ย
ใช่ครับพี่หลาน

Offline CortinaMkI

• Love Me Love My Classic Car.
  • Member
  • Last Login:November 06, 2019, 10:06:07 am
 :smitten:  I have seen R5 here, Cameroon. Will post pic after na.   :smitten:
"... ชีวิตมันต้องเดินตามหาความฝัน หกล้มคลุกคลานเท่าไหร่
มันจะไปจบที่ตรงไหน แต่จะยังไงก็ต้องไปให้ถึง
ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำว่าครั้งนึงเคยก้าวไป
แค่คนที่เชื่อในความฝัน จะเหน็ดจะเหนื่อยก็ยังต้องเดินต่อไป ..."

เนื้อเพลง: ความเชื่อ     อัลบั้ม: Believe     ศิลปิน: Bodyslam

• เล่นรถยนต์ที่เค้าไม่เล่นกัน แต่ทำให้สวย/เดิมที่สุด รับรอง มีแต่เพื่อนฝูงและ มิตรภาพตลอดไป laan.1961@yahoo.co.th "กู classic คนเดียว"
  • Member
  • Last Login:February 07, 2024, 10:44:25 pm
แล้ว ณ วันนี้ล่ะ  เป็นจั๊งใด๋แร่ว :op :op
Renault
Hillman Imp Californian1967ขายให้ทายาท CP
Peugeot
205GTIใช้ได้แป๊บเดียวไม่สู้ค่าน้ำมัน

• Member
ด้วยความบังเอิญ ผมได้มีโอกาสพบกับเจ้าของเก่า เลยได้คุยกันนาน เค้าได้ให้ทางคุณ Mag ทำตัวถังให้ใหม่เป็น Fiber glass ทั้งคันเพิ่มขึ้นโดยตัวถังเดิมยังอยู่ ตอนนั้นเจ้าของเดิม เล่าว่าหลังจากทำเสร็จก็ขับใช้งานมาตลอดมีสาวๆมองเยอะแยะไปหมด แถมจะมีรถซิ่งๆแรงๆมาคอยท้าแข่งอยู่เสมอ จากประสบการณ์ของผมเอง ยอมรับว่ามีคนมองเยอะมาก คงสงสัยว่า "รถอะไรวะ" มากกว่า ส่วนสาวๆที่มีโอกาสได้คุยมักจะพูดเหมือนกันว่า "น่ารักจังเลย"  ดีจังรถคันนี้ทำให้ผมมีโอกาสคุยกับสาวๆมากขึ้น แต่หลังจากที่ขับมาพักนึง ผมยอมรับเลยว่าเข้าอู่ตลอด แรกๆก็ยังคงเข้าอู่พี่วิรัตน์ที่ผมซื้อต่อมา แต่ระยะหลังเห็นว่าแก้ไขปัญหาเดิมๆไม่ได้เลยต้องย้ายไปทำที่อื่น เรื่อง starter นี่ก็ทำให้ปวดหัวตลอดซ่อมก็ไม่มีอะหลั่ยเปลี่ยนเลย แปลงก็ไม่ได้ ถอดทุกครั้งต้อง ถอด header ออกด้วย ช่างก็เบื่อ ช่วงล่างก็เป็นแบบ torsion bar นิ่มมาก แต่ไม่สามารถรับน้ำหนักที่เพิ่มขึ้นของชุด fiber glass (จริงๆน่าจะเบากว่าเหล็กนะเนี่ย) เวลาขับลงสะพาน มักจะขูดกับยางเสมอๆ แหว่งไปหมด ล้อก็มีแค่ 3 รู magที่ใส่มานั้นทางเจ้าของเก่าเล่าว่า คุณ Mag สั่งทำมาเป็นพิเศษ น่าจะเอามาจากรถกระบะแล้วอุดรูทิ้ง 3 รู อะไรประมาณนี้ ถ่วงแล้วถ่วงอีก เปลี่ยนยางก็แล้ว ยังสั่นเป็นเจ้าเข้าเวลาวิ่งเกิน 120kmh ในที่สุดก็แก้ไขโดยการถ่วงล้อแบบจี้    รูปนี้เป็นรูปที่เจ้าของเดิมคงอยากจะให้เหมือนนะครับ
« Last Edit: June 14, 2009, 12:10:12 am by amata »

• Member
จากนั้นมาผมขับเธอมากขึ้น อยากแก้ปัญหาให้ได้แต่ยังไม่สามารถทำได้หมดเงินไปประมาณ สองหมื่นเห็นจะได้ ทั้งการอัดโช็คใหม่เปลี่ยนbush ช่วงล่างใหม่ บางชิ้นหาไม่ได้ก็กลึง urethane ขึ้นมา  ก็ยังพอแค่ขับได้เหมือนเก่า แล้วก็มาเจอปัญหา start ไม่ติดอีก ซ่อมแล้วซ่อมอีก ปัญหาเดิมๆ เลย ไม่กล้าขับอีกเลยช่วงนั้น ในที่สุดก็เลยตัดสินใจขายซะให้มันรู้แล้วรู้รอดไป

• Member
ผมใช้วิธีขายแบบ ติดกระดาษไว้หลังรถพร้อมเบอร์โทรศัพท์ มีคนมาดูหลายคนเหมือนกัน ส่วนมากเป็นผู้หญิง แต่พอเห็นว่าเป็นพวงมาลัยซ้ายก็ถอยกลับกันหมดเลย ติดขายอยู่ได้ซักเดือนนึง มั๊งครับ ช่วงนั้นมีโอกาสดูของทาง Ebay ของ ฝรั่งเศส เห็นเลยว่ารถรุ่นนี้ ไม่ว่าจะเป็น 5 Le Car, 5 Turbo, Maxi 5 ต่างใช้อะไหล่ด้วยกันได้หลายชิ้นอยู่แถมราคาไม่แพงมากนัก อย่างไฟหน้า spec Europe นี่ ของสภาพดีๆคู่นึงไม่ถึงสองพันบาท ถ้าส่งของใน France เอง แต่ถ้าส่งมา กรุงเทพละก็ ค่าส่งแพงจริงๆ ไฟท้ายมีสามแบบ ตอนแรกดูมันก็เหมือนกันแต่ที่แตกต่างคือยี่ห้อครับ มีทั้ง Cibie ,Frankani และ CIBIE USA spec ก็เลย bid เพลินกว่าจะรู้ว่ามีสามแบบเลยมีมันทั้งหมดเลย เพราะบางเจ้าจะขายเฉพาะ lens ไม่มีเบ้า ซึ่งต้องใส่กับยี่ห้อเดียวกันเท่านั้น มันมีรูยึดlens ไม่ตรงกัน ส่วนของ USA ก็เป็นแบบชิ้นเดียวเลยพร้อมเบ้า แต่ทั้งหมดนี่ก็ไม่แพงเลย คู่เก่าประมาณไม่ถึงพัน คู่ใหม่ประมาณ สามพันกว่าๆ เท่านั้นเอง นี่แหละครับพอมันเริ่มสนุกกับการหาของ ก็เลยเก็บป้ายขายและถามตัวเองว่า "เอาแค่ไหนดีนะ"

• Member
ถามตัวเองหลายรอบมากจนเริ่มรู้สึกว่า ไหนๆก็ไหนแล้ว เห็นรูปในหนังสือที่เค้าให้มาในรูปสุดท้ายนี่ มันเจ๋งดีนะ แล้วเท่าที่ได้ยินได้ถามหลายคนก็บอกว่าไม่ค่อยเห็นรุ่นนี้ซักเท่าไหร่ น่าจะหายากพอสมควร แต่ผมก็ไม่เคยเห็นคันอื่นเลยนะ เธอเคยเปลี่ยนสีเสื้อมาหลายสีเหมือนกันแรกๆ เป็นแดง แล้วก็เหลือง ปัจจุบันขาว (เข้าทางเลย)

• Member
พอผมเริ่มศึกษามากขึ้นบวกกับความชอบส่วนตัวเห็นว่า ตัวแข่งที่ Renault ทำนั้นมาจากโรงงานโดยตรง แท้ๆเองก็หายากมาก ค่าตัวก็แพงเป็นล้าน แม้แต่ตัว Turbo 1 หรือ Turbo 2 ก็ราคาเป็นล้านแถมหายากอีก จะหาจากญี่ปุ่นก็แทบจะพลิกเกาะหา เอาล่ะวะ ทำมันบ้านเรานี่แหละ ผมเริ่มจากการวางเครื่อง แรกๆ ไม่แน่ใจตัวเองเลยว่าจะยอมทำกับเธอแค่ไหน แต่เมื่อตัดสินใจแล้วผมต้องการให้เธอเป็น เหมือนตัวจริงที่สุดเท่าที่เวลาและงบประมาณจะพอสู้ได้ ผมยกแพหลังของ Toyota MR2 ซึ่งเป็นเครื่อง 3S-GTE non-airflow มันไม่ใช่แค่ศัลยกรรมแล้วสินี่ ต้องเรียกว่าการผ่าตัดครั้งใหญ่มากกว่า  โดยมอบหมายให้ เฮียชัย แห่ง Works Power ทำให้ เนื่องจากสนิทและมั่นใจในฝีมือการดัดแปลงของช่างที่นั่นด้วย แต่ในที่สุดความสนิทไม่ช่วยอะไร วางเครื่องครั้งนี้กินเวลาทั้งหมดสองปีกว่า เนื่องจากทางอู่เริ่มมีปัญหาจนปัจจุบันปิดตัวไปแล้ว ซึ่งผมไม่ขอเอ่ยในที่นี้ กว่าจะเข็นรถคันนี้ออกมาได้ (จริงๆขับออกมา) ความรู้สึกที่หดหู่และผิดหวังก็เริ่มส่องประกายอีกครั้ง วันแรกที่ขับออกมาสายตาหลายคู่ก็จับมาที่รถคันนี้อีกครั้ง ช่างเป็นความรู้สึกที่ดีจริงๆ เอาล่ะ หลังจากที่เธอได้รับการผ่าตัดครั้งใหญ่มาแล้ว เธอก็แสดงศักยภาพทันที standard boost ทำเอาผมถึงกับอิ่มเอมกับความร้อนแรงของเธอขึ้นมา  "ต้องทำให้เธอสวยให้ได้"  ผมบอกกับตัวเองหลังจากเสียเงินไปแสนสี่หมื่นบาทจากที่นี่

Offline OSBIL

• Member
  • Last Login:November 13, 2022, 12:48:19 am
 &v&  ใจถึงดีครับลงวางหลังเลย  :good:
" รู้มากเท่าไร ก็ไม่สู้ เท่ารู้ตัว "O ld
S low
b ut
I
L ove

Offline jack

• Member
  • Last Login:September 23, 2016, 08:16:12 pm
เจ๋งมากๆเลยครับคันนี้ :good:

• Member
แล้วล้อล่ะเอาไงดี ผมเริ่มพยายามหาให้เหมือนทีสุดและ concept ของผมต้องใส่ล้อขนาดเดียวกันกับ Ferrari ของผมได้ จะได้ไม่ต้องเปลี่ยนยางหลายขนาดมากนักและผมยังใช้ยางใหม่กับอีกคันได้ตลอด เนื่องจากตอนนั้นแน่ใจแล้วว่าหา mag ตรงรุ่นยากแน่ (ตอนนี้ดันมีขายแล้วแต่แพงมากและต้องแปลง PCD ด้วย) ประกอบกับยังไงเธอก็เป็นของเลียนแบบอยู่ดี เหมือนน้องปอยไง ถึงผมจะชอบเธอ แล้วเธอก็เหมือนผู้หญิงมากแถมน่ารักด้วย เธอก็ไม่มีวันเป็นผู้หญิงจริงไปได้อยู่ดี แล้วผมก็มาได้ mag จากร้าน GT shop แถวรามอินทราในราคา 2หมื่นกว่าๆ NOS ซะด้วย ขอบ 17" หน้า 8" หลัง 9" กับ ยาง 225/45/17 และ 255/40/17 ในรูปเป็นยางที่ซื้อมาใส่ชั่วคราวในราคา สี่เส้นพันกว่าบาท( ชั่วคราวแต่นี่มัน 3 ปีเข้าไปแล้ว)

Offline Nathonsan

• ผู้ที่มีเกียรติ คือ ผู้ที่ให้เกียรติผู้อื่น
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:June 13, 2014, 11:10:22 am

• Member
ไม่รู้เคราะซ้ำกรรมซัดหรือเราเรื่องมากกันแน่นะเนี่ย (ถ้าไม่ดีไม่ถูกใจ จะทำไปทำไม) เนื่องจากเกือบเอารถเข้าไปทำที่  Schones ของพี่เฉิ่ม แต่เป็นช่วงที่ทางอู่ก็มีปัญหาเหมือนกัน ผมได้ไปคุยกับพี่เค้าแล้วแต่ตัดสินใจนาทีสุดท้ายเอารถออกดีกว่า ท่าทางนานแน่ รถที่เราเห็นเค้าทำยังนานหลายปีไม่เสร็จซักที ทายซิว่าผมไปทำที่ไหน เนื่องจากเคยเป็นลูกค้าเก่าของช่างเหลิม ที่ทำ Porsche ได้เข้าไปเห็นฝีมือการดัดแปลงรถ MB อยู่คันนึงให้เป็นรุ่นเก่า ผมเลยตัดสินใจว่าจะทำที่นี่ ใช่แล้วครับอู่ช่างเฉลิม หรือ ช่างเหลิม นี่เอง ตกลงกันโดยจะแล้วเสร็จในสองถึงสามเดือน ก็อย่างว่าแหละครับ ผมทำใจไว้แล้ว จากวันนั้นถึงวันนี้เป็นเวลาได้หนึ่งปีกับอีกสี่เดือนแล้ว แต่ผมไม่ติดใจกับเรื่องนี้เท่าไหร่เพราะเรารู้ว่าเราค่อนข้างต้องการให้เป็นอย่างที่เราชอบและเหมือนที่สุด มันเกี่ยวข้องกับเทคนิคมากมาย ฝีมือ ความอดทน จินตนาการ และความเข้าใจ ดังนั้น ตัวถังรถคันนี้จึงต้องทำซ้ำแล้วซ้ำเล่าเพื่อให้ได้อย่างที่ผมต้องการ (สงสารช่างจริงๆ) เอ... เรามันจู้จี้มากไปรึเปล่าเนี่ย เอาวะ ไม่ชอบจะโอเคได้ไงไหนๆจะผ่าตัดแล้ว มันต้องเลือกได้สิ cup A ,cup B, cup F ใช่มั๊ยครับ ผมตัดสินใจจะทำเป็น Maxi 5 Turbo โดยใช้เหล็กทั้งหมด เมื่อต้องการทำเป็น Fiber glass ทีหลังน่าจะง่ายกว่า เพราะถ้าทำเลยอาจต้องเเก้ไขมากและเสียเวลา

• Member
ตอนแรกยังคิดว่าจะคาด Sticker ลายเดียวกับทีม Philips สีแดง น้ำเงิน ขาว เหมือนธงชาติ France ซึ่งก็เหมือนสีของธงชาติไทยพอดี แต่....เดี๋ยวก่อน มันจะไปเหมือน Metered Taxi ไปรึเปล่า ว่าแล้วก็เลยคิดว่าไม่คาดลายนั้นดีกว่า ทำเป็นสีขาวไปก่อนแล้วค่อยว่ากัน

• Member
ขอบคุณที่เข้ามาอ่านนะครับ พรุ่งนี้มาต่อ ง่วงแล้ว ........ZZZZzz z   zzzz

Offline jack

• Member
  • Last Login:September 23, 2016, 08:16:12 pm
รอลุ้นครับ :)

Offline Pan

• Member
  • Last Login:December 21, 2023, 05:16:03 pm
ทำรถเก่านี้อารมร์คล้ายกัย เห่อ เบื่อ กลับมาเห่อใหม่ แล้วก็เบื่อ จะขาย ขายไม่ออก กลับมาเห่อใหม่  :grin: :grin: :grin: :grin:

พี่เล่าเรื่องสนุกดีครับ
ถ้าเราไม่ แสดงตัวออกมา ให้บ้านบางกอก เห็นว่าเรายังอยู่
เเล้วเราจะ web บ้านบางกอกจะมีไว้ให้ใครดูครับ

สมัครยาก คนดูน้อย เพื่อนๆ หายไป
ผมอยากให้ ทุกคนเข้ามาดูได้นะครับ
บ้านบางกอกจะได้อยู่ต่อไป ใครสมัครไม่ได้ ให้แจ้งทาง Facebook ได้ลยครับ

Offline freedom_fly

• Creamy Crassy
  • Member
  • Last Login:January 09, 2021, 04:28:29 pm
ขอบคุณที่เข้ามาอ่านนะครับ พรุ่งนี้มาต่อ ง่วงแล้ว ........ZZZZzz z   zzzz
เยี่ยมเลยพี่มด ทำเสร็จแล้วอย่าลืมขับมาOPCนะ จะขอชื่นชมหน่อยครับ
สุขใดไม่เท่า ล้วงกระเป๋า แล้วเจอตังค์

Offline Mee GHBC-100

• Member
  • Last Login:March 22, 2016, 05:38:52 am

พี่เคยใช้บริการอู่พี่เฉิ่มตอนอยู่เอกมัยเหมือนกันครับ นานจนซื้อคันใหม่ไปอีกหลายคันระหว่างรอรถเสร็จ 555

มันช่างนานจริงๆ  รถสวยมากเห็นแล้วคิดถึงคันที่ชอบจอดตรงสะพานหัวช้างตอนเด็กๆ คันนั้นน่าจะสีออกเขียวๆ  w^w

ไม่ได้ชิด  ก็ขอเพียงได้ชม         ไม่ได้สม ไม่เห็นแคร์อะไร   
ขอให้ได้รัก รัก รัก รัก รักเธอเข้าไว้  ไม่เช่นนั้น ใจฉัน ใจฉันคง หลุดลอย

Offline JackGen_1

• Member
  • Last Login:July 27, 2018, 06:00:22 pm
เป็นการทำรถที่มีเรื่องราวน่าสนใจมาก  :-!
รอติดตามตอนต่อไปครับ  "v"

Offline v_ken

• Member
  • Last Login:September 19, 2021, 10:22:18 am
    • www.courtproasia.com
แบบนี้งานใหญ่ สร้างท้้งตัวถัง เครื่อง   :-! :-! :-!
Honda S800 coupe 1965
Toyota Corolla Ke30 coupe 1977
Toyota Corona RT100 1977
Toyata Lite Ace 1978
Alfa Romeo Giulietta 1800MKI 1982
3 X Opel Kadett GSI 1989
Mazda Astina 1992

• Member
ขอบคุณที่เข้ามาอ่านนะครับ พรุ่งนี้มาต่อ ง่วงแล้ว ........ZZZZzz z   zzzz
ตื่นแล้วยังครับ  รอกันอยู่หน้าบ้าน.........บานเลย
Renault
Peugeot

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments