Author Topic: ลากมาแล้วก๊าบ...กาบ่า.Peugeot 203 ขอคำชี้แนะด้วยก๊าบ..!!?!  (Read 244294 times)

0 Members and 3 Guests are viewing this topic.

Offline เสียอา

• วัยทองคนองยนต์
  • Member
  • Last Login:June 24, 2006, 03:37:13 am
พวงมาลัยหาไม่ยาก ว่าแต่สิงห์ที่ว่า หาปลักขิก "v"เจ็บๆมาติดอาจดึงดูดของชอบมาก็ได้  \^^/

UM

• Guest
« Last Edit: June 29, 2006, 01:17:26 am by UM »

Offline เจ้าบ้านบางกอกฯ

• If you love classic cars, you are my friend.
  • Administrator
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:August 06, 2023, 02:03:15 pm
    • Bangkok Classiccar
เจอมุขเงียบ ๆ แล้วฟันฉับของคุณ steed เข้า จะพุดยังไงดีล่ะเนี่ย ...
คุณ steed ขอบอกว่าคุณได้เพชรน้ำหนึ่งไปเลยล่ะครับ

แต่ทั้งนี้และทั้งนั้น ไหน ๆ ก็ ไหน ๆ แล้ว เราน้ำลายหกมาสองวัน
ถ้าวันใดในอนาคตเกิดเบื่อขึ้นมาด้วยเหตุอันใดล่ะก็
ผม ผม ผม ... ขออนุญาตเข้าแถวเป็นปาร์ตี้ลิตส์เบอร์หนึ่งเลยแล้วกันครับ :)

สุดยอดในตองอูครับ
If you love classiccars, you're my friend

1950 Riley RMA
‘55 MB 190SL / 1968 W112 Coupe /W108 280SE /W116 450SEL
‘57 MGA
‘68 AR 105 Gt Junior / Giulietta’77
‘82 RR Corniche

MB W180/111/110/108/114
AR Giulia Super/Spider
BMW E30 (2)
Jag XJ S1
Porsche 924 /911E
VW Golf MKI Cabrio/Thing

www.facebook.com/groups/bangkokclassiccar

Offline คุณโจ๋น

• CLASSIC IN MY ..........เข้าเส้น..
  • Verified Member
  • Member
  • Last Login:June 14, 2019, 09:24:40 am
\^^/ \^^/ยินดีด้วยครับมาแสดงความยินดีช้าไปหน่อย แต่จากใจจริงครับขอให้สำเร็จลุล่วง มาม่าคร๊าบบบบบ \^^/ \^^/
ทุกปัญหามีทางออก ทุกทางออกมักมีปัญหาใหม่ ๆ เสมอ อย่าท้อ สู้ ๆ

Offline kunpoo

• เจ้าคุณปู่
  • Member
  • Last Login:July 18, 2013, 12:02:48 pm
ยินดีด้วยครับที่ได้สมาชิกใหม่มาดูแล เป็นกำลังใจช่วยครับ \^^/ :-!

Pannashest

• Guest
ลองดูคันนี้บ้างครับ ที่จันทบุรี  http://www.vlovepeugeot.com/webboard/07278.html
คลับคล้ายกับว่าจะมี "คันแรก" อยู่ที่ฟาร์มโชคชัยนะครับ
สุดยอดครับ อะไหล่ลองหาที่ร้านโชคชัยอะไหล่ยนต์ เชิงสะพานพระราม 8 ฝั่งพระนครนะครับ ที่นั่นเป็นกรุชั้นดีของ PG เลย

Offline asw

• Classiccar lover
  • Member
  • Last Login:January 16, 2020, 12:13:40 am
    • trade2car ซื้อขายรถบ้านมือสอง....ฟรี
ยินดีด้วยครับ ขอให้รักกันนานๆนะครับ

toonB4

• Guest
 \^^/  \^^/ \^^/ ยินดีด้วยครับ... ตามมาเชียร์  \^^/ \^^/ \^^/

ลองดูคันนี้บ้างครับ ที่จันทบุรี  http://www.vlovepeugeot.com/webboard/07278.html
คลับคล้ายกับว่าจะมี "คันแรก" อยู่ที่ฟาร์มโชคชัยนะครับ
สุดยอดครับ อะไหล่ลองหาที่ร้านโชคชัยอะไหล่ยนต์ เชิงสะพานพระราม 8 ฝั่งพระนครนะครับ ที่นั่นเป็นกรุชั้นดีของ PG เลย
เข้าไปอ่าน Link แล้ว ท่าทางคุณ Steed จะมีเพื่อนอีกหลายคัน (ไม่ใช่กระบะแต่ก็รุ่นใกล้เคียง) น่าจะพอหาของได้นะครับ

สำหรับส่วนตัวผมเห็นว่า ถ้าดู way แล้วพอหาของได้ครบๆ ก็อยากจะเชียร์ให้ปลุกเครื่องเดิมให้วิ่งได้ จะสุดยอดดดดดดเลยครับ แต่คงจะเหนื่อยหน่อย  *c*
พอดีนึกถึงเทคนิคในการรื้อเครื่องโคตรเก่า ซึ่งมันย่อมจะรื้อไม่ออก เพราะถูกสนิมกิน สูบติด น็อตติด ฯลฯ ไปซะทุกอย่าง ถ้าขืนไปใช้แต่กำลัง รื้อแล้ววายวอดกว่าเก่า  .... เทคนิคที่ว่าเป็นวิธีที่ทราบมาจากคนเล่นรถเก่า(ทุกวันนี้ก็ยังมีคนทำวิธีนี้อยู่) อันนี้นับเป็น "เทคโนโลยี่ชาวบ้าน" อย่างแท้จริง
วิธีการก็คือ ให้ถอดเครื่องยนต์เอาไป"ต้ม"ในน้ำมันโซล่า โดยเริ่มจากเอาถังน้ำมัน 200 ลิตรมาตัดฝาออก กะให้เอาเครื่องวางลงไปแล้วเติมน้ำมันโซล่าท่วมเครื่องพอดี  ทำขาตั้งถังให้มั่นคงอย่าให้ล้มตอนต้ม มิฉะนั้น นอกจาก 203 ไม่ได้เกิดแล้วเจ้าของมันจะพลอยกลับบ้านเก่าไปด้วย  >:D
จากนั้นก็ไปหาฟืนมาสักหลายๆดุ้นหน่อย เพราะว่างานนี้เปลือง ว่าแล้วก็เอาเครื่องใส่ โซล่าใส่ จุดไฟต้มมันซะ ต้มให้ร้อนๆหลายชม. หรือจะต้มทีละชม.แต่ทำหลายวัน ก็แล้วแต่สะดวก เพื่อให้เหล็กขยายตัว ให้น้ำมันโซล่าซึมเข้าไปตามร่องเกลียว ตามช่องรูทุกชิ้นส่วนได้ แล้วทิ้งไว้พอเย็นก็เอาขึ้นมา เริ่มถอดน็อตเท่าที่ถอดได้จนหมด หากยังมีส่วนที่ถอดไม่ออก ก็รวบรวมเอาลงไปต้มใหม่ เดี๋ยวมันก็เปื่อย...เอ๊ย... ถอดเพิ่มได้อีก ทำจนถอดอีกไม่ได้ ที่เหลือนั่นคือเจ๊งแล้ว...แหะ แหะ  z:)
ระหว่างต้ม ดูซ้ายขวาบ้านข้างเคียงด้วยนะครับว่า กลิ่นควันฟืนไปรบกวนเค้าหรือเปล่า เดี๋ยวเค้าไปแจ้งตำรวจมาจับ จะพลอยหมดสนุกไป  ;>#

ทำอะไรไป มาเล่าให้เพื่อนๆฟังบ้างนะครับ อยากทราบ โชคดี+มีความสุข+สนุกกับการทำรถนะครับ  :><:
« Last Edit: February 06, 2006, 10:03:13 am by toonB4 »

Offline steed

• แต่เมื่อฉันกอดเธอฉันเห็นทุกหนแห่งที่ถนนจะพาไป...
  • Member
  • Last Login:April 14, 2017, 06:09:24 pm
 K-> มะแห..ขับมอไซค์ไปเที่ยวงานเพื่อนๆที่สวนผึ้ง ราด-รี เพิ่งจะกลับมา พี่ๆที่นี่ให้กำลังใจกันมาตรึมเลย..   $^$

( ขนาดสามีที่บ้านแอบเปิดอ่านตอนที่หนูไม่อยู่.. ยังร่วมอวยพรเป็นกำลังใจให้เลย..!!?! ) จริงๆเค้าดีใจมากคับ ที่คราวหลังไปเที่ยวไหน เค้าจะได้ไปด้วย  :'(

\^^/ ต้องขอขอบคุณพี่ๆทุกๆท่านครับ   \^^/

คุณNTC หนุ่มคาวบอยร่วมสมัยที่ช่วยออกแบบรถให้ซะหนูเห็นแล้วใจสั่น..เลย ( แต่งงานใหม่ๆ กำลังขาต้องดีนะ ไว้เจอกันจะช่วยเอาตะไคร้ไปผูกขาให้ รับรองปึ้กๆๆ... )  :>D

พี่หน่องก๊าบ... 'b' ผมซาบซึ้งพี่หน่องมากคับ ที่วางแผนทำรถให้เป็น "Prara car bomb" ถ้าจะดีให้ "ป้านิด สะกิดใจ" เป็นพลขับแบบพลีชีพด้วยนะ  :>D  %:(

ไอ้เครื่อง " jjjj ไร้หอย "เนี่ย..มันเป็นงัยครับพี่..? ฟังรุ่นเครื่องดูแล้ว รู้สึกมัน.. " เหงาๆหงอยๆเหี่ยวๆห้อยๆ " ยังงัยก้อม่ายรู้เนอะพี่เนอะ... O>)

คุณMax..กับพี่Pannashest ที่ช่วยแนะนำอะไหล่ที่ยังขาดอยู่..ว่าพอจะตามล่าได้ที่ไหนบ้าง?  :-! ( อย่างนี่ต้อง ตาม..ไป..ลุย )  x:)

พี่โจ๋น, พี่kunpoo, พี่asw  ที่ตามมาช่วยให้เป็นกำลังใจ (ผมรู้สึกดีใจเหมือนตอนที่เจอปั๊มน้ำมัน เวลาที่หมดก๊อก1แล้วเลย เอ๊ย..!!ไม่ใช่มอไซค์นี่หว่า..!!?!  :P )

ยัง..งงๆ ลุงเสียอาที่บอกผมว่า หน้าตาดูด.. แต่งตัวก็ยังดูด..แถมยังจะขับรถดูด..อีก โทะๆโถ.. ไม่ให้พักบ้างเลยเหรอฮะลุง เมื่อยปากจะแย่อยู่แล้วเนี่ย..!!  :-X

พี่อุ๋มบอกว่า " ถ้าเล่นแล้วไม่สนุก ไปเล่นหมากเก็บดีก่า " คำนี้มีความหมายลึกซึ้งนะ ว่าแล้วพี่อุ๋มพอจะมี"หิน"ที่เบื่อๆแล้วซักคน เอ๊ย..ซักกำมั๊ยพี่..? ฮะแฮ่ม..  ;>#

พี่บรรณ..นี่สุดยอดOf the top เลยครับ พี่ชอบจิงอ๊ะเป่า..? เดี๋ยวผมขอปรึกษาพี่หน่องก่อน ( พอดีแกจองรถผมไปทำPrara car bomb แล้วอ่ะสิคับ )  ;D

พี่ฑูรย์ ที่กรุณาแนะนำวิธีการต้มเครื่อง เพื่อการอนุรักษ์ที่สมบูรณ์แบบทุกเม็ด ( ผมหมายถึง..เครื่องทุกชิ้นอ่ะคับ..แฮะๆ ) ผมจะลองดูครับพี่ฑูรย์ครับ ( นี่ถ้าได้ข้าวต้มร้อนๆซักหม้อ

กับซี่อิ๊วหวานซักขวด เบียร์เย็นๆซักลัง แล้วตักเอาไอ้ที่เปื่อยๆมาใส่ชาม นั่งล้อมวงกันละก้อ...เอาสเต๊กมาแลกก้อม่ายยอม  :o  z:)

แซวกันหนุกๆ ชิวๆนะคับ อย่าถือสา " เด็กหล่อๆ " อย่างหนูเลย ยังศรัทธาพี่ๆทุกๆท่านเหมียนเดิมอ่ะคับ.. &v&

steed O_O
"อภิมหาอมตะนิรันดร์กาล สุดยอดจอมขวัญรักนัก ตื้อซ่ะ จอมลากชาตินิยม"

• แต่เมื่อฉันกอดเธอฉันเห็นทุกหนแห่งที่ถนนจะพาไป...
  • Member
  • Last Login:April 14, 2017, 06:09:24 pm
 K-> มีท่านใดพอทราบบ้างครับว่า ชุดพวงมาลัย(เกียร์มือ) ของPeugeot ใส่กันได้ทุกรุ่น(ขนาดเท่ากันหมด)จริงหรือเปล่าครับ..?  >*|  %:(  %:(

พอดีผมสอบถามพวงมาลัยตามWeb ที่คุณMax..ช่วยแนะนำมาตามกระทู้นี้หน้า3 โทรไปหาคนขาย เค้าบอกว่าใส่กันได้ทุกรุ่น ไม่แน่ใจครับว่าจะใส่กันได้จริงหรือเปล่า? ขอคำชี้แนะด้วยนะครับ  'b'

steed O_O 
"อภิมหาอมตะนิรันดร์กาล สุดยอดจอมขวัญรักนัก ตื้อซ่ะ จอมลากชาตินิยม"

NTC

• Guest
หลังจากที่ได้รับข้อความพี่ steed แล้วก็ได้ลองๆใช้เวลาว่างๆระหว่างนั่งทำงานลองทำแบบที่พี่ให้ไอเดียนะครับ

มาลองดูกันดีกว่า
สังเกตุดีๆจะเห็นว่าผมย่นหลังคาลงจากของเดิม กะคร่าวๆคงประมาณ 3-4 นิ้วครับ

NTC

• Guest
อันนี้ลองทำเป็นสีทูโทนดูว่ามันออกมาเป็นไง

NTC

• Guest
เห็นคาดสีน้ำเงินแล้วคิดว่าทำสีน้ำเงินคงไม่เลวเลยลองดูอีกที

NTC

• Guest
ชอบไม่ชอบยังไงติชมได้ครับพี่ หรือจะให้ลองเปลี่ยนสีอื่นหรือออกไอเดียอื่นก็ PM มาได้เลยครับผม บ้านเดียวกันเต็มที่อยู่แล้วครับ

Offline gowest

• Member
  • Last Login:March 03, 2024, 06:25:13 pm
65 Mustang fastback
66 Mustang coupe
66 Mustang convertible
68 Mustang coupe
68 Mustang convertible

If your car doesn't look good.
Just make it  fast.
Because goin' fast,........................ is lookin' good.

UM

• Guest
« Last Edit: June 29, 2006, 01:18:05 am by UM »

Offline เสียอา

• วัยทองคนองยนต์
  • Member
  • Last Login:June 24, 2006, 03:37:13 am
หินอ่อนเชียวนะ

Offline Tobeyes

• Member
  • Last Login:July 30, 2022, 11:48:23 pm
โอ Chip Foose of Thailand

เห็นด้วยครับ อยากทำเป็นบ้างจัง จะได้มีรถของตัวเองซะที

lima

• Guest

.....เชียร์..ทูโทนน้ำเงิน-ขาว  สุดยอด ;>#.....

Pannashest

• Guest
เอาแบบนี้ดีกว่าเด้อ Peugeot 203 B&eacute;taill&egrave;re 1955  \^^/

Offline TeeTarga

• มีปากสักแต่ว่าพูด..จะต่างจาก..ลมผ่านตูดที่ตรงไหน
  • Global Moderator
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:August 04, 2023, 05:02:50 am
หัวเกียร์หินอ่อนสุดยอด เลยครับ $^$
แล้วตกลง จะใส่ Peugeot ดี หรือจะใส่ Porsche ดี
เก็บไว้ดีๆ นะพี่ ไม่งั้น.....เสร็จ "v"
อย่ามีเพียงหัว..เอาไว้คั้นหู..หรือ..เอาไว้แค่ผมขึ้น
เพื่อนที่ดีที่สุดของคุณ อาจจะไม่ใช่เพื่อนที่ดีขอผมก็ได้

Offline OouVintage

• PainKiller Racing Team
  • Member
  • Last Login:February 04, 2023, 01:13:03 pm
    • OouVintage
รถขนป้านิดเหรอครับ >:D

• Member
 'b'  'b'  'b' สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน ผมรู้สึกซาบซึ้งความเอื้ออาทรของพี่ๆทุกๆท่านจริงๆครับ  'b'  'b'  'b'

:o สุดยอดเลยครับคุณ NTC ออกแบบสวยสุดๆทุกคันเลยครับ เล่นซะผมสับสนไปหมดเลย โน่นก็ดี นี่ก็แจ๋ว นั่นก็เข้าท่า เอางัยดีวะตู ?!?!!  *c*  *c*

" Chip Foose " แปลว่าอะไรครับ น้าโก ผมเปิดจากหนังสือพิมพ์ ซินเสียเย่อเป้า ก้อยังหาไม่เจอง่ะ..  %:( ( ผมเดาว่า แบบสวยสุดๆอะไรประมาณนี้ ใช่ป่ะ? )

ซุ้มล้อใหญ่เท่ากับซุ้มล้อหน้าก้อดีเหมือนกันเนอะคุณDa Blee~  และใส่เครื่องที่หลังรถด้วย จะได้นั่งขับได้ทั้งข้างหน้าและข้างหลัง เหมือนรถไฟฟ้างัยอ่ะ..อิอิ :>D

$^$ พี่อุ๋มนี่ชอบหาอะไรมาทำต่อมอยากผมกระฉอกทุกทีเลยนะฮะ..ขอเลยได้ป่ะพี่? ใครๆเค้าก้อรู้ว่าพี่อุ๋มใจดีที่สุดในโลกเลย นะๆๆๆ...จุ๊บๆ "v"  'b'  "v"

\^^/ ลุงเสียอาช่วยผมหน่อยนะฮะ..ช่วยหาวิธีให้พี่อุ๋มใจอ่อนหน่อยนะๆๆ ผะๆๆผมอยากได้จริงๆครับพี่อุ๋ม เปียโนอ่ะ..  :>D

ไม่ต้องเป็นห่วงฮะ..คุณTobeyes  ไปเจอรถอะไรมาก้อพยายามปรึกษาพี่ๆเค้าเยอะๆนะฮะ เดี๋ยวก้อเหมือนผม"ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั่นครับ"  (8-)

พี่limaนี่จบจากที่เดียวกับผมหรือเปล่าฮะ? ( สีน้ำเงิน-ขาวเป็นสีประจำสถาบันของผม5ปีเต็มๆที่นั่น ) สองสีนี่...ตัดกันและขึ้นมากเลยครับ :-!

เอ๊ะ..!! รถของพี่Pannashest เนี่ย..มันคุ้นๆนะพี่ มันเหมือนรถที่ผมเคยนั่งตอนที่เล่นป๊อกเด้ง อ่ะฮะ..!! :P แต่ก็สวยดีครับ นี่แหละ..!! "Conservative Style"

มะแห..คุณตี๋ครับ!! หัวเกียร์หินอ่อนนี่ เค้าเขียนยี่ห้ออยู่โทนโท่ ว่าต้องใส่รถPeugeot เพื่อความเป็นสิริมงคลแน่นอน เนอะ..พี่อุ๋ม เนอะๆๆ  &v&

• Member
 K-> วันนี้ขับรถไปทำงานแถวสุขา3 เลยติดต่อคนขายพวงมาลัย ตามทีคุณMax..ช่วยชี้เป้า คุยกับคนขายไปๆมาๆถูกคอกัน เลยได้เพื่อนใหม่เพิ่มมาอีก 1 คน แนะนำให้มาเยี่ยมชม

ที่บ้านนี้แล้วรับรองว่า "  :( ไม่ผิดหวัง  ??? ไม่เสียเวลา  >:( ไม่เสียความรู้สึก  3:) มีแต่ความอบอุ่นจริงๆ ) " เอ้า..!! ได้พวงมาลัยมาแล้วก๊าบ..แต่ใส่ทั้งชุดเลยไม่ได้ ต้องแปลง

เอาอ่ะฮะ ชอบตรงที่สภาพก้อ OK. นะ แต่ลึกๆก้อยังเสียดายที่หาของเดิมไม่เจอ ลองชมภาพดูนะครับ และช่วยชี้แนะด้วยนะครับ  %:<

ปล.ตอนนี้ยังตามหา หัวสิงห์บนฝากระโปรงและกระจกมองข้าง พี่ๆท่านใดที่รู้เบาะแส กรุณาชี้เป้าให้ด้วยนะครับ ขอขอบคุณมากครับ  &v&

steed O_O

• Member
 z:) อ๋อ...!!! เป็นอย่างนี้นี่เอง ขอบคุณมากครับลูกพี่.. $^$
steed O_O

Tags: gaaf 

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments