Author Topic: ช่วยสอนการใช้คอมบ้างได้ไหม  (Read 40571 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline steed

• แต่เมื่อฉันกอดเธอฉันเห็นทุกหนแห่งที่ถนนจะพาไป...
  • Verified Member
  • Member
  • Last Login:April 14, 2017, 06:09:24 pm
ผมกำลังศึกษาวิธีเซฟ และการตั้งชื่อไฟล์อยู่ครับ รบกวนโพสต่อได้เลยครับพี่ :-!

:ohi:ได้เลยฮะ..คุณMax..แต่อืมม์..ทั้งวิธีการsaveและการตั้งชื่อFile ทั้ง2วิชาเนี่ยมันยากมากเลย..ต้องใช้ผู้สอนถึงสองคนเลยนะ.. :azn:
"อภิมหาอมตะนิรันดร์กาล สุดยอดจอมขวัญรักนัก ตื้อซ่ะ จอมลากชาตินิยม"

UM

• Guest
« Last Edit: June 28, 2006, 11:46:10 pm by UM »

• แต่เมื่อฉันกอดเธอฉันเห็นทุกหนแห่งที่ถนนจะพาไป...
  • Member
  • Last Login:April 14, 2017, 06:09:24 pm
"อภิมหาอมตะนิรันดร์กาล สุดยอดจอมขวัญรักนัก ตื้อซ่ะ จอมลากชาตินิยม"

UM

• Guest

• Member
 :cry:  :cry:  'b'  'b'  'b'  'b'  'b'  'b'  'b'
« Last Edit: June 16, 2006, 10:03:48 pm by steed »

UM

• Guest
« Last Edit: June 29, 2006, 01:07:28 am by UM »

Offline ghan

• Member
  • Last Login:October 20, 2006, 05:13:12 pm
อาจารย์ จวยๆ แบบนี้สงสัยต้องติด F ตลอดกาลแน่ๆเลย(จะได้อยู่เรียนกับอาจารย์นานๆ)
 3:) 3:) 3:)
"เสาะหาความรู้เรื่องรถเก่ามามากมาย
        แต่มีอย่างเดียวที่บางครั้งก็ไม่รู้
                  ..........ไม่รู้จะเอาเงินที่ใหนไปซื้อ" (แต่ใจรัก)

• Member
 'b'   :cry:   :undecided:  :huh:  :tongue:  :wink:   :a_smiley:  :grin:

โอ๋...ขัวญเอ๋ย ขัวญมา...  ต่อเลยครับรอเรียนอยู่เหมือนกันคับ &v&  \^^/ ;D

โอ้โฮ..ระดับอาจารย์อย่างพี่อุ๋มเนี่ย..!!! ม่ายต้องเรียนแระ..เด๋วนู๋หานักเรียนให้อาจารย์อุ๋มสอนซักห้องดีก่านะ..อิอิ

ปล.ต้องกราบขอโทษคุณลุงสวัสดีด้วยนะฮะ..กระทู้นี้ทีแรกก้อมีสาระน่าสนใจดี..ไปๆมาๆนู่เล่นซะเละเทะเลย..ขอโต้ดนะฮะ.. &v&

UM

• Guest
« Last Edit: June 28, 2006, 11:47:45 pm by UM »

Offline nong26june

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:June 12, 2020, 02:07:52 am
 O>)

หร๋อย ๆ ๆ ๆ

ทิชชู่...เช็ดน้ำลายครับ 5 บาท ๆ ๆ :cyclop: :cyclop: :cyclop:
* * * ไม่ต้องกรี๊ดดด... พี่ไม่มีตังค์... * * *

* * * หน่อง : 081-919-9904 * * *

lima

• Guest

ลุงสวัสดีแกนั่งยิ้มอยู่คนเดียว นั่นไง เมื่อกี้เห็นบ่นว่า" วัยรุ่นเครียดดดดดดด >*| >*| >*| >*| >*|"

Offline Loong-Sawasdee

• "ความพึงพอใจคือความสุข"
  • Member
  • Last Login:July 31, 2018, 08:48:55 am
จุ๊  จุ๊ อย่าเอ็ดไป ............ เดี๋ยวป้ามาอ่านพบ

ขอเข้าบทเรียนหน่อย ขอถามตัวจริงของคำย่อต่อไปนี้ในภาษาคอมบ้าง
1)  PM
2)  SMS
3)  URL
4)  php
5)  SMF
ความจริงยังมีที่จะถามอีก แต่ขอเท่านี้ก่อน ขอบคุณครับ

Bullitt

• Guest
 ;># ป้ามาเห็นเดี๋ยวจะเป็นสาวขึ้นมาน่ะสิคับคุณลุง

noi05

• Guest

............หมดกัน %:(

โอ๊ะโอ...น้าป๋มมาไม่ทัน..เค้าเหมาอาจารย์กันไปหมดแระ..ม่ายเปนราย..เด๋วนู๋จาดห้าย..
ขอขอบคุณ..คุณnoi05 นะฮะที่ช่วยแนะนำวิธีสอดใส่เอ๊ย!!?!วิธีแทรกภาพ แต่ต้องเป็นเฉพาะภาพที่อยู่ในกระทู้ที่เราต้องการอ้างถึงช่ายป่ะฮะ..?

ไม่จำเป็นครับ.....  (โอยย มือสั่น พิมพ์ ไม่ ค่อย ถ นัดด )

ลิ๊งค์ภาพได้ทั่วโลกครับ เช่น

Code: [Select]
[img]http://www.google.com/images/logo_sm.gif[/img]
แต่ต้องเข้าใจว่า มันจะเอารูปมาจากเว็บอื่น ซึ่งถ้าเค้าลบรูปออก รูปก็จะหายไปด้วย
(นอกจาก setup เว็บบอร์ดให้เซฟรูปที่ลิ๊งค์จากภายนอกเก็บไว้ด้วย ซึ่งก็จะเปลืองพื้นที่อีก + เรื่องลิขสิทธิ์)

และ ถ้าหากลิ๊งค์ไปยังเว็บที่ความเร็วช้า เว็บเราก็จะช้าไปด้วย เพราะรอโหลดรูปข้ามเว็บ

noi05

• Guest
ผมกำลังศึกษาวิธีเซฟ และการตั้งชื่อไฟล์อยู่ครับ รบกวนโพสต่อได้เลยครับพี่ :-!

งง คำถามครับ save อะไร ตั้งชื่อไฟล์ อะไร  :P
ไว้ผู้รู้มาตอบอีกทีนะครับ  ;D

จุ๊  จุ๊ อย่าเอ็ดไป ............ เดี๋ยวป้ามาอ่านพบ

ขอเข้าบทเรียนหน่อย ขอถามตัวจริงของคำย่อต่อไปนี้ในภาษาคอมบ้าง
1)  PM
2)  SMS
3)  URL
4)  php
5)  SMF
ความจริงยังมีที่จะถามอีก แต่ขอเท่านี้ก่อน ขอบคุณครับ

ผมก็ไม่ได้รู้มากนะครับ เอาเท่าที่พอรู้

PM = Personal Message   
เป็นข้อความส่วนตัว ที่เราจะส่งหากันน่ะครับ ภายในเว็บบอร์ด เพื่อไม่ให้แสดงในหน้าเว็บ
(แต่ขอแนะนำว่า ถ้าเป็นความลับสุดยอด ติดต่อแบบ off line จะดีกว่านะครับ คือ คุยกันซึ่งๆ หน้า)  :P

noi05

• Guest
SMS = Short Message Service

ก็คือบริการ ข้อความสั้นๆ แต่ไม่แน่ใจคุณลุง หมายถึงใช้ที่ไหน
มันก็จะมีบริการหลายลักษณะ เช่น ส่งผ่านมือถือ ส่งผ่านเว็บ ส่งผ่านกระดาษโน๊ท  :P

URL = Uniform Resource Locator

ง่ายๆ ก็คือ ชื่อเว็บ
ยากๆ ก็คือ ชื่อที่แสดงตำแหน่งที่ตั้งของ สิ่งต่างๆ ในอินเตอร์เน็ท อ่ะครับ ไม่ว่าอะไรก็ตาม เช่น

&v&  <----- ตั้งอยู่ที่ URL = http://www.bangkokclassiccar.com/forum/Smileys/Lots_O_Smileys/notworthy.gif

ทริคครับ -- ปกติเวลาผมอยากรู้อะไร ก็กดหาใน www.google.com ก่อนเลย ไม่เคยผิดหวังครับ ที่เอามาตอบๆ นี่ก็เช่นกัน  ;D

noi05

• Guest
php อืมม.. เอาแบบสั้นๆ หรือ ยาวดีเนี่ย คร่าวๆ ละกันนะครับ

PHP = Personal HomePage / Hypertext Preprocessor

ง่ายๆ
php เป็นภาษาในการเขียนเว็บ แบบ เอ่อ.. เรียกว่า ดิ้นได้ หรือ เปลี่ยนแปลงได้โดยอัตโนมัติ ไม่ต้องมานั่งเขียนเว็บทีละหน้า

ยากๆ
php มันพัฒนาขึ้นมาเพราะเหตุผลง่ายๆ คือ ความขี้เกียจของคน

สมมุติ ลุงจะทำเว็บซักเว็บตัวเอง เล็กกกกก เล็กเลย หน้าเดียว (สมมุตินะครับ)
ลุงก็เริ่มต้นด้วย ภาษา HTML (Hypertext Markup Language) <-- ภาษาที่สื่อสารกับ Browser (โปรแกรมต่างๆ ที่เราเปิดดูเว็บนี่แหละ เช่น IE FireFox)
Browser จะแสดงผลตาม HTML ที่ลุงเขียนขึ้นมา ลุงก็บรรจงเขียนเลย 1 หน้า อย่างงาม
แต่แล้วชักสนุก เอาอีกหน่อย ก็เขียนอีก 1 หน้า สนุกอีกละ ก็เขียนอีก 1 หน้า ไปเรื่อยๆ วันละ 1 หน้า
แต่เวลาเขียน มันจะต้องเริ่มเขียนหมดเลย ตั้งแต่ หัวกระดาษหน้าเว็บ เอารูปโลโก้มาใส่ ฯลฯ .... เนื้อหา .... ท้ายกระดาษหน้าเว็บ
ซึ่งบางอย่าง มันก็คือการทำซ้ำๆ วนๆ

noi05

• Guest
คุณลุง ก็เลยชักขี้เกียจ หาวิธีทำไงว่ะ เราถึงจะเขียนเฉพาะ ส่วนที่มันเปลี่ยนแปลง ไม่ต้องเสียเวลา
ก็เลยมาเขียนโดย ภาษา php (จริงๆมีอีกหลายภาษา ที่ทำได้แบบนี้) ก็จะสามารถใช้เวลาน้อยลง
ซึ่ง php ก็จะไปแปลงเป็น HTML อีกที เพื่อให้ Browser มันแสดงผลได้ถูกต้อง (Browser + HTML มันเป็นเหมือน สามี ภรรยา กัน)

คร่าวๆ นะครับ น่าจะพอได้อะไรบ้าง

ส่วนอย่างเว็บบอร์ดเนี่ย จะเป็นแบบนี้ (จะยากขึ้นไปอีก)
1. เขียน php ขึ้นมา
2. เขียนระบบฐานข้อมูล ขึ้นมา (MySQL) นี่คือหัวใจ
3. เวลาใช้งาน จะเกิดขบวนการ

คุณลุง -- เปิดเว็บ --> Browser  (HTML) <-- แสดง -- php -- อ่านข้อมูล <-- MySQL (ฐานข้อมูล)

คุณลุง -- ตอบกระทู้ --> Browser  (HTML) -- รับข้อมูล -- php -- เขียนข้อมูล --> MySQL (ฐานข้อมูล)

วนไปเรื่อยๆ ก็จะเกิดการเปลี่ยนแปลงเนื้อหาโดยอัตโนมัติ อ่ะครับ

จริงๆ ผมก็ได้จากอ่านเอา กะถามๆ เช่นเดียวกับคุณลุงล่ะครับ ไม่ได้เรียนมา (อาจจะมั่วมั่ง ผู้รู้จริงถ้าผิดก็บอกนะครับ)
พักก่อนนะครับ.. ไปหาอาจารย์ผู้ช่วย ด้านบน มานวดก่อน  ;D

noi05

• Guest
อีกนิดครับ (แถม)  ;D

PHP = Personal HomePage / Hypertext Preprocessor
เดิมๆ คือเกิดจาก ความขี้เกียจของคน ที่จะแก้เว็บตัวเองบ่อยๆ เลยชื่อ Personal HomePage
ตอนหลัง มันชักฮิต ติดตลาด (ประมาณ คนขี้เกียจกันเยอะ) เลยเปลี่ยนชื่อให้ เจ๋ง ขึ้นเป็น Hypertext Preprocessor

ปล. จริงๆ คุณลุงจะถามแค่ คำย่อ ใช่มะเนี่ย  ???

Offline เจ้าบ้านบางกอกฯ

• If you love classic cars, you are my friend.
  • Administrator
  • Member
  • Country: 00
  • Last Login:August 06, 2023, 02:03:15 pm
    • Bangkok Classiccar
wow เพิ่งเห็นกระทู้นี้
ผมขอสมัครเป็นลูกศิษย์ด้วยคนคร้าบป๋ม

ปล. ขอขอบคุณอาจารย์ทุก ๆ คนเลยครับ
      ไปงานคืนนี้มีคอมพ์ต้องรบกวนสอนกันหน้าจอเลยครับ
If you love classiccars, you're my friend

1950 Riley RMA
‘55 MB 190SL / 1968 W112 Coupe /W108 280SE /W116 450SEL
‘57 MGA
‘68 AR 105 Gt Junior / Giulietta’77
‘82 RR Corniche

MB W180/111/110/108/114
AR Giulia Super/Spider
BMW E30 (2)
Jag XJ S1
Porsche 924 /911E
VW Golf MKI Cabrio/Thing

www.facebook.com/groups/bangkokclassiccar

Offline โกตี๋

• สามล้อเท่านั้น ที่เป็นตัวเรา มาจากไหนก็ภูมิใจว่าเป็นบ้านเรา
  • Member
  • Last Login:February 25, 2012, 01:34:59 am
โอ้วส์ๆๆๆๆดูแล้วเสียเด็กหมด อิอิ ฝากตัวด้วยนะครับอาจารย์ทุกๆท่าน
ทำความดีให้คนเกรง ดีกว่าเป็นนักเลงให้คนกลัว จะดีจะชั่วอยู่ที่ตัวทำ จะสูงจะต่ำอยู่ที่ทำตัว

• Member
  • Last Login:July 31, 2018, 08:48:55 am
ขอบคุณครับ ครูหายไปไหนหมดแล้ว ส่วนนักเรียนทั้งห้องไม่มีเหลือเลย (สักชิ้นเดียว)

ยังมีคำถามมาเรื่อย ๆ

ถามว่ายังใช้ "อ้างถึง" ยังไม่เป็น เลยไม่กล้าใช้ อธิบายอีกครับ

Offline donutjovi

• Member
  • Last Login:January 01, 2022, 01:04:10 pm
SMF : Stone Metal Fire หรือ หิน เหล็ก ไฟ นั่นเอง...... :>D
ล้อเล่นครับ อันนี้ไม่รู้เหมือนกัน

ส่วนการใช้"อ้างถึง" ถ้าเราจะอ้างถึงคำพูดของใคร ให้ดูที่ข้อความนั้น แล้วด้านบนขวาของข้อความจะมี "อ้างถึง"
กดเลยครับ มันจะเอาข้อความทั้งหมดของช่วงนั้นมาในช่องที่จะพิมพ์
คุณลุงจะเห็น [quote ........] ข้อความ [/quot..] แล้วคุณลุงก็พิมพ์ต่อไปได้เลย
หรือจะตัดข้อความออกบ้างก็ได้  แต่อย่าลบตัวในวงเล็บนะครับ

Offline tokenn

• Trouble is impossible!!!
  • Administrator
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:August 11, 2023, 06:03:41 pm
SMF - Simple Machine Forum

โปรแกรมเว็บบอร์ดสำเร็จรูป ที่เราใช้อยู่นี่ครับ
Trouble is something to Learn,
Learning how to Fix.
Fixing something is to Think,
Thinking how to be Mature -> a little rascal again!

• Member
เมื่อไหร่จะเปิดเทอมใหม่ละพระอาจารย์ ......
ลูกศิษย์อยากเรียนมาก ๆ โรงเรียนปิดมาหลายวันแล้ว คิดถึงทั้งอาจารย?และนักเรียน (ทั้งห้องเลย)
     เวลานี้ ขอถามว่า
     1) ในคอมชุดหนึ่งควรมีชุดอะไรบ้าง อย่างสแกนเนอร์นี่จำเป็นมากไหม
     2) และเล่นเนตไปด้วยฟังเพลงไปด้วยได้ไหม
 ขอเชิญเรียกเข้าชั้นเรียนด่วนครับ อาจารย์ tokenn

Tags: gaaf 

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments