Author Topic: ไม่มีข้อมูลน่ะครับ...แต่กำลังสนใจมากๆ 1750น่ะครับ  (Read 5270 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline เอ้อ

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:December 28, 2010, 06:32:56 pm
คือมีน้องคนหนึ่งเขามีAlfa GTV ตัว1750น่ะครับ เขาบอกว่าปี'69 สภาพสวย และเขาคิดจะปล่อยแต่ยังไม่ได้คุยราคา ผมเองชอบbodyนี้เป็นการส่วนตัวมานาน แต่ก็ได้แต่จรดๆจ้องๆอยู่ คิดว่ายังไงคันนี้ถ้าเห็นตัวจริงแล้วชอบคงจะเอาแน่ๆ แต่ผมไม่มีข้อมูลอะไรเลยครับ คันนี้คงจะเป็นการเริ่มเล่นรถคลาสสิคของผมจริงๆ เลยมีคำถามหน่อยครับ

1. จะดูอย่างไร ดูตรงไหนถึงจะรู้ว่าเจ้าคันนี้มันคือ1750จริงๆ
2. รถbodyนี้นั้นปกติเรานิยมเล่นกันรุ่นไหนปีอะไรครับ
3. ราคารถสภาพกลางๆมันเท่าไหร่ แล้วหากเป็นแบบrestoreแล้วจะเท่าไหร่ครับ (น้องเขาบอกว่าทำมาหมดแล้วน่ะ)
4. มันเหมาะกับการเป็นรถคลาสสิคคันแรกของคนความรู้เรื่องเครื่องยนต์กลไลน้อยอย่างผมหรือไม่ (จุกจิกแค่ไหน)

ท่านใดมีคำแนะนำอะไรก็บอกกล่าวตักเตือนกันได้เลยครับ ผมมือใหม่จริงๆกับรถคลาสสิคแต่สนใจมากๆครับ  w^w

Jufe Berlina

• Guest
เดี๋ยวรอคุณตรีมาขยายดีกว่าครับพี่ :-!
ไอ้เจ้าบานาน่า 1750 เนี่ย จะมีสองรุ่นครับ
มาร์ควัน ไฟเลี้ยวเกาะกันชนหน้า เบาะกิ้งก่า เหมือนของน้าโก
มาร์คทู   ไฟเลี้ยวอยู่ตัวถัง เบาะตันๆ ลายขวาง ก้านหมอนรองใหญ่ๆ
มาร์ควันเก๋ากว่า ดูจากปีน่าจะเป็นมาร์ควัน
ราคาไม่บอกดีกว่าครับ แค่นี้ราคาก็หลุดโลกแล้ว รอคนอื่นมาบอกดีกว่า ;D
อัลฟ่ารุ่นนี้ ถ้าเป็นรถคลาสิกคันแรก แจ๋วครับ แต่ต้องหาช่างที่ไว้ใจได้
จะว่าจุกจิกหรือปล่าว ผมว่าไม่นะ
แต่จุดตายนะครับ ต้องดูว่าโครงสร้างคานด้านหน้าที่วิ่งคู่มาซ้ายขวาหน้ารถ ผุหรือไม่
(สีอารายครับพี่ อิจฉาจัง >:(4 ตาร้อนไปหมดเลย ครับ)

Offline gowest

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:March 03, 2024, 06:25:13 pm
พวกรุ่นดูไม่ค่อยเป็นครับ  แต่ทีแน่ๆอะไหล่ พวกเครือง กะ ช่วงล่างไม่แพง พอๆกับรถบ้านทั่วไป ;D
เมือวานเพิ่งไปซื้ออะไหล่พวกช่วงล่างครบๆแค่หมื่นห้าครับ อะไหล่เครืองไม่รวมลูกสูบแค่หมื่นแปด
รวมๆแล้วค่าแรง ค่าโรงกลืง ค่าอะไหล่ rebuilt เครืองช่วงล่างรวมๆกันแล้วยังซื้อ T04Z ไม่ได้ลูกเลยอะครับ  :o

พวกInteriro part กับ trim หายากไม่ค่อยมีRepro ถ้าได้รถมาแบบครบๆจะทําง่ายครับ

65 Mustang fastback
66 Mustang coupe
66 Mustang convertible
68 Mustang coupe
68 Mustang convertible

If your car doesn't look good.
Just make it  fast.
Because goin' fast,........................ is lookin' good.

Offline Jub

• Member
  • Last Login:September 03, 2011, 10:19:51 am
สวัสดีครับพี่เอ้อ ผมจุ๊บที่อยู่ในบอร์ด Motortodayครับ สนใจจะเล่นรถคลาสสิกเหมือนกันหรอครับ เดี๋ยวโรงรถก็ไม่มีที่เก็บหรอกครับ แห่ะ ล้อเล่นครับ

• Member
  • Last Login:December 28, 2010, 06:32:56 pm
ขอบคุณทุกคำตอบครับ...ท่านใดมีอะไรจะแนะนำก็ได้เลยนะครับ น้องบอกว่ารถสีขาวครับ แหะ แหะ ว่างๆว่าจะไปขอดูรถก่อน น้องบอกว่าจะเอามาทิ้งไว้ที่บ้านให้ลองใช้ดูก็เกรงใจเขาน่ะครับ

ผมชอบรถคลาสสิคมานานแต่ไม่กล้าเพราะไม่มีความรู้และไม่มีอู่ที่ผมรู้จักน่ะครับ แถมอยู่ต่างจังหวัดด้วยเลยทำให้คิดหนัก แต่ก็อยากลองครับ คิดว่าจะหาไปเรื่อยๆ ศึกษาไปเรื่อยๆครับ คันนี้ถ้าได้มาคงต้องยกให้เป็นครูผม แหะ แหะ

Offline Tre

• Member
  • Last Login:November 25, 2022, 10:40:30 pm
ถ้าอุปกรณ์ครบและตัว body ยังดีอยู่ก็น่าเอามาใช้นะครับ....เรื่องเครื่องกับพวกช่วงล่างผมว่าไม่น่าจะต้องเป็นห่วงมาก...พอหาของและช่างดีๆได้ครับ....และราคาก็ยังไม่แพงเกินไป...

แต่เรื่องทรงของตัวถังต้องดูดีๆนะครับ....ดูเผินๆอาจมองว่าโอเค แต่พอเทียบกับรถที่ทรงถูกต้องแล้ว ถึงอาจเห็นว่าเพี้ยนๆ.....โดยเฉพาะซุ้มล้อ ของผมก็นึกว่าถูก แต่พอเห็นของคุณ OouVintage เป็นๆแล้ว ก็พึงเห็นว่าข้างหลังด้านล่างยังเพี้ยนอยู่นิดหน่อย.....แต่ทุกอย่างแก้ได้ครับ....อาจเสียเงินเยอะหน่อย!

จะดูว่าเป็น mark I หรือ II อีกแห่งคือไฟท้ายครับ...จะขนาดเล็กเท่ากับพวก Sprint GT หรือ Junior ถ้าไฟท้ายใหญ่ก็คงเป็น Mark II หรือ 2000

ผมว่าลองถ่ายรูปรถไว้หลายๆมุม ทั้งนอกและใน แล้วเอามาเทียบกับรูปรถในเน็ทดูครับ ลองใน www.alfabb.com ก่อนเลย รูปเยอะครับ....แล้วเดี๋ยวหามา post เพิ่มให้ครับ

ยิ่งถ้าเป็นรถของคนรู้จัก ก็ยังมีเวลาศึกษา ให้อย่างน้อยพอรู้ว่าจะต้องแก้ไขอะไรบ้างรึเปล่า.....

หวังว่าช่วยได้บ้างนะครับ....

Offline Tre

• Member
  • Last Login:November 25, 2022, 10:40:30 pm
รูป 1750 ครับ....คันสีส้มล่างสุดนั้น คันโปรดของผม....สวยมาก!!! ถ้าเตี้ยอีกสักนิดจะ PERFECT!

Offline Tre

• Member
ภายในครับ....ไม่แน่ใจเหมือนกันว่า mark 1 หรือ 2....

Offline Tre

• Member
ไฟท้ายแบบใหญ่ของ 1750 Mark 2 และ 2000 GTV ครับ....

siampony

• Guest
มาร์ควัน ไฟเลี้ยวเกาะกันชนหน้า เบาะกิ้งก่า เหมือนของน้าโก
มาร์คทู   ไฟเลี้ยวอยู่ตัวถัง เบาะตันๆ ลายขวาง ก้านหมอนรองใหญ่ๆ
มาร์ควันเก๋ากว่า ดูจากปีน่าจะเป็นมาร์ควัน
แล้วถ้าเป็นตัว1.3ละครับ

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
เมื่อหลายวันก่อนนี้ คุณgowest ไปshopping อะไหล่จากร้านสหโรจน์มาหรือเปล่าครับ??  ;)
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline gowest

• Member
  • Last Login:March 03, 2024, 06:25:13 pm
เมื่อหลายวันก่อนนี้ คุณgowest ไปshopping อะไหล่จากร้านสหโรจน์มาหรือเปล่าครับ??  ;)

ช่ายแล้ว พวกช่วงล่างครับ ราคาถูกกว่าเมืองนอกอีก ร้านนี้ไกล้บ้านอะครับ คุยดี แนะนําดีด้วย

น่าเหมาไปขาย Ebay แต่อย่าเลย เดียวไม่มีใช้กัน
65 Mustang fastback
66 Mustang coupe
66 Mustang convertible
68 Mustang coupe
68 Mustang convertible

If your car doesn't look good.
Just make it  fast.
Because goin' fast,........................ is lookin' good.

Offline AKE

• สัพเพ สัตตา อะเวรา โหนตุ อัพพะยาปัชฌา โหนตุ อะนีฆา โหนตุ สุขี อัตตานัง ปะริหะรันตุ
  • Member
  • Last Login:October 23, 2023, 12:13:13 pm
ขอเถอะครับ อย่าไปเหมาอะไรเลย อะไหล่อัลฟ่ายิ่งหายากๆอยู่
เหลือให้คนที่อยากจะใช้ ได้มีโอกาสซื้อซ่อมรถของตัวเองหน่อยนะจ๊ะ  ;)  :)

ลำพัง แค่เจอพวกญี่ปุ่นมาเหมาอะไหล่เนี่ยะ ก็เจ็บใจจะแย่อยู่แล้ว  :o

พวกญี่ปุ่นนี่ร้ายมาก เหมาทั้งอะไหล่รถ ลามไปถึงพวกนาฬิกาแปลกๆดีๆ เหมาเรียบ  >:(

ยิ่งถ้าเป็นคนกันเองด้วยหละก็ โกรธจริงๆนะ จะบอกให้
 ;) ;) ;) ;)

ช่ายแล้ว พวกช่วงล่างครับ ราคาถูกกว่าเมืองนอกอีก ร้านนี้ไกล้บ้านอะครับ คุยดี แนะนําดีด้วย

น่าเหมาไปขาย Ebay แต่อย่าเลย เดียวไม่มีใช้กัน
คติธรรม : "คนเราเมื่อมีลาภก็มีเสื่อมลาภ เมื่อมีศุขก็มีทุกข์ เมื่อมีสรรเสริญก็มีนินทา เปนของคู่กันมาเช่นนี้ จะไปถืออะไรกับปากมนุษย์ ถึงจะดีแสนดีมันก็ติ ถึงจะชั่วแสนชั่วมันก็ชม นับประสาอะไร พระพุทธเจ้าผู้ประเสริฐ ยังมีมารผจญ ยังมีคนนินทาติเตียน ปุถุชนอย่างเราจะรอดพ้นจากโลกธรรมดังกล่าวแล้วไม่ได้" โดย ธมมวิตกโก ภิกขุ

Offline เสียอา

• วัยทองคนองยนต์
  • Member
  • Last Login:June 24, 2006, 03:37:13 am
น้าโกจะเอามะพร้าวห้าวไปขายสวนหรือ :>D

สำหรับผม ผมว่าอะหลั่ยที่อิตาลียังไงก็ถูกกว่าไทย (ถ้าซื้อเป็น)

ยกเว้นของไทยเก่าเก็บ x:D

Offline tokenn

• Trouble is impossible!!!
  • Administrator
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:August 11, 2023, 06:03:41 pm
ขออนุญาติแทรกเรื่อง ebay นิดน่ะครับ

น้าโก/ลุงเสียอาครับ ขายใน ebay ต้องมีพวกปั่นให้ด้วยม่ะคับ

เพราะคิดจะเอาของตกรุ่น เช่น ของ Sony ทั้งชุดที่ไม่ใช้แล้วไปขาย
1. VCD/MP3 Player ในรถ
2. พวก CD Changer ในรถ

แต่ไม่แน่ใจว่าจะคุ้มกับค่าธรรมเนียม และค่าขนส่งหรือ จะตั้งราคายังงัยดีสำหรับของตกรุ่นพวกนี้

ขอความเห็นเพิ่มความอยากลอง ebay หน่อยคับ ไม่เคยใช้บริการเลย

อีกอย่างว่าจะหาซื้อของเล่นเจ๋งๆ ให้ลูกอยู่ ;D
Trouble is something to Learn,
Learning how to Fix.
Fixing something is to Think,
Thinking how to be Mature -> a little rascal again!

• Member
  • Last Login:June 24, 2006, 03:37:13 am
ถ้าของโหลๆ ปั่นไปก็เท่านั้น

บางอันแปลกเรา เก่าเขา ราคาถูก

ถ้าเก่าเรา เก่าเขามีคุณค่าไหม

บางทีกระดาษแผ่นเดียวประมูลกันเป็นพัน

คนเล่นของในEBAYมีพวกปั่นแน่นอน แต่ก็จับทางถูก

สำหรับของเล่นลูก ชอบอะไรให้ถามค่าส่งของ เรื่องภาษีถ้าส่งมาที่บ้านเล่นเองไม่ค่อยมีปัญหา

ถ้าพวกไฟฟ้าจะน่ากลัวโดนบ้าง อย่าให้ใส่ใบเสร็จมาในกล่องแล้วกัน

Offline tokenn

• Trouble is impossible!!!
  • Administrator
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:August 11, 2023, 06:03:41 pm
ขอบคุณมากครับ ช่วยกระตุ้นต่อมได้ดีครับ

เพราะไอ้รุ่นที่ผมมี มันมีขายในไทยเท่านั้น ผมเคยเสริชดู ไม่เคยเห็นขายที่อื่นเลย

น่าลอง เดี๋ยวไปถ่ายรูปตอนนี้เลย สมัครแล้วขายเลย ดีกว่าทิ้งไปในห้องเก็บของไม่ได้ใช้

Trouble is something to Learn,
Learning how to Fix.
Fixing something is to Think,
Thinking how to be Mature -> a little rascal again!

Jufe Berlina

• Guest
 %:(เอ แต่ผมว่า เจ้ามาร์คทูก็ไฟท้ายสั้นนะครับ ผมจำได้นาครับ %:(
ที่มาขายบ้านเราเป็นไฟท้ายสั้น จะยาวตอน สองพันจีทีวีนาครับ
อีกอันต้องดูใบแป๊ะก๊วยว่าสีอะไรตรงเสาบี หรือเป็นงูด้วยนาครับ

• Member
โอววว ขอบคุณมากๆครับ...จะหาเวลาไปเยี่ยมชมรถและถ่ายรูปมาให้พวกเราในนี้ช่วยผมดูก่อนตัดสินใจจะดีที่สุดล่ะเนอะ...ขอบคุณล่วงหน้าครับ

• Member
เรื่องอะไหล่ที่เจ้าต่อบ่นมานั้น ผมว่ามันที่กมลสันดานและจรรยาบรรณผู้ซื้อมากกว่า

ของค้าของขายใครเหมาไปเขายิ่งชอบ แต่เขาจะเหมาไปทำไมถ้าไม่ไปทำราคาUPขึ้นไปอีก

ก็พ่อค้าย่อมคิดแบบพ่อค้า

พ่อค้าย่อมไม่ใช่ คนรักหรือนิยมรถแบบนี้

จับมาทำขาย เอามาต่อยอดราคาตามนั้น

ดังนั้นทุกวันนี้ผมสบายใจที่สุดเมื่อสั่งของจากเพื่อนที่อิตาลี

และดีใจมากที่สุดคือ ไม่มีพ่อค้ามาเอา850ไปปั่นราคา

ผมไม่ได้เกลียดพ่อค้า แต่ไม่ชอบพฤติกรรมและความคิดของคนที่เห็นแก่ได้ และ ไม่เผื่อแผ่

เราจึงต้องดูกันเป็นวาระและบุคคลไปครับ

ปล.ผมไม่มีอะไหล่850เก็บไว้ตามที่ร้านอะไหล่บอกมา ดังนั้นไม่ต้องมาถามนะครับ ใช้ทีก็ซื้อที

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments