Author Topic: ได้เวลาเริ่มทำรถเสียที COROLLA KE36 รถแวนครับ ^ ^  (Read 236811 times)

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

Offline runbox7

• Member
  • Country: th
  • Last Login:July 16, 2020, 01:25:12 am
    • อีกที่นึงที่ไปบ่อยๆครับ
แล้วคราวนี้ก็ถึงทีของรถที่บ้านแล้วครับ พาไปฝากเนื้อฝากตัว เมื่อวันศุกร์ที่ 5 พฤศจิกายน ที่ผ่านมา ก็ให้เขาดูไปพลางถามไปว่า "เห็นแล้วเหนื่อยใจไหม" ประมาณนี้ แล้วก็คุยเรื่องระบบสี ความต้องการ ซึ่งรวมไปถึงงานภายในด้วย เพราะว่าเห็นจากัวร์คันข้างๆทำภายในมาใหม่ สลับงานเคฟล่าร์ด้วย สวยมากครับ คิดว่าคงจะทำบ้าง อิอิ ก็คงต้องรอกันต่อไปครับ

โดยทำการมัดจำ แล้วในวันจันทร์จะเริ่มการขูดสีรถทั้งคันออก พร้อมเตรียมเคาะปะผุครับ
ทำรถป๊าให้ดีที่สุดครับ http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=29618.0

• Member
  • Last Login:July 16, 2020, 01:25:12 am
แผนการที่จะทำรถมีดังนี้ครับ
-   ลอกสีภายนอก-ภายในตัวรถ พร้อมเคาะปะผุ
-   ยกเครื่องออกมาทำความสะอาด ส่วนที่เป็นสนิมก็ขัดแล้วพ่นใหม่
-   เดินสายไฟในรถใหม่หมด เอาไฟล์มาแจกให้ ก็ลองดูๆแล้วกันนะครับ
-   ทำภายในใหม่ให้เหมือนออกห้าง โดยอู่นี้ทำงานเคฟล่าร์ด้วย ก็จะลองๆทำๆออกมาดูครับ
-   สีที่พ่นเป็น 2K คงจะลองดูราคาทั้ง ดูปองค์ นกแก้ว แล้วก็สีจากโรงงานเลย อยากได้สีเดิมครับ
-   ชุบโครเมี่ยม กับชุบซิงค์ ในส่วนที่จะทำ กับเปลี่ยนน๊อตที่จะเปลี่ยนได้
-   อนาคตคงจะเปลี่ยนเครื่องใหม่ เกียร์ออโต้ เน้นขับสบาย แอร์เย็น เพลงเพราะครับ

แล้วผมจะมารายงานเรื่อยๆนะครับ
ทำรถป๊าให้ดีที่สุดครับ http://www.bangkokclassiccar.com/forum/index.php?topic=29618.0

Offline sine

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:November 22, 2017, 09:26:18 am
 w^w
เจ้าของกระทู้ เขียนเรื่อง ดี จังครับ น่าอ่านมากๆๆๆ
เป็นกำลังใจครับ  (คุณพ่อท่านคงดีใจ ลูกชายยังดูแลรถท่านอยู่)
 :good: :good: :good:

Offline saitae

• โปรดช่วยกันปลูกต้นไม้ใหญ่ครับ
  • Member
  • Last Login:January 31, 2017, 07:42:07 pm
อ่านแล้วเหมือน 251 เลยครับ เอาใจช่วยครับ น้ำตาก็จะไหล  :good: :smitten: :good: :smitten:
boonyasith1981@yahoo.com
"กู classic หย่อมเดียว"
inspired by Thug Dogg

Offline Loong-Sawasdee

• "ความพึงพอใจคือความสุข"
  • Member
  • Last Login:July 31, 2018, 08:48:55 am
ได้ความกระจ่างดีมาก ระหว่าง ke10 กับ ke11 เพราะ 2 ตัวนี้เมือนกันยังกับแกะ ดูยังไงก็ดูไม่ออก เพิ่งมารู้ตอนนี้ว่าผิดกันที่ขนาดของเครื่องและความจุกระบอกสูบ

ke 15 กับ 17 นี่อีก 2 ตัว ผิดกันที่ขนาดความจุเครื่อง เช่นกัน

ส่วน ke 16 รู้ได้เลยว่าเป็นแวน

Offline oldstock

• Member
  • Last Login:September 28, 2023, 09:17:43 am
เอาใจช่วยครับ คอ toyota เหมือนกัน แต่ยังไม่ได้ทำเลย  N:)

• Member
ดีใจนะครับที่ข้อมูลมีประโยชน์บ้าง อีกอย่างครับ การจุดประกายครั้งนี้ ส่วนนึงก็มาจากการ์ตูน 251 ที่ได้รับคำแนะนำจากกลุ่มสมาชิกโมเดลรถ จึงซื้อมาทีเดียว 25 เล่ม อ่านกันยาวเลยครับ ชอบมากๆ

ถ้าไม่มีอะไรพลาด วันนี้ (8/11/10) จะไปดูความคืบหน้า แล้วจะมาลงรายละเอียดให้ดูนะครับ

นอกจากเว็บนี้ ผมก็ยังอยู่ที่ www.ampmodelcar.net ครับ ก็เลยคิดว่า ถ้าถอดอะไหล่ภายในหรือพวกโลโก้แล้ว คงจะเอากลับมาทำสีด้วย (ไม่ต้องซื้อใหม่ด้วยเนอะ)

ซึ่งงบการทำรถก็มาจากการปล่อยโมเดลที่ตัวเองสะสมไว้ (เมื่อก่อนโดนบ่นบ่อยครับ ว่า ซื้อมาทำไม หรือว่า อย่าลืมรดน้ำบ่อยๆนะ จะได้เอามาขับได้) อิอิ แต่ก็ครับ ความสุขเล็กๆ จนตอนนี้ก็มาอยู่กับรถใหญ่แล้ว ส่วนโมเดลนั้นก็เล่นครับ แต่ก็เพลาๆลง

อันนี้ก็เป็นรูปเก่าครับ ลงหนังสือ CAR MAGAZINE ครับ รู้สึกว่าออกรับวันเกิดเลย ดีใจครับ (ส่วนผมอ่าเหรอครับ ชุดดำที่ถือเจ้าลัมโบกินี่นี่ล่ะครับ) ส่วนพี่ๆสมาชิกคนอื่นก็คุ้นๆแถวนี้ล่ะครับ

Offline Maximus Hippopotemus

• Classic Car Enthusiast
  • Member
  • Last Login:March 14, 2024, 04:45:16 pm
    • MY FACEBOOK
สู้ๆครับพี่โบ้ต  :good:
พอเห็นรถรุ่นโน้นก็ชอบรุ่นนี้ก็ชอบรุ่นนั้นก็ชอบ ชอบไปหมดเลยนะ ยอมรับครับว่าชอบไปหมดก็เพราะผมชอบรถคลาสสิคไงครับ

1951 FIAT 1100E
1957 CHEVROLET BEL AIR TOWNSMAN
1963 MB W110 190
1968 MB W108 280S
1970 VW T2 DELUXE
1973 BMW 2002
1985 CHEVROLET SUBURBAN SILVERADO K20
1985 MB W123 300TD
1988 BMW 318i 2dr. M42
1989 CITROEN BX 19 GTi
1991 JAGUAR XJR 4.0
1991 MB R129 500SL

www.facebook.com/maxcud39

Offline Jorn.rt100

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:October 26, 2020, 10:26:13 pm
    • jorn.autopart
รถสภาพยังดีมากครับ ปั้นไม่น่ายาก

รอติดตามชมนะครับ ชอบรถแวนเหมือนกัน  :good:

Offline donutjovi

• Member
  • Last Login:January 01, 2022, 01:04:10 pm
เปิดตัวได้เยี่ยมยอดมากครับ ข้อมูลขนาดนี้ ต้องออกมาสวยแน่
ถ้ารถยังไม่ลอก น่าเอาคุณพ่อมายืนข้าง ๆ ถ่ายตอนก่อนทำ กับหลังทำ ซะหน่อยนะครับ  :good:

Offline Jobz

• ขับรถเก่า ก็หล่อได้
  • Member
  • Last Login:January 15, 2020, 03:15:05 pm
สภาพสวยดีจังครับ ออกมางามๆแน่นอน
I Love Retro Car

Mini Truck 90's

Offline dispong

• Member
  • Last Login:May 20, 2021, 02:17:52 pm
เป็นกำลังใจให้เต็มที่เลยครับ น้อง Boat ขอให้รถเสร็จออกมาสมบูรณ์ที่สุดสมกับความรักที่คุณพ่อของน้อง Boat มีต่อรถคันนี้นะครับ 

• Member
เปิดตัวได้เยี่ยมยอดมากครับ ข้อมูลขนาดนี้ ต้องออกมาสวยแน่
ถ้ารถยังไม่ลอก น่าเอาคุณพ่อมายืนข้าง ๆ ถ่ายตอนก่อนทำ กับหลังทำ ซะหน่อยนะครับ  :good:

ก่อนอื่นก็ต้องขอบคุณมากๆเลยครับ แต่อย่างว่าครับ จะทำรถขึ้นมาทั้งที คงต้องอิงข้อมูลกันเยอะหน่อยครับ จะได้ทำได้เต็มที่ครับ ส่วนรูปรถตอนที่คุณพ่ออยู่ ไม่มีเลยครับ แกไม่เคยถ่ายคู่เลย หนำซ้ำ รูปที่ไปซื้อรถตอนป้ายแดงก็เบลออีก ยิ่งถ้าให้มายืนด้วยตอนนี้ ผมว่าสงสัยจะวิ่งไปกันคนละทางแน่นอน 555+

ต่อกันอีกหน่อยครับ (ส่วนรูปมาลงตอนเช้านะครับ)

9/11/2010 ไปดูรถที่อู่มาครับ ยังไม่ค่อยคืบหน้าเท่าไหร่ ช่างที่อู่มีน้อยครับ อยากให้ปั่นเจ้าจากัวร์ที่อู่ให้เสร็จ เราจะได้เป็นคิวต่อไปเลย ตัวรถมีขูดออกมาบ้างแล้ว โป๊วหนาเชียวครับ กว่าจะถึงเนื้อเหล็ก (สังเกตุจากฝากระโปรงหน้า) บางส่วนสามารถร่อนออกมาได้เลย ส่วนพื้นห้องเก็บสัมภาระด้านหลัง ลองดูเอานะครับ สภาพอายุ 36 ปี เนื้อยังเนียนๆเลย ข้างในไม่ค่อยปวดหัวเท่าไหร่ แต่ก็ต้องทำเหมือนกัน จากความขยันของพ่อ โดยการกรุแผ่นเหมือนใยสีเทาๆหนาๆลงไปที่พื้นเพื่อกันความร้อน แต่ว่า แอร์ไม่มีช่องปล่อยน้ำ คาดว่า คงไปซึมอยู่เป็นเวลานาน เลยเป็นสนิมเป็นจุดๆครับ (ลืมถ่ายพื้นมาให้ดูเลย)

ตัวรถเอาโลโก้ COROLLA ด้านข้างออกมาแล้ว จึงเอากลับมาที่บ้านเพื่อเก็บสีใหม่ (แป๊ปเดียว เสร็จแล้ว เหลือพ่นเคลียร์ครับ)

ส่วนตัวรถนั้นก็คงจะยังค่อยๆทำกันต่อไป แต่จะเอาภายในทั้งหมดกลับมาเก็บงานสี สนิมที่บ้าน กับเอามาทำความสะอาดครับ ถ้าวางที่อู่เฉยๆคงโดนหนูแทะแน่นอนครับ

แล้วจะเอารูปมาให้ดูนะครับ ฝันดีนะครับพี่ๆน้องๆทุกท่านครับ

Offline donutjovi

• Member
  • Last Login:January 01, 2022, 01:04:10 pm
พยายามเก็บของกระจุกกระจิกไว้เองนะครับ เดี๋ยวต้องมีของหายแน่นอน

• Member
พยายามเก็บของกระจุกกระจิกไว้เองนะครับ เดี๋ยวต้องมีของหายแน่นอน

รับทราบครับ ยิ่งกับของที่เบิกมาใหม่นั้น ยังเก็บที่บ้านทั้งหมดครับ ก็ยังเหลือหาอะไหล่บางตัวที่มีทั้งปราบเซียน และเปลี่ยนขงเก่าที่เสีย ก็น่าจะเก็บไปได้เยอะแล้วครับ

แล้วก็เอารูปมาลงแล้วนะครับ คิดว่าคงจะรีบเอาภายในกลับมาในวันสองวันนี้ครับ เพราะว่าวานคนรู้จักไปช่วยถอดให้แล้ว

• Member
ส่วนล้อก็กำลังเลือกลายไปเรื่อยๆครับ ไม่รีบเท่าไหร่ (จริงๆ อยากใส่ วาตานาเบ้ นะครับ สัก 15 นิ้ว) แต่คงอีกสักพัก

แล้วก็โลโก้ครับ ทำสีแล้ว เหลือลงเคลียร์ กับขัดมัน ก็เนียนเหมือนเดิมแล้วครับ

Offline amata

• Member
  • Last Login:June 06, 2022, 10:58:24 pm
ในฐานะที่มี KE36 อยู่คันนึงแล้วก็ใช้มันบ่อยที่สุดด้วย ขอเอาใจช่วยครับ ให้เสร็จสวยเร็วๆครับ (ขออณุญาตออกความเห็นครับว่ารุ่นนี้ไม่น่ามีปัดน้ำฝนหลังนะครับ ถ้ามีคงแปลงกันเองมากกว่าครับ)

• Member
ในฐานะที่มี KE36 อยู่คันนึงแล้วก็ใช้มันบ่อยที่สุดด้วย ขอเอาใจช่วยครับ ให้เสร็จสวยเร็วๆครับ (ขออณุญาตออกความเห็นครับว่ารุ่นนี้ไม่น่ามีปัดน้ำฝนหลังนะครับ ถ้ามีคงแปลงกันเองมากกว่าครับ)

ขอบคุณมากครับ อยากชมรถบ้างจังครับ

แต่ในสมุดคู่มือมันมีออฟชั่นนี้นะครับ ตัวถังเก็บน้ำล้างกระจกจะอยู่บริเวณแผงข้างตัวถังฝั่งซ้ายมือครับ เพียงแต่เราไม่รู้ว่า รถที่จำหน่ายโซนไหนที่มีออฟชั่นนี้เท่านั้นเองครับ (แต่ออสเตรเลียมีแน่นอน) บางรุ่นก็มีไล่ฝ้ากระจกหลังมาด้วยนะครับ

Offline amata

• Member
  • Last Login:June 06, 2022, 10:58:24 pm

ขอบคุณมากครับ อยากชมรถบ้างจังครับ

แต่ในสมุดคู่มือมันมีออฟชั่นนี้นะครับ ตัวถังเก็บน้ำล้างกระจกจะอยู่บริเวณแผงข้างตัวถังฝั่งซ้ายมือครับ เพียงแต่เราไม่รู้ว่า รถที่จำหน่ายโซนไหนที่มีออฟชั่นนี้เท่านั้นเองครับ (แต่ออสเตรเลียมีแน่นอน) บางรุ่นก็มีไล่ฝ้ากระจกหลังมาด้วยนะครับ

ถ้าคู่มือบอกอย่างนั้นก็คงจะมีจริงครับ ผมเคยเห็นอยู่คันนึงนานแล้ว ตอนนั้นยังคิดว่าทำเองเลยครับ ส่วนไล่ฝ้านี่ถ้าเป็นอะไหล่เก่าจากญี่ปุ่นนี่อาจจะมีทุกคันรึเปล่าครับ ผมมีเก็บไว้บานนึงเหมือนกัน

• Member

ถ้าคู่มือบอกอย่างนั้นก็คงจะมีจริงครับ ผมเคยเห็นอยู่คันนึงนานแล้ว ตอนนั้นยังคิดว่าทำเองเลยครับ ส่วนไล่ฝ้านี่ถ้าเป็นอะไหล่เก่าจากญี่ปุ่นนี่อาจจะมีทุกคันรึเปล่าครับ ผมมีเก็บไว้บานนึงเหมือนกัน

รับทราบครับ สำหรับอะไหล่บางตัวก็คงต้องตามล่ากันไปเรื่อยๆครับ อยากได้เรียบๆสวยๆด้วย ว่าแต่ได้กระจกมองข้างติดที่แก้มเป็นของ KE30 เลย แต่มันบุบหน่อยๆ อยาบว่ามันซ่อมได้ไหมครับ

Offline Maximus Hippopotemus

• Classic Car Enthusiast
  • Member
  • Last Login:March 14, 2024, 04:45:16 pm
    • MY FACEBOOK
กระจกมองข้างน่าจะยังหาได้นะพี่โบ๊ต
พอเห็นรถรุ่นโน้นก็ชอบรุ่นนี้ก็ชอบรุ่นนั้นก็ชอบ ชอบไปหมดเลยนะ ยอมรับครับว่าชอบไปหมดก็เพราะผมชอบรถคลาสสิคไงครับ

1951 FIAT 1100E
1957 CHEVROLET BEL AIR TOWNSMAN
1963 MB W110 190
1968 MB W108 280S
1970 VW T2 DELUXE
1973 BMW 2002
1985 CHEVROLET SUBURBAN SILVERADO K20
1985 MB W123 300TD
1988 BMW 318i 2dr. M42
1989 CITROEN BX 19 GTi
1991 JAGUAR XJR 4.0
1991 MB R129 500SL

www.facebook.com/maxcud39

• Member
กระจกมองข้างน่าจะยังหาได้นะพี่โบ๊ต

ก็คิดว่าอย่างนั้นนะน้องแมค แต่ว่าเพิ่งซื้อจากในเน็ตเนี่ยอ่าสิ เป็นกระจกที่ติดแก้มด้วย มันบุบอยู่ข้างนึงอ่า  :cry:

• Member
มาอัพเดตหน่อยครับ

14/11/2010
หลังจากที่ว่าจะเข้าไปตั้งแต่เมื่อวานเพื่อไปรับภายใน ที่สั่งให้ถอดรอเอาไว้ก่อน เนื่องจากกลัวว่า หากจอดนานแล้วยังคงภายในไว้ อาจจะสูญหาย หรือเสียหายได้ ก็เลยไปดูรถเสียหน่อย พร้อมกับเครื่งดื่มเย็นๆ เอาไปฝาก (เผื่อจะได้ทำงานได้ลื่นขึ้น)...

ซึ่งเมื่อไปถึงที่อู่แล้วก็พบกับว่า

w^w

• Member
แต่จะว่าไปแล้ว ก็ใจหายเหมือนกันนะครับ ที่เห็นอย่างนี้ อย่างไรก็ตาม เพื่อความสมบูรณ์ต่อไปก็เเลยต้องทำให้เนี๊ยบครับ

ตัวรถโดนขูดสีออกด้วยมือครับ ดีตรงที่ว่า ไม่โดนสารเคมีจากตัวน้ำยาลอกสี ซึ่งอาจค้างจากการทไความสะอาดที่ไม่ดีพอ ซึ่งหลังจากการลอกแล้ว ก็จะทำการลงน้ำยากันสนิมไว้ก่อนด้วย

(จากการอ่านในหลายๆกระทู้ เหล็กที่อยู่ในสภาพอากาศแบบไทยๆ จะทนไม่ค่อยได้นานครับ เพราะว่ารักน้องหนิมเหลือเกิน อิอิ) เลยต้องกันไว้ก่อนครับ

• Member

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments