Author Topic: ไม่ทราบว่ารู้ข่าวนี้กันยังครับ SPORTS CAR made in Thailand  (Read 3623 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

NTC

• Guest
คือว่าพอดีที่บริษัทผมเป็นหนึ่งในลูกค้าโรงงานนี้ที่ชลบุรี
โรงงานชื่อ Cobra รับจ้างทำ windsurf board ซึ่งในธุระกิจนี้ โรงงานแห่งนี้ได้ชื่อว่าเป็นโรงงานอันดับต้นๆ(จะบอกว่าอันดับหนึ่งก็ยังเกรงใจน่ะครับ)
เทคโนโลยี่ที่นี่ถือว่าสุดยอดแล้ว เรียกได้ว่าถ้าจะทำบอดี้พาร์ทให้ F1 ก็ผ่านมาตรฐานได้แน่นอน
ผมเองเคยคุยกับท่านเจ้าของโรงงานเมื่อหลายปีก่อน ตอนนั้นพี่เค้ามาจีบๆ บอกว่าจะทำรถสปอร์ทขาย
อยากให้ไปร่วมงานด้วย ผมเองก็นึกว่าพี่เค้าพูดเล่น อีกอย่างคือพี่เค้าเป็นเพื่อนกับเจ้านายผม
เจ้านายผมเค้าไม่ยอมปล่อยให้ผมไป ตอนนั้นเลยได้เงินเดือนขึ้น(โชคดีซะงั้น)
พอมาตอนนี้โปรเจคนี้เป็นรูปเป็นร่างพอที่จะกระจายข่าวได้(คันปากอยากบอกมาตั้งนานแล้วครับ) ;D
อ่านจากข่าวในบางกอกโพสแล้วขนลูก นึกเสียดายเหมือนกันที่ตอนนั้นไม่ไปร่วมงานโปรเจคนี้ >*|

เอ่รึว่าจะไปคุยใหม่ดีหน่อ จริงๆอยากมีส่วนร่วมมากเลยนะครับ
ไม่เกี่ยวกับเรื่องเงินค่าจ้างหรอกครับ แต่อยากทำเอามันส์
เป็นแค่ฝันเล็กๆของนักออกแบบคนนึง O:D

ลองดูข้อมูลข่าวตามลิ๊งค์เลยครับผม
แล้วมาร่วมกันภาคภุมิใจกับฝีมือคนไทย
 w^w

http://www.bangkokpost.com/310306_Motoring/31Mar2006_motor001.php

Offline p_race

• Verified Member
  • Member
  • Last Login:December 26, 2020, 08:56:19 am
อุ๊แม่เจ้า  sport car made in thailand   O_O
ไม่รู้ว่าคลอดออกมาจะมีคนไทยช่วยอุดหนุน ?   :thai:

Offline kidspeed

• Member
  • Country: 00
  • Last Login:June 03, 2022, 09:21:33 pm
เริ่มฝันหวานละผม z:)  อืม...ทีมแข่ง  ทีมแข่ง $^$

Offline Takuya

• Member
  • Last Login:November 21, 2021, 11:23:19 am
พี่เค้ายังสนใจหาคนร่วมงานอยู่มั้ยครับ พี่ NTC  :>D

Offline Maximus Hippopotemus

• Classic Car Enthusiast
  • Member
  • Country: th
  • Last Login:April 04, 2024, 10:08:30 am
    • MY FACEBOOK
ชนแล้วแตกแหกแล้วเปลี่ยน(ทั้งคัน)  ;D
พอเห็นรถรุ่นโน้นก็ชอบรุ่นนี้ก็ชอบรุ่นนั้นก็ชอบ ชอบไปหมดเลยนะ ยอมรับครับว่าชอบไปหมดก็เพราะผมชอบรถคลาสสิคไงครับ

1951 FIAT 1100E
1957 CHEVROLET BEL AIR TOWNSMAN
1963 MB W110 190
1968 MB W108 280S
1970 VW T2 DELUXE
1973 BMW 2002
1985 CHEVROLET SUBURBAN SILVERADO K20
1985 MB W123 300TD
1988 BMW 318i 2dr. M42
1989 CITROEN BX 19 GTi
1991 JAGUAR XJR 4.0
1991 MB R129 500SL

www.facebook.com/maxcud39

Offline เสียอา

• วัยทองคนองยนต์
  • Member
  • Last Login:June 24, 2006, 03:37:13 am
อ่านจากนสพ.ตอนอยู่สิงคโปร์ เส้นสายออกเมกันไปเยอะ

Offline เอ้อ

• Member
  • Last Login:December 28, 2010, 06:32:56 pm
ยังยึดติดยี่ห้อกันเยอะน่ะครับ แต่ไม่ใช่ขายไม่ได้นะ ผมว่าถ้าราคาเหมาะสม performanceดีๆ วัสดุและการผลิตเข้าขั้น น่าสนใจมากครับ

Offline bewitch

• Member
  • Last Login:October 11, 2006, 07:59:57 pm
เส้นสายแบบนี้คงซื้อใจคนรุ่นใหม่ได้
อย่างน้อยเครดิตที่เป็น รถสปอร์ทผลิตในประเทศ
เชิงพาณิชย์ผลิตเพื่อส่งออก น่าจะเป็นยี่ห้อและรุ่นแรก
ก็น่าจะชวนให้เศรษฐีหลายคนซื้อไว้สะสมแล้ว

WANT to WAX

Offline gowest

• Member
  • Last Login:March 03, 2024, 06:25:13 pm
น่าจะทํา Shelby Cobra kits car มาขายมากกว่า 
เพราะ Low tech กว่าเยอะ
ต้นทุนคํานวนแบบมั่วๆ  ดูๆแล้วถ้าทําเอง มีแค่ชัชซี แสนกว่า บอดี้fiber อีกอย่าเก่งแสนกว่า เครือง(4สูบ)เกียช่วงล่างเพียวๆ อีกอย่างเก่งรวมแล้วไม่น่าเกินล้าน
ส่วนoption เครืองใหญ่ๆ ต่างๆนาๆ ให้ลูกค้าไปซื้อไส่เอาเอง ทีหลัง

สําหรับเมืองไทย แค่ทําราคาให้ไม่แพงไปกว่าทีเมืองนอก ก็มีคนซื้อแล้วครับ
« Last Edit: April 05, 2006, 12:17:28 pm by gowest »
65 Mustang fastback
66 Mustang coupe
66 Mustang convertible
68 Mustang coupe
68 Mustang convertible

If your car doesn't look good.
Just make it  fast.
Because goin' fast,........................ is lookin' good.

Offline apple

• Member
  • Last Login:November 26, 2020, 10:18:38 pm
แล้วรถสัญชาติฝรั่งเศส Century ที่เบนซ์ศรีนครินทร์ซื้อมาเมื่อเกือบ 10 ปีที่แล้วตอนนี้เป็นอย่างไรบ้าง หรือขายคืนฝรั่งไปแล้ว ใครรู้วานบอกที่ เพราะเป็นรถ Super car รุ่นแรกที่เจ้าของเป็นคนไทยแท้นะเนี่ย Z-Z

Offline thaidiecast

• My name is "ไม้"
  • Member
  • Last Login:July 26, 2012, 11:56:14 pm
แล้วรถสัญชาติฝรั่งเศส Century ที่เบนซ์ศรีนครินทร์ซื้อมาเมื่อเกือบ 10 ปีที่แล้วตอนนี้เป็นอย่างไรบ้าง หรือขายคืนฝรั่งไปแล้ว ใครรู้วานบอกที่ เพราะเป็นรถ Super car รุ่นแรกที่เจ้าของเป็นคนไทยแท้นะเนี่ย Z-Z

รถ Venturi ตอนนี้ กลับไปอยู่กับฝรั่งเรียบร้อยแล้วครับ ตอนนี้มีรุ่นใหม่ Fetish เป็นรถสปอร์ตเครื่องไฮบริดครับ

ดูรูปเพิ่มเติม : http://www.car.ee/galleries/venturi-fetish/ee/

ส่วนรุ่นเก่าๆ บ้านเราก็มีให้เห็นไม่เยอะเท่าไหร่ครับ บางคันก็แปลงไฟหน้าด้วย จากแบบ Pop-Up เป็นไฟธรรมดา แต่ก็ทำออกมาไม่น่าเกลียดครับ

Dinky

• Guest

คุณ NTC ครับ .....  โรงงานเขาอยู่แถวไหนอ่ะ ผมจะไปสมัครงานมั่ง  O:)  ฮี่ ฮี่ ....

ตอบหลังไมค์ก็ได้ครับ .. ผมอยากทราบจริง ๆ   +o+

NTC

• Guest
ขึ้นทางด่วนลอยฟ้าบางนาบางปะกงแล้วลงตรงทางลงบางปะกง
จากนั้นวิ่งทางคู่ขนานไปจนถึงแยกไปอำเภอพานทอง(จะมีทางเข้านิคม อมตะนคร ทางเข้าที่สอง)
วิ่งตรงไปเรื่อยๆประมาณ 2-3 กิโล จะเจอสามแยกมีร้านอาหารอยู่ขวามือมีบ่อปลาด้วย
เลี้ยวขวาเข้าไปวิ่งไปอีกประมาณแปดร้อยเมตร จะเจอสามแยกอีกที สังเกตุขวามือมีสนามฟุตบอล
เลี้ยวซ้ายเข้าไปผ่านตู้ยาม วิ่งตามทางไปเรื่อยๆผ่านโค้งขวาไป กะระยะจากตู้ยามประมาณแปดร้อยเมตร
จะเจอสามแยกอีกทีให้เลี้ยวซ้าย จากนั้นวิ่งไปจนเกือบสุดถนน เจอสามแยกเลี้ยวซ้ายอีกทีครับ
จากตรงนี้ก็จวนจะถึงแล้วครับ วิ่งตรงประมาณห้าร้อยเมตรโรงงานอยู่ขวามือ มีป้ายใหญ่โตพอสมควร
ประตูทางเข้าจะเลยป้ายไปหน่อยครับ

ลองดูนะครับ

ป.ล. ผม PM เบอร์โทรโรงงานไปแล้วนะครับ :-!

Offline asw

• Classiccar lover
  • Member
  • Last Login:January 16, 2020, 12:13:40 am
    • trade2car ซื้อขายรถบ้านมือสอง....ฟรี
รถคนไทยผลิตสวยๆ ออกแบบดีๆ หวังว่ารัฐจะสนับสนุนนะครับ

Tags:

* Permissions

• You can't post new topics.
  • You can't post replies.
  • You can't post attachments.
  • You can't modify your posts.

Facebook Comments